PDA

View Full Version : [จับเข่าคุย] อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับฟิล์มครับ

hlonja
22nd January 2009, 23:23
เอ๊ะๆๆๆ ท่านๆที่เข้ามา อย่าเพิ่งบอกว่าผมบ้าดาราครับ
ผมไม่ได้หมายถึงฟิล์ม รัฐภูมินะครับ:P

อยากทราบว่า....
ฟิล์มที่แบ่งเกรดเป็น โปร หรือ ธรรมดา ใช้อะไรในเกณฑ์วัดหรือครับ
เกรนละเอียด สี คุณภาพในการผลิต หรือคุณภาพของภาพเมื่อล้างออกมาแล้วครับ เช่นพวก fuji superia กับ NPS หรือ[velvia provia(slide)] อะไรทำนองนี้อะครับ หรือพวก kodak portra kodak pro กับ kodak gold ทั่วๆไป
แล้วมันจำเป็นมากมั้ยครับกับราคาที่แตกต่างกันกับคุณภาพที่ได้
เทียบหมัดต่อหมัดแล้ว เลยอยากทราบความเห็นของแต่ละท่านครับ
ลองยกตัวอย่างให้ผมดูหน่อยนะครับ ฟิล์มเกรดโปรกับธรรมดาแล้วเปรียบเชิงมวยกัน ขอบคุณครับผม :Smiles2:

charles
23rd January 2009, 18:54
ฟิล์มบางตัวเนื้อ emulsion เป็นแบบเดียวกันทั้งฟิล์มเกรดธรรมดาและเกรดโปรครับ แต่ว่าฟิล์มโปรจะมีการควบคุมคุณภาพเป็นพิเศษ เพื่อให้สีสันออกมาใกล้เคียงกันระหว่างม้วนครับ

แต่ถ้าเป็นฟิล์มใหม่ๆ ส่วนมากก็จะเป็น emulsion ใหม่ไปแล้ว ไม่เกี่ยวดองกับฟิล์ม consumer ถามว่าต่างกันมั๊ย ส่วนมากต่างกันอย่างเห็นได้ชัดครับ เพราะพวกฟิล์มโปรนี่ส่วนมากเพิ่งจะออก emulsion มาใหม่ ส่วนฟิล์ม consumer นี่ดองมาตั้งแต่ปีไหนแล้วไม่รู้ :dry:

Kodak Portra VC สีสวยมาก ประทับใจ เกรนละเอียดดี แต่ก็แพงเอาเรื่อง
Kodak Gold นี่ลองใช้แล้วผิดหวัง เกรนเม็ดใหญ่มาก แต่สีสันถือว่าใช้ได้
Fuji Superia X-TRA 400 เกรนเม็ดใหญ่ สีสันพอโอเค เทียบกับราคาแล้วสมน้ำสมเนื้อ
Fuji Superia Reala เกรนละเอียดมาก คอนทราสต่ำ resolve ภาพได้ดี สีสด(เกินไป?) เทียบกับราคาแล้วคุ้มมากๆ

ส่วน slide นี่ผมไม่ชอบ provia นะ แต่หลายๆ คนก็ชอบ ส่วนตัวชอบ velvia 100 ครับ (แต่ส่วนมากจะชอบ velvia 50)

DOFJerk
23rd January 2009, 19:30
พอดี เจออันนี้มา เลยขอแปะหน่อย.. (ไม่เกี่ยวกะที่ถามใช่ไหม)

คุณปาปา
23rd January 2009, 22:55
ฟืล์มเกรดโปรเนี่ย สีสันนิ่งครับ
เคยไปดูโกดังเก็บฟิล์มของโกดักสมัยที่ยังอยู่วิภาวดี เขาเก็บพวกฟิล์มโปรในห้องเย็นเจี้ยบๆ อุณหภูมิติดลบเลยครับ
เวลาพวกโปรฯ เขาซื้อ ค่อยเอาออกจากห้องเย็นมาให้ ซื้อขายกันเป็นล็อต พวกโปรเขาจะเอาไปลองถ่าย 1-2 ม้วน เพื่อดูสี คอนทราสต์ ฯลฯ ก่อนใช้จริง
ทางคนนำชมเขาบอกว่า (โม้อะเปล่าไม่รู้) ฟิล์มพวกนี้นี่ แช่เย็นเจี้ยบๆอย่างนั้น ตั้งแต่ออกจากโรงงาน และตลอดเส้นทางขนส่ง

