PDA

View Full Version : [จับเข่าคุย] เรื่องการถ่ายรูปผุ้หญิง

vsjmu
7th April 2009, 10:35
ผมว่าพี่ๆๆ น้องๆ ในเว็บนี้ คนที่มีแฟน ต้องเจอปัญหานี้แน่นอน

คือ เวลาจะไปถ่ายรูป ผู้หญิงแฟนท่านมั้งจะ หึง หวง ตอนนี้มันกำลังจะเกิดกับผมแล้ววววววว

กลางเดือนนี้ ผมต้องไปถ่ายรูป รุ่นน้อง ผู้หญิงอยู่ 1 คน แต่ไม่กล้าจะบอกแฟน เพราะเป้นการถ่ายเล่น ไม่ได้รับงานแต่อย่างใด ปกติถ้ารับงานแฟนจะไม่ค่อยว่า เพราะเป็นงาน แต่อันนี้ไม่ใช่งาน เลยว่า เด๋วรอแฟนวันไหน อารมณ์ดีๆๆแล้วค่อยบอก

อ่ออลืมบอกไป ตอนนี้แฟนอยู่เมกาครับ แต่ถ้าจะไม่บอกก็ได้นะ แต่กลัวเวลาไปถ่าย เพื่อนเขามาเห็น ผมไปกับ ญ 2ต่อ 2 งานเข้าแน่ๆๆๆก็เลย กะขวนเพื่อนไปถ่ายด้วย ออกแนว ออกทริป 55+

ก็เลยอยากมาจับเข่าคุยกันว่า ท่านมีวิธี กล่อมแฟนกันยังไงมั้งครับ

เพราะผมไม่อยากทะเลาะกับแฟนอะครับ แต่ที่จริง เสาร์ที่ผ่านมาไปถ่าย Cosplay มา แต่ไม่ได้ตั้งใจจะไปถ่าย พอดีผ่านไปเลยถ่ายมา แต่งเสร็จและ ไม่กล้าเอาลง Multiply เอาลงบ้านแตกแน่ เอิ๊กๆๆ

Sanaz..
7th April 2009, 14:22
ไปกันหลายๆคนครับ ตัดปัญหา

แต่จริงๆแฟนผมก็ไม่ว่านะครับ

Palajin
7th April 2009, 15:24
กระทู้เกี่ยวกับแฟน hot เสมอ รอดูต่อไป
สำหรับผมแฟนไม่ให้ไปถ่ายแบบนี้อ่ะครับ ผมก็ตัดปัญหาด้วยการไม่ไปถ่ายจะได้ไม่ทะเลาะกัน
จริงๆผมก็อยากลองไปถ่ายบ้างเหมือนกันนะ แต่คิดอีกทีฝึกฝนฝีมือถ่ายแฟนตัวเองเอาก็ได้ มีนางแบบส่วนตัวอยู่แล้วจะไปถ่ายคนอื่นทำไม
แต่กรณีแบบนี้แฟนอยู่ไกลนี่นะ ลองคุยกับเค้าดีๆ คุยกันด้วยเหตุผล เราอยากไปถ่ายเพราะอะไร ฝึกฝีมือ ทดลองเทคนิคถ่ายภาพอะไรก็ว่าไปครับ
หรือจะไปหลายคนเพื่อตัดปัญหาก็เป็นอีกวิธีนึงครับ

dipdc
7th April 2009, 15:47
ผมเคยเป็นครับ
ตัดปัญหาโดยการ ชวนเพื่อนไปถ่ายหลายๆคน

แต่ที่ผมเป็นนี่คือ ถ่ายรูปผู้หญิงที่เคยเป็นแฟนเก่าครับ - -*
แฟนปัจจุบันก็เลย...

beary
7th April 2009, 16:21
ถ้าไปกัน 2 คน แล้วไม่บอกเค้า ก็อย่าไปถ่ายเลยครับ เราจะไม่สบายใจด้วย เพราะระแวงกลัวเค้าจะรู้ ทีนี้ตัวใครตัวมันนะครับ

aqueous_andaman
7th April 2009, 16:44
ปัญหาเดียวกันผมเลย ผมเลยตัดปัญหา ไม่รับงานไม่ถ่ายหญิงซะัเลย 555+

ปล. รออ่านความเห็นอื่นต่อ หุๆ

aqueous_andaman
7th April 2009, 16:44
ปัญหาเดียวกันผมเลย ผมเลยตัดปัญหา ไม่รับงานไม่ถ่ายหญิงซะัเลย 555+

ปล. รออ่านความเห็นอื่นต่อ หุๆ

พลร่ม
7th April 2009, 17:52
หลังๆ มานี่ผมไม่ถ่ายผู้หญิงที่ไม่ใช่ลูกค้าครับ ยกเว้นผู้หญิงที่เป็นเพื่อนๆลูกค้า เช่น วันรับปริญญา หลังจากบัณฑิต เข้าหอประชุมไปแล้ว..มีเวลาว่างๆ ก็จะถ่ายใด้ช่วงที่รอ...

muntrai
7th April 2009, 19:24
ผมก็เจอปัญหานี้มาเหมือนกัน ผมก็ไม่อยากทะเลาะด้วย หรือต้องคอยมาตอบคำถามทุกๆครั้ง กับทุกๆรูป แต่ตังค์ที่ได้มาริบไปหมด ก็เลยตัดปัญหาครับ เลิกกะแฟนมันซะเลย แล้วทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ

ปล.อันนี้เป็นการตัดสินใจ และกระทำการเป็นการส่วนตัว อย่าลอกเลียนแบบถ้าไม่จำเป็น และก็ขอให้ทุกท่านอย่าได้จำเป็นเลยครับ

muntrai
7th April 2009, 19:24
ผมก็เจอปัญหานี้มาเหมือนกัน ผมก็ไม่อยากทะเลาะด้วย หรือต้องคอยมาตอบคำถามทุกๆครั้ง กับทุกๆรูป แต่ตังค์ที่ได้มาริบไปหมด ก็เลยตัดปัญหาครับ เลิกกะแฟนมันซะเลย แล้วทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ

ปล.อันนี้เป็นการตัดสินใจ และกระทำการเป็นการส่วนตัว อย่าลอกเลียนแบบถ้าไม่จำเป็น และก็ขอให้ทุกท่านอย่าได้จำเป็นเลยครับ

vsjmu
7th April 2009, 19:30
ประเด็นคือ ผมรับปากกับน้องที่จะไปถ่าย ตั้งแต่ก่อนที่จะไม่มีแฟนอ่าดิครับ ถ้างั้นก็คงไม่ไปรับปากแล้วววว

แต่ก็มีฟิว เบื่อ แฟนเอามาเป็นแบบ เน๊อะ แบบว่าถ่ายเดิมๆๆ อยากลองแบบใหม่ๆๆๆ

แต่ยังไงก็คงบอกแหละครับ เพราะผมกับแฟน สัญญาไว้แล้วว่ามีอะไรจะบอกกัน...

buapnt007
7th April 2009, 21:00
ประเด็นคือ ผมรับปากกับน้องที่จะไปถ่าย ตั้งแต่ก่อนที่จะไม่มีแฟนอ่าดิครับ ถ้างั้นก็คงไม่ไปรับปากแล้วววว

แต่ก็มีฟิว เบื่อ แฟนเอามาเป็นแบบ เน๊อะ แบบว่าถ่ายเดิมๆๆ อยากลองแบบใหม่ๆๆๆ

แต่ยังไงก็คงบอกแหละครับ เพราะผมกับแฟน สัญญาไว้แล้วว่ามีอะไรจะบอกกัน...
ผมว่านะ ถ่ายไปเหอะไม่ต้องบอกครับ ถ้าเป็นแฟนกันแล้วก็จะต้องใว้ใจซึ่งกันและกันครับ ของอย่างนี้ขึ้นอยู่คนสอง เราเป็นคนชอบถ่ายรูปถ่ายนู้นถ่ายนี้แค่ว่าฝึกปรือ หรือหาประสบการณ์ใหม่ๆเข้าตัวเอง ไม่ได้คิดอะไรกับน้องเขานี้ ไม่งั้นคุณจะถ่ายผู้หญิงไม่ได้เลยจะต้องรายงานตลอดแฟนตลอด ยิ่งแฟนคุณอยู่ USA ถ้าบอกว่าไปถ่ายกับน้อง เดี้ยวจะเครียดไปกันใหญ่

vsjmu
7th April 2009, 21:30
ผมว่านะ ถ่ายไปเหอะไม่ต้องบอกครับ ถ้าเป็นแฟนกันแล้วก็จะต้องใว้ใจซึ่งกันและกันครับ ของอย่างนี้ขึ้นอยู่คนสอง เราเป็นคนชอบถ่ายรูปถ่ายนู้นถ่ายนี้แค่ว่าฝึกปรือ หรือหาประสบการณ์ใหม่ๆเข้าตัวเอง ไม่ได้คิดอะไรกับน้องเขานี้ ไม่งั้นคุณจะถ่ายผู้หญิงไม่ได้เลยจะต้องรายงานตลอดแฟนตลอด ยิ่งแฟนคุณอยู่ USA ถ้าบอกว่าไปถ่ายกับน้อง เดี้ยวจะเครียดไปกันใหญ่

