PDA

View Full Version : 550ex กับ 580ex มีfunctionอะไรต่างกันบ้างครับ

FroGGy
12th November 2004, 21:27
อยากทราบว่า 550ex กับ 580ex มี function อะไรต่างกันบ้างครับ
เท่าที่ทราบแน่ๆ ก็ guide number 55 กับ 58

ไม่ทราบว่านอกจากข้อนี้แล้วมีอะไรอีกหรือเปล่าครับ
และราคา 580 นี่สักเท่าไหร่ครับ
ไปดู 550 มาเมื่อสัปดาห์ก่อน ราคาประมาณ 14xxx ครับ

sudlor
15th November 2004, 07:37
ผมเพิ่งซื้อ 550EX มาอ่ะครับ ใช้กับ 300D
ที่ไม่ได้ซื้อ 580 ก็เพราะพี่ ๆ หลายคนบอกว่า กับ300D มันไม่ได้ใช้ Function ใหม่ ๆ เท่าไรครับ
ราคาต่างกัน (ตอนนี้..เท่าที่ถามมา) ประมาณ 5000 บาทครับ
จริง ๆ น่าจะต่างกันเยอะนะครับ แต่ได้ใช้หรือเปล่านั่นล่ะครับ สำคัญกว่า
คนขายกล้องบอกมาว่า 580 จะคุณทางยาวโฟกัสให้อัตโนมัติครับ เราไม่ต้องกังวลเรื่องการปรับระยะซูม(เขาบอกมานะครับ ไม่ทราบข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร.)

ถ้าสะดวกเรื่องเงินซื้อ 580 เลยดีกว่าครับ ....ยังงัยก็น่าจะคุ้มกว่า....

อันนี้ต้องรอพี่แอนดี้มาช่วยแล้วล่ะครับ....อิอิอิ :):)

ZeaBiscuit
15th November 2004, 12:07
Function ต่างกันหลายตัว แต่ใช้กับ 300D ไม่ได้ :huh:

ที่ผมอยากได้ 580 ก็เพราะ Bounch Card อันเดียวเองแหละ แต่เห็นราคาแล้ว หยึ๋ย :huh:

jojosung
15th November 2004, 12:13
550 ก็มี Bounce Card เหมือนกันครับ
แต่อย่างไรก็สู้ Omnibounce ไม่ได้ครับ

หนก บางหลวง
15th November 2004, 22:21
550 ก็มี Bounce Card เหมือนกันครับ
แต่อย่างไรก็สู้ Omnibounce ไม่ได้ครับ

อันที่เห็นนั่นไม่ใช่ bounce cardครับ แต่เป็นแผ่นกระจายแสงเพื่อเพิ่มมุมของแสงแฟลชให้ใช้ได้กับเลนส์ 17 mm เอามาทำเป็น bounce card ได้ไม่ดีเอามากๆเลยครับ เพราะมันไม่ยอมสะท้อนซะเท่าไหร่

Bounce card จริงๆ จะมีลักษณะเป็นแผ่นพลาสติกสีขาว ทึบแสงครับ อยู่ซ้อนกับแผ่นกระจายแสงอีกทีหนึ่ง เวลาใช้ จะดึงเฉพาะแผ่นสีขาวนี้ออกมาเท่านั้น ไม่ดึงเอาแผ่นกระจายแสงออกมาด้วย

ประสพการณ์การใช้แฟลชของ Nikon คือ SB80Dx บอกให้ทราบว่าBounce cardนี่แหละครับ ช่วยให้อะไรต่อมิอะไรมันนุ่มขึ้นเยอะเลย :crazy: พอมาเจอกับ550EXเข้า รู้สึกเคืองๆกับมันพิลึก แพงก็แพง ดันไม่ยอมมีbounce cardให้ซะนี่ เวลาถ่ายแล้วเสียselfเหมือนกัน เอามันมาbounceกับเพดานบ้าน มันก็ไม่มีbounce cardช่วย แฟลชมันก็เลยไม่พอซะอย่างนั้นแหละ พอก้มลงนิดหนึ่ง ให้มันยิงแบบเฉียงๆ + สะท้อนเพดาน มันก็ดูแข็งๆหน่อยๆ ไม่นุ่ม

สุดท้ายตอนนี้ทำ soft box ใช้เองซะเลย เอิ๊กกก สัก3-4 วันจะมีตัวอย่างรูปให้ดูครับ ยังไม่ได้ทำรูป เพราะจอที่ใช้อยู่ตอนนี้มันunderประมาณ เกือบๆ 1 stop ปรับเร่งเต็มที่แล้วก็แค่นี้แหละ ของโบราณใช้มาได้สัก 3 ปีแล้ว ควรแก่การเปลี่ยนครับ

jojosung
15th November 2004, 22:36
ใช่ครับเป็น buit-in wide panel สู้ Bounce Card ของจริงไม่ได้

ไม่ทราบว่าคุณหนกทำ softbox อย่างไรครับ เหมือนของ Lumiquest เปล่าครับ

หนก บางหลวง
16th November 2004, 09:29
เอามาจากในเวปนี้ครับ http://www.dforum.de/Technik/softbox/softbox.htm
คุณFrankท่านแนะนำมาอีกทีหนึ่ง เป็นภาษาเยอรมัน ดมๆเอาพอเข้าใจอยู่ครับ เขามีpdf file สำหรับให้เอามาพิมพ์ได้ขนาดของจริงเลยครับ

FroGGy
16th November 2004, 09:50
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
สรุปได้ว่า 580ex ใช้กับ 20d เท่านั้นถึงจะได้ครบคุณสมบัติใช่ไหมครับ

มีที่น่าสนใจก็คือ bounce card
แต่ราคาแพงจนอาจไม่คุ้มถ้าไม่ได้ใช้กับ 20d
สรุปประมาณนี้ถูกต้องไหมครับ

sudlor
16th November 2004, 09:54
ผมก็สรุปได้ความดังนี้ล่ะครับ ถึงได้ตัดสินใจซื้อ 550 งัยครับ....
เพราะคิดว่า ถ้าวันหนึ่ง มีตังค์(ปัญญา) พอจะซื้อ 20 D หรือ 1D MkII
ก็คงมีตังค์พอจะ Up จาก 550 เป็น 580 ไม่ยากอ่ะครับ....อิอิอิ :good: :good:

ตอนนี้ 550 ก็ใช้ดีมีสุขครับ ประหยัดไปอีก 5000 (สะสมไว้ซื้อไฟสตูครับ..)

jojosung
16th November 2004, 10:03
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
สรุปได้ว่า 580ex ใช้กับ 20d เท่านั้นถึงจะได้ครบคุณสมบัติใช่ไหมครับ

มีที่น่าสนใจก็คือ bounce card
แต่ราคาแพงจนอาจไม่คุ้มถ้าไม่ได้ใช้กับ 20d
สรุปประมาณนี้ถูกต้องไหมครับ
เออ ตามที่คุณหนกบอกนะครับ 550 กะ 580 มีแต่ Wide Panel Adapter ซึ่งถ้ามาใช้เป็น Bounce Card นั้นแล้วการกระจายแสงห่วยมากนะครับ

jojosung
16th November 2004, 10:05
เอามาจากในเวปนี้ครับ http://www.dforum.de/Technik/softbox/softbox.htm
คุณFrankท่านแนะนำมาอีกทีหนึ่ง เป็นภาษาเยอรมัน ดมๆเอาพอเข้าใจอยู่ครับ เขามีpdf file สำหรับให้เอามาพิมพ์ได้ขนาดของจริงเลยครับ
เหมือนตัวนี้เลยครับ
http://www.bhphotovideo.com/bnh/controller/home?O=productlist&A=details&Q=&sku=93260&is=REG
แต่ถูกกว่าเยอะ :p

หนก บางหลวง
16th November 2004, 20:17
เออ ตามที่คุณหนกบอกนะครับ 550 กะ 580 มีแต่ Wide Panel Adapter ซึ่งถ้ามาใช้เป็น Bounce Card นั้นแล้วการกระจายแสงห่วยมากนะครับ

http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=45963&stc=1

580EX มีสิ่งพิเศษอย่างหนึ่งที่ผมอยากได้ครับ ( แต่ไม่อยากซื้อ อิ อิ อิ ) เพราะมันมี Bounce Card ครับ แผ่นขาวๆ ที่เห็นอยู่เหนือแผ่นWide panel adapter นั่นแหละครับ

jojosung
16th November 2004, 20:44
ขอบคุณที่บอกครับ แทบจะมองไม่ออกเลย

แต่อาจจะเป็นเพราะเจ้า Bounce Card นี่และที่ทำให้คนขาย 550EX เพื่อ upgrade

ราคาที่นี่ มือ 2 เห็นอยู่ที่ตั้งแต่ $225-$250