PDA

View Full Version : ช่วยคิดทีครับ คิดไม่ตกฟากซะที

get
6th March 2009, 20:01
พอดีจะไปเที่ยวกระบี่ครับ อยู่ขอนแก่น จะไปกัน 7 คนครับ(เด็กๆ20-21ทั้งนั้น อิอิ) เรื่องที่คิดไม่ตกฟากคือเรื่องรถครับ ว่าจะขับไปเอง หรือไปรถทัวร์ ดีครับ คือว่าถ้าจะขับไปเองมันก็ไกลมากอะครับกลัวไม่ไหวเพราะไม่เคยไปและไม่รู้ทางอีก(ขับรถเป็น2คน) แต่ถ้าไปกับรถทัวร์ก็จะพักเที่ยวที่ต่างๆตามทางผ่านไม่ได้ กลุ้มๆๆ เลยว่าจะมาขอถามหน่อยครับ
1. ทางจาก กทม-กระบี่ เนี่ยถนนโล่งๆเหมือนมาทางอีสานมั้ย
2. ถ้าไปรถทัวร์ไปของอะไรดีครับ (อันตรายกว่าขับเองมั้ย)
3. ถ้าไปรถทัวร์จะเดินทางลำบากมั้ยครับเวลาไปเที่ยว หรือเช่ารถดี (มีที่พักในเมืองกระบี่)
4. ไม่ควรพลาดที่ไหนบ้างหรือควรไปเที่ยวที่ไหนในจังหวัดใกล้เคียงเพราะอยู่ตั้ง7วัน+วันได้อีก

ขอความกรุณาด้วยนะครับ เดินทางวันจันทร์ที่ 9 นี้แล้วครับ:spineyes::spineyes::spineyes:

acomac
6th March 2009, 20:35
ยินดีตอบให้ด่วนครับ เห้นว่าจะไปเที่ยวแล้ว แต่ออกตัวก่อนว่าอาจจะตอบไม่ได้ทุกคำถามนะครับ เพราะไม่ชัวเส้นทางสายอีสานเหมือนกัน นานๆไปที แต่เป็นคนขอยแก่นน่าจะพอเข้าใจเส้นทางโซนนั้น

สำหรับจากขอนแก่นมากระบี่ ระยะทางจะอยู่ที่ประมาณ 1200 กิโล อันนี้คำนวณจาก เอากทม.เป็นศูนย์กลางนะครับ เพราะโดยปกติ การเดินทางจากขอนแก่นไปกระบี่ ยังงัยก็ต้องผ่านกทม.ครับ ไม่ว่าจะเป็นขับรถเองหรือรถทัวร์

เข้าเรื่องการเดินทางก่อนเลย เบื้องต้นแยกเป็นสองช้อย 1. ขับรถเอง 2. นั่งรถทัวร์
1. ขับรถเอง
- ระยะเวลาบนถนนอย่าเดียว น่าจะกินทังหมด 15 ช.ม.
- จำนวนน้ำมัน หากเป็นดีเซลผมตีให้ ไปกลับ ราวๆ 9 ถัง (ปกติผมไปกับเพื่อนใช้ฟอจูนเนอร์ จะใช้ไปกลับ กทม.- กระบี่ 5-6 ถังครับ อันนี้รวมขับเที่ยวนะครับ) ราคาคูณกันเอาไปเอง เพราะผมไม่รู้ลักษณะรถครับ
- 2 คน ขับสบายๆครับ ถ้าสามารถขับระยะไกล เพราะเส้นทางค่อนข้างเพอเฟค ให้สายAsia ว่งได้ตลอด จนกระทั่งถึงแยกขวาเข้ากระบี่จะกลายเป็นถนนหลวงหลัก แต่ก็ยังโอเคอยู่ครับ
- โปรแกรมการเดินทาง (เน้นขับรถกลางวันนะครับ กลางคืนผมไม่แนะนำ)
วันที่ 1: ออกจากขอนแก่น ตี 3 เริ่มเที่ยวที่แรกคือ เขาวังเพชรบุรี (ถ้าเคยไปก็ไม่ต้องนะครับยิงยาวเลย) น่าจะถึงราวๆ เที่ยงจากนั้นตียาวไปพักที่หัวหิน หรือปราณบุรี น่าจะประมาณ 4 โมงพอดี เอาแบบไม่ต้องหรูนะครับ แถวนั้นมีเยอะ เพราะยังงัยวันรุ่งขึ้นต้องออกต่อแต่เช้า หรือถ้าอึด ก็ยิงยาวไปชุมพรเลยก็ได้ จะใช้เวลานานหน่อยเพราะเส้นนั้นยาวจริง (เพิ่งอีกประมาณ 1ช.ม.ครึ่ง)

วันที่ 2: ออกจากหัวหินหรือชุมพรสัก 8 โมง คนขับจะได้พักผ่อนนานๆ (ผ่านชุมพรก็ไหว้ขอพรกรมหลวงชุมพรด้วยนะครับ พราะคงเข้าไปแวะไม่ได้เนื่องจาก มันลึกถึง 20 โล เสียเวลานานครับ) ขับตียาว ลง ทางสุราษ แลวพอเจอแยกขวาไปภูเกตให้เข้าไปทางนั้น เพื่อไปพักที่เขื่องรัชประภา หรือ เขาสก หรือกุ้ยหลินเมืองไทย ครับ นอนที่เขื่อนสักคืน(เอาแบบเข้าไปนอนที่แพนะครับ)
วันที่ 3 ออกจากเขาสก ลงใต้ไปทางกระบี่ ใช้เวลาไม่เกิน 4 ช.ม ไปหาที่พักที่อ่านาง ราคาโอเคสุดแล้ว ของกินหาง่าย ฝรั่งเยอะ จะได้เหมือนไปเที่ยวไกลๆจริงๆ วันนี้เน้นพักผ่อน
วันที่ 4 ออกไปดำดูปพการังที่หมู่เกาพห้อง มันจะมีจุดดำทั้งหมด 4-5 จุด รวมทะเลแหวกด้วย
วันที่ 5 คราวนี้ออกไปเที่ยวในตัว พื้นที่บ้าง มีสองที่ที่ต้องไป คือ 1 คลองสองน้ำต้องไปประมาณ 11โมงเป็นต้นไปนะครับ เพราะน้ำทะเลจะลงน้ำจืดจะหนุนแล้วจะใส หลังจากนั้นให้ไป ต่อที่สระมรกต เล่นน้ำที่นี่สบายตัวเพลิน
วันที่ 6 หากยังไม่เบื่อทะเล ก็ออกเดินทางไปนอนที่ลันตาหรือพีพีก็ได้ แต่ค่าใช้จ่ายอาจจะบวมหน่อยนะครับ ไปนอนสัก 2 คืน แต่หากเบื่อทะเลแล้ว ให้ออกเดินทางกลับ แต่อ้อมไปทางตรังแวะเที่ยวกลางทาง ทั้งถ้ำเลเขากอบ แล้วตรงไปทางนครศรีธรรมราชไปแวะเที่ยวที่นั่น จะมีทั้งทะเลสาป น้ำตก แล้วพวกวัดต่างๆแล้วกลับมาพักที่ สุราษเอาครับ1
วันที่ 7 หากไปนอนพีพีหือลันตาก็เล่นน้ำไป แต่หากไปทางสุราษก็ค่อยๆตีกลับครับ
วันที่ 8 กรณี พีพี-ลันตาก็กลับแล้วตีรถออก หากเป็นเคสสองก็น่าใกล้ถึงบ้านแล้วครับ

acomac
6th March 2009, 20:40
2. หากนั่งรถทัวร์
-น่าจะไม่มี รถยิงยาว แต่คงต้องมาต่อเอาที่ กทมครับ
-ไม่สามารถแวะที่ยวได้นะครับ
โปรแกรมแนะนำ
วันที่1 ออกจากขอนแก่นสายๆ มาถึงกรุงเทพบ่ายๆ ต่อรุจาก กทม.จะมีออกรอบเย็น ถึงกระบี่เช้าพอดี
วันที่ 2 ถึงกระบี่เช้า นอนที่อ่าวนางก่อน 1 คืนเพื่อสืบราคาเรื่องเทียวรอบเกาะ หรือราคาไปพีพีขลันตา
วันที่ 3 ออกเดินทาง เที่ยวรอบเกาะ แต่หากไปพีพีหรือลันตา ก็ไปนอนที่นั่น 2 คืนครับ
วันีท่ 4 เช่ารถเทียวรอบๆกระบี่ซะครับ หรือเหมาสองแถว พีพีขลันตากเล่นน้ำไป
วันที่ 5 กลับมาที่อ่าวนางครับ เดินทางออกตอนเย็นเพื่อกลับกทม
วันที่ 6 ถึงกทม.เชาตรู่ แวะเดินเล่นหาซื้ออุแกรณ์กล้อง ชอปปิ้งตามใจ 555 (ล้อเล่นนะครับ) แล้วตีรถกลับขอนแก่น

acomac
6th March 2009, 20:42
เคสพิเศษ แนะนำ เช่ารถตู้ครับ ค่าใช้จ่ายน่าจะพอๆกันกับทุกกรณี แต่อาจบวมไปอีกนิดเพราะคนไม่ถึง 11 แล้วอัดโปรแกมเองเลย อยากพักไหนก็พัก

ป.ล. คำแนะนำเพิ่มเติมหลังไมค์ครับ หรือโทรมาก็ได้ 0814848218 เที่ยวทั้งที จะได้ไม่ต้องฉุกละหุก หมดสนุกพอดี

