PDA

View Full Version : [จับเข่าคุย] ความคิดเห็นเรื่องการ Fill-Flash ครับ

somono
19th April 2009, 06:12
อีกไม่นานก็จะใกล้ช่วงฤดูของการรับปริญญาแล้ว เพื่อนๆพี่ๆหลายๆคนคงเตรียมพร้อมกับการรับงานกันอย่างเต็มที่

พูดถึงถ่ายรับปริญญา คนส่วนใหญ่จะคิดถึง Flash มาก่อน

ประโยชน์ของแฟลชก็คงรู้ๆกันอยู่ แต่ผมเกิดความสงสัย อยากทราบความคิดเห็นของเพื่อนๆพี่ๆ เกี่ยวกับประเด็นการ "Fill-Flash" สักหน่อย

อยากทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆให้ความสำคัญกับการ Fill-Flash มากน้อยแค่ไหนครับ

ซีเรียสกับเงาบนหน้ากันหรือเปล่า ถึงขนาดที่ต้องลบเงา ไม่ให้มีเงาบนหน้าแบบเลยหรือไม่

ความคิดเห็นส่วนตัวของผม ปกติผมชอบหรือพยายามถ่ายรูปตามแสงอยู่แล้ว และรู้สึกว่าไม่ชอบใช้แฟลชเท่าไหร่ รู้สึกว่าแสงมันไม่ธรรมชาติ(อาจจะเพราะผมใช้ไม่เป็นหรือไม่ถูกต้องก้ได้) เรื่องเงาบนหน้าผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรเท่าไหร่ แต่แบบจะซีเรียสหรือเปล่าผมก็ไม่ทราบเหมือนกันแฮะ เพราะไม่เคยโดนตำหนิเรื่องเงาบนหน้า - -"

ดังนั้นในความคิดผมจึงไม่ค่อยใส่ใจในเรื่องนี้มากเท่าไหร่ แต่ก็คิดว่าถ้าไม่มีได้ก็คงจะดี :thumbup:

แล้วเพื่อนๆพี่ๆมีความคิดเห็นหรือคำแนะนำยังไงก็ลองพูดคุยแสดงความคิดเห็นกันได้นะครับ :<

ปล. กระทู้นี้ไม่มีเป้าหมายเพื่อสอบถามวิธีการ Fill-Flash นะครับ :clap:

SaManTa[GTR]
19th April 2009, 10:56
ตอนที่ยังไม่มีผมก็เฉยๆ กับการลบเงา

แต่พอมีแฟลชมา ใส่ตลอดเวลาเลย

ไม่ว่าถ่ายกลางวันกลางคืน

อาจเพราะกำลังฝึกใช้แฟลชอยู่ก็เป็นได้

ส่วนถ้าเป็นการถ่ายรับงาน

มีไว้คงดีกว่าไม่ดีครับ

เพราะไม่รู้ว่าแบบ เค้าต้องการอย่างไร

เผื่อเค้าต้องการแบบลบเงา จะได้มีใช้ได้ทันท่วงที

momoshirokung
19th April 2009, 14:57
ถ้าหน้าแบบมืด ผมก็fill ครับ รู้แค่นี้ รอท่านอื่นครับ

tera
19th April 2009, 18:27
ผมว่า ถ้ามีเงาบ้างแต่ยังสวย เช่น เงาด้านข้าง และเงานั้นไม่ทำให้หน้ามืดเกินไป ก็ไม่ต้อง fill flash ครับ

แต่ถ้า เงามากเกินไป จนหน้ามืด ก็ fill flash ดีกว่า

ถ้าหน้ามืดไปเลย ก็ fill flash ไปเลยครับ

ส่วนจะ fill แบบ under exposure หน่อย หรือ fill เต็มๆ ก็แล้วแต่ชอบครับ

Baronio
26th April 2009, 18:13
ตอนยังไม่มีแฟลชก็คิดว่าไม่จำเป็น ดูแสงเอาก็ได้แล้วถ่ายก็ได้ แต่พอมีแฟลชแล้วรู้สึกว่าจะถ่ายย้อนแสงตามแสง ถ่ายได้หมด แถมเล่นแสงก็ยังได้ครับ สรุปคือใช้ตลอด.... fill หรือไม่ ว่ากันไปเป็นรูปๆและสถานการณ์

paradoxdax
26th April 2009, 23:50
พอดีมีแฟลชแบบไฮสปีดซิง ไม่ได้ แต่โหมดอื่นทำได้หมด
อยากถามว่ามีวิธี ฟิลแฟลตกันหน้ามืด แบบย้อนแสงยังไง
เพราะเวลาแสงมากๆ สปีดมันอัดเกินสองร้อยที่ฉากหลังแน่นอน
แต่ตัวนี้อัดได้แค่200เท่านั้น ผมก็เลยอยากขอเทคนิคการฟิลแบบนี้บ้าง หรือถ้าไม่ได้ ผมคงต้องเอารีเฟลกแปะไว้ที่ขาไว้สะท้อนแบบเอาแล้วอิอิ ขอบคุณครับผม

คุณปาปา
30th April 2009, 19:11
fill เพราะมันจำเป็นต้อง fill อ่ะ :)

ไม่งั้นนางแบบหน้าดำครึ่งขาวครึ่ง เพราะระดับความสว่างบนผิว มันเกิน 3 stop ไปมาก

ถ้าถ่ายแค่เอามาดูบนจอ ความสว่างเกิน 3 stop ไม่เป็นปัญหา

boss8888
7th May 2009, 04:08
ถ่ายตามแสงบางที แบบต้องหันหน้าเข้าหาพระอาทิตย์ จะทำให้
แบบจะตาหยีได้ ฉะนั้นควรเอียงหลบเล็กน้อยหรือย้อนแสงไปเลย แล้ว Fill Flash
เนี่ยแหละครับ เวลาที่ผมมักจะ Fill Flash ^ ^