PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] กล้องตกรุ่น + เลนส์แคบๆ + ลิง(หัดถ่าย)หลังกล้อง + รอยเหงา และ ลมหนาว

moohunt21
8th February 2009, 07:32
รอยเหงา....ความว่างเปล่าที่มองไม่เห็น ไม่สามารถสัมผัสได้ แต่รู้สึกถึงได้ตลอดเวลา

หลังจากที่ลองให้พี่ๆ น้าๆทุกท่านลองติแล้วนะครับ
จากครั้งแรกที่ออกไปถ่ายกัมุมกว้าง
คราวนี้มุมแคบๆบ้างครับ กับเลนส์ใหม่ที่ได้มา (จริงๆมีแค่ 2 ตัวเองครับ)
อยากรับทราบข้อบกพร่องต่อครับ
คราวนี้ถ่ายกลางหิมะเลยครับ
อุปสรรคมากมาย

iso 400 ทุกรูป
แสงแทบไม่มีเลยครับ
f 2.5 เกือบหมดครับ

moohunt21
8th February 2009, 07:54
รูปทุกรูปไม่มี USM นะครับ ทำไม่เป็นจริงๆครับ
ย่ออย่างเดียวก็งงแล้วครับ 555+
อยากทราบนอกจากเรื่องที่ over บ้าง และ มุมมอง
มีเรื่องใดต้องปรับแก้อีกบ้างครับ
รบกวนช่วยเหลือมือใหม่ให้คำแนะนำด้วยนะครับ
แรงๆไปเลยก็ดีครับ อยากทราบจริงๆ
จะได้พัฒนาไวไวน่ะครับ

moohunt21
8th February 2009, 08:27
หลังจากลองออกไปถ่ายแล้วรู้สึกชอบ prime lens มากกว่า zoom lens อ่ะครับ
เหมือนว่าเค้าตอบโจทย์ผมได้ดีกว่า มากกว่า
ไม่ต้องมานั่งคิดว่าซูมอีกหน่อยดีมั้ย แบบว่ามองไปแล้ว corp เลยอ่ะครับ

และยังพบตัวเองอีกครับว่าต้องการช่องมองภาพ 100% จริงๆอ่ะครับ
กะแล้วยังไม่ได้อย่างใจเลยครับ บางทีมันขาดๆไปอ่ะครับ
อยากให้กล้องรุ่นเล็กๆมีช่องมอง 100% บ้างจังครับ

moohunt21
8th February 2009, 08:48
ตอนแรกอยากหาเลนส์ให้ครบช่วงเหมือนกันนะครับ
แต่หลังจากที่ได้ 2 ตัวนี้มานี่เค้าตอบสิ่งที่ผมต้องการได้อ่ะครับ
ไม่รู้ว่าจะไปหามาเพิ่มทำไม (แต่จริงๆตอนนี้อยากได้ kinoptik นะครับ)555+
ตอนนี้เลยไม่ทราบว่าต้องการช่วงไหนจริงๆอ่ะครับ

moohunt21
8th February 2009, 09:05
จริงๆแล้วหลังจากที่ได้สัมผัสกล้องมากขึ้นเหมือยเค้าคอยบอกผมเลยครับว่า มีแล้วให้ใช้ อย่างเข้าใจ ครับ
รู้ว่าเค้าทำอะไรได้ รู้ว่าเค้าทำอะไรไม่ได้
แล้วเค้าจะตอบสนองเราอย่างดีเลยครับ

ปล.ใครที่ใช้ๆ เช็ดๆ ไม่กล้าเอากล้องไปไหน ถ่ายนิดๆหน่อยๆก็เก็บ
กลัวกล้องพังมากๆ ลองดูผมใช้กล้องผมสิครับ 555+
น่าไปซื้อ D3 มาใช้จริงๆ (หรือข้ออ้างหว่า)
ไปถ่ายไม่มีอะไรบังเลยครับ กลางหิมะเลยครับ
ทั้งเปียก ทั้งแข็ง ทั้งกล้อง ทั้งเลนส์ เลยครับ

moohunt21
8th February 2009, 09:13
option เสริม นะครับ
macro เล็กๆ หัดถ่ายอยู่ครับ
ต้องการเรียนรู้เพิ่มมากๆเลยอ่ะครับตอนนี้
รู้สึกว่าตัวเองด้อยเรื่องแสงมากๆๆๆๆๆๆเลยครับ
คุมให้ได้อย่างที่ต้องการไม่ได้อ่ะครับ
เหมือนเลือกแสง + เงาได้ไม่เต็มที่อ่ะครับ
ไม่ทราบว่าต้องหามุมมองอย่างไรดีครับ
และเลือกใช้แสงเสริมแบบไหนดีครับ เช่น flash - reflex

moohunt21
8th February 2009, 09:35
อ้อ....ลืมเรื่องการคุมระยะชัดของ macro ด้วยน่ะครับ
ที่ผมยังไม่ ok ครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ปิดไปด้วย option พิเศษ ของเลนส์ตัวนี้นะครับ
portrait ครับ
มีแต่เพื่อนมาเป็นแบบอ่ะครับ 555+
ผู้หญิงที่อยากได้มาอยู่ในรูปไม่ได้อยู่ใกล้ๆอ่ะครับ
น่าเสียดายจริงๆ

ปล. macro + portrait ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ theme ในงวดนี้นะครับ
เอามาให้ดูครับว่าเลบส์ดีจริงๆครับ กล้องดีจริงๆครับ มีสิ่งใดรบกวนสายตา ผู้ถ่ายขอน้อมรับความผิดแต่เพียงผู้เดียวครับ

neno-c
8th February 2009, 17:16
ยินดีด้วยที่ได้เลนส์ใหม่เพิ่มเติมครับ เลนส์VOIGLENDER MACRO APO-LANTHAR125-2.5 SLตัวนี้เป็นเลนส์ที่ต้องให้ความเข้มแสงสูงสักหน่อยครับ เช่นปริมาณแสงวัดแสงได้ประมาณ เอฟ 16 1/125 เลนส์จะผลิตสีสรรและความคมชัดได้ดีเป็นพิเศษครับ แต่ถ้าแสงน้อยยังไม่สามารถที่จะสู้กับพวกเลนส์ไวแสงประเภท 100/2 ได้ครับ เลนส์ไวแสงจะไม่ต้องการความเข้มของแสงมากครับ เพราะว่าเลนส์ออกแบบมาอย่างนั้นครับ เลนส์ VOIGLENDER MACRO APO-LANTHAR125-2.5 SL เป็นเลนส์ที่ออกแบบมาสำหรับถ่ายภาพเมคโครกับภาพบุคคลครับ ใช้ได้ดีทั้งสองแบบครับ เรื่องการที่เราใช้เอฟสต๊อปควบคุมระยะชัดลึำกของภาพสำหรับการถ่าย
ภาพเมคโคร มีข้อแนะนำในการใช้เอฟสต๊อปครับ เอฟที่ใช้ควรจะใช้เอฟกลางๆเช่นเอฟ 11-16 ครับ เนื่องจากเอฟสต๊อปช่วงนี้จะเป็นช่วงเอฟสต๊อปที่ดีที่สุดของเลนส์ตัวนี้ครับ เรียกอีกอย่างว่า F-WORKING ครับ และเอฟช่วงนี้จะให้ระยะชัดลึกของภาพได้เพียงพอเช่นถ่ายภาพดอกไม้
โฟกัสไว้ที่เกษรก็ยังสามารถใ้ห้ความชัดลึกได้ถึงตัวดอกได้ครับ แต่ถ้าเราใช้เอฟกว้างจะเกิดปัญหาคือได้ความชัดเฉพาะตำแหน่งที่โฟกัส
เ่่ท่านั้นครับ ต้องลองใช้งานดูจริงๆด้วยครับว่า ชอบเอฟช่วงไหนจากการ
ถ่ายภาพจริงๆอีกทีนะครับหมู ยินดีด้วยกับเลนส์ตัวใหม่ครับ :flower:

moohunt21
8th February 2009, 17:41
ขอบคุณครับพี่
อย่างพี่ที่ว่าอ่ะครับ ต้องลองไปเรื่อยๆอ่ะครับ
กว่าจะเจอลักษณะเฉพาะที่เหมาะกับผมจริงๆใช้คงเวลาอีกสักพักน่ะครับ
นี่ก็ครั้งแรกของตัวนี้เองครับ
คาดว่าการรีดประสิทธิภาพต้องใช้ประสบการณ์มากกว่านี้น่ะครับ
แล้วจะลองดูครับ ( กำลังรอ เครื่องวัดแสงและเครื่องวัดสี ด้วยครับ
คราวหน้าคาดว่าน่าจะออกมาดีกว่านี้ครับ )

ตอนแรกอยากได้เลนส์เยอะเลยครับพี่
พอเจอ 2 ตัวนี้แล้วคงมองหาตัวอื่นมาใช้ด้วยยากครับ555+
ใช้กล้อง nikon
ไม่ชอบเลนส์ nikon
ไม่มีเลนส์ nikon

moohunt21
14th February 2009, 09:04
เอ่อ....
คือว่าลืมบอกทุกท่านครับว่า....
ภาพจาก voigtlander 125 mm f 2.5
อาจจะเคยเห็นแต่รูปดอกไม้ กะ สาวๆมั้งครับ
ที่เจอๆมา ไม่ค่อยมีแบบนี้อ่ะครับ
เลยลองมานำเสนอดูด้วยน่ะครับ
เผื่อเป็นข้อมูล หรือ ประกอบการตัดสินใจสำหรับท่านที่สนใจด้วยน่ะครับ
เลนส์ดีจริงๆครับ กล้องดีจริงๆครับ มีสิ่งใดรบกวนสายตา ผู้ถ่ายขอน้อมรับความผิดแต่เพียงผู้เดียวครับ

มือใหม่จริงๆครับ

wixin
14th February 2009, 09:34
เอ๋~?

ถ่ายกลางหิมะเลยเหรอครับ
แล้วไม่ประสบปัญาหาโฟกัสริงมันหนืดๆเหรอครับ

เลนส์มือหมุนผมเข้าห้องแอร์มันก็เหมือนจาระบีจะแข็งแล้วอ่ะ
หมุนทีนี่เลนส์หลุดออกจากเมาท์ทุกที
- -"

moohunt21
14th February 2009, 09:45
ครับ กลางหิมะที่อังกฤษเลยครับ
ติดลบเท่าไหร่ไม่รู้ครับ
ไม่มีไรบังเลย
ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
กลับมาถึงห้องสภาพเละทั้งคน กล้อง และ เลนส์เลยครับ
เปียกไปหมด แต่ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะครับ 4-5 ชม.ได้ครับกลางหิมะ
เดินไป ดูที่ไปก่อน
เดินกลับถึงถ่ายครับ

colingpowder
15th February 2009, 20:56
เข้ามาชมภาพครับ
หนาวแทนกล้องและเลนส์ครับ

ปล. ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นว่า ถ้าเพิ่มเรื่องราวในภาพเข้าไปจะดีมากเลยครับ
เอาเป็น street life on manual lens ไ ปเลยดีไหมครับ

moohunt21
18th February 2009, 05:52
ขอบคุณครับที่เข้ามารับชมภาพครับ:good::good:

จาก..............

เพิ่มเรื่องราวในภาพเข้าไปจะดีมากเลยครับ
เอาเป็น street life on manual lens ไปเลยดีไหมครับ

คือยังไงอ่ะครับ ไม่เข้าใจจริงๆครับ
การเพิ่มเรื่องราวอ่ะครับ งงหน่อยๆ
ยกตัวอย่างหน่อยได้ไหมครับ
เพื่อพัฒนาการของมือใหม่คนนี้ต่อไปในภายภาคหน้าครับ

ขอบคุณมาล่วงหน้าเลยนะครับ
:bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha: