PDA

View Full Version : ถ้ามีเว็บคลังภาพ online คุณต้องการความสามารถอะไรพิเศษในนั้น

lagus
12th March 2009, 02:11
ประมาณว่าเป็นคลังภาพ online สำหรับเก็บรูปและแชรูปให้คนอื่นดูด้วย

พอดีกำลังจะทำ web app ตัวหนึ่งเลยอยากมาถามคนเล่นกล้องทั้งหลายครับว่า
อยากให้เว็บนั้นมีความสามารถอะไรเป็นพิเศษบ้างครับ

หรือใครมีเว็บให้บริการในดวงใจว่าเป็นเว็บอะไรและทำไมถึงใช้ :good:

จะได้พัฒนาให้โดนใจคนใช้จริงๆ:flower:

Palajin
12th March 2009, 02:31
คล้ายๆ Multiply แบบนั้นรึเปล่าครับ
ถ้าอยากได้ อยากได้แบบ สามารถเก็บ Full Resolution ได้ด้วย
set privacy ให้คนเข้าดูเฉพาะบางคน หรือต้องใส่รหัสก่อนเข้าอัลบั้มได้ เพื่อกรณีส่งงานทาง internet ได้ด้วย
copy รูปไปยากๆหน่อย แต่ก็นะดูเหมือนจะเป็นไปได้ยาก print screen ก็จบและ อิอิ
ใช้งานได้เร็วๆครับไม่อืด upload ทีละหลายๆภาพได้ง่ายและรวดเร็ว
แต่งหน้าเวปของตัวเองให้สวยๆไม่เหมือนใครได้ด้วย
เท่านี้ก่อนละกัน นึกไม่ออกแล้วครับ

DOFJerk
12th March 2009, 11:45
เอาแค่เร็วๆ.. ทำ CSS ได้ค่อนข้าง flexible.. หน่อย..
ทำตลาดสำหรับสมาชิก.. ให้ user ข้างนอกเข้าถึงได้ง่าย.. เน้นให้ช่างภาพขายงานบริการได้ หรือ ขายภาพได้ หรือ ขายของมือสองได้..

ที่เหลือคือ.. ทำยังไงให้คนมาเป็นสมาชิก.. อาจจะเชิญคนที่ดังๆ ตาม web มาเป็นสมากชิก.. ให้ย้ายฐานจาก multiply มาก่อน.. ซึ่ง service ต่างๆ ต้องไม่ด้อยกว่า multiply..

AU.KU.
13th March 2009, 09:57
เอาที่มีโฆษณาขายกล้องมือสองด้วย :drool: ... อออ ลืมตัว :P

มีตัวเลือกเป็นไทย - อังกฤษได้ ... มีให้ลงขายบริการ ขายตัว รับถ่ายภาพ ... ในแบบรับงานถ่ายภาพนะครับ ... ไม่มีค่าสมาชิกสมัครฟรี อัฟโหลดฟรี ขนาด100-120K ใหญ่กว่านี้ต้องมีค่าสมาชิก ...

... เวลาใครจะเซฟรูปต้องมีกรอกหลักฐาน หรือให้มีลายน้ำติดไปด้วย หรือโหลดได้เฉพราะสมาชิก ... แล้วขายรูปได้จะแบ่งกันยังไงถ้าเขาไปติดต่อกันนอกเวปจะกันยังไง .... อันนี้ผมไม่เข้าใจเคยแต่โขมยใช้ฟรีตรอด ... :redface:

จอมมารพุงโต
13th March 2009, 10:30
ผมใช้ photobucket และ flickr

ทำได้แบบนั้นก็พอไหว

alorado
13th March 2009, 18:17
[quote=AU.KU.;855107]เอาที่มีโฆษณาขายกล้องมือสองด้วย :drool: ... อออ ลืมตัว :P

มีตัวเลือกเป็นไทย - อังกฤษได้ ... มีให้ลงขายบริการ ขายตัว รับถ่ายภาพ ... ในแบบรับงานถ่ายภาพนะครับ ... ไม่มีค่าสมาชิกสมัครฟรี อัฟโหลดฟรี ขนาด100-120K ใหญ่กว่านี้ต้องมีค่าสมาชิก ...

/quote]

พิมตกหล่นอะไรหรือป่าวครับคุณพี่ อิอิ อ่านแล้ว สองแง่สามง่าม

อยากได้แบบ เน็ตเต่าก็เข้าไปดูได้ เมื่อcopy ภาพ ก็จะส่งอีเมลคนที่ก๊อปไป มาถึงเราทันที อย่างน้อยก็รู้ IP com ซักนิด

นอกนั้นไม่ทราบแล้ว ไม่ได้ขายภาพถ่าย