PDA

View Full Version : อยากรู้ว่าเพื่อน ๆ สมาชิก ThaiD เข้ามาเวปนี้ได้อย่างไร

เอ้
4th December 2004, 00:40
รู้สึกว่าที่นี่มีสมาชิกเพิ่มมา ก็ไม่น้อย
เปิดอ่านหลาย ๆ กระทู้ ชื่อใหม่ ๆ เพิ่มมามากพอควร

อยากรู้ว่าสมาชิกทั้งเก่า และใหม่ เข้ามาที่นี่ได้อย่างไร รู้จักจากที่ใหน

พุทธา
4th December 2004, 00:58
ตอนแรกเลย Google ครับ , เสร็จไปทริปขาว-ดำ อยุธยา เจอตัวเจ้าของเว็บ พี่ D1, กลับมายังไม่ได้เป็นสมาิชิก อ่านบทความหน้าแรก, ทำไมพี่ D1 ไม่ขยันแล้วไม่อัพเดทบทความเลย, จนกระทั่งปีที่แล้ว มีโครงการซื้อกล้อง, นึกถึงเว็บนี้อีกครั้ง หลังจากนั้น ติดหนึบ แฮ่ะๆ

PinkZombie!
4th December 2004, 01:13
อยากลองเทินProดูมั่ง เลยหาข้อมูลเอาครับ ผลสุดท้ายก็หลงเข้าไปในแดนสนธยา หาทางออกไม่เจอ

jojosung
4th December 2004, 01:22
Link มาจาก ไม่แน่ว่าเป็น Fredmiranda.com หรือ Dpreview.com

รู้สึกจะเป็น Dpreview.com ตาม Article เกี่ยวกับ EF-s mount modification without hacking parts นะครับ

เข้ามาก็รู้สึกว่าดี ที่นี้เล็กกว่า dp หรือ fm มาก เลยทำให้รู้สึกว่าเป็นครอบครัวกันได้เร็วกว่า และ ไม่ค่อยเถียงกันเท่าไร

รุจ
4th December 2004, 01:23
ตอนนั้นจริงๆเข้าบางเวปที่เลิกไปแล้วอยู่ครับ เวปนี้ก็เข้า แต่ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่าน กระดานเท่าไหร่ เห็นแต่หน้าแรก ซึ่งสมัยนั้นไม่ค่อย Update ก็วนไปวนมา แล้วก็ไปออกทริปกับท่านเจ้าสำนักโดยบังเอิญ ก็เลยเข้าๆมาอ่าน กระทู้เยอะๆเข้า ช่วยกันใส่ข้อมูลต่างๆจนตอนนี้ไปไหนไม่รอดแล้วครับ

Electron
4th December 2004, 01:29
ตอนที่กำลังจะซื้อกล้อง ดิจิตอลตัวแรกเมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว
เข้าเน็ต Search หาข้อมูล ตามเว็บต่างๆ มีลิ้งค์มาที่นี่ อ่านแล้ว ไม่มั่วเหมือนที่อื่น
ถามอย่างผู้รู้น้อย ได้รับความรู้กลับไปเป็นกระบุง ถ้าเป็นที่อื่น โดนเหยียบจมดินไปเลย ...

s_charm
4th December 2004, 02:39
เมื่อประมาณ 2 - 3 เดือนก่อน ผมเข้ามาเพราะ Search หาข้อมูลเกี่ยวกับกล้อง D70 เลยเจอเวปนี้
ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะไปเปิดอ่านกระทู้ในเวป Photo-Party แล้วมันมีลิงค์เข้ามาที่เวปนี้เลยเข้ามาลองอ่านๆ ดู

สิ่งที่ทำให้ชอบเวปนี้คือมีการจัดหมวดหมู่หัวข้อไว้ละเอียดกว่าที่อื่น เช่นห้อง Nikon โดยเฉพาะ ทำให้ค้นหาหรือสอบถามข้อมูลที่ต้องการทราบได้ง่ายกว่าเวปอื่นๆ

DOFJerk
4th December 2004, 08:33
เริ่มที่ dpreview.com ต่อไปที่ 2how.com เพราะออกรายการโทรทัศน์.. ไปๆ มาๆ เข้าไปที่ taKLONG.com เขาชวนไป thaidigicam.com แล้วก็มีคน post ถามหาคุณ JOJO มีคนบอกว่า คุณ JOJO แช่อยู่ที่ ThaiD ก็เลยตามมาดู เพราะเคยเห็นผลงานพี่ทั่น ปลื้ม...

ZeaBiscuit
4th December 2004, 08:39
ตามป๋ารุจมาครับ :P

JOJO
4th December 2004, 09:10
เจ้านายแนะนำเวบนี้..ตั้งแต่ นั้นเลยเข้ามาแทบทุกวัน.. จะครบปีแล้วครับ.. :D

charles
4th December 2004, 12:29
อยากรู้ว่าเพื่อน ๆ สมาชิก ThaiD เข้ามาเวปนี้ได้อย่างไร
พิมพ์ address ลงใน browser แล้วกด enter ครับ :P :P

อ้าว! ผิดประเด็น

เมื่อก่อนเพื่อนตามเข้ามาดูรูปพริตตี้น่ะครับ เค้าเลยส่งลิงค์ให้ผมลองเข้ามาดู :P :P

NIC
4th December 2004, 13:28
หลงทางมาโดยบังเอิญครับ...หาทางออกไม่เจอ...ก็เลยไม่คิดที่จะออก... :Smiles2:

arisaka
4th December 2004, 16:01
:computer รู้จัก ThaiD จาก Pantip.com ครับ :yahoo:

PunkiE
5th December 2004, 00:34
ตอนนั้นกำลังจะซื้อกล้องดิจิตอลตัวใหม่ ก็หาข้อมูลว่าจะซื้อรุ่นไหนดี
ค้นอยู่หลายเวบมากจนเจอเอา ThaiD เนี่ยะแหละ
จำได้เลยว่าตอนนั้นดูรูปคุณแฟร้งค์แล้วชอบมาก เลยตกลงปลงใจกับ300ดี
เดือนนี้ก็ครบปีพอดีครับ เท่าๆกับคุณ JOJO เลย (แต่ฝีมือยังห่างชั้น)
ตอนนี้ก้อกลายเป็นเวบที่ต้องเข้าทุกวันไปซะแล้วครับ

นาย ยาว
6th December 2004, 22:28
หลงเข้ามาทางlinkบางweb เนื่องจากต้องการหาข้อมูลซื้อกล้องดิจิตอล.... :thumbup: ตอนนี้ยังหาทางออกไม่เจอเหมือนกับหลายๆคน...

โลมาน้อย
7th December 2004, 12:04
พี่เอ้ ... ใจตรงกันเลยนะค่ะ เป็นคำถามที่เคยคิดจะตั้งหัวข้อถามไว้เหมือนกัน แต่ลืมค่ะ อิอิ :knock:

เข้ามาใน thaid ได้จากการแนะนำของพี่ Mr.Smile ค่ะ พอดี ไปทริปเขาใหญ่ด้วยกัน 30 พ.ย. 46 ตอนนั้นที่ไปมี Mr.Smile , Frank, Kant2000, Dfoto วันรุ่งขึ้น ก็สมัครเป็นสมาชิกเลย แวะเข้ามาอ่านข้อมูล ข้อมูลตรึม :clap:

กลางๆ เดือน มกรา 47 Frank กับ พี่ Smile ชวนให้ไปเป็นแบบให้ พี่ๆ ถ่ายรูป เราก็หลวมตัว ไปเป็นแบบให้ แวปนึง + ไปหัดถ่ายน้องปิ่นกับสมาชิก thaid บางท่านด้วย ก็เลย ได้ เจอพี่ๆ เพื่อนๆ นิสัยดี น่ารัก หลายๆ ท่าน :kiss:

ทุกวันนี้ :chat: เมาส์แตกค่ะ ตอนนี้ก็เลย ไม่ไปไหนอะ วนเวียนอยู่แถวๆ นี้แหละค่ะ :vacation: :camera: :dance:

Rush hour
8th December 2004, 14:32
เข้ามาโดยการออก trip ของ tawan, jojo, smile and etc. ที่มาถ่ายที่ร้านของ tawan จนกระทั้งลามมาที่ร้านของผม และมีการใช้พื้นที่ในร้านผมเป็น location ในการถ่ายบ่อยขึ้น และถ่ายไปถ่ายมาจนร้านผมเจ๊งไปแล้วครับ ก็เลยเข้ามาก่อกวนใน web ของ thaidphoto บ้าง เพื่อว่าจะได้อานิสงส์เดียวกัน หุหุหุ ล้อเล่นอะ เพียงแต่ได้รับคําชักชวนจากหลายๆคนเมื่อผ่านมาหลายๆ trip แล้วโดยเฉพาะ K.tawan ครับ

DBR9
8th December 2004, 22:21
ตามเค้ามาค่ะ เห็นรูปสวย ก็เลยได้ชื่นชมด้วย ฮิฮิ

the_explorer
9th December 2004, 22:41
ตอบแบบไม่อายตัวเองครับ มีคนแปะลิงก์ว่ามีรูปพริตตี้ในเวบคนเที่ยวกลางคืนแห่งนึงเลยตามเข้ามาดูแล้วชอบครับ

noobiap
14th December 2004, 20:00
อ่านเจอในหนังสือพิมพ์เดลินิวส์ค่ะ

อนามัย
26th January 2005, 22:37
มีสมาชิกรุ่นลายคราม แนะนำมาครับ ....:bucha:
เห็นครั้งแรกก็ชอบเลย เพราะพิศวาส การถ่ายรูปอยู่แล้น..นน
ตอนนี้เข้ามาได้ ประมาณ 20 วันแล้วครับ เข้าทุกวันเลย....
ชอบเวปนี้ ที่ทุกคนสุภาพ และมีอัธยาศัย ดีครับ :thumbup:

RUTch
26th January 2005, 22:41
มีสมาชิกรุ่นลายคราม แนะนำมาครับ ....:bucha:
เห็นครั้งแรกก็ชอบเลย เพราะพิศวาส การถ่ายรูปอยู่แล้น..นน
ตอนนี้เข้ามาได้ ประมาณ 20 วันแล้วครับ เข้าทุกวันเลย....
ชอบเวปนี้ ที่ทุกคนสุภาพ และมีอัธยาศัย ดีครับ :thumbup:

ใคร หว่า :spineyes: :blink: :dry:

อนามัย
26th January 2005, 22:54
555555....:yahoo: คุณ Rutch ไม่สบายรึปล่าวครับ ตัวร้อน (ร้อนตัว) เชียว ....:Smiles2:

PinkZombie!
26th January 2005, 23:25
ชอบเวปนี้ ที่ทุกคนสุภาพ และมีอัธยาศัย ดีครับ :thumbup:อยู่ม.เกษตร ไม่ทราบเป็นอาจารย์ หรือ นักเรียนครับ

อนามัย
27th January 2005, 12:59
อดีต....เป็น นิสิตเกษตร ครับ

ปัจจุบัน...เป็น นิสิตเก่าเกษตร....ครับ

เอ.....:spineyes: ถามอย่างนี้ มีความหลังอะไรกับที่นี่หรือปล่าว :Smiles2:

ทิดแหลม
12th February 2005, 10:19
เหอ ๆ พลัดหลงมาจาก
กุ๊กไก่ครับ
พอเห็นนิกรแฟนขับ
ก็บอกเลยว่า "แม่นอีหลีเด้ออออออ"
อิอิ

arm ไม่ได้ล้อค
12th February 2005, 16:34
ตาม ตะวันเข้ามา แล้วโดนทิ้งไว้ หาทางออกไม่เจอ

MaNikon
12th February 2005, 16:48
ค้นหาข้อมูลเกี่ยวกะกล้องในเนต พอเจอถุกใจเลยเข้ามาประจำเลย

Orange**
12th February 2005, 17:10
รู้จักจากหนังสือกล้องดิจิตอลครับ.
ช่วง 6-7 เดือนแรกที่สมัครสมาชิก แทบไม่ได้เข้ามาเลย สมัครทิ้งไว้เฉย ๆ
ช่วงหลังนี่ เข้าแทบทุกวันเลย.................

Mr-kai
12th February 2005, 18:04
ตอนถ่ายกล้องด้วยฟิล์ม จากนั้นซื้อกล้องดิจิตอลตัวแรกcp4500 พอดีคุณD1ขอข้อมูลcp4500มาลงเวบไทยดีนี่แหละครับ :Smiles2:

เอ้
29th August 2005, 00:57
ช่วงนี้สมาชิกใหม่เพิ่มอีกไม่น้อย ขอขุดกระทู้เก่าขึ้นมาหน่อยครับ.....ยังอยากรู้อยู่ว่าเข้ามาที่นี่ได้อย่างไร ใครหรือสื่ออะไร เป็นผู้ชักนำเข้าสู่วงการ :Smiles2:

oberon
29th August 2005, 02:22
ขอบคุณพี่เอ้ที่ขุดกระทู้นี้มานะครับ :Smiles2: ... จำได้ว่าเข้ามาเว็บนี้ก็เพราะ search จาก google อ่ะแหละครับ ... แรกๆ เข้าไปหลายที่ ทั้ง pantip, 2how, taklong .. แล้วก็ thaid ของเรา (อ่ะ ผิดๆ ของทุกคน อิอิอิ) ... แรกๆ เข้ามันหมด อ่านมันหมดเลย แต่เล่นไปสักพัก ชอบที่นี่มากที่สุดครับ เพราะอะไร? อืมๆ ??? เพราะที่นี่เป็นกันเองครับ ขอความช่วยเหลือ ก็ได้รับการตอบรับเป็นอย่างดี มีระบบ มีหมวดหมู่ เป็นระเบียบดีครับ .. บางเว็บไม่มีบรรยากาศแบบนี้ .. สรุป เมื่อได้เข้ามาแล้วชอบครับ ชอบบรรยากาศแบบเป็นกันเอง แบบครอบครัว พึ่งพากันได้ครับ ... ผมเองไม่ได้มีความรู้เรื่องกล้อง เรื่องการถ่ายภาพอะไรมากมาย แต่มีความสุขที่ได้พูดได้คุย ได้แลกเปลี่ยน ได้ชมภาพของสมาชิกอ่ะครับ รู้สึกไม่ได้เป็น "คนอื่น" เมื่อมาอยู่ในสังคมที่อบอุ่นนี้อ่ะครับ :Smiles2: ... สงกะสัยพูดมากไปเหมือนคนแก่แล้ว ... อิอิอิ สรุปว่า "ชอบ" ถ้าไม่ยุ่งกับงานมากจริงๆ ก็เข้ามาทุกวันอ่ะครับ :chat: ... ขอบคุณสมาชิกทุกท่านมีทำให้มีสังคมดีๆ แบบนี้ครับผม :flower:

มนุษย์ไฟฟ้า
29th August 2005, 08:29
มาจากพันทิพย์ครับ มาดูรูปสาว แล้วออกไม่ได้...งงนะช่วงนั้นทำไมถ่ายกันสวยจังหว่า พอได้ 300D มาก็ถ่ายเยอะขึ้น ศึกษามาขึ้น แต่ที่ทำให้ติดหนึบมีสามงาน งานแรกงานปีใหม่เอจพี่แอนดี้ กับเพื่อนๆ ตอนไปถึงไม่กล้าลงจากรถไม่รู้จะเจออะไรบ้าง แต่พอตัดสินใจลงมาคนแรกที่มาทักเป็นใครจำไม่ด้ แต่ที่มาคุยคือป้า a แล้วสบายใจขึ้นบรรยากาศดีมากๆ หลังจากนั้นสองสามวันก็ไปศุภาลัยรอบแรกจำได้ว่า เจอ JOJO พี่พลับ เต้ พี่สมายด์ แฟรงค์(ตอนนั้นเป็นตากล้องในดวงใจผมเลย) พี่ Kant2000 คุณเล็กโลมาน้อย สรุปว่าทุกคนน่ารักมาก...

ส่วนงานที่ทำให้ถอนตัวไม่ขึ้นคือ Motor show ร่วมก๊วนกับคุณ DFOTO คุณมาย Takecontrol สรุปมันมากแค่นี้ครับ...

phadungsak
29th August 2005, 14:25
search จาก google เหมือนกันครับ...ก็เจอหลายที่แต่ก็เข้าไปแค่โฉบเฉี่ยว จนมาถึงที่นี่รู้สึกว่าอบอุ่นดีเลยขอเข้ามาพักอาศัยเป็นสมาชิกอยู่ในบ้านหลังนี้เป็นการถาวร....:Smiles2: :Smiles2:

Sompol
29th August 2005, 16:48
จำมะค่อยได้อ่ะครับ เข้าใจว่า Search เพื่อหาข้อมูลซื้อ Dcompact นะครับ แล้วมาพบกะ ThaiD ครับ
อ่านข้อมูลที่ผ่านไปผ่านมาในบ้านหลังนี้ซักพักก็สมัครเป็นสมาชิกเลย.. :good:
เข้ามาใหม่ๆ ก็เล่น S5000 เหมือนคุณ Jojo ละครับ ได้คำแนะนำมากมาย ตอนนี้คุณ Jojo เปลี่ยนไปเล่นอะไรต่อมิอะไรตั้งเยอะแย๊ะแล้วครับ..ผมเพิ่งได้เล่น 350D อิอิ...

ฟักทอง
29th August 2005, 17:21
ชอบหาที่อุ่น ๆ อยู่ รู้สึกว่าที่นี่อบอุ่น ๆ ก็เลยเข้ามาครับ รู้สึกว่าเข้ามาโดย search คำว่า D70 จาก google เนี่ยแหละครับ

bkrycity
29th August 2005, 23:32
หามาเรื่อยๆ...
แต่ถูกใจเว็ปนี้ที่สุด...
แค่เนี้ย...
:thumbup: :thumbup: :thumbup:

darkside
18th January 2006, 02:41
เพื่อนแนะนำ คือถามมากไป เลยบอกให้หาอ่านเอาเอง

ใบเฟิร์น
18th January 2006, 08:48
รู้จักเวปฯนี้โดยคนมนุษย์ไฟฟ้าตอนเจอกันที่งานแต่งงานเพื่อน แต่ก่อนหน้านั้นเคยมีเวปฯประจำอยู่แล้วเวปฯหนึ่ง แต่พอมาเป็น user ของที่นี่แล้วก็แทบจะลืมเวปฯนั้นไปเลย ได้อะไรจากที่นี่มากมาย รู้สึกถึงการพัฒนาตัวเองอย่างชัดเจน ขอบคุณเพื่อนๆชาว thaid ทุกท่านที่ให้ความรู้เป็นวิทยาทาน

nithi
18th January 2006, 09:16
รู้จักตอนหาข้อมูลเกี่ยวกับกล้องใหม่ของผม E-10 นะครับ ประทับใจโคตรมหาอุปกรณ์ E-10 ของคุณหมอ Jack นะครับ และการตอบคำถาม+ข้อมูลที่ชัดเจนดีนะครับ หลังจากนั้นก็อยู่ที่นี่มาตลอดละครับ :Smiles2:

ตากล้องหนุ่ม
18th January 2006, 09:44
ผมเข้ามาด้วยความบังเอิญน่ะครับ....โดยลิงค์จากเว็ปอื่นมา ตอนสมัครก็ไม่รู้จักใครเลยก็ได้คุณโลมาน้อยเธอช่วยแนะนำต่างๆ ต้องขอขอบคุณเธออีกครั้งครับที่ช่วยทำให้ผมได้มาเป็นสมาชิกของที่นี่ ผมชอบเว๊ปนี้เพราะสมาชิกส่วนใหญ่อยู่ในวัยทำงานมีความเป็นมิตรสูง ไม่ใช้ถ้อยคำที่รุนแรง หรือหยาบคาย ซึ่งผมเจอในหลายๆเว๊ปแล้วอ่อนใจทะเลาะกันแบบเอาเป็นเอาตายแถมพวกป่วนพวกโรคจิตก็เยอะ มาอยู่ที่นี่แล้วรู้สึกสบายใจดีครับ ถึงบางครั้งเราจะมีความคิดเห็นไม่ตรงกันแต่เราก็คุยกันได้ด้วยเหตุและผลนะครับ

Linkจ้า
18th January 2006, 13:01
คุณมนุษย์ไฟฟ้าเอารูปพริตตี้มาล่อ ครับผมก็เดินตามดุยๆๆเข้ามา
เสร็จเลย ไปไหนไม่ได้เลย โดนเลย5555

puchino
18th January 2006, 13:40
รู้มาจากเพื่อนที่เคยเล่นมากก่อนหน้านี้นะครับ

mike
18th January 2006, 14:05
รู้มาจาก web ของ Fujifilm.co.th (ซื้อกล้องดิจิตรอลตัวแรกของฟูจิ)

Shutter x
21st January 2006, 17:23
เข้ามารู้จักตอนกำลังหาซื้อกล้องและอุปกรณ์มือสองน่ะครับ :Smiles2:

soapaul04
21st January 2006, 22:52
แล้วเราเข้ามายังไงหว่า จำไม่ได้แหละ ความจำสั้น สงสัยฟลุ๊คเข้ามา รู้สึกโชคดีจังที่ได้มาเจอเวบนี้ แหะๆๆ

