PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] //กลุ้มใจ กับภาพ Nightlight\\

TRD@50D
6th April 2009, 10:13
ผมชอบถ่ายแบบแนวๆนี้ พอลองถ่ายกลับไม่สวย ไม่คมดั่งใจหวังไว้
เลยมาขอคำแนะนำจาก เพื่อนๆ เพื่อนำไปลอง และพัฒนาตัวเองครับ

ภาพที่ถ่ายออกมา มันไม่คมเอาเสียเลย

เลนส์ เปิด fกว้างๆ ISO ดันไปสูงๆ มี flash เสริมแล้ว เพื่อให้ได้ speed สูง ไม่อยากใช้ขาตั้ง

แบบนี้ใครมีวิธีอื่นไหมครับ

http://trde34.multiply.com/photos/album/25/Night_Light_Dusit_D2_baraquda_Hotel_

ภาพตัวอย่างที่ได้

TRD@50D
6th April 2009, 10:18
ภาพนี้เดิมๆ ไม่ได้ตบแต่งใดๆ
ออกมาไม่ได้เรื่องเลยครับ

มันไม่สวยเลย

โปรดแนะนำด้วย
ตอนนี้กลุ้มมากๆ

Ace-pilot
6th April 2009, 19:04
ดูจาก exif น่าจะใช้เลนส์ 85mm
ด้วย speed แค่ 1/30s ช้าเกินไปสำหรับถือด้วยมือถ่าย

Onewiz
6th April 2009, 19:20
ผมว่าปัญหาไม่ได้มาจากอุปกรณ์แล้วมั้งครับ เพราะจากภาพที่แสดงมันก็ไม่ได้เบลอ โฟกัสก็ตรงดีคมชัดอยู่ ผมว่าน่าจะเกิดจากการจัดวางคอมโพสต่างๆ การโพสต์ของแบบ การเลือกฉากหลังองค์ประกอบพวกนี้มากกว่า

DOFJerk
6th April 2009, 20:26
เท่าที่ผมทราบก็คงไม่มีทางอื่นแล้วครับ..

ยิ่ง ISO สูงๆ ถึงแม้จะดูเนียน.. แต่ความคม ความใส ก็หายไป จากระบบที่ทำให้ภาพเนียน นะเองแหละครับ..

ได้ภาพมาแบบนี้ ผมถือว่า ok แล้วครับ..

จอมมารพุงโต
6th April 2009, 21:29
ผมว่าภาพเดิม ๆ สวยกว่า

ถ่ายภาพกลางคืนสภาพแสงซับซ้อนแบบนี้ ผมจะสนใจสีผิวเป็นหลักก่อนครับ สองภาพแรกเหลืองมาก เหมือนชอบสีบรรยากาศแบบนี้ใช่หรือเปล่าครับ? ถึงได้แต่งสีออกมาแบบนี้

jack350d
6th April 2009, 21:34
ผมว่าก็ดีใช้ได้แล้วนะครับ แต่ถ้าอยากให้ คมใสกว่านี้ คงยากหน่อย เพราะใช้ ISO ตั้ง 3200 ยิ่งคม noice ก็ยิ่งเยอะ แต่ถ้าลด noice เยอะๆ ความคมก็ลดลงเช่นกัน ลองแบบนี้ดูครับ

ถ้ามองในแง่เทคนิคการถ่าย อาจเป็นเพราะความเร็ว shutter ต่ำไปหน่อย ถ่ายในที่แสงน้อยๆ ควรใช้ขาตั้งด้วยนะครับ อาจไม่สะดวก แต่จะช่วยได้เยอะเลย

ถ้ามองในแง่อุปกรณ์ 50D นี่ ความละเอียดค่อนข้างมาก ถ่ายเสร็จต้อง process หน่อยครับ ลองแบบนี้ดูครับ

1 ถ่ายด้วย RAW format แล้ว ใช้ DPP เร่ง sharpness ซัก 200-250 แล้วแต่ชอบ
2 ปรับลด Luminance และ Chrominance noice ซัก 4-5 แล้วแต่ชอบ
3 จากนั้น conver เป็น JPG น่าจะคมชัดขึ้น
4 หรือจะถ่ายด้วย JPG format จากกล้องเลยก็ได้ แต่ใช้ DPP ใส่ sharpness ซักหน่อย โดยไม่ต้องปรับลดค่า noice ใดๆ น่าจะคมชัดขึ้นเช่นกัน
5 อาจเป็นเพราะใช้ F กว้างไปหน่อย โดยเฉพาะกับ 85 f1.8 เป็น lens ที่ออกแนวนวลๆใสๆ ไม่ค่อยคมอยู่แล้ว ลองให้แบบ ออกห่างจากฉากหลังอีกหน่อย แล้วใช้ที่ F4 ดูครับ
6 ถ้าชอบภาพคมๆ อย่าตั้งค่าในกล้องเป็น picture style portrait

ปล. ผมไม่ใช่โปรฯ หากผิดพลาดประการใด ขออภัยนะครับ

jpenguin
6th April 2009, 23:46
ส่วนนึงอาจจะเพราะแฟลชยิงแสงขาว ในขณะที่ฉากหลังแสงมักจะออกสีส้มๆ ด้วยแหละครับ ลองหาตัวที่ไว้ครอบแฟลชเปลี่ยนสีมันดูสิครับ ไม่รู้เรียกว่าอะไร ให้แสงแฟลชใกล้เคียงกับฉากหลังขึ้นอีกหน่อย ตัวแบบจะไม่ดูขาวหลุดออกมาขนาดนี้ครับ

