PDA

View Full Version : อยากได้ color profile สำหรับแล๊ป Kodak Express

PunkiE
25th December 2004, 13:21
อยากได้color profileสำหรับแล๊ป Kodak Express ครับ
เท่าที่รู้เขาใช้เครื่อง Noritsu+กระดาษ Kodak Royal
หาในเนตแล้วไม่เจอเลยใครพอจะมีให้บ้างครับ

Plub
25th December 2004, 13:35
ไม่ทราบว่าได้อ่านกระทู้นี้ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=12620)หรือยังครับ? ใช่ตรงกับที่ต้องการหรือเปล่าครับ? ลองดูก่อนซิครับ เผื่อใช่ผมเห็นแว๊บๆ :Smiles2:

นีออน
26th December 2004, 00:31
โปร์ไฟล์ของ Fuji ผมลองใช้และทำไปสั่งปริ้นแล้ว สีไม่ต่างกันมากนักครับ รับรองว่าดี ดีกว่าแบบไม่ได้กำหนด color profile for lab นะครับ...

ป๋า PUB ไม่ได้ออก version ใหม่ๆมาเลยนะช่วงหลัง อยาก update บ้างหากมีอีกนะครับ :bucha:

Plub
26th December 2004, 01:05
โปร์ไฟล์ของ Fuji ผมลองใช้และทำไปสั่งปริ้นแล้ว สีไม่ต่างกันมากนักครับ รับรองว่าดี ดีกว่าแบบไม่ได้กำหนด color profile for lab นะครับ...ไม่จำเป็นต้อง Embedded profileไปปริ้นท์แต่อย่างใด เพราะเครื่องปริ้นท์ไม่ได้อ่าน Profileที่ embeddedไปแต่อย่างใด เครื่องปริ้นท์จะ Convertไฟล์เราเข้าเครื่อง รู้สึกว่าจะกำหนดเป็น sRGB 2000อะไรเนียแหละ สำหรับ Frontier หากแม้ว่าเรา Embedded Profileไปอาจมีปัญหากับ โปรแกรม PICเครื่องปริ้นท์ Frontierบางรุ่นที่จะทำให้เกิดอาการสีผิดเพี้ยนได้

ที่เรา Convert fileไปเป็น โปรไฟล์ของเครื่อง มันก็แค่็บีบขอบเขตสีในการแสดงบนจอมอนิเตอร์ให้แสดงผลตรงกับที่จะได้จากการปริ้นท์ เท่านั้นเอง เพราะฉะนั้นอย่ากังวล ถึงแม้เรา Embed profileเป็นsRGB เวลาปริ้นท์ออกมามันก็ได้ขอบเขตสีเท่าที่เครื่องทำได้ หรือไม่ต้อง Embedไปมันก็ได้เหมือนๆ กัน ผลลัพธ์ที่จะได้ก็คือขอบเขตสีล่าสุดที่เรา Assignedและ Convertไป

ป๋า PUB ไม่ได้ออก version ใหม่ๆมาเลยนะช่วงหลัง อยาก update บ้างหากมีอีกนะครับ อันนี้เราพูดกันถึงโปรไฟล์ของกระดาษที่จะปริ้นท์นะครับ ไม่ใช่ โปรไฟล์ที่ใช้ในการปรับแต่งหรือแก้ไขภาพ โปรไฟล์กระดาษเอามาสำหรับแสดงขอบเขตของเอ้าท์พุทที่คาดว่าเราจะได้จากเครื่องปริ้นท์ ส่วนโปรไฟล์ที่ใช้ปรับแต่งภาพนั้น จริงๆ แล้วมันก็คือรูปแบบการปรับแต่งแก้ไขแบบสำเร็จรูป ที่เค้าปรับชดเชย หรือแก้ไขจุดที่ต้องการให้เป็น ซึ่งอันนี้ Assignedไปแล้ว ก็ต้อง Convertเป็นของเขตสีมาตราฐานทั่วไป เช่น sRGB

นีออน
26th December 2004, 01:50
ไม่จำเป็นต้อง Embedded profileไปปริ้นท์แต่อย่างใด

ขอบคุณป๋ามากครับ ผมลืมบอกไปว่าตอนเรา save as ให้ใช้ของ sRGB แต่ตอนปรับแต่งภาพให้สีสันใกล้เคียงกับที่เรามองขอบเขต color ที่จอ เราต้องใช้ Embedded profile อย่างที่แนะนำกันมาครับ

ต้องไปอ่านในกระทู้ที่ป๋าแนะนำไว้ถึงจะเข้าใจเรื่องนี้

เรื่องนี้มันยาว อ่านอันนี้ประกอบครับ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=5711)

นีออน
26th December 2004, 01:52
ช่วยแนะนำ sRGB 2000 ด้วยครับป๋า Plub

นีออน
3rd January 2005, 20:17
พี่ PUB ช่วยมาไขข้อข้องใจอีกทีครับเรื่อง Profile Print Digital

อ่านจากกระทู้นี้ของ D1 (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=197)

บอกให้ใช้ Output ICC ของเครื่อง Fuji Frontier แล้ว Convert save as เป็นของ profile ที่ต้องการนำไปอัดเครื่องนั้นๆ

เมื่อก่อนผมก็ใช้แบบที่ convert แล้ว save as profle ตามชนิดกระดาษ กับเครื่อง frontier นะครับ สีสันปกติดี แต่พี่บอกว่าให้ save as sRGB

เอาแบบไหนดี ดีกว่าครับ :blink:

Plub
3rd January 2005, 21:50
ก็แล้วแต่สะดวกครับว่าจะ Convertหรือไม่ Convertเพราะ เครื่องมันไม่ได้ใช้ Profileที่ Embeddedไปอยู่แล้ว...

ICC Profileนั้นจะถูกสร้างมาจากเครื่องปริ้นท์เฉพาะเครื่อง ซึ่งแต่ละเครื่องมันก็ไม่เหมือนกัน มีตัวแปรตั้งแต่ น้ำยาล้างอัด กระดาษแต่ละล๊อต...Profileที่เอามา Simulateกันทำมาจากเครื่องที่อยู่ต่างประเทศ แต่เราสั่งปริ้นท์ในประเทศ ทำอย่างไรมันก็ไม่ตรง ยกเว้นเราทำขึ้นมาจากเครื่องที่เราปริ้นท์เอง เราจึงใช้มันเป็นเพียงการ Simulate ให้แค่พอมองเห็นเค้าของ Color spaceที่น่าจะได้เท่านั้นเอง

ก็อย่างที่อธิบายไปแล้วจากกระทู้ข้างบน ขอพูดอย่างง่ายๆ ให้เข้าใจง่าย อย่างนี้ครับ สมมุติว่า Color space sRGBมีค่าเท่ากับ100หน่วย แต่ Color spaceของ Fuji Frontierมีอยู่90หน่วย ตลอดจน Outputของเครื่องปริ้นท์มีอยู่ 90หน่วย ถ้าไฟล์ของเราเป็น Color space sRGBซึ่งมีอยู่ 100หน่วยแล้ว Convertไปเป็น Fuji frontierมันก็จะเหลือ 90หน่วย ส่งปริ้นท์ผ่านเครื่อง Fuji Frontierซึ่งยอมให้ผ่านได้ 90หน่วย ก็เท่ากับว่ามันปล่อย Color spaceออกมาได้หมด หากเรายัด sRGBเข้าไป มันก็จะหายไป 10หน่วย ท้ายที่สุดมันก็จะเหลือเพียง 90หน่วยเท่าที่เครื่องจะ Createมาให้ได้

ถามว่าจะ Convertไปดีมั้ย? ก็ต้องถามว่า อยากบีบกามุตสีให้แคบกว่า sRGBหรือเปล่า? อยากเห็นไฟล์บนหน้าจอที่สีสันไม่สดใสเมื่อต้องการพรีวิวไฟล์บนจอ RGBหรือเปล่า? ถ้าไม่ต้องการก็ไม่ต้อง Convertปล่อยให้เป็น sRGBเพื่อใช้งานด้านอื่นๆ นอกเหนือจากการส่งปริ้นท์....แต่ถ้าอยากเห็นไฟล์ในกามุตสีของเครื่องปริ้นท์ตลอด ไม่ต้องการขอบเขตสีที่กว้างกว่าเครื่องปริ้นท์ ก็ Convertไปเถอะครับ...

เมื่อก่อนผมก็ใช้แบบที่ convert แล้ว save as profle ตามชนิดกระดาษ กับเครื่อง frontier นะครับ สีสันปกติดีถ้าคิดว่า Embedded Profileของเครื่องปริ้นท์ไปแล้ว ปริ้นท์สวย ก็ปล่อยไปเถอะครับไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอยู่แล้ว ส่วนตัวยังต้องการ Color space sRGBของไฟล์ภาพไปใช้ที่อื่นอีก จึงไม่นิยม Convertครับ

somchaisuriya
3rd January 2005, 22:51
ผมขอเสริมนะครับว่าถ้าเราส่งงานไปPrint กับเครื่องที่เป็นเครื่องLarge format เช่น Durst , LightJet and Chromira ที่เป็นเครื่องหน้ากว้าง 30-50 นิ้ว จะมีระบบการจัดการสีในตัวเครื่อง ถ้าแล็บไหนมีการทำโปรไฟล์กระดาษไว้เราก็ขอICC Profiles ของเขามาแล้วCovert โปรไฟล์ในโฟโต้ชอป save as เป็นอีกไฟล์เพื่อส่งprint โดยไฟล์ต้นฉบับเรายังใช้โปรไฟล์เดิมอยู่ จะทำให้ภาพที่printมาสีจะไม่เพี้ยน เท่าที่ผมทราบในบ้านเรา มีแล็บสีที่มีการทำโปรไฟล์สี อยู่ 3-4 ที่นะครับ

Unregistered
4th January 2005, 04:36
อยากถามว่าถ้าไปอัดตามร้านเขาใช้sRGB แล้วอย่างนี้ตอนถ่ายควรตั้งที่กล้องเป็นsRGB
หรือ Adobe RGB ดีกว่ากันครับ

Unregistered
4th January 2005, 04:38
เท่าที่ผมทราบในบ้านเรา มีแล็บสีที่มีการทำโปรไฟล์สี อยู่ 3-4 ที่นะครับ

พอบอกซื่อร้าน ที่ตั้ง ได้ไหมครับ

Plub
4th January 2005, 10:58
Covert โปรไฟล์ในโฟโต้ชอป save as เป็นอีกไฟล์เพื่อส่งprint โดยไฟล์ต้นฉบับเรายังใช้โปรไฟล์เดิมอยู่ จะทำให้ภาพที่printมาสีจะไม่เพี้ยนจริงๆ ก็คือทำให้ภาพบนจอคล้ายกับผลงานที่พิมพ์ ไม่ใช่การทำให้งานที่พิมพ์ออกมาคล้ายกับบนจอ ถูกมั้ยครับ....

อยากถามว่าถ้าไปอัดตามร้านเขาใช้sRGB แล้วอย่างนี้ตอนถ่ายควรตั้งที่กล้องเป็นsRGBหรือ Adobe RGB ดีกว่ากันครับ ถ้าไปปริ้นท์ที่แล็บที่ไม่ได้มีการจัดการเลือกสี (CMS)มันก็จะไม่สนใจ Embedded Profileที่แนบไปอยู่แล้ว ยกตัวอย่างเช่น หากนำภาพที่ถ่ายด้วย Color Space Adobe RGBมาเปิดในโปรแกรมดูภาพทั่วๆ ไป มันก็จะแสดง Color spaceผิด เพราะไม่ได้มีการจัดการเรื่อง Profileที่แนบมา แต่ถ้าหากนำไปเปิดที่ PSซึ่งรับรู้เรื่อง Profileที่แนบมา มันก็จะแสดงสีสันที่ถูกต้อง อีกประการหนึ่ง กล้องบางรุ่น เช่น 10Dเมื่อถ่ายด้วย Color space Adobe RGB ไฟล์ภาพที่ได้มานั้นจะไม่ถูก Embedded Profile Adobe RGBออกมาด้วย เราต้องมาจัดการ Assign Color space Profileเอาเอง

