PDA

View Full Version : ต้องการกำลังเสียงช่วยเชียรครับ

zentinel
29th January 2009, 21:30
พี่ผม ไปเรียนยิงปืนจริง
พี่ผม ได้เหรียญเงิน
พี่ผม มาพบทีหลังว่าประสาทหูเสื่อม
แม่ผม ไม่อยากให้พี่เล่นสายนี่ต่อไป
ผม พบว่า BB gunนี่น่าสนใจจัง
พี่ผม บอกว่าเล่นปืนจริงแล้วไปเล่นปืนBB ไม่ได้หรอก
ผม อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่เล่นBB gun มีอะไรแนะนำผมไหมคับว่า BB gun มีดีอะไรไหมถ้าเทียบกับปืนจริง เพราะคงไม่สามารถไปยิงปืนจริงได้แล้ว เดียวหูหนวก และอย่างน้อยพี่ผมจะได้มีกิจกรรมทำนอกบ้านมากขึ้นด้วย ^ ^ รบกวนด้วยเนอะคับ ขอบคุณคับ

Sompol
29th January 2009, 21:39
ปืนจริงที่ยิงในครอบครัวเป็นปืนสั้นรึว่าปืนยาวครับ...
คือประมาณว่าถ้าปืนยาวคงเน้นที่การแข่งขันประเภทแม่นยำ....
ถ้ามาเป็นปืนลม รึว่า BB Gun ก็คงจะสนุกได้ครับ...เพลินๆ ในเรื่องการแข่งขันทดสอบคะแนนความแม่น....

แต่ถ้าเป็นปืนสั้น เช่นการแข่งแบบรณยุทธ...ผมว่าปืนจริงคงสนุกกว่านะครับ อารมณ์ กับความแรงมันคนละเรื่องกันเลย.....
แต่ถ้ากลัวเรื่องเสียงดังมากเกินไป ก็หาที่อุดหูมาใส่เพิ่มซิครับ...แล้วก็ใส่ที่ครอบหูอีกอัน...ช่วยได้มากครับ....กีฬาทุกอย่างเล่นและเซ็ฟตี้ให้ดี ไม่น่าอันตรายนะครับ ^^

zentinel
29th January 2009, 22:04
ปืนจริงที่ยิงในครอบครัวเป็นปืนสั้นรึว่าปืนยาวครับ...
คือประมาณว่าถ้าปืนยาวคงเน้นที่การแข่งขันประเภทแม่นยำ....
ถ้ามาเป็นปืนลม รึว่า BB Gun ก็คงจะสนุกได้ครับ...เพลินๆ ในเรื่องการแข่งขันทดสอบคะแนนความแม่น....

แต่ถ้าเป็นปืนสั้น เช่นการแข่งแบบรณยุทธ...ผมว่าปืนจริงคงสนุกกว่านะครับ อารมณ์ กับความแรงมันคนละเรื่องกันเลย.....
แต่ถ้ากลัวเรื่องเสียงดังมากเกินไป ก็หาที่อุดหูมาใส่เพิ่มซิครับ...แล้วก็ใส่ที่ครอบหูอีกอัน...ช่วยได้มากครับ....กีฬาทุกอย่างเล่นและเซ็ฟตี้ให้ดี ไม่น่าอันตรายนะครับ ^^
ขอบคุณครับ แต่คงไม่ได้แล้วมั้งรู้สึก หมอสั่งห้ามโดยเด็ดขาดเพราะเสี่ยงมากกับการหูหนวก ต่อให้เอาที่กันเสียงมาด้วยก็เถอะ

tadto
1st February 2009, 09:00
แสดงว่าเรืิ้อรังมานานแล้ว -*-

จริงๆผมว่าถ้าเอายิงแบบเพลินๆคงพอสนุกมือได้นะน้าเซน
ให้พี่ชายเปลี่ยนแนว จัดไรเฟิลชุดใหญ่ไปเลย ขำๆ

ดีไม่ดี ทีนี้ปืนเต็มบ้านเลย -*-

NiKong
1st February 2009, 10:06
อย่างน้อย บีบี ก็ลงไปยิงคนได้ นี่แหละที่มันส์กว่าปืนจริง อิอิ

DarkDiy
1st February 2009, 11:33
มาช่วยเชียร์อีกเสียงจ้า :good:

ผมไม่เคยเรียนยิงปืนจริงนอกจาก รด.
ผมใช้ปืนจริงทั้งสั้นและยาว
ผมพกปืนสั้นตลอด
สิบกว่าปีผมไม่เคยชักหรือมีเหตุการณ์ที่ต้องใช้ปืน
ผมกลัวที่จะต้องมีปัญหามากเวลาพกปืน ผมเลยยิ้มตลอดและยอมมากกว่า
ตอนหลังๆ นี้ผมไม่ได้ไปซ้อมยิงปืนเพราะลูกปืนแพงมาก
ผมอิจฉาพวกเล่น ipsc แต่ไม่เคยไปร่วมเพราะไม่มีเพื่อน

ผมรู้จักปืน BB นานแล้ว
ผมเริ่มซื้อปืน BB เมื่อสองปีก่อน และผมเก็บไว้เฉยๆ จนขายไป
ผมซื้อปืน BB อีกครั้งจากกระทู้ในบอร์ด ThaiDphoto จากการแนะนำของคุณโจ้
ผมแต่งปืน BB จนเหมือนปืนจริงของผม ผมเล่นจนพังและซ่อมหลายรอบ
ผมฝึกซ้อม ipsc ครั้งแรกกับสมาชิกไทยดี ผมดีใจมาก+สนุกมาก
แต่ผมขี้เกียจเป็นนิจ ตอนนี้ถึงไปสนามหรือการแข่งขัน ผมก็อ้างไม่ลงแข่งเพราะอยากถ่ายรูป ที่จริงผมเห็นเด็กบางคนสิบกว่าขวบยิงดีกว่าผม
ผมรู้แล้วว่าในกีฬาและการแข่งขันไม่ควรประมาท เด็ก สตรีและคนชรา
555+

ทุกวันนี้ผมยิงปืนน BB ในบ้านตัวเอง และพยายามเก็บเงินซื้อเข็มขัดลงแข่งขัน ซึ่งที่จริงเป็นแค่ข้ออ้าง เพราะผมขี้เกียจ แต่อยากมีของเล่นเหมือนคนอื่นเท่านั้น อิอิ

ผมรู้แต่ว่าของเล่นหรือกิจกรรมของผู้ชายเราต้องมีเพื่อนครับ เราถึงจะสนุก ถ้าอยากชมการแข่งขัน ipsc ของปืน BB อีกไม่กี่อาทิตย์ที่จะจัด ผมต้องขับรถให้กรรมการคนหนึ่งที่ชราภาพไปสนามแข่ง 555+ แต่ผมคงไปเนียนเฉยๆ อยากให้ไปดูไปสัมผัสครับ

แอบแนะนำองค์กรลับ http://www.practicalshooters.org/ :P

photo-taker
1st February 2009, 18:49
จากที่อ่านดู คิดว่าข้อดีของ BB กับปืนจริงน่าจะ
BB ยิงคนแล้วไม่ตาย ไม่ติดคุก ยิงกันกี่ครั้งก็ได้ ระหว่างคุณกับพี่
BB ยิงเล่นแล้วหูไม่หนวก หมอไม่ห้าม
BB ยิงเล่นแม่เค้าคงไม่ห้าม เพราะอัตรายต่อพี่คุณไม่เท่า
BB ประหยัดกว่าเยอะ

ปืนจริงเคยเล่นเหมือนกัน ไม่มีนะ แต่ใช้เช่าเอาที่กรมทหาร ถ้าไม่รวยจริงหรือไม่มีคนสนับสนุนจนแน่ๆ ตอนนั้นลองลูกโม่ ยิงเล่นกระสุนหมดกล่อง ไม่ถึง30นาที หมดไปเกือบ2พัน(ตอนแรกนึกว่าจะถูกแบบที่เรียนรด. ที่เป็นปืนยาว ครั้งละ30กว่าบาท ที่ไหนได้คนละเรื่อง)

ส่วนพี่คนบอกว่าจับปืนจริงแล้วมายิง BB ไม่ได้ผมไม่รู้นะ แล้วแต่คนมั้ง แต่ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมาก