PDA

View Full Version : เกี่ยวกับการใช้ฟิลเตอร์ต่าง ๆ ครับ

sudlor
23rd November 2004, 17:01
ผมจะลองไปซื้อ Filter มาไว้เพื่อถ่ายรูปทะเลครับ....
จุดประสงค์ก็เพื่อที่จะให้รูปที่ออกมามีท้องฟ้าเป็นสีน้ำเงินอ่ะครับ
รวมถึงการถ่ายรูป Potrait ด้วยครับ อยากให้มุมท้องฟ้าเป็นสีน้ำเงิน

เท่าที่ไปถามมา ก็ได้ความว่าน่าจะใช้ โพลาไรซิ่ง ฟิลเตอร์
บางร้านก็บอกว่า CPL อะไรสักอย่าง.....(ไม่แน่ใจจริงๆ ครับ)

ผมมีปัญหาว่า การทำงานของมันเป็นอย่างไรครับ
คนขายว่า เป็นการลดแสงที่เข้ามาที่เลนส์
เอ...ถ้าอย่างนั้น ผมตั้ง Manual แล้วก็ใส่ F-Stop เล็ก ๆ แล้วก็เปิด Shutter เร็วจัด ๆ แล้วก็ตั้ง Under เยอะ ๆ ผลที่ได้มันจะเหมือนกันหรือเปล่าครับ
ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่นะครับ แล้วจริง ๆ มันเป็นยังงัยอ่ะครับ

แล้วอีกอย่าง ถ้าบอกว่า เป็นการลดแสงที่เข้ามาในเลนส์จริง
ถ้าผมใช้กับที่ ที่แสงน้อย ๆ มันก็จะทำให้ถ่ายยากขึ้นไปอีกสิครับ....

สับสนไปหมดแล้วครับ...ครั้นจะซื้อมาลอง ก็เสียอายตังค์อ่ะครับ

รบกวนถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ ช่วยหน่อยครับ.....ขอบคุณครับ

RUTch
23rd November 2004, 18:10
กล้อง Digital ใช้ C-PL ครับ ... เอแต่เพราะอะไรจำไม่ได้แล้ว บรรยายคุณลักษณะโดยทัวไปของ PL และ C-PL ตัว C-PL ใช้แทน PL ได้ครับ

...ฟิลเตอร์ PL ช่วยลดแสงสะท้อนที่ไม่ต้องการ อันเกิดจากการสะท้อนของผิววัสดุที่ไม่ใช่โลหะ เช่น บานกระจกหน้าต่าง ผิวน้ำ เป็นต้น
จุดเด่นอีกอย่างของฟิลเตอร์ PL คือช่วยเติมสีฟ้าให้เข้มขึ้น โดยลดการพร่ามัวอันเกิดจากหมอกแดด ทำให้ท้องฟ้า ต้นไม้ใบหญ้า ภูเขา และอาคารบ้านเรือน มีสีสันอิ่มตัวขึ้น โดยไม่เปลี่ยนแปลงความสามารถในการบันทึกสีของฟิล์ม
...เนื่องจากระบบวัดแสงภายในกล้องแต่ละชนิดไม่เหมือนกัน บางชนิดมีระบบวัดแสงพิเศษ ซึ่งถ้าใช้ฟิลเตอร์ธรรมดา อาจทำให้การวัดแสง ผิดพลาด ในกรณีนี้ให้เลี่ยงไปใช้ฟิลเตอร์ Circular PL หรือ MC-Circular PL
CPL (W) จะใช้สำหรับเลนส์ Wide

ดูต้นฉบับได้ที่ http://www.vertexsupply.com/kenko/uvcut.html

PinkZombie!
23rd November 2004, 18:38
จะเอาไปใช้กับตัวไหนครับ ถ้า50f1.4 กะ18-55 หน้าเลนส์58 ถ้าอยากลอง ไว้อังคารหน้าจะเอาไปด้วยครับ

DOFJerk
23rd November 2004, 19:07
เท่าที่รู้นะ..

