PDA

View Full Version : ขอคำแนะนำวิธีเก็บภาพหน่อยคร้าบ

Kitp
2nd March 2009, 16:11
มีความคิดว่าจะพิมพ์ภาพออกมาเก็บไว้ดูครับ ขนาดคงจะเป็น A4- A3+ แต่ถ้าเกิดจะต้องมาใส่กรอบทุกใบ คงไม่สนุกแน่ๆเลยครับ ก็เลยจะมาขอความรู้ ท่านใดมีคำแนะนำก็เชิญนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบผม :bucha: :bucha: :bucha:

ahorizon
4th March 2009, 10:30
ผมเก็บในฮาร์ดดิสก์ แบบ ที่ยกไปไหมมาไหนได้น่ะครับ 1 terabite ครับ

หมูหมากาไก่
4th March 2009, 12:57
ผมเก็บไว้ใน hard disk 2 ตัว
ตัวนึงใช้งานประจำ
อีกตัว backup อยู่เรื่อยๆ

hard disk ถูกลงเยอะ มี 2 อุ่นใจกว่าเยอะครับ

Kitp
4th March 2009, 13:12
:blink: :blink: หมายถึงว่าจะพิมพ์ออกมาเป็นรูปเลยอะครับ :blink: :blink:

หลักร้อยใบอะครับ :kiss:

จอมมารพุงโต
4th March 2009, 13:16
ตอบไม่ตรงประเด็นกันหรือเปล่าคับ

เจ้าของกระทู้ถามว่าภาพที่พิมพ์ออกมาแล้ว จะจัดการอย่างไร

ถ้าต้องมาใส่อัลบั้ม บางทีเปลืองครับ เปลืองเงิน เปลืองที่เก็บครับ

ผมหากล่องเอกสารที่เป็นกล่องกระดาษตามไซซ์ครับ ถ้า 8"x10" ก็พอกล้อมแกล้มใส่แฟ้ม A4 ได้ครับ

ลองหาดู ถ้าเป็นกระดาษจะดีกว่าพลาสติกครับ ผมมีอคติกับ PVC ค่อนข้างมาก เพราะไอระเหยของ PVC จะกร่อนสีให้ซีดเร็วครับ

เลือกกล่องที่เป็นกระดาษดูครับ ตามห้างใหญ่ ๆ จะมีให้เลือกหลากหลายหน่อย แล้วก็เอาภาพใส่ได้เลยครับ เวลาจะเอาภาพออกมา ก็ให้หาถุงมือจราจรที่บาง ๆ หน่อย หยิบออกมาได้ครับ ภาพจะได้ไม่เป็นรอย ถ้าอยากได้ถุงมือบางใช้จับฟิลม์ที่ lightimpression ก็พอมีขายครับ คู่ละแปดร้อยกว่าบาทมั้งครับ ใช้ดีเลยทีเดียว

:D

kornrono
4th March 2009, 15:25
เมื่อประมาณสักปีสองปีก่อน ผมเจอร้านนึงที่แถวพลับพลาชัย(ที่เราไปซื้อ Film กันถูกๆ ตรงนั้นหล่ะครับ) มีขาย Album ภาพสำหรับเก็บภาพแบบ 8x10 หรือ 8x12 หน่ะครับ แล้วก็ใช้ซองเติมได้ แต่เหลืออยู่น้อยมาก.. คนขายก็บอกว่าไม่มีคนมาซื้อกันแล้ว มีใช้กันน้อย เค้าก็คงไม่รับมาขายแล้วเหมือนกัน นี่คือที่เหลือ lot สุดท้าย (เห็นแล้วก็เศร้า เพราะเหลืออยู่ร้านเดียวจริงๆ)

แต่เดี๋ยวนี้เป็นยังไง ก็ไม่รู้นะครับ ไม่ได้ไปเดินดูนานแล้วเหมือนกัน คุณ Kitp ลองแวะๆ ไปดูก็ได้นะครับ

แต่มันจะเป็น พลาสติกแบบที่คุณจอมมาร บอกไว้นะครับถ้ารับได้ก็โอเค..

อ้อนึกขึ้นมาได้ครับ ที่ผมเคยเจอมา จะมีช่างภาพหลายๆ ท่าน จะทำ Album เองเลยครับ คือเอากระดาษแข็งหน่อย แล้วเจาะรูด้านข้างเข้าแฟ้มเองเลยครับ เรียกว่าควบคุมวัสดุได้เองตามต้องการครับ เป็นพวกกระดาษแข็งสีดำก็ได้ แล้วก็ใช้พวกวัสดุไว้เข้ามุมภาพแบบสำเร็จรูปมาติดเอาที่ 4 มุม หน่ะครับ มันก็สะดวกดีนะครับ ส่วนแฟ้ม ก็เอาอย่างหนาตราช้าง ก็ได้ครับ :Smiles2:

:chat:

หมูหมากาไก่
5th March 2009, 12:36
ตอบไม่ตรงประเด็นกันหรือเปล่าคับ เจ้าของกระทู้ถามว่าภาพที่พิมพ์ออกมาแล้ว จะจัดการอย่างไร

แป่ว !!! ... อ่านคำถามผิด โปรดอภัย