ถ้าไม่บอกตอนไปถ่าย กลัวเพื่อนแฟนจะมาเห็นแล้วงานจะเข้าอะดิครับ เสียวอย่างนี้แหละครับ

Aoun
7th April 2009, 22:01

ตามนี้นะครับ มีอะไรแล้วค่อยบอก ถ้าไปถ่ายรูปเฉยๆ ก็ไม่ต้องบอกนะครับ
:crazy::crazy::crazy:

มุกนี้ปลาไหลเรียกพ่อ เลยครับ :knock::knock::knock:

hoyt
8th April 2009, 01:18
ถ้าอยากจะหัดถ่ายรูปจริงๆ ก็ถ่ายภาพผู้ชายก็ได้นี่ครับ:Smiles2:
ผมว่าถ้ารับปากกับน้องเขาไปแล้วก็ไปถ่ายให้ก็แค่นั้นไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
ถ้าไม่อยากโกหกก็บอกแฟนไปว่าเป็นลูกค้าครับ...ถ่ายภาพเสร็จแล้วขอตังค์แบบ 1 บาท แบบคนที่ให้ของมีคมกันนะ...แค่นี้คุณก็ไม่ได้โกหกใครแล้ว

vsjmu
8th April 2009, 02:36
ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นเลยครับ

bank215
8th April 2009, 11:31
ปัญหาโลกแตกของตากล้องที่ต้องการถ่ายรูปสาวๆครับ ^^

คุยกับแฟนคุณดูว่า ขอไปถ่ายเพื่อฝึกการใช้งานของเราเองได้มั้ย หรือไม่ก็เอาคุณเธอไปด้วย (ถ้าบริสุทธิ์ใจ อย่าได้กลัว)

แต่ถ้าแฟนคุณขอร้องว่าไม่อยากให้ไป คุณคงต้องเลือกเอา ว่า อะไรสำคัญกับคุณมากกว่ากัน ระหว่าง ความรู้ความชำนาญในการใช้กล้องกับแฟนที่อนาคตอาจจะกลายมาเป็นแม่ของลูกคุณครับ ^^

deathberry01
8th April 2009, 11:53
เรื่องแบบนี้ก็เคยเจอครับ ถ้าสัญญาว่าจะไม่ปิดบังกัน ก็ควรจะบอกไปเลยแล้วก็บอกด้วยว่าไม่ได้คิดอะไรครับ ถ้าแฟนอยู่ใกล้ ๆ ก็เอาคุณแฟนไปด้วยน่ะแหละ ถ้าแฟนอยู่ไกล ๆ ชวนเพื่อนไปด้วย ถ้าไม่มีคนไปก้อบอกไปตรง ๆ คนเราถ้ารักกันจริง ๆ มันต้องเชื่อใจกัน เรื่องแค่นี้จิ๊บ ๆ ครับ

ปล. ผมยังไม่มีแฟนนะเออ.... ที่ว่ามาข้างบนเนี่ยถามเพื่อนมา....
ปล.2 เพื่อนผมไม่ได้บอกว่าหลังจากนั้นแล้วโดนอะไรเข้าไปบ้างล่ะเด้อ....อิอิ

jpenguin
8th April 2009, 11:55
ถ้าเป็นตอนเด็กๆ ก็โอเคนะครับแฟนจะหึงไร้สาระแบบนี้

แต่ปัจจุบันผมก็จะ 3X เข้าวัยแต่งงานแล้ว ถ้ามีแฟน แล้วแฟนมาโมโหไร้สาระยังงี้ ก็คงคุยกันตรงๆ ก่อนแหละครับ แล้วถ้าคุยไม่รู้เรื่อง ยืนยันจะหึงเป็นเด็กๆ ผมก็เลิกครับ ผมถือว่าไม่มีวัยวุฒิ ไม่มีคุณวุฒิพอที่จะควรแต่งงานด้วย โตแล้ว มีอะไรสำคัญกว่านั้นให้ต้องรับผิดชอบด้วยกันกว่านั้นเยอะครับ

jpenguin
8th April 2009, 11:55
ถ้าเป็นตอนเด็กๆ ก็โอเคนะครับแฟนจะหึงไร้สาระแบบนี้

แต่ปัจจุบันผมก็จะ 3X เข้าวัยแต่งงานแล้ว ถ้ามีแฟน แล้วแฟนมาโมโหไร้สาระยังงี้ ก็คงคุยกันตรงๆ ก่อนแหละครับ แล้วถ้าคุยไม่รู้เรื่อง ยืนยันจะหึงเป็นเด็กๆ ผมก็เลิกครับ ผมถือว่าไม่มีวัยวุฒิ ไม่มีคุณวุฒิพอที่จะควรแต่งงานด้วย โตแล้ว มีอะไรสำคัญกว่านั้นให้ต้องรับผิดชอบด้วยกันกว่านั้นเยอะครับ

vsjmu
8th April 2009, 12:17
ปัญหาโลกแตกของตากล้องที่ต้องการถ่ายรูปสาวๆครับ ^^

คุยกับแฟนคุณดูว่า ขอไปถ่ายเพื่อฝึกการใช้งานของเราเองได้มั้ย หรือไม่ก็เอาคุณเธอไปด้วย (ถ้าบริสุทธิ์ใจ อย่าได้กลัว)

แต่ถ้าแฟนคุณขอร้องว่าไม่อยากให้ไป คุณคงต้องเลือกเอา ว่า อะไรสำคัญกับคุณมากกว่ากัน ระหว่าง ความรู้ความชำนาญในการใช้กล้องกับแฟนที่อนาคตอาจจะกลายมาเป็นแม่ของลูกคุณครับ ^^

ถ้าแฟนอยู่เมืองไทยผมพาไปอยู่แล้ววว ตัดปัญญาไปเลย 555+

เรื่องแบบนี้ก็เคยเจอครับ ถ้าสัญญาว่าจะไม่ปิดบังกัน ก็ควรจะบอกไปเลยแล้วก็บอกด้วยว่าไม่ได้คิดอะไรครับ ถ้าแฟนอยู่ใกล้ ๆ ก็เอาคุณแฟนไปด้วยน่ะแหละ ถ้าแฟนอยู่ไกล ๆ ชวนเพื่อนไปด้วย ถ้าไม่มีคนไปก้อบอกไปตรง ๆ คนเราถ้ารักกันจริง ๆ มันต้องเชื่อใจกัน เรื่องแค่นี้จิ๊บ ๆ ครับ

ปล. ผมยังไม่มีแฟนนะเออ.... ที่ว่ามาข้างบนเนี่ยถามเพื่อนมา....
ปล.2 เพื่อนผมไม่ได้บอกว่าหลังจากนั้นแล้วโดนอะไรเข้าไปบ้างล่ะเด้อ....อิอิ

แต่ก็ไม่รู้นะครับว่าผมคิดมากไปเองหรือป่าว แต่ผมก็เำกรงใจแฟนมากกอะครับ แต่ก็คงต้องบอกแหละครับ

แฟนผมก็มีบ้างแต่ไม่มากกเลยครับ ตั้งแต่มีแฟนมา ผมว่าแฟนคนนี้ ดีที่สุดแล้ว เข้าใจผมมากที่สุด อาจจะเพราะเป็นเพื่อนมาตั้งแต่ มัธยมแต่มาคบกันตอนปี4 เอิ๊กๆๆ ด้วยละมั้ง เลยไม่ต้องปรับตัวอะไรมาก เหมือยแบบ เห็นกันมาหมดแล้วว อะไรทุเรศๆๆ ก็เห็นแล้ว กินเหล้า เมายาก็เห็นแล้ว กินเหล้าจยอ้วกก็เห็นแล้ว 555+

chao CA
8th April 2009, 21:22
ผมไม่มีปันหาคับ เพราะไม่มีแฟน -*-
แต่ถ้าเป้นไปได้นะ เอาแฟนไปด้วยเลย
จะได้ให้เป้นลูกมือก้อได้ ^^

deathberry01
8th April 2009, 21:53
การไม่มีแฟนเป็นลาภอันประเสิรฐ
แต่การมีแฟนที่รักเรา เข้าใจเรา ยอมรับและทนข้อเสียเราได้ โคตรประเสิรฐกว่า...เอิ๊กกก.......

ultataro
9th April 2009, 04:10
ถ้าแฟนไม่อยู่แล้วเค้าไม่ให้ไปถ่ายด้วยนี่ก็น่าเห็นใจเหมือนกันในแง่ว่าไม่มีคนให้ถ่ายเลย แต่ผมอยากให้ฟังความเห็นผมซักหน่อย

ของผมนี่ถ่ายแต่แฟนผมล้วนๆ ครับ ไม่ก็ก๊วนเพื่อนที่คุ้นเคยกัน ซึ่งก็มีแฟนกันแล้วทุกคน
สำหรับผมแล้วผมก็สัญญากับแฟนผมเลยว่าผมจะไม่ไปถ่ายรูปพวกpretty ทั้งหลายเลย

เหตุผลน่ะเหรอครับ ก็เพราะผมรู้สึกว่าบางครั้งเราไม่ได้เข้าใจผู้หญิงเลยนะครับ
พวกเราผู้ชายอาจจะคิดแค่เรื่อง"เหตุผล"เป็นสำคัญ บอกว่าไม่มีเหตุผลงั้นงี้ จริงๆมันไม่ใช่เรื่องหึงเด็กๆหรอกนะครับ เพราะจริงๆแล้วเรื่องพวกนี้มันไม่ได้มีเหตุผลให้พวกเรามาdiscussกันเลยต่างหาก

แฟนของเราเองในบางเรื่องก็แค่ต้องการอะไรบางอย่างที่ทำให้เค้ารู้สึกว่าเรา "ให้ความสำคัญกับเค้าที่สุดในชีวิตเรา" เท่านั้นเองล่ะครับ ถามว่าเค้าจะคิดว่าเราไปจีบนางแบบหรือเปล่า ผมว่าบางครั้งเค้าก็ไม่ได้คิดแบบนั้นหรอกครับ ผู้หญิงบางครั้งก็แค่อยากจะเก็บอะไรบางเรื่องให้เป็นเรื่องเฉพาะของแฟนกัน (เอาง่ายๆ อย่างผมนี่แฟนเค้าก็รู้อยู่แล้วว่าผมไม่ไปจีบใครแน่นอน ก็ยังไม่ให้ไปอยู่ดี แล้วถ้าผมแต่งงานไปแล้ว ผมว่าแฟนผมก็ยังไม่ให้ไปถ่ายรูปในงานมอเตอร์โชว์อยู่ดีแหล่ะ ผมคบกับแฟนมา 10 ปีแล้ว กำลังเก็บเงินแต่งงาน)

อย่างเช่นเรื่องนี้ ถ้าเค้า "เคยบอกคุณ" แล้วว่าไม่ให้ไปถ่าย ก็อยู่ที่คุณจะพิจารณาเองล่ะครับ ว่าคุณจะ "ฝืนใจของเธอแล้วไปถ่าย" หรือ "เห็นความสำคัญของเธอมาก" จนสามารถที่จะบอกปฏิเสธ หรือบอกเลิกสิ่งที่เรารัก "แต่รักน้อยกว่าเค้า" ได้มากแค่ไหน
ถ้าเค้าไม่ให้ไปถ่ายนะครับ คุณก็บอกนางแบบที่คุณสัญญาไปได้เลยว่าขอโทษที่ไม่ได้ไปถ่ายให้
เรื่องเหตุผลก็แล้วแต่คุณจะบอกนางแบบคนนั้น...ผมว่านางแบบเขาเข้าใจได้ไม่ยากหรอกครับ แต่ถ้าคุณพูดขึ้นมาเมื่อไหร่ว่า "แฟนบอกว่าไม่ให้ถ่าย" เมื่อนั้นคุณก็ผิดอีกแล้วล่ะครับ ฮ่ะๆๆ คุณต้องไปคิดเองล่ะครับว่า เรื่องแบบนี้ คุณรับฟังความเห็นแฟนแล้วตัดสินใจว่าไม่ไปเอง หรือถูกบังคับขืนใจว่าไม่ให้ไปแล้วต้องยอมรับสภาพกับการอดถ่ายรูป

ที่พูดมานี่เพราะช่วงตอนที่ผมอยู่มหาลัยหลายครั้งผมเองก็ต้องเลือกระหว่าง สิ่งที่ผมชอบ กับสิ่งที่แฟนผมต้องการ โดยสิ่งที่ชอบนั้นไม่ใช่ภาระหน้าที่ที่ผมต้องทำโดยตรง แค่กิจกรรมที่อยากทำเท่านั้น ช่วงแรกๆ ก็ทะเลาะกันมากจนเลิกกันไปทีนึง หลังๆผมก็เริ่มตามใจแฟนเพราะกลัวทะเลาะกัน ต่อมาก็รู้สึกได้ถึงสิ่งที่แฟนผมคิดก็เลยตามใจตลอดแล้ว บางครั้งก็โดนเพื่อนที่ร่วมกิจกรรมบ่นนิดหน่อย แต่ชีวิตคนเรามันก็แบบนี้ล่ะครับ ไม่ได้ราบรื่นไปหมดหรอก เรื่องสำคัญคือ คุณให้ความสำคัญกับสิ่งไหนมากกว่ากัน

modern_d
9th April 2009, 12:18
อยากให้ชั่งใจดูครับว่า
ระหว่างแฟนเรากับน้องคนที่รับปากนั้น
ใครสำคัญในชีวิตเรามากกว่ากัน

ถ้าไปถ่ายรูปแบบไม่สบายใจ กังวลใจ ในสมองก็มีแต่เรื่องต้องคิด
แล้วจะเอาอารมณ์ไหนมาถ่ายรูปให้สวยละครับ..จริงไหมครับ

ชวนเพื่อนไปหลายคนซิครับดีที่สุด
แล้วก็เมล์ไปบอกแฟนก่อนซิครับ
" จะไปถ่ายรูปนะ ชวนเพื่อนไปหลายคน" ประมาณนี้
ถ้าแฟนอนุญาต คุณก็สบายใจ รูปที่ถ่ายก็จะออกมาดี
ถ้าแฟนไม่เห็นด้วยไม่เข้าใจ ก็จบครับ อย่าไป ทะเลาะกันเปล่าๆ
โชคดีครับ

vsjmu
9th April 2009, 12:55
ถ้าแฟนไม่อยู่แล้วเค้าไม่ให้ไปถ่ายด้วยนี่ก็น่าเห็นใจเหมือนกันในแง่ว่าไม่มีคนให้ถ่ายเลย แต่ผมอยากให้ฟังความเห็นผมซักหน่อย

ของผมนี่ถ่ายแต่แฟนผมล้วนๆ ครับ ไม่ก็ก๊วนเพื่อนที่คุ้นเคยกัน ซึ่งก็มีแฟนกันแล้วทุกคน
สำหรับผมแล้วผมก็สัญญากับแฟนผมเลยว่าผมจะไม่ไปถ่ายรูปพวกpretty ทั้งหลายเลย

เหตุผลน่ะเหรอครับ ก็เพราะผมรู้สึกว่าบางครั้งเราไม่ได้เข้าใจผู้หญิงเลยนะครับ
พวกเราผู้ชายอาจจะคิดแค่เรื่อง"เหตุผล"เป็นสำคัญ บอกว่าไม่มีเหตุผลงั้นงี้ จริงๆมันไม่ใช่เรื่องหึงเด็กๆหรอกนะครับ เพราะจริงๆแล้วเรื่องพวกนี้มันไม่ได้มีเหตุผลให้พวกเรามาdiscussกันเลยต่างหาก

