PDA

View Full Version : ใครพอทราบประวัติหรือรายละเอียดของกล้อง2ตัวนี้ไหมครับ

Linkจ้า
3rd January 2009, 16:53
มีใครพอทราบประวัติหรือรายละเอียดของกล้อง2ตัวนี้ไหมครับ

ตัวแรก canon IID เป็นเรนท์ไฟเดอร์
ผลิตประมาณปี1955 น่ะครับ น่าสะสมไหมครับ มาพร้อมเลนส์50 1.8
http://www.collection-appareils.fr/canon/images/canon_IID_1.jpgอันนี้รูปแทนครับแต่ของผมเก่ากว่า
ผมรู้มาแค่นี้อะครับ
The Canon IID was produced from August 1952 to February 1955.
Number of copies produced: 21,725

Main features:

* Serial numbers: 64,020 to 160,160
* Interchangeable lenses standard Leica 39mm screw and coupled to the rangefinder.
* Viseur rangefinder combined to 50mm. No part or parallax correction. Image telemetric round.
* Magnifier development of telemeter 3-position: F - 1x and 1.5x, operated by a lever consists of a single room.
* Focal plane shutter, allowing the rapid speed of 1/25s to 1/500s + T, wheel on the bonnet and the slow speeds of 1/25s to 1s separate wheel, located on the front of the camera.
* 35mm photo 24x36mm
* No sync.
* Loading the sole.
* The button has no weapons window recall the type of film used
* Standard lens: Canon 50mm F1.8 Serenari, f2.5 or f3.5.

ภาพที่ได้ดีไหมครับ อยากทราบในส่วนนี้มากครับ ตัวกล้องการใช้งาน(แต่ผมว่ามันหนักมาก)
ราคากลางเท่าไหร่ครับ ที่สำคัญผมอยากทำCLA แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะส่งที่ไหนดี ช่างตุ๋ยเหรอครับ

Linkจ้า
3rd January 2009, 16:55
อีกตัว Konica II ครับ
The original Konica II, released in December 1951, has a 50mm f/2.8 Hexanon lens (five elements in three groups) and a Konirapid-S shutter (T, B, 1–500). It is inscribed 24X36.[12] It was priced at ¥38,000 and advertised in magazines dated from February 1952 till February 1955.[13]
ผมยังไม่รู้ว่าเป็น modelไหน
แต่เหมื่อนตัวนี้ครับ

http://static.photo.net/attachments/bboard/00F/00FIxR-28254784.jpg
แต่อยากรู้ว่าเลนส์และภาพที่ได้ออกมาดีไหมครับ

จอมมารพุงโต
3rd January 2009, 19:27
ตอบตัวแรก

ไม่ได้แจ้งราคาที่ได้มา แต่ถ้าไม่แพง ก็เอาไว้เล่น ๆ ก็พอได้ เพราะกล้องตัวนี้เป็นรุ่นประหยัดที่ตัดฟังค์ชั่นหลาย ๆ อย่างออกครับ เปล่ี่ยนฟิลม์ยากหน่อย และชัตเตอร์รู้สึกจะเป็นแบบเก่า geomatric ครับ และปรับสปีดชุดช้ากับเร็วคนละแป้นกัน จะทำงานยาก และเวลาซ่อมก็ซ่อมยากกว่าครับ

เวลาจะใช้งานพวกนี้จะเหนื่อยหน่อยเวลาขึ้นฟิลม์นะครับ ต้องหมุน ๆ จนลงคลิก พอถ่ายแล้วแป้นปรับสปีดจะหมุนติ้ว ๆ ถ้าทำสักประมาณปี 52 รู้สึกต้องเลือกสปีดให้เสร็จก่อนหมุนก้านฟิลม์ด้วยไม่งั้นเดี๋ยวเกียร์พังครับ

วิวเล็กมาก ๆ กล้อง rf ทั้งหลายกว่าจะได้วิวที่น่าใช้ ถ้าของแคนอนต้องโน่นเลยครับ ​VT ที่วิวจะโตขึ้นมาหน่อย แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะใช้ไม่ได้นะครับ แต่ว่ามันเล็ก ๆ ๆ ๆ จนน่าโมโห ทีนี้ตัว rf ที่ baselenght มันสั้นแบบกล้อง IID ตัวนี้เนี่ยมันก็หาพิสัยค่อนข้างยาก และไม่ค่อยแม่น

สำหรับ RF ของแคนอน ถ้าได้มาราคาเกิน 7000 แล้วสภาพไม่ค่อยสวยแนะนำหา bessa R ใช้ดีกว่าครับ น่าใช้กว่าทุกอย่าง (ยกเว้นความเก๋า)

ส่วนตัวหลังขอผ่านคร้าบ

nithi
5th January 2009, 12:06
ค่า FFD ของ Canon ตัวแรก 28.8 mm. สั้นกว่า โอลี่ 4/3 อีก ถ้าจะเอาเลนส์มาฟื้นชีพกับดิจิตัล ต้องรอ micro 4/3 สถานเดียว
เสียดายเลนส์ 1 เข้าใจว่าทำมาตัวแรกก็เมาท์นี้นะครับ:Smiles2:

tamrong
5th January 2009, 15:06
canon นี่ เจ๋งดีครับ เก๋า

ลอก Leica III มา แต่ว่า VF ดีกว่า Leica III ตรงที่ว่ามันมีช่องเดียวจบ ส่องรูเดียวจบ ไม่ต้องไปส่องสองรูเหมือน Leica

เลนส์ก็ใช้ร่วมกับ Leica CV NKJ ได้หมด