PL,C-PL ให้ได้สีฟ้าเข้มๆ สุดต้องทำมุมโพลาไลส์ (ตั้งฉากกับดวงอาทิตย์) ซึ่งถ้า ฟ้าไม่เปิด หรือมีหมอก ฝุ่นละอองเยอะ ฟ้าก็จะไม่เข้มนัก โดยทั่วไป PL,C-PL จะลดแสงลง 1-2 stop อ่ะ

PL ธรรมดาจะไปรบกวนระบบ Auto Focus ทำให้ focus ไม่แม่น แต่ก็ยังพอใช้ได้

น่าจะใช้ Graduated ND ดีกว่าไหม ไม่ต้องทำมุม 90 กะดวงอาทิตย์

sudlor
24th November 2004, 08:58
จะเอาไปใช้กับตัวไหนครับ ถ้า50f1.4 กะ18-55 หน้าเลนส์58 ถ้าอยากลอง ไว้อังคารหน้าจะเอาไปด้วยครับ

ได้เลยครับ แล้วเดี๋ยวผมโทรบอกอีกครั้ง....อิอิอิ

...ฟิลเตอร์ PL ช่วยลดแสงสะท้อนที่ไม่ต้องการ อันเกิดจากการสะท้อนของผิววัสดุที่ไม่ใช่โลหะ เช่น บานกระจกหน้าต่าง ผิวน้ำ เป็นต้น
จุดเด่นอีกอย่างของฟิลเตอร์ PL คือช่วยเติมสีฟ้าให้เข้มขึ้น โดยลดการพร่ามัวอันเกิดจากหมอกแดด ทำให้ท้องฟ้า ต้นไม้ใบหญ้า ภูเขา และอาคารบ้านเรือน มีสีสันอิ่มตัวขึ้น โดยไม่เปลี่ยนแปลงความสามารถในการบันทึกสีของฟิล์ม
...เนื่องจากระบบวัดแสงภายในกล้องแต่ละชนิดไม่เหมือนกัน บางชนิดมีระบบวัดแสงพิเศษ ซึ่งถ้าใช้ฟิลเตอร์ธรรมดา อาจทำให้การวัดแสง ผิดพลาด ในกรณีนี้ให้เลี่ยงไปใช้ฟิลเตอร์ Circular PL หรือ MC-Circular PL
CPL (W) จะใช้สำหรับเลนส์ Wide

ดูคล้ายกับจะใช้ได้ดีที่สุด เวลาถ่ายทะเลเลยอ่ะครับ......แล้วถ้าผมอยากหาเหตุจูงใจเพิ่มเติมอ่ะครับ การถ่ายแบบไหน ที่เราจะสามารถใช้งานมันได้เต็มประสิทธิภาพอีกอ่ะครับ นอกจากทะเล

PL,C-PL ให้ได้สีฟ้าเข้มๆ สุดต้องทำมุมโพลาไลส์ (ตั้งฉากกับดวงอาทิตย์) ซึ่งถ้า ฟ้าไม่เปิด หรือมีหมอก ฝุ่นละอองเยอะ ฟ้าก็จะไม่เข้มนัก โดยทั่วไป PL,C-PL จะลดแสงลง 1-2 stop อ่ะ

แปลว่าลด 1-2 Stop เท่านั้นเองใช่มั้ยครับ
แล้วถ้ามีคนเป็น Subject หลักเนี่ย....เวลาถ่ายแล้วคนจะมืดลงมั้ยอ่ะครับ หรือมืดเฉพาะวัตถุที่มีแสงสะท้อนอ่ะครับ......
อูย.....ปวดหัวครับ....

สงสัยต้องหายืมมาลองแล้วล่ะครับ....

taymaru
24th November 2004, 10:08
ปกติผมใช้ถ่ายภาพที่อยากให้ท้องฟ้าเป็นสีฟ้าเข้มขึ้นน่ะครับ
การทำงานของมัน ก็คือ ตัดแสงสะท้อนจากวัตถุ โดยแสงในท้องฟ้าก็เกิดจากการสะท้อนของชั้นบรรยากาศเช่นกัน จึงทำให้ได้สามารถถ่ายภาพท้องฟ้าที่มีสีฟ้าเข้มกว่าปกติโดยสีของsubject ไม่เพี้ยนไปจากเดิมมากนักครับ(ถ้าใส่ฟิลเตอร์ย้อมสี้ฟ้า หยั่งอื่นก้อฟ้าไปด้วยซิเนอะ:eek: )
และจากความสามารถในการตัดแสงสะท้อนของมัน เลยทำให้ถ่ายน้ำได้ใสขึ้นอีกด้วย ผมว่าถ้าจะไปทะเล C-PL เนี่ยแหละคุ้มมั่กๆ
ยังไงก็ลองเองดีกว่าครับ

sudlor
24th November 2004, 11:01
ปกติผมใช้ถ่ายภาพที่อยากให้ท้องฟ้าเป็นสีฟ้าเข้มขึ้นน่ะครับ
การทำงานของมัน ก็คือ ตัดแสงสะท้อนจากวัตถุ โดยแสงในท้องฟ้าก็เกิดจากการสะท้อนของชั้นบรรยากาศเช่นกัน จึงทำให้ได้สามารถถ่ายภาพท้องฟ้าที่มีสีฟ้าเข้มกว่าปกติโดยสีของsubject ไม่เพี้ยนไปจากเดิมมากนักครับ(ถ้าใส่ฟิลเตอร์ย้อมสี้ฟ้า หยั่งอื่นก้อฟ้าไปด้วยซิเนอะ:eek: )
และจากความสามารถในการตัดแสงสะท้อนของมัน เลยทำให้ถ่ายน้ำได้ใสขึ้นอีกด้วย ผมว่าถ้าจะไปทะเล C-PL เนี่ยแหละคุ้มมั่กๆ
ยังไงก็ลองเองดีกว่าครับ

โอ้ว.....ค่อนข้างเคลียร์เลยครับ...

สงสัยต้องควักเงินอีกแล้ว......อ้อ มีเพิ่มเติมครับ.....
แล้วยี่ห้อไหนแนะนำอ่ะครับ....คิดว่า จะไปถอยเลนส์ 17-40/4L แล้วก็ซื้อมาใส่อ่ะครับ...ไม่ทราบจริง ๆ ว่าหน้ากี่ มม. ผู้รู้ช่วยด้วยครับ..ขอบคุณครับ

jojosung
24th November 2004, 11:32
17-40L มี filter thread ขนาด 77mm

ผมเคยลองใช้ 67mm กับ 58mm โดยใช้ Step-down ring แล้วไม่มีปัญหา Vignette ครับ

ดังนั้นถ้าจะซื้อ 58mm มาใช้ก่อนก็ไม่น่ามีปัญหา

Mr.Falcon
24th November 2004, 11:32
ถ้าจะใช้เลนส์ L ก็ลงทุนหน่อยซื้อพวกที่เป็น multicoated ดีกว่าครับ ผมใช้ของ Hoya อยู่เป็นแบบ HMC กับ S-HMC แพงหน่อย แต่ไม่ต้องห่วงเรื่อง flare มากเท่าไหร่ แล้วก็เลนส์ 17-40 ใช้ขนาด 77mm ครับ

sudlor
24th November 2004, 11:50
17-40L มี filter thread ขนาด 77mm

ผมเคยลองใช้ 67mm กับ 58mm โดยใช้ Step-down ring แล้วไม่มีปัญหา Vignette ครับ

ดังนั้นถ้าจะซื้อ 58mm มาใช้ก่อนก็ไม่น่ามีปัญหา

ง่ะ...ไม่เคยเห็นเลยครับ.....
น่าสนใจครับ เพราะกว่าจะซื้อ 17-40 ก็คงอีกประมาณเดือนหนึ่ง...
แต่กำลังชั่งใจอยู่ว่า ระหว่างก่อนซื้อ 17-40 นี้ จะได้ไปทะเลมั้ย ถ้ายัง..
ก็จะได้รอแบบที่คุณ Falcon ว่าน่าจะดีกว่าอ่ะครับ...

กะว่าถ้าได้ 17-40 มาแล้ว ก็คงขาย 18-55 kit อ่ะครับ.....

หนก บางหลวง
24th November 2004, 12:02
cpl ที่กินแสงน้อยๆ ระดับ 1 stop ถึง 1.5 stop เท่าที่หาได้ในบ้านเรา จำได้แค่ 2 ยี่ห้อเท่านั้นคือ Canon กับ Nikon 2 เจ้านี้ทำออกมาได้ดีมากๆ ผิวเป็นmulticoat ( แต่บอบบางนะ เช็ดไม่ดี มีรอย ) กินแสงน้อยที่สุด

ยี่ห้ออื่นๆ ไม่ว่าจะเป็น Hoya , Kenko พวกนี้เสียแสง 2 stops ครับ แต่ราคาของเจ้า 2 ตัวข้างบนนั้น ถ้าจำไม่ผิดจะซื้อเจ้ายี่ห้อข้างล่างได้ประมาณ 3 ชิ้นกระมัง

ถ้าถ่ายด้วยกล้องdigital อาจจะไม่เห็นความแตกต่าง แต่ถ้าเป็น film slide จะพบว่าของNikon กับ Canon นอกจากจะเสียแสงน้อยกว่าชาวบ้านเขาแล้ว ยังให้สีได้ถูกต้องด้วย ในขณะที่ยี่ห้ออื่นๆ จะให้สีออกไปทางอมเทา

jojosung
24th November 2004, 12:33
okay ครับ ผมถือโอกาศถ่ายรูปตัวอย่างมาให้ดูครับ

ที่ 17-40 สามารถใช้ Filter ได้เล็กกว่า 77mm เพราะว่า DSLR 10D and 300D มี 1.6 Factor

1. All the Stacks
2. 77-67 + 67mm HMC CPL
3. 77-67 + 67-58 + 58mm Hoya Star
4. 77-67 + 67mm HMC CPL + 67-58 + 58mm Hoya Star (มี vignette)
5. Filter ที่ผมแนะนำครับ
:dance:

Unregistered
24th November 2004, 12:52
กล้อง Auto Focus ควรใช้ CPL ครับ

แต่ Digital แค่ PL ก้อพอครับ

sudlor
24th November 2004, 13:43
okay ครับ ผมถือโอกาศถ่ายรูปตัวอย่างมาให้ดูครับ

ที่ 17-40 สามารถใช้ Filter ได้เล็กกว่า 77mm เพราะว่า DSLR 10D and 300D มี 1.6 Factor

1. All the Stacks
2. 77-67 + 67mm HMC CPL
3. 77-67 + 67-58 + 58mm Hoya Star
4. 77-67 + 67mm HMC CPL + 67-58 + 58mm Hoya Star (มี vignette)
5. Filter ที่ผมแนะนำครับ
:dance:

โอว...ขอบพระคุณหลาย ๆ เลยครับ....
เพิ่มเติม...(อีกละ)
แล้วมันมี Ring ที่จากเล็กไปใหญ่มั้ยครับ หรือใช้กันได้เลย...
อย่างถ้าสมมติตอนนี้ ผมยังไม่มี 17-40 เพราะไม่รู้เมื่อไร(อาจต้องรอ Bonus)
แต่จะเอาไปใช้กับ 18-55
แต่ผมจะซื้อ CPL หน้า 77 มม. มาเลยอ่ะครับ
แล้วเอามาใส่กับ 18-55 ซึ่งเป็นหน้า 58 มม. อ่ะครับ...ถ้าใส่ Adaptor ได้
อย่างนี้น่าจะคุ้มกว่าเนอะ....(หรือเปล่า)

ขอบคุณครับ

RUTch
24th November 2004, 13:47
กล้อง Auto Focus ควรใช้ CPL ครับ

แต่ Digital แค่ PL ก้อพอครับ

กล้อง Digital มันก็ Auto Focus ทั้งนั้นแหละครับ ยังไม่เห็นตัวไหนทำมาเป็น Manual เลย มีแต่กล้องมือถือเท่านั้นแหละที่ไม่ต้อง Focus อิอิ

jojosung
24th November 2004, 13:58
โอว...ขอบพระคุณหลาย ๆ เลยครับ....
เพิ่มเติม...(อีกละ)
แล้วมันมี Ring ที่จากเล็กไปใหญ่มั้ยครับ หรือใช้กันได้เลย...
อย่างถ้าสมมติตอนนี้ ผมยังไม่มี 17-40 เพราะไม่รู้เมื่อไร(อาจต้องรอ Bonus)
แต่จะเอาไปใช้กับ 18-55
แต่ผมจะซื้อ CPL หน้า 77 มม. มาเลยอ่ะครับ
แล้วเอามาใส่กับ 18-55 ซึ่งเป็นหน้า 58 มม. อ่ะครับ...ถ้าใส่ Adaptor ได้
อย่างนี้น่าจะคุ้มกว่าเนอะ....(หรือเปล่า)

ขอบคุณครับ
มี ring จากเล็กไปใหญ่ครับ เรียกว่า Step Up Ring

ถ้าเอาอย่างนั้น ปัญหาอยู่ที่ตอนใส่ Hood

อย่างเช่น ถ้ามี 70-200 F/4 Filter Thread = 67mm จะเอา 77mm มาใช้ก็ได้ แต่จะทำให้ใช้ Hood ไม่ได้นะครับ

sudlor
24th November 2004, 14:52
มี ring จากเล็กไปใหญ่ครับ เรียกว่า Step Up Ring

ถ้าเอาอย่างนั้น ปัญหาอยู่ที่ตอนใส่ Hood

อย่างเช่น ถ้ามี 70-200 F/4 Filter Thread = 67mm จะเอา 77mm มาใช้ก็ได้ แต่จะทำให้ใช้ Hood ไม่ได้นะครับ

ใช่เลยครับ...ขอบคุณมากครับ....เรื่อง HOOD นี่คงต้องทำใจอ่ะครับ...
เพราะมันเห็นชัดเจนเลยครับ.....ว่าไม่ได้แน่ ๆ
คิดว่าน่าจะได้ข้อสรุปแล้วล่ะครับ.......
ก็คงเอา Step Up มาใส่กับ 58 ไปก่อน แล้วรอซื้อ17-40 ครับ....

jojosung
24th November 2004, 22:13
Sudlor ครับ เห็นคุณสนใจ พวก Lens L ของ Canon

เลนส์ L หลายตัว จะมี thread size = 77mm

16-35, 17-40, 70-200 f/2.8, 70-200 f/2.8IS, 100-400 และอื่นๆ

PinkZombie!
24th November 2004, 22:37
ตกลงเลือก17-40แล้วหร๋อครับ... ไว้ได้มาแล้วขอลองมั่ง.. เค้าว่าเอาไปสวมดิจิแล้ดูดีกว่าฟิมล์เพราะขอบโค้งๆโดนครอปไปหมด

ว่าแต่CP-L 77mm HMCนี่ราคาไม่เบาเลยนะครับ ส่วนเรื่องใส่hoodไม่ได้ ต้องดูด้วยว่าออกงานกลางแจ้งบ่อยเป่า ไม่งั้นแฟรขึ้นแน่ๆ ถึงLก็ตาม ถ่ายย้อนแสงก็ขึ้น

แต่ว่าไปแล้วก็พูดถูกเรื่องหน้าเลนส์Lส่วนใหญ่เป็น77m ประหยัดได้เยอะเหมือนกัน

jojosung
24th November 2004, 22:46
ที่ผมบอกว่าใส่ Hood ไม่ได้ หมายถึง เอา 77mm ไป ใส่ เลน 18-55 ซึ่งมี Filter Size = 58mm

sudlor
25th November 2004, 09:57
ก็คงตกลงใจ เอา 77 มม. ล่ะครับ
เรื่องเลนส์ไว้ว่ากันอีกครั้ง เพราะอย่างที่คุณ Jojosung บอกอ่ะครับ
ซื้ออันเดียว ไม่ว่าจะเป็น 17-40L หรือ 70-200/2.8L ก็สามารถใช้ได้ ครับ
ดูแล้วน่าจะได้ความคุ้มค่ามากกว่า.....

ส่วนรูปข้างล่างคืด Output ที่ผมต้องการน่ะครับ.....

taymaru
25th November 2004, 11:07
เท่าที่เห็นจากภาพก็คงจะเป็น C-PL แหละครับ เพราะบริเวณน้ำทะเลไม่มีแสงสะท้อน

แต่รูปตัวอย่างเนี่ยมันออกจะ.... (เห็นแล้วอยากถ่ายแบบนี้บ้าง):thumbup:

GHOSTO
26th November 2008, 12:50
จ๊อตต ตั้งใจให้ดูท้องฟ้า หรือท้องคนอ่ะคับ เอิ๊กๆ

Rookie_a31
30th December 2008, 10:38
เหอๆๆ สวยครับ

bypass
5th January 2009, 23:37
ทำไม...ผมใส่ CPL แร้วผิวคนจาซีดๆ ไม่เหนสดใสเหมือนในภาพเรยอ่าคับ

ผมใช้ 400d ,50 f1.8

ซีดมาๆ มีวิธีแก้ไหมคับ

Beer_Bottle
21st February 2009, 14:05
ขอความรูด้วยคนครับ เพราะจะไปทะเลเหมือนกันเลยหาข้อมูลในการตัดสินใจซื้อ Filter
อีกนิดนึงครับ ถ่ายที่ทะเลจะเป็นมากไม่ต้องใส่ Hood ที่ถามเพราะตอนนี้ก็ไม่มีเหมือนกัน ถ้าใรมีรูปเปลียบเทียบขอดูหน่อยละกันนะครับ

DoctorPop
8th October 2009, 18:34
ขอบคุณมากครับ

MSI
13th October 2009, 18:25
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้555

FunTime
24th March 2010, 18:30
อยากได้ไว้ครอบครองซักอันจัง