PDA

View Full Version : [สอบถามปัญหา] สงสัยเรื่องอายุชัตเตอ

alorado
5th March 2009, 09:18
สงสัยอยุ่นานแล้วครับเรื่องนี้ ยังหาข้อมูลสนับสนุนไม่ได้ซักที

สงสัยว่า อายุชัตเตอที่ระบุเป็น สเป๊คของกล้อง ว่า กดได้100000ครั้ง 150000 ครั้งเนี่ยะ

เอาเข้าจริงๆ พอกดได้ซัก 120000ครั้ง (จากระบุ100000ครั้ง) แล้วมันจะยังมีชีวิตต่อได้อีกหรือเปล่า

หรือ กดไม่ถึงที่ระบุก็พังแล้ว

หรือมีใครกดเกินไปได้อีกเป็นแสนครั้งบ้างครับ
และ หากชัตเตอหมดอายุ จะทำให้ระบบอื่นเสียหายด้วยไหมครับ

สงสัยจริงๆนะเนี่ยะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

siwakorn
5th March 2009, 09:25
ผมว่าเป็นแค่ค่าประมาณของผู้ผลิตมากกว่าครับ เห็นบางคนกดไปเกินแสน แล้วยังใช้ได้อยู่ก็มี

DOFJerk
5th March 2009, 10:35
บางตัวบอกเป็นแสน.. ใช้จริงไม่ถึงสามหมื่น พัง ก็มีครับ..
บางตัวบอกสามหมื่น.. ใช้จริงเกินแสน..

Carbon
5th March 2009, 10:36
น่าจะเป็นค่าเฉลี่ยนะครับ (MTBF)
เป็นไปได้ว่าจะเสียที่ หมื่นกว่าๆ หรือสองแสนเลยก็เป็นไปได้

alorado
5th March 2009, 12:48
ก็น่าจะเป็นไปได้นะครับว่า ทางผู้ผลิตใช้ การเฉลี่ยทดสอบ

เพราะตัวเก่าของผมที่พัง พังก่อนชัตเตอหมดอายุซะอีก

boomkung
5th March 2009, 13:05
มันเป็นเกณฑ์มาตรฐานในการทดสอบครับ
พอเอามาใช้จริงๆบางตัวก็เกิดค่าที่ทดสอบไว้ บางตัวก็ไปก่อนค่าที่ทดสอบไว้

อย่าง 400D ของผม canon บอกว่าประมาณ 5 หมื่น ทุกวันนี้ผมใช้ไป 7 หมื่นกว่าๆเกือบ 8 หมื่นละ ยังสบายดีอยู่เลย แต่ก็แอบเสียวๆแล้วเหมือนกันเวลาถ่ายงาน กลัวจะพังในงาน - -"

คุณปาปา
8th March 2009, 20:24
มันก็เหมือนรถยนต์ รับประกันแสนโล แต่ใช่ว่าหมดแสนโลแล้วจะพัง ใช้ไม่ได้เลย

Memory
8th March 2009, 20:28
สงสัยอยุ่นานแล้วครับเรื่องนี้ ยังหาข้อมูลสนับสนุนไม่ได้ซักที

สงสัยว่า อายุชัตเตอที่ระบุเป็น สเป๊คของกล้อง ว่า กดได้100000ครั้ง 150000 ครั้งเนี่ยะ

เอาเข้าจริงๆ พอกดได้ซัก 120000ครั้ง (จากระบุ100000ครั้ง) แล้วมันจะยังมีชีวิตต่อได้อีกหรือเปล่า

หรือ กดไม่ถึงที่ระบุก็พังแล้ว

หรือมีใครกดเกินไปได้อีกเป็นแสนครั้งบ้างครับ
และ หากชัตเตอหมดอายุ จะทำให้ระบบอื่นเสียหายด้วยไหมครับ

สงสัยจริงๆนะเนี่ยะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
555++ เราเคยถามไปแล้วเรื่องนี้ เราพอสรุปได้ว่า
1.กดไปเลยไม่ต้องสนใจเรื่องจำนวนเพราะว่าจะได้เก่งๆ
2.ถึงแสนหรือมากกว่าแสนก้ไม่ต้องสนใจหรอกเพราะว่า เดี๋ยวเราก้ขายซื้อตัวใหม่
3.สืบจากข้อ 2 ถ้าเราไม่ขายต่อค่าเปลี่ยนม่านก้ไม่แพง(เขาในนี้บอกมา)ถ้ามันเกิดพัง
4.กลับไปที่ข้อ 1 ใหม่อีกรอบครับ
:drool:

จอมมารพุงโต
8th March 2009, 21:33
ลองคำนวณดูครับ

กล้อง 350D เคลม 100000 shot

คุณถ่ายเดือนละ 10000 shot

ก็ตีไปสิบเดือน

กล้องจะพัง? ระเบิด? ยิงไม่ได้? โยนทิ้ง?

ผมก็เห็นเวียนว่ายในตลาดเยอะแยะ ไม่ได้มีอะไรให้พัง

ไม่ต้องกลัวหรอกครับ

กล้องพวกเนี้ย มันมีส่วนควบใช้งานอื่น ๆ ที่อ่อนแอกว่าชัตเตอร์แยะครับ

alorado
9th March 2009, 01:52
กล้องจะพัง? ระเบิด? ยิงไม่ได้? โยนทิ้ง?

ผมก็เห็นเวียนว่ายในตลาดเยอะแยะ ไม่ได้มีอะไรให้พัง

ไม่ต้องกลัวหรอกครับ

กล้องพวกเนี้ย มันมีส่วนควบใช้งานอื่น ๆ ที่อ่อนแอกว่าชัตเตอร์แยะครับ

นั่นสินะ ผมแค่สงสัยเท่านั้นเอง เพราะตัวก่อนก็ยังไม่ครบอายุชัตเตอเลย แต่เมนเฟรมไหม้ก่อน ดังนั้นจึงไม่ทันได้รับรู้

ประกอบกับช่วงนี้ถามคำถามแนวนี้เยอะด้วยกระมัง ทำให้เกิดความสงสัยขึ้นมาครับ

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความเห็นครับ