PDA

View Full Version : [สำรวจความคิดเห็น] mamiya/sekor 50/1.4

photochicken
20th February 2009, 13:41
สวัสดีครับทุกท่าน หลังจากที่ขาย 17-85 IS USM ไปก็สู่วงการมือหมุนด้วยความบังเอิญครับ ทีแรกตั้งใจจะซื้อ 50/1.8 II แต่ช่วงนั้นขาดตลาดพอดี เหลียวไปดูร้านข้างๆ เค้าเห็นว่าเราอยากได้ 50 เลยแนะนำ super-takumar 50/1.4 พร้อม adaptor ให้ สุดท้ายตอนนี้ก็เลย เข้าสู่วงการอย่างเต็มตัวแล้วครับ ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

แนะนำตัวไปแล้ว กระทู้แรกห้องนี้ ขอเริ่มเปิดตัวด้วย mamiya/sekor auto 50/1.4 M42 ที่บังเอิญพี่ชายไปเก็บมาให้จากคลองถม 500.- เองครับ แต่ติดตรง(คง)เป็นเลนส์ auto เลยปรับ f ไม่ได้ ต้องถ่ายที่ 1.4 ตลอด แล้ว focus infinity ไม่ได้(เหมือนจะหมุนเกลียวได้ไม่สุด) เล่าให้รุ่นพี่ที่เชียงใหม่ฟังเค้าเลยสนใจอยากได้ไปเลี้ยงต่อ เลยขายเท่าทุนไป วันนี้เลยได้มีโอกาสลองเอามาถ่ายเล่น ก่อนเปลี่ยนคนเลี้ยงดูครับ

ใครมีความคิดเห็น เหรอมีประสบการณ์กับเลนส์ตัวนี้ รบกวนแนะนำด้วยครับ

**Scale 20%+Auto contrast+Sharpen ทุกภาพครับ

20th February 2009, 13:44
:Smiles2:

20th February 2009, 13:45
ภาพตู้เสื้อผ้า ทดลองยิงแฟลชครับ

ดอกบัวหน้ากระทรวงวิทย์ฯครับ :Smiles2:

20th February 2009, 13:54

20th February 2009, 13:56
บรรยากาศหน้ากระทรวงวิทย์ฯครับ กดก่อนเข้างานหุหุ :Smiles2:

20th February 2009, 13:58
สุดท้ายครับ :Smiles2:
น่าเสียดายนะครับที่ Focus infinity ไม่ได้ :huh:

ขนมชั้น
20th February 2009, 15:01
เป็นเลนส์ auto แต่มันจะมีปุ่มเลื่อนให้มาใช้แบบ M หรือป่าวครับ mamiya ไม่เคยใช้เลยไม่แน่ใจ น่าเก็บไว้ใช้เองหรือเอาไปให้ร้านปรับแต่งให้ไม่กี่ร้อยเอง
ปล. รูปสวยครับ

20th February 2009, 15:06
เป็นเลนส์ auto แต่มันจะมีปุ่มเลื่อนให้มาใช้แบบ M หรือป่าวครับ mamiya ไม่เคยใช้เลยไม่แน่ใจ น่าเก็บไว้ใช้เองหรือเอาไปให้ร้านปรับแต่งให้ไม่กี่ร้อยเอง
ปล. รูปสวยครับ

ปุ่มเลื่อนไม่มีครับ ท้ายเลนส์จะมีขาเงินเล็กๆ อยู่ รูรับแสงมันจะหรี่ตามที่เราปรับก็ต่อเมื่อขานั้นถูกกดลงไปครับ แต่เมื่อขันเลน์เข้าไป ในตัวกล้องไม่มีอะไรไปดันมันครับ (ถ้าเป็นกล้อง auto คงมี)

pakadon
20th February 2009, 15:13
500 บาท ต้องเรียกว่าฟ้าประทานเลยครับ ได้ภาพสวยคม สีดี ขนาดนี้ แต่รูปที่2 โต๊ะทำงานดูไม่เหมือน F1.4 เลยครับ

onceagain
20th February 2009, 15:14
งานสวยครับ

...

ดูเหมือนย้อนแสงจะฟุ้งง่ายเหมือนกันเน๊อะ

NahaMee
20th February 2009, 15:39
โอ ปล่อยไปแล้ว...จะบอกให้ กดเดือยที่เป็นปุ่มยาวๆ ให้ยุบเข้าไป
แล้วหยอดด้วยกาว เลนส์ตัวนี้ก็จะปรับ F ได้เลยครับ..
ไม่ต้องถอดรื้ออะไรอีกแล้ว....

เคยมี F1.8 ยังเสียดายที่ปล่อยไป..

20th February 2009, 15:39
500 บาท ต้องเรียกว่าฟ้าประทานเลยครับ ได้ภาพสวยคม สีดี ขนาดนี้ แต่รูปที่2 โต๊ะทำงานดูไม่เหมือน F1.4 เลยครับ

อื้มเก่งๆ :clap: ใช่ครับ รูปนี้ถ่ายวันที่ได้เลนส์มาเลย รู้สึกจะเปน f8 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ คือว่าก้านกดปรับ f มันจะหน่วงๆ หน่อย ดังนั้นถ้าเรากดก้านลงไปแล้วขันเลนส์เบาๆ (ไม่ให้มันเด้งกลับ) ก็สามารถที่จะถ่ายค่า f อื่นๆได้ครับ เรียกได้ว่า แมนนวลสุดๆ จิงๆ ครับ :Smiles2:

badz
20th February 2009, 16:15
มุมมองสวยอ่ะครับ

Mamiya นี่ขึ้นชื่อเรื่องความคมเลยครับ ถ้าหรี่ f ลงนี่คมกันจนบาดกระจายแน่ๆเลยครับ

20th February 2009, 16:59
สาเหตุที่ focus infinity ไม่ได้นี่มีใครพอทราบบ้างไหมครับ

TN-1
20th February 2009, 17:10
เลนส์ตัวนี้น่าสนใจจริงๆ ภาพสวยมากเลย

ขนมชั้น
20th February 2009, 17:23
ปุ่มเลื่อนไม่มีครับ ท้ายเลนส์จะมีขาเงินเล็กๆ อยู่ รูรับแสงมันจะหรี่ตามที่เราปรับก็ต่อเมื่อขานั้นถูกกดลงไปครับ แต่เมื่อขันเลน์เข้าไป ในตัวกล้องไม่มีอะไรไปดันมันครับ (ถ้าเป็นกล้อง auto คงมี)

ตัวนี้เค้าเรียกว่าเข็ม หาอะไรกดลงไปหรือเอากาวตราช้างหยอดผมก็ใช้วิธีนี้หรือให้ร้านกล้องทำให้ ก็ใช้ได้แล้ว เสียดายไม่น่าขายไป mamiya เป็นเลนส์ที่ดีตัวนึงเลย
ผมมีช่วง 50 อยู่ 3 ตัวแล้วเลยไม่ได้ซื้อมาเพิ่ม

ขนมชั้น
20th February 2009, 17:26
สาเหตุที่ focus infinity ไม่ได้นี่มีใครพอทราบบ้างไหมครับ
ต้องแปลงเอานิดหน่อยครับ หากระทู้ในห้อง pantip ดูจะมีบอกไว้

20th February 2009, 17:58
ครับขอบคุณครับ แต่พอดีผมมี 50 อยู่ 2 ตัว แล้วอ่ะครับ แล้วสภาพก็เล่ะมาก ขี้เกียจเอาไปทำใหม่ให้เสียตังค์เพิ่มอีกอ่ะครับ

Mr.balloon
20th February 2009, 20:36
แต่ติดตรง(คง)เป็นเลนส์ auto เลยปรับ f ไม่ได้ ต้องถ่ายที่ 1.4 ตลอด แล้ว focus infinity ไม่ได้(เหมือนจะหมุนเกลียวได้ไม่สุด) ใครมีความคิดเห็น เหรอมีประสบการณ์กับเลนส์ตัวนี้ รบกวนแนะนำด้วยครับ
**Scale 20%+Auto contrast+Sharpen ทุกภาพครับ

เลนซ์ตัวนี้ถ้าใส่กับกล้องฟิล์ม เมาท์ M42 มันจะวัดแสงแบบ Wide open
คือรูรับแสงไม่หรี่ แต่กล้องมันจะกดปุ่มสั่งงานหรี่ให้ตอนลั่นชัตเตอร์ครับ :chat:

Wide-open คือ การที่เราหรี่รูรับแสงแล้่วช่องมองภาพไม่มืด ช่วยให้โฟกัสง่าย
ซึ่ง F-stop จะหรี่การทำงานตอนที่เรากดชัตเตอร์

Stop-down คือ หากว่าเราหรี่รูรับแสงแล้ว ช่องมองภาพมืดตาม
กรณีใช้ F8 / F11 ก็จะโฟกัสยากขึ้นเพราะช่องมองภาพมันมืด

ถ้ากรณีมาใช้กับดิจิตอลต้องหยอดกาวเพื่อใ้ห้ F-stop ปรับหรี่ได้ครับ
แต่เลนซ์ตัวนั้นก็จะเสียไปเลย คือมันจะนำมาใช้กับกล้องฟิล์ม M42 ไม่สมบูรณ์

แต่...ในโลกนี้มี เมาท์่ Adepter ทองเหลือง M42 (เฉพาะ Olympus)
ของคุณปูน้ำ ทำไว้เมื่อราว 3 ปีมาแล้ว เป็นเมาท์ที่สามารถกดกระเดื่องเลนซ์
ที่ไม่มีปุ่มปรับ Manual ให้ทำงานได้ปกติ โดยไม่ต้องหยอดกาว (ตามรูป)
ซึ่งผมก็มีไว้ในครอบครองหนึ่งตัว และเป็นเมาท์ในตำนานที่หายากมาก :blink:

เลนซ์มามิย่าตัวนี้จัดว่าเป็น เลนซ์ที่ดีตัวหนึ่งครับ
แต่จะมีอีกรุ่นคือ Mamiya sekor 50/2.0 ตัวนี้คมมาก สีแนวดิบๆ
ถ้าเอามาใช้กับ Olympus (FOV.x2) ถ่าย Portrait สีผิวสวยงามดีทีเดียว (Y)

เรื่องโฟกัส Infinity ไำม่ได้ ตามข้่อมูลที่คุณบอกไว้
น่าจะเกิดจากเลนซ์ไม่สมบูรณ์ครับ :knock:

parasite_moll
20th February 2009, 21:48
:blink: โห อแดปเตอร์ในตำนาน :thumbup:

Arty
20th February 2009, 22:55
ผมมีอยู่ตัวนึง 55 f/1.4 ครับ สีก็แบบนี้แหละ :good:

Arty
20th February 2009, 22:55

21st February 2009, 00:36
ขอบคุณทุก คห.เลยครับ ถึงแม้เลนส์จะตกลงขายไปแล้ว แต่ก็ได้ความรู้เพิ่มเติมมากมายเลยครับ พอดีกลับมาบ้านมีรูปที่เคยถ่ายส่งให้พี่เค้าดู เลยเอารูปตัวเป็นๆ มาให้ดูกันครับ

ส่วนเรื่อง focus infinity ไม่ได้ มีพี่แนะนำให้ไปหาใน pantip ผมไปหาดูแล้ว มีคนเจออาการเดียวกันซึ่ง เค้าแนะนำว่าอาจเกิดจาก adaptor นั้นหนาเกินไป ผมเลย ทดลองเอา adapter ออกแล้วจับเลนส์แนบกับเมาส์ตรงๆ (ขยับออกมานิดนึง) ซึ่งก็ได้ระยะชัดที่ infinity จิงๆ ครับ แต่ว่ากับเลนส์ อีก 2 ตัวไม่เป็น ดังนั้นอาการนี้อาจสรุปได้ว่า เป็นที่เลนส์ไม่สมประกอบ แต่แก้ได้ด้วยการลดความหนาของ adapter ลงครับ :good:

21st February 2009, 00:41
ภาพที่เห็นอาจดูเหมือนใหม่ :blink: แต่จริงๆ รอยเยอะมาก ข้างในยังกะฟาร์มเพาะรา :huh: ยางตรงมือหมุนออกแนวรูดๆหน่อย ผนวกกับโฟกัสที่ผืดสุดๆ เหมือนจะมีเม็ดทรายอยู่ด้วย เวลาหมุนต้องบีบแน่นๆ หน่อยไม่งั้นยางมันจะหมุนแต่เลนส์ไม่หมุนครับ แต่ภาพที่ออกมาถ้าเทียบกับสภาพถือว่า ทึ่งเลยนะครับเนี่ย ยอมรับจิงๆ เจ้า มามิย่าตัวนี้ :thumbup:

โอ้ มานั่งดูรูปแล้ว ลืมไปอย่างแรงครับว่ามัน 55mm มะใช่ 50mm ครับ หุหุ

zeiss
21st February 2009, 09:42
ท้ายเลนส์ Mamiya มันชอบมีขอบอะครับ ทำให้ใส่ adapter ได้ไม่สุด อิอิ
อาจต้องฝนตรงขอบนั้นลงไป แล้วหาวิธีกดปุ่มเงินๆนั้นลงไปก็จะหรี่ F ได้ครับ

ManaulLens
21st February 2009, 11:27
ยางตรงมือหมุนออกแนวรูดๆหน่อย
แก้ได้ครับ โดยใช้สก็อตเทปใสสองหน้า
เอายากขึ้นแปะเทปแล้วเอายางกลับมาทับ
เท่านี้ปัญหาที่่ว่าก็จะทุเลาลงได้ครับ ถ้าจะให้สนิทก็เอายางมารัดให้มันแน่นอีกที

num_r
22nd February 2009, 15:40
มามิย่า นี่ขึ้นชื่อเรื่องความคมเลยนะครับ ห้องมือหมุนในเพื่อนบ้านข้าง ๆ เรียกว่า คม ship หาย เลยครับผม อิอิ
เสียดายแทนปล่อยไปหาเจ้าของใหม่ซะแล้ว

treecoral
24th February 2009, 00:21
ที่โพกัสไม่ได้เพราะระนาบเซนเซอร์ยังชิดกับเลนส์ไม่พอครับ
ถ้าเอาวิธีเถื่อนสุดๆก็ต้องรือชุดเลนส์กับแหวนโฟกัสออกครับ แล้วจูนโฟกัสใหม่
ระหว่างกระบอกชุดเลนส์กับแหวนหมุนโฟกัสมันจะเป็นเกลียวเป็นชั้นๆครับ มากน้อยแล้วแต่การผลิตครับ ถ้าโชคดีหน่อย ชั้นเกลียวเยอะ จูนง่าย จูนคือ หมุนจนกระบอกชุดเลนส์แยกจากแหวนโฟกัสครับ แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ให้ เอาให้เวลาหมุนเข้า(=โฟกัสอินฟินิต)แล้วชุดเลนส์เคลื่อนเข้าใกล้กว่าเดิมจนกว่าจะได้อะครับ (อาจจะเกินอินฟินิตมาหน่อย) ลองดูได้ครับ ผมจูนเจ้า Rollei planar 50 1.8 เรียบร้อยแล้วครับ เนียนๆเลย แลกกับริ้วรอยบนกระบอกนิดหน่อย(ตอนนั้นหัดแงะอยู่ อิอิ) เหลือตัว Rolleinar 55 1.4 ที่ยังไม่ได้ลองแงะครับ กระบอกมันแน่นมากมาย
ถ้าบ้าบิ่นอย่างผมก็จัดไปครับ อิอิ

liverpoolism
24th February 2009, 10:52
ถ้าไม่มี Manual-Auto น่าจะเป็นเลนส์ที่ใช้กับกล้องmamiyaรุ่น MSX แน่เลย ขอบท้ายเลนส์รุ่นนี้จะเกินออกมานิดหน่อยจะปรับเอฟลำบาก อีกอย่างเลนส์รุ่นนี้จะไม่มีปุ่ม M-A ต้องถอดท้ายเลนส์แล้วเอาใส้ปากกาสอดกระเดื่องไว้

ได้ราคาเลนส์มาถูกแบบนี้ น่าจะลองถอดเลนส์เองครับ ถอดจากด้านหน้านะครับ ผมเคยถอด mamiya รุ่นนี้ เอามาล้างราออก ถอดแล้วใส่กลับอินฟินิตี้ไม่ได้เหมือนกัน ก็ลองใส่ไปเรื่อยๆ จนมันอินฟินิตี้ได้

ผมคิดว่าคงจะมีคนถอดแล้วแน่เลยแล้วก็ใส่กลับไปแล้วใส่ผิด ทำให้อินฟินิตี้ไมไ่ด้ เลนส์รุ่น
นี้ถอดไม่ยากครับ

24th February 2009, 17:41
ขอบคุณครับ เด๋วจะลองแนะนำรุ่นพี่ที่ซื้อต่อไปดูครับ

tamrong
26th February 2009, 18:23
วันนี้ได้เล่นตัวเป็นๆแล้วครับ รุ่นพี่ของ จขกท เอามาให้เล่นดู หุๆ

ลองดูครับ

run บน platform D60

โหมดสี normal ย่ออย่างเดียว

f กลางๆครับ ประมาณ 4 หรือ 5.6 จำไม่ได้

tamrong
26th February 2009, 18:25
สีครับ

tamrong
26th February 2009, 18:28
ทดสอบช่วงชัด ที่ 1.4 ครับ

tamrong
26th February 2009, 18:31
ลองที่ 1.4 อีกครับ คราวนี้ในที่แสงน้อยๆ

สรุปแล้ว สมกับฉายา เลนส์ฟ้าประทานจริงๆครับ หุๆ

tamrong
26th February 2009, 18:34
:thumbup::thumbup:

26th February 2009, 21:11
สวยครับ ยินดีด้วย หุหุหุ :Smiles2::thumbup::good:

rattapholp
26th February 2009, 23:57
มือหมุนกันใหม่โหม้ดเลยนะทั่น