PDA

View Full Version : ไม่มีอะไรมาเล่าให้ฟัง งั้นเล่าเรื่องเมาท์เกลียวกันดีกว่า

หนก บางหลวง
10th January 2008, 23:10
ปกติผมไม่ค่อยนิยมชมชอบอะไรกับพวกเลนส์มือหมุนสักเท่าไหร่นัก แบบว่าเกียจคร้านในการที่จะต้องมาหมุนๆๆๆๆมันไปเรื่อยๆ จะปะฉะดะแบบพวกเลนส์AFก็ไม่ได้

แต่จะว่าไปก็ใช่ที่จะ เพราะ Nikkor 500mm f/8 Reflex ตัวโปรดของผมก็ใช้หมุนหาโฟกัสด้วยมือเหมือนกัน จะว่าเกลียดตัวกินไข่ เกลียดปลาไหลซดน้ำแกงก็ใช่ที่

ในบรรดาเลนส์มือหมุนที่หลายๆคนชอบนักเห็นจะเป็นพวกเมาท์เกลียว ( thread mount ) นั่นเอง

ปฐมบทของเลนส์เมาท์เกลียวเริ่มขึ้นในปี 1949 กับกล้อง Contax S โดยได้กลายเป็นมาตรฐานของmountเกลียวรุ่นต่อไป ซึ่งต่อมาได้กลายชื่อมาเป็น Praktica thread mount ( Pracktica เป็นรง.ผลิตกล้องในเยอรมันตะวันออก ซึ่งเกิดจากการควบรวมกิจการของ Pentacon (ซึ่งเป็นบ.ในเครือของZeissสาขาเยอรมันตะวันออก) กับ บ.ผู้ผลิตกล้องรายอื่นในเยอรมันตะวันออก ) ต่อมาได้กลายมาเป็น Universal thread mount หรือ universal screw mount

Pentaxเองก็ใช้mountเกลียวขนาดเดียวกันนี้ด้วยเช่นกัน และมีผู้เรียกกันอย่างแพร่หลายว่า Pentax thread mount ทั้งๆที่Pentaxเองก็ไม่ได้เป็นผู้เริ่มต้นmountนี้เอง

Universal Thread mount หรือ ที่หลายๆคนชอบเรียกกัน M42 mount นั้น แท้จริงมีหน้าตาอย่างไร หากจะเรียกให้ถูกต้องและครบกระบวนยุทธ M42จะต้องเรียกว่าเป็นเมาท์เกลียวในขนาด M42x1mm

M42หมายถึงขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางภายนอกของเกลียวตัวผู้ ( nominal outer diameter ) ขนาด 42 mm
x1mm หมายถึง ระยะเกลียว ( pitch ) 1 mm พูดง่ายๆคือ หมุนครบ1รอบ ได้ระยะทาง 1 mm นั่นเอง )

Universal Thread mount นอกจากจะมีขนาดเฉพาะ คือ M42x1mm แล้ว ระยะห่างระหว่างmountเลนส์ถึงระนาบฟิล์ม ( flange back ) จะมีขนาดเท่ากับ 45.46 mm

:Smiles2: :Smiles2: :Smiles2: :Smiles2: :Smiles2: :Smiles2: :Smiles2: :Smiles2: :Smiles2: :Smiles2:

ยังมีmountเกลียวอีกตัวหนึ่งครับ แต่เขาจะเรียกว่า T2 mount ( ไม่ค่อยจะเรียกว่า T-mountบ่อยนัก เพราะคงเกรงว่าคนจะไปแปลว่าเป็น Thread mount แล้วจะไปซ้ำกับ M42 mount ) ( T2 mount ถูกเรียกตามชื่อย่อของ Tamron ซึ่งเป็นคนเริ่มต้นทำmountดังกล่าว ในปีคศ.1957) T2 mount จะมีขนาดเท่ากับ M42 mount แต่ระยะเกลียวจะถี่กว่า คือ มีขนาด M42 x 0.75mm นั่นเอง

Tamron ทำ T2 mountขึ้นมา โดยมีระยะflange backค่อนข้างยาวคือ 55mm ทั้งนี้ก็เพื่อจะนำไปหมุนเข้ากับadapterเพื่อที่จะแปลงmountไปใช้กับกล้องยี่ห้ออื่นๆต่อไป ถึงแม้ว่าภายหลังจะมีการเปลี่ยนadapterเหล่านี้ไปเป็น adapterชนิดอื่นๆ เช่น Adap-A-matic , Adaptall ฯลฯ ก็ตาม แต่มาตรฐานของ T2 mountก็ยังมีผู้นำไปใช้กันอยู่เช่นกัน

ดังนั้นหากพูดกันถึงเมาท์เกลียว หรือ พูดลอยๆว่า M42 ก็ต้องดูให้ดีด้วยนะครับว่า เป็น M42x1 mm เหมือนกับพวกpractika หรือ ว่าเป็น M42x0.75mm แบบพวก T2 mount หรือ T2 adapter ( ซึ่ง SLR photo adapter ที่ถูกออกแบบมาใช้กับกล้องจุลทรรศน์ หรือ กล้อง spotting scope หลายๆยี่ห้อ ก็ยังคงใช้ T2 mount อยู่ ผู้ใช้จะต้องหา adapter แปลง จาก T2 ให้กลายเป็น SLR mount ตามยี่ห้อที่เราใช้ เช่น ในหน้า http://www.leica-camera.us/nature_observation/televid_spotting_scopes/accessories/5233.html )

จะได้ซื้อมาไม่ผิดฝาผิดตัว

kornrono
11th January 2008, 00:44
ขอบคุณสำหรับความรู้แจ่มๆ อีกแล้วครับ..

แต่ที่อึ้งกว่า พอตามไปดู Link ที่พี่หนกให้มา..

Leica R9 + Photo Adapter + LEICA APO-TELEVID 82 ดูไปนึกว่าเอา Leica R9 มาต่อกับกระสุนของปืนครก หรือพวกจรวดบาซูก้า ซะอีกครับ.. :crazy:

ขอบคุณครับ.. :Smiles2:

:chat:

dharmann
11th January 2008, 02:17
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ กำลังสนใจเจ้าเลนส์เมาท์ M42 อยู่พอดี :thumbup:

ARRI
11th January 2008, 06:56
ขอบคุณครับ

หนก บางหลวง
11th January 2008, 08:06
นึกขึ้นได้ เราก็มีรูปเจ้าปืนครกนี่เหมือนกัน แต่เป็นรุ่นangle เพราะนกเมืองไทยเป็นนกเกาะต้นไม้เสียเป็นส่วนใหญ่

http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=28121&stc=1&d=1083759157

ของผมเป็น ApoTelevid รุ่นก่อนหน้านี้คือหน้าเลนส์แค่ 77 mm ( สมัยก่อนแคบที่สุดในบรรดา 3 กษัตริย์แห่ง spotting scope , เดี๋ยวนี้กลายเป็น 82 mmไปซะแล้ว )ต่อกับ PhotoAdapter ต่อกับ T2 adapterแปลงเป็น EOS mount ต่อกับ EOS10D ครับ

เรื่องราวอยู่ในกระทู้นี้ http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=7193

Mr.balloon
23rd January 2009, 19:21
เพิ่งมาพบว่า ห้องเรา มีกระทู้ที่ดีและมีประโยชน์อีกแล้ว
เป็นแหล่งข้อมูลความรู้เรื่องเมาท์เกลียวครับ :flower:

จอมมารพุงโต
23rd January 2009, 19:31
มี M39 ด้วยนะครับ ในยุคที่สิทธิบัตรและลิขสิทธ์ยังไม่ทำเงิน

พอโดนญี่ปุ่นลอกแย่งลูกค้าไปก็นะ....ฝรั่งก็ฟ้องไม่สะดวกปากนัก

รีบ ๆ ทำเมาท์เบย์กันหมดเลย :(

คุณปาปา
23rd January 2009, 23:05
M39 เนี่ย ตัวปวดหัวเลย ที่บ้านมีอยู่โหลนึง ซื้อมาสมัยยังละอ่อนไม่รู้ความ เพราะเห็นราคามันถูกมาก
มันเป็นเลนส์ของกล้องกะระยะ (range finder) ระยะท้ายเลนส์สั้นมาก และเลนส์ตัวเล็กมาก เอามาใช้กับกล้อง dSLR ไม่ได้เลย เพราะถ้าต่อกับอแดปเตอร์เข้าไป จะโฟกัสไกลๆไม่ได้

KhanX
24th January 2009, 12:13
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีๆ ที่แบ่งปัน

ppawin
26th January 2009, 15:30
ขอบคุณครับ

iGamez
29th January 2009, 07:23
ว๊าว....มาเก็บความรู้ด้วยคนครับ มีกล้องเมาท์M42พร้อมเลนส์อยู่1ตัว เพิ่งได้รู้ที่มาที่ไป

ขอบคุณครับ