PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] เลือกกล้องฟิล์มไรดีครับ และ 24-70 nik หรือ angenieux 28-70/2.6 ดีครับ

moohunt21
2nd January 2009, 10:40
โดยส่วนตัวตอนนี้อยากได้กล้อง film มาถ่าย ขาว-ดำ น่ะครับ

อ่าน http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=104939 แล้วนะครับ

มีข้อแม้ว่า
- ต้องเป็น nikon ครับเพราะผมใช้อยู่
- อยากได้ วิว 100 %
- ไม่สนใจระบบวัดแสงครับ
- ได้แบบกลไกจะดีมากครับ หรือ ไฟฟ้า ก็ยังดีครับ
- เก่า ไม่ว่าครับ อยากได้หน้าตาโบราณๆ เหลี่ยมๆ เล็กๆ
- ราคาไม่แรงนักครับ

เรื่องมากไปมั้ยครับเนี่ย 555+

อีกเรื่องก็ ตอนนี้กำลังจะสอย 24-70 Nano น่ะครับ
แต่ดันนึกได้ว่า angenieux28-70/2.6 เค้าก็ AFS ครับ
แล้วก็ชอบ boheh สี แสง โดยรวมมากกว่า 24-70 มากครับ
คิดว่ากัดฟันเอา angenieux28-70/2.6 ดีกว่ามั้ยอ่ะครับ
ราคาห่างกันร่วม 400 pound เลยอ่ะครับแพงไปไหมครับ
24-70 1100 pound
28-70 1500 pound

ตอนนี้มี 12mm กำลังจะเอา 125 2.5 และ angenieux นี่แหละครับ
และคงคิดว่าจะพักตรงนี้ก่อนน่ะครับ
ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆคิดว่าอย่างไรครับ
ถ่าย food street & portrait ครับ
เพิ่งเริ่มหัดถ่ายน่ะครับ
มือใหม่ขอคำแนะนำด้วยครับ

:bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha:

จอมมารพุงโต
2nd January 2009, 10:56
อยากเป็นมือใหม่ที่มีเงินเยอะ ๆ อย่างพี่บ้างจังครับ :D

แอบอิจฉาเล็ก ๆ :p

moohunt21
2nd January 2009, 11:20
ไม่หรอกครับพี่
เรียกผมน้องดีกว่ามั้งครับ
นี่ทำแต่งานเลยนะครับนี่
ไม่ได้ไปไหนเลยนะครับ
ไม่เห็นเดือนเห็นตะวันเลยนะครับพี่
รากเลือดเหมือนกันนะครับพี่
เงินน่ะไม่ค่อยมีหรอกครับ
ออกแนวบ้ามากกว่าครับ 555+

อ้อ กล้องที่มองๆอยู่นี่ nikkomat , fm2 ไม่ทราบว่า ok มั้ยน่ะครับ
ได้ตาม ที่ผมวาง spec ไว้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

tamrong
2nd January 2009, 11:30
อยากเป็นมือใหม่ที่มีเงินเยอะ ๆ อย่างพี่บ้างจังครับ :D

แอบอิจฉาเล็ก ๆ :p

อิจฉาเช่นกันครับ หุๆๆ

เป็น nikon
วิว 100 % แถมถอดหัว Prism ได้ด้วย
ไม่สนใจระบบวัดแสง ไม่ต้องวัด
แบบกลไก
เก่า หน้าตาโบราณๆ เหลี่ยมๆ เล็กๆ
ราคาไม่แรงนักครับ ราคานี้คงไม่แรงไปครับ ถูกกว่า angenieux ตั้งเยอะ จิ๊บๆ

เอา นิค่อน F Nippon Kogaku ไปเลยครับ เท่ดี ตรงเสป๊คทุกข้อเลย

แถมมีสี Olive ขายด้วย Item number: 250333281916http://pics.ebaystatic.com/aw/pics/globalAssets/rtCurve.gif

tamrong
2nd January 2009, 11:34
แต่ว่า 24-70 12-24 NANO
มันใส่กับกล้อง Manual ไม่ได้นะครับ ไม่ว่าจะ F FM FM2 F3 อะไรก็ตาม เพราะที่เลนส์มันไม่มีตัวปรับค่า f

ถ้าจะให้ใช้ 24-70 กับ 12-24 nano และก็ใช้กับ Angenieux ตัวที่ว่าได้ ต้องใช้กับ Body พวก F100 F5 F6 นู่นหนะครับ

ManaulLens
2nd January 2009, 11:52
เป็นมือใหม่ที่จะเล่นแต่ของแพงๆทั้งนั้นเลย อิอิ
เข้ามาอิจฉา ริษยา อื่มๆๆๆๆ ทามามะ ตื่นๆๆๆ

คุณปาปา
2nd January 2009, 17:24
ถ้ากล้องฟิล์มมาถ่ายขาวดำ แนะนำเพิ่มเติมคือ

minolta X-700 กับชุด MD Rokkor
ตอนนี้ minolta ทิ้งตลาด คนสมัยใหม่เลยไม่ค่อยรู้จัก ราคาจึงค่อนข้างถูก

แต่ เลนส์หลายๆตัวของ minolta นั้น ทาง leica ดีไซน์และให้ minolta ผลิตให้
ทาง minolta เลยผลิตของตัวเองด้วย

ทำใจเย็นๆ ลองหาข้อมูลเพิ่มได้ครับ

เริ่มที่ X-700 + 28/28 + 50/1.4 (ถ้าจะถ่ายขาวดำ หาตัวที่อักษร ROKKOR สีส้ม ไม่ใช่สีขาว) + 85/2 ไว้ถ่ายคน
ถึงไม่ใช่ mechanic 100% แต่รับรองคุณภาพได้ว่า ไม่แพ้ nik ไม่ว่าเรื่องไหนๆ
หน้าตาเหลี่ยมๆ แปลกๆ :D แต่ทันสมัยเจี้ยบ

ยิ่งได้ตัว motor drive ที่ไม่เหมือนชาวบ้านไหนๆ มาด้วย เลิศซะไม่มี
เพราะตั้งเวลาถ่ายได้ และถ่ายภาพซ้อนได้ในตัว

คุณปาปา
2nd January 2009, 17:29
ถัดไปคือตัว OM-2/SP
ต้องเป็น SP นะครับ ไม่ใช่ -MD หรือ -n

รับรองว่า ไม่แพ้ nikon F3 เช่นกัน
ยกเว้นเปลี่ยน prism ไม่ได้ :) แต่นอกนั้น .. เปลี่ยนได้หมด

แข็งแกร่ง ทนทาน วัดแสงได้ unique สุดๆ (กล้องฟิล์ม ถ้าวัดแสงไม่แม่น เสี่ยงภาพเสียทั้งม้วน) ... วัดเป็น spot ได้ทั้ง high light และ shadow
เลนส์ OM .. สุดยอดแห่งเลนส์คุณภาพเลยครับ
ไม่ด้อยกว่าเลนส์ไหนๆ .. บางตัวนี่ ขึ้นชกกับเลนส์ M ของ leica ด้วยซ้ำ (แม้ว่าจะโดนต่อยแพ้ลงมา :D) อย่างเช่นตัว 85/2 และ 90/2

อย่าไปดู OM-3 หรือ OM-4 นอกจากเอาไว้ถ่ายเล่นๆ :)

คุณปาปา
2nd January 2009, 17:33
สุดท้ายที่อยากจะเอ่ยถึงคือ Canon A-1 ครับ
เป็นเรือธง ระดับล่างของ Canon

ไฟฟ้าเกือบทั้งหมด ทำให้มาถึงสมัยนี้ มันเริ่มง๊องแง๊งๆ
แต่ความง๊องแง๊งของมัน ทำให้ราคามันถูกเหมือนได้เปล่า

สิ่งน่าสนใจคือ เลนส์ FD mount ของ Canon ครับ
พอ canon หักด้ามพร้าด้วยเข่า กล้องรุ่นใหม่ทิ้ง FD mount ไป
ราคามันตกรูดๆๆๆๆ (เหมือน minolta)
ทั้งๆที่เป็นเลนส์คุณภาพสูงๆ

ระบบไฟฟ้า ถึงจะแย่ (พังง่าย)
แต่ข้อดีคือ ตอนไม่พัง เชื่อถือได้มาก
ปรับความเร็วไปที่ 1/500 ก็คือ 1/500 จริงๆ ไม่ใช่ 1/350 เหมือนกล้องกลไก

แต่สิ่งที่ผมไม่ชอบมากที่สุดของ A-1 คือ มันทำจากปลาสติค
จับแล้ว อี๋ๆยังไง บอกไม่ถูก :P

คุณปาปา
2nd January 2009, 17:49
ว่ามาตั้งเยอะ .. เกือบลืมเรื่องสำคัญ

อย่าไปตั้งเงื่อนไขกับกล้อง
จะ 100% หรือ 90% มันไม่สำคัญ
ไฟฟ้าหรือกลไก ก็ไม่สำคัญ

เพราะขาวดำ มันบังคับว่า ต้องอัดภาพ
ถ้าไม่อัดภาพ ถ่ายสไลด์ดีกว่า :D

และยิ่งถ่ายขาวดำ ต้องเน้นเรื่องการวัดแสง
และแม่นเรื่อง zone system เพราะขาวดำ

ตั้งเงื่อนไขที่ เลนส์ ให้มาก

และเน้่นไปที่่การเลือกฟิล์ม เลือกกระบวนการล้าง น้ำยาล้าง วิธีล้าง เลือกเครื่องอัีด เลือกเลนส์อัด เลือกกระดาษ

ถ่ายขาวดำเนี่ย ตัวกล้องมีส่วนด้วยซัก 10% เองมั้ง :)

จอมมารพุงโต
2nd January 2009, 19:49
x700 ทั้งเซต มีเลนส์ดี ๆ เดี๋ยวนี้เห็นแตะ 9000

ราคานี้เพิ่งได้ FM2 สภาพดีเองน่อ

เห็นด้วยครับ ไม่จำเป็นต้องกลไก 100% หรอกครับ

เผลอ ๆ คุณจะเลิกเล่นก่อนไฟฟ้ามันจะพังอีกครับ

002
2nd January 2009, 20:14
F2 FM2n FM3A F5 F100 F6 เยอะเลยครับ เลนส์ใช้ 28-70 f2.8 (น่าจะมีวงแหวนปรับโพกัสนะ แต่ต้องหามือ 2 )

moohunt21
2nd January 2009, 20:49
ขอบคุณครับพี่ๆทุกคนเลยนะครับ
ที่ว่าอยากได้ angenieux เอามาใช้กับ digital ครับ
ไม่ทราบว่าพี่ๆว่าอย่างไรครับกับตัวนี้่ เทียบกับ 24-70
เอาตัวไหนดีกว่าครับ ไม่ทราบว่าใช้กับ digital ยัง ok มั้ยน่ะครับ
จะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครับถ้าเอามาใช้กับ digital
ไม่มีให้ลองครับ เลยไม่สามารถรู้ได้จริงๆครับ
ท่านใดมีประสบการณ์ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ส่วนอยากได้กลไกเพราะชอบน่ะครับ 555+ เหตุผลมีแค่นี้แหละครับ
แต่ไฟฟ้าก็ ok นะครับ แต่ที่ห่วงจริงๆคือ shutter speed น่ะครับไม่ทราบว่าแม่นมั้ย
วิว 100 % เพราะ เอาไว้ที่สำคัญจริงๆน่ะครับ
ที่ไม่สนวัดแสง เพราะผมแบก 758D ไปด้วยหมดแหละครับ
จริงๆแล้ว nikon ไรก็ได้แหละครับ shutter speed แม่นๆน่ะครับ
กะพกแค่ 125 + 12 voigtlander อ่ะครับ 555+

อยากได้ไว้ถ่ายขาวดำเนื่องมาจากที่ผมชอบรูปขาวดำน่ะครับ
ทั้งเรื่องอารมณ์ ความรู้สึก บรรยากาศ เหมือนว่าผมเข้าไปสัมผัสได้จริงๆน่ะครับ
เป็นอะไรที่สีให้กับผมได้น้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ
ทั้งชีวิตผมว่าไม่น่าเกิน 100 ภาพนะครับที่เคยสัมผัสมา
ไม่ได้เอาไว้ถ่ายจริงจังมากๆน่ะครับ
ไม่ได้คิดว่าจะถ่ายบ่อยๆ หรือ เยอะๆหรอกครับ
กะเอาไว้ shot ที่กะว่าเน้นๆ สำคัญๆ เท่านั้นน่ะครับ
เพราะคิดว่าอะไรที่ไม่ได้สวยงามขนาดที่ผมจะ รัก ได้จริงๆ ผมคงไม่ใช้ ฟิล์ม หรอกครับ
ไม่ได้คิดว่าจะเล่นจริงจังน่ะครับ
ไม่ได้อยากแบกเลนส์เยอะด้วยครับ
เลยอยากได้ที่ใช้ได้กับ digital เลยทีเดียวน่ะครับ

แต่ที่อยากได้ฟิล์มนี่เหตุมาจากผู้หญิงคนนึงครับ
อยากได้ไว้ถ่ายเค้าจริงๆครับ (บอกแล้วว่าผมมันบ้า)
เป็น อดีต ที่ไม่อยากให้เป็น อดีต ครับ
ไม่ได้เจอกันนานมาก แต่อาจจะได้เจอกันเร็วๆนี้น่ะครับ
ไม่อยากให้หายไปอ่ะครับ อารมณ์ ความรู้สึก บรรยากาศ
อยากเก็บไว้สัมผัส มองดู ให้นานเท่าที่จะนานได้
เพราะไม่เคยเจอสิ่งไหนบนโลก สวยงามได้ขนาดนี้
อบอุ่นได้เท่านี้ หรือ แม้แต่จะดีมากไปกว่านี้จริงๆครับ
(ในชีวิตผมนะครับ)
เหมือนอยากประทับอารมณ์ที่ผมสัมผัสได้ลงไปบนฟิล์มน่ะครับ
ประมาณว่าเห็นแล้วกระแทกกลางอก จุกตายไปข้างเลยน่ะครับ 555+
ประมาณนั้นแหละครับ

ถ้าออกแนว บ้า ไปหน่อยก็ขอโทษด้วยนะครับ
แต่ว่ามันจริงที่สุดแล้วครับ เหตุผลของผม
ขอบคุณครับ

:bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha:

moohunt21
3rd January 2009, 07:32
รบกวนถามมากนิดนะครับ
ผมไม่ได้อยู่ไทย หาของค่อนข้างลำบากอ่ะครับ
อยู่ที่ อังกฤษ อ่ะครับ ไม่รู้ไปหาที่ไหนดีอ่ะครับ
อาจจะหาใน ebay น่ะครับ

คุณปาปา
3rd January 2009, 11:12
อยู่อังกฤษ? ซื้อจาก ebay ดีที่สุดครับ ภาษีจะได้เบาลงหน่อย

หาเลนส์ 125 กับ 12 ให้ได้ก่อน แล้วค่อยหากล้องที่เมาท์มันเข้าได้กับเลนส์
และแนะนำอีกหน ให้หากล้องอะไรก็ได้ อย่าไปฟันธงกับรุ่น

รุ่นถูกๆ แบบไฟฟ้า ถ้าเป็น nikon แนะนำ FG-20 ด้วยซ้ำ ถูกเหมือนได้เปล่า

เมื่อรักจะถ่ายขาวดำ ตำราถ่ายรูปขาวดำเนี่ย สำคัญเป็นอันดับต้นๆ
โดยเฉพาะเล่มที่สอนเรื่องการล้างฟิล์ม
เพราะรูปขาวดำดีๆ การล้างฟิล์มมีผลมากกว่า 1/3

บรรจงถ่ายมาแทบแย่
แต่ตอนล้างฟิล์ม อ่านอุณหภูมิน้ำผิดไปหน่อย หรือ ชั่งตวงวัดสารเคมีผิดไปนิด
ภาพจะออกมาชนิดว่า ดูไม่ได้

ผมว่า เครื่องอัดรูป และเลนส์ มีผลต่อภาพที่ได้มากกว่าเลนส์ถ่ายรูปดีๆ ด้วยซ้ำ
ก่อนที่จะทุ่้มไปกับกล้องและเลนส์ถ่ายภาพ
เจียดเงินมาลงที่เครื่องอัด และเลนส์อัดภาพด้วย ดีไหมครับ ;)

ผมให้คะแนนสองอย่างนี้ ว่ามีส่วนร่วมที่ทำให้รูปดีๆ อีก 1/3

สองอย่าง รวมกันแล้วก็ 2/3 (66%)
เลนส์ถ่ายรูป มีแค่ 1/10 (10%) เท่านั้น
กล้อง มีผลต่อรูปอย่างมากก็แค่ 5% :D

tamrong
3rd January 2009, 16:14
ออ 12 CV นึกว่า 12 -24 NANO สะอีก

ยังงี้ ใช้กับกล้อง manual ได้สบายๆครับ 3 ตัวจบ CV 12/5.6 28-70angenieux CV 125/2.5 เทพๆทั้งนั้น แต่ว่าต้องหา Body ตัวที่ล๊อคกระจกได้เพื่อยัดตูดเจ้า 12 เข้าไปครับ

เชียร์ F หัวแหลมเหมือนเดิมครับ ถอด prism ใส่ VF ของ CV ได้ด้วย

จอมมารพุงโต
3rd January 2009, 19:28
แอบอิจฉาอีกทีนึง :D

moohunt21
3rd January 2009, 23:24
ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยนะครับที่มาอ่าน และ ตอบผม
โดยเฉพาะท่าน คุณปาปา ท่านจอมมารพุงโต และท่าน tamrong นะครับ ตอบไปตั้งเยอะ

ตอนนี้รอเลนส์เดินทางมาอย่างเดียวก่อนเลยน่ะครับ
ส่วน GF-20 น่าจะหายากอ่ะครับ ไม่มีให้เห็นใน UK เลยอ่ะครับ
ตอนนี้เล็งๆ nikkormat + FA อยู่ครับ

ส่วนเรื่องการล้าง หรือ อัดผมไม่มีความร้เลยน่ะครับ
ไปทราบว่ามีตำราแนะนำบ้างไหมครับ
ไม่ทราบว่าราคาเครื่องอัด และเลนส์ แพงไหมครับ
ไม่ทราบว่าหนัก และใหญ่หรือเปล่าครับ
ผมอยู่ที่ UK ไม่น่าจะเกิน 1 ปีครับ
ไม่ทราบว่าลงทุนไปจะคุ้ม หรือไม่น่ะครับ
แล้วไปหาร้านอัดไม่ได้จริงๆหรือครับ
ผมว่าปีๆนึงไม่น่าจะถ่ายมากนักหรอกครับ จากเหตุผลด้านบนน่ะครับ
รบกวนด้วยนะครับ

:bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha::bucha:

คุณปาปา
4th January 2009, 23:13
ส่วนเรื่องการล้าง หรือ อัดผมไม่มีความร้เลยน่ะครับ
ไปทราบว่ามีตำราแนะนำบ้างไหมครับ

ตำราฟิล์มขาวดำมีเพียบครับ
ผมว่า น่าจะลดราคาด้วยซ้ำ เพราะคนซื้อน้อยลง

นอกจากให้ความรู้เรื่องการล้างฟิล์มแล้ว ตำราเกี่ยวกับเทคนิคฟิล์มขาวดำ ยังสอนเกี่ยวกับเทคนิคอื่นๆ ที่มีประโยชน์ต่อการถ่ายรูปเยอะทีเดียว

หาซื้อได้เลย :)

การล้างฟิล์ม ไม่ยากมากเท่าไหร่
ลำบากสุด ก็ต้อนโหลดฟิล์มเข้ากระป้องล้างเท่านั้นเอง :D

แต่การอัดเนี่ย ยุ่งเอาเรื่อง เพราะต้องการที่ทางพอสมควร
และการทิ้งน้ำยาใช้แล้ว .. กฏหมายเรื่องการรักษาสิ่งแวดล้อมของ UK ตอนนี้ โหดเอาเรื่อง

และยุ่งสุดคือ ภาพที่อัด จะขนกลับมาเมืองไทยยังไง :P

ไม่ทราบว่าราคาเครื่องอัด และเลนส์ แพงไหมครับ
ไม่ทราบว่าหนัก และใหญ่หรือเปล่าครับ

ไม่แพง แต่หนักเอาเรื่อง
ยิ่งดียิ่งหนัก เพราะต้องให้นิ่งที่สุด เนื่องจากต้องเปิดแสงนาน
กระดาษมันมีความไวประมาณ ISO 5 - 10 เองมั้ง
และเลนส์อัดรูป ทั่วๆไป f/5.6 - f/8 .. กินแสงเอาเรื่อง

ผมอยู่ที่ UK ไม่น่าจะเกิน 1 ปีครับ
ไม่ทราบว่าลงทุนไปจะคุ้ม หรือไม่น่ะครับ
แล้วไปหาร้านอัดไม่ได้จริงๆหรือครับ
ผมว่าปีๆนึงไม่น่าจะถ่ายมากนักหรอกครับ จากเหตุผลด้านบนน่ะครับ
รบกวนด้วยนะครับ

ถ้ายังหาร้านอัดดีๆ ไม่ได้ ... ซื้อเครื่องแสกนได้เลยครับ
ถึงจะสู้การอัดภาพไม่ได้ แต่ก็พอได้หายอยาก :)
เอามาดูบนจอ รูปไหนที่เข้าตา และอยากโชว์ ค่อยส่ง"พิมพ์" (ไม่ค่อยดีเท่าไหร่)

แนะนำ coolscan ของ nikkon นั่นแหละครับ คุณภาพเรียกว่า ใช้ได้ที่สุด
กลับมาเมืองไทย ก็ขนมาด้วย .. ของดี ราคาแพงมาก เอามารับจ็อบยังไหว :)

ฟิล์มที่ล้างแล้ว เก็บใส่ซองดีๆ
กลับมาอัดที่เมืองไทยก็ยังได้

moohunt21
5th January 2009, 23:31
โห นี่เรื่องใหญ่เลยนะครับเนี่ย
เครื่องสแกนราคาเอาเรื่องเลยอ่ะครับ ไปดุมา 1800++ ปอนด์แน่ะครับ
หนักตั้ง 9 กก. แน่ะครับ ท่าจะขนไปไม่ไหวอ่ะครับ
ท่าทางคงอาจจะต้องชะลอไว้ก่อนแล้วล่ะครับ
ที่ทางก็ไม่มี เงินก็ไม่ค่อยมี เดี๋ยวตายก่อนครับ 555+
ต้องขอขอบคุณพี่ คุณปาปา มากนะครับ
มาตอบให้ตลอดเลยอ่ะครับ:clap::clap::clap:
ถ้าผมอยู่เมืองไทยคงรบกวนขอให้มาทานข้าว กับ ถ่ายรูปร่วมกันแล้วล่ะครับ 55+:chat:
ขอบคุณครับ ขอให้พี่โชคดีมีชัย ต่อไปไม่มีโรคภัยมาเยือนนะครับ
ด้วยความเคารพครับ:bucha::bucha::bucha::bucha:

ปล. แล้วถ้ามีอะไรจะเข้ามาถามอีกนะครับ 555+:Smiles2:

จอมมารพุงโต
6th January 2009, 05:49
แหม...

จะเล่นถึงอังจินัวร์ ไม่เห็นต้องกลัวค่าสแกนเนอร์นิ :D

ลอง epson V700 ดู น่าจะย่อมเยาขึ้น เมืองไทยประมาณสองหมื่นกลาง ๆ ครับ

moohunt21
7th January 2009, 21:16
555+
ให้ผมกลัวราคาบ้างเถอะคร้าบ:crazy::crazy:
ตอนนี้เพิ่งจ่าย 125+12 ไปน่ะครับ หมดตัวเลย:huh:
รอสิ้นเดือนหน้าแหละมั้งครับ กว่าจะได้ angenieux
ตอนนี้กินแกลบไปก่อนครับ 555+

ส่วนเรื่อง สแกนเนอร์ ผมก็คิดๆอยู่ครับ แต่คาดว่าคงไม่คุ้ม
อยากอัดรูปมากกว่าครับ ดูคลาสสิคดี มีเสน่ห์ครับ
และด้วยความที่ไม่มีที่ทาง กฎหมาย และอื่นๆ
เลยอยากพักไว้ก่อนน่ะครับ
อาจจะแค่ถ่ายไว้ก่อนแล้วไปสำเร็จโทษที่เมืองไทยครับ อิอิ

moohunt21
8th January 2009, 08:30
ผมชอบเลนส์เก่าครับ ตอนนี้เลยออกอาการมากครับ
อยากได้มาใช้จริงจัง แต่กลัวจริงๆครับเรื่องงอแงเล็กๆน้อยๆ
เพราะบางจังหวะเราต้องการใช้แต่ทำไม่ได้นี่บางทีก็ปวดหัวนะครับ
เช่นบางจังหวะต้องย้อนแสงเป็นต้นน่ะครับ
เลยยังไม่กล้าจับ angenieux kinoptik หรือ cooke น่ะครับ
เพราะยังไม่ทราบปัญหาน่ะครับ
กลัวเอาไปลงงานจริงจังแล้วงอแงครับ
เพราะโดยส่วนตัวคงเอาไปใช้งานจริงจังอ่ะครับ ไม่ได้อยากเอามาเป็นของเล่นน่ะครับ
ไม่ถึงขนาดเข้าป่าหรอกครับ แต่ไม่อยากต้องพะวง ห่วงมาก นู่นไม่ได้ นี่ไม่ได้น่ะครับ
แล้วคงไม่ซื้อเยอะแยะหรอกครับที่คาดไว้ก็
12mm CV, 125mm CV, 50mm((f2 at least)choice--> Leica - cooke - kinoptik , AF-Normal zoom , Super Tele (400-500up อาจจะเท่านั้นนะครับ)
เลยยังไม่กล้าอ่ะครับ เพราะถ้าไม่ ok คงเจ็บหนักเลยครับ 555+

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผมว่าเราต้องทราบข้อจำกัดของอุปกรณ์เราด้วยน่ะครับ
เพราะว่าไม่มีอะไรที่ perfect แน่ๆหละครับ แต่ตอนนี้ผมหาของที่ตอบผมได้ในสิ่งที่ผมต้องการน่ะครับ
ตอนนี้กำลังเร่งหาข้อมูล 28-70 2.6 เลยครับ 555+ ถ้าไม่ ok ผมคงไปลง 24-70 N ละครับ
หรือท่านอื่นมีตัวไหนแนะนำรบกวนท้าชน 28-70 กะ 24-70 หน่อยครับ

ManaulLens
8th January 2009, 09:28
เล่น angenieux ที่โน้นไม่มีปัญหา
แต่ถ้าเอากลับมาเล่นบ้านเราต้องรักษาดีๆ
เห็นว่ามันแพ้อากาศบ้านเราครับ และจะขึ้นฝ้า อิิอิ

ไม่รู้จริงหรือเปล่านะ ฟังๆเค้าพูดๆกันมาครับ

moohunt21
8th January 2009, 09:38
แปลว่า angenieux ไม่ถูกกับอากาศร้อนชื้นหรือครับ
แล้วอย่างนี้มีอะไรให้กังวลอีกไหมครับ แฟลร์ โกสต์ หรือ มีชิ้นส่วนใดไม่ทน ชำรุดง่ายไหมครับ
ขอบคุณครับ

neno-c
8th January 2009, 14:03
อาการที่ต้องระวังคือฝ้าครับ ส่วนใหญ่ปัจจุบันที่จำหน่ายอยู่ผมว่าเกือบจะเป็นอยู่แล้วนะครับ เพราะว่าเลนส์อายุก็แยะพอควรครับ แล้วก็เจอกับอากาศบ้านเราร้อนชื้นฝ้าขึ้นง่ายครับ ต้องใช้ครีมกันแดดครับ ส่วนอีกจุดที่บอบบางมากๆคือวงแหวนปรับเอฟ ถ้าอะไรกระแทกตรงๆละก็แตกทุกรายครับ แต่เลนส์ดีหายห่วงครับ ถ้ามีงบเล่นได้สภาพเลนส์ดีจริงๆ เล่นได้เลยครับ ไม่ผิดหวังครับ angenieux:chat:

moohunt21
8th January 2009, 15:08
ถ้าเป็นฝ้านี่แบบนี้ครีมกันแดดเอาไม่อยู่มั้งครับ 555+
ถ้าขึ้นฝ้ามาแก้ไม่ได้ใช่ป่าวครับ ยังไงก็ไม่เหมือนเดิมใช่ป่าวครับ
ส่วนวงแหวนปรับเอฟนี่มีอะไหล่มั้ยครับสำหรับปัจจุบัน
ไม่ห่วงครับว่าจะมีปัญหา แต่ มีปัญหาแล้วแก้ได้ไหม แก้แล้วปรกติไหม เหมือนเดิมหรือไม่น่ะครับ
ขอบคุณครับ

neno-c
8th January 2009, 16:02
ที่นิกค์อาจยังมีอะไหล่อยู่ครับ ลองเช็คดูครับ เปลี่ยนวงแหวนปรับเอฟใหม่ก็จบครับ :flower:

moohunt21
8th January 2009, 17:35
โอเคครับ
แต่เรื่องฝ้านี่ถ้ามาก็ทับกระดาษกันไปเลยใช่ไหมครับ
กลัวจริงๆครับพี่