PDA

View Full Version : สุดยอดซอร์ฟแวร์เบรินแผ่น Audio CD

PunkiE
25th November 2004, 20:36
สวัสดีครับ...เพื่อนๆชาว ThaiD
เคย burn CD ที่เป็น Audio ไว้ฟังในรถหรือบ้านกันหรือเปล่าครับ
เท่าที่เคยถามๆคนอื่นมา สวนใหญ่แล้วจะใช้โปรแกรม Nero ในการเบรินแผ่น CD
แต่ผมว่าเสียงที่อัดจาก Nero นันคุณภาพไม่ค่อยดีครับ
เคยลองอยู่หลายโปรแกรมแล้ว ก็มีชอบๆอยู่ไม่กี่โปรแกรม
แต่มีอยู่ตัวนึงเบรินแล้วเสียงดีทีเดียวเลยครับ
ก็นี่เลย....iTunes จาก Apple
http://www.apple.com.au/itunes/images/indextop20040719.gif (http://www.apple.com.au/itunes/download/)
หลายๆคนคงได้ลองกันบ้างแล้วครับ...
ถ้าสนใจก็ลองลิ้งค์ไปดูครับ...กดที่รูปนั่นแหละ เป็นFreeware ครับ
ทดลองดูนะครับ อัดแล้วเสียงดีไม่ดียังไงก็คอมเม้นท์กันได้ครับ
หรือใครมีซอร์ฟแวร์ตัวอื่น เด็ดๆ ก็บอกกันมาเลยยย

. . . . . . . . :crazy: :crazy: :crazy: :crazy: :crazy: :crazy: :crazy: :crazy: . . . . . . . .

นีออน
26th November 2004, 06:52
ขอบคุณครับ
กำลังทดสอบใช้งานดูตามที่แนะนำครับ ได้ผลดีอย่างไรแล้วจะมาแจ้งให้ทราบ...

ผมก็อัดซีดีไว้ฟังในรถเช่นกันครับ พบปัญหาแรกๆหากเราใช้ความเร็วเกิน 8X ขึ้นไปมันจะได้คุณภาพระยะยาวที่ไม่ดี แนะนำให้กำหนดความเร็วที่ 8X หรือจะให้เนียบก็ 4X อึดหน่อยก็ 2X ก็ดีเลยครับ

กระทู้ดี :thumbup:

charles
26th November 2004, 08:41
ปกติข้อมูลดิจิตอลเวลาเบิร์นลงแผ่น จะใช้โปรแกรมอะไรมันก็ไม่ค่อยต่างกันไม่ใช่เหรอครับ? เพราะว่าซีดีก็เป็นสื่อดิจิตอลเหมือนกัน

ถ้าคุณภาพเสียงต่างกัน ผมคิดว่าเป็นที่ตัว Encoder/Decoder ครับ ที่ทำการถอดรหัสไฟล์เพลง แล้วแปลงกลับไปเป็น Track

ส่วนตัวผมใช้ Windows Media Player ครับ

ส่วนการเบิร์นซีดี Audio แนะนำว่าถ้าไม่รีบร้อน เผาที่ 1X ไปเลยครับ ปัญหาเรื่องความ compatiable กับเครื่องอ่านเก่าๆ ก็จะน้อยกว่าด้วยครับ

นีออน
26th November 2004, 09:25
ผมทดสอบโปรแกรท iTuners แล้วมันไม่ใช่อย่างที่อยากได้

คงต้องแยกประเด็นดังนะคือ
- โปรแกรม music station
- โปรแกรม burn duplicate

หากอย่างแรก ก็แบบโปรแกรม iTunes ครับ... ใช้ดี มี Encoder/Decoder ที่ดี
หากต้องการแบบสำเนาให้เหมือนต้นฉบับ คงต้อง Nere Burn Rom

โอ้.... หากเผาที่ 1X วันๆหนึ่งเหนื่อยเอาการอ่านะ
ส่วนใหญ่ผมจะต้องการแบบ สำเนาต้นฉบับ ไม่ใช่แบบ music library ที่เลือกเพลงแล้วมา Re-Record กันใหม่ ชอบแบบ Dup มากกว่า

ลองดูครับมีอะไรก็เล่าสู่กันฟัง :yahoo:

เก่งกรุงเก่า
26th November 2004, 09:32
:D ยกนิ้วให้กับ Windows Media Player 10 ด้วยครับ ผมทดสอบเปรียบเทียบกับ nero แล้ว Windows Media Player 10 ให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าครับ :D

RUTch
26th November 2004, 10:07
ผมใช้ Roxio Easy CD ผมว่ามันดีทั้งคุณภาพเสียง และการ Copies แต่เวลาทำ DVD VCD SVCD พวกนี้ใช้เวลามาก(ถึงมากมากมากมาก)ไปหน่อย แต่คุณภาพออกมาก็ OK แปลงได้จาก หลาย Format

charles
26th November 2004, 10:13
งานนี้ต้องแยกประเด็นอีกแล้วครับ อิอิ

ถ้าเป็นการ copy CD to CD ยังไง Nero ก็ทำได้ดีกว่าครับ เพราะว่าไม่ต้องมีการแปลงไฟล์ลงเครื่อง ทำให้ไม่มีการสูญเสียของข้อมูล หรือจะใช้โปรแกรมเขียนซีดีตัวอื่นก็ไม่ผิดกติกา

ส่วนในกรณีที่แปลงจาก WMA, MP3 เป็น CD ก็ต้องดูล่ะครับว่า CODEC ทำหน้าที่ดีแค่ไหน

แต่ถ้าพูดถึงคุณภาพเสียงที่ได้จากแต่ละโปรแกรม (ไม่ได้พูดถึงการเขียนแผ่นนะครับ เล่นตรงๆ) ผมยังชอบ Windows Media Player 10 มากที่สุดครับ เคยมีช่วงนึงที่ Musicmatch Jukebox แซงหน้า WMP10 beta ไปได้ แต่พอตัว Final ออกมา ก็กลับมาครองราชาเสียงดีเหมือนเดิม

หรือว่าผมยังไม่เจอโปรแกรมที่เสียงดีกว่าก็ไม่ทราบ!?!?!?

PunkiE
26th November 2004, 10:16
ที่ผมชอบ iTunes เพราะว่า ตอนเราใส่ฟิลเตอร์ให้เสียงเท่ากันแล้วเสียงมันไม่เพี้ยน
ไม่เหมือนฟิลเตอร์ Normalize ของ Nero ที่ให้เสียงออกมาแปร่งๆชอบกล
ส่วน Windows Media Player 10 ผมยังไม่เคยลองครับ
คงต้องลองดู....มี link WMP10 มาฝากสำหรับคนที่ยังไม่มีครับ
http://www.winsupersite.com/images/reviews/wmp10_rtm_promo.png (http://download.microsoft.com/download/1/2/A/12A31F29-2FA9-4F50-B95D-E45EF7013F87/MP10Setup.exe)
ถ้ามีซอฟแวร์ตัวอื่นดีๆก็โพสบอกกันอีกนะครับ
ไหนๆจะเบรินCD Audioทั้งที...ก็ขอให้เสียงดีๆ..สิ จริงมะคร๊าบบ

. . . . . . . . :crazy: :crazy: :crazy: :crazy: :crazy: :crazy: :crazy: :crazy: . . . . . . . .

sudlor
26th November 2004, 10:42
ใช้ Winamp 5 ในการ Convert น่ะครับ มันตั้งค่า EQ ได้ และปรับอะไรได้หลายอย่าง
แล้วใช้ Nero Bern แบบ MasterQR กับแผ่น QR ครับ...

นีออน
26th November 2004, 11:29
ต้องแยกประเด็นอีกแล้วคร้าบบ

ตกลงจะทำ Re-Master หรือ Copy แบบ Burn CD-R กันแน่
หากเป็นแบบแรก... case ของคุณ sudlor น่าสนใจมิใช่น้อย แต่... ดูก่อนครับท่าน การปรับแต่งด้วย Digital Process มันจะทำให้เสียงมันแห้ง และ แบนๆ นะครับ

การที่เราจะมาทำ Re-Master เค้าเน้นกันที่ เพิ่ม Dynamic Ratio กับ Head Room มากกว่าครับ เช่นเอา Tape Master มา Re-Record ใหม่ลง CD หรือ DVD, SACD
ปกติแผ่น Source (เสียงต้นทาง) เค้าจะไม่นิยมแต่งเสียงครับ เค้าจะทำเป็น Flat มากกว่า เพราะมันจะไปดึง Dynamic และ เพิ่มพวก Noise Signal โดยไม่จำเป็น

ที่เราพูดๆคำว่า Burn CD นั้นคือการสำเนาต้นฉบับ เพื่อให้เหมือนต้นฉบับไม่ใช่หรอ?

แล้งกลายเป็น Re-Master Sound ไปได้หว่า :clap:

นีออน
26th November 2004, 11:39
เออ...ลืมบอกไปครับว่า ผมไม่เคยสนใจแปลง format mp3 ไปเป็น audio cd เลย
ความต้องการเพียงแค่ copy cd ไป cd ให้คุณภาพแน่นคงทนในระยะยาวหน่อย เพราะนำไปใช้ในรถ เท่าที่สังเกตุประมาน 1 ปีก็เริ่มมีปัญหากับแผ่น CD-R ครับ

เข้าใจว่า Nero Burn Rom ก็ยังใช้งานได้ระดับดีอยู่ในขณะนี้ ส่วน VCD ยังไม่ได้ทำครับ (รถไม่มีจอ LCD อ่ะ)

PunkiE
26th November 2004, 12:39
ตกลงจะทำ Re-Master หรือ Copy แบบ Burn CD-R กันแน่
หากเป็นแบบแรก... case ของคุณ sudlor น่าสนใจมิใช่น้อย แต่... ดูก่อนครับท่าน การปรับแต่งด้วย Digital Process มันจะทำให้เสียงมันแห้ง และ แบนๆ นะครับ

ส่วนใหญ่แล้วผมจะอัดแบบ Re-Master ครับ...พี่นีออน
เพราะโดยส่วนมากแล้วอัลบั้มหนึ่งๆนั้น ก็จะมีเพลงเพราะๆให้ฟัง 3-4เพลง..เท่านั้น
น้อยมากๆที่จะฟังทุกเพลงจากอัลบั้มนั้น
ดังนั้นผมจึงชอบที่จะรวมเพลงที่เพราะๆจากหลายๆอัลบั้มมาอยู่แผ่นเดียวกัน
เพื่อที่จะไม่ต้องเสียเวลาเปลี่ยนแผ่นไปๆมาๆ
ดังนั้นโปรแกรมที่ผมบอกไปก็จะเป็นแบบที่ให้คุณภาพเสียงในการทำ Re-Master แล้วมีคุณภาพเสียงที่ดี
เพราะอย่างที่บอกไว้ก่อนหน้านี้แล้ว ก็คือNeroนั้นเวลาที่ใส่ฟิลเตอร์ให้เพลงมีเสียงเท่ากันทุกเพลงนั้น
Neroยังทำได้ไม่ค่อยถูกใจผมครับ
ฟิลเตอร์นี้จะมีความสำคัญมากในการทำ Re-Masterครับ ไม่งั้นคงต้องเปลี่ยนVolumeเสียง ตามเพลงที่ฟังอยู่

PunkiE
26th November 2004, 12:51
ถ้าเอ่ยถึงการเบริ์นแผ่นAudio CDจาก MP3แล้ว หลายๆคนก็เคยทำสินะครับ
วีธีทำ Audio CD จาก MP3 ก็มีไม่กี่วิธี
1. เลือกเพลงMP3ที่ต้องการแล้วเบริ์นแผ่นเลย
2. เเปลง MP3 ที่เลือกไว้ให้เป็น WAV ก่อนแล้วค่อยเบริ์น (หลายๆคนบอกว่าวิธีนี้ให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่า)
การแปลงก็มีอยู่หลายๆโปรแกรมที่ใช้แปลงไฟล์ โดยส่วนตัวแล้วผมใช้ Easy CD-DA Extractor ครับ
โปรแกรมตัวที่ว่านี้ให้เสียงดีใช้ได้เลยครับ(สำหรับผมนะ..ครับ) และยังสามารถแปลงไฟล์เพลงจาก Audio CD เป็น MP3, WAV, OGG, WMA, etc.
และ Easy CD-DA Extractor ก็ยังเป็นโปรแกรมที่เบริ์นแผ่น Audio CD ที่ให้คุณภาพเสียงที่ดีมากอีกตัวนึงครับ
แต่ข้อเสียของมันอยู่ที่ว่าผมไม่สามารถเลือกความเร็วในการเบริ์น CDได้หลากหลายนัก
โปรแกรมมันบังคับให้ผมเลือกอยู่แค่ 16x, 44x ( CD-RW Yamaha F1)
ถ้าสนใจก็.....ลองลิงค์ไปดูรายละเอียดกันครับ (กดที่รูป)
http://www.poikosoft.com/images/top.jpg (http://www.poikosoft.com/)

charles
26th November 2004, 13:00
ส่วนใหญ่ ถ้าพูดถึง Burn ก็คือแปลงจากพวห WMA กับ MP3 ไปเป็น Audio CD น่ะครับ ถ้าทำกลับกัน ก็เรียกว่า RIP

ส่วนถ้า copy CD to CD ก็เรียกว่า Copy CD ไปเลย อิอิ (อันนี้ตามที่ผมเรียกนะครับ ส่วนคนอื่นจะเรียกยังไง ผมไม่แน่ใจครับ)

การ copy CD to CD มันไม่มีปัญหาเรื่องเสียงอยู่แล้วครับ ขอให้เป็นการ copy แบบ bit ต่อ bit เป็นใช้ได้ เพราะว่าถ้าซีดีต้นฉบับ บิตนั้นมันเป็น 1 หรือ 0 แผ่นปลายทางก็เป็นตามนั้นครับ

ว่าแต่เคยใช้ Blindwrite ไหมครับ? copy ทุกอย่างที่ขวางหน้า แม้แต่แผ่นเสียก็ copy ได้ แต่ออกมาก็เป็นแผ่นเสีย (สมชื่อจริงๆ เขียนแบบตาบอดๆ ไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร เขียนไปเรื่อยๆ อิอิ)

charles
26th November 2004, 13:11
[COLOR=DimGray]2. เเปลง MP3 ที่เลือกไว้ให้เป็น WAV ก่อนแล้วค่อยเบริ์น (หลายๆคนบอกว่าวิธีนี้ให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่า)
ผมเคยได้ยินมาเหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า เพราะไม่เคยพิสูจน์สักที

เขาว่ากันว่า การแปลงไฟล์พวก MP3 กลับไปเป็น WAV หรือกลับเป็น Audio CD จะทำให้มีข้อมูลในย่านความถี่สูงที่ถูกตัดทิ้งไปโผล่มานิดหน่อยครับ ผมคิดว่าถ้าเป็นเรื่องจริง คงเป็น effect ของการ decode และ encode

แต่ว่าไม่จำเป็นต้องแปลงเป็น WAV ก่อนก็ได้นะครับ แปลงเป็น Audio CD เลยก็ได้ effect เดียวกัน

นีออน
27th November 2004, 11:32
เมื่อก่อนผมก็ทำนะเลือกเพลงที่ถูกใจมารวมกัน แต่หลังๆผมเริ่มไม่ค่อยชอบแบบนี้ด้วยเหตุผลส่วนตัวคือ

1. เปลี่ยนอารมณ์ฟังแนวเพลงไม่ทัน กำลังเข้าด้ายเข้าเข็ม อารมณ์เพลงเปลี่ยนไปซ่ะแล้ว
2. ระดับเสียงที่บันทึกมาอาจจะไม่เท่ากัน ทำให้มันเริ่มไม่ชอบ
3. ฟังบางทีอารมณ์อยากต่อเนืองฟังนักร้องคนนั้นต่อ แต่มันกลับไปเพลงอื่นๆอะไรแบบเนี้ย
4. เวลามานั่งทำไม่มี เลยชักชี้เกียจ ก็ทำแค่สำเนาดีกว่าง่ายดีเร็วดี

ก็แล้วแต่ละคนชอบนะเรื่องนี้ แต่พอนานๆไป เราจะขี้เกียจทำไปเอง เมื่อก่อนผมก็เล่นนะครับพวก MP3 แต่ช่วงหลังไม่แต่ะเลยครับ อาจจะเป็นเครื่องเสียงที่บ้านมันช่างฟ้องคุณภาพเสียงที่มันแข็งๆสากๆออกมาชัด และกลัวลำโพงเสียงแหลมมันจะขาดง่ายหากโดนเสียงที่ boot มาแรงเกินไป เพราะเปิดแบบ Flat มันก็ออกมาเหลือจะรับประทานแล้ว

ส่วนใหญ่ร้อยทั้งร้อย...ที่ขอบเพิ่มระดับ Gain Level เสียงอันเนื่องมาจาก System นั้นมันถ่ายทอดความถี่เสียงที่ไม่กว้างพอ เลยต้อง Boot เสียงแหลมหรือเสียงต่ำขึ้น เพื่อชดเชยคุณภาพการตอบสนองความถี่ให้มันออกมาน่าฟังขึ้น

หากเป็นดังนี้ ก็แนะนำให้จัดชุดเครื่องเสียงให้มันตอบสนองออกมาได้ครบทุกย่านความถี่เสียงก่อนเป็นอันดับแรก ระดับรองลงมาก็หาพวกเพลงต้นฉบับที่บันทึกมาดี ดีในย่านความถี่ทุกๆย่านความถี่เสียง เสียงที่ออกมาจะได้ครบถ้วน ฟังแล้วไพเราะดีครับ โดยเฉพาะย่านเสียงกลาง หรือเสียงของนักร้องนี่แหละเป็นเสนห์ของเพลงก็ว่าได้

มีเรื่องเล่าให้ฟังเรื่องหนึ่งครับ ผมมีแผ่นเพลงที่ฝรั่งเค้าเอาไมค์สองตัวมาตั้งในห้องอัด และให้ทั้งนักเล่นดนตรีและนักร้อง เล่นและอัดเสียงจากแค่ไมค์สองตัวนั้นเท่านั้น และบันทึกลงเทปมาสเตอร์เลย ไม่ปรับแต่งอะไรกันทั้งนั้น
ผลการฟังครั้งแรก ผมก็รับไม่ค่อยได้หรอกนะ เดี๋ยวเครื่องดนตรีอันโน่นดัง ดังเกินระดับไป เดี๋ยวเสียงคนร้องเบาไปหน่อย แต่พอเปิดไปได้สักพัก (หมดแผ่นเลย) แล้วฟังซ้ำๆ แล้วหูเริ่มชิน มันก็เหมือนเรานั่งอยู่ในห้องนั้น ฟังจากตรงหน้าที่เขาเล่นกันครับ แต่ที่สังเกตุคือ Dynamic กับ Headroom นี่มันสูงมากดีครับ

การบันทึกเสียงจากแค่สองไมค์ กับ บันทึกการแสดงสด ยังแตกต่างห่างไกลกันมากเลยครับ โดยเฉพาะเรื่อง Sound Stage นี่คนละเรื่องเลยครับ บันทึกจากสองไมค์จะได้ความใกล้เคียงกับที่เราไปนั่งฟังแสดงสดมากกว่ามาก มองเห็นระยะใกล้ไกลของชิ้นดนตรี ระดับเสียงต่างๆที่จากเบาไปจนดังสุด ที่ชอบก็ชอบตรงนี้แหละนะ เปิดเบาไปก็ไม่ได้ยินรายละเอียด ต้องเปิดดังหน่อย จะเหมือนเราอยู่ในห้องบันทึกเสียงนั้นด้วย

ปล. ชักพูดไม่ได้เกี่ยวกับ burn cd แล้วนะ ฮ่าฮ่า (ขอโทษฮับ) :dry:

นีออน
27th November 2004, 11:53
แผ่นนี้ผมซื้อมาน่าจะปี 40 นะครับ ที่ซื้อก็ได้รับการแนะนำจากคนเล่นเครื่องเสียงจากพี่รุ่นพ่ออ่ะ ก็บอกให้ผมซื้อเก็บสะสมไว้ฟังครับ

ฟังตอนนั้นผมฟังไม่ได้เอาเลย คือเสียงมันเบาๆ ดังๆ แบบไม่ค่อยจะเท่ากันเท่าไรครับ แต่นานๆผมก็มาเปิดทีครับ ช่วงเปิดบ่อยหน่อย เพราะเกิดชอบขึ้นมาครับ สมัยนั้นชุดเครื่องเสียงมันไม่ค่อยดีครับ

ชุดเนี้ย...ผมก็ก๊อปปี้ไปฟังในรถ แต่เสียงออกมาไม่ได้เรื่องเลย ฟังแล้วรำคาญมากกว่าจะไพเราะครับ (ชุดเครื่องเสียงในรถผมไม่ได้ใช้ของดีครับ)

ลองหามาฟังดูกันได้นะครับ มันแปลกดีครับ บันทึกแบบ
Naturally Balanced Two Microphone Recording คุณภาพระดับห้าดาวเต็มครับ (Y)

charles
27th November 2004, 12:21
ผมเองไม่ชอบเล่นจากซีดีน่ะครับ มันไม่สะดวกด้วย (สำหรับตัวผม)

ผมจะใช้วิธีแปลงเป็น Variable WMA แทน แต่เลือกแบบคุณภาพสูงสุด ออกมาเพลงนึงก็เป็นสิบเมกล่ะครับ

Creative Extigy ผมมันก็ช่างฟ้องเหมือนกัน แต่กะว่าจะเปลี่ยนเป็น Creative Audigy 2 ZS Notebook แล้ว ไว้ปีหน้าก่อน อิอิ เก็บเงินไปทัน เพิ่งถลุงไปกับ 8800

Unregistered
28th November 2004, 05:11
คุณ neon นี่เล่นเครื่องเสียงแน่เลย ผมเห็นด้วยกับคุณ neon นะ เรื่อง mp3 ไป audio cd เครื่องเสียงที่บ้านผมมันขี้ฟ้องเหมือนกันเลย มันจะทึบ แห้ง ซาวด์สเตจ ไม่ต้องพูดถึง

ที่บ้านผมใช้ nad 761 ขับ nht st4 +sc1+sb2 +velodyne 12(เป็นชุดดูหนังด้วย)
ที่รถผมใช้ pioneer (รุ่นไหนจำไม่ได้)+amp aura ขับ boston rally หน้าหลัง +amp kenwood ขับ sub mmatt +cross ใช้ crossfire

ไว้มีปัญหาเครื่องเสียงจะมารบกวนถามคุณ neon นะครับ

นีออน
28th November 2004, 07:56
คุณ neon นี่เล่นเครื่องเสียงแน่เลย ผมเห็นด้วยกับคุณ neon นะ เรื่อง mp3 ไป audio cd เครื่องเสียงที่บ้านผมมันขี้ฟ้องเหมือนกันเลย มันจะทึบ แห้ง ซาวด์สเตจ ไม่ต้องพูดถึง

ที่บ้านผมใช้ nad 761 ขับ nht st4 +sc1+sb2 +velodyne 12(เป็นชุดดูหนังด้วย)
ที่รถผมใช้ pioneer (รุ่นไหนจำไม่ได้)+amp aura ขับ boston rally หน้าหลัง +amp kenwood ขับ sub mmatt +cross ใช้ crossfire

ไว้มีปัญหาเครื่องเสียงจะมารบกวนถามคุณ neon นะครับ

ผมชอบฟังเพลงครับ... หากถามว่าเล่นเครื่องเสียงไหม ก็หนักพอๆกับเล่นกล้องครับ แต่เครื่องเสียงในรถยนต์ผมใช้แค่ แคร์เลียน ลำโพง JBL 6X9 เท่านั้นเองครับ ยังไม่ได้ซื้อ Power ดีๆใส่ครับ มอง Pre หลอดไว้เหมือนกันสำหรับในรถยนต์
บนห้องผมใช้ Power Adcom GFA-555 Preamp Conrad-Jonhson ลำโพง Spendor S3/5SE Sub Praradigm 12" CD Rega Planet 2000 V.3 สายสัญญาน Supra สำหรับอุปกรณ์พกพาก็ใช้ MD ของโซนี่

ส่วนเครื่องคอมพ์ผมไม่ค่อยได้เปิดอะไรครับ ใช้ Soundcard Creative 5.1 Live ลำโพง Boston BA635

คุณ charles จะชอบเล่นเพลงกับ Computer มาก ต่างกับผมอ่านะ ผมไม่ค่อยเน้นบนคอมพ์เท่าไรหรอก แต่ก็ชอบดู charles เค้าแนะนำว่าใช้อะไรบ้าง มีอะไรเด่นๆมาเล่าประดับสมองครับ

หนก บางหลวง
2nd December 2004, 17:57
แล้วมีใครใช้ Clone CD บ้างหรือเปล่าครับ

charles
2nd December 2004, 18:13
แล้วมีใครใช้ Clone CD บ้างหรือเปล่าครับ
Blindwrite ก็ทำหน้าที่คล้ายๆ กันครับ แต่ปกติผมไม่ได้ใช้ CloneCD

ผลออกมาก็คงเหมือนๆ กันล่ะครับ เพราะพวกนี้หลักของมันคือ
Input=Output

Garbage in, Garbage out

ไม่มีแจ้งว่าแผ่นเสียด้วย เหอๆ