PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] รบกวนขอเทคนิคถายภาพในห้องร้านอาหารหน่อยครับ

gnano
19th March 2009, 16:07
รบกวนขอเทคนิคถายภาพในห้องร้านอาหารหน่อยครับ คือผมจำเป็นต้องเป็นตากล้อง ในวันแต่งงานพี่สาว(แต่งแบบอิสลาม)วันพรุ่งนี้เย็น แสงในห้องตามรูปครับ http://www.nangphaya.com/images/location/nangphaya10.jpg
ผมใช้กล้อง canon 400d มีเลน tamron 17-50, sigma 70-300 ไม่มี flash นอก มันต้องใช้ mode ไหน เหรอครับ แล้วตั้งแค่อะไรบ้าง อย่างเช่น ตั้งกำลังแสงflash, ใช้ auto balance, focus , speed เท่าไหร่ ทำนองนี้ครับ แล้ว focus จุดกลางอย่างเดี๋ยวหรือเป่า หรือแล้วแต่ครับ พยายามให้ภาพออกมาดูดีที่สุด ไม่ค่อยมีประสบการณ์ถ่ายเท่าไหร่

คิดว่าใช้ 70-300 มันคงจะเบลอทั้งภาพ แน่เลย คงต้องใช้ tamron ผมก็กลัวถ่ายแล้วเบลอ กับภาพไม่สวย เพราะ flash ที่กล้อง ขอบคุณมากครับ

khisiran
19th March 2009, 16:20
pop-up flash may help but external flash can help

DOFJerk
19th March 2009, 17:47
คงยืนที่ 17-50/2.8 ครับ.. เปิด slow-sync flash หัวกล้องได้เลย.. เอา hood ออกด้วย เพราะแฟลชหัวกล้องอาจจะติด hood..
mode M ครับ ปรับ F2.8 ค้างไว้เลย แล้วปรับ shutter speed เอาอย่างเดียว..
ดูจากภาพแล้ว ถ้าใช้ ISO800 F2.8 ได้ speed shutter แถวๆ 1/15~1/20..

photo-taker
19th March 2009, 18:41
ถ้ามี monopod ไปก็อาจช่วยได้บางจุดครับ

ImpaK
19th March 2009, 19:30
ถ้าไปสถานที่จัดงานได้ง่ายๆ ก็ลองไปถ่ายดูคร่าวๆก่อนก็ได้ครับ
หาคนไปนั่งๆ หรือจะหาไรวางๆ แล้วลองถ่ายดู ก่อน

ตั้งวัดแสงเแลี่ยทั้งภาพ ดูที่โหมด M หรือ A
ลอง 17-50 ใ ช้ f2.8 ดูก่อน + ปรับ ISO สูงดูก่อน
ว่าได้ shutter speed มาเท่าไหร่ ราวๆ 1/60 นี่ไหวไหม เพื่อกันแบบเบลอเวลาเคลื่อนไหว
ถ้าเหลือๆ ก็อาจจะมาลด ISO เพื่อลด noise + เพิ่ม f เพื่อความคมชัดให้ทั่วทั้งภาพมากขึ้น

ถ้าไม่ไหวก็ใช้แฟรชช่วย จะได้เพิ่่ม shutter speed - ลด ISO - เพิ่ม f เล่นกับภาพได้มากขึ้น
แต่การใช้แฟรชหัวกล้องต้องระวังเรื่องทิศทางของ แสง และเงาที่จะเกิดกับแบบ
รวมถึงมิติฉากหลังอาจจะทำให้ฉากมืด และเรื่องของแสงที่อาจจะทำให้แสงที่แบบดูแข็ง
ถ้ายังมีเวลาแนะนำให้ลองถ่ายดูก่อนเยอะๆเลยครับ ว่าจะยังไงดี

หรือดีที่สุด หาคนรู้จักยืมแฟรชมาใช้งานเลยครับ
ชีวิตจะง่ายขึ้นอีกมาก ตัดข้อจำกัดไปได้หลายๆเรื่อง

ขอให้ฉลุยๆนะครับ ^^

sibsanna
19th March 2009, 19:30
ใช้ แมนนวลคับ iso ซัก 400 1/30 f4 คับ เปิดแฟลต ด้วย คับ เทคนิค สำคัญคือถ่าย วาย ที่สุด( ย่อให้ต่ำไม่งั้น ตัวเบี้ยว) ยืนห่างจาก แบบ แค่ 2 ก้าว พอคับ ไม่อย่างนั้นแสงแฟลต จะทำงาน ได้ไม่เต็มที่ เข้าไปเพิ่มแฟลตใน กล้อง สัก1/2 สต็อป คับ หรือไม่ก็ไม่ต้องปรับ กรณีนี้ ถ่าย รวมได้ 3-5 คนคับ มากกว่านี้คงยากเพราะแฟลตติดกล้อง ส่วน70-300 เก็บได้เลย เพราะ ห้องแคบ อยากได้แสงธรรมชาติ ถ่ายที่ F2.8 iso 1600 ไปเลยคับ ถ่านด้วนraw น่ะคับ ค่อยไปลดน้อยส์ ใน dpp เอาคับ เออ เอาฮุดออก ตาม คห2 ด้วยคับ มันจะบังแฟลต ทำให้ส่วนล่างของภาพมืด ย้ำ ว่า ถ่ายที่ F4 นะคับ ถ้าใช้แฟลต ภาพจะคมมาก และ ก็ เวลาถ่ายอย่าลืมตอน เปลียน iso คับ ตอน เปิดปิดแฟลต ไม่งั้น ภาพเสียหาย เสร็จ งานแล้ว เอารูป มาอวด มั้ง คับ

gnano
19th March 2009, 19:40
โอ ขอบคุณทุกคนมากครับ:Smiles2: แล้วผมจะลองทำตามดูครับ

alorado
19th March 2009, 20:13
ไม่แนะนำที่ F2.8 นะครับ ดันขึ้นมาอีกนิดดีกว่า ซัก 3.2 แฟรชหัวกล้อง ยิงตรงๆก็โอเคครับ

ถ่ายแล้วให้แสงเข้าที่ตัวแบบ พอสมควร ไม่สว่างเกินไป แล้วมาปรับ ทีหลังก็ได้ครับ