PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] โทนภาพขาวดำ

komeks
22nd December 2008, 23:12
เห็นอุปกรณ์ น้ำยา กระดาษขาวดำ เห็นมันติดว่า Warm tone

แล้วโทนมันคืออะไรครับ ช่วยอธิบายทีครับ

แล้วมันมีกี่อย่างครับ ไอ้โทนเนี่ย แล้วภาพแต่ละโทนเป็นอย่างไร

ขอดูตัวอย่างด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณครับ

neno-c
23rd December 2008, 06:40
เห็นอุปกรณ์ น้ำยา กระดาษขาวดำ เห็นมันติดว่า Warm tone

แล้วโทนมันคืออะไรครับ ช่วยอธิบายทีครับ

แล้วมันมีกี่อย่างครับ ไอ้โทนเนี่ย แล้วภาพแต่ละโทนเป็นอย่างไร

ขอดูตัวอย่างด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณครับ
โทนของภาพขาวดำ ในการปริ้นมีแยะมากครับ ไม่เกี่ยวกับฟิล์มนะครับ เป็นการทำรูปครับ โทนหลักๆของกระดาษมาตราฐานมี โทนเย็นกับโทนอุ่นครับ ส่วนการทำโทนสีของภาพจะมี ซีเปียโทน บลูโทน ซีลีเนี่ยมโทน ส่วนใหญ่จะมีอยู่ประมาณนี้่ที่มีน้ำยาผลิตจำหน่ายครับ เดี๋ยวมาตอบต่อส่งลูกไปโรงเรียนก่อนครับ:chat:

Mr.balloon
23rd December 2008, 11:53
แว๊ะเข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ อยากทำ Gallery ขาวดำไว้บ้าง :chat:

neno-c
23rd December 2008, 15:32
ตอบต่อ โทนสำหรับภาพขาวดำ หลักๆที่ใช้กันในบ้านเรามี ซีลีเนี่ยมโทนเนอร์ กับ ซีเปียโทนครับ คุณสมบัติคือทำให้ภาพมีโทนสีต่างๆแล้วยังมีคุณสมบัติพิเศษที่ทำให้อายุของภาพเก็บได้ทนนานเป็นพิเศษอีกด้วยครับ ถ้าผ่านกระบวนการที่ถูกต้องแล้วเก็บได้เกิน 100 ปีครับ เป็นผลพลอยได้ที่คุ้มค่ามากแต่ปัจจุบันสารเคมีที่ใช้ต้องสั่งสำเร็จจากเมืองนอกเข้ามาหรือผสมเองตามสูตรครับ ภาพตัวอย่างต้องขออภัยไม่ได้เก็บไว้เลยครับ และก็ปัจจุบันไม่ได้ปริ้นภาพเอง เลยครับ หยุดมาเป็นสิบปีแล้วกำลังจะสร้างห้องมืดใหม่เสร็จก่อนครับ แล้วจะทำโทนให้ดูครับ ตอนนี้มีน้ำยาเหลืออยู่คือ ซีลีเนี่ยมโทนเนอร์ ครับ :chat:

ManaulLens
24th December 2008, 01:16
เข้ามาดู ผมเคยย้อมเหมือนกัน กรีนโทน บลูโทน ซีเปียโทน
ส่วน ซีลีเนี่ยม ยังไม่เคยลองมีสูตรไหมครับ ผมชอบผสมเอง

neno-c
24th December 2008, 01:50
เข้ามาดู ผมเคยย้อมเหมือนกัน กรีนโทน บลูโทน ซีเปียโทน
ส่วน ซีลีเนี่ยม ยังไม่เคยลองมีสูตรไหมครับ ผมชอบผสมเอง
ไม่มีครับ ต้องซื้อครับ สารเคมีที่ใช้ผสมค่อนข้างอันตรายครับ เดี๋ยวหาใน DARKROOM COOKBOOK ให้แต่ผ่านตาว่าไม่มีนะครับ :chat:
อยากลองหลังไมล์มาก็ได้ครับ เดี๋ยวแบ่งให้ไปลอง 100 CC.

ManaulLens
24th December 2008, 02:14
ขอบคุณครับ เข้าใจครับว่าสารเคมีมันอันตรายเพราะต้องมีกรดเป็นส่วนผสม
ที่จริงผมก็ไม่ได้ปริ้นภาพเองมานานแล้วเหมือนกัน พอดีเห็นมีคนสนใจ
และผมก็ยังไม่เคยลอง ซีลีเนี่ยมโทน ก็เลยสนใจครับ
แต่ไม่ขอรบกวนดีกว่า
เพราะไม่รู้จะได้ทำอีกเมื่อไหร
แค่อยากหาสูตรไปลงไว้ในบุคผมเฉยๆ อิอิ

ขอบคุณมากครับสำหรับความเอื้อเฟื้อ

neno-c
24th December 2008, 06:55
ตัวนี้เป็นไซยาไนส์เลยครับ อันตรายมากๆครับ โอกาศจะหาสารเคมีผสมเองน่าจะเป็นศูนย์ครับ อันตรายถึงตายครับ :chat: ดูเป็นคนชอบค้นคว้าและบันทึกนะครับ ถ้าชอบสูตรเคมีต่างๆแนะนำหนังสือ DARKROOM COOKBOOK มีทุกสูตรในโลกนี้ครับ :P

จอมมารพุงโต
24th December 2008, 07:59
ผมว่าผิดแล้วนะครับสำหรับโทน

โทนของภาพนี่สำหรับความหมายของการให้การเรียงกันของภาพขาวดำ จากขาวไปดำให้ระดับความเทาได้กี่มากน้อยครับ เป็นเหตุว่ากล้องแต่ละยี่ห้อไม่สามารถให้โทนได้เหมือนกันเพราะเหตุนี้ครับ

ส่วนซีเปีย,ซีลีเนียมอะไรพวกนี้เรียกว่า "โทนเนอร์" มั้งครับ หนังสือเก่า ๆ จำได้ว่าแปล "ย้อมภาพ" ครับ เพื่อผลของภาพที่แปลกตาไปในยุคนั้น และยืดอายุของภาพขึ้นไปอีก

maplee
29th December 2008, 17:55
ซีเลเนี่ยม นี่เป็นเคมีที่ค่อนข้างอันตรายนะครับ จุดประสงค์หลักนี่เพื่อทำให้เก็บภาพขาวดำได้อายุยาวนาน แต่ผลพลอยได้คือทำให้สีเปลี่ยนในกระดาษบางประเภท เช่นจะให้ผลชัดเจนในพวกกระดาษ fb มากกว่า rc และแต่ละยี่ห้อ แต่ละเนื้อกระดาษ แม้กระทั่งผสมที่ความเข้มข้นต่างกันก็ให้สีที่ต่างกัน ต้องลองทดลองเองครับ

jessicamilk
29th December 2008, 19:19
เอา 5 โทนก็พอแบบ zone system มัน 10 zone จำยากอ่ะ
ง่ายๆก็คือ ดำมาก ดำ เทา ขาว ขาวมาก

คุณปาปา
29th December 2008, 21:30
ขาวดำ มันมีแค่ขาวและดำ
แล้วก็มีเทา คือขาวและดำผสมปนกัน

แต่บางทีมันก็ไม่ขาวแท้ ดำแท้ แต่มีสีอื่นๆปนเข้ามาทั้งภาพ ทำให้เกิดความรู้สึกร้อน (warm) หรือ เย็น (cold, blue) หรือเป็นกลาง ก็ได้ทั้งนั้น

พูดไม่ถูก แต่มีคนพยายามสแกนภาพแล้วแสดงความแตกต่างให้เห็น ตามที่ส่งมาให้ดู

คุณปาปา
29th December 2008, 21:48
การจะทำ toning เป็นเรื่องอันตรายครับ ที่ทำงานผมสั่งห้ามทำมาหลายปี เพราะพลาดนิดเดียว ต้องหามไปส่งโรงพยาบาล

โทนนิ่งมันเป็นผลพลอยได้ในการทำให้ภาพอยู่ได้นานขึ้นครับ คือตัวผลึกเงินในกระดาษที่ทำให้เกิดความดำมันอยู่ได้ไม่นา่น เพราะมันเป็นโลหะเงินแท้ๆที่พอโดนไอสารเคมีในอากาศ ก็จะเปลี่ยนแปลงไป

ก็ต้องเปลี่ยนมันให้เป็นสารประกอบเงินที่คงตัวกว่าเช่นพวกเงินซัลไฟด์ (AgS) หรือเงินเซเลไนด์ (AgSe)
หรือเปลี่ยนตัวโลหะเงินนั้นเป็นโลหะอื่นเช่นทองคำหรือพลาตินัม ซึ่งจะดำมากกว่าเดิมด้วย

เวลาจะเปลี่ยนก็ต้องแปลงโลหะเงิน เป็นเงินฮาไลด์ซึ่งละลายน้ำได้และทำปฏิกิริยากับสารเคมีอื่นได้ แต่ไม่มีสีก่อนโดยใช้พวกไฮโป (ตัวเดียวกับน้ำยาซักผ้าขาว)

แล้วเอาพวกสารประกอบที่มีทองคำ หรือ เซเลเนียม หรือ กำมะถันเข้าทำปฏิกิริยา

ไอ้พวกสารที่ทนๆกว่าเงินพวกนั้น มันทนกว่าจริงๆ ไม่เกิดปฏิกิริยา่ง่ายๆ อย่างทองคำเนี่ย ต้องใช้กรดกัดทองละลายก่อนแล้วไปผสมกับไซยาไนด์! เพื่อให้มันทำปฏิกิริยาได้ คือ ทองคำไซยาไนด์ + เงินฮาไลด์ จะกลายเป็นทองคำฮาไลด์(คงทน) + เงินไซยาไนด์(ละลายน้ำออกไป)

ไซยาไนด์ อันตราย :(
ทองคำ, ทองคำขาว แพง :)

คุณปาปา
29th December 2008, 21:55
ภาพสีซีเปียครับ เอามาจาก wiki (ไม่สงวนลิขสิทธิ)
ในเกร็ดบรรยาย เขาบอกว่าเป็นภาพปี 1895 ก็ร้อยกว่าปีแล้ว ภาพยังคมกริบ ชัดเจน ไล่สีสันงามแต๊ๆ

epp27
8th January 2009, 15:18
ผมเคยผสมสารเคมีทำโทนสีน้ำเงิน จำได้ว่าต้องแบ่งเป็นเป็นโซลูชั่นเอ กับ บี พอเอามาผสมกัน เกิดควันฟุ้งขึ้นมา วิ่งหนีออกจากห้องมืดแทบไม่ทัน กลิ่นสุดทน อันตรายมากๆครับ