PDA

View Full Version : เวลาจอดรถตากแดดร้อนๆ กล่องโฟมมันจะช่วยไม๊ครับ ถ้าเราต้องเอาเลนส์ไว้ในรถอ่ะครับ

Mr.Nan
16th March 2009, 16:14
แบบว่าบางที่ต้องจอดทั้งวันเคยลองเอาเลนส์วางไว้ในถุงใส่กระโปรงหลังไว้ ปรากฏว่ากลับมาจับดูมันอุ่นๆ ไม่รู้ว่ามันจะมีผลอะไรกับเลนส์หรือกล้องรึเปล่า

มีใครเคยใช้กล่องโฟมหรือมีไอเดียอะไรที่จะลดความร้อนไม๊ครับ

จอมมารพุงโต
16th March 2009, 16:32
ถ้าสักแค่ 5-10 นาทีคงไม่ทำให้ข้างในกล่องโฟมร้อนจัดได้ครับ

แต่ถ้านานกว่าความร้อนจะยิ่งสุมข้างในกล่องได้ดีนักแลครับ

เป็นผมผมเอารถจอดในร่ม แล้วเอากระเป๋ากล้องฝากร้านกาแฟไว้ครับ :D

เอ้
16th March 2009, 17:10
ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ ดีกว่าใส่รถหรือไว้ท้ายรถเปล่า ๆ สักสองชั่วโมงยังไม่ร้อนเข้าข้างใน

ถ้าได้ที่ร่มเป็นบางเวลาก็ยังดี แต่ถ้าจะทิ้งไว้กลางแดดจัด ๆ ทั้งวัน ลองเปิดดูตอนบ่ายว่าในกล่องมันร้อนระดับใหน ถ้าไม่มากก็พอได้แต่ถ้าร้อนมากละคราวหลังอย่าทำ มันไปแน่
ถ้าที่บอกว่าจับแล้วอุ่น ๆ เป็นตอนเย็นแล้วหลังเลิกงานบางทีกลางวันมันอาจร้อนมากต้องลองดูตอนบ่าย ๆ

BirD_DuMDuM
16th March 2009, 17:26
อันนี้ส่วนตัวนะครับ ผมใส่ตะกร้าแล้ววางไว้เฉยๆเลยครับ

เนื่องด้วยจากใช้ Jazz เบาะนั่งตอนหลังจะมีที่ว่างใต้เบาะค่อนข้างเยอะ (สูงประมาณ 1ฟุต)
เอาเลนส์วางใส่ตะกร้าเลยครับ
แล้วมุมเบาะมันจะบังพอดี กันแดดได้ กันขโมยได้ (เพราะมองไม่เห็น) แล้วยังไม่ปิดพื้นที่ปิดด้วย
ถ้าจะให้ดี ลดกระจกลงหน่อย (รถผมทำได้อีกแล้ว เพราะติด weather guard มันจะไม่มีมุมล้วงมาดึงแกนล็อกประตูครับ) จะทำให้อากาศถ่ายเทได้ดีขึ้นครับ

Mr.Nan
16th March 2009, 17:32
ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ ดีกว่าใส่รถหรือไว้ท้ายรถเปล่า ๆ สักสองชั่วโมงยังไม่ร้อนเข้าข้างใน

ถ้าได้ที่ร่มเป็นบางเวลาก็ยังดี แต่ถ้าจะทิ้งไว้กลางแดดจัด ๆ ทั้งวัน ลองเปิดดูตอนบ่ายว่าในกล่องมันร้อนระดับใหน ถ้าไม่มากก็พอได้แต่ถ้าร้อนมากละคราวหลังอย่าทำ มันไปแน่
ถ้าที่บอกว่าจับแล้วอุ่น ๆ เป็นตอนเย็นแล้วหลังเลิกงานบางทีกลางวันมันอาจร้อนมากต้องลองดูตอนบ่าย ๆ

ตากแดดทั้งวันเลยครับ จับตอนเย็นเลิกงานแล้ว ยังอุ่นๆ สงสัยตอนบ่ายๆ ร้อนจี๋แหงๆ :knock:

Carbon
16th March 2009, 19:26
ถ้าเลี่ยงได้ ก็เลี่ยงดีกว่าครับ ตอนเย็นอุ่นๆแต่ตอนกลางวันอาจจะร้อนจัดเลยก็
ได้อย่างคุณเอ้ว่ามา ถ้าจำเป็นต้องเอากล้องหรือเลนส์ไปทำงานด้วย เอาขึ้นมา
วางใต้โต๊ะหรือในเกะบนที่ทำงานดีกว่า ปลอดภัยกว่าด้วย

teidsd
16th March 2009, 20:03
ผมเคยลองเก็บน้ำตาลมะพร้าว(ของใหม่เพิ่งทำสดๆ)เก็บในกล่องโฟมที่อยู่ในกระโปรงท้ายรถตอนบ่ายๆไว้ จนขับรถกลับมาถึงกทม.หัวค่ำมันบูดซะแล้ว ผมคิดว่ามันร้อนอบจนบูด ผมก็เลยคิดว่าไม่ควรทำแบบที่ จขกท.ทำนะครับ หรือถ้าอยากลอง ลองหาเทอร์โม/ไฮโกรมิเตอร์แบบดิจิตอลที่สามารถบันทึกค่าสูงสุดและต่ำสุดมาดูผลเอาสิครับ จะได้ทราบว่าควรทำอีกหรือไม่...
แค่ความเห็นของผมเท่านั้นนะครับ อาจไม่ถูกต้องก็ได้นะ...
:chat:

jonaja
17th March 2009, 00:10
ผมว่าถ้ากล่องโฟมมันปิดได้ "สนิทจริงๆ" มันน่าจะกันความร้อนเข้าได้นะ แต่ผมเป็นห่วงว่ามันจะไม่สนิทพอน่ะสิครับ ทำให้ความร้อนสามารถเล็ดรอดเข้ามาได้ และเกิดการสะสมความร้อนภายในแทน

RUTch
17th March 2009, 00:41
ยุคสมัยนี้ ข้าวยากหมากแพง อะไรเอาติดตัวได้เอาติดตัวไว้ดีกว่าครับ อย่าเอาทิ้งไว้ในรถเลย ลองดูกระทู้ห้องกล้องหายซิครับ

เกิบขาด
17th March 2009, 00:58
ผมเอากระเป๋ากล้องติดตัวไปด้วยเสมอครับ จะไม่ทิ้งไว้ในรถ กลัวหาย

Matryph
17th March 2009, 22:38
ผมเึคยไปถ่ายรูปที่สวนรถไฟกับแฟนตอนช่วงเช้า พอใกล้เที่ยงผมไปเดินสวนจตุจักรต่อจนถึงบ่าย ผมยอมแบกมันติดตัวไปด้วยคับ ดีกว่านอนรอฝ้าในรถ 350D+17-50+70-300+90Macro+580EX