PDA

View Full Version : ลังเลๆๆ ระหว่าง Bose Wave Music System กับ Denon S-52

narate
20th January 2009, 10:48
กำลังจะซื้อเครื่องเสียงเล็กๆวางไว้ในห้องนอนหนะครับ เลยเล็งๆระหว่าง
Bose Wave Music System ราคาประมาณ(ลดแล้ว) 26,000 บาท
http://www.bosethailand.com/products/wave/wave-a.php

narate
20th January 2009, 11:13
กับอีกตัวนึง แพงกว่าเกือบๆครึ่งหมื่น ราคาประมาณ 32,000 บาท
http://www.usa.denon.com/ProductDetails/3763.asp

ผมเองหูก็ไม่เทพ แต่ตอนนี้ก็เอนเองไปทาง bose เพราะชื่อเสียง(มั้ง) แต่...ไม่ชอบตรงที่เวลาต่อกับ iPod โดยใช้สาย RCA แล้วเสียงมันค่อนข้างห่วย ออกทุ้มๆ ทึมๆๆ คือฟังแล้วไม่ชอบ ผิดกับของ Denon เวลาต่อฟัง iPod เสียงค่อนข้างดี

ผมก็ลองฟังจากซีดี ทั้งสองตัวแล้ว ก็...ไม่แตกต่างกัน(มั้ง)ใสๆ เบสนุ่มๆ

สรุปสับสนครับ ช่วยพูดๆๆ สนับสนุนๆๆๆ อะไรก็ได้ที่มันจะทำให้ผมตาสว่าง เลือกได้ง่ายขึ้นหนะครับ

In-Touch
20th January 2009, 11:26
คนเราฟังเพลง ชอบคนละแบบ บางคนชอบหนัก บางคนชอบใส เชื่อหูตัวเองครับ เทพไม่เทพ เลือกให้ถูกใจเรา :thumbup:

narate
20th January 2009, 11:38
คนเราฟังเพลง ชอบคนละแบบ บางคนชอบหนัก บางคนชอบใส เชื่อหูตัวเองครับ เทพไม่เทพ เลือกให้ถูกใจเรา :thumbup:
ผมต้องการคนที่เคยฟังหรือพอจะรู้ว่าทั้ง2ตัวนี้อันไหนน่าสนใจกว่ากัน มาช่วยเชียร์หรือบอกประสบการณ์หนะครับ เพราะราคามันก็ไม่แพงและไม่ถูก แต่ถ้าซื้อมาก็ต้องทนอยู่กับมันไปอีกนาน

ส่วนเทพไม่เทพ อันนี้ไม่สนใจอยู่แล้วครับ:crazy:

12monkeys
20th January 2009, 11:57
ยังไม่เคยฟังทั้งสองตัวอ่ะครับ แต่ ผมว่าจะเอาเสียบ ipod ก็ซื้อ denon ดีกว่าครับ ไม่งั้นเอา ipodเสียบRCA แล้วไม่ไหวอย่างที่ว่าจริงๆครับ แต่ใจผมให้ Bose ไปเต็มๆ (ซื้อdockมาเอาไว้เสียบเพิ่มก็น่าจะเสียงดีขึ้นนะครับ)

narate
20th January 2009, 12:07
ไม่งั้นเอา ipodเสียบRCA แล้วไม่ไหวอย่างที่ว่าจริงๆครับ แต่ใจผมให้ Bose ไปเต็มๆ (ซื้อdockมาเอาไว้เสียบเพิ่มก็น่าจะเสียงดีขึ้นนะครับ)
ถ้าซื้อ docking มาต่อก็น่าจะดีขี้น แต่เท่าไหร่ไม่รู้สิ รู้แต่ว่าถ้าเป็นของ bose หละ 4พัน++หนะครับ แพงหนักเข้าไปอีก

AHA_AHA
20th January 2009, 14:52
ผมชอบ Bose นะ....

แต่ถ้าอรรถประโยชน์ Denon ดีกว่า...

จอมมารพุงโต
20th January 2009, 15:03
ผมใช้ bose wave นี่แหละครับ

สิ่งที่ชอบ
- เสียงดีมากกว่าขนาดมาก ๆ แต่ติดจะแข็ง ๆ ทื่อ ๆ ภาษาผมเรียกมันกระด้างไปนิดนึง ไม่เหมือนของ luxman ที่เคยใช้ ที่ชอบก็เป็น nakamishi น่าลองหาเทียบดูนะครบั system 3 ก็เล็กดีเหมือนกัน เสียงจะอุ่น ๆ กว่า

- ภาควิทยุเสียงดีมาก และคมชัดดีมาก ๆ ไม่ต้องใช้เสาอากาศ เพราะเสาอากาศฝังในสายไฟแล้ว ทำเอาผมลืมวิทยุยี่ห้ออื่นไปได้เลย

สิ่งที่ไม่ชอบ

- รีโมทหาย เพราะเล็กจัด และกินถ่านใช้ได้ครับ

ส่วนเดน่อน ไม่เคยแลมองครับ ให้คำตอบไม่ได้:P

narate
20th January 2009, 15:35
สิ่งที่ไม่ชอบ

- รีโมทหาย เพราะเล็กจัด และกินถ่านใช้ได้ครับ
ผมก็เกรงๆเหมือนกัน เพราะเล็กและบาง กลัวหาย กลัวพัง หายหละไม่ต้องห่วงทำไรต่อไม่ได้เลยเพราะที่ตัวเครื่องใบ้กิน ไม่มีปุ่มเลย และรีโมทท่าจะแพง

ส่วนเดน่อน ไม่เคยแลมองครับ ให้คำตอบไม่ได้:P
เดน่อน ผมก็ไม่มองนะครับ แต่ที่หันหลังกลับมามองอีกรอบ เพราะเสียงครับ ฟังเพราะดีทีเดียว และยิ่งต่อกับไอพอด เสียงใส แน่นทีเดียว

แล้วคุณจอมมาร...เคยใช้ไอพอดต่อกับbose โดยใช้สาย rca ไหมครับ

ถ้าสรุปว่าดีเด๋วอีกประมาณ 3 เดือน จะไปถอยมา อิๆ(ตอนนี้ยังไม่ตังค์ รอสถานะการบริษัทนิ่งๆก่อน)

prayunsak
20th January 2009, 16:29
ผมไปฟังตัวนี้มาครับ ใช้ได้เลยครับ วันที่ 27 นี้เข้า กทม ว่าจะไปถอยมาฟังที่หาดใหญ่ซะหน่อย แต่ส่วนใหญ่เจอแต่ของโชว์ ไม่รู้ว่าจะหาแบบแกะกล่องใหม่ได้หรือเปล่า

narate
21st January 2009, 08:08
ผมไปฟังตัวนี้มาครับ ใช้ได้เลยครับ วันที่ 27 นี้เข้า กทม ว่าจะไปถอยมาฟังที่หาดใหญ่ซะหน่อย แต่ส่วนใหญ่เจอแต่ของโชว์ ไม่รู้ว่าจะหาแบบแกะกล่องใหม่ได้หรือเปล่า
รุ่นนี้ก็เคยเห็นโชว์ แต่ระยะหลังๆไม่เห็นแระ ท่าทางจะขายดีจัด เลยไม่สั่งเข้ามาอีก อิๆ เสียงคงดีแน่ๆ แต่ที่ไม่ชอบคือ ดีไซน์มันล้ำสมัยเกินไป(มั้ง) เหมือนลูกหนำเลี๊ยบ จำไม่ได้เหมือนกันว่าเท่าไหร่ แต่น่าจะ4-5หมื่นมั้ง

prayunsak
22nd January 2009, 13:43
รุ่นนี้ก็เคยเห็นโชว์ แต่ระยะหลังๆไม่เห็นแระ ท่าทางจะขายดีจัด เลยไม่สั่งเข้ามาอีก อิๆ เสียงคงดีแน่ๆ แต่ที่ไม่ชอบคือ ดีไซน์มันล้ำสมัยเกินไป(มั้ง) เหมือนลูกหนำเลี๊ยบ จำไม่ได้เหมือนกันว่าเท่าไหร่ แต่น่าจะ4-5หมื่นมั้ง

28,900 บาทขาดตัวครับ

Plub
22nd January 2009, 15:56
เคยถอด Bose waveออกมาซ่อมระบบแมคนิคของชุดซีดี เห็นไส้ในแล้วขำดี(ช่่างสมราคาจริงจริ๊ง) อารมณ์เดียวกับที่เคยเจอซีดีของ NADเลย ที่เอา Cable tieมัดแผ่น PCBกับตัวแท่น แทนที่จะเป็นน๊อต

prayunsak
27th January 2009, 15:46
ตั้งใจจะไปซื้อ B&W ติดเรื่องขนาดเลยไปโดน Bose Wave เหมือนกันครับ

narate
27th January 2009, 16:27
เคยถอด Bose waveออกมาซ่อมระบบแมคนิคของชุดซีดี เห็นไส้ในแล้วขำดี(ช่่างสมราคาจริงจริ๊ง) อารมณ์เดียวกับที่เคยเจอซีดีของ NADเลย ที่เอา Cable tieมัดแผ่น PCBกับตัวแท่น แทนที่จะเป็นน๊อต
มันดูน่าเกลียดขนาดนั้นเลยเหรอครับ แต่ Cable tie ก็ดีนะครับ ประหยัด ไม่เป็นสนิม อิๆ