PDA

View Full Version : Perspective กับตัวคูณ

Unregistered
9th December 2004, 00:49
อยากถามว่าพวก DSLR ที่คูณด้วย 1.5 ,1.6 น่ะครับ ทางยาวโฟกัสที่คูณแล้วก็เท่ากับได้มากขึ้น แล้วperspectiveล่ะครับจะได้เท่ากับช่วงที่มากขึ้น หรือว่าได้perspectiveเท่าเดิม(เท่าทางยาวโฟกัสของเลนส์ที่ยังไม่คูณ
)
คือได้ยินมาน่ะครับว่าทางยาวโฟกัสจะได้มากขึ้น แต่perspectiveจะเท่าเดิม ผมก็เลยเง็งว่าเพราะอะไร คือเห็นว่าคูณแล้ว เทียบเท่าทางยาวโฟกัสเท่านี้แล้ว perspectiveก็น่าจะได้เท่าทางยาวโฟกัสหลังคูณไม่ใช่เหรอครับ

DFOTO
9th December 2004, 01:00
การซูมเลนส์ก็เทียบได้กับการ crop ตรงกลางภาพแล้วขยายขึ้นมาให้เต็มเฟรม

เลนส์ 24 mm เมื่อใช้กับดิจิตอลที่มีตัวคูณ 1.6 ก็จะได้องศาการรับภาพและ perspective เท่ากับเลนส์ 38.4 mm ทุกประการถ้าถ่ายจากกล้องฟิล์ม
(ไม่เปลี่ยนจุดที่ยืน)
ต่างกันก็แต่ความเบลอของฉากหลังเท่านั้น

อันนี้ความเข้าใจส่วนตัวของผมนะครับ ถ้าผิดก็ขออภัย :bucha:

charles
9th December 2004, 05:17
FOV เปลี่ยน แต่ว่า Perspective ไม่เปลี่ยนไม่ใช่เหรอครับ?

ลองดูกระทู้เก่าๆ ครับ คุยกันตั้งยาว เรื่องนี้

RUTch
9th December 2004, 07:17
คือ สั้นๆไม่ต้องอธิบายมากมาย ตัวคูณ ก็คือการ Crop หรือการตัดภาพเอาพื้นที่ตรงกลางมาส่วนหนึ่งตามตัวคูณนั่นเองครับ

sudlor
9th December 2004, 08:37
หุหุหุ ไม่รู้ดีกว่าครับ...กลัวผิด...

DFOTO
9th December 2004, 11:13
FOV เปลี่ยน แต่ว่า Perspective ไม่เปลี่ยนไม่ใช่เหรอครับ?

ลองดูกระทู้เก่าๆ ครับ คุยกันตั้งยาว เรื่องนี้
อันนี้เป็นรูปจากกระทู้เก่านะครับ โดยคุณ boy7312
รูปแรกตั้งกล้องบนขาตั้ง แล้วซูมที่ระยะต่างๆ

DFOTO
9th December 2004, 11:17
รูปที่สอง crop เฉพาะตรงกลาง (เหมือนเลนส์มีตัวคูณไม๊ครับ..) แล้วปรับให้มีขนาดเท่ากัน

ลองดู perspective ครับ (อันนี้เป็นสิ่งที่คุณ boy7312 เคยทดลองไว้ให้ดู ขอบคุณมากๆ ครับ)

DFOTO
9th December 2004, 11:29
ที่ส่วนใหญ่คิดว่า perspective มันเปลี่ยนเพราะเวลาถ่ายรูป คนจะสนใจกับวัตถุที่จะถ่าย เช่นพอคุณ Zoom out วัตถุมันก็เล็กลง คุณก็ต้องเดินเข้าไปใกล้วัตถุมากขึ้นเพื่อให้ได้ขนาดวัตถุที่ถ่ายได้เท่าเดิม อย่างนี้ perspective ก็จะเปลี่ยนครับ

ปล.อย่าเชื่อจนกว่าคุณจะได้พิสูจน์ :crazy:

หนก บางหลวง
9th December 2004, 19:15
มาสนับสนุนคุณDFOTOครับ ลองกันมาแล้วในกระทู้นั้น
ปาฐกกันมาก็หลายความเห็น แหะ แหะ แหะ

boy7312
9th December 2004, 19:37
ตามมาขอค่าลิขสิทธิ์ครับ ดีใจที่ยังมีรูปผมเอามาใช้ทำประโยชน์ได้

Unregistered
9th December 2004, 19:41
ขอบคุณนะครับพี่ๆ เข้าใจดีขึ้นเยอะเลยครับ

DOFJerk
9th December 2004, 20:30
ขอเสริมทางพี่ DFOTO
ถ้าใช้ทางยาวเลนส์เท่าเดิม ระยะ subject เท่าเดิมเทียบ 35mm กะ DSLR แล้ว perspective ก็ไม่เปลี่ยน แต่กรอบ(ขอบ)ที่เห็นเคยใน 35mm จะหายไปใน DSLR (ตัว subject จะแน่นเฟรม)

ที่นี้เข้าใจว่า ถ้าถือเกณฑ์ขนาด subject ในเฟรม ของภาพที่ออกมา (ใน film และ digital file, ไม่ใช่หลัง lens)
เมื่อให้ขนาด subject ในเฟรม (result) เท่ากัน ทั้ง 35mm กะ DSLR อย่างนี้ กล้อง DSLR จะใช้ทางยาวโฟกัสน้อยกว่า กินมุมให้กว้างขึ้นเพื่อชดเชยกับขอบที่จะถูกตัดออกไป ดังนั้นแล้ว perspective จึงเปลี่ยนครับ