แต่ถ้าเป็นเกรดธรรมดา ทางโกดักจะส่งไปยังร้าน ให้วางขายแทนให้ สีมีเพี้ยนมากบ้างน้อยบ้างไปตามเรื่อง

hlonja
24th January 2009, 22:45
ขอบคุณทุกคำตอบครับผม

neno-c
25th January 2009, 17:03
ฟิล์มโปร มีความสม่ำเสมอในกระบวนการผลิตที่เข้มงวดมากๆ ทำให้คุณภาพฟิล์มก็จะคงที่สม่ำเสมอ ทำให้ช่างภาพทดสอบกระบวนการผลิตงานแล้วก็จะไม่ต้องทดสอบฟิล์มใหม่บ่อยๆครับ ทำให้ฟิล์มโปรได้รับความมั่นใจจากช่างภาพอาชีพทั่วโลกครับ เขาจะซื้อฟิล์มโดยระบุ EMULSION NO. เป็นล๊อตๆไปครับ เวลาซื้อฟิล์มก็จะซื้อเป็นล๊อตที่ EMULSION NO.ตรงกันครับ :chat:

จอมมารพุงโต
26th January 2009, 21:11
ฟิลม์มีความผิดพลาดต่อล๊อตครับ บางล๊อตก็พลาดนิดหน่อย บางล๊อตก็พลาดเยอะ

ฟิลม์เกรดโปรจะคุมความผิดพลาดเยอะหน่อย ให้ของผิดพลาดออกมาน้อยที่สุด ทำให้มันแพงครับ

hlonja
26th January 2009, 22:50
งั้นขอถามต่ออีกนิดนะครับ Emulsion คือ???สารประเภทคอลลอยด์ ???งงครับ
ในที่นี้หมายถึงเนื้อฟิล์มใช่มั้ยครับ??? แล้วEmulsion No.ล่ะครับ
แล้วสรุปง่ายๆก็คือฟิล์มเกรดโปรนั้นควบคุมการผลิตที่ดีกว่า สีสันนิ่ง ไม่เหมือนใช้ฟิล์มธรรมดายี่ห้อกับชนิดเดียวกันแต่ถ่ายออกมาแล้วสีไม่เหมือนกันใช่มั้ยครับ
ส่วนตัวผมค่อนข้างพอใจกับสีของฟิล์มธรรมดาพวกsuperiaครับแต่ไม่พอใจเกรนซักเท่าไหร่ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ถ้าฟิล์มโปรเกรนจะละเอียดมากและสามารถอัดขยายรูปได้ใหญ่กว่า แต่ก็ยังงงๆอยู่ดีเพราะถ้าisoสูงเกรนก็หยาบแล้วในเมื่อisoเท่ากันเทียบฟิล์มโปรกับฟิล์มธรรมดา เกรนกลับหยาบ+เยอะไม่เหมือนกัน ???

