PDA

View Full Version : ช่วยดูรูปนี้หน่อยครับ คือผมอยากรู้ว่าทำมาหรือเปล่า?

appleseedz
7th April 2009, 14:36
ไม่รู้ว่าตั้งถูกห้องรึเปล่าครับ

แต่ช่วยๆกันดูหน่อยสำหรับ ตากล้องมืออาชีพทั้งหลาย เรื่องสัดส่วน เรื่องอะไรด้วย

แบบว่า รูปนี้เค้าถ่ายมาเมื่อวันอาทิตย์ครับ แล้วก็เห็นดังรูป...

คุยกันแล้ว ยืนยันว่าไม่ได้ทำรูปนี้ขึ้นมาครับ แต่อยากคอนเฟิร์มให้แน่ใจหน่อยว่ายังไงกันแน่ T_T

**รูปที่ถ่ายมาจากกล้องสองตัวครับผม**

รูปแรกคือรูปบนสุดนะครับ

[/URL]รูปที่สอง จากกล้องตัวที่เห็นในรูปแรกครับ
[URL="http://images.torrentmove.com/show.php?id=0320f55460e5040ba8a7b86af339a893"]
(http://images.torrentmove.com/show.php?id=9ad13dfa35404ab8991d0790035b7e96)

มนตร์
7th April 2009, 15:33
ดูจาก perspective นะครับ น่าจะมาจากกล้องสองตัวครับ ดูที่ฉากด้านหลังครับ การ crop จะไม่สามารถเปลี่ยนฉากหลังได้ครับ

อีกอย่างรูปนี้ดูง่ายมากครับ กล้องตัวที่ถ่ายภาพบนใช้เลนส์ไวนด์ครับ กล้องตัวที่เห็นในภาพ(คือตัวที่ถ่ายภาพล่าง) ซูมไปช่วงกลาง-เทเลอ่อนๆ ครับ

tungg
7th April 2009, 15:34
ไม่เข้าใจว่าหมายถึงอะไร แต่ที่แน่ทั้งสองภาพตำแหน่งกล้องทั้งสองไม่ได้อยู่ตำแหน่งเดียวกัน

appleseedz
7th April 2009, 15:43
ผมหมายถึงว่า รูปที่ 1 ครับ ดูในจอกล้องดิครับ เห็นอะไรรึเปล่า?

แต่รูปที่สอบเป็นรูปที่ถ่ายจากกล้องตัวนั้นอ่ะครับ

ดังนั้นรูปนี้มี สองกล้อง แน่นอน แต่มันมีสิ่งไม่พึงประสงค์ติดมาด้วยครับ

mrcna
7th April 2009, 17:27
งง ที่ว่า "ทำ" คือ ทำอะไรครับ

TRYtoBEpro
8th April 2009, 01:23
อ๋อ
ผมเห็น ตั้งแต่ยังไม่บอก

คือในรูป แรก ในช่อง LCD มีรูป แขกที่ไม่ได้รับ เชิญ ไงครับ
แทนที่จะแสดงภาพ เหมือน จริงของแบบที่กำลังถ่ายอยู่ หน้ากล้อง
แต่กลายเป็น เงาคน ดำ ๆ แทน

แบบ ชัตเตอร์ กด ติด .....

ผมว่าภาพนี้ คงไม่ได้ "ทำ" หมายถึงไม่ได้แต่งภาพ หรอกครับ น่าจะเห็น effect จาก จอ LCD ประกอบ กับ speed ของกล้องตัวที่ 2 ที่ถ่ายไปพอดี

เออะ ๆ อย่าคิด มาก เที่ยงคืน พอดี เดี๋ยวนอน ไม่หลับ

ไปนอนก่อน หละ

artorndesign
8th April 2009, 02:13
ไม่รู้ว่าตั้งถูกห้องรึเปล่าครับ

แต่ช่วยๆกันดูหน่อยสำหรับ ตากล้องมืออาชีพทั้งหลาย เรื่องสัดส่วน เรื่องอะไรด้วย

แบบว่า รูปนี้เค้าถ่ายมาเมื่อวันอาทิตย์ครับ แล้วก็เห็นดังรูป...

คุยกันแล้ว ยืนยันว่าไม่ได้ทำรูปนี้ขึ้นมาครับ แต่อยากคอนเฟิร์มให้แน่ใจหน่อยว่ายังไงกันแน่ T_T

**รูปที่ถ่ายมาจากกล้องสองตัวครับผม**

รูปแรกคือรูปบนสุดนะครับ

[/URL]รูปที่สอง จากกล้องตัวที่เห็นในรูปแรกครับ
[URL="http://images.torrentmove.com/show.php?id=0320f55460e5040ba8a7b86af339a893"]
(http://images.torrentmove.com/show.php?id=9ad13dfa35404ab8991d0790035b7e96)
@^___^!@

ไม่ได้เกิดจากการปรับแต่งครับ น่าจะเป็นการสะท้อนกลับมากกว่าครับ
เพราะดูจากภาพแล้วน่าจะไม่มีส่วนใดที่ตกแต่ง(มั้ง) อิอิ

ไอ้จอที่เห็นนั่นก็น่าจะเปนน้องคนที่ถ่ายนั่นล่ะครับ

Palajin
8th April 2009, 02:51
อ๋อเรื่องของรูปในจอ LCD ใช่มั้ยครับ

ผมมอง 2 กรณีละกันนะครับ
กรณีที่ 1 คือสะท้อนตัวคนถ่ายมาเอง
กรณีที่ 2 คือในตัว Canon ixus 60 เนี่ยมันกำลัง zoom ไปที่คนที่ยืนอยู่ แต่เนื่องจากถ่ายย้อนแสงจึงเกิดรูปเป็นเงาดำเพราะฉากหลังคือท้องฟ้าสว่างกว่าตัวแบบมากๆ และส่วนท้องฟ้ายังมีพท.มากในรูป จึงทำให้กล้องแสดงผลแบบนั้นแล้วประจวบเหมาะกับกล้อง Nikon D80 กด shutter จังหวะนั้นพอดี ลองดูจากทรงผมในจอ LCD คล้ายๆกับคนที่ยืนอยู่มั้ยครับ แล้วก็ไหล่ด้านซ้ายในรูปจอ LCD อาจจะเป็นหัวของคนที่นั่งอยู่ ถ้าดูจากมุม Nikon D80 คนตรงกลางกับคนด้านซ้ายอาจจะติดกัน แต่มองในมุม ixus 60 จะมีระยะห่างอาจจะพอให้เห็นเป็นเงาเหมือนตัวคนแล้วมีพท.ว่างด้านซ้ายนิดหน่อยได้ครับ

ลองถามคนที่ถ่ายตัว Canon ixus 60 ดูหน่อยครับว่า ตอนถ่าย ได้ zoom เข้าไปหาคนที่ยืนอยู่ แล้ว zoom ออกมาถ่ายรูปนั้นรึเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็คงเป็นกรณีแรกล่ะครับ

เออแต่ผมก็ไม่รู้ว่ารูปแบบนี้อยู่ห้องวิจารณ์ถูกรึเปล่าเหมือนกันนะเนี่ย

Zappy
8th April 2009, 04:09
กำลังเปิดดูรูป ก่อนหน้านี้อ๊ะป่าว

....

appleseedz
8th April 2009, 18:54
อะแฮ่มโทษทีครับ ทิ้งไว้แล้วเพิ่งได้เข้ามาดู ไปสัมมนามาเพิ่งกลับครับ

ตากล้องบอกว่า ก็เล็งไปที่กลุ่มนั้นแหละครับ เพราะ ดูจากรูปที่สอง นั่นคือรูปที่ถ่ายมาจากกล้องตัวนั้นแหละ

เพื่อนผม (เจ้าของกล้อง) บอกว่า เพิ่งเอารูปลงเครื่องคอมฯตอน สามสี่ทุ่มของวันจันทร์ (วันจักรีพอดี) แล้วก็สังเกตเห็นไอ้ที่ว่านี่แหละครับ

ขนลุกเลย.. รีบโทรหาเพื่อนใหญ่ - -'

แล้วก็ รูปนี้ผมลองขยายดูแล้วนะครับ รูปร่างมันเหมือนทหารอ่ะ ใครเห็นเหมือนผมมั้ย??

CITY
8th April 2009, 22:04
ว่าแล้ว! ผีหลอกอีกแน่ๆ (ล้อเล่น)

Zappy
9th April 2009, 02:34
ขอดูภาพขยายหน่อยสิครับ

purin
9th April 2009, 08:13
ถ้าดูไม่ผิด ถ่ายบนเขา สทร. พัทยา
ด้านหลังคนถือกล้อง จะเป็นรูปปั้น กรมหลวงชุมพรฯ องค์ใหญ่มาก
ในกล้องน่าจะเป็นเงาสะท้อน องค์ท่านครับ

หากผิดก็ขออภัย...

hoyt
9th April 2009, 10:30
ดูจากรูปทรงของบุคคลในภาพแล้วเห็นด้วยครับว่าน่าจะเป็นพระบรมรูปของกรมหลวงชุมพรครับ
น่าจะเป็นมุมที่สะท้อนกับจอ LCD ของเลนส์พอดีครับ
มองได้ 2 อย่าง
อย่างแรกคือเป็นเรื่องบังเอิญ
อย่างที่ 2 คืออาจจะไม่บังควรถ้าไปทำท่าทางล้อเล่นกันในบริเวณหน้าศาลของท่านก็เลยมาเตือนครับ หุ หุ หุ

hoyt
9th April 2009, 10:31
ดูจากรูปทรงของบุคคลในภาพแล้วเห็นด้วยครับว่าน่าจะเป็นพระบรมรูปของกรมหลวงชุมพรครับ
น่าจะเป็นมุมที่สะท้อนกับจอ LCD ของเลนส์พอดีครับ
มองได้ 2 อย่าง
อย่างแรกคือเป็นเรื่องบังเอิญ
อย่างที่ 2 คืออาจจะไม่บังควรถ้าไปทำท่าทางล้อเล่นกันในบริเวณหน้าศาลของท่านก็เลยมาเตือนครับ หุ หุ หุ

Sanaz..
14th April 2009, 13:02
ถ้าดูไม่ผิด ถ่ายบนเขา สทร. พัทยา
ด้านหลังคนถือกล้อง จะเป็นรูปปั้น กรมหลวงชุมพรฯ องค์ใหญ่มาก
ในกล้องน่าจะเป็นเงาสะท้อน องค์ท่านครับ

หากผิดก็ขออภัย...

เห็นด้วยครับ