PDA

View Full Version : มือใหม่หัดตอน ภาค4 Pentax on Nikon D200

nithi
20th January 2009, 16:43
อีกค่ายที่ไม่ค่อยได้เห็นใครเอามาโมใส่นิกรนะครับ เช่นเดิมคือได้มาในราคามิตรภาพ เนื่องจากผมเองไม่มีกล้องPentax ในครอบครอง และไม่มีทุนทรัพย์จะย้ายค่าย แต่ดันชอบเลนส์นะครับ เล็กๆดี เลยมีทางออกทางเดียวคือ อยากได้ต้องทำเองนะขอรับ แต่คราวนี้ดีหน่อย ให้ช่างวีรพลที่ร้าน วีพี ที่ซื้อเลนส์นะครับ ถอดน็อตกับหักกระเดื่องให้ แล้วที่เหลือเอามาทำเอง ก็ลดงานไปหน่อย ไม่ต้องถอดน็อตเอง สบายไปนะครับ ลงรูปแรกเป็นรูปเมาท์กับกล้องอีเอ็มตอนเสร็จแล้ว กล้องเล็กๆ เลนส์เล็กๆ น่ารักดีนะครับ:Smiles2:

nithi
20th January 2009, 16:46
ภาพแรกเมาท์ของเลนส์ตัวนี้นะครับ ในภาพไม่มีน็อต เพราะมีผู้กรุณาถอดให้หมดแล้ว อิ อิ...:Smiles2:

nithi
20th January 2009, 16:49
ต่อไปก็ยกแหวนพลาสติกดำๆ ที่ครอบอยู่วงนอกของเลนส์ออกนะครับ แหวนนี้ล็อคอยู่กับแปลนเมาท์โลหะด้วยน็อตสองตัวด้านข้าง

nithi
20th January 2009, 16:51
แล้วยกแปลนเมาท์โลหะออกทั้งอันมาพักไว้รอเลื่อย

nithi
20th January 2009, 16:59
ไอ้ทำๆอย่างนี้ต้องเตือนกันว่าต้องทำใจอย่างนึงนะครับ ว่าของพวกนี้จะอยู่กับเราเป็นมือสุดท้าย ไอ้ที่จะไปเยี่ยมห้องซื้อขายเป็นระยะระยะนี่คงไม่มีทางได้ ลงประกาศได้ แต่คนที่จะซื้อต่อนี่คงหายากน่าดู
ถอดออกเกลี้ยงเกลาเป็นตามรูปนะขอรับ:Smiles2:

nithi
20th January 2009, 17:01
เสร็จแล้วคลายเกลียวชุดเลนส์ท้าย

nithi
20th January 2009, 17:03
เสร็จแล้วก็พักเรื่องเลนส์ไว้ มาทำแปลนเมาท์
เลื่อยอย่างเบามือจนเกลี้ยงนะครับ ให้เหลือแผ่นแบนๆ:Smiles2:

nithi
20th January 2009, 17:05
เลื่อยเสร็จก็เป็นแผ่นอย่างนี้นะครับ:Smiles2:

nithi
20th January 2009, 17:09
ขันน็อตกลับเข้าไปกับตัวเลนส์ แล้วไปทำเมาท์PVC ตามขั้นตอน แต่เจียรเมาท์ให้เหลือความสูงแค่เสมอก้านล็อค แล้วติดเข้ากับเลนส์ด้วยกาวอีพ็อคซี่

nithi
20th January 2009, 17:15
เสร็จแล้วเมาท์กับกล้องได้ตามรูปแรกนะครับ ลองเอาออกรอบบ้านหาอะไรถ่ายมาเล็กน้อย

nithi
20th January 2009, 17:19
ตัวนี้พอถอยเลนส์แล้วยังถ่ายกับกล้องฟิล์มได้ไม่ติดที่อินฟินิตี้เหมือน เลนส์หมีนะครับ ดังนั้นใช้กับ S1 ของผมได้ไม่มีปัญหา แต่รูปที่ถ่ายนี่ D200 เหมือนเดิมนะครับ จบที่รูปนี้นะขอรับ สวัสดี:flower::flower:

Mr.balloon
20th January 2009, 17:43
สุดยอดครับ... PK to Nikon F :dance:

ผมกะว่าตะลองทำ OM ไป Nikon F อยู่เหมือนกัน
เดี๋ยวทำเสร็จแล้ว จะเอามาลงกระทู้เ้หมือนกันครับ

neno-c
20th January 2009, 18:46
ถ้าทุกคนกล้าเลื่อยก็ทำได้ทุกเมาท์แน่ครับ สุดยอดครับ น้านิธิ เลื่อยได้เนียนมาก:flower:

Tonr70
20th January 2009, 19:29
การผ่าตัดนี่เริ่มเพิ่มความยากขึ้นไปเรื่อยๆเลยนะครับน้านิธิ

จอมมารพุงโต
20th January 2009, 20:46
ขันทีแบบนี้กลับไปค่ายเก่าไม่ได้เลย :( 55

KhanX
20th January 2009, 21:19
เยี่ยมมากๆ ครับ สุดยอดฝีมือจริงๆ เลย ถ่ายภาพออกมาได้สวยด้วยครับ

NahaMee
23rd January 2009, 06:37
มือผ่าตัด ฝีมือเยี่ยม..เลยครับ..

nithi
26th January 2009, 21:49
ขันทีแบบนี้กลับไปค่ายเก่าไม่ได้เลย :( 55
อันนี้ต้องทำใจนะครับ ห้ามแอบรักค่ายเดิม เปลี่ยนใจไปๆมาๆนี่ห้ามตอนเด็ดขาด เหมือนแปลงเพศนะครับ พอหั่นทิ้งแล้วเสียดายไม่ได้ อิ อิ:Smiles2::Smiles2:
มาต่อที่ Pentax อีกทีนะครับ ที่เห็นทั่วๆไปในตลาดอีกเมาท์ของค่ายนี้จะเป็น m42 เมื่ออาทิตย์ที่แล้วได้มาอีกสองตัวนะครับ สภาพหมาฟัดมาก กับหมาฟัดน้อย แต่เลนส์ใสดี ขอบๆโค๊ทชิ้นหลังเริ่มลอกบ้างตามอายุ ซื้อมาเพราะยังไม่มีตัวแบบนี้มาตอนนะครับ
เริ่มต้นก็ไสเกลียวทิ้งไปให้เรียบ นำฝาปิดบอดี้มาฉลุ และตัดเมาท์ออกจากขอบ ตามรูปนะครับ:Smiles2:

nithi
26th January 2009, 21:53
แล้วเอาเมาท์ที่ตัดไว้มาลองสวมดูกับท้ายเลนส์ที่ไสเกลียวออกแล้ว ถ้ายังสวมไม่ได้ก็ไสออกอีก:Smiles2:

nithi
26th January 2009, 22:10
ตัวที่ถ่ายเป็นนายแบบนี่เป็นตัวสภาพหมาฟัดน้อย ไม่โทรมนัก ใช้ตัวหมาฟัดมากถ่าย ไม่เคยเอาเลนส์พวกที่แปลงๆนี่มาลองชนกับนิกรจังๆสักที พอจะเริ่มตั้งต้นเทสก็ได้เลนส์ใหม่มาทำต่อทุกทีสิน่า เลยไม่รู้ว่าพวกเลนส์ที่ผมถอยระยะแปลงเมาท์ใส่นี่คุณภาพมันจะลดลงสักกี่เปอร์เซนต์
พอดีแปลงมาใช้แบบสนุกสนาน วัดความพึงใจจากแม่บ้านนะขอรับ ยังชมอยู่ก็แปลว่าใช้ได้ แค่นี้สบายใจ เล่นได้เรื่อยๆไม่เป็นกังวลครับ
ขั้นต่อไปถ้าระยะพอดี ก็มาร์คระยะศูนย์เลนส์ที่เมาท์ ทากาวอีพ็อคซี่บางๆทั้งที่ท้ายเลนส์และภายในของเมาท์ รอกาวหนืดสักพักก็สวมลงไปให้พอดี
แค่นี้ก็เสร็จนะครับ แต่ถ้าบางคนจะประณีตหน่อยก็มาร์คระยะสลักยึดเลนส์แล้วใช้ปลายดอกสว่านไสเอาให้ลึกพอยึดสลักที่ตัวกล้อง
ส่วนเลนส์ชุดท้ายให้หมุนถอยออกมาจากตำแหน่งเดิมประมาณหนึ่งมิลลิเมตร ถ้าไม่แน่ใจก็ลองกับกล้องที่อินฟินิตี้ ถ้ายังไม่ชัดก็หมุนเลนส์ถอยมาอีกทีละนิด ใจเย็นๆเดี๋ยวก็ได้
เป็นอันเสร็จนะครับ ง่ายจังนะครับเมื่อเทียบกับตัวอื่นๆ :good:

nithi
26th January 2009, 22:19
ทำเสร็จสวมกับS1 เอามาเทียบกับเลนส์รุ่นใหม่กว่า บนกล้องจอมอึด ตัวนี้แปลงแล้วไม่ติดกระจกนะขอรับ ถ่ายกับนิกรทั่วไปได้:Smiles2:

nithi
26th January 2009, 22:25
ออกไปกินไอศครีม ให้เจ้าลูกชายเป็นเจ้ามือเพราะวันนี้เจ้าหนูรวยสุด แอบถ่ายตอนทำหน้าบึ้งเพราะความงก อิ อิ:Smiles2:

nithi
26th January 2009, 22:33
ปิดท้าย ตัวsuper takuma นี่ด้วยรูปดอกไม้นะครับ:Smiles2: ปีวัวนี้ขอให้ทุกท่านมีความสุขสมหวังสุขภาพแข็งแรงร่ำรวยเงินทองเจริญก้าวหน้ามั่นคงในหน้าที่การงานลูกหลานบริวารมีความกตัญญูนะขอรับ:flower::flower::flower:

Mr.balloon
27th January 2009, 02:22
ทำเสร็จสวมกับS1 เอามาเทียบกับเลนส์รุ่นใหม่กว่า บนกล้องจอมอึด ตัวนี้แปลงแล้วไม่ติดกระจกนะขอรับ ถ่ายกับนิกรทั่วไปได้ผมมี Super takumar 50/1.4 สภาพประมาณสงครามโลกครั้งที่ 2
เดี๋ยวจะลองมาขัดๆ แปลงๆ ดูครับ :drool:

ขอบพระคุณมากๆ ครับ สำหรับสิ่งดีๆ ที่เป็นประุโยชน์ ดีกว่าปล่อยเลนซ์ทิ้งไว้
ไม่เกิดประโยชน์ เข้ากับยุคเศรษฐกิจแบบนี้มากๆ (Y)

มันก็แปลกที่ผมพยายามหลายรอบ กับเจ้่า่ rokkor MD50/1.7 ไม่ได้ซักที
เดี๋ยวจะเริ่มต้นใจเย็นๆ ทำใหม่อีกครั้ง :dance:

เกิบขาด
27th January 2009, 03:13
ไอเดียบรรเจิดเลยครับ เดี๋ยวไปลองหาเลนส์ถูกๆมาแปลงดูบ้าง

nithi
27th January 2009, 20:08
เอารูปมาเพิ่มครับ ถ่ายจากตัวเลนส์สภาพหมาฟัดมาก:flower:

ก๊องส์
4th February 2015, 17:27
ขอบพระคุณพี่นิธิมากครับ ผมเริ่มสะสมเลนส์เม้าท์ m42 ไว้หลายตัว กำลังค้นหาวิธีที่จะทำให้มันโฟกัสอินฟินิตี้ได้โดยไม่ต้องใช้อแดปเตอร์แบบมีชิ้นแก้วอยู่พอดี เนื่องจากใช้แล้วภาพมันฟุ้งมากที่รูปรับแสงกว้างสุด (เลนส์ก้อเก่าแล้วด้วย) ถ้าใช้อแดปเตอร์แบบไม่มีชิ้นแก้วมาแล้วมันโฟกัสอิฟินิตี้ไม่ได้ คงต้องลองรื้อเลนส์แล้วถอยเลนส์ชิ้นสุดท้ายให้ได้ระยะที่มันจะอินฟินิตี้ได้ ผมใช้ Nikon D7000 ครับ เนื่องจากมีอแดปเตอร์แล้ว คงไม่ต้องไสเกลียวเลนส์ทิ้งแล้วทำเม้าท์ ปีนี้ปี 2015 ครับ เวลาผ่านไปหกปี ตอนนี้อแดปเตอร์จากเมืองจีนหาได้ในอีเบย์ที่ราคาสามสิบกว่าบาท พอหาใหม่สามสิบกว่าบาทไม่มีแล้ว เหลือแต่สี่สิบกว่าบาท ผมเลยซื้อไว้ซะห้าตัว 555555 ไม่รู้จะส่งมาถึงทันสงกรานต์หรือเปล่าน้อ

nithi
4th February 2015, 21:13
หกปีแล้วนะครับ ตอนนั้นพยายามแปลงใส่เพราะความหัวดื้อของตัวเอง และพวกมิรเรอร์เลสยังไม่เกลื่อนตลาดเหมือนตอนนี้
ยินดีด้วยที่หาอแดปเตอร์ได้ ลองใส่แล้วเป็นอย่างไรก็แชร์เป็นวิทยาทานกันบ้างนะครับ
ตอนนี้ผมแทบไม่ได้จับนิคอนเลยหลังจากยกกรุให้เจ้าลูกชายไป ใช้แต่ Pen ตัวเก่ง เบาดี เอาเลนส์เก่าใส่ง่ายดีด้วย
เอารูปเลนส์ที่ตอนไว้มาลงอีกที ถ่ายด้วย Pen EP3 เลนส์ฟูเจี้ยน 35 f1.7 ใช้ Art filter Dramatic tone(เพิ่งหัดใช้สนุกดี) 1698592755