TRD@50D
7th April 2009, 08:31
ผมว่าก็ดีใช้ได้แล้วนะครับ แต่ถ้าอยากให้ คมใสกว่านี้ คงยากหน่อย เพราะใช้ ISO ตั้ง 3200 ยิ่งคม noice ก็ยิ่งเยอะ แต่ถ้าลด noice เยอะๆ ความคมก็ลดลงเช่นกัน ลองแบบนี้ดูครับ

ถ้ามองในแง่เทคนิคการถ่าย อาจเป็นเพราะความเร็ว shutter ต่ำไปหน่อย ถ่ายในที่แสงน้อยๆ ควรใช้ขาตั้งด้วยนะครับ อาจไม่สะดวก แต่จะช่วยได้เยอะเลย

ถ้ามองในแง่อุปกรณ์ 50D นี่ ความละเอียดค่อนข้างมาก ถ่ายเสร็จต้อง process หน่อยครับ ลองแบบนี้ดูครับ

1 ถ่ายด้วย RAW format แล้ว ใช้ DPP เร่ง sharpness ซัก 200-250 แล้วแต่ชอบ
2 ปรับลด Luminance และ Chrominance noice ซัก 4-5 แล้วแต่ชอบ
3 จากนั้น conver เป็น JPG น่าจะคมชัดขึ้น
4 หรือจะถ่ายด้วย JPG format จากกล้องเลยก็ได้ แต่ใช้ DPP ใส่ sharpness ซักหน่อย โดยไม่ต้องปรับลดค่า noice ใดๆ น่าจะคมชัดขึ้นเช่นกัน
5 อาจเป็นเพราะใช้ F แคบไปหน่อย โดยเฉพาะกับ 85 f1.8 เป็น lens ที่ออกแนวนวลๆใสๆ ไม่ค่อยคมอยู่แล้ว ลองให้แบบ ออกห่างจากฉากหลังอีกหน่อย แล้วใช้ที่ F4 ดูครับ
6 ถ้าชอบภาพคมๆ อย่าตั้งค่าในกล้องเป็น picture style portrait

ปล. ผมไม่ใช่โปรฯ หากผิดพลาดประการใด ขออภัยนะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ จะลองนำไปใช้ครับ

ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นเลย เป็นแนวทางและประโยชน์มากสำหรับผม เพิ่งจะลองหัดถ่ายครับ

TRD@50D
7th April 2009, 08:35
ถ้าสมมุติผมเปลี่ยน เลนส์ เป็น 24-105 มาถ่าย จะได้แค่ F4 แสดงว่าต้องใช้ขาตั้งใช่ไหมครับ

ตัวอย่างภาพจากคุณเดย์ ที่ผมเอามาเป็นแม่แบบ

เขาถ่ายที่ F4, 1/15s ISO400

win44549
7th April 2009, 13:45
ส่วนตัวชอบสีผิว ของ file เดิมๆ มากกว่าทำแล้วแดงไม่สวย
บวกแฟลชเพื่มอีกหน่อยจะดีไหมครับ

TRD@50D
7th April 2009, 17:52
แบบว่าข้องใจ เลยใช้นางแบบคนเดิม
แต่ลองสถานที่ใหม่
เกาะลอย ศรีราชา

lkunl
7th April 2009, 17:57
ผมว่า F แคบไปครับ โฟกัสไม่ลงเป๊ะ เลยดูเบลอๆ
ผมชอบเลือก F ให้คมไปเลย อย่างพวก 2.8
แล้วใช้ ISO สูงมาก มากกว่า มันดูคมกว่า F 1.8 iso ต่ำกว่านะ :Smiles2:

nititnant
7th April 2009, 19:33
แนะนำเบื้องต้นนะครับ
สปีท เอา ชัวร์ อย่าต่ำกว่า60
wb ต้อง แม่นกว่านี้ครับ
ฟิลแฟลทครับ
เอฟ สัก4-5.6

Palajin
8th April 2009, 01:32
ผมว่าก็สวยดีนะ

ถ้าคิดว่าไม่สวย ต้องมาดูครับว่า คิดว่าไม่สวยยังไง
ไม่สวยเพราะ องค์ประกอบไม่ดี
ไม่สวยเพราะ แสงไม่ดี
ไม่สวยเพราะ สีไม่สวย
ไม่สวยเพราะ นางแบบ(อันนี้ตัวใครตัวมัน ล้อเล่นนะครับ)

จริงๆแล้วตอนจะถ่ายลองจินตนาการภาพที่เราต้องการขึ้นมาก่อนครับ แล้วถ่ายให้ได้ตามที่เราต้องการ หรือคิดข้าม shot ไปเลยคิดว่าเราจะเอาไป process ต่อแบบไหนครับ

แต่ผมก็ยังคิดว่า มันก็สวยดีครับ อิอิ

Ace-pilot
8th April 2009, 10:51
เท่าที่ผมทราบก็คงไม่มีทางอื่นแล้วครับ..

ยิ่ง ISO สูงๆ ถึงแม้จะดูเนียน.. แต่ความคม ความใส ก็หายไป จากระบบที่ทำให้ภาพเนียน นะเองแหละครับ..

ได้ภาพมาแบบนี้ ผมถือว่า ok แล้วครับ..

ผมเองก็เพิ่งมาสังเกตุเอาช่วงหลังๆเองว่า กระบวนการลด noise ทำให้คุณภาพรายละเอียด ความคม เสียไป

ตอนนี้ถึงผมจะใช้ iso สูงๆผมก็ไม่ได้ใช้ nr

และได้รู้อีกอย่างว่า kit เองก็คมใช่เล่นน่ะ :clap: