PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] ถามเรื่อง SEKONIC L-308S หน่อยครับ

ramboboy89
12th March 2009, 21:19
ผมขอรบกวนถามพี่ ๆ เกี่ยวกับการใช้ SEKONIC L-308S สักนิดนะครับ ตอนนี้ไปซื้อกลับมาใหม่แล้วหลังจากคราวที่แล้วขายให้เพื่อนไป ก็เลยต้องไปซื้อมาใหม่อีกตััว แต่เมื่อเปิดดูคู่มือแล้วก็สงสัยอยู่นิดนึงในส่วนของการวัดแบบ แสงสะท้อน ในรูปวิธีการใช้เขาเอาไปวางไว้ใกล้ ๆ แบบแล้วหันโดมมาทางทิศของกล้องที่จะถ่าย แล้วแบบนี้ถ้าผมยืนอยู่ในตำแหน่งที่จะถ่ายแล้วยกเครื่องวัดแสงส่องไปที่ตัวแบบแล้วอ่านค่าออกมาจะใช้ได้เลยหรือเปล่าครับ (แบบว่าขี้เกียจเดินไปที่แบบบ่อย ๆ ) แล้วทั้งสองวิธีนี้ได้ผลเหมือนกันหรือเปล่า รบกวนด้วยนะครับ

ninetua
12th March 2009, 22:00
คิดว่าไม่เหมือนกันครับ .... ผมคิดว่าการวัดแสงตกกระทบ กับการวัดแสงสะท้อน นั้นต่างกันอย่างแน่นอน

การวัดแสงตกกระทบนั้นเป็นการวัดค่าจากแหล่งกำเนิดแสงโดยตรง - วัดโดยเดินไปวัดแสงที่ตัวแบบ เอาโดมปิด cell sensor เอาไว้แล้วหันโดมมาทางกล้อง - วัดได้เท่าไรตั้งหน้ากล้องเท่านั้น

ส่วนการวัดแสงสะท้อนนั้นผมคิดว่าคล้ายๆกับการวัดแสงของกล้องเรานั่นเองครับ ค่าของแสงที่อ่านได้เป็นค่าที่ผ่านการสะท้อนจากผิววัตถุนั้นมาแล้ว อย่างเช่นถ้าวัตถุมีสีขาว ผิวมันวาวจะสะท้อนแสงออกมามาก ถ้าวัตถุสีทึบจะสะท้อนแสงออกมาน้อย - วัดโดยเปิดโดมออกให้เห็น cell sensor

ผมยังไม่เคยลองวัดเทียบกันนะครับ เพราะถ้าจะวัดแสงสะท้อนแล้ว ใช้วัดแสงเฉพาะจุดจากกล้องก็แม่นแล้วครับ (ชดเชยแสงตามตำราด้วยนะครับ)

ใครมีข้อมูลที่แน่นอนเพิ่มเติมเชิญเลยครับ

จอมมารพุงโต
12th March 2009, 23:08
ไม่เหมือนกันโดยสิ้นเชิงครับ

ดีใจที่เห็นมีคนกระตือรือล้นนะครับ แต่เข้าใจไม่ถูกต้องนัก

อยากให้อ่านใหม่หมดเลยนะครับ

วัดแสงแบบตกกระทบ

- ความแม่นยำสูง
- ไม่สะดวกในกรณีที่ตัวแบบยืนไกล
- ไม่สะดวกในกรณีที่สภาพแสงซับซ้อน แต่ถ้าวัดได้จะแม่นยำมาก เพราะโดมวัดแสงจะกรองแสงให้เป็น 18% ตามทฤษฏีครับ โอกาสพลาดต่ำ

วัดแสงแบบสะท้อน

- ต้องอาศัยความชำนาญค่อนข้างมาก
- วัดแสงเป็นการวัดเฉพาะจุดได้ ถ้าจัดมุมได้ถูก วางโซนได้ถูกต้องก็แม่นยำดี แต่ก็ยังสู้ spot meter ไม่ได้ครับ

จอมมารพุงโต
12th March 2009, 23:12
ถามว่าวัดยังไง

วัดตกกระทบ เอาโดมปิดเซนเซอร์ เดินไปวัดตรงที่แสงตกตรง ๆ ครับ

ระวังอย่าไปวัดตรงจุดที่สว่างเกินไปและครอบโดมได้ทั้งหมด เพราะจะเป็นการบอกเซลวัดแสงว่าทั้งฉากสว่างเท่านั้นจริง ๆ

เวลาวัด เอาโดมหันเข้ากล้องในมุมที่คู่มือบอกไว้ครับ ระวังอย่าให้แสงสว่างตกลงไปตรง ๆ (ถ้าไม่ได้ตั้งใจไว้ว่าอย่างนั้น) และระวังเงาตัวเองตกลงบนหัวโดมวัดแสง เพราะจะทำให้วัดผิดพลาดครับ

กดวัดแสง จะได้ค่าแสงมา 1 ชุด ปรับเปลี่ยนได้ตามใจ อยากใช้รูรับแสงมากขึ้นก็กดปุ่มให้สูงขึ้น แล้วปรับค่าให้ได้ตามนั้นครับ

วัดแสงสะท้อน

เลื่อนโดมสีขาวมาให้เห็นเซลวัดแสง ยืนในตำแหน่งเดียวกับกล้อง เล็งสภาพภาพที่จะถ่าย กะเก็งว่าตรงไหนคือจุดที่ต้องการวัด แล้วกดวัดแสง ควรระวังไม่ให้เซลวัดแสงชี้ไปยังจุดสว่างเกินไป

ถ้าวัดกับฉากที่กว้างมาก ๆ โอกาสผิดพลาดสูงครับ แนะนำให้วัดตกกระทบแทน

ทางที่ดีควรฝึกใช้เยอะ ๆ ครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่มีอะไรให้ยืดเหนี่ยวได้ครับ ภาคสนามไม่มีอะไรบอกว่าคุณจะต้องวัดยังไง คุณต้องตัดสินใจเองครับ

จอมมารพุงโต
12th March 2009, 23:30
ถ้าขี้เกียจจะเดินเข้าไปวัด คงต้องใช้ meter ของกล้องวัดแสงให้ครับ วัดแบบ spot และชดเชยตามที่ได้เคยสอบถามไว้ครับ ผมว่าแม่นยำกว่าวัดแบบตกกระทบแบบเน้นพื้นที่ของ L308 มากกว่าครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยากแนะนำนิดนึงว่าอยากให้ทำความเข้าใจกับเครื่องวัดแสงในกล้องให้คล่องตัวก่อนครับ ผมใช้เฉลี่ยนหนักกลางมาตลอด จนคุ้นเคย และเข้าใจว่าซีนแบบนี้ควรจะวัดยังไง วัดที่ไหน

ไม่จำเป็นต้องเก่งทุกแบบครับ เอาแบบที่ถนัดที่สุด และให้ผลที่เราถนัดที่สุดครับ

เครื่องวัดแสงแบบภายนอกจะทำให้เรียนรู้ได้เร็วมากขึ้น ถ้าใช้เป็นครับ แต่ต้องให้เวลา และรู้หลักการวัดแสงด้วยว่าจะต้องวัดอย่างไร วางหัววัดแสงที่ไหน

ไม่งั้นก็พากันเข้ารกเข้าพงได้หมดครับ

onceagain
13th March 2009, 00:39
ผมขอรบกวนถามพี่ ๆ เกี่ยวกับการใช้ SEKONIC L-308S สักนิดนะครับ ตอนนี้ไปซื้อกลับมาใหม่แล้วหลังจากคราวที่แล้วขายให้เพื่อนไป ก็เลยต้องไปซื้อมาใหม่อีกตััว แต่เมื่อเปิดดูคู่มือแล้วก็สงสัยอยู่นิดนึงในส่วนของการวัดแบบ แสงสะท้อน ในรูปวิธีการใช้เขาเอาไปวางไว้ใกล้ ๆ แบบแล้วหันโดมมาทางทิศของกล้องที่จะถ่าย แล้วแบบนี้ถ้าผมยืนอยู่ในตำแหน่งที่จะถ่ายแล้วยกเครื่องวัดแสงส่องไปที่ตัวแบบแล้วอ่านค่าออกมาจะใช้ได้เลยหรือเปล่าครับ (แบบว่าขี้เกียจเดินไปที่แบบบ่อย ๆ ) แล้วทั้งสองวิธีนี้ได้ผลเหมือนกันหรือเปล่า รบกวนด้วยนะครับ

วิธีใช้งานคุณจอมมารพูดไปแล้ว

....

ถ้าขี้เกียจเดิน

แล้วเผอิญ ลักษณะของแสงที่ตัวคุณและแบบเหมือนกัน

อย่างนี้ ถ้าจะวัดแบบตกกระทบ

คุณก็ยกที่วัดแสง ให้โดมสีขาว โดนแสงในลักษณะเดียวกับที่ตัวแบบได้เลย

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องมีประสบการณ์ในการ "มอง" แสง ซักหน่อยครับ

jojosung
13th March 2009, 01:03
ไม่รู้ 308 มีหัวเปลี่ยนไม
ของผมใช้ 358 มีแบบ โดมขาว อันนี้ ต้องไปอยู่ที่แบบ และก็มี แบบ พลาสติกใส อันนี้ ยืนอยู่ตรงตำแหน่งกล้อง

และผมก็มี หัวแบบ 1 องศา อันนี้ spot จริงๆ และ อยุ่ต่ำแหน่งกล้องนะครับ

jojosung
13th March 2009, 01:12
แม้ไม่ได้อ่านคู่มือก่อน

L-308s ถ้าอยากยื่นอยู่กับที่ไม่ไปหานางแบบไม่รู้ทำไม เพราะน่าจะไปใกล้ๆ นางแบบนะ จะได้ถือโอกาสจีบ อ้าว นอกเรื่องไปแล้ว

คุณดัน ไอ้ โดม สีขาว มาทางขวามือนะ แล้วจะมี เลนส์อยู่ข้างใต้ โดมขาว

แค่นีละครับ เปลี่ยนเป้นโหมด แสงสะท้อน แล้ว