Mr.balloon
22nd February 2015, 20:19
หกปีแล้วนะครับ ตอนนั้นพยายามแปลงใส่เพราะความหัวดื้อของตัวเอง และพวกมิรเรอร์เลสยังไม่เกลื่อนตลาดเหมือนตอนนี้
ยินดีด้วยที่หาอแดปเตอร์ได้ ลองใส่แล้วเป็นอย่างไรก็แชร์เป็นวิทยาทานกันบ้างนะครับ
ตอนนี้ผมแทบไม่ได้จับนิคอนเลยหลังจากยกกรุให้เจ้าลูกชายไป ใช้แต่ Pen ตัวเก่ง เบาดี เอาเลนส์เก่าใส่ง่ายดีด้วย
เอารูปเลนส์ที่ตอนไว้มาลงอีกที ถ่ายด้วย Pen EP3 เลนส์ฟูเจี้ยน 35 f1.7 ใช้ Art filter Dramatic tone(เพิ่งหัดใช้สนุกดี)

ของผมมีตัว Boha 80/2.8 เป็นเมาท์ pentacon 6 แปลงเป็น Nikon ไว้เหมือนกันครับ คุณนิธิ
แต่ไม่ค่อยได้มาใช้ ช่วงมันยาวไปหน่อย จะใช้ตัว Nikkor Per-AI 50/1.4 ติด S5pro ไว้ตลอดครับ :flower:

cha~eurng~ngoei
6th July 2015, 15:25
รบกวนถามหน่อยครับ อแดปเตอร์ที่ว่านี่ สามารถต่อเลนส์เม้าท์ m42 ใช้กับ nikon D7000 ได้ และโฟกัสที่ระยะอินฟินิตี้เลยหรอครับ หาซื้อในบ้านเรามีมั้ยครับ พอดีมี pantex 28 f3.5 อยู่ตัวนึง อยากลองใช้บ้าง แต่พี่ที่ขายเลนส์บอกว่า มันโฟกัสอินฟินิตี้ไม่ได้ (จริงๆผมไม่เข้าใจหรอกครับ) เค้าบอกประมาณว่า ช่วง 28 นี้ ถ่ายไม่ได้เลยด้วยซ้ำน่ะครับ เสียดายอยากลองใช้มือหมุนบ้าง ..... ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบพระคุณพี่นิธิมากครับ ผมเริ่มสะสมเลนส์เม้าท์ m42 ไว้หลายตัว กำลังค้นหาวิธีที่จะทำให้มันโฟกัสอินฟินิตี้ได้โดยไม่ต้องใช้อแดปเตอร์แบบมีชิ้นแก้วอยู่พอดี เนื่องจากใช้แล้วภาพมันฟุ้งมากที่รูปรับแสงกว้างสุด (เลนส์ก้อเก่าแล้วด้วย) ถ้าใช้อแดปเตอร์แบบไม่มีชิ้นแก้วมาแล้วมันโฟกัสอิฟินิตี้ไม่ได้ คงต้องลองรื้อเลนส์แล้วถอยเลนส์ชิ้นสุดท้ายให้ได้ระยะที่มันจะอินฟินิตี้ได้ ผมใช้ Nikon D7000 ครับ เนื่องจากมีอแดปเตอร์แล้ว คงไม่ต้องไสเกลียวเลนส์ทิ้งแล้วทำเม้าท์ ปีนี้ปี 2015 ครับ เวลาผ่านไปหกปี ตอนนี้อแดปเตอร์จากเมืองจีนหาได้ในอีเบย์ที่ราคาสามสิบกว่าบาท พอหาใหม่สามสิบกว่าบาทไม่มีแล้ว เหลือแต่สี่สิบกว่าบาท ผมเลยซื้อไว้ซะห้าตัว 555555 ไม่รู้จะส่งมาถึงทันสงกรานต์หรือเปล่าน้อ