PDA

View Full Version : มาแนะนำโมสายสะพายกีตาร์เป็นสายคล้องคอกล้องครับ

MEE_magic
18th March 2009, 11:22
จากกระทู้นี้ครับ

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=123735

พอดีมีหลายท่านถามถึงวิธีโมสายสะพายกีตาร์ให้เป็นสายคล้องคอกล้องกัน ผมเลยขอยกมาแนะนำเป็นอีกกระทู้ที่นี่เลยง่ายกว่าครับ

.....................................................................................

สืบเนื่องจากก่อนหน้านี้ผมใช้ 400D ซึ่งสายมันไม่เท่เอาซะเลย แถมยังเริ่มเน่าแล้ว ผมจึงเริ่มเสาะหาสายอันใหม่มาใช้ ซึ่งเท่าที่เจอในตลาดจะเป็นอย่างนี้ครับ

1. Lowepro มาตรฐานสุด แต่ไม่เท่ และผมไม่ชอบคลิปพลาสติกที่สายครับ
2. Domke ดูแนวๆดี แต่สายเล็ก และมีคลิปเหล็ก อาจไปขูดกล้องเป็นรอยได้
3. Optech นุ่มสบาย แต่ใหญ่เบ้อเริ่มเทิ่ม
4. Fotofile ธรรมดาไปหน่อย

ได้จำใจซื้อ Lowepro มาใช้ แต่สุดท้ายก็กลับมาใช้สาย Canon เหมือนเดิมครับ

.....................................................................................

จนวันนึง ผมนั่งรถไฟลง กทม ไปถ่ายรูปรับปริญญาให้เพื่อนที่ศิริราชครับ เจอฝรั่งเล่นกล้องนั่งใกล้ๆกัน (เห็น 40D วางอยู่) ก็คุยสัพเพเหระไปเรื่อยๆ จนผมไปสังเกตเห็นสายคล้องคอกล้องของเขาเข้าครับ...ลายพราง...เท่ขนาด ผมก็คุยกับเขาไปครับว่าสายยูเท่ดีนะ ซื้อมาจากไหนเหรอ

ฝรั่งตอบว่า ไอซื้อมาจากร้านกีตาร์แหล่ะ เพราะมันเป็นสายกีตาร์ (Guitar Strap) ไม่ใช่สายกล้องหรอก
งงเลยครับ ผมถามต่อว่าสายกีตาร์เนี่ยนะ เอามาคล้องกล้องได้ไงเนี่ย
ฝรั่งเขาก็เลยแนะนำวิธีมาครับ

จากนั้นพอผมถ่ายรูปให้เพื่อนเสร็จ ผมก็ถามเพื่อนเลยครับว่าแถวนี้มีห้างใหญ่ๆบ้างไหม จะไปหาร้านกีตาร์ (บ้านนอกเข้ากรุงครับ ไม่รู้ทาง) เพื่อนงงใหญ่ว่าเล่นกีตาร์เป็นกะเขาด้วยเหรอ :spineyes: สรุปก็นั่งรถไปถึงห้างครับ (จำชื่อไม่ได้ อยู่แถวๆศิริราชอ่ะครับ) เดินหาร้านเครื่องดนตรีจนเจอครับ แล้วก็ได้เจอจริงๆครับ สายกีตาร์เพียบ อย่างที่ฝรั่งใช้เลย (ลายพรางที่ฝรั่งใช้ก็มีครับ ยี่ห้อ Levy's)

ผมเลือกมาเส้นนึงครับ สีแดง ยี่ห้อ Planet Waves เพราะสายนุ่มและไม่สากเหมือนยี่ห้อ Levy's ครับ...ราคาไม่แพงอย่างที่คิดครับ 650 บาท

http://images.xphotography.multiply.com/image/26/photos/68/600x600/1/1.jpg?et=TX%2CMLKLeNfXIWXdqaXn2hg&nmid=137177895

MEE_magic
18th March 2009, 11:55
ทำไมเอาสายสะพายกีตาร์มาใช้...ผมชอบที่สายมันยาวดีครับ เวลาสะพายแล้วกล้องจะอยู่แถวๆเอว ไม่สั้นจนเกะกะ แต่ก็ไม่ยาวจนเหวี่ยงไปฟาดโน่นฟาดนี่ เวลาจะถ่ายก็ยกขึ้นมาทาบตาได้พอดี ไม่ติดจ๊กแร้เหมือนสายเดิมๆครับ...เหมาะเวลาไปเที่ยวเบาๆครับ กล้องตัว เลนส์ตัว ไม่ต้องเอากระเป๋ากล้องไป...และประเด็นสำคัญคือเท่ครับ ผมว่าเท่กว่า Domke เยอะเลยนะ

อุปกรณ์ที่ต้องใช้

ต้องขอบอกก่อนว่าการจะโมสายกีตาร์มาเป็นสายกล้อง ต้องมีการเสียสละสายกล้องจริงๆอย่างน้อย 1-2 เส้นมาทำนะครับ...เพราะสายกีตาร์จะมีแต่ตัวสายครับ แต่สายเส้นดำเล็กๆที่เอาไว้คล้องกับห่วงเหล็กของกล้อง ต้องแกะสายกล้องมาใช้นะครับ และตัวห่วงพลาสติก (รูปเลข 8 ที่ให้สายดำรอดขึ้นรอดลง) และห่วงพลาสติกอันเล็กๆ (ที่ให้สายดำรอดเข้ารอดออก) ก็ต้องหามาเองอีกด้วยนะครับ ใช้ตั้ง 4 ตัวแน่ะ

http://cn1.kaboodle.com/hi/img/2/0/0/10c/1/AAAAAvcqgVEAAAAAAQwbJg.jpg
(ซื้อมามีแค่นี้นะครับ)

พอดีว่าผมมีสาย Canon เดิมและสาย Lowepro อยู่ด้วย...ผมจึงแกะสายดำๆของ Canon มาใช้ (ยาวดี) และใช้ห่วงพลาสติกเลข 8 ของ Lowepro ครับ เพราะมันมีมาให้ตั้ง 4 อันแน่ะ ส่วนห่วงพลาสติกเล็ก ก็ใช้ของ Canon 2 และของ Lowepro อีก 2 ครับ

ดังรูปครับ...ไม่ค่อยชัดนะครับ ใช้กล้องมือถือถ่าย

MEE_magic
18th March 2009, 12:00
จากนั้น ก็เริ่มร้อยสายดำเล็ก เข้ากับสายกีตาร์ครับ...วิธีที่ถูกต้องก็ตามรูปนี้ครับ

http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=23703&stc=1&d=1080639818

ดังรูปครับ

conanjung
18th March 2009, 12:02
ผมดู อยู่ตั้งนาน คิดว่าเอาสายกีตาร์ ที่เป็นเส้นลวด มาโม ที่แท้เป็นสายคล้อง ที่ไว้คลองกีต้าร์ นี่เอง อิอิ เก๋ดี ครับ

MEE_magic
18th March 2009, 12:05
ต่อนะครับ

ทำเสร็จทั้ง 2 ข้าง ก็เอามาร้อยเข้ากับกล้องด้วยวิธีเดียวกันครับ

MEE_magic
18th March 2009, 12:07
ถ้าทำเสร็จ จะออกมาดังรูปครับ

MEE_magic
18th March 2009, 12:10
ก็จะได้สายสะพายกล้องเก๋าๆมาใช้ 1 เส้นครับ

http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=335042&stc=1&d=1237302724

MEE_magic
18th March 2009, 12:13
ยกกล้องขึ้นทาบตาแล้วไม่ติดจั๊กแร้นะครับ

MEE_magic
18th March 2009, 12:20
หมดแล้วครับ...ขอขอบคุณฝรั่งนิรนามผู้แนะนำไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ใครชอบใจแล้วเอาไปทำตามก็เอามาโชว์กันบ้างนะครับ:banana:

เอ้
18th March 2009, 12:56
เมื่อนานมาแล้วก็เคยใช้ แต่ปัญหาคือสายข้างในมันจะแข็ง ๆ กว่า ลายสวยแต่ใช้ทำงานดูไม่โปร ไปเที่ยวหรือถ่ายเล่นละได้ สายยาวช่วงการแกว่งมากกว่า

ถ้าสนใจสายสะพายกีตาร์เส้นต่อไปแนะนำแถวเวิ้งนครเกษมมีให้เลือกมากมายึ่ย

SunnyAK
18th March 2009, 13:01
อืมม เท่ห์จริงแฮะ

LIVE 4 LIVE
18th March 2009, 13:09
สงสัยนิดหน่อย

ใช้ สายดำ๑ชุด พอใช้ใช่เปล่าครับ?
แต่ ห่วงพลาสติกต้องใช้๒ชุด ถึงจะมั่นคงใช่เปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

MEE_magic
18th March 2009, 13:12
เมื่อนานมาแล้วก็เคยใช้ แต่ปัญหาคือสายข้างในมันจะแข็ง ๆ กว่า ลายสวยแต่ใช้ทำงานดูไม่โปร ไปเที่ยวหรือถ่ายเล่นละได้ สายยาวช่วงการแกว่งมากกว่า

ถ้าสนใจสายสะพายกีตาร์เส้นต่อไปแนะนำแถวเวิ้งนครเกษมมีให้เลือกมากมายึ่ย

ยี่ห้อนี้สายด้านในไม่แข็งครับ มันเป็นไนล่อนนิ่มๆทั้งด้านในด้านนอกเลย...และเวลาคล้องไหล่แล้วมันจะไม่แกว่งนะครับ ยาวพอดี แต่ถ้าคล้องคอล่ะก็แกว่งห่างตัวเป็นฟุตเลยครับ ระวังให้ดี

แล้วก็เวลาผมไปถ่ายงาน ผมก็ถอดเก็บเหมือนกันครับพี่เอ้ เอาสายกล้องมาใช้เหมือนเดิมครับ สายนี้มันอาร์ตไปหน่อย เอาไว้ไปเที่ยวอย่างเดียว

MEE_magic
18th March 2009, 13:19
สงสัยนิดหน่อย

ใช้ สายดำ๑ชุด พอใช้ใช่เปล่าครับ?
แต่ ห่วงพลาสติกต้องใช้๒ชุด ถึงจะมั่นคงใช่เปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

ครับ อุปกรณ์ตามรูปจะได้สาย 1 ชุดพอดีครับ

- สายดำใช้ 2 เส้นครับ ไม่ต้องเกินนะครับ มันเอามาเชื่อมกันไม่ได้
- ห่วงพลาสติกเลข 8 ต้อง 4 ตัวเท่านั้น ถ้าขาดไป จะทำไม่ได้
- ห่วงเล็ก ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร แต่จะไม่มีอะไรมารัดสายให้เป็นระเบียบครับ

JAJAM
18th March 2009, 14:16
เจ๋งดีครับ เลือกลายได้เพียบเลย
แต่ตัวห่วงพลาสติก กับสายดำนี่ ถ้ามีขายแยกน่าจะดีไม่น้อย
เพราะมีสายคล้องคออยู่เส้นเดียวจริงๆ ติดกล้องมาครับพี่น้อง

Ber8
19th March 2009, 15:35
เท่ห์ดีครับ

mairpm
19th March 2009, 21:35
น่าสนใจดีครับ เดี๋ยวไปเหล่ๆลายสวยๆเผื่อหาเรื่องซนบ้างดีก่า เน้นสวยเก๋ไว้ออกเที่ยว อิอิ

ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับ

: )

hmm
19th March 2009, 23:54
จะบอกว่า ผมใช้planet wave คับแต่ใช้สะพายกีต้าร์แหละ ตอนเล่นงานคริสมาสต์ ที่โรงเรียนอะคับ เป็นครั้งแรกที่เล่นออกงานวันนั้นสายสะพายขาดเป็ฯสายรุ่นเดียวกับพี่เจ้าของกระทู้เลยคับ แต่ที่ขาด อะดูเหมือนตรงด้ายจะเย็บไม่ดี

wanlop
22nd March 2009, 02:46
กำลังจะมาบอกเหมือนกัน ว่าให้ระวังพวกตะเข็บที่เย็บติดกับหนัง เพราะมีโอกาสขาดได้ง่าย ถ้าอยากลองแนะนำ Levy หรือ Fender (ซึ่งให้ Levy ทำให้) เชื่อถือได้มากกว่า
ในการใช้งานกับกีต้าร์ เดี๋ยวนี้ก็ไม่คล้องห่วงหนังกับปุ่มที่ตัวกีต้าร์แล้วครับ มันเสี่ยงที่จะลื่นหลุด ก็ต้องไปซื้อ Secure Lock จะเป็นของ Fender เพื่อใช้กับกีต้าร์ยี่ห้อนี้ หรือ Dunlop ใช้กับกีต้าร์ทั่วไปก็ได้ จะได้มั่นใจว่าไม่หลุดจากตัวกีต้าร์
เคยเห็นครับ เวลากีต้าร์ร่วงลงพื้นเพราะสายสะพายขาดหรือลื่นหลุด ดูไม่จืดเลย

ixohoxi7
3rd April 2009, 02:08
อยากได้แนวๆสักเส้นเหมือนกัน พันทิพย์ไปเดินดูแต่ไม่ทั่วค่ะ เลือกมากเกิน ^^

metropolis
12th April 2009, 14:38
เหอ ๆ ไปหา fender มาใช้สักเส้นนึงดีฝ่า...