ขอบคุณสำหรับความรู้ต่างๆครับ ^^

neno-c
27th January 2009, 18:37
งั้นขอถามต่ออีกนิดนะครับ Emulsion คือ???สารประเภทคอลลอยด์ ???งงครับ
ในที่นี้หมายถึงเนื้อฟิล์มใช่มั้ยครับ??? แล้วEmulsion No.ล่ะครับ
แล้วสรุปง่ายๆก็คือฟิล์มเกรดโปรนั้นควบคุมการผลิตที่ดีกว่า สีสันนิ่ง ไม่เหมือนใช้ฟิล์มธรรมดายี่ห้อกับชนิดเดียวกันแต่ถ่ายออกมาแล้วสีไม่เหมือนกันใช่มั้ยครับ
ส่วนตัวผมค่อนข้างพอใจกับสีของฟิล์มธรรมดาพวกsuperiaครับแต่ไม่พอใจเกรนซักเท่าไหร่ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ถ้าฟิล์มโปรเกรนจะละเอียดมากและสามารถอัดขยายรูปได้ใหญ่กว่า แต่ก็ยังงงๆอยู่ดีเพราะถ้าisoสูงเกรนก็หยาบแล้วในเมื่อisoเท่ากันเทียบฟิล์มโปรกับฟิล์มธรรมดา เกรนกลับหยาบ+เยอะไม่เหมือนกัน ???

ขอบคุณสำหรับความรู้ต่างๆครับ ^^

Emulsion คือชั้นสารไวแสงที่เคลือบอยู่บนเบสฟิล์มครับ ส่วน Emulsion No. คือล๊อตของการผลิตสารไวแสงครับ ฟิล์มแต่ละล๊อตที่ผลิตจะมี Emulsion No.กำกับอยู่กับฟิล์มทุกชนิดครับ ลองสังเกตุที่ข้างกล่องฟิล์มดูซิครับ จะมีวันหมดอายุกับ Emulsion No. ครับ:yahoo:

hlonja
27th January 2009, 23:00
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับผม ช่วยไขข้อกระจ่าง

charles
27th January 2009, 23:19

ต้องดูเป็นรายตัวครับ อย่าง Superia กับ Press เป็นฟิล์มธรรมดากับฟิล์มโปร แต่เนื้อ emulsion ตัวเดียวกันครับ ภาพออกมาเกรนก็คงพอๆ กัน

แต่ถ้าเอา Superia ไปชนกับ Kodak Portra อันนี้ตัวหลังกินขาดแน่นอน

ส่วนมากผู้ผลิตเค้าจะมี grain index ให้ดูใน datasheet อยู่แล้ว ก็นำมาอ้างอิงได้ครับ แต่จะเทียบข้ามค่ายลำบากหน่อย เพราะค่ายใหญ่สองค่ายใช้มาตรฐานไม่เหมือนกัน

neno-c
28th January 2009, 22:59
Emulsion คือชั้นสารไวแสงที่เคลือบอยู่บนเบสฟิล์มครับ ส่วน Emulsion No. คือล๊อตของการผลิตสารไวแสงครับ ฟิล์มแต่ละล๊อตที่ผลิตจะมี Emulsion No.กำกับอยู่กับฟิล์มทุกชนิดครับ ลองสังเกตุที่ข้างกล่องฟิล์มดูซิครับ จะมีวันหมดอายุกับ Emulsion No. ครับ:yahoo:
เอาภาพมาฝากครับ :chat:

hlonja
29th January 2009, 23:11
ขอบคุณครับน้านีโน่ ขออนุญาตถามต่ออีกซักนิดนะครับ แต่ว่าผมคงไม่ถึงขนาดไปสั่งฟิล์มEmulsion No. อันนั้นอันนี้หรอกครับ เอาเป็นว่า ถ้าสมมติผมจะสั่งฟิล์มชนิด ก. Emulsion No. XXXXX ที่ผมเคยใช้ ผมจะไปสั่งที่ไหนอะครับ หรือ ไปหา ฟูจิ โกดักไทยแลนด์เลยอะครับ

แล้วถ้า Emulsion No. ไม่ตรงกันล่ะครับ หมายถึงว่า สีสัน อาจจะไม่เหมือนกันใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับล่วงหน้าครับน้าๆทุกท่าน

neno-c
29th January 2009, 23:15
ซื้อที่ไหนก็ได้ครับ แต่ซื้อยกห่อครับ จะ Emulsion No.เดียวกันทั้งห่ออยู่แล้วครับ :kiss:

hlonja
31st January 2009, 04:23
ขอบคุณครับน้านีโน่