ดังนั้นถ้าเราถ่ายด้วย Adobe RGBแม้ว่า กล้องจะ Embedded Profileมาให้หรือไม่ก็แล้วแต่ ถ้าไปปริ้นท์ที่แล๊บที่ไม่มีการจัดการสี ก็จะทำให้ได้ภาพที่แย่กว่าการปรับกล้องให้ใช้ Color Space sRGB ซึ่งอันนี้จะไม่เกี่ยวกับ Color Spaceของเครื่องปริ้นท์นะครับ เพราะเครื่องปริ้นท์รูปแบบกระดาษทำปฏิกิริยากับน้ำยา นั้นให้ขอบเขตสีที่ค่อนข้างแคบกว่า sRGBอยู่แล้ว

ภาพประกอบ โดยกรอบสีเขียวเป็นบริเวณ color space ของ sRGB (ซึ่งจอภาพทั่วไปจะมี color space ใกล้เคียงกับ sRGB ครับ) และกรอบสีขาวจะเป็น color space ของ เครื่อง frontier 350 บนกระดาษ Fuji Crystal Archive Pape
http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=8518&stc=1

โดยส่วนตัวงานผมก่อนไปพิมพ์ตามแล็ป ผมก็ convert เป็น sRGB นี่แหละครับ ง่ายและสะดวกดีเพราะ Profile sRGB มีอยู่ในเครื่องอยู่แล้ว (สาเหตุที่ไม่ค่อยได้ใช้ profile โดยตรงของแล็บเนื่องจากผม format เครื่องค่อนข้างบ่อย พอ format ที profile ที่ใส่ๆ ไว้ก็หายไปด้วย บ่อยๆ เข้าก็เลยใช้ sRGB แทนซะเลย ง่ายดี ) งานที่ออกมาก็อยู่ในระดับที่ยอมรับได้

ส่วนภาพนี้เป็นภาพเปรียบเทียบจาก profile ที่ผมสร้างขึ้นเอง โดยเป็นงานปริ้นต์ของแล็บหน้าเซ็นทรัลลาดพร้าว ใช้เครื่อง Frontier 350 แต่เป็นกระดาษด้านของ Kodak Royal
http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=8519&stc=1

somchaisuriya
4th January 2005, 12:39
ที่ผมแนะนำให้ convert profiles ก่อนส่งงานไปพิมพ์ เพื่อลด gamut ของไฟล์ภาพของเราให้ใกล็เคียงกับ เครื่องPrint ซึ่งแคบกว่า sRGB ทำให้เราได้เห็นสีที่ใกล้เคียงกับงานที่พิมพ์ออกมา ถ้าเราsave เป็นโปรไฟล์ของกล้อง หรือ Adobe RGB ,sRGB แล้วส่งไปprint กับเครื่องที่มีระบบ CMS ,softwareของเครื่องจะมีการconvertให้เราอยู่ดี ซึ่งการconvert ICC Profiles นั้นมีตั้งหลายวิธี เราไม่รู้ว่าช่างprintจะใช้วิธีไหน convert ไฟล์ภาพของเรา สีจะเปลี่ยนไปแค่ไหน สู้เราconvertของเราเองเราได้ตัดสินใจเองเช่นจะใช้ perceptual หรือ relative ดูได้จากจอภาพที่บ้านเราเลย(จอฯต้องcaliblate ให้แสดงผลได้มาตราฐานด้วยนะครับ) เท่าที่ผมทราบ แล็บสีแถวลาดพร้าวไม่มีใครทำเรื่องระบบการจัดการสีเลย หรือถ้ามีก็ช่วยบอกผมด้วยนะครับ