MADA
22nd January 2006, 23:31
อ่านเจอในหนังสือ น่าจะเป็นหนังสือ Foto Info เล่มแรก ..
ติดหนึบเลย

soranont
24th January 2006, 15:24
พึ่งเห็นกระทู้ เข้ามาครังแรก มากลับเพื่อนๆเวปpocketpcthai ตอนนั้นพึ่งซื้อกล้องมาใหม่ๆแต่ใช้ไม่เป็น รู้จักกับเพื่อนๆพี่ครังแรกที่งานวันเกิดTHAID ที่ร้านคุณโลมา งานนั้นจำได้ว่าไม่กล้าหยิบกล้องออกมา เพราะเขินๆๆๆๆ

Playpig
28th January 2006, 15:37
จาก google ครับ หาซื้อของมือสอง
ประเด็นตอนเข้าไม่ค่อยสำคัญครับ รู้แต่ว่า ไม่คิดจะออกอ่ะครับ อิอิ:P

NightBird
2nd February 2006, 10:36
รู้จักที่นี่ ก็จากเว็บ PDAMobiz ครับ พี่ Rutch ก็เป็น PDAuser ด้วย ตอนงานเปิดตัวหนังสือ PDAMagz ก็ได้เห็นพี่เค้า แล้วก็เลยตามเข้ามาดูที่ ThaiD ครับ แรก ๆ เข้ามา ก็คอยจับตาดูตลาดครับ มาตอนนี้ เข้าบ้าง ไม่บ่อยบ้าง ก็เข้ามา พูดคุย ร่วมกิจกรรมอยู่ตลอดครับ

นิ่งคุง
7th February 2006, 18:58
เข้าเพราะเพื่อนแนะนำครับ ตอนนั้นเพิ่งหัดถ่ายรูปใหม่ ๆ PS ก็ยังไม่เป็น(ตอนนี้ก็ยังไม่เป็นอยู่) เพื่อนเลยแนะนำว่า ลองเข้าเวปนี้ดูสิ ห้อง Digital Darkroom,Printing อ่ะ ดู 3เดือนก็ไม่หมด ผมเลยเข้ามาแล้วก็ได้พบกับ !!! รูปสาว ๆ o_O!! ของพี่ ๆ !! เลยติดใจเข้าทุกวันครับ ^ ^''

bank_smile
2nd April 2006, 19:14
ตอนแรก search จาก gogle ครับ กำลังจะซื้อกล้องใหม่ ตอนนั้นได้ 300D มาก็ศึกษาข้อมูลมาเรื่อยๆ จนเจอกับ thaiD นี่
ตอนนี้ จากวันนั้นถึงวันนี้ก็ยังเข้า thaiD ทุกวันเลยครับ

indigo
2nd April 2006, 23:27
โอ้ะโอ๋.... 2 ปีที่แล้วดีดขึ้นมา.... :D
ผมตามล่าหาอ่าน review 350D ภาคภาษาไทยตอนก่อนจะซื้อคับ... google.co.th บอกมา... เลยตามเข้ามาดู.... เจอมากกว่า review ที่อยากได้.. เลยยาวววววตั้งแต่นั้นคับ...

CocoSang
2nd April 2006, 23:48
ตามลิ้งค์มาจากเวป BenReview ครับ เข้ามาถึงเจอกระทู้ "เพราะความมือบอนของผมอีกแล้ว" ของคุณ Zome ครับ อ่านมันมากเลยครับ ใครมะรู้บ้าระห่ำจริง :Smiles2: อ่านกระทู้แรกแล้วก็เลยสมัครทันทีครับ

จากนั้นก็ศึกษาหาความรู้ได้มาเพียบ โดยเฉพาะเรื่อง Post Process ซึ่งหาอ่านยาก และเรื่องอื่นๆอีกมากมาย

ชอบที่เวปนี้เป็นกันเอง มีระเบียบ สมาชิกในเวปล้วนแต่มีวุฒิภาวะสูง และอัธยาศัยดีครับ

krisd
3rd April 2006, 00:05
ของผมก็จะเหมือนกับ หลายๆ คนในนี้ที่เข้ามาเป็นสมาชิก thaiD แหละครับ..คือตอนนั้นเล่นแต่กล้อง Film มาตลอด ก็เลยคิดว่าจะหา DSLR มือ 2 มาลองใช้ดูบ้าง ก็เลยไป Search หาใน Gooooogle เอา ค้นไปค้นมาขึ้นมาบานเลย Web เกี่ยวกับกล้องมีทั้ง thaiD,pantip,thai2hand,taklong & etc.. แต่ตอนนั้นก็ไม่ได้สนใจ Web ใดเป็นพิเศษ ส่วนใหญ่จะศึกษาเรื่องการถ่ายภาพจากหนังสือและการออกไปถ่ายเรื่อยเปือยเอา แต่พอค้นเข้าบ่อยๆ ในหลายๆ Web ก็มาเริ่มหยุดนิ่งที่ thaiD เอา หลังจากนั้นรู้สึกว่ามาหยุดนิ่งสนิทที่ Web นี้เลย ซึ่งยอมรับว่าได้รับความรู้เยอะมากๆ ครับกับ Web นี้ และ Web นี้ก็ทำให้ผมขายของได้ไปหลายชิ้นแล้ว เช่นกัน (เพื่อ Upgrade อุปกรณ์และสนองความต้องการของตัวผมเอง) อีกทั้ง Web นี้ทำให้ผมขายของได้ก็จริง แต่หลังจากที่ขายได้ ก็ทำให้ผมเสียตั้งได้ เหมือนกัน เหตุผล เพราะ คนเรานั้นเมื่อรู้ อะไรมาก ก็อยากลองอะไรใหม่ๆ ดีๆ ... ก็เลยในปัจจุบันนี้ อุปกรณ์ของผมทั้งหมด พลิกผลันกลายเป็นยี่ห้อ หนอน ทั้งหมด

takeoff
4th April 2006, 13:03
search ไปเรื่อย จาก google ครับ

แล้วติดใจ...

little bee
5th April 2006, 02:12
อ่านเจอในหนังสือรวม web ครับ พอดีเพิ่งจะได้กล้องมาใหม่ ๆ และเริ่มศึกษาเกี่ยวกับการถ่ายภาพ แรก ๆ ก็ดูอยู่หลาย ๆ web ครับ แต่ที่นี่ดูลงตัวที่สุดครับ ชัดเจนเป็นหมวดหมู่ดี ทุกวันนี้ก็เลยเข้ามาแทบจะทุกวันครับ

sprite_za
11th April 2006, 14:10
ลิงค์ มาจากที่ RPST ครับผม ม่ะก่อนอยู่ที่นั่นประจำเลยตอนหัดถ่ายภาพใหม่ๆโดยใช้ S 5500 แต่พอมาเจอที่นี่แล้วก้อเข้ามาที่นี่มากกว่ามาเก็บเกี่ยวความรู้ + ประสบการณ์ แต่ก้อยังไปมาทั้ง 2 ที่นะครับ ต้องขอบคุณทั้ง 2 เว็บที่ช่วยให้ผมถ่ายภาพได้ดีขึ้น ถึงจะยังไม่เก่งเท่าไหร่ก้อตาม อิอิ (

softopera
14th April 2006, 13:42
ฟลุ๊คเจอจาก Google ครับ

เป็นเรื่องฟลุ๊คที่ดีมากๆเลยครับ

jip
14th April 2006, 19:43
ตอนนี้กลายเป็น Web ที่ต้องเข้ามาเยี่ยมทุกวันเลยครับ

Idea99
15th April 2006, 06:05
เมื่อ 2 ปีกว่าๆที่แล้วมาตามลิงค์จากเว็บตากล้อง เข้ามายังรู้สึกงงๆ เลยเลิกเข้าไปพักนึง แล้วก็กลับมาเข้าไหม่ จนเป็นเว็บที่ขาดไม่ได้แล้ว

bostonigo
23rd April 2006, 00:38
มีพี่มือโปรของเวปนี้ แนะนำมาคะ ตอนแรก ก็งง งง ว่าพวกพี่พูดอะไรกัน จนเราหัดโพสแสดงความคิดเห็นให้ กับกระทู้ของแต่ละท่าน และได้สร้างกระทู้ของตัวเองดูบ้าง ผลตอบรับกลับมาดีมากเลย จนทุกวันนี้ไม่มีวันไหนที่ไม่เปิดเข้าเวปนี้เลยคะ Cool!:good: :good: :good:

Electron
23rd April 2006, 01:16
มีพี่มือโปรของเวปนี้ แนะนำมาคะ ตอนแรก ก็งง งง ว่าพวกพี่พูดอะไรกัน จนเราหัดโพสแสดงความคิดเห็นให้ กับกระทู้ของแต่ละท่าน และได้สร้างกระทู้ของตัวเองดูบ้าง ผลตอบรับกลับมาดีมากเลย จนทุกวันนี้ไม่มีวันไหนที่ไม่เปิดเข้าเวปนี้เลยคะ Cool!:good: :good: :good:
ระวังจะติดนะครับ เพราะมีบางท่านก็ต้องเข้าเว็บนี้ทุกวัน ไม่งั้นนอนไม่หลับ
ขนาดเว็บล่มไปสองสามชั่วโมง ยังต้องโทร.คุยกัน
บางท่าน สามเวลาหลังอาหาร เลิกไม่ได้ จะเลิกเข้าเว็บนี้ คงต้องไปถ้ำกระบอก :chat:

bostonigo
23rd April 2006, 13:15
สงสัยจะเป็นอย่างนั้นละคะ คุณ Elecron เพราะอาจติดเป็นยาเสพติดแล้วละคะ อิๆๆๆเวอร์ไปเนาะ:Smiles2:

ระวังจะติดนะครับ เพราะมีบางท่านก็ต้องเข้าเว็บนี้ทุกวัน ไม่งั้นนอนไม่หลับ

ขนาดเว็บล่มไปสองสามชั่วโมง ยังต้องโทร.คุยกัน
บางท่าน สามเวลาหลังอาหาร เลิกไม่ได้ จะเลิกเข้าเว็บนี้ คงต้องไปถ้ำกระบอก :chat:

POE TH
24th April 2006, 23:04
ของผมตอนใช้ dslr ใหม่ๆ ก็เข้ามา search ใน google เพื่อหาข้อมูลและความรู้ในการถ่ายภาพและ digital image ครับ จนเจอ thaidphoto ครับ และก็มีเวปสมาคมถ่ายภาพฯ อีกแห่งครับ ระยะเวลาได้ประมาณจะครบ 2 ปีแล้วครับ แต่ส่วนใหญ่จะเข้ามาศึกษาและดูภาพมากกว่า เพราะไม่ค่อยมีความรู้ด้านถ่ายภาพเท่าไหร่ครับ
ตอนนี้ก็เข้าแทบจะทุกวันเลยครับ ทั้งกลางวันที่ทำงาน และกลางคืนที่บ้าน

นายไข่เจียว
25th April 2006, 16:17
าทีา

อาการติดมีสองแบบครับ

ติดอ่าน กับ ติดโพส
ติดอ่าน นี่จะอ่านทุกวันๆ
ติดโพส นี่อาการจะหนัก ทั้งอ่าน ทั้งโพส
แล้วพวกหลังนี้ นี่ จะบังเอิญไปเจอกันบ่อยๆครับ

ฮ่าๆ

Latitude
26th April 2006, 23:13
ผมจำไม่ได้เลยครับ ว่าเข้ามาครั้งแรกยังไง ....แต่ที่แน่ๆ กางเต้นอยู่ที่นี่บ่อยมากๆ บางทีเปิด page ค้างไว้เลย อย่างที่คุณ Electron ว่าหากจะเลิกต้องถ้ำกระบอกมั้ง :P อีกไม่ช้า ICT อาจจะ Block เพราะเป็นWeb เสพติด 5555

SonorouS
21st May 2006, 14:19
มีคนแนะนำมาค่ะ เข้ามาอ่านอยู่ตั้งนานแล้วก็เป็นสมาชิก

Novice
22nd May 2006, 00:47
google ครับ

phuengnoi
24th June 2006, 13:26
ถ่ายรูปไม่สวยอย่างที่อยากให้เป็น เลยดูรูปที่คนอื่น ๆ เขาถ่ายกันว่าถ่ายยังไงถึงสวย search ไปเรื่อย ๆ จนมาเจอเว็บนี้ ตอนนี้เลยติดหนึบ :Smiles2:

bank_smile
24th June 2006, 22:26
อ้าว...........ถ้างั้นผมคงต้องไปถ้ำกระบอกแล้วล่ะสิ
แย่จังเรา...

jo1331
24th June 2006, 23:51
เพื่อนแนะนำมาครับ เกี่ยวกับวิทยายุทธการปรับแต่งสีของภาพ เข้ามาแล้วได้รับประโยชน์จากThai Dมากๆ จนทุกวันนี้ถอนตัวไม่ขึ้นแล้ว http://smileys.smileycentral.com/cat/11/11_9_16.gif

Plumeria
26th June 2006, 16:18
หลงเข้ามาค่ะ
แต่ก็รู้สึกว่าน่าสนใจดีนะคะ เพราะชอบถ่ายรูปเหมือนกันแต่เป็นแบบเกือบมือสมัครเล่นน่ะค่ะ
(ก็พอถ่ายได้) อาศัยใจรัก กับงบน้อย

teay_ja
15th July 2006, 18:45
เต้ยเข้ามาเพราะเผอิญไปถ่ายรูปรับปริญญาให้เพื่อนแบบไม่ค่อยรู้เรื่องมากนัก ก้อเลยไปถามพี่คนนึงที่เป็นช่างภาพ ไม่เคยรู้จักเค้ามาก่อนแต่ถามเค้า เค้าก้อตอบให้เป็นอย่างดี ไม่รำคาญเต้ยด้วย เป็นพี่ที่น่ารักมาก ไม่หวงวิชา คุยไปมาเลยรู้ว่ามีเวบนี้ด้วย พี่เค้าก้อแนะนำให้เข้ามา...........พี่คนนั้นก็คือพี่มีน log in คือ Latitude ค่ะ หลายคนคงรู้จักเนอะ อิอิ
ปล.ขอให้เครดิตพี่เค้าหน่อยนะคะ

tawatchai_nell
3rd October 2007, 05:27
พลัดหลงเข้ามา ครับ ผมเองก็ยังงง ไม่หายเลย แต่จำได้ว่าครั้งแรก ประทับใจรูปคุณพี่ narate วิศวกรแก่ๆ อยากถ่ายภาพน่ะครับ

narate
3rd October 2007, 09:16
พลัดหลงเข้ามา ครับ ผมเองก็ยังงง ไม่หายเลย แต่จำได้ว่าครั้งแรก ประทับใจรูปคุณพี่ narate วิศวกรแก่ๆ อยากถ่ายภาพน่ะครับ
งง ปนตกใจ ผมมีรูปที่ประทับใจด้วยเหรอ เหอๆ แอบดีใจลึกๆ ถ่ายมาเป็นร้อยๆ พันๆรูป มีแต่คนด่า ห่วย วัดแสงไม่ดี องค์ประกอบห่วยๆ ถ่ายมาทำไม

หมั่นไส้ ขายกินเรียบ

photo-taker
3rd October 2007, 23:08
ของผมตอนนั้นหาข้อมูลกล้องครับกดค้นหาในกูลเกิล แล้วก็มาโผล่ที่เว็บของไทยดี หุหุ

ตั้งไข่
5th October 2007, 14:55
เพื่อนแนะนำครับ แต่ไปๆมาผมเข้ามาบ่อยกว่าเพื่อนที่แนะนำเยอะแล้ว :crazy:

RUTch
5th October 2007, 17:11
เพื่อนแนะนำครับ แต่ไปๆมาผมเข้ามาบ่อยกว่าเพื่อนที่แนะนำเยอะแล้ว :crazy:
ที่ htg2 เห็นเข้ามากันหลายคนใช่ป่าว อิอิ สมัครค่อนข้างยุ่งเลยไม่ได้สมัครที่นั่นซักที :huh:

ตั้งไข่
6th October 2007, 10:58
ที่ htg2 เห็นเข้ามากันหลายคนใช่ป่าว อิอิ สมัครค่อนข้างยุ่งเลยไม่ได้สมัครที่นั่นซักที :huh:
ใช่ครับป๋า แต่ผมไม่ได้รู้จากเพื่อนที่ htg2 นะครับ รู้จากเพื่อนข้างนอกเวปง่ะครับ แล้วก็ชอบแอบไปโปรโมท เวปดีดี อย่าง ThaiD ที่โน้นบ่อยๆครับป๋า :P

ที่มันต้องยุ่งยากเพราะเมื่อก่อนมีตัวป่วนเยอะครับ พอมาทำระบบสมาชิกเลยต้องมีเอกสารเยอะหน่อยนึง พวกตัวป่วนก็ไปตั้งเวปเอง คอยเขียนด่านอกเวปแทน จนวันนึงไปด่า ผิดคน เลยโดนปิดเวปไปเลยง่ะ :P :P :P

แต่จริงๆไม่ยุ่งยากมากนะครับป๋า ส่งให้ พี่ตู่ แป๊ปเดียวแกก็จัดการให้แล้วครับ :thumbup:

anunp
6th October 2007, 19:40
คุณไข่หลอกให้เข้ามา

ตอนนี้ยังหลอกให้ซื้อกล้องใหม่อีก ..... แต่งวดนี้ยังไม่หลวมตัว

:knock:

ตั้งไข่
7th October 2007, 03:01

ตอนนี้ยังหลอกให้ซื้อกล้องใหม่อีก ..... แต่งวดนี้ยังไม่หลวมตัว

:P :P :P

jom
8th October 2007, 22:31
เข้าตามพี่ต้น Electron มาคร้าบบบติดพี่ต้นมาตั้งแต่เด็กๆ 55จำได้ลากพี่ต้นไปบ้านบ่อยๆ:Smiles2: :Smiles2: :yahoo:

GreatLFC
22nd October 2007, 12:17
ไม่รู้เกี่ยวอะไรอ่ะนะ คือเพื่อนขอให้ไปช่วยเป็นพิธีกรงานแต่งงาน ก็ทำการค้นหาข้อมูลว่างานแต่งเค้าต้องมีพิธีการอย่างไรบ้าง ค้นจากเน็ตก็มาเจอกระทู้เกี่ยวกับพิธีการงานแต่งใน Thaid ลองอ่านดูปรากฎว่าแจ่มครับ ได้รายละเอียดและข้อมูลที่เป็นความรู้เพียบ ตอนนั้นยังไม่รู้เลยว่าเป็นเวปที่เกี่ยวกับกล้อง ก็ลองเข้าไปที่หน้าHome อ้าว! ไหงเป็นเวปที่เกี่ยวกับกล้องหว่า ประกอบกับตอนนั้นก็สนใจเกี่ยวกับการถ่ายรูปอยู่แล้ว ก็ลองอ่าน ๆ ดู ไม่น่าเลยครับ วันนั้นไม่น่าอ่านเลยจริงๆ แบบว่ามันติดนะครับ ตอนนี้ก็นานพอดูแล้วยังแกะไม่ออกเลย

ตั้งไข่
26th November 2007, 21:28

สรุปว่า พี่ก็หลวม ตัวซื้อ กล้องใหม่ จนได้ :P :P :P

ส่วน ป๋า ก็ไปเป็นสมาชิก htg2 เรียบร้อยแล้ว :yahoo: :yahoo: :yahoo:

sandworm
18th December 2007, 12:07
ยังงงอยู่เหมือนกันครับไปเปิดหน้านี้มาจากไหน...
ไหนๆ มาแร้วววว ตอบซะหน่อย....
ตามมาจากเวบอื่นครับ...แต่จำไม่ได้แล้วมาจากไหน
เน้นอ่านอย่างเดียวครับ....ติดมากต้องเข้าทุกวัน..
เสาร์-อาทิตย์ไปต่างจังหวัดกลับมาเกือบเที่ยงคืนต้องเปิดอ่าน...
ทำไงดี.................

Witti
20th December 2007, 11:57
เห็นจาก htg2 น่ะครับ เลยตามมาดู

T@E3456
27th February 2008, 15:08
รู้จากคุณรุจ จากเวปนึงครับ

withunheng
28th February 2008, 16:44
เข้าเวปFotofile เปิดดูราคากล้อง เจอลิ้งในนั้นเลยเข้ามาดู อ่านดูได้ข้อมูลเยอะมาก เชื่อไหมทำให้ผมประหยัดตังด้วยนะ เพราะทำให้มีความรู้ว่า แฟรช 550EX สามารถใช้กลับ 5D ได้ เลยไม่ต้องขาย 550EX แล้วไปซื้อ 580 EX II ถ้าไม่ความรู้ตรงนี้ ผมคงขาย 550 EX ไปแล้ว นี่ละครับคือตัวอย่างดี ๆ นอกนั้นก็ได้รู้จักเพื่อน ๆในเวป (พวกคนบ้ากล้องซะอย่าง อะไร ๆก็คบกันง่ายอยู่แล้ว) ตอนนี้ต้องเปิดทุกวันเลยไม่เปิดดูเหมือนขาดอะไรไปอย่าง 555

Esprit
3rd March 2008, 12:05
เข้ามาหาข้อมูลเลนส์ ไปๆ มาๆ ติดอยู่ออกไม่ได้ซะงั้นครับ

mrcna
3rd March 2008, 22:49
ตอนนั้นกำลังสนใจกล้องครับ เลย search หาข้อมูล แล้วก็มาเจอบ้านหลังนี้ สะดุดตาที่ มีเนื้อหาเยอะ และที่ชอบอีกอย่างก็ "สี" ครับสบายตา สบายใจ

ี้จำได้ว่า ตอนเข้ามารู้สึกเหมือนว่า อ่านเท่าไรก็ไม่หมด จนรู้สึกว่าตัวเองเป็นโรคจิตชนิดหนึ่ง ขนาดที่ ทั้งวัน ไม่ทำอะไร ตั้งกดหน้า "รวมหัวข้อล่าสุด" เพื่อ update ข้อมูล ทั้งวี่ ทั้งวัน

แต่พอมีกล้องตัวเป็นๆ ก็ดีขึ้นครับ หันไปหมกมุ่น ลองของ แทน :P

vuttirat
7th March 2008, 02:23
ผมได้ Link มาจาก Google ครับ พอดีค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับกล้องและการถ่ายภาพ พอได้เข้ามาอ่านรู้สึกว่าอ่านเท่าไหร่ก็ไม่หมด จะอ่านบางกระทู้ก็ไม่ได้ เป็นเรื่องมีสาระทั้งนั้น เลยตั้งใจสมัครสมาชิกซะเลย แต่เนื่องจากยังอ่อนหัดนักเลยไม่ค่อยได้โพสอะไรเท่าไหร่นักครับ

scuba734
9th March 2008, 11:48
จำไม่ได้แล้วค่ะ ว่ามาที่เวปนี้ได้ยังไง ติดพอ ๆ กับกาแฟ เข้าทุกวัน ชอบเวป ชอบนิสัยคนในเวป (เท่าที่เคยพบ) แต่รู้สึกเห็นแก่ตัวจัง พราะไม่เคย contribute ให้เวปเลยค่ะ (ไม่มีปัญญานะ) ยกเว้นที่ตอบแบบสอบถามเมื่อกี้เอง

citydog
10th March 2008, 10:08
มาโดย bookmark ครับ เก็บไว้ตั้งแต่วันแรก
ค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับกล้อง เพื่อนส่งลิงค์เว็บนี้มาให้
แล้วก็ติดแหง็ก เอ้ย ติดหนึบถึงตอนนี้

WhoKnow
11th March 2008, 00:27
Google ครับ

mik
11th March 2008, 01:46
ตามเจ้าของกระทู้มาครับ
(http://sorawich.multiply.com/)

D1
11th March 2008, 01:51
จำไม่ได้แล้วค่ะ ว่ามาที่เวปนี้ได้ยังไง ติดพอ ๆ กับกาแฟ เข้าทุกวัน ชอบเวป ชอบนิสัยคนในเวป (เท่าที่เคยพบ) แต่รู้สึกเห็นแก่ตัวจัง พราะไม่เคย contribute ให้เวปเลยค่ะ (ไม่มีปัญญานะ) ยกเว้นที่ตอบแบบสอบถามเมื่อกี้เองไม่เลยครับ ยินดีต้อนรับครับ ขอบคุณที่ช่วยตอบแบบสอบถามด้วยครับ ถ้าเว็บจัดกิจกรรมคงมีโอกาสได้พบกันครับ ;)

ampbellz
17th March 2008, 17:08
ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จำไม่ได้แต่หน้าจะใช้ Google มั้งครับ
และสมัครสมาชิกแต่โพสต์ถามไม่ได้เลยอ่านอย่างเดียวมาเกือบครึ่งปี
จนมาเจอกระทู้โพสต์ไม่ได้โปรดแจ้งเหมือนขึ้นสวรรค์เลยครับ
และเปิดทุกวันทุกครั้งที่เปิดเลยครับset ไว้เป็นหน้าแรกของเน็ตเลย
เข้ามาขอความรู้ในนี้ครับตอบดีไม่มีกั๊ก ชอบครับจากคนโง่ๆๆเลยใช้กล้องเป็น

ขอบคุณ Staff ทุกๆคนๆเลยครับที่มีเวปดีๆๆให้อาศัยครับ:bucha:จากใจครับ

totkla
23rd March 2008, 20:56
link มาจาก sanook.com ครับ

veyrongtr
23rd March 2008, 23:29
:crazy: ขอสารภาพเลยครับว่าวันนั้นนั่งเปิดดูเวป XXX อยู่:drool: แล้วความสงสัยก็เกิดขึ้น
..เอ๊ะะะะ!! ทำไมแต่ละรูปมันถึงได้แสงเงาเนียนตาแบบนี้นะ :blink: ทำไมเวลาถ่ายเอง
ทำไม่เคยได้เลยแฮะ... ไม่ได้ครับผมเป็นพวกสงสัยอะไรแล้วต้องหาคำตอบให้ได้ (อยากตอบให้ได้ว่าทำไมถึงเนียนอย่างน๊านนนน:drool:)
หาไปหามา...ก็บังเอิญมาเจอะThaiD บ้านแสนรักของผมเข้า :Smiles2:
ตั้งแต่นั้นมาแทบจะเลิกเปิดเวป XXX ไปเลย เพราะเข้าแต่ ThaiD วันไหนไม่ได้เข้าเวปล่ม จะรุสึกครั่นเนื้อครั่นตัว ยิ่งพอได้เข้ามาแล้ว
ขอบอกครับว่าผมประทับใจอย่างแรง ในการตอบคำถาม ถ่ายทอดความรู้
ของโปรหลายๆท่านในนี้มากๆ ทีแรกผมยังอดสงสัยไม่ได้เลยว่า
เอ๊ะตอบแบบนี้ไม่คิดจะกั๊กอะไรกันไว้เลยเหรอไงนะ ทำให้เป็นปลื้มในน้ำใจของหลายท่านมากๆ
ขอไม่ระบุนามนะครับเพราะว่าเยอะเหลือเกิน :flower:แทบจะทุกคนในเวปเลยก็ว่าได้นะครับ

..... สรุป ที่นี่เป็นเวปแห่งไมตรีจิตจริงๆครับผมยืนยัน :kiss:

เกิบขาด
30th March 2008, 07:15
โอ้ว! เล่นมาตั้งนานพึ่งเห็นกระทู้นี้
เข้ามาโดยลิงค์จากเวปอื่นอ่ะครับ แรกๆก็เข้ามาอ่าน หลังๆติดใจจะสมัครสมาชิก กรอกข้อมูลไปหลายครั้งหลายชื่อแล้ว แต่ก็สมัครไม่ได้ซักที สุดท้ายเลยได้ป๋ารุจช่วยจัดการให้ เลยสมัครสมาชิกได้ หลังจากนั้นก็เข้ามาดูเกือบทุกวันเลยครับ ทุกวันนี้ก็พยายามเข้ามาดูให้ได้ทุกวัน ถ้าไม่ได้เข้ามาดูเหมือนมันขาดๆอะไรไปซักอย่าง ยอมรับว่าเวปนี้ดีจริงๆครับ ได้ทั้งความรู้ และเพื่อนใหม่ครับ

faloverung
31st March 2008, 13:50
ปี 2004 ค่าเทอมลด อาจารย์ไม่ยึดตังคืน แถม เป็น TA ได้ตังอีกตังเหลือ เลยอยากซื้อกล้อง เลยลอง search ที่ห้องสมุดที่โรงเรียน เจอ web นี้ ตอนแรก จำชื่อ web ไม่ได้ด้วย ต้องไป search ที่ทำงานต่อ อิ อิ เข้า แต่ web นี้เรื่อยมา web อื่น มาที่หลัง รูป สวย ๆ แต่ post web นี้ ดีสุด มันสุด แต่ผม ถ่ายรูป เป็น เพราะ ไปเรียนกะ web อื่นนะ อิ อิ แต่ก็มา post ที่นี่อยู่ดี อิ อิ ตอนแรก ที่ เจอ มี 3 webs อันแรก นี่ อ่านแล้ว งง ๆๆๆๆๆๆ เลยไม่เข้า อีกอัน นี่ แปลก ๆๆๆๆๆ เลย Thaid นี่แหละอ่านรู้เรื่องสุดแล้ว ตอนนั้น หา ข้อมูล ซื้อ 10D อิ อิ

nizz
11th May 2008, 23:05
เข้ามานานแล้วล่ะครับแอบ ๆ เข้ามา

แต่เพิ่งสมัครสมาชิก

ตอนแรกเข้ามาเพราะหาพวก เทคนิค โฟโต้ช๊อปน่ะครับ

Tong
20th June 2008, 00:46
ผมถ่ายภาพได้ประมาน 3 เดือนเองครับ ช่วงนั้นหาข้อมูลกล้องแล้วเจอเวปนี้เข้า