แฟนของเราเองในบางเรื่องก็แค่ต้องการอะไรบางอย่างที่ทำให้เค้ารู้สึกว่าเรา "ให้ความสำคัญกับเค้าที่สุดในชีวิตเรา" เท่านั้นเองล่ะครับ ถามว่าเค้าจะคิดว่าเราไปจีบนางแบบหรือเปล่า ผมว่าบางครั้งเค้าก็ไม่ได้คิดแบบนั้นหรอกครับ ผู้หญิงบางครั้งก็แค่อยากจะเก็บอะไรบางเรื่องให้เป็นเรื่องเฉพาะของแฟนกัน (เอาง่ายๆ อย่างผมนี่แฟนเค้าก็รู้อยู่แล้วว่าผมไม่ไปจีบใครแน่นอน ก็ยังไม่ให้ไปอยู่ดี แล้วถ้าผมแต่งงานไปแล้ว ผมว่าแฟนผมก็ยังไม่ให้ไปถ่ายรูปในงานมอเตอร์โชว์อยู่ดีแหล่ะ ผมคบกับแฟนมา 10 ปีแล้ว กำลังเก็บเงินแต่งงาน)

อย่างเช่นเรื่องนี้ ถ้าเค้า "เคยบอกคุณ" แล้วว่าไม่ให้ไปถ่าย ก็อยู่ที่คุณจะพิจารณาเองล่ะครับ ว่าคุณจะ "ฝืนใจของเธอแล้วไปถ่าย" หรือ "เห็นความสำคัญของเธอมาก" จนสามารถที่จะบอกปฏิเสธ หรือบอกเลิกสิ่งที่เรารัก "แต่รักน้อยกว่าเค้า" ได้มากแค่ไหน
ถ้าเค้าไม่ให้ไปถ่ายนะครับ คุณก็บอกนางแบบที่คุณสัญญาไปได้เลยว่าขอโทษที่ไม่ได้ไปถ่ายให้
เรื่องเหตุผลก็แล้วแต่คุณจะบอกนางแบบคนนั้น...ผมว่านางแบบเขาเข้าใจได้ไม่ยากหรอกครับ แต่ถ้าคุณพูดขึ้นมาเมื่อไหร่ว่า "แฟนบอกว่าไม่ให้ถ่าย" เมื่อนั้นคุณก็ผิดอีกแล้วล่ะครับ ฮ่ะๆๆ คุณต้องไปคิดเองล่ะครับว่า เรื่องแบบนี้ คุณรับฟังความเห็นแฟนแล้วตัดสินใจว่าไม่ไปเอง หรือถูกบังคับขืนใจว่าไม่ให้ไปแล้วต้องยอมรับสภาพกับการอดถ่ายรูป

ที่พูดมานี่เพราะช่วงตอนที่ผมอยู่มหาลัยหลายครั้งผมเองก็ต้องเลือกระหว่าง สิ่งที่ผมชอบ กับสิ่งที่แฟนผมต้องการ โดยสิ่งที่ชอบนั้นไม่ใช่ภาระหน้าที่ที่ผมต้องทำโดยตรง แค่กิจกรรมที่อยากทำเท่านั้น ช่วงแรกๆ ก็ทะเลาะกันมากจนเลิกกันไปทีนึง หลังๆผมก็เริ่มตามใจแฟนเพราะกลัวทะเลาะกัน ต่อมาก็รู้สึกได้ถึงสิ่งที่แฟนผมคิดก็เลยตามใจตลอดแล้ว บางครั้งก็โดนเพื่อนที่ร่วมกิจกรรมบ่นนิดหน่อย แต่ชีวิตคนเรามันก็แบบนี้ล่ะครับ ไม่ได้ราบรื่นไปหมดหรอก เรื่องสำคัญคือ คุณให้ความสำคัญกับสิ่งไหนมากกว่ากัน

ที่จริงเขาก็ไม่ได้ ห้ามแบบเด็ดขาดหรอกครับ แต่เขาก็พูดประมาณแบบ น้อยใจหน่อยๆๆว่า ก็ไปดิ(น้ำเสียง ออกแนวประชด + น้อยใจ) ตอนคบกันแรกๆๆ ผมบอกแฟนว่า เด๋วมอร์เตอร์โชว์จะไปถ่ายรูปนะ เขาก็พูดประมาณอย่างที่บอกไปอะครับ แต่ก็ไม่ได้ห้ามว่า อย่าไป!!! แต่ผมก็มาคิดว่า ไม่ไปดีกว่า ไปก็ถ่ายไม่สวย ไม่มีอารมณ์ แต่ อันนี้ เป็นรุ่นน้อง ซึ่งไม่ได้คิดอะไรโดยเด็ดขาด แน่นอนนนน เพราะรู้จักมานานแล้ว แล้วก็น้องเขาคงไม่เอาผมแน่นอน 555+

แล้วก็กะชวนเพื่อนไป อีก2 คน แน่นอน แต่ช่วงนี้ยังไม่มีโอกาศดีๆๆที่จะบอกแฟนเลย งือๆๆ เซ็ง

ถ้าแฟนผมอยู่ ผมคงไม่ไปถ่ายคนอื่นอย่างแน่นอนอะครับ เพราะเวลาถ่ายแฟน แล้วได้มองแฟนผ่านช่อง viewfinder แล้วมันมีความสุขมากก เหมือนได้หยุดเวลามองเธอจริงๆๆ แต่นี้เธอไม่อยู่ตั้ง4 เดือนอะดิ แล้วผมก็ไม่ค่อยชอบถ่ายแนวอื่นด้วย(ชอบพอดเทด) ให้ถ่ายแลนสเคป ผมก็ไม่ถนัดเอาเลย หรือไม่ถ้าให้ถ่าย ก็ ถ่ายเล่นๆๆ ไร้สาระไปเลย

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆๆ ผมต้องเลือกแฟนแน่นอน แต่ถ่ายรูปผมก็ไม่เลิกแน่นอน แต่แค่ไม่ถ่ายพิตตี้แน่นอน (ซึ่งไม่เคยถ่ายอยู่แล้ว) นอกจากงานครอสเพที่ผ่านมา ไปแบบไม่ได้ตั้งใจไปถ่าย แต่ผ่านไปเจอ แถมเอากล้องติดตัวไปด้วย ก็เลยเข้าไปถ่ายหน่อย

อยากให้ชั่งใจดูครับว่า
ระหว่างแฟนเรากับน้องคนที่รับปากนั้น
ใครสำคัญในชีวิตเรามากกว่ากัน
ถ้าไปถ่ายรูปแบบไม่สบายใจ กังวลใจ ในสมองก็มีแต่เรื่องต้องคิด
แล้วจะเอาอารมณ์ไหนมาถ่ายรูปให้สวยละครับ..จริงไหมครับ
ชวนเพื่อไปหลายคนซิครับดีที่สุด ชวยถือรีเฟล๊กก็ได้
แล้วก็เมล์ไปบอกแฟนก่อนซิครับ
" จะไปถ่ายรูปนะ ชวนเพื่อนไปหลายคน" ประมาณนี้
ถ้าแฟนไม่เห็นด้วยไม่เข้าใจ ก็จบครับ อย่าไป ทะเลาะกันเปล่าๆ
โชคดีครับ

ยังไง ต้องขวนเพื่อนไปอยู่แล้วครับ ถ้าไป 2ต่อ2 งานเข้าแน่นอนนนน ถ้าเพื่อนแฟนมาเห็น ก็จบข่าวครับ โดนเลิกแน่นอน...

