PDA

View Full Version : น้าๆ เคยเอาพวก เลนส์ เป๋ากล้อง ฯไปฝากขายตามร้่านกล้องหรือเปล่าครับ

panita
1st April 2009, 15:01
อยากทราบว่ามีร้านไหนบ้างที่รับฝาก หรือเคยไปฝากร้านไหนบ้าง ให้ราคายังไง

อยากให้มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน เพราะผมคนนึงก็ยังไม่เคย จะได้เก็บไว้เป็น

ความรู้ครับ

dipdc
1st April 2009, 20:49
พวกเลนส์ ร้านทั่วไปบางร้านก็รับฝากครับ บางตัว
fotofile
แถวภิรมย์พลาซ่า

ส่วนกระเป๋า พวกนี้ร้านมักไม่รับนะ ลงขายเองในเน็ทดีกว่าครับ

จอมมารพุงโต
1st April 2009, 23:10
ส่วนใหญ่ผมจะเอาไปเทรดเลย สำหรับเลนส์-กล้องสภาพดีมีประกัน เพราะลงประกาศขายแล้วบางทีไม่สะดวกทั้งสองฝ่าย หักส่วนต่างคงต่างกันประมาณพันสองพัน ถือเป็นค่าเดินทาง ต่อรอง เผื่อคนมาดูไม่เอาอีก เสียทั้งเวลา ทั้งค่าน้ำมัน เค้าก็เสียเวลามาเหมือนกัน บาดเจ็บทั้งสองฝ่าย ฝากไปเลย เราขาดทุนนิดหน่อย ก็ให้้ร้านเค้าได้กำไรบ้าง

การค้าก็งี้ครับ บางทีเราก็ต้องยอมบ้างแบ่งกันกำไรครับ

ยกเว้นบ้างบางตัวที่ไม่รีบ ขายก็ได้ ไม่ขายก็ไม่เป็นไร หรือกล้องฟิลม์เก่า ๆ นี่ร้านไม่รับกันแล้วอันนี้ลงเนตครับ

ส่วนกระเป๋า ถ้าขายไม่ได้ผมบริจาคหมดโล่ด :)

จอมมารพุงโต
1st April 2009, 23:10
ส่วนใหญ่ผมจะเอาไปเทรดเลย สำหรับเลนส์-กล้องสภาพดีมีประกัน เพราะลงประกาศขายแล้วบางทีไม่สะดวกทั้งสองฝ่าย หักส่วนต่างคงต่างกันประมาณพันสองพัน ถือเป็นค่าเดินทาง ต่อรอง เผื่อคนมาดูไม่เอาอีก เสียทั้งเวลา ทั้งค่าน้ำมัน เค้าก็เสียเวลามาเหมือนกัน บาดเจ็บทั้งสองฝ่าย ฝากไปเลย เราขาดทุนนิดหน่อย ก็ให้้ร้านเค้าได้กำไรบ้าง

การค้าก็งี้ครับ บางทีเราก็ต้องยอมบ้างแบ่งกันกำไรครับ

ยกเว้นบ้างบางตัวที่ไม่รีบ ขายก็ได้ ไม่ขายก็ไม่เป็นไร หรือกล้องฟิลม์เก่า ๆ นี่ร้านไม่รับกันแล้วอันนี้ลงเนตครับ

ส่วนกระเป๋า ถ้าขายไม่ได้ผมบริจาคหมดโล่ด :)

Carbon
2nd April 2009, 07:55
บ้างครั้งก็ขายให้ร้านไป บางครั้งก็เทรดเอาของใหม่ออกมา บางครั้งก็ฝากขายครับ

ประสพการณ์จากร้านป้ายแดง ค่าดำเนินการในการฝากขายก็ 10% เมื่อขายได้และ
รับเงินหลังจากขายได้แล้ว 15 วันเพราะร้านจะให้เวลาคนที่ซื้อไปลองใช้ คล้ายๆกับ
ประกันน่ะครับ การตั้งราคาก็ตกลงกันก่อนโดยที่ร้านจะแนะนำราคามาให้ว่า น่าจะอยู่
ที่เท่าไหร่แล้วเราก็กำหนดราคาขาย ราคาต่อรอง ถ้าตั้งราคาสูงไปร้านอาจจะไม่รับ
หรือรับก็วางทิ้งไว้แบบนั้นเพราะไม่มีคนซื้อ :Smiles2:

ส่วนร้านอื่นบางร้านเคยไปฝากขาย หัก 10% เช่นกัน แต่เฮียแกลูกเล่นเยอะ เช่นเรา
จะตั้งราคาขายเองก็ไม่ยอม อิดออด แต่ดันตั้งราคาหน้าร้านสูงกว่าราคาที่เรากำหนด
แบบนี้คนซื้อบางคนเขาไม่เสียเวลาต่อหรอก มองผ่านไปเลย เสียโอกาส แถมเวลารับ
เงินนอกจากจะหัก 10% แล้วยังจะมาเอาเพิ่มอีก แกว่าค่าลูกค้ารูดบัตร ... ฉะนั้นก่อน
ฝาก คุยให้ละเอียด (แต่ร้านประจะผมไม่เป็นแบบนี้)

ส่วนมากผมจะขายหรือเทรดมากกว่า เพราะของใหม่มันยั่วกิเลสมารออยู่แล้ว ไม่ต้อง
รำคาญกับลีลาและลูกเล่นของคนที่จะซื้อด้วย นัดเจอไกล ดูเสร็จตำหนิในส่วนที่ไม่
เป็นเรื่อง เพื่อหาจุดต่อราคาทั้งๆที่ก่อนนัดเจอ บอกแล้วว่าห้ามต่อ ถ้าเป็นจุดตำหนิจริงๆ
ที่ผมไม่เห็นมาก่อน เดี๋ยวลดราคาให้เอง

กล้อง DSLR, เลนส์, filter ยี่ห้อดีๆ, อุปกรณ์เสริม สามารถฝากขายได้ครับ กระเป๋ามียี่ห้อ
ผมก็เคยฝากขาย ยังไงก็เอาของไปให้ร้านดูก่อนว่าเขาจะรับฝากไหม ส่วนกล้อง compact
กล้องฟิล์มนี่ทำใจเลย ร้านส่วนมากไม่รับซื้อ และบางร้านไม่รับฝากด้วย กล้อง DSLR บาง
ร้านบางยี่ห้อร้านก็ไม่รับนะครับ ยิ่งมีมาเฉพาะ body หรือเฉพาะเลนส์ยิ่งลำบาก เพราะร้าน
ไม่มี body หรือเลนส์ให้คนซื้อลอง บางยี่ห้อต้องเลือกร้านที่ทำยี่ห้อนั้นด้วยครับ

panita
2nd April 2009, 12:52
*0* เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณน้าๆทุกท่านสำหรับคำตอบนะคร้าบบบ

ถ้าขายไม่ได้อย่าลืมมาบริจาคผมมั่งนะครับน้า:bucha::bucha: