PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] " รบกวนถามท่านที่เคยส่งของทางไปรษณีย์ค่ะ "

minicaMera
19th March 2009, 15:06
อยากทราบว่าท่านใดที่เคยส่งของทางไปรษณีย์
เคยมีปัญหาบ้างรึป่าวคะ
อย่างเช่นของแตกหัก เสียหาย หรือของหายอ่าค่ะ
พอดีเพิ่งส่งกล้องฟิล์มไประยองเมื่อเช้า
รู้สึกไม่ค่อยสบายใจเท่าไหร่เลย
เพราะถ้าหายก็ไม่รู้จะไปเอาเรื่องกับใคร
ยังไงท่านที่เคยส่งรบกวนแชร์ประสบการณ์นิดนึงนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ:bucha::bucha::bucha:

ปล.ตอนนี้กังวลจัดๆเลยค่ะ :knock::knock::knock:

khisiran
19th March 2009, 15:26
การแตกหัก เสียหาย - ขึ้นอยู่ักับการบรรจุหีบห่อครับ ข้อนี้ต้องระมัดระวังให้มากครับ เพราะในช่วงที่มีการขนส่ง ไม่อาจทราบได้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้างกับตัวพัสดุ

การสูญหาย - ถ้าเป็น ems ไม่น่าจะมีปัญหา

รอท่านอื่นมาเสริมครับ

NuInFiNiTy
19th March 2009, 15:36
อยู่ที่การ Pack ของคนส่งครับ พนักงานไปรษณีย์เค้าไม่มีเวลามาระวังให้เราหรอกครับ ผมเคยซื้อและขายทั้งกล้องฟิล์มกล้องดิจิตอลและเลนส์จาก Ebay หลายครั้งไม่เคยเจอปัญหาของแตกเสียหายหรือของสูญหายครับ และการส่งควรส่งแบบ EMS หรือส่งแบบลงทะเบียนก็ได้ครับ จะมี Tracking number เพื่อใช้ติดตามสถานะการส่งครับ

minicaMera
19th March 2009, 16:12
อ่อ ส่งแบบEMSค่ะ แทรคตามได้ใช่มั้ยคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ :clap::clap::clap:
รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมจ้า

neno-c
19th March 2009, 16:42
เช็คสถานะไปรษณีย์ของท่านได้ที่ลิงค์นี้ครับ http://track.thailandpost.co.th//
โดยการกรอกเลขรหัส 13 หลักครับ
วิธีการแพ็คกล้องหรืออุปกรณ์ที่จะส่งทางไปรษณีย์ให้
ปลอดภัย สำคัญที่การแพ็คของครับ กล่องไปรษณีย์จะมีขนาดคงที่ตามเบอร์ของกล่องเช่น ก ข ค ง ครับ พอเราเลือกขนาดของกล่องได้แล้วให้เลือกขนาด
กล่องใหญ่กว่า 1 เบอร์ครับ เพื่อที่จะได้มีช่องว่างให้ใส่วัสดุกันกระแทกได้อย่าง
เต็มที่ครับ ของจะไม่เสียหายถ้าสามารถแพ็คของไม่ให้มีช่องว่าง
ให้ของขยับตัวได้เลยครับ คือแพ็คเสร็จแล้วเขย่าดูครับ ถ้ามีอาการเขย่าแล้วหลวมอยู่ให้อัดให้แน่นอีกครับ แล้วใช้เทปปิดลังปิดให้รอบอีกครั้งหนึ่งครับ ส่วนสลักกล่องที่ให้ทากาว ถ้าเราสามารถทากาวติดได้จะเพิ่มความแข็งแรงของ
กล่องได้อีกครับ สำหรับเชือกที่ให้มัดควรจะมัดเพื่อไม่ให้ของที่แพ็คไว้
คลอนแยกออกจากกันครับ แค่นี้ก็มั่นใจได้ครับว่าของที่ส่งไปจะไม่เสียหายอย่าง
แน่นอนครับ ทางไปรษณีย์จะมีระบบประกันสินค้าเราอาจซื้อไว้ก็เป็น
การดีนะครับ จะได้รับการคุ้มครองเต็มราคาที่เราซื้อประกันภัยไว้ครับ กล่องของเราก็จะถูกแยกออกและติดสก๊อตเทปพิเศษ
สำหรับประกันภัยโดยเฉพาะและขนส่งโดยแยกต่างหาก
จาก EMS ปกติครับ :chat:

onceagain
19th March 2009, 16:47
เดี๋ยวนี้ไปรษณีย์ไทยเค้ามีส่งแบบระวังกระแทกด้วยรึเปล่า??

....

คุ้นๆ ว่า สามสี่เดือนก่อน ผมไปส่งกล้องตัวนึง

แล้วพนักงานหน้าเคาท์เตอร์ ถามว่าส่งแบบกันกระแทกมั๊ย?

พอดีผมแพ๊คของค่อนข้างแน่นแล้ว

เลยไม่ได้ลองใช้บริการ

NikSut
19th March 2009, 18:11
ผมสั่งซื้อเลนส์และอื่นๆ โดยจัดส่งด้วย EMS จะเกือบสิบรายการแล้ว ไม่เคยมีปัญหาใดๆ
ส่วนสำคัญอย่างหนึ่งที่ผู้ขาย pack มาดีครับ

liverpoolism
19th March 2009, 21:28
การแพคของสำคัญมากครับ ต้องให้แน่นเลยครับยัดอย่าให้มันกระดิกได้เลย ถ้าไม่มีกันกระแทก ก็ยัดกระดาษเข้าไปเลยครับ

ถ้าส่ง EMS ดีแล้วครับ สามารถ ตรวจสอบได้เลยครับ ว่าของถึงไหนแล้วตอนนี้ หรือใครรับ
รับเมื่อไหร่เวลาไหน ขึ้นชื่อคนรับมาให้เลยครับ

tamrong
19th March 2009, 21:31
ตามน้าๆข้างบนว่าครับ

แพคแบบว่าโดนโยนกระแทกพื้นก็ไม่เป็นไร แล้วทุกอย่างจะดีเอง :Smiles2:

จอมมารพุงโต
19th March 2009, 22:10
เดี๋ยวนี้ไปรษณีย์ไทยเค้ามีส่งแบบระวังกระแทกด้วยรึเปล่า??

....

คุ้นๆ ว่า สามสี่เดือนก่อน ผมไปส่งกล้องตัวนึง

แล้วพนักงานหน้าเคาท์เตอร์ ถามว่าส่งแบบกันกระแทกมั๊ย?

พอดีผมแพ๊คของค่อนข้างแน่นแล้ว

เลยไม่ได้ลองใช้บริการ

จริง ๆ นี่ผิดสามัญสำนึกเหมือนกันนะครับ

หมายความว่า ทุกชิ้น กรูจะโยน เหวี่ยง เขวี้ยง ขว้าง ให้หมด

แต่ถ้าเพ่ิมตังค์ จะส่งให้แบบไม่กระแทก

???????

แต่ถ้ามีจริง ก็ขออนุโมทนาเช่นกันครับ

จอมมารพุงโต
19th March 2009, 22:12
ล่าสุดส่งไปเมื่อเดือนก่อน เลนส์บุบ ต้องเอากลับมาใช้เอง

ผมคงใส่กล่องพอดี ๆ กับขนาดเลนส์ไปหน่อยครับ

ล่าสุดเลยส่งแบบนี้ครับ

- ใส่กล่องก่อนเลย สมมติว่าส่ง D60 + kit ไป ก็แพ๊คกล่องนอกด้วยแผ่นกันกระแทกรอบตัว
- ซื้อกล่องเบอร์ใหญ่สุด 40 บาท เอากระดาษหนังสือพิมพ์ปั้นเป็นก้อนกลม ๆ ใส่รองรอบตัว แล้วแพ๊คซ้ำ

เซฟครับ ปลอดภัยแน่นอน

porto
19th March 2009, 22:49
เท่าที่ทราบมาส่วนใหญ่ถ้าเป็นการส่งแบบ EMS จะไม่ค่อยมีปัญหา
จะมีปัญหาพวกที่ส่งแบบธรรมดาครับ

milk
20th March 2009, 12:34
ต้องให้กล่องใหญ่กว่าของมากๆหน่อยนะครับ แล้วเอากระดาษหนังสือพิมพ์มาขยำเป็นก้อนๆอัดให้รอบบตัวกล้องเลยครับ อัดให้แน่นๆ ไม่ขยับ อ๋อ ก่อนใส่กล้องเอาพลาสติดแบบที่เป็นฟิลม์สำหรับห่ออาหารมาหุ้มซธให้รอบก่อน เผื่อมีฝนตกหรืออากาศชื้นกล้องก็ไม่ผลกระทบจากความชื้นด้วยครับ

แล้วก็ส่งอีเอ็มเอส ผมเคยส่งกล้องแพงๆหลายตัวแต่ไม่เคยลงประกันเลย เพราะคิดว่าไม่น่าจะเป็นไร เขียนที่อยู่ชัดเจน ปิดกล่องให้แน่น เท่านี้น่าจะพอครับ

Palajin
20th March 2009, 13:08
พูดจริงๆเลยนะครับ ผมไม่ค่อยไว้ใจไปรษณีย์ไทยเลยครับ
ยิ่งถ้าต้องส่งไปต่างประเทศเนี่ย มันจะไปถึงจริงรึเปล่าก็ไม่รู้
กระทู้แบบนี้ผมเคยอ่านเต็มเลยครับ
http://topicstock.pantip.com/klaibann/topicstock/2009/01/H7399940/H7399940.html
ผมไม่รู้ว่าส่งในประเทศจะมีแบบนี้รึเปล่านะครับ เร็วๆนี้ผมต้องส่งของไปให้เพื่อนที่ ออส ยังไม่รู้จะส่งยังไงถึงไม่ถึงเลยครับ

konsong
13th July 2009, 16:27
เคยส่งกรอบรูปทางems ด้วยน่ะ

ราคาค่าส่งก้อไม่ใช่น้อย ๆ 409 บาทแนะ

เท่าราคากรอบเรย

พอของถึงปลายทาง

กรอบรูปแตกหมดเรย

ทั้ง ๆ ที่กันกระแทกก้อใส่แล้ว

แต่โทรไปถามไปรษณีย์ก้อไม่มีใครรับผิดชอบ

jojo4624
13th July 2009, 16:52
เพิ่งมีโอกาสได้เลนส์ดีๆจากพี่คนนึง ส่งผ่านemsจากเชียงรายเชียวนะ แพ็คสินค้าดีมากเลยครับ ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์อัดให้แน่นรอบๆ ส่วนตัวเลนส์เอาพลาสติกกันกระแทกคลุมไว้ เวลาเขย่ากล่องนี่ไม่มีเสียงเลย แกะออกยากมาก เลนส์อยู่ในสภาพสมบูรณ์จ้า ^&^