ยังไง ก็ขอขอบคุณทุกๆๆ ความเห็นเลยนะครับ

khisiran
9th April 2009, 13:51
ต้องชั่งน้ำหนักให้ดีนะครับ คิดจะทำอะไร ก็เอาใจเขามาใส่ใจเรา ลองคิดกลับกันดูบ้าง

ถ้าไตร่ตรองดูแล้ว คาดว่าจะมีผลกระทบ หรือปัญหาเกิดขึ้น ก็ควรจะทำในสิ่งที่ควรจะทำมากกว่า

คุยกันด้วยเหตุผล แต่มีข้อยกเว้นอยู่คือ เหตุผลของคนเรา ไม่เหมือนกัน ต้องเข้าใจธรรมชาติ และสัจธรรม อันนี้ แต่ละคนคิดไม่เหมือนกัน อันนี้ต้องยอมรับ และเข้าใจ หรือบางครั้งต้องออกไปทางแนวทำใจด้วย เราไม่มีทางไปเปลี่ยนความคิดความเห็นใครได้ง่ายๆ
อาจจะต้องรอให้อายุมากขึ้น แต่บางคนแก่แล้่ว ก็ยังไม่เปลี่ยนก็เห็นมีอยู่

แต่ก็จริงๆ อีกแหละบางเรื่องที่ผ่านไปแล้ว ก็ไม่ควรนำมารื้อฟื้น
และบางเรื่อง ถ้าทำอะไรพลาดไปแ้ล้ว แล้วเค้ายังไม่รู้ ถ้าไม่บอกก็อาจจะดีกว่า อันนี้ต้องแล้วแต่วิจารณญาณครับ

ดังนั้นทางที่ดี ก่อนทำอะไร ถ้าบอก หรือปรึกษากันก่อนจะดีที่สุด แสดงความจริงใจ ไม่ปิดบัง อย่างน้อย เราบริสุทธิ์ใจ ถึงใครจะไม่รู้ ตัวเราก็รู้ตัวเราเองครับ ... ไม่เห็นจะต้องคิดอะไรมาก ถ้าเราไม่ได้ทำความผิดอะไร

ขอให้แฟนเข้าใจ โชคดีครับ

LIVE 4 LIVE
9th April 2009, 14:11
ผมกับแฟน ตรงข้ามกันแทบทุกอย่าง
ผมชอบไปถ่ายรูป Wild-Life ธรรมชาติ
แต่แฟนผม ชอบอยู่กับความศิวิลัยในตัวเมือง

ก็เลยต้องจากกันไกล ไกลมากๆ แฟนอยู่สุดขอบโลกตะวันตก(W) ผมอยู่สุดขอบโลกตะวันออก(E)
ผมและแฟน ลิขิตชีวิตตัวเองทั่งคู่จะไปทำตามฝันของตัวเอง(ด้านอาชีำพการงานนะครับ) เลยยอมสละทิ้งความรักทั่งคู่

เพราะว่า "มนุษย์ไม่ได้ต้องการ "ความรัก" มากที่สุดแต่เป็น "อิสระ"

kumgujae
9th April 2009, 21:28
ผมไม่มีปัญหาด้านนี้ เพราะเธอเชื่อใจและวางใจครับ

ETON
10th April 2009, 08:51
ผมว่าถ้าแฟนคุณเห็นกระทู้นี้คงดีใจ เพราะคุณเป็นห่วงความรู้สึกเขานะ
และถ้าไปหลายคนและไม่คิดไร ก็น่าจะเข้าใจกัน
ขอให้โชคดีครับ

Carbon
10th April 2009, 09:05
บอกแฟนก่อนไปเลยครับ เรื่องแค่นี้ต้องไว้ใจกัน

ถ้ายังมีปัญหา เลิกดีกว่า ต่อไปอยู่ด้วยกันยังมีปัญหาใหญ่ๆกว่านี้อีกเยอะ !!!

จอมมารพุงโต
10th April 2009, 10:26
ความรู้สึกผู้หญิงนี่เข้าใจยากนะ

คุยกันเองผู้ชายผู้ชายนี่ สุดท้ายก็ไม่ถูกใจสาว ๆ อยู่ดีครับ

ถ้าคิดว่าแฟนไม่ชอบ ก็ไม่ต้องทำครับ สั้น ๆ เดี๋ยวยาว

จอมมารพุงโต
10th April 2009, 10:35
เสริมอีกนิด

เราต้องรอมชอมกันให้ได้ครับ ระหว่างงานที่เราชอบทำ กับสิ่งที่แฟนเราเค้าชอบ เค้าอยากให้เราทำ

ซึ่งเหมือนตาชั่ง เมื่อไหร่มันไม่สมดล มันจะต้องมีสักฝั่งที่เทลงมา เมื่อไหร่ที่มันไม่พอดีเนี่ย จะเป็นเรื่องต้องทะเลาะกันครับ

ความคิดของคนเรานี่มันแปลกครับ บางทีตอนแรกไม่ได้คิดอะไร แต่อีกฝ่ายสามารถเติมจินตนาการไปเองได้เรื่อย ๆ ครับ เมื่อไหร่ครบเรื่องแล้ว

ไปถ่ายรูปสาว ๆ = ไปมีกิ๊ก

กลับมาบ้านมีตั้งศาลกันแน่ ๆ

เสือไรเฟิล
10th April 2009, 10:41
กระทู้เกี่ยวกับแฟน hot เสมอ รอดูต่อไป
สำหรับผมแฟนไม่ให้ไปถ่ายแบบนี้อ่ะครับ ผมก็ตัดปัญหาด้วยการไม่ไปถ่ายจะได้ไม่ทะเลาะกัน
จริงๆผมก็อยากลองไปถ่ายบ้างเหมือนกันนะ แต่คิดอีกทีฝึกฝนฝีมือถ่ายแฟนตัวเองเอาก็ได้ มีนางแบบส่วนตัวอยู่แล้วจะไปถ่ายคนอื่นทำไม
แต่กรณีแบบนี้แฟนอยู่ไกลนี่นะ ลองคุยกับเค้าดีๆ คุยกันด้วยเหตุผล เราอยากไปถ่ายเพราะอะไร ฝึกฝีมือ ทดลองเทคนิคถ่ายภาพอะไรก็ว่าไปครับ
หรือจะไปหลายคนเพื่อตัดปัญหาก็เป็นอีกวิธีนึงครับ

ผมว่าเรื่องถ่ายสาวกับปัญหากับแฟน นี่ ปรึกษาน้าจินครับ ประสบการณ์บินสูงครับ อิอิ เนื่องจากแม่คุณของน้าเค้าโหด ลองติดต่อสอบถามน้าเค้าดูครับ

ปล. มิน่า motor expo ผมยกกล้องเงยถ่ายพริตตี้ น้าจินก้มส่งแต่รถ ฮ่า:Smiles2:

Palajin
10th April 2009, 12:23
ผมว่าเรื่องถ่ายสาวกับปัญหากับแฟน นี่ ปรึกษาน้าจินครับ ประสบการณ์บินสูงครับ อิอิ เนื่องจากแม่คุณของน้าเค้าโหด ลองติดต่อสอบถามน้าเค้าดูครับ

ปล. มิน่า motor expo ผมยกกล้องเงยถ่ายพริตตี้ น้าจินก้มส่งแต่รถ ฮ่า:Smiles2:

แหมๆๆๆ มีแซวนะน้า ฮ่าๆๆ
แฟนผมไม่ได้โหดหรอกครับ ฮ่าๆๆๆ แต่ปรกติเวลาผมไป motor show เนี่ย ผมชอบดูรถน่ะนะ ปีนี้ไม่ได้ไปถ่ายเลย ไปดูอย่างเดียว ตอนแรกว่าจะไปอีกรอบ แต่ก็ไม่ได้ไปว่าจะชวนน้าด้วย นอกเรื่องกระทู้แล้ว ฮ่าๆๆ

ยังยืนยัน แฟนผมไม่โหด แต่เราทำอะไรเกรงใจกันและกันครับ เราทำอะไรเราก็คิดถึงเค้า เค้าทำอะไรก็คิดถึงเราเหมือนกัน ต่างฝ่ายต่างคิดว่าถ้าทำอะไรไปแล้วอีกฝ่ายจะรู้สึกอย่างไร ก็เลยเกรงใจกันครับ ไม่อยากทะเลาะกันครับ อะไรที่ทำแล้วเค้าไม่สบายใจ ไม่ทำได้ก็ไม่ทำครับ

paradoxdax
11th April 2009, 02:04
สำหรับผม แฟนผมไล่ให้ไปครับบอกรกหูรกตา แต่ต้องซักผ้า ถูบ้าน ล้างจาน ก่อนนะ เหมือนตัดกำลังไงไม่รู้ แถมขากลับยังบอกว่าให้ซื้อหมี่เกี๊ยวมาฝากด้วยนะ
ผมว่าเรื่องนี้มันอยู่ที่การอธิบายและข้อตกลงซึ่งกันและกัน
แน่นอนทุกคนรักและเกรงใจคนที่เรารักทุกคน แต่บางเรื่องมันต้องมีสเปซกันบ้างครับ เป็นผมผมจะพูดความจริงครับ บอกไปเลยว่านัดเค้าไว้เกรงใจเค้าเพราะรับปากไปแล้ว แล้วตบด้วยคำหวานๆสักหน่อย
แต่ระวังตกเป็นฝ่ายเพลี่ยงพล่ำนะครับ ไม่งั้นคราวนี้อะไรๆก็งอลกันยกใหญ่ คนจะอยู่ด้วยกันความรักคือสิ่งใหญ่ ความเข้าใจคือสิ่งสำคัญครับ

ขอบคุณครับผม

madsatan
12th April 2009, 20:33
ผมเคยเป็นครับ
ตัดปัญหาโดยการ ชวนเพื่อนไปถ่ายหลายๆคน

แต่ที่ผมเป็นนี่คือ ถ่ายรูปผู้หญิงที่เคยเป็นแฟนเก่าครับ - -*
แฟนปัจจุบันก็เลย...