ตอนนี้ใช้เจ้า S9600 อยู่ ถ่ายมาระยะเวลาหนึ่งชักอยากจะไปใช้ Dslr แล้วละสิ

krittiya
9th July 2008, 11:01
หลงเข้าค่ะ พ่อแม่พี่น้อง

krittiya
9th July 2008, 11:02
หลงเข้ามาค่ะ พ่อแม่พี่น้อง

theesit
10th July 2008, 12:41
หาใน google ดูถึงเรื่องกล้องแล้วก็เข้ามา ข้อมูลเยอะดีครับ

kkrhere
10th July 2008, 16:48
search เจอ + เพื่อนแนะนำ

อ่านแล้วสังคมดี

ตอนนี้เลยติดหงึบหงับเลย

24th October 2008, 16:36

dk_nok
24th October 2008, 16:45
รู้จัก ThaiD เพราะหาข้อมูล DSLR สักตัว ตอนนี้ก็ยังเข้ามาอยู่ตลอดเมื่อมีโอกาส

Palajin
24th October 2008, 17:03
เพิ่งเห็น อิอิ รู้จักเวปนี้มานานนนนนนนนแล้วก่อนจะสมัครครับ เมื่อก่อนโน้นเลยอ่านอย่างเดียว
แต่พอมาหลังๆอยากมีเพื่อนคุยเรื่องเดียวกันก็เลยสมัครครับ สมัครมาได้ไม่ได้แต่ตามอ่านมานานแล้วครับ
ส่วนรู้จักได้ยังไงก็ Google เค้าแนะนำผมมาครับ หาอะไรก็มาเจอในนี้ซะทุกทีสิน่า Search ในนี้เอาเลยละกัน อิอิ

zenithphoto
25th October 2008, 02:03
ก็มีเพื่อนแนะนำมาอ่ะครับ ตอนแรกก็ไม่รู้จะลงหลักปักฐานที่เว็บกล้องเว็บไหน แต่เห็นที่นี่อบอุ่นก็เลยตัดสินใจลงหลักปลักฐานที่นี่แหละครับบบ

PhotoCalm
3rd November 2008, 11:38
เพื่อนพี่ชายแนะนำมา ตอนแรกก็มาหาๆอุปกรณ์กล้อง ดูตลาดมือ 2 ไปๆมาๆ เริ่มรู้สึกดีกับที่นี้ เลยสมัครเข้ามา แล้วก็รู้จัก พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ที่เป็นคอเดียวกัน รู้สึกดีจิงๆกับเวปนี้

laytateam
7th November 2008, 18:09
น้องแนะนำมาคับ

krittiya
3rd March 2009, 18:29
ที่เข้ามาเพราะต้องการศึกษาเรื่องกล้องะ ต่อไปก็เหมือนกับทุกๆคน

Akewizard
15th March 2009, 14:49
ผม search google แล้วเจอเวปอยู่ประมาณ 2-3 เวป

สุดท้ายก็เข้ามาวนเวียนใน Thaid บ่อยเพราะรู้สึกว่ามีมาตราฐานค่อนข้างดีกว่าเวปอื่นๆ

จะด้อยบ้าง ก็ตรงที่บางท่าน EGO สูงไปสักหน่อย ชอบแสดงความเห็นแต่ไม่ค่อยชอบฟัง ..... แต่หลายๆท่านก็ดีครับ พูดคุยเป็นกันเองดี ยังค่อยรู้สึกว่าคนไทยยังเป็นญาติพี่น้องกันอยู่........

anubong
17th March 2009, 10:44
เรื่องของเรื่อง คือ search หา "เรื่องเลนส์" แล้วกระทู้ link มาถึงที่นี่ครับ

manidapu
31st May 2009, 22:16
เอ่อ ป๋ารุจแนะนำให้เข้ามาชมเมื่อนานแล้วค่ะ ^^"

มนตร์
20th July 2009, 14:14
ลืมไปแล้วครับ แรกๆ ก็เข้ามาดูอย่างเดียว เดี๋ยวนี้ติดงอมแงม

TRUSS_ARM
24th July 2009, 00:59
:Smiles2: ช่วงนั้นอยากได้กล้องฟิล์ม เข้า google ก็เจออยู่หลายเว็บ

หนึ่งในนั้น ก็คือ Thai-D มีเรื่องให้อ่านพอสมควร

ชอบเข้า ห้อง Nikon - ห้องเลนส์มือหมุน -ห้องซื้อขาย :chat:

k.1968
30th July 2009, 18:02
เริ่มมาจากgoogleครับ

เข้ามาแล้วต้องเข้าทุกวันเลยครับ:thumbup::thumbup:

วันไหนไม่ได้เข้ามาอ่าน นอนไม่หลับเอาจริงๆครับ

ได้ความรู้จากที่นี่เยอะมาก ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆครับ

Philanderer
31st July 2009, 18:34
เพื่อนแนะนำมาครับเพราะอยากขายเลนส์ 18-55 IS
ตอนแรกกะมาขายของอย่างเดียว แต่พอเข้ามาแล้วติดหนึบเลยครับ เดี๋ยวนี้ไม่เข้าไม่ได้ ยิ่งตอนช่วงไทยดีอืดๆนี่ เหมือนชีวิตขาดอะไรไปเลย

dipdc
20th September 2009, 12:12
เพื่อนแนะนำมาครับ พอเข้ามาดูแล้ว ว้าว!

error074
27th September 2009, 14:01
เพื่อนแนะนำครับ :bunny:

Pudrom
10th October 2009, 23:05
เพื่อนแนะนำเข้ามา พอเข้าแล้ว ยังไม่ได้สมัคร อ่านจนตาเฉะ แล้วก็เริ่มช๊อปของ สมัครสมาชิก จากนั้นก็เริ่มอยู่ตัวกับอุปกรณ์ แล้วก็เริ่มทลายกรุครับ ตามสเตป^^

onceagain
19th December 2009, 07:16
พึ่งเห็นกระทู้นี้ - -"

น่าจะจากพันทิพ

ใกล้ๆช่วงที่พี่เอ้ตั้งกระทู้

อ่านอย่างเดียวอยู่นานกว่าจะสมัครสมาชิก :D

bogie8660
2nd January 2010, 14:34
จาก google ครับ:bucha::bucha::bucha: