PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] หากขาย digital เพื่อซื้อฟิล์มจะดีไหม

babydigital
1st January 2009, 01:41
ส่วนตัวแล้วก็ใช้ canon 5D กับ เลนส์ L และ macroอยู่ แต่ดันไปลองๆ เล่นดูเมื่อสัปดาห์ก่อนเกิดไปชอบ leica ขึ้นมา (ในตอนนั้นแต่มันก็ไม่ค่อยเท่าไร) ปัญหาตอนนี้ก็คือ (ญาติ ๆ ทำเซอร์ไพร์ส ซื้อ canon 40d มาให้เมื่อวานนี้เอง) ทำให้เราเกิดความรู้สึกลังเลขึ้นมา เลยอยากถามเพื่อนๆ ว่า

1. ขาย 5D ทั้งชุด แล้วไปเล่น leica ดีไหม (ก็ยังมี 40D อยู่แต่ก็ไม่สะใจเท่า 5D)
2. ขาย เฉพาะเลนส์ L บางตัว บวกเงิน แล้ว ซื้อ Leica ชุดเล็ก ๆ สักชุด (จะได้มีทั้งกล้องฟิล์มในฝันและ digital คุณภาพดีมากๆ)
3. ไม่ขายอะไรเลย แล้วตัดใจจาก leica ไปซะ

เพือ่น ๆ ช่วยให้คำปรึกษาหน่อย ขอบคุณมากๆ เลย

babydigital
1st January 2009, 01:43
โพสไปถามตั้งแต่บ่ายแล้ว แต่ไหงกระทู้มันหายไปไม่ทราบได้

photonet
1st January 2009, 01:53
3. ไม่ขายอะไรเลย แล้วตัดใจจาก leica ไปซะ
ผมเลือกอันนี้ครับ เพราะผมว่าใช้5D จะได้ถ่ายรูปมากกว่าได้ไลก้ามากกว่าอีกครับ เพราะใช้ฟิล์มถ่ายนี่ มันต้องมีอารมณ์จริงๆ ส่วนดิจิตอลนี่ ได้ทุกที่ ทุกเวลาและทุกโอกาสครับ:flower:

เสือไรเฟิล
1st January 2009, 03:03
เชียร์ ข้อ 3 เหมือนกันครับ ยกเว้นเจ้าของกระทู้ ชอบคราสสิก+ การลุ้นภาพก่อนล้างของฟิล์ม

จอมมารพุงโต
1st January 2009, 06:37
โพสซ้ำ ๆ เห็นมาหลายวันแล้วล่ะครับ

ใจร้อนไปหรือเปล่าครับ?

คิดดี ๆ

ตรองดี ๆ ช้า ๆ ครับ

ตอบตัวเองให้ได้ดีกว่ามาถามครับ

ไม่ใช่เงินผมอยู่แล้ว ผมอาจจะเชียร์ ลุยเลยเพ่ แพงช่างมัน ลุยเลย อย่าช้า เหนี่ยวเลยเพ่

แล้วไงครับ

เงินเป็นแสนนะครับ

leica mp new 140000 used 90000
leica 35 mm f/1.4 asph 140000 used 90000
leica 50 mm f/1.4 asph 130000 used 80000

ขายดิจิตอลชุดที่คุณมีทั้งหมดยังต้องเก็บตังค์เพิ่มเลย

คิดช้า ๆ ครับ เงินใครก็เงินมัน อย่าเห็นคนอื่นใช้เฉย ๆ แล้วคิดเอาเองว่าตัวเองก็ใช้ได้

ชอบที่ตรงไหน
เอาไปถ่ายอะไร
มีงบเหลือไปทำอย่างอื่นมั้ย
จัดการฟิลม์ยังไง
ปีนึงจะถ่ายกี่ม้วน

คิดดูดี ๆ ครับ

wanlop
1st January 2009, 07:51
เลือกข้อ 3-1/2 ครับ ไม่ขายอะไรเลย แต่ไม่ตัดใจจากไลก้า
ลองประเมินดูครับว่าเราสามารถเป็นเจ้าของได้ไหม
ไม่ต้องการ "่ชุดเล็ก" ต้องการแค่ "กล้องตัวเดียว เลนส์ตัวเดียว" ครับ

ลองอย่างนี้
ใช้ 5D กับเลนส์ Fix (50/35/28มม ตัวไหนก็ได้)
งดการใช้อัตโนมัติทุกอย่าง
อ่านค่าแสงจากแสงธรรมชาติ
ใช้แฟลชโดยคำนวณ Guide number
โฟกัสด้วยมือหรือ Hyperfocus
ยกกล้อง กดชัตเตอร์ วางกล้องลง
ถ้าทำได้ ไม่อึดอัด
มองหา M6 หรือ M4-P สภาพดี กับ Summicron 50/2
รวมแล้วไม่น่าจะเกินแสน
ถูกกว่า 5D Mk II ด้วยซ้ำ

DOFJerk
1st January 2009, 08:39
ขาย 40D ครับ... เพราะ เคยใช้มาก่อนจะเปลี่ยนเป็น 5D แล้วไม่ใช่หรอ..

maplee
1st January 2009, 11:06
อย่างคุณ wanlop ว่าไลก้าไม่ต้องซื้อในราคาเป็นแสนก็ได้นะครับ summicron ก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าตระกูลอื่นแล้ว

จอมมารพุงโต
1st January 2009, 20:24
เอาประสพการณ์เสียเงินของผมไปแล้วกันครับ

เคยมี 30D 10-22 , 10-17 fish eye , 16-35 f/2.8L , 24-70 f/2.8L, 50 f/1.4 , 85 f/1.2L , 70-200 f/2.8L (สองครั้ง มีแล้วก็ขาย แล้วก็ซื้อมาแล้วก็ขาย บ้าแท้ ๆ )

ผมใช้ชุดนี้ได้ปีนึงพอดี แล้วก็เริ่มออกอาการคือ "เบื่อ" แต่ก็ไม่ได้อะไรมาก เพราะคิดว่าฟิลม์มันหมดอนาคตสำหรับผมแล้ว ทีนี้ผมเกิดอุบัติเหตุไฟล์พังหมด กู้ออกมาได้ 70% เอง เสียดายมาก ๆ ครับ

ทีนี้เลยซื้อกล้องฟิลม์ชุดแรกออกมาแทน เพราะเห็นว่ามีแฟ้มใส่ฟิลม์เก่าสมัยเรียนอยู่ และฟิลม์นี่มันก็ยังอยู่ดีอยู่ อัดออกมาได้ด้วย และก็ใช้มาเรื่อย ๆ

สุดท้ายผมขาย digital system ผมหมดเลยค่อย ๆ ทยอยขายชุดแรกไป แล้วก็ใช้ฟิลม์สักสี่ห้าเดือนครับ

ทีนี้มันไม่มีจะใช้เพื่อถ่ายขายของ พอดี 5D ราคามือสองลงมาเหลือ 53000 ผมก็ไปถอยมาพร้อมเลนส์ชุดนี้ครับ

ผมใช้ 5D + 35 f/1.4L + 50 f/1.4 + 85 f/1.8 + 100 f/2

ก็ใช้ถ่ายขายของ ถ่ายเล่นสนุกดีมาก ๆ ครับ ไฟล์ก็ดีเยี่ยม ไม่มีที่ติ

แต่ผมไม่ถนัดนักกับการปรับตั้งกล้องด้วยแป้นหมุน หน้าหลัง ไม่ได้ปรับรูรับแสงไม่ได้ปรับแป้นปรับสปีดด้วยตัวเอง คือถ้าใช้ถ่ายเร็ว ๆ มันก็ดีนะ แต่สุดท้ายผมก็ขาย 5D ไปหมดเลย เสียดายเหมือนกัน ขายไปแค่ 99000 บาทเองนะ แถมกล้อง eos1n + กระเป๋า + ของแถมมากมาย

ทีนี้ก็กลับมาลำบากอีกแล้วเพราะไม่มีกล้องไว้ถ่ายเล่น สุดท้ายก็ไปจับ nikon D80 มาอีกตัวแล้วก็แยกเลนส์คิทถูก ๆ ออกมาใช้ถ่ายเล่น ถ่ายขายของถ่ายเพื่อน ๆ มัน ๆ ไม่คิดมากครับ

กลับมาสู่โลกเดิม ๆ แต่มุมมองใหม่คือ กล้องดิจิตอลสำหรับผมไม่ต้องใช้เลนส์สว่าง ๆ หรือเลนส์ไฮ ๆ แล้ว ใช้มันเท่าที่มีนี่แหละ ในราคาที่ถูกที่สุด ตกรุ่นก็ไม่อะไรมาก เอาราคาถูกเข้าว่า ราคามันตกแรงอยู่แล้ว ซื้อมาแล้วก็ใช้เยอะหน่อย เดี๋ยวก็คุ้ม

แต่กล้องฟิลม์ผมจะหาดีที่สุดเท่าที่หาได้ครับ

ตอนนี้ผมมีเหลืออยู่คือ
leica MP a la carte
leica M6 classic titanium
leica M8

เลนส์ไลก้าอีกจำนวนหนึ่ง จากที่เคยมีกล้องไลก้าในมือถืง 7 ตัว เลนส์อีกเยอะมาก ๆ สำหรับผมที่เป็น user มิใช่ collector ผมว่ามันมากเกินพอดีไปเสียแล้ว จึงขายทิ้งไปดีกว่า

จอมมารพุงโต
1st January 2009, 20:36
ทีนี้กลับมาสู่คำถามของคุณ baby บ้าง

คุณอาจจะรู้สึกสับสน ว้าวุ่น ว่ามาใช้ฟิลม์แล้วจะคุ้มหรือเปล่า

ผมบอกตรง ๆ ครับ ว่ามันไม่คุ้มเลย ในแง่การใช้เงิน

ยิ่งไม่คุ้มเลยหากซื้อมาแล้ว "ไม่ได้ใช้" และคุณไม่ได้บอกผมว่าคุณได้ลองใช้ไลก้าไปกี่นาน ถ้าบอกว่าใช้แค่ช่วงสามชั่วโมงที่เค้า seminar กัน แล้วชอบ

ผมอยากแนะนำให้หาเพื่อน ๆ ยืมมาลองสักสองอาทิตย์ดูครับ

ดูว่ารับมันได้หรือเปล่า?

พาราแลกซ์
โฟกัสใกล้สุด 70 ซม.ไม่ใกล้กว่านี้แล้ว (ยกเว้นเลนส์บางตัวที่ลงได้ถึง 40 ซม. แต่มีน้อยมาก ๆ และช่องมองไม่โฟกัสใกล้ขนาดน้ั้นให้เรา กะ ๆ เอา)
เลนส์แพงหน่อย แต่คุ้ม
ซูมไม่ได้
ใส่ฟิลม์ยาก ต้องหาที่วาง หาที่พักเปลี่ยนฟิลม์
วัดแสงหนักกลางอย่างเดียว -0+ ไม่มากไปกว่านี้ (สำหรับ MP, M6)
น้ำหนัก-ขนาดไม่ได้เบาไปกว่ากล้อง DSLR เล็ก ๆ เลย

อยากแนะนำให้ลองคลุกคลีดูให้นานกว่านั้นครับ

ระหว่างนั้นก็ตอบคำถามตัวเองว่า เอามาถ่ายอะไร ถ่ายแบบไหน สไตล์การถ่ายของพี่กับผมไม่เหมือนกันอยู่แล้ว แต่ผมเลือก M8 แทน D3 , D700 ก็เพราะสไตล์ของผมมันเหมาะกับการใช้ M8 มากกว่าแค่นั้นครับ

กล้องหาพิสัยพวกนี้เป็นอะไรที่รักแล้วรักเลย ฟิลลิ่งใช้งานคนละแบบกับกล้องสะท้อนแบบเดินคู่ขนานกันเลยมั้ง

ผมไม่เคยได้เงินกลับจากการถ่ายภาพเลย จึงไม่รู้หรอกครับว่าการได้ทุนคืนจากการถ่ายภาพมันเป็นยังไง ถ้าพี่ไม่คิดมากเรื่องการขายต่อ หรือไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ไม่คิดมากว่าจะจับอะไรถ่าย

และตั้งใจจะใช้ leica จริง ๆ

แนะนำทางนี้ครับ

เก็บ 5D + เลนส์ที่ใช้ตลอดจริง ๆ ไว้ ไม่ต้องขาย

ขายของที่เหลือออกให้หมด น่าจะมีเงินทุนสักแสนกว่า ๆ

จับกล้องและเลนส์
m6 ttl หรือ classic ก็ได้ งบมือสองประมาณ 58000 (TTL) , 50000 (classic)
เลนส์ summicron 35 mm f/2 ตัวไหนก็ได้ งบประมาณ 55000

หากมีเงินเหลืออีกนิด จะจับ summicron 50 mm f/2 ตัวล่าสุดก็ได้ งบประมาณ 35000 บาท หรือเพิ่มอีกนิดหา summilux 50 mm f/1.4 ตัวเก่า งบประมาณ 50000 บาท

คุณจะได้ไลก้าครบชุด หนักเหมือนกัน แต่คุ้มแบก
M6 classic or TTL
35 f/2
50 f/2

งบประมาณไม่น่าเกิน 150000 บาทครับ

จะมีดิจิตอลไว้ใช้ และมีฟิลม์ไว้ใช้คู่กันครับ

แต่ก่อนอื่น ต้องตอบตัวเองให้ได้ครับ ว่าเอาไปถ่ายอะไร สไตล์การถ่ายภาพของเราจะตอบเราเองครับพี่

tamrong
1st January 2009, 20:51
ตามน้าจอมมารว่าครับ ใช้ควบคู่กันไปดีกว่าครับ ข้อ 2

คุณปาปา
1st January 2009, 22:08
ทำตามน้า wanlop เลยครับ

หาซื้อเลนส์มือหมุนมาตัวนึง 50mm f/2 ก็พอ (ถ้าคิดว่าขาดทุน ก็ไม่ต้องไปคิดถึง leica อีกต่อไป) กะอแดปเตอร์

ใช้โหมด M อย่างเดียว

ปิด preview
ต้องไม่ดูภาพหลังการถ่ายเป็นอันขาด

เก็บภาพแบบ raw mode
ใช้การ์ดแค่ 1 GB เท่านั้น

ถ่ายจนเต็มการ์ฺด ไปโหลดเข้าเครื่อง
รออีก 3 วัน ค่อยมาล้างไฟล์ raw

ทำได้อย่างที่ว่า ครบ 500 รูป แล้วยังแน่ใจกับฟิล์ม
ก็มาว่ากันอีกที :D

babydigital
1st January 2009, 22:20
ขอบคุณคุณจอมมารมากๆ เลย พอดีไม่ได้เรียนแจ้งไว้ก่อนว่า ก่อนหน้านี้เคยใช้ leica M6 ttl กับ 50 f2 buil in hood มาก่อน (ใช้มา 4 ปี ก่อนจะขายไปทั้งหมดไปเล่น 40D กับ L 3 ตัว แล้วก็เปลี่ยนมาเป็น ห้าดี) แต่ที่ไป สัมมนาครั้งนั้น เพราะสนใจ M8 แต่ไปๆ มาๆ ก็ดันอยากได้ mp m7 อีกอ่ะ ขอบคุณ ๆ ทุกท่านมาก ๆ ที่ให้ความกระจ่าง และคิดว่าตนเองหาทางของตัวเองถูกได้แล้วล่ะ (คิดว่าจะกลับไปหา เอ็มหกอีกซักทีกับเลนส์ 35 หรือ 50 ประมาณนั้น ๆ) หากมีอะไรแนะนำหรือมีใครรู้จักขายก็โปรดแจ้งด้วยนะค้า ขอบคุณมาก ๆ ทั้งคุณจอมมารฯ คุณ walop และทุกๆ ท่าน

จอมมารพุงโต
2nd January 2009, 06:43
ขอบคุณคุณจอมมารมากๆ เลย พอดีไม่ได้เรียนแจ้งไว้ก่อนว่า ก่อนหน้านี้เคยใช้ leica M6 ttl กับ 50 f2 buil in hood มาก่อน (ใช้มา 4 ปี ก่อนจะขายไปทั้งหมดไปเล่น 40D กับ L 3 ตัว แล้วก็เปลี่ยนมาเป็น ห้าดี) แต่ที่ไป สัมมนาครั้งนั้น เพราะสนใจ M8 แต่ไปๆ มาๆ ก็ดันอยากได้ mp m7 อีกอ่ะ ขอบคุณ ๆ ทุกท่านมาก ๆ ที่ให้ความกระจ่าง และคิดว่าตนเองหาทางของตัวเองถูกได้แล้วล่ะ (คิดว่าจะกลับไปหา เอ็มหกอีกซักทีกับเลนส์ 35 หรือ 50 ประมาณนั้น ๆ) หากมีอะไรแนะนำหรือมีใครรู้จักขายก็โปรดแจ้งด้วยนะค้า ขอบคุณมาก ๆ ทั้งคุณจอมมารฯ คุณ walop และทุกๆ ท่าน

555 เคยใช้แล้วลุยได้เลยครับ คิดว่าไม่เคยใช้ หรือได้ลองประเดี๋ยวประด๋าวแล้วจะไม่ชอบครับ

ขายต่อก็ไม่ได้ง่ายแล้วด้วย เดี๋ยวนี้คนเก็บตังค์ไว้กับตัวแยะครับ

ส่วนจะ MP หรือ M7 ก็แล้วแต่ชอบได้เลยครับ :Smiles2:

อยากถามอะไรเพิ่มเติมถ้าช่วยได้จะลองดูครับ