get
6th March 2009, 21:01
ขอบคุณมากๆครับ เข้ามาตอบทันใจจริงๆ ความจริงนี่ผมอยากขับรถไปเองมากๆเพราะเวลามีไม่จำกัดแต่รถก็มีปัญหานิดๆครับคือเป็น 4 ประตูมีหลังคาด้านหลังน่าจะนั่งหน้าได้ 5 คนแต่สองคนข้างหลังนี่คงสลบก่อนไปถึงแน่ๆไม่มีแอร์อากาศก็ร้อนซะขนาดนี้ อันที่จริงที่พักในเมืองกระบี่เป็นบ้านลุงครับไม่มีคนอยุ่ลุงให้ไปพักได้(ฟรี) ลุงบอกอยู่กลางเมืองเลย แต่ผมยังไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนยังไม่เคยไปครับ ผมเลยตั้งใจจะพักที่นั่นเป็นหลัก แต่คุยกับเพื่อนว่าจะออกไปนอนบนเกาะที่ถูกใจซัก 2 คืนครับ (อีสานไกลทะเลอันดามัน กะว่าจะอยู่จนตังหมดถึงกลับ 555+ ) ตอนนี้ใจเริ่มเอนไปทางรถทัวร์แล้วครับ เพื่อนผู้หญิงกลัวเพราะไกลเกินไป ตอนนี้กำลังหารถเช้ามาใช้ที่กระบี่ซะหน่อย

12monkeys
6th March 2009, 21:01
ผมก็จะแนะนำรถตู้ครับ สบายๆ จ่ายมากหน่อย แวะได้ตลอดทาง

acomac
6th March 2009, 21:09
ขอบคุณมากๆครับ เข้ามาตอบทันใจจริงๆ ความจริงนี่ผมอยากขับรถไปเองมากๆเพราะเวลามีไม่จำกัดแต่รถก็มีปัญหานิดๆครับคือเป็น 4 ประตูมีหลังคาด้านหลังน่าจะนั่งหน้าได้ 5 คนแต่สองคนข้างหลังนี่คงสลบก่อนไปถึงแน่ๆไม่มีแอร์อากาศก็ร้อนซะขนาดนี้

จากที่ผมเคยเที่ยวแบบนังกระบะท้าย ไม่ค่อยร้อนหรอกครับ ลมมันโกรกอยู่แล้ว ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย ขับไปเลยครับ

อ่อจะแนะเพิ่มเติมว่า เที่ยวใต้ไม่เหมือนเที่ยวภาคอื่นนะครับ เพราะการเที่ยวใต้ ราคาค่าใช้จ่ายคุมค่อนข้างยาก อย่างภาคอื่นมันยืดหยุ่นได้เพราะพื้นที่มันไม่ใช่ทะเล ผู้ประกอบการค้าแต่ละชนิดค่อนข้างแข่งขันกันสูงในเรื่องของราคาเนื่องจากมีหลายราย แต่ภาคใต้นี่ไม่เหมือนกัน เพราะทุกอย่างมันfixed ระดับราคา ทั้งเรื่องที่พัก เรือเที่ยว ค่าเดินทาง เนื่องจากในแต่ละพื้นที่ จำนวนผู้ประกอบการมีน้อยเค้าจะมีการตั้งรคาฮั้วกันไว้ เพื่อไม่ให้เกิดการแข่งขันกันมาก

ดังนั้นก่อนไป ลิสโปรแกรมกับค่าใช้จ่ายก่อนดีๆนะครับ จะได้ไม่เซ็งทีหลัง

get
6th March 2009, 21:17
รถตู้ก็เคยคิดตอนแรกครับแต่พอดูราคาแล้วล้มเลิกไปครับ เช่า 7-8 วัน น้ำมัน 7-8 ถัง ราคา สูงไปครับ ลืมบอกครับมีแต่นักศึกษาเก็บตังกันไปเองครับ ที่จริงเป็นเพื่อนสมัย ม.ปลาย แต่ไปเที่ยวกันทุกปีครับ

12monkeys
7th March 2009, 10:24
งั้นผมว่าขับกันไปเองดีกว่าครับ เปลืองค่าน้ำมันนิดหน่อย ถ้าประหยัดก็ รถทัวว์เลย สบายๆ กินนอนไม่ต้องกังวล แค่ไม่ได้แวะตามที่ต้องการเท่านันเอง

Bluesbert
9th March 2009, 12:37
ขับรถไปดีกว่าไม่หลงหลอก ทางใต้มีถนนเส้นหลักไม่กี่เส้น ที่ท่องเที่ยวเยอะมาก เที่ยวได้ตลอดทางไปตั้ง 7 วัน เที่ยวให้เข็ดไปเลยดีไหม

Nu_Mixer
9th March 2009, 16:35
ผมก็ว่าขับรถไปเที่ยวเองดีกว่าคับ อยากแวะไหนก็แวะได้เที่ยวสะดวกดีคับ

bw525i
9th March 2009, 20:19
เข้ามานั่งฟังด้วยคนครับ

เคยไปรอบนึงและแต่จำไม่ค่อยได้ แต่ที่แน่ๆๆทะเลสวยมากๆๆ ติดใจเลย :P

กำลังดูที่พักแถวๆๆอ่าวนางอยู่เลือกไม่ถูกเลยครับ เอาแบบไม่แพงเกินและอยู่ใกล้ๆๆ หาด จะได้เดินเล่นสะดวกหน่อย หุหุ

bw525i
9th March 2009, 20:22
ลองดูของท่าน pchais ก็ได้ครับ ไปกะทัวร์

(Y) (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=92593&highlight=%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%9A%E0%B8%B5%E0%B9%88) << กดดูครับ