PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] ระหว่าง Raw และ Jpeg

zaugustra
23rd February 2009, 21:11
กำลังสับสนกันไฟล์ภาพที่ถ่ายมาครับ
เลยลองเอามาให้พี่ๆชี้แนะให้หน่อย
ถาพนี้เป็นไฟล์ Raw เปิดขึ้นมาไม่ได้แต่งอะไรเลย
ย่อ+ชาร์ป ครับ

zaugustra
23rd February 2009, 21:20
ภาพนี้เป็นไฟล์ Jpeg ครับ
ย่อ+ชาร์ป เช่นกันครับ

คำถามคือ Parameter ทุกอย่างเซ็ทไว้เป็นค่าตั้งต้นทั้งหมด
ทำไมภาพจาก Raw ถึงได้สว่างกว่า Jpeg ละครับ
ในส่วนมืดกับสว่าง Raw ก็ดีกว่า
อย่างนี้ถ่ายเป็น Raw เลยดีกว่า...ใช่ไหมครับ?

ช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะครับ...

photonet
23rd February 2009, 21:33
ไม่ได้ดีกว่าเสมอไปครับ บางครั้งถ่ายRAW แล้วไม่แก้ไขอะไรเลย ก็ไม่สวยเท่า JPG ก็มีครับ แต่ถ้า ถ่าย RAW แล้วได้รับการปรับเพิ่มเติม แปลงออกมาแล้วจะเห็นความงาม และความคมชัดขึ้น-ชัดเจนครับ:drool:

ditsapong
24th February 2009, 01:35
ถ่าย Raw มีข้อเสียคือไฟล์ใหญ่กว่าเยอะ และต้องมานั่งแปลงอีกที

แต่ Raw ก็มีข้อดีหลายอย่าง โดยเฉพาะมันปรับแต่งค่าต่างๆ ได้
อย่างหลากหลายมากๆ ครับ

Go-Kung
24th February 2009, 09:26
เปิดด้วยโปรแกรมอะไรครับ ???

ถ้าเป็น Lightroom, Photoshop, Capture One หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ไม่ใช่โปรแกรม Raw convert ของกล้องเอง

ก็มีโอกาสที่จะเปิด Raw แล้วได้สีไม่เหมือนเดิม (แบบที่ถ่ายด้วย Jpeg) ครับ

DOFJerk
24th February 2009, 11:29
เอาง่ายๆ เลย... ครัว..

พ่อครัว สองคน ใช้วัตถุดิบ จากที่เดียวกัน ปรุงอาหาร ออกมา รสชาดเหมือนกันไหม? ไม่เหมือน..
ยิงถ้า พ่อครัว ทั้ง สองคน ไม่ได้มาจากต้นตำหรับเดียวกันแล้ว ยิ่งไม่เหมือน.. ใช่ไหม?

พ่อครัวคนนึงก็คือ DIGIC + Firmware ในกล้อง.. อีกคนก็คือ CPU + software ใน Computer...

zaugustra
24th February 2009, 13:48
เปิดด้วยโปรแกรมอะไรครับ ???

ถ้าเป็น Lightroom, Photoshop, Capture One หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ไม่ใช่โปรแกรม Raw convert ของกล้องเอง

ก็มีโอกาสที่จะเปิด Raw แล้วได้สีไม่เหมือนเดิม (แบบที่ถ่ายด้วย Jpeg) ครับ
ผมเปิดโดย PS ครับ แปลว่าถ้าเปิดใน DPP จะไม่เจอปัญหานี้ใช่ไหมครับ

zaugustra
24th February 2009, 13:50
เอาง่ายๆ เลย... ครัว..

พ่อครัว สองคน ใช้วัตถุดิบ จากที่เดียวกัน ปรุงอาหาร ออกมา รสชาดเหมือนกันไหม? ไม่เหมือน..
ยิงถ้า พ่อครัว ทั้ง สองคน ไม่ได้มาจากต้นตำหรับเดียวกันแล้ว ยิ่งไม่เหมือน.. ใช่ไหม?

พ่อครัวคนนึงก็คือ DIGIC + Firmware ในกล้อง.. อีกคนก็คือ CPU + software ใน Computer...
ผมอุปมาว่า เลือกกินที่อร่อยกว่าเลย ได้ใช่ไหมครับ...:drool:

DOFJerk
24th February 2009, 14:08
ผมอุปมาว่า เลือกกินที่อร่อยกว่าเลย ได้ใช่ไหมครับ...:drool: ใช่ครับ... แต่มันก็ต้องชิม ใช่ไหมล่ะ.. ชิมอาหารแค่อย่างเดียวมันก็อาจจะยังไม่รู้.. ต้องอาหารหลายๆ ประเภทหน่อย..
แบบชิมไป บอกพ่อครัวทำไป พร้อมๆ กัน มันก็อาจจะยิ่งถูกปาก ใช่ไหมล่ะ?

zaugustra
24th February 2009, 14:27
ใช่ครับ... แต่มันก็ต้องชิม ใช่ไหมล่ะ.. ชิมอาหารแค่อย่างเดียวมันก็อาจจะยังไม่รู้.. ต้องอาหารหลายๆ ประเภทหน่อย..
แบบชิมไป บอกพ่อครัวทำไป พร้อมๆ กัน มันก็อาจจะยิ่งถูกปาก ใช่ไหมล่ะ?
แล้วอย่างนี้ ถ้าเราซีเรียสจริงๆค่อยถ่ายRaw
ถ้าซีเรียสน้อยหน่อยก็Jpegซินะครับ

แล้วถ้าตอนนี้ยังไม่แม่น WB ก็ Raw+Jpeg ไปก่อนแล้วกัน อิอิ...

ขอบคุณครับ

คุณปาปา
25th February 2009, 20:42
JPG มันก็เหมือนบะหมี่สำเร็จรูป ฉีกซองใส่น้ำร้อน รอ 2-3 นาทีก็ได้อาหารอร่อย มีคุณค่า(พอสมควร) โดยไม่ยุ่งยากวุ่นวายอะไร

แต่ raw ก็คือ วัตถุดิบทั้งหมด ที่กว่าจะกินได้ ต้องมาปรุงมาแต่ง ปรับนู่นปรับนี่สารพัด
ถึงเราจะไม่ปรับอะไรเลย ตัวโปรแกรม raw developer มันก็ปรับให้อยู่ดี โดยใช้ค่าปริยาย ตามที่โปรแกรมเมอร์เขาชอบ :D ไม่ใช่ที่เราชอบ :)
จะมาบอกว่า ย่อและชาร์ป แค่นั้นเอง ไม่ได้หรอกครับ :)

CooLBieRe
25th February 2009, 20:56
ผมซื้อวัตถุดิบเอง

แต่ทำไมพอทำออกมาแล้วกลายเป็นข้าวไหม้ไข่ดาวดิบทู้กที

:crazy:

DOFJerk
25th February 2009, 23:21
ผมซื้อวัตถุดิบเอง

แต่ทำไมพอทำออกมาแล้วกลายเป็นข้าวไหม้ไข่ดาวดิบทู้กที

:crazy: ภาพของพี่ บอกว่าเป็นข้าวไหม้... ข้าวของผมคงไหม้แล้วยังทิ้งไว้อีกสองวัน คนกินไม่ได้แล้วล่ะ