PDA

View Full Version : [สอบถามปัญหา] Sigma 70-200 2.8 มาโครรุ่นแรก ถ่ายคนค่อนตัวแล้วโฟกัสไม่ชัดเลยครับ

jonaja
28th March 2009, 01:19
เพิ่งลองเอา Sigma 70-200 2.8 มาโครรุ่นแรก ใส่กับ 40D เปิด F2.8 ตลอด ไปถ่ายพริตตี้ในงานมอเตอร์โชว์มา พบปัญหาคือ ถ้าต้องการถ่ายคน ระยะหัวถึงสะโพก เลือกจุดโฟกัสที่ตา แล้วไม่ได้เลื่อนกล้องหรือย้ายจุดโฟกัสเลยนะครับ ภาพออกมาจะเบลอเกือบหมดเลยครับ มีชัดบางรูปเท่านั้น น้อยมากจริงๆ คือต้องการจะถ่ายให้ติดรถด้วยน่ะครับ แต่พอมาซูมดูที่ตา ไม่ชัดเลย เบลอหน่อยๆไปจนถึงเบลอมาก แต่ถ้าถ่ายระยะหัวถึงหน้าอกหรือเกือบๆเอว ภาพจะคมชัดปกติดีครับ

ผมตั้งข้อสังเกตไว้ดังนี้ครับ

1. พื้นที่โฟกัสน้อย เพราะถอยออกมามาก บริเวณหัวก็จะเล็กลง บริเวณตาที่เป็นจุดโฟกัสก็จะยิ่งเล็กลง

2. สภาพแสงน้อย ทำให้โฟกัสพลาด เพราะภาพที่ชัดส่วนมากจะมีไฟส่องที่หน้าครับ แต่บางภาพค่อนข้างสว่างแต่ก็ยังโฟกัสพลาด

3. เลนส์ตัวนี้มีอาการ Front Focus หน่อยๆ เป็นเหตุผลของอาการนี้ด้วยรึเปล่าครับ

ผมสงสัยว่า อาการนี้มันเป็นข้อจำกัดของเลนส์รุ่นนี้หรือเปล่าครับ ที่ไม่สามารถโฟกัสได้หากพื้นที่ในการโฟกัสจำกัดและแสงน้อย เลนส์ตัวอื่นอย่าง 2.8L กับ Tamron 2.8 เป็นกันบ้างรึเปล่า หรือว่าเลนส์ตัวนี้มีปัญหาครับ ของคนอื่นเป็นกันบ้างมั้ยครับ คือผมซื้อมือสองมาน่ะครับ ประกันไม่เหลือแล้ว ถ้าส่งซ่อมจะแพงมั้ยครับ

Sanaz..
28th March 2009, 23:19
ของผมรุ่นก่อนมาโคร มี Front Focus ที่ F2.8-4 ครับ
กับอีกเรื่องนึงที่เคยเจอกับตัวเองคือ มือสั่นครับ ทั้งๆที่เราไม่คิดว่ามันสั่น
หากจะลองจริงๆอยากให้ใช้ขาตั้งกล้องนะครับ จะได้ตัดประเด็นมือสั่นทิ้งไป

jonaja
28th March 2009, 23:49
แต่ผมดูลักษณะที่มันเบลอนี่ มันต่างจากเบลอเพราะสั่นนะครับ เพราะภาพไม่ซ้อนกันเป็นหลายภาพ แต่มันจะมัวๆแบบเอาท์โฟกัสมากกว่าครับ

ผมลองมาเทสใหม่กับตัวหนังสือดูครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ F กว้างไปนะครับ

จากการทดลอง ถ่ายโดยใช้ F 2.8 โฟกัสที่ปฏิทิน ในสภาพแสงน้อยครับ และปรับเป็น F 4 โฟกัสที่จุดเดิมแล้วถ่าย พอลองมาดูภาพปรากฏว่าที่ F 2.8 ตัวหนังสือเบลอครับ ขณะที่ F 4 ตัวหนังสือชัดกว่าอย่างเห็นได้ชัด

งั้นผมสรุปเอาเองว่า มันเป็นข้อจำกัดของเลนส์ไวแสงละกันครับ ถ้าผิดอย่างไรช่วยมาแย้งด้วยนะครับ

Sanaz..
29th March 2009, 00:45
งั้นผมสรุปเอาเองว่า มันเป็นข้อจำกัดของเลนส์ไวแสงละกันครับ ถ้าผิดอย่างไรช่วยมาแย้งด้วยนะครับ

ผิดครับ ต้องบอกว่าเป็นข้อจำกัดของเลนส์ไวแสงบางตัวครับ
อย่างของผมถ้าเป็น
Sigma 70-200 เปิดที่ 2.8 จะไม่ค่อยคม(ถึงจะโฟกัสได้ถูกจุด)
nikon 50 1.8 เปดที่ 1.8 ก็ไม่ค่อยคม ในขณะที่ 50 1.4 ตัวใหม่ คมตั้งแต่1.4เลย
และอีกหลายๆตัวเดี๋ยวนี้คมตั้งแต่ F แรกๆเลยครับ เช่นพวกเลนส์ Nano ทั้งหลาย