PDA

View Full Version : [จับเข่าคุย] มันแพงไปหรือเปล่าครับ????

จอมมารพุงโต
22nd December 2008, 13:36
สวัสดีครับ

วันนี้มีเรื่องที่ดูเครียด ๆ มาชวนคุยครับ

บางทีผมก็เหมือนคนขวางโลกนะครับ แต่ผมคิดว่าเลนส์มือหมุนเดี๋ยวนี้มันราคาขนาดนี้เลยเหรอครับ??

ในกระดานพักหลัง ๆ ผมจะเห็นชื่อเลนส์แปลก ๆ เยอะครับ อย่างเช่น

chinon (ถ้าเป็นยุคผมกล้องและเลนส์ยี่ห้อนี้อย่าได้เอาไปวางที่ไหนครับ ขายไม่ออก)

ในกระดานขายอยู่ 6,900 บาท ผมคงไม่บอกว่ามันแพงหรือถูกอะไร แต่เห็นว่ามันสูงเอาการอยู่ทีเดียว

สำหรับคนเล่นและมีความสุขกับมันคงเห็นว่าไม่แพงหรอกครับ

แต่ผมว่าแพงนะ

เลนส์ระดับนี้ผมว่า smc takumar 50 mm f/1.4 ตัวล้อตหลัง ๆ หน่อย ราคาสองพันกลาง ๆ คุ้มค่ากว่ามากมายครับ ทั้งสีสันความคมชัด

หรือผมขวางโลกเกินไปครับ

จริงครับ ที่ราคามันมีดุลยภาพกันอยู่แพงไปก็ขายไม่ออก แต่ผมอยากให้มันมีราคาดุลยภาพที่ชวนขนหัวลุกน้อยกว่านี้น่ะครับ

ตกลงสำหรับเลนส์มือหมุน มันไม่มีราคากลางใช่มัยครับ???

Anucha
22nd December 2008, 13:54
เดี๋ยวนี้ราคามันอยู่ที่ความพอใจจริงๆครับ

SunshineParadis
22nd December 2008, 13:56
เข้ามาออกความเห็นนิดหน่อยครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า เลนส์ chinon เนี่ยมันเป็นที่ต้องการทางตลาด ขนาดไหนนะครับ

แต่ถ้าของบางอย่างเป็นที่ต้องการมากแล้ว Up ราคากันแหลกราน นี่ก็รับไม่ได้ครับ ของแบบนี้ไม่มีใครที่จะมาช่วยดูแลเรื่องราคาเลย

พูดถึงมันก็น่าเศร้าครับ เมื่อก่อนอยากได้รถเวสป้า แต่ไม่มีเงิน วันเวลาเริ่มผ่านไป ราคา Up กระจาย จนตอนนี้ยกเลิกที่จะไขว่ขว้า

เข้ามาบ่นครับ เห็นด้วยกัน จขกท. ครับ

Tonr70
22nd December 2008, 14:43
เรื่องราคากลางนี่คงเป็นไปได้ยากนะครับ แต่การตั้งราคาขายเลนส์ก็น่าจะดูราคาอ้างอิงในกระดานซื้อขายก่อนก็น่าจะดีนะครับเพราะราคาอ้างอิงที่ซื้อขายกันในเวปน่าจะพอช่วยได้ไม่มากก็น้อย น่าจะเป็นแนวทางสำหรับผู้ที่ต้องการขายนะครับ

แต่เห็นราคาในกระดานซื้อขายวันนี้ chinon ราคามันโคตรจะแพงเลยครับตามที่น้าจอมมารบอกไว้เลยได้แต่นั่งอึ้งแล้วก็อึ้งครับราคานี้(N)(N)(N)(N)(N)

spyrogira
22nd December 2008, 14:52
Chinon นี่ .. เป็นพวกผู้แทนจำหน่ายอะครับ .. เหมือนๆ กับ Deithelm หรือ Amway อ่ะ ..
เอาเลนส์ที่ไปสั่งโรงงานผลิตให้ แล้วมาทำตลาด ..
บางตัวก็คุ้มซื้อ .. คล้ายๆ กับ Tamron ที่จ้างหลายๆ โรงงานผลิตให้ บางล๊อต บางซีรี่ย์ ยังเป็นที่นิยมอยู่ ..

.. .. ส่วนผม .. เน้นๆ เลนส์ค่ายครับ ถ้าเป็นมือหมุน .. แต่ก็เคยมีใช้นะครับ .. Auto Chinon 135/2.8 .. คุณภาพใช้ได้เลย ...

liverpoolism
22nd December 2008, 14:55
ถ้าราคาอย่างนี้ไมได้เป็นการแลกเปลี่ยนแล้วละครับ ขายหวังกำไรมากกว่า
ราคาถ้าเป็น auto chinon 50mm 1.4 เต็มที่ก็แค่ 3000 บาทนะครับ
ไม่ทราบว่าที่น้าจอมมารฯ เห็นเป็นเลนส์ช่วงไหนหรอครับ ?

mrklom
22nd December 2008, 15:35
ผมเคยมีนะครับ Chinon 50/1.7 หนังช้าง ถือว่าดีทีเดียว ปล่อยไปแค่ 800 ผมว่าเหมาะสมดี
แต่อย่างว่าแหละครับ มันอยู่ที่ความพอใจ

neno-c
22nd December 2008, 15:40
องุ่นเปรี้ยวก็อย่าไปหยิบซิครับ หน้าบอย ของมันซื้อขายกันได้ ก็ปั่นกันได้ครับ ยังมีอะไรอีกแยะครับ ที่แนวๆนี้ครับแต่เราไม่ได้ใช้เกี่ยวกับมันเลยไม่รู้สึกครับ :flower: อย่าถามคนซื้อว่าซื้อได้ยังไง คนขายก็บอกว่า อย่าถามคนขายว่าขายได้ยังไง ดูราคาน้ำมันซิครับ จากสิบกว่า $ ปั่นเป็นร้อยครับ สังคมบริโภคก็เป็นอย่างงี้และครับ

Tonr70
22nd December 2008, 16:16
ถ้าราคาอย่างนี้ไมได้เป็นการแลกเปลี่ยนแล้วละครับ ขายหวังกำไรมากกว่า
ราคาถ้าเป็น auto chinon 50mm 1.4 เต็มที่ก็แค่ 3000 บาทนะครับ
ไม่ทราบว่าที่น้าจอมมารฯ เห็นเป็นเลนส์ช่วงไหนหรอครับ ?
ช่วง55mm/1.4ครับ

จอมมารพุงโต
22nd December 2008, 17:24
องุ่นเปรี้ยวก็อย่าไปหยิบซิครับ หน้าบอย ของมันซื้อขายกันได้ ก็ปั่นกันได้ครับ ยังมีอะไรอีกแยะครับ ที่แนวๆนี้ครับแต่เราไม่ได้ใช้เกี่ยวกับมันเลยไม่รู้สึกครับ :flower: อย่าถามคนซื้อว่าซื้อได้ยังไง คนขายก็บอกว่า อย่าถามคนขายว่าขายได้ยังไง ดูราคาน้ำมันซิครับ จากสิบกว่า $ ปั่นเป็นร้อยครับ สังคมบริโภคก็เป็นอย่างงี้และครับ

อืม....เห็นจริงตามนั้นเหมือนกันครับ

ทีนี้คือบอกตรง ๆ ว่าเลนส์พวกนี้ไม่ได้อยู่ใน wish list ของผมเลยน่ะครับ และก็อย่างที่บอกครับ ตำนานเนี่ย มันต้องออกมาจากปากคำเล่าขานกันนาน ๆ

ทีนี้ตำนานของ chinon กับผมเนี่ย มันสวนทางกับราคาขายไงล่ะฮะ เอาไงดีล่ะ ถ้าสักปี 48-49 เอาของพวกนี้มาใส่ราคานี้มีแต่คนหัวเราะมั้งครับ

น้านีโน่ใช้กล้องมานานคงพอรู้ความหมายของผมละมั้งครับ :D

มันทำให้บรรทัดของเลนส์พวกนี้กลายเป็นแพงขึ้นตามกันหมด ทั้ง ๆ ที่คุณภาพมันไม่ได้ให้ได้ถึงขนาดนั้นครับ

55 mm f/1.4 ตัวนี้ถ้าให้ผมเทียบกับ nikkor ai 50 mm f/1.8 (ราคา 2500-3000) หรือแม้แต่ nikkor ai 50 mm f/1.4 ผมว่าสองตัวหลังกินขาดทุกอย่างนะฮะ แต่ราคาก็ไม่ได้สูงขนาดนั้นเช่นกัน

ผมว่ามันสูงไปนิดนึง

แต่อย่างว่าครับ ตั้งไว้ไม่มีคนซื้อ เหมือน anginoux ใน ebay เห็นตากอยู่ชั่วนาตาปี ไม่เห็นมีใครเกี่ยวสักคน :P

neno-c
22nd December 2008, 17:34
สูงไปแยะครับ น้าบอย จริงแล้วเลนส์พวกนี้ไม่มีราคาเลยครับ ให้เต็มที่ 700-1200 บาทสมัยที่ไม่มีใครหยิบครับ ปัจจุบันเลนส์มือหมุนถูกหมุนเวียนอยู่ในตลาด วนไปวนมาจนสร้างตำนานขึ้นจากนักขายหน้าเวปทั้งหลาย ช่วยกัน ปั่น เลนส์เทพๆ ไปเรื่อยๆก็ได้ผลเหมือนกันนะครับไม่เชื่ออย่าลบหลู่ วิธีกรอกหูไปทุกวันไม่เชื่อก็เชื่อครับ ... :flower:

Tonr70
22nd December 2008, 17:55
แบบนี้ก็แย่สิครับปั่นกันทุกวัน :dry::dry:

คุณปาปา
22nd December 2008, 19:05
ผมว่าดีแฮะ

เพราะมันทำให้เลนส์ดีๆ เลนส์ระดับกึ่งเทพ ของจริง ราคาร่วงลงแทบติดดิน พอให้จับต้องได้หน่อย

อย่างเช่น tamron 90mm macro รุ่นแรก โดนปั่นขึ้นไปถึง 8,000 ในขณะที่ micro nikkor 105mm ราคาไม่ถึง 6,000

เลนส์มือหมุน มันเป็นของเล่น ที่มีคุณค่า ทั้งการใช้งานและการสะสม
นักเล่นมือใหม่ ที่รู้จักแต่คำบอกเล่า ไม่ยอมศึกษาหาความรู้ โดนฟันเละเทะแน่นอน

เรื่องนี้ ผมว่าช่วยไม่ได้ เพราะมันไม่ได้เป็นเฉพาะวงการเลนส์มือหมุน แต่เป็นทุกเรื่อง ไม่ว่ารถโฟล์คเต่ารุ่นปี 60-70 ที่โดนปั่นไปถึง 300,000 หรือ BMW E-30 อายุสามสิบปีราคาเกือบครึ่งล้าน :D

นี่ผมเพิ่งสอยมินอลต้า X-700 สภาพกริ๊บๆ ในราคาไม่ถึง 2,000 และ เลนส์ pentax 50mm f/2.0 ที่สภาพ LN- ในราคาพันเดียว มาเป็นที่ทับกระดาษ :P ถูกกว่าสวารอฟสกี้ ที่ใช้งานอะไรไม่ได้ซักอย่าง ;)

จอมมารพุงโต
22nd December 2008, 19:17
นักเล่นมือใหม่ ที่รู้จักแต่คำบอกเล่า ไม่ยอมศึกษาหาความรู้ โดนฟันเละเทะแน่นอน)

อะโดนใจให้ 1 แทงคส์:thumbup:

pakadon
22nd December 2008, 22:26
BMW R69s มอเตอร์ไซค์อายุร่วม 40ปี ทุกวันนี้สภาพดีมากๆ คันละ 2ล้านบาท คิดแล้วปวดใจ ท่านพ่อซื้อป้ายแดงจาก “บางกอกโนเวนตี้” ราคา 33,000.-บาท ทำไมไม่เก็บไว้ให้เราขายหนอ

zome
22nd December 2008, 22:56
ต้องยอมรับตอนนี้เลนส์มือหมุนแพงจริงๆแม้เป็นเลนส์ไก่กาเป็นกระแสเห่อตามกันไป ตากล้องรุ่นใหม่ไม่เคยมีประสบการณ์กับกล้องที่ต้องหมุนโฟกัสเองเห็นเขาพูดมาก็อยากลองเป็นธรรมดาว่ากันไม่ได้ พอเห็นรูปสวยๆจากเลนส์ตัวนั้นตัวนี้ โอ...ตูต้องหามาครอบครองหนักเข้าก็กลายเป็นกระแสจากเลนส์ตัวละ 50บาท.ยังไม่ใครอยากได้กลายเป็นตัวละสองสามพันซะงั้น ..อยากเตือนสติมือใหม่นิดนึงมันไม่ง่ายครับที่จะได้ภาพที่ดีอย่างใจ ที่เห็นรูปสวยๆจากมือหมุนน่ะ ส่วนใหญ่เป็นช่างภาพเคี่ยวๆมีประสบการณ์โชกโชนทั้งนั้นคนพวกนี้ต่อให้เอากล่องไม้ขีดเจาะรูเอาไปถ่ายรูปออกมายังสวยเลยไม่เกี่ยวเลนส์เทพไม่เทพอย่าหลงประเด็น ... :D

เมรยชน
22nd December 2008, 23:21
เลนส์มือหมุนในใจของผมให้ได้ต้องไม่เกิน 2000 บาท ต่อให้เทพซักแค่ไหนก็ไม่มีทางได้ดูดเงินในกระเป๋าผมไปได้แน่นอน ขอแสดงความเสียใจด้วยนะโบรกเกอร์ทั้งหลาย ใครรวยก็ซื้อไปเถอะครับ แล้วจะขอยืม...สูงสุดคืนสู่สามัญ

jojosung
22nd December 2008, 23:26
บางอย่างผมเห็นว่ามันขายเกินควร แต่อย่างว่าการซื้อของนั้นเป็นความพอใจของทั้งสองฝ่าย
ถ้าฝ่ายคนซื้อไม่ศึกษาให้ละเอียด เราจะโทษคนขายได้ไมว่าเขาขายแพงในเมื่อคนซื้อ ก็เออออตามราคานั้นด้วย

komeks
23rd December 2008, 00:38
เห็นด้วยครับ รู้สึกว่า ยี่ห้ออะไรไม่รู้ คนขายสแต้มป์คำว่าเทพอย่างโน้นเทพอย่างนี้ ลงไป ก็อัพราคาได้

เฮ้อ

Mr.balloon
23rd December 2008, 02:08
อยากเตือนสติมือใหม่นิดนึงมันไม่ง่ายครับที่จะได้ภาพที่ดีอย่างใจ ที่เห็นรูปสวยๆ จากมือหมุนน่ะ ส่วนใหญ่เป็นช่างภาพเคี่ยวๆมีประสบการณ์โชกโชนทั้งนั้นคนพวกนี้ต่อให้เอากล่องไม้ขีดเจาะรูเอาไปถ่ายรูปออกมายังสวยเลยไม่เกี่ยวเลนส์เทพไม่เทพอย่าหลงประเด็น ... :D

เป็นคำที่คมมากจริงๆ ครับคุณ Zome ...............(Y)

เลนซ์มือหมุนมันเป็นอะไรที่ต้องศึกษาให้ดีก่อนครับ
บางคนก็ฟังเขามา ดูเขาถ่าย...เขาบอกเป็น "เทพ" ก็เทพตาม...มีเยอะครับ :crazy:
แต่ไม่เคยลองเองสักที หรือบางคนเคยลองแต่... อ้าว! ไม่เทพซะงั้น เพราะถ่ายไม่เป็น
ถ่ายภาพได้ กับ ถ่ายภาพเป็น มันไม่เหมือนกันครับ ... :flower:

zeiss
23rd December 2008, 02:42
มันเป็นเลนส์ที่ผมขายเองแหละครับ
ที่จริง Chinon ธรรมดา มันก็ไม่แพงหรอกครับ
แต่ที่ทำให้มันแพงเพราะคำว่า Tomioka ที่หน้าเลนส์
มันทำให้กลายเป็นเลนส์ของสะสมสำหรับนักสะสมไป อิอิ
เดี๋ยวผมจะไปปิดการขายแล้วกันนะครับ แล้วจะเอาไปฝากเพื่อน
ปล่อยใน Ebay แทนเพราะนักสะสมเค้าหากัน คนไทยคงน้อยคนที่จะเล่น
ขอบคุณครับ

neno-c
23rd December 2008, 06:31
มันเป็นเลนส์ที่ผมขายเองแหละครับ
ที่จริง Chinon ธรรมดา มันก็ไม่แพงหรอกครับ
แต่ที่ทำให้มันแพงเพราะคำว่า Tomioka ที่หน้าเลนส์
มันทำให้กลายเป็นเลนส์ของสะสมสำหรับนักสะสมไป อิอิ
เดี๋ยวผมจะไปปิดการขายแล้วกันนะครับ แล้วจะเอาไปฝากเพื่อน
ปล่อยใน Ebay แทนเพราะนักสะสมเค้าหากัน คนไทยคงน้อยคนที่จะเล่น
ขอบคุณครับ
น้า Zeiss น้าจอมมารพุงโตแค่จับเ่ข่าคุยครับ น้า Zeiss ขยันหาเลนส์แปลกๆมาขายก็มีส่วนทำให้สมาชิกได้เห็นเลนส์แปลกๆที่บ้านเราไม่มีใครขายครับ ก็ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้มีความหลากหลายในการเล่นครับ แต่ของน้ายังดีกว่าอีกหลายคนที่ปั่นหน้าเวปเทพเย้ๆๆ มาแล้วมาแล้ว เลนส์เทพอีกสองวันแล้วขาย ไอ้เลนส์เทพโพธิงาม:knock:

zeiss
23rd December 2008, 10:05
น้า Zeiss น้าจอมมารพุงโตแค่จับเ่ข่าคุยครับ น้า Zeiss ขยันหาเลนส์แปลกๆมาขายก็มีส่วนทำให้สมาชิกได้เห็นเลนส์แปลกๆที่บ้านเราไม่มีใครขายครับ ก็ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้มีความหลากหลายในการเล่นครับ แต่ของน้ายังดีกว่าอีกหลายคนที่ปั่นหน้าเวปเทพเย้ๆๆ มาแล้วมาแล้ว เลนส์เทพอีกสองวันแล้วขาย ไอ้เลนส์เทพโพธิงาม:knock:

ผมก็แค่มาอธิบายให้ฟังว่ามันแพงเพราะอะไร
แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมาก มีตัวไหนไม่ได้ใช้ก็หาทางปล่อยๆมันไป อิอิ
และผมก็ไม่ได้ขยันหาอะไร 555 แต่มีสะสมไว้เยอะ
เพราะจริงๆผมเล่นเลนส์มือหมุนมานานแล้ว
แต่ก็คงไม่นานเท่าน้านีโน้มั้ง เอิ๊กๆ
ผมเล่นมาตั่งแต่สมัยฟิล์มแล้วและสะสมเลนส์เก่าๆไว้เยอะ
เลนส์แต่ละตัวมันก็มีคุณสมบัติเฉพาะของมัน และมีประวัติของมัน
ถ้าเข้าใจและรู้คุณสมบัติเฉพาะของมันก็จะรีดพลัง
ออกมาได้เต็มที่
ขอบคุณครับ

onceagain
23rd December 2008, 10:26
...แต่ที่ทำให้มันแพงเพราะคำว่า Tomioka ที่หน้าเลนส์
...

เลนส์ที่ผลิตจากโรงงาน Tomioka นี่มีจุดเด่นอะไรครับคุณ Zeiss

สีสวย? แบบ MD , คมมาก? แบบ Zeiss
โบเก้เทพ? แบบ Kinop , คอนทราสต์งดงาม? อย่าง Angenieux
หรือหายาก? แปลก? เลยดูมีคุณค่าแบบ ALPA SWISS ฯลฯ

อยากทราบเพื่อเก็บเป็นข้อมูลครับ :flower:

zeiss
23rd December 2008, 10:38
http://www.tomioka.de/tomioka_e_main.htm?action=news
ลองอ่านดูนะครับ

Mr.balloon
23rd December 2008, 12:04
เลนส์แต่ละตัวมันก็มีคุณสมบัติเฉพาะของมัน และมีประวัติของมันถ้าเข้าใจ และรู้คุณสมบัติเฉพาะของมันก็จะรีดพลัง ออกมาได้เต็มที่

น้า Zeiss คำนี้ ..... คม ..... ชอบๆ :flower:

ทุกวันนี้ ผมแปลงเลนซ์เครื่องอัด Noritsu 60-90/4.5-5.6
สภาพเน่ามากๆ แต่ชิ้นแก้วยังดีอยู่ ม่านชัตเตอร์พังไปหมดแล้ว
ผมเองเคยมีเลนซ์มาโครแท้ๆ หลายยี่ห้อ
ไม่มีตัวไหนให้ รายละเอียดกับเดฟ สู้ได้สักกะตัว...(Y)

ภาพสวย อาจไม่ได้ถ่ายด้วยเลนซ์เทพ...เสมอไป
เลนซ์เทพ ก็อาจไม่ได้ให้ภาพสวย...ถ้าเราใช้ไม่เป็น :blink:

nithi
23rd December 2008, 12:04
ส่วนตัวนะครับ ผมว่ากระแสเชื่อตามๆกันไปกับข้อมูลที่แค่หาได้ในเวปนี่ทำให้ผู้เล่นรุ่นใหม่ๆที่อยากเล่นมือหมุนบ้างนี่ก็กระพือตามๆกันไปนะครับ ก็เป็นโอกาสของตลาดนะครับ ไม่ว่ากัน ความเชื่อความคิดเห็นและจำนวนเม็ดเงินที่มีในกระเป๋านี่เรื่องส่วนตัวอยู่แล้ว
ช่วงนี้ผมก็ลองด้อมๆมองๆหลายๆที่ผมว่าราคาเลนส์เก่านี่หามาตราฐานลำบากจริงอย่างว่านะครับ อย่างเช่นร้านซ่อมกล้องหน้าบ้านผมขายTopcon 53 f2 อยู่ 400 บาท เพิ่งซื้อมารื้อแปลงเมาท์เล่นเมื่อต้นเดือน เมื่อวานซืนไปดูที่หลังกระทรวงสภาพศพยังบอกขายตั้งพันห้า ใน e-bay ก็ตั้ง 35 $
หลักการผมก็ว่าเลนส์เก่าโนเนมแพงมากนักเกินพันก็ไม่สนแล้วครับ ความสุขอยู่ที่เอามันมาฟื้นชีพถ่ายภาพได้ก็เป็นปลื้มนะครับ สนุกดี:flower::flower:

mkitti
23rd December 2008, 13:52
ผมว่า คนซื้อควรหาข้อมูลก่อนนะครับ ว่าเลนส์ที่ต้องการคุณสมบัติอย่างไร เหมาะสมกับราคาหรือไม่ เพราะเลนส์ BRAND เดียวกันเเต่ละรุ่นก็มีจุดเด่นจุดด้อย เเตกต่างกัน สุดท้ายก็อยู่ที่ความพอใจของผู้ซื้อกับผู้ขายครับ :spineyes:

pakadon
23rd December 2008, 14:13
"ไอ้เลนส์เทพโพธิงาม":knock: ชอบมากคำนี้...โดน

หนก บางหลวง
23rd December 2008, 14:15
อืมมมมม
Chinon ดียังไง ดีจริงหรือไม่ ไม่ค่อยใส่ใจมากครับ
ทราบอย่างเดียวว่า เมื่อ 25 ปีที่แล้ว ไม่มีใครแล ไม่มีคนสน แล้วก็ไม่เป็นที่นิยม เหตุผลไม่กี่อย่างครับ
1. มันไม่ใช่เลนส์ค่าย
2. ถึงมันดี มันก็ดีในระดับของมัน เพราะยังมีเลนส์อิสระอย่าง Tamronที่เปลี่ยนadaptall mount ไปใช้กับยี่ห้อไหนก็ได้ หรือ Vivitar ซึ่งราคาย่อมเยา คุณภาพก็ไม่ได้ด้อยกว่ากันมากมาย
3. และตราบใดที่มันยังทำมาเป็นเลนส์อิสระราคาประหยัดสำหรับผู้ใช้ที่ไม่มีอ้ตตภาพพอจะไปเล่นเลนส์ค่าย จ่ายเท่าใดก็ได้เท่านั้น ก็ยังคงเป็นอมตะวลีมาทุกยุคทุกสมัย

ทำเลนส์ของกล้อง Yashica แล้วเป็นยังไง ??? ในเมื่อบ้านอรัญญิกเองก็ทำอาวุธตั้งแต่มีดในครัว ไปยันดาบเหล็กกล้าเนื้อดีวิเศษสุด มันไม่ได้แปลว่า มีดทำครัวจะดีเท่ากับดาบเหล็กกล้าเนื้อดีสักหน่อย

พูดให้มันใกล้ตัวอีกนิดก็ได้ Vios ก็ทำจากโตโยต้า , Lexus ก็ทำจากโตโยต้า แล้วเอามันมาเทียบกันได้หรือเปล่า ???

ผมเองมองอะไรขวางโลกไม่ค่อยจะแพ้กับคุณจอมมารพุงโตสักเท่าเท่าไหร่หรอกครับ

บ่อยครั้งที่มองภาพจากเลนส์มือหมุนที่สมาชิกหลายๆคนเอามาอวดกัน มองแล้วก็บอกไม่ถูกเหมือนกัน เพราะส่วนใหญ่จะเอามาอวดกันว่า ของข้าฯถ่ายชัดมาก

ถ่ายชัดแล้วเป็นยังไง ก็แค่ถ่ายชัด ไม่เห็นว่าจะพัฒนามุมมอง,องค์ประกอบ,แสงเงา,เรื่องราว กันสักเท่าไหร่เลย

แต่เอาเถอะ ผมก็ยังเคารพสิทธิของสมาชิกทุกๆท่าน โดยไม่ไปวิจารณ์ให้เห็นเป็นลายลักษณ์อักษรแต่อย่างใด

แต่สิ่งที่ผมสงสัยมานานมากแล้วก็คือ ราคาของเลนส์เก่าๆที่แพงนักหนา แพงไม่สมเหตุสมผล แต่ก็ยังมีคนซื้อขายแลกเปลี่ยนกันเป็นที่สนุกสนาน

ครับ การซื้อขายเป็นเรื่องราวระหว่างผู้ซื้อและผู้ขายที่สมัครใจยินยอมแลกเงินแลกของกัน คนภายนอกคงจะไม่ควรที่จะไปก้าวก่ายก็จริงอยู่ แต่ความสงสัยมันก็คงมีอยู่ตลอดไป

ก็แค่ความเห็นส่วนตัวเท่านั้น ไม่ได้อิงหลักวิชาการใดๆ

zeiss
23rd December 2008, 15:08
คุยกันเฉยๆนะครับ
คงต้องบอกว่าต้อง
แยกกันระหว่างของหายากไว้สะสม
กับของไว้ใช้งานนะครับ
แล้วของสะสมที่มันหายากและใช้งานได้ดีมันเลยราคาขยับขึ้น
ยิ่งตอนนี้มีกล้องดิจิตอลที่ลองใช้แล้วเห็นถึงคุณภาพของเลนส์ได้เลย จึงมีคนนำมันกลับมาเล่น
ซึ่งต่างจากสมัยฟิล์มที่คนใช้เท่านั้นที่จะรู้ เพราะถ่ายแล้วกว่าจะเห็นภาพต้องทิ้งระยะเวลาไว้ระยะหนึ่ง
ผมไม่อยากเปรียบเทียบ
ถ้าจะซื้อเพื่อใช้ผมว่าต้องไปลองเองและศึกษาข้อมูลดีๆ

neno-c
23rd December 2008, 15:19
เพิ่มเติมครับ :chat:
น้า zeiss เปรียบเทียบได้ชัดเจนครับ อย่างที่ว่า แยกกันระหว่างของหายากไว้สะสม กับของไว้ใช้งานนะครับ ถ้าคนเล่นเลนส์มาแยะๆสักหน่อยจะทราบเลยครับ ว่าบางตัวได้มาไว้สะสมเท่านั้นครับหยิบออกมาเล่นออกกำลังกายบ้างนานๆครั้งครับ แต่ถ้าของใช้งานจะอีกแนวหนึ่งเลยครับ เพราะว่ายังหาซื้อได้ในปัจจุบันครับ แต่ยังไงก็ยังแนะนำให้ก่อนซื้อหาข้อมูลให้ดีก่อนครับ จะดีมากถ้าได้ลองด้วยตัวเองครับ :flower:

ZooRirder
23rd December 2008, 16:00
การมองมุมขวางมันก็ดีครับ อย่างน้อยมันก็กระตุ้นความคิดของเรา
บางครั้งเราก็ไม่ได้คิด สนุกไปกับการซื้อๆ ตามที่คนโน้นคนนี้บอกว่าดี
พอมีคนมาถาม ซื้อมาทำไมเยอะแยะ เราถ็จะได้หันมาพิจารณา
เห็นผลของการซื้อ และเหตุผลของการขาย มันก็คงมีแตกต่างกันไป
ในแต่ละบุคคล ผมเคยบอกคนรู้จักเสมอ ว่าถ้ามั่นใจก็ทำเลย
บ่อยครั้งมันก็ได้รับผลลัพธ์ที่แย่ แต่นานเข้ามันก็ต้องดีขึ้นสิน่า
ผมว่าราคาของเลนส์มือหมุนส่วนนึงมันคงเกิดจากกระแส
ด้วยมั๊งครับ สังเกตุว่าเมื่ออะไรได้รับความนิยมมากๆ
จะมีกระแสของอะไรบางอย่าง เพื่อให้เกิดความแตกต่างออกไป

และแน่นอนว่าของชิ้นเดียวกัน มันมีคุณค่าต่อแต่ละคนไม่เท่ากันด้วยสิ
และเมื่อต้องตีราคาโดยเอาความรู้สึกในคุณค่าของมัน ออกมาเป็นตัวเลข
มันย่อมแตกต่างกันไปในแต่ละบุคคล

เราต้องพิจารณาให้ดีนะครับ ว่าเราซื้อเพราะมันเป็นสิ่งที่หายาก
หรือเราซื้อเพราะเราเชื่อในคุณภาพของมัน เพราะเงินที่จ่ายไป
มันก็ออกจากระเป๋าเราเองทั้งนั้น

ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพ การสะสม การค้นคว้าหาข้อมูล
การต่อรองราคา การขาย ทุกๆ อย่างคงหาได้ในสังคมแห่งนี้แหละครับ
(ผมเองก็มือใหม่ครับ :P )

หนก บางหลวง
23rd December 2008, 20:01
ชวนคิดกันขำๆ ไม่ได้ชวนใครทะเลาะเชิงวาทะกันนะครับ ขัดคอขัดใจกันบ้าง ก็ให้คิดเสียว่ายังน้อยกว่าแย่งข้าวกันกิน :P

เลนส์สะสม กับ เลนส์ใช้งาน อืมมมม ฟังแล้วก็ทำให้นึกถึงบรรดารถยนต์สะสม แสตมป์สะสม ปืนสะสม ( แต่คงไม่เหมือนกับ กิ๊กสะสม หนะ :flower: )

เผอิญผมเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบสะสมวัตถุสักเท่าไหร่ ก็เลยทำให้ไม่ค่อยจะได้เข้าใจถึงค่านิยมในการสะสมวัตถุมากนัก เลยไม่ค่อยจะมีของสะสมกับเขา ของที่ซื้อหามาก็คือเอามาใช้งาน หากพบว่าของชิ้นใดกำลังจะเข้าค่ายของสะสม ( ซื้อมาเก็บ ) ก็จะเอามาทะยอยขายเปลี่ยนสินทรัพย์เป็นทุนทรัพย์ไปซะหมด

เลนส์กล้องถ่ายรูปมันต้องใช้กับของที่เกิดมาพร้อมกับมันครับ เลนส์เก่าถูกออกแบบมาใช้กับกล้องฟิล์ม เลนส์รุ่นใหม่ๆถูกออกแบบมาใช้กับimage sensor เลนส์เก่าอาจจะสะสมแล้วได้ความสุข แต่เอามาใช้งานแล้วอาจจะไม่สนุก เพราะอย่างน้อยก็จะมีปัญหาเรื่องของflareอันเกิดมาจากcoatingที่ไม่ได้เน้นมากมายนัก ยังมีเลนส์บางตัวที่ม่านไดอะแฟรมไม่ได้เป็นสีดำทั้ง 2 ด้าน ( บางตัว ด้านหลังไม่ได้เคลือบสีดำไว้ ) พอถ่ายย้อนแสงที่ f/stopแคบๆ กลับพบว่ามีflareผิดปกติ เพราะว่าแสงที่สะท้อนimage sensorกลับมากระแทกกับไดอะแฟรมที่ไม่ได้เคลือบดำ ผลก็คือเกิดการสะท้อนกลับเข้ามาอีก ภาพก็เลยฟุ้งจนน่าสงสัย ( เพราะถ้าเป็นflareในลักษณะทั่วๆไปแล้ว จะพบสูงสุดที่ f/stopกว้างสุด )

ก็เลยพาลสงสัยกันไปใหญ่ว่า ทำไมอยากใช้เลนส์ MF กันนัก ทำไมไม่หากล้องฟิล์มมาใช้ด้วยซะเลยหละ จะได้เบ็ดเสร็จสมบูรณ์ไปซะ จะได้ retroกันไปสุดๆเสียเลย แต่เชื่อว่าคงจะไม่! ส่วนเหตุผลที่เชื่อนั้นเป็นความคิดเห็นที่ไม่ควรจะเผยแพร่ในที่สาธารณะ ( บางครั้งมันก็ลำบากนะ ความที่เป็นคนแก่ที่ไม่ใช่แก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นาน มันก็ทำให้บางครั้งต้องพิจารณาเสมอๆว่า อะไรที่ควรพูด และอะไรที่ไม่ควรพูด , เพราะบางคนก็เข้าใจอยู่แล้วว่า เรื่องที่ไม่จำเป็นต้องพูดนั้น มันเป็นเช่นไร :P )

แต่ก็เอาเถอะ มองโลกในแง่ดีหน่อยก็ได้ เพราะศิลปะไม่มีข้อจำกัด ภาพเขียนดีๆไม่จำเป็นต้องใช้สีน้ำมัน หรือ พู่กันราคาแพงก็ได้นี่หน่า :flower:

tamrong
23rd December 2008, 21:13
ผมว่าเลนส์มือหมุน มันก็ไม่เลวนะครับ ที่ผมเริ่มเล่นเพราะว่ามันถูกกว่าเลนส์ AF และภาพที่ได้มันก็พอๆกัน ไม่ได้แย่กว่ากันเลย ประหยัดได้หลายตังค์ พอได้เล่นไปเรื่อยๆก็ชักมันส์ เลยเปลี่ยนกันเป็นว่าเล่น ขาดทุนบ้าง กำไรมั่ง ทั้งหมดเกิดจากความอยากรู้อยากลอง อยากพิสูจน์ครับ

ส่วนที่เจ้า chinon มันแพง ก็เพราะว่าชื่อ Tomioka นี่หละครับ ใน ebay ก็เห็นมีคนสู้ราคาเหมือนกันนะครับ

คล้ายๆกับ vivitar มันก็มีหลายโรงงานนะครับ ทั้ง Kiron Komine Tokina Chinon สารพัด ราคามันก็ต่างๆกันไปตามแต่โรงงานที่ผลิตครับ

KhanX
24th December 2008, 03:13
ชวนคิดกันขำๆ ไม่ได้ชวนใครทะเลาะเชิงวาทะกันนะครับ ขัดคอขัดใจกันบ้าง ก็ให้คิดเสียว่ายังน้อยกว่าแย่งข้าวกันกิน :P

เลนส์สะสม กับ เลนส์ใช้งาน อืมมมม ฟังแล้วก็ทำให้นึกถึงบรรดารถยนต์สะสม แสตมป์สะสม ปืนสะสม ( แต่คงไม่เหมือนกับ กิ๊กสะสม หนะ :flower: )

เผอิญผมเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบสะสมวัตถุสักเท่าไหร่ ก็เลยทำให้ไม่ค่อยจะได้เข้าใจถึงค่านิยมในการสะสมวัตถุมากนัก เลยไม่ค่อยจะมีของสะสมกับเขา ของที่ซื้อหามาก็คือเอามาใช้งาน หากพบว่าของชิ้นใดกำลังจะเข้าค่ายของสะสม ( ซื้อมาเก็บ ) ก็จะเอามาทะยอยขายเปลี่ยนสินทรัพย์เป็นทุนทรัพย์ไปซะหมด

เลนส์กล้องถ่ายรูปมันต้องใช้กับของที่เกิดมาพร้อมกับมันครับ เลนส์เก่าถูกออกแบบมาใช้กับกล้องฟิล์ม เลนส์รุ่นใหม่ๆถูกออกแบบมาใช้กับimage sensor เลนส์เก่าอาจจะสะสมแล้วได้ความสุข แต่เอามาใช้งานแล้วอาจจะไม่สนุก เพราะอย่างน้อยก็จะมีปัญหาเรื่องของflareอันเกิดมาจากcoatingที่ไม่ได้เน้นมากมายนัก ยังมีเลนส์บางตัวที่ม่านไดอะแฟรมไม่ได้เป็นสีดำทั้ง 2 ด้าน ( บางตัว ด้านหลังไม่ได้เคลือบสีดำไว้ ) พอถ่ายย้อนแสงที่ f/stopแคบๆ กลับพบว่ามีflareผิดปกติ เพราะว่าแสงที่สะท้อนimage sensorกลับมากระแทกกับไดอะแฟรมที่ไม่ได้เคลือบดำ ผลก็คือเกิดการสะท้อนกลับเข้ามาอีก ภาพก็เลยฟุ้งจนน่าสงสัย ( เพราะถ้าเป็นflareในลักษณะทั่วๆไปแล้ว จะพบสูงสุดที่ f/stopกว้างสุด )

ก็เลยพาลสงสัยกันไปใหญ่ว่า ทำไมอยากใช้เลนส์ MF กันนัก ทำไมไม่หากล้องฟิล์มมาใช้ด้วยซะเลยหละ จะได้เบ็ดเสร็จสมบูรณ์ไปซะ จะได้ retroกันไปสุดๆเสียเลย แต่เชื่อว่าคงจะไม่! ส่วนเหตุผลที่เชื่อนั้นเป็นความคิดเห็นที่ไม่ควรจะเผยแพร่ในที่สาธารณะ ( บางครั้งมันก็ลำบากนะ ความที่เป็นคนแก่ที่ไม่ใช่แก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นาน มันก็ทำให้บางครั้งต้องพิจารณาเสมอๆว่า อะไรที่ควรพูด และอะไรที่ไม่ควรพูด , เพราะบางคนก็เข้าใจอยู่แล้วว่า เรื่องที่ไม่จำเป็นต้องพูดนั้น มันเป็นเช่นไร :P )

แต่ก็เอาเถอะ มองโลกในแง่ดีหน่อยก็ได้ เพราะศิลปะไม่มีข้อจำกัด ภาพเขียนดีๆไม่จำเป็นต้องใช้สีน้ำมัน หรือ พู่กันราคาแพงก็ได้นี่หน่า :flower:

เขียนได้ดีมากครับ ผมนับถือในแนวความคิดอย่างนี้มากๆ ครับ :flower:

สำหรับน้า zeiss เชียร์ให้ไปปล่อยในอีเบย์อย่างน้าธำรงค์ว่าครับ หรือเว็บ www.mflenses.com (http://www.mflenses.com) ห้อง marketplace ครับ ถ้ายังไม่ใช่สมาชิกก็สมาชิกแป็บเดียว ผมเห็นมีคนถามหากันอยู่ครับถ้าแปะตรา Tomioka
จริงๆ เลนส์ของน้าผมก็มองๆ อยู่ครับ แต่ตอนนี้ไม่มีเวลาเล่น มือหมุนเต็มบ้านเลย มีโอกาสคงได้ลองครับ

ZooRirder
24th December 2008, 06:38
โดยสวนตัวผมนึกขอบคุณสำหรับคนตั้งกระทู้
มันจะมีเรื่องอะไรกันหล่ะครับที่เราพูดถึงไม่ได้
วิจารณ์ไม่ได้ ในโลกเสรีใบนี้ ถ้าไม่มีใครสักคน
ถามไถ่ จะรู้ได้อย่างไรครับ ว่าแต่ละคนมีแนวทาง
ความคิดต่อคำถามแบบนี้อย่างไรบ้าง :)

จอมมารพุงโต
24th December 2008, 07:46
ของสะสมนี่มีสองแบบครับ

สะสมแล้วมีความสุขทางใจ ไม่ต้องพูดถึงมูลค่า จะขึ้นหรือลงแล้วแต่โลกนี้จะพัดพาไป (พวกแม่เหล็กติดตู้เย็น , กระป๋องโค๊ก)

สะสมแล้วเพิ่มมูลค่า ส่วนใหญ่จะขึ้น อย่างเจ็บตัวก็เท่าทุน (ปาเต๊กฟิลลิปรุ่นพิเศษ, โรเล็กซ์, งานศิลปะของศิลปินดัง)

เมื่อไหร่ที่เริ่มสะสมแล้วก็ต้องดูอีกว่าเราจะสะสมอะไร เพื่ออะไร แล้วสามารถนำมาใช้ได้หรือเปล่า

มีหลาย ๆ คนที่ผมรู้จักสะสมไลก้า และ แฮสเซลบลัด ทุกชิ้นอยู่ในสภาพ 100% แกะกล่อง กล้องจะเอามายิงแห้งบ้าง แต่รับรองไม่เคยผ่านฟิลม์ เลนส์มากมายไม่เคยเมาท์กับกล้อง เอามาออกกำลังกายบ้างกันเคมีในกระบอกเลนส์แห้งแข็ง

ในขณะที่ตัวเองใช้กล้องถูก ๆ อะไรก็ได้ขณะนั้น เท่าที่หาได้

นี่ก็เป็นความสุขอีกแบบหนึ่ง และสามารถเพิ่มมูลค่าได้ในภายภาคหน้าแต่ผมว่าความสุขในการใช้กล้องดี ๆ ก็หดหายไปบ้าง น่าเสียดายนะครับ

ส่วนตัวผม ไม่สะสมอะไร เพราะทุกชิ้นผมใช้งานหมด ใช้ให้เข้ามือ จนรู้ว่าไอ้นี่ไม่ได้แล้ว ไม่เข้ากับเรา มีแฮสฯ เข้ามือกี่ชุดก็หลุดออกไปหมด มีไลก้าดี ๆ หลายตัวก็ปล่อยออกไปเพราะรู้ว่าไม่เข้ากับเรา

แม้ว่ามีหลายคนติงว่าเก็บต่อก็มีมูลค่าเพิ่ม ผมก็เห็นจริงตามนั้นครับ

แต่ระดับ leica กับ chinon มันต่างกันยังไงไม่ทราบ ซึ่งผมก็เพิ่งทราบว่าเลนส์พะยี่ห้อ tomioka เค้าเล่นกัน

แต่ยอมรับว่าด้วยอานิสงค์ของยุคดิจิตอลทำให้เลนส์พวกนี้กลับมาใช้งานได้อีกบ้าง แม้ว่าจะไม่ได้ดีอะไร เปลี่ยนแค่คำพูดไปครับ

เลนส์ไม่ได้ให้ความคม = นุ่ม ๆ นวล ๆ ดีครับ
เลนส์คุมแฟร์ไม่ได้ = ดูฟุ้งฝันดีครับ
เลนส์ไม่ได้ให้ความสะดวก เพราะแมนนวลโฟกัส = ทำให้ดูโปรดี นึกถึงวันเก่า ๆ

และอีกมากมายที่จะสรรหาคำทำให้ความหมายของคำว่ามันไม่สะดวก = มันเก๋า

หวังว่าคงจะเข้าใจครับ พิมพ์มาตั้งน้านนานแน่ะ :D

คุณปาปา
25th December 2008, 07:24
ของเล่น ของใช้งาน กับของสะสม มันต่างกันพอสมควร

ของบางอย่าง โดยเฉพาะของสะสม มันมีคุณค่าทางจิตใจมาก

คุณค่าทางจิตใจ มันราคาแพงเสมอ
ยิ่งมีคุณค่าทางจิตใจเยอะ และหายาก ยิ่งแพงมาก
และไม่สามารถวัดได้ ด้วยกลไกการตลาด

แหวนเพชรวงกระจิ๋ว กินก็ไม่ได้ หายก็ง่าย ดูแลก็ยาก
แต่มีคุณค่าต่อจิตใจของท่านผู้สวมใส่ อันพึงเคารพอย่างมากๆ
อันนี้ แพงเท่าไหร่ ไม่สวยแ่ค่ไหน ก็ต้องหามาแสดงความเืทิดทูนว่า สวยจ้ะ ดีจ้ะ

ทั้งที่ราคามัน ซื้อ leica ได้ทั้งชุด แถมเงินยังเหลือ พอซื้อ tomioka มาทับกระดา่ษมั่ง แจกุเพื่อนๆมั่ง ได้อีกสองโหล

เลนส์มือหมุน แต่ก่อนราคาถูกมาก เพราะมันอยู่ในช่วงต่อยุค
กล้องดิจิตอล เลนส์ AF ทำให้กล้องฟิล์มเริ่มล้มหายตายจาก
เลนส์ฟิล์ม เลนส์มือหมุนเลยเหลือบานเบะ
ขายเป็น garage sale จริงๆ

ยังจำได้ เพราะเขาขาย minolta แบบยกลัง กล้องสองตัว เลนส์ rokkor อีกครึ่งโหล เลนส์ prime ทั้งนั้น ในราคาแค่ $250 เอง แต่ผมก็ไม่สนใจเพราะกำลังรอกล้อง 2 ล้านพิกเซลอยู่

มาตอนนี้ ไอเดียใหม่ๆ ทำให้เลนส์เก่าๆ ของเก่าๆ มาใช้กับของใหม่ๆได้
ของเก่าๆ มันไม่มีอีกต่อไป .. ราคามันก็เลยไต่ขึ้นตามลำดับ
เพราะคนที่สะสมของ หรือคนทีของเก่าๆเหล่านั้น มีคุณค่าต่อจิตใจเขามาก ไล่ล่าตามหาซื้อ ด้วยเหตุผลส่วนตัว (ความรัก ความชอบ ความชัง มันไม่มีเหตุผลสากล :) )

มือใหม่เข้ามา ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไร ก็เลยไล่ตามหาของ ไล่สะสมกะเขามั่ง
โดยไม่ทันดูว่า
คนที่เขาสะสม .. เขามีความรักความชอบ ในของพวกนั้นมากๆ
มากจนกระทั่ง การนำเงินทองเพื่อซื้อข้าวกินหรือเพื่อความสุขอย่างอื่น เป็นการฟุ่มเฟือย มากกว่าการนำไปซื้อของที่(ดูเหมือน)ไม่มีประโยชน์ (สำหรับคนทั่วไป)

ผมจำได้ .. ตอนที่ผมได้เจ้าชุด Pentax 110 SLR ราคา $280 สภาพกริ๊บๆๆๆ มาครอบครอง .. มันใกล้เคียงระดับ ectasy เชียวหละ ;)
ได้มาแล้วเก็บ ไม่ใช่หรอก นานๆทีเอาออกมาลูบๆคลำๆ .. เพื่อระลึกถึงความหลัง

ซื้อมา ทั้งๆที่ใช้ไม่ได้ เพราะหาฟิล์ม 110 ไม่ได้แล้ว :(

บ่นหน่อย ตามประสาคนมีฟามหลังเยอะ ;P

จอมมารพุงโต
25th December 2008, 07:52
ผมจำได้ .. ตอนที่ผมได้เจ้าชุด Pentax 110 SLR ราคา $280 สภาพกริ๊บๆๆๆ มาครอบครอง .. มันใกล้เคียงระดับ ectasy เชียวหละ ;)
ได้มาแล้วเก็บ ไม่ใช่หรอก นานๆทีเอาออกมาลูบๆคลำๆ .. เพื่อระลึกถึงความหลัง

ซื้อมา ทั้งๆที่ใช้ไม่ได้ เพราะหาฟิล์ม 110 ไม่ได้แล้ว :(

บ่นหน่อย ตามประสาคนมีฟามหลังเยอะ ;P

WOW ความหลังของพี่นี่ไม่ธรรมดาครับ

ส่วนฟิลม์ 110 ลองหาที่โฟโต้กัฟฟี่ดูครับ ถ้าไม่ลืมจะหาลิงค์มาให้ครับ

TheStylist
25th December 2008, 08:21
มันเป็นราคาที่ปั่นขึ้นมานะครับ ช่วงนึงกระแสมือหมุนมาแรงโดยเฉพาะโอลิมปัส แปลงเลนส์ใส่ได้แทบทุกยี่ห้อ ราคานี่พุ่งจนน่าใจหาย ทั้งร้านแถวภิรมย์ คองถม หลังกระทรวงที่มีอัพราคาขึ้น แต่ก็ไม่แรงเท่าคนที่ไปจับมาปล่อยแหละครับ จับเอารวมๆยำๆ แล้วมาปล่อยว่ากระแสเป็นเลนส์เทพบ้าง เลนส์พญามารบ้าง หมูหน้าอ่อนไม่รู้ก็วิ่งชนใส่ ทำให้ยังขายได้ พอกระแสเริ่มลดก็เริ่มมีอาการวิงเวียน เวียนหัว หน้ามืดคล้ายจะเป็นลมรีบระบาย ใครทุนหนาก็กัดฟันกอดไว้ รอกระแสใหม่ หรือหน้าใหม่มาอีก เคยเห็นแม้กระทั่งพ่อค้าเดินหาของที่ภิรมย์เอาไปขาย หรือแม้แต่ต้องกัดฟันเอาไปขายเพราะกระแสจาง มันก็ตามกระแสกันไป
เลนส์บางตัวก็เหมาะกับฟิลม์ พอมาใส่ดิจิตอล คุณภาพหายไปเยอะ สิ่งที่ดูได้แตกต่างคือสี เลนส์ใหม่ๆบางตัวก็ทำไม่ได้.......แต่ PS ช่วยได้ แม้กระทั่งไอ้โบเก้ที่ว่ากันงามๆ ตั้งแต่ไม่มีเหลี่ยม จนเกือบ 360 องศาเหลี่ยม ไอ้ปื้นน้ำมัน แม้กระทั่งละลายฉากหลัง PS ก็จัดการได้เหมือนกันครับ
แต่ว่าไม่มีผู้อยากได้ ก็ไม่มีผู้ขาย มันเป็น Demand & Supply เพียงแต่ตั้งสติให้ดี ว่าอยากได้อะไร มันดีจริงตามกระแสที่คุยกันหรือไม่..........สุดท้ายมันอยู่ความสุขคนที่ใช้พอใจกับเงินที่จ่ายไปหรือไม่

hepjam
25th December 2008, 10:26
เลนจริงๆๆ ตาดีได้ตาร้ายเสีย
น่าจะมีราคากลาง มั้งก็ดี

Tonr70
26th December 2008, 03:06
ผมว่าคุยกันแบบนี้ได้ความรู้ดีครับเพราะแต่ละคนมีมุมมองที่ไม่เหมือนกันอีกทั้งเป็นแง่คิดให้กับทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย:thumbup::thumbup:

คุณปาปา
26th December 2008, 17:10
เลนจริงๆๆ ตาดีได้ตาร้ายเสีย
น่าจะมีราคากลาง มั้งก็ดี

ธรรมชาติของของเก่า ที่มีคุณค่าทางจิตใจ มันมีราคากลางไม่ได้
เพราะจิตใจคน ประเมินราคาก็ไม่ได้เสียด้วยสิ

ถ้าเอาตามราคา่กลาง ที่ควรจะเป็น โดยวัดจากคุณค่าของการใช้งานได้ จริง
กล้อง olympus OM-3/Ti ราคาจะอยู่ประมาณ 3-4,000 บาท
ไม่ใช่ 3-40,000 บาท อย่างทุกวันนี้

เลนส์ macro ของ olympus แบบมือหมุน ขนาด 50mm f/2.0 ตอนนี้ อายุกว่าสิบปี ราคาอยู่ที่ 15,000-25,000 บาท

แต่เลนส์ olympys 50mm f/2.0 macro แบบ autofocus ที่คุณภาพดีกว่าด้วยซ้ำ ราคามือสอง อยู่ที่หมื่นนิดๆเท่านั้น

เลนส์ตัวหลัง กำเงินไปซื้อเมื่อไหร่ ก็ได้เมื่อนั้น
แต่เลนส์ตัวหลัง มีเงินก็ไม่แน่ว่าจะซื้อได้
ต้องโง่ และบ้า(ของเก่า) มากเอาเรื่อง ถึงจะซื้อไหว :P

เพราะของมันไม่มีอีกแล้ว
เจ้าของเดิม เขามีตัวเดียว
รักษามาเป็นสิบๆ ปี เพราะมันมีคุณค่าทางจิตใจกับเขามาก (จากอะไรก็เรื่องของเขา)
ถ้าไม่มีคุณค่า ก็คงโยนทิ้งขายทิ้ง ในราคาถูกๆไปนานแล้ว

มาถึงวันนี้ คุณค่านั้นก็ยังมีอยู่
แต่อยากได้เงินอ่ะ :) หรือไม่ก็คุณค่าทางใจลดลงหน่อย เนื่องจากไปหลงไหลเรื่องอื่นแทน
ก็เลยขายออกมา

Mr.balloon
26th December 2008, 17:21
ธรรมชาติของของเก่า ที่มีคุณค่าทางจิตใจ มาถึงวันนี้ คุณค่านั้นก็ยังมีอยู่แต่อยากได้เงินอ่ะ :)
หรือไม่ก็คุณค่าทางใจลดลงหน่อย เนื่องจากไปหลงไหลเรื่องอื่นแทนก็เลยขายออกมา

(Y) .... คมมากๆ :flower:

onceagain
26th December 2008, 18:19
...
ถ้าเอาตามราคา่กลาง ที่ควรจะเป็น โดยวัดจากคุณค่าของการใช้งานได้ จริง
กล้อง olympus OM-3/Ti ราคาจะอยู่ประมาณ 3-4,000 บาท
ไม่ใช่ 3-40,000 บาท อย่างทุกวันนี้
....

เหอๆ

ตีค่า OM3/Ti แย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ แฟน OM แอบเคือง :crazy:

มีกล้องแมนนวลโฟกัสไม่กี่ตัวหรอกครับที่มีระบบวัดแสงฉลาดขนาดนี้
(ทั้ง spot และ ระบบ Zone)
ระบบ Flash OTF (วัดแสงแฟลชที่ระนาบฟิล์ม)

แค่ 2 อย่างนี้ก็น่าจะทำให้มันมีราคาไม่เท่า FM2 แบบที่พี่ตั้งมานะครับ

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
ขอซัก 8,000 ล่ะกัน จะซื้อแหม่ม 3 ตัว :Smiles2:

Mof
27th December 2008, 13:48
ผมเห็นด้วยกับคุณจอมมารว่าเลนส์มือหมุนบางตัวถูกปั่นราคาจนแพงเกินไป เห็นแล้วสงสารมือใหม่ที่ชอบซื้อตามกระแส

แต่ก็ยังมีเลนส์หลายๆตัวที่ยังคุ้มค่าที่จะจ่าย ผมขอยกตัวอย่างเลนส์ leica 35 F2 ที่มีราคาค่าตัวของใหม่(หลายปีที่แล้วไม่ใช่ราคาปัจจุบัน) หกหมื่นกว่าบาท แต่ปัจจุบันราคามือสองอยู่ที่ 25-30K เท่านั้น

ในขณะที่เลนส์ Canon 35 F1.4L ที่มีราคาของใหม่ถูกกว่า แต่ราคามือสองกลับแพงกว่า leica 35 F2 ด้วยซ้ำ ทั้งๆที่คุณภาพและวัสดุ รวมถึงอายุการใช้งานสู้ไม่ได้

ฝรั่งบางคนถึงกับพูดว่าเมื่อเปรียบเทียบคุณภาพวัสดุระหว่าง leica 35 F2 กับ canon 35 F1.4L แล้ว ทำให้รู้สึกว่าเลนส์แอลเป็นเลนส์กระป๋องไปเลย

แบบนี้ผมว่าเลนส์มือหมุนหลายๆตัวผมว่าก็ยังคุ้มค่าที่จะซื้อมาใช้งาน แต่ต้องแลกกับความสะดวกสบายที่ลดลงไปพอควร

ซึ่งผมก็ยังเลือกซื้อ leica 35 F2 + adapter confirm + เปลี่ยน focusing screen เป็นแบบ split image

ลองคิดกลับกันคือผมเลือกบอดี้ Canon แทนที่จะเลือกบอดี้ leica R8 digital เพราะได้ราคาที่ดีกว่า รวมทั้งศูนย์บริการและการซ่อมบำรุงถูกกว่า

แต่กับเลนส์บางตัวก็ถูกปั่นราคาซะจนไม่น่าใช้ ผมเคยใช้เลนส์ nikon 105 F2.5 ซึ่งเป็นเลนส์ที่ดีมาก

แต่ราคาปัจจุบันถูกปั่นซะจนเมื่อซื้อเลนส์ตัวนี้ + adapter ราคามันขยับเข้าใกล้เลนส์ af 85 F1.8 ที่ได้ความสะดวกมากกว่า รวมทั้งคุณภาพในหลายๆด้านก็ไม่ได้ด้อยกว่า กรณีนี้ผมว่าราคาปัจจุบันถูกปั่นซะจนไม่คุ้มนัก

อีกหนึ่งความคิดเห็นครับ

Tonr70
27th December 2008, 15:25
กระแสอาจจะเป็นอีกตัวแปรที่ทำให้เลนส์มีราคาแพงขึ้นนะครับเพราะคนยิ่งสนใจมากเท่าไหร่การปั