โอ่ว ช่างกล้าหาญจริงๆครับ นับถือ

เกิบขาด
12th April 2009, 22:10
เคยเป็นเหมือนกันคับ แก้ปัญหาโดยให้เงินแฟนไปช๊อป

ส่วนผมก็ชิ่งไปถ่ายรูปสาวๆ ตอนเย็นๆค่อยมาเจอกัน :crazy::crazy::crazy:

วิธีการนี้ดีครับ WIN-WIN ด้วยกันทั้งคู่ อิอิ

vsjmu
13th April 2009, 17:50
โอ้วววว ต้องขอโทษก่อนนะครับ ที่มไ่ได้เข้ามาหลายวัน ก็อันเนื่องมาจาก คอมเสียเลยยกไปซ่อม

มาเข้าเรื่องเลยดีกว่า

ถึงทุกวันนี้ โครงการ ถ่ายรูปผมก็ยังไม่ได้บอกแฟน อันเนื่องจาก เน็ตที่พักแฟน เสีย ผมเลยต้องโทรหาแฟนแทน ซึ่ง ก็ไม่ค่อยได้คุยไรมากมายเท่าไร

แถมมาเจอ ปัญหาบ้านเมือง ก็เลยยังไม่ได้ คุยเรื่องการถ่ายรูปใดๆๆทั้งสิ้นเลยครับ

ยังไง ต้องขอบคุณพวกพี่ๆๆอีกครั้งนะครับ... :thumbup::thumbup:

inferno
14th April 2009, 12:46
ผมโดนตลอดเลยครับท่านพี่

ถ่ายพอทเทรทที่สวนรถไฟกับเพื่อน แฟนยังมาหึงเลย งงเหมือนกัน

บอกไปกะเพื่อนมันก็หึง ไม่รู้อะไรของเค้า เหอะๆ

กว่าจะอธิบายกันรู้เรื่อง แสงก็หมดและ เฮ้ออออ

vsjmu
15th April 2009, 14:08
ผมโดนตลอดเลยครับท่านพี่

ถ่ายพอทเทรทที่สวนรถไฟกับเพื่อน แฟนยังมาหึงเลย งงเหมือนกัน

บอกไปกะเพื่อนมันก็หึง ไม่รู้อะไรของเค้า เหอะๆ

กว่าจะอธิบายกันรู้เรื่อง แสงก็หมดและ เฮ้ออออ

เจออย่างนี้ก็แย่หน่อยอะครับ...

SaManTa[GTR]
16th April 2009, 14:07
ผมว่าถ่ายภาพเสร็จแล้ว อย่าแวะไปไหนกันต่อล่ะกัน อิอิ เดี๋ยวยาว

warut
16th April 2009, 15:02
เพื่อนที่สอนผมถ่ายภาพ แนะนำว่า
ถ้าอยากพัฒนาฝีมือถ่ายภาพบุคคล (สาวๆ) อย่าถ่ายแฟนตัวเอง
เหตุผลหลักๆคือ เราไม่สามารถสั่งแบบได้อิสระ (เพราะปกติ เราจะเป็นฝ่ายถูกสั่ง)
และคนที่คุ้นหน้ากันแบบแฟนนี้ หามุมสวยยาก คือมันคุ้นตาไปหมด
เพื่อนผมยังบอกต่อว่าตากล้องหลายคน ถ่ายผู้หญิงทุกคนในโลกให้สวยได้หมด ยกเว้นแฟนตัวเอง อิอิ

แต่มุมมองผู้หญิงไม่เหมือนเรา
ผู้หญิงไม่น่าจะชอบให้แฟนตัวเองไปใกล้ชิดสาวอื่นๆ (แม้จะเป็นการทำงาน) มากนัก แถมนางแบบส่วนมากรูปร่างหน้าตาต้องดี มิเช่นนั้น เราคงไม่เลือกมาเป็นแบบ

แฟนผมมีแสดงอาการให้รู้เป็นนัยๆเหมือนกันว่า ไม่ชอบให้ไปถ่ายสาวอื่น
ผมก็เลยถ่ายแฟนผมคนเดียวนี่แหล่ะ ถึงแบบจะไม่สวย/โพสต์ท่าทางได้ไม่ดีเท่านางแบบ แต่ก็ตัดปัญหา และเพิ่มความสัมพันธ์ในครอบครัวด้วย อิอิ

vsjmu
16th April 2009, 17:56
ผมว่าถ่ายภาพเสร็จแล้ว อย่าแวะไปไหนกันต่อล่ะกัน อิอิ เดี๋ยวยาว

อันนี้ไม่ไปแน่นอนครับ 555+

เพื่อนที่สอนผมถ่ายภาพ แนะนำว่า
ถ้าอยากพัฒนาฝีมือถ่ายภาพบุคคล (สาวๆ) อย่าถ่ายแฟนตัวเอง
เหตุผลหลักๆคือ เราไม่สามารถสั่งแบบได้อิสระ (เพราะปกติ เราจะเป็นฝ่ายถูกสั่ง)
และคนที่คุ้นหน้ากันแบบแฟนนี้ หามุมสวยยาก คือมันคุ้นตาไปหมด
เพื่อนผมยังบอกต่อว่าตากล้องหลายคน ถ่ายผู้หญิงทุกคนในโลกให้สวยได้หมด ยกเว้นแฟนตัวเอง อิอิ

แต่มุมมองผู้หญิงไม่เหมือนเรา
ผู้หญิงไม่น่าจะชอบให้แฟนตัวเองไปใกล้ชิดสาวอื่นๆ (แม้จะเป็นการทำงาน) มากนัก แถมนางแบบส่วนมากรูปร่างหน้าตาต้องดี มิเช่นนั้น เราคงไม่เลือกมาเป็นแบบ

แฟนผมมีแสดงอาการให้รู้เป็นนัยๆเหมือนกันว่า ไม่ชอบให้ไปถ่ายสาวอื่น
ผมก็เลยถ่ายแฟนผมคนเดียวนี่แหล่ะ ถึงแบบจะไม่สวย/โพสต์ท่าทางได้ไม่ดีเท่านางแบบ แต่ก็ตัดปัญหา และเพิ่มความสัมพันธ์ในครอบครัวด้วย อิอิ

ต่อไป ผมก็ต้องถ่ายแฟนอย่างเดียวแหละครับ แต่รายนี้ รับปากไว้ตั้งแต่ผมยังโสดดๆๆอะครับ เลยก็ต้องไปถ่าย...

แต่แฟนผมก็เคยทำเพื่อผมมาก่อนอะครับ

เรื่องก็มีอยู่ว่า แฟนเคยคุยกับ คนญี่ปุ่น ตั้งแต่ ตอนที่ยังไม่เป็นแฟนผม

แล้วเมื่อเดือนที่แล้ว ยุ่นมาเมืองไทย ก็เลยนัดไปกินข้าว ตอนแรกที่แฟนมาบอก ผม ผมก็ไม่อยากให้ไปนะ แต่ก็ให้ไป เพราะเชื่อใจแฟน

แต่ไปๆๆมาๆๆ แฟนผมก็ตัดสินใจไม่ไป เขาบอก ไม่อยากทำให้ผมลำบากใจ

มาคราวนี้เจอกับตัวเอง ลำบากใจ แต่ในใจ ยังไง ผมก็ไม่นอกใจแฟนอยู่แล้ว แต่แฟนจะรู้ไหมหรือป่าว แค่นั้นเอง
...

jpenguin
16th April 2009, 18:31
ผมขอเสนอความคิดอีกอย่างล่ะกันครับ เพราะผมเป็นคนไม่เชื่อ มากๆ เลยครับ การที่เราจะยอมทิ้งตัวตนของเราเอง เพื่อให้อีกฝ่ายสบายใจเนี่ย

คือว่า ช่วงปีสองปีที่ผ่านมานี้ เพื่อนๆ วัยผมที่คบแฟนมา จะเริ่มเลิกกันน่ะครับ อยู่ในช่วงที่เค้าเรียกว่า 7 ปีอาถรรพ์ 7 ปีจริงๆ ที่เลิกกันไป 4-5 คู่เนี่ย ...

แล้วคุณเคยได้ยินมั้ยครับ เวลาคนรอบข้างเลิกกับแฟน เค้าพูดกันว่ายังไง

"ดีจังเลยนะ เพิ่งรู้ว่าไม่มีแฟนมันดีขนาดนี้ ตอนคบกัน ทำนั่นก็ไม่ได้ ทำนี่ก็ไม่ได้ เพราะเกรงใจแฟน เลิกกันแล้วมีความสุขกับชีวิตกว่าตั้งเยอะ"

ถ้าไม่เคยได้ยิน ไม่เป็นไรครับ ฟังผมไว้หน่อยเถอะ... เพราะผมก็ เลิกกับแฟน เหมือนกันครับ แฟนที่คบกันมา นานกว่า 7 เสียอีก...

คุณอยากให้แฟนมีความสุขที่สุดเวลาอยู่กับคุณ หรืออยากให้เค้ามีความสุขที่สุด เวลาเลิกกับคุณไปแล้วครับ?

ถ้าคุณเป็นวงกลมวงนึง แฟนคุณเป็นวงกลมอีกวง
การคบกันที่เวิร์คเนี่ย มันไม่ใช่เอาวงกลม 2 วง มาซ้อนกัน เป๊ะๆ กลายเป็นวงเดียวนะครับ
มันไม่ใช่ว่า ทุกนาที ทุกวินาที ทั้งชีวิต กลายเป็นของกันและกัน มันไม่ใช่ครับ

ชีวิตคู่ที่จะเวิร์ค มันซ้อนกันแค่ครึ่งวงครับ
คุณยังมีชีวิตของคุณ แฟนคุณก็ยังมีชีวิตของเค้า ต่างคนต่างยังมี space ส่วนตัว ยังแยกไปทำกิจกรรมของตัวเองได้ ยังแยกไปกับเพื่อนๆ ของตัวเองได้
และคุณกับเธอ ก็มีวงกลมตรงกลางที่ซ้อนทับกันอยู่ เป็นส่วนนึงในชีวิตที่คุณกับเธอแบ่งปันกันครับ

คือแทนที่จะกลัวอีกฝ่ายจะลำบากใจ
ลองมากลัวว่าความเป็นตัวของตัวเองของทั้งคุณและแฟนจะหายไปแทนดีมั้ยล่ะครับ
ต้องคุยตรงนี้กันให้รู้เรื่องครับ

คนเราน่ะ ทำให้ตัวเองมีความสุข และมีแฟนไปพร้อมๆ กันก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องแยกกัน แต่อย่างใด

jpenguin
16th April 2009, 18:31
ง่ะกลายเป็น 2 reply ลบๆ

vsjmu
17th April 2009, 15:35
ผมขอเสนอความคิดอีกอย่างล่ะกันครับ เพราะผมเป็นคนไม่เชื่อ มากๆ เลยครับ การที่เราจะยอมทิ้งตัวตนของเราเอง เพื่อให้อีกฝ่ายสบายใจเนี่ย

คือว่า ช่วงปีสองปีที่ผ่านมานี้ เพื่อนๆ วัยผมที่คบแฟนมา จะเริ่มเลิกกันน่ะครับ อยู่ในช่วงที่เค้าเรียกว่า 7 ปีอาถรรพ์ 7 ปีจริงๆ ที่เลิกกันไป 4-5 คู่เนี่ย ...

แล้วคุณเคยได้ยินมั้ยครับ เวลาคนรอบข้างเลิกกับแฟน เค้าพูดกันว่ายังไง

"ดีจังเลยนะ เพิ่งรู้ว่าไม่มีแฟนมันดีขนาดนี้ ตอนคบกัน ทำนั่นก็ไม่ได้ ทำนี่ก็ไม่ได้ เพราะเกรงใจแฟน เลิกกันแล้วมีความสุขกับชีวิตกว่าตั้งเยอะ"

ถ้าไม่เคยได้ยิน ไม่เป็นไรครับ ฟังผมไว้หน่อยเถอะ... เพราะผมก็ เลิกกับแฟน เหมือนกันครับ แฟนที่คบกันมา นานกว่า 7 เสียอีก...

คุณอยากให้แฟนมีความสุขที่สุดเวลาอยู่กับคุณ หรืออยากให้เค้ามีความสุขที่สุด เวลาเลิกกับคุณไปแล้วครับ?

ถ้าคุณเป็นวงกลมวงนึง แฟนคุณเป็นวงกลมอีกวง
การคบกันที่เวิร์คเนี่ย มันไม่ใช่เอาวงกลม 2 วง มาซ้อนกัน เป๊ะๆ กลายเป็นวงเดียวนะครับ
มันไม่ใช่ว่า ทุกนาที ทุกวินาที ทั้งชีวิต กลายเป็นของกันและกัน มันไม่ใช่ครับ

ชีวิตคู่ที่จะเวิร์ค มันซ้อนกันแค่ครึ่งวงครับ
คุณยังมีชีวิตของคุณ แฟนคุณก็ยังมีชีวิตของเค้า ต่างคนต่างยังมี space ส่วนตัว ยังแยกไปทำกิจกรรมของตัวเองได้ ยังแยกไปกับเพื่อนๆ ของตัวเองได้
และคุณกับเธอ ก็มีวงกลมตรงกลางที่ซ้อนทับกันอยู่ เป็นส่วนนึงในชีวิตที่คุณกับเธอแบ่งปันกันครับ

คือแทนที่จะกลัวอีกฝ่ายจะลำบากใจ
ลองมากลัวว่าความเป็นตัวของตัวเองของทั้งคุณและแฟนจะหายไปแทนดีมั้ยล่ะครับ
ต้องคุยตรงนี้กันให้รู้เรื่องครับ

คนเราน่ะ ทำให้ตัวเองมีความสุข และมีแฟนไปพร้อมๆ กันก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องแยกกัน แต่อย่างใด

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำนะครับ เด๋วยังไง ต้องลองคุยกับแฟนอีกที

แต่คิดว่าคงไม่ได้เป็นปัญหาอะไรมากมาย แฟนผมเข้าใจ :clap:

lanlanlaaa
17th April 2009, 18:05
เป็นช่างภาพนิมันลำบากจริงๆนะครับ
ผมว่าตัดปัญหา ตั้งแต่ต้นเลยดีว่า
อย่ามีแฟนเลย ค๊าบบบบบ ง่ายดี ไม่มีปัญหาด้วยหล่ะ
(ล้อเล่นนะครับ เอิ๊กๆๆ)

จอมมารพุงโต
17th April 2009, 21:47
บางทีการเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อแฟนมันจบไม่ค่อยสวยหรอกครับ เพราะตัวเราก็ยังเป็นตัวเราอยู่

ผมถึงได้บอกว่า เราต้องรอมชอมกันได้ระหว่างสิ่งที่เราอยากทำ กับสี่ที่แฟนเราอยากให้ทำ ซึ่งส่่วนใหญ่มักจะสวนทางกันน่ะครับ

ทำได้ แต่อย่าสุดโต่งได้หรือเปล่า อันนี้ผมว่าผู้หญิงเค้าน่าจะพอเข้าใจนะครับ ถ้าหึงตะพึดตะพือ อันนี้ก็เหนื่อยหน่อย แล้วแต่บุญแต่กรรมที่ทำร่วมกันมา ไม่ใช่ว่าเราถ่ายสาว ๆ แล้วเราจะคิดกับตัวแบบเสมอไปนิครับ ถ้าเราถ่ายงานรับเงินเค้ามาแล้วนี่เราจะคิดลามกกับลูกค้าก็ได้ ผู้ชายนี่ส่วนใหญ่ชอบสาว ๆ ทั้งนั้นแหละครับ :D

neung1003
18th April 2009, 01:22
แฟนยังไม่มี แต่ถ้ามีแล้วห้ามถ่าย ญ อื่น ผมคงเซ็ง
เพราะทั้ง มัลติพลาย มีแต่รูปสาวๆ ทั้งนั้นเลย เหอๆ
ถ้าไม่เข้าใจสิ่งที่ผมเป็น สิ่งที่ผมทำ ก้ออย่าคบผมเลย

ถ้าคุยกันแล้วไม่เข้าใจว่าทำไมต้องถ่าย ถ่ายทำไม
แสดงว่าไม่เข้าใจกัน งั้นอย่าคบกันเลย เดินคนละทางกันเถิด

vsjmu
18th April 2009, 01:37
เป็นช่างภาพนิมันลำบากจริงๆนะครับ
ผมว่าตัดปัญหา ตั้งแต่ต้นเลยดีว่า
อย่ามีแฟนเลย ค๊าบบบบบ ง่ายดี ไม่มีปัญหาด้วยหล่ะ
(ล้อเล่นนะครับ เอิ๊กๆๆ)

ลำบากนิดหน่อยอะครับ กรณีนี้ ไปสัญญาตอนที่ยังไม่มีแฟนไง ถ้าเป้นตอนนี้ คงไม่ถ่าย สาวๆๆง่ายๆๆหรอกครับ ตัดปัญหาไปถ่าย อย่างอื่นดีกว่าหรือถ้าอยาก พอดเทด ก็ ถ่ายแฟน แต่ตอนนี้แฟนไม่อยู่ ไปเมกา4เดือน เลยถ่ายเพื่อน ซึ่งทำมาแล้ว ตลกมากกกก555+

บางทีการเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อแฟนมันจบไม่ค่อยสวยหรอกครับ เพราะตัวเราก็ยังเป็นตัวเราอยู่

ผมถึงได้บอกว่า เราต้องรอมชอมกันได้ระหว่างสิ่งที่เราอยากทำ กับสี่ที่แฟนเราอยากให้ทำ ซึ่งส่่วนใหญ่มักจะสวนทางกันน่ะครับ

ทำได้ แต่อย่าสุดโต่งได้หรือเปล่า อันนี้ผมว่าผู้หญิงเค้าน่าจะพอเข้าใจนะครับ ถ้าหึงตะพึดตะพือ อันนี้ก็เหนื่อยหน่อย แล้วแต่บุญแต่กรรมที่ทำร่วมกันมา ไม่ใช่ว่าเราถ่ายสาว ๆ แล้วเราจะคิดกับตัวแบบเสมอไปนิครับ ถ้าเราถ่ายงานรับเงินเค้ามาแล้วนี่เราจะคิดลามกกับลูกค้าก็ได้ ผู้ชายนี่ส่วนใหญ่ชอบสาว ๆ ทั้งนั้นแหละครับ
เมื่อวานนี้ 17:05

ผมว่าแฟนผมน่าจะเข้าใจนะครับ เพราะผมพูดกับเขาด้วยความจริง มีอะไรผมก็อธิบายได้ทุกอย่างครับ...

แฟนยังไม่มี แต่ถ้ามีแล้วห้ามถ่าย ญ อื่น ผมคงเซ็ง
เพราะทั้ง มัลติพลาย มีแต่รูปสาวๆ ทั้งนั้นเลย เหอๆ
ถ้าไม่เข้าใจสิ่งที่ผมเป็น สิ่งที่ผมทำ ก้ออย่าคบผมเลย

ถ้าคุยกันแล้วไม่เข้าใจว่าทำไมต้องถ่าย ถ่ายทำไม
แสดงว่าไม่เข้าใจกัน งั้นอย่าคบกันเลย เดินคนละทางกันเถิด

โอ้วววววว แต่ของผมไม่ค่อยมีรูปสาวๆๆเลย ตอนที่โสดก็ไม่กล้าไปถ่ายหรอกครับ ขี้อาย 555+

AU.KU.
20th April 2009, 11:07
บอกไม่ถูก อธิบายไม่ได้ เพราะผมก็พอกัน :knock: :knock:
ผมก็ตัดปัญหาด้วยการไม่ถ่ายสาวๆ แบบตัวต่อตัว เน้นหมู่หรือมีพวก :drool:

...แต่ถ้าเป็นงานได้เงิน คุณเธอไม่บ่นมาก เพราะได้ส่วนแบ่งตรอด :crazy: :P

... สรุปเพียงว่าถ้าเราเริ่มที่จะต้องโกหก เท่ากับว่าต้องโกหกตัวเองและคนรอบข้างไปชั่วชีวิต คงต้องพูดกันให้เข้าใจแต่ต้น เพราะต่างคนต่างก็มีช่วงเวลาส่วนตัว ความชอบส่วนตัว ... คงต้องคิดใหม่ว่าจะหาแฟนมาทำเมียหรือหาแฟนมาทำแม่ ... สู้ สู้ :<

vsjmu
21st April 2009, 00:27
บอกไม่ถูก อธิบายไม่ได้ เพราะผมก็พอกัน
ผมก็ตัดปัญหาด้วยการไม่ถ่ายสาวๆ แบบตัวต่อตัว เน้นหมู่หรือมีพวก

...แต่ถ้าเป็นงานได้เงิน คุณเธอไม่บ่นมาก เพราะได้ส่วนแบ่งตรอด

... สรุปเพียงว่าถ้าเราเริ่มที่จะต้องโกหก เท่ากับว่าต้องโกหกตัวเองและคนรอบข้างไปชั่วชีวิต คงต้องพูดกันให้เข้าใจแต่ต้น เพราะต่างคนต่างก็มีช่วงเวลาส่วนตัว ความชอบส่วนตัว ... คงต้องคิดใหม่ว่าจะหาแฟนมาทำเมียหรือหาแฟนมาทำแม่ ... สู้ สู้

ยังไงก็ยืนยันว่าจะบอกแหละครับ

แล้วก็มี ไม้ตายคือ บอก เขาไปว่า ถ้าไม่จิงจังจะมาบอกไหมเนี้ย 55+

jojosung
21st April 2009, 01:05
บอกๆ ไปเถอะถ้าไม่ให้ ก็ถามว่าทำไม ให้ลองบอกเหตุผลมา รับรองไม่มี เหตุผล

แต่ถ้าบอกที้หลัง เพราะจับได้ จะกล้ายเป็น โกหก

awit
22nd April 2009, 00:58
ถ่ายหญิงผมว่าไม่แปลกนะครับ บอกเขาไม่ให้ถ่ายหญิงระวังจะไปถ่ายชายนะครับ เห่อๆ
ผมว่ารักกันต้องเข้ากันมากกว่า ผมคุยกะเขาทุกเรื่องนะครับ เลยเข้าใจว่าถ้าเราใจจริงกะเขา
แล้วคุณจะรู้ว่าเขารับอะไรได้อีกเยอะครับ ขออย่างเดียวจริงใจเข้าหากัน

vsjmu
23rd April 2009, 18:51
ถ่ายหญิงผมว่าไม่แปลกนะครับ บอกเขาไม่ให้ถ่ายหญิงระวังจะไปถ่ายชายนะครับ เห่อๆ
ผมว่ารักกันต้องเข้ากันมากกว่า ผมคุยกะเขาทุกเรื่องนะครับ เลยเข้าใจว่าถ้าเราใจจริงกะเขา
แล้วคุณจะรู้ว่าเขารับอะไรได้อีกเยอะครับ ขออย่างเดียวจริงใจเข้าหากัน

ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละครับ บอกไปก่อน เพราะียังไงเราก็ บริสุทธิ์ใจ

บอกๆ ไปเถอะถ้าไม่ให้ ก็ถามว่าทำไม ให้ลองบอกเหตุผลมา รับรองไม่มี เหตุผล

แต่ถ้าบอกที้หลัง เพราะจับได้ จะกล้ายเป็น โกหก

ขอบคุณครับ