PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] ขอคำแนะนำเกี่ยวกับร้านขายกล้องครับ

deicide
20th April 2009, 07:26
อยากทราบว่าระหว่าง foto friend กับ big camera ร้านไหนโอเคที่สุดครับ ไปดูมาที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้าลังเลครับตัดสินใจไม่ได้ซักที
(มี pix-one อีกร้านแต่ไม่แถมไรเลย อิอิ) :v:

Carbon
20th April 2009, 08:53
ลองเข้าเมืองมาลองคุยกับร้าน Fotofile, World Camera และ AV บางรักดูครับ
ลองเปรียบเทียบการคุยการบริการ ส่วนราคาอย่าเน้นถูกสุด แต่มองเรื่องการตรวจ
เช็คกล้องก่อนจ่ายเงิน และเรื่องบริการของคนขายด้วยครับ

deicide
20th April 2009, 09:06
การเช็คกล้องนี่ส่วนใหญ่เค้าเช็คอะไรบ้างครับ

AU.KU.
20th April 2009, 10:54
เลือกร้านขายกล้อง เลือกซื้อกล้อง แบบของผม
+ ร้านไหนก็ได้ใกล้บ้านไว้ก่อน /ไม่ไกลเกินความสามารถ นั่นรถ - ลงเรือหลายต่อ
+ เทียบประกันร้าน หรือศูนย์
+ มีของแถมอะไรบ้าง ในราคาที่ใกล้เครียงกันแถมเท่ากันหรือไม่ ... เน้น ๆ ๆ ข้อนี้เลย
+ ก่อนตัดสินใจซื้อพนักงาน คนขายให้สิทธิ์เราได้เลือกไหม หรือเอาตัวโชว์จับยัดใส่มือแล้วบอกว่าก็เหมือนๆกันทุกตัว ผมรับประกัน... สารพัดอ้าง ...เปลี่ยนตัวใหม่ทันที่ ... อย่าได้หลวมตัวเชียว
+ ... สุดท้ายเป็นความพอใจส่วนบุคลหรือที่เรียกว่าถูกชะตา ...

... โชคดีนะครับ อย่าเห็นแก่ของราคาต่างกันไม่กี่ร้อย แถมก็ไม่เท่ากัน ไม่มีโปรแกรมตรวจเดส-อ็อด ... หยิบเงินจ่ายเขาไปแล้วทำใจอย่างเดียว

NTinterfere
22nd April 2009, 08:33
ลองเข้าเมืองมาลองคุยกับร้าน Fotofile, World Camera และ AV บางรักดูครับ
ลองเปรียบเทียบการคุยการบริการ ส่วนราคาอย่าเน้นถูกสุด แต่มองเรื่องการตรวจ
เช็คกล้องก่อนจ่ายเงิน และเรื่องบริการของคนขายด้วยครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับ อยู่แถวปิ่นเกล้าลองมา เวิร์ล เจริญกรุง (แถวเยาวราช) หรือไม่ก็ไป โฟโตไฟล์ (MBK) ก็ได้ไม่น่ายาก ขนาดผมอยู่พระรามสองยังไปสองร้านนี้เลยครับ ซื้อร้านใหญ่ที่มีชื่อเสียง ตากล้องนิยมกัน ของก็จะได้ล็อตใหม่ ๆ ไม่เก่าเก็บนะครับ

ส่วนเทคนิกเลือกซื้อเท่าที่นึกออกก็
1 ตรวจสอบอุปกรณ์ที่มากับกล้อง เทียบกับรายละเอียดที่ระบุไว้ที่กล่อง สภาพทั่วไป บอดี้ กล้องและเลนส์
2 เลขซีเรียลนัมเบอร์ที่กล้อง, เลนส์, กับที่ระบุในใบรับประกัน
3 ลองใช้งานกล้องทุกโหมด ทุกฟังก์ชั่น ทุกปุ่ม
4 เทสโฟกัส แบค ฟร้อน (ลองเสิร์ชหารายละเอียดดู)
5 ตรวจสอบ LCD Bad Pixel
6 ตรวจสอบ Hot-Dead Pixel ของกล้อง
ข้อ 4-5-6 มันมีรายละเอียดพอสมควร ลองเสิร์ชหากระทู้เก่าดูครับ มีคนถามตอบกันไว้มากมาย
ข้อ 3 ถ้าเราใหม่กับกล้อง ลองขอตัวช่วยจากเพื่อน ๆ ที่เล่นอยู่ไปช่วยดูครับ (ร้านที่แนะนำไปนี้ ตอนผมไปซื้อเลนส์เค้าก็ช่วยดูให้นะครับ แถมบางทีเค้าดูแล้วมีตำหนิ เห็นฝุ่นเม็ดเล็ก ๆ ติดอยู่ก็บอกให้เราเลือกตัวใหม่ เลือกไปเลือกมา ไม่ถูกใจ ก็เปิดกล่องเอาตัวใหม่มาให้ลองครับ จนกว่าเราจะโอเค ไม่มีการบ่นครับ คาดว่าเวลาซื้อกล้องก็น่าจะเหมือนกัน)

นึกออกเท่านี้ครับ รอคนอื่นมาช่วยเสริมละกัน

manusawee
23rd April 2009, 21:05
ถ้าจะซื้อใน Cen ปิ่น Bigcamera น่าจะราคาถูกกว่า

ประกันศุนญ์เหมือนกัน

ร้าน Pix one ส่วนใหญ่เป็นประกันร้าน

seseno
23rd April 2009, 22:03
ผมซื้อกล้องที่โฟโต้เฟรนด์ เลนส์ซื้อที่บิ๊กครับ(10-22,24-70) เหตุผลคือ ถูกสุด ส่วนฟิลเตอร์,กระเป๋า ก็กระจายกันไป ส่วนใหญ่ซื้อโฟโต้ไฟล์ เพราะของเยอะสุด

ส่วนการเช็คของ ผมพึ่งตัวเองให้มากสุดครับ หลังจากนั้นถ้ามีปัญหาก็เข้าศูนย์(แต่ยังไม่เคยเข้าซะที) ไม่คิดจะส่งร้าน เสียเวลาส่งต่อป่าว ๆ

พวกงานบริการก็คือ ๆ กันไม่ต่าง เรื่องน้ำชากาแฟ ผมไม่สนใจอยู่แล้ว

deicide
28th April 2009, 16:55
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
ไปสิ้นสุดที่ world camera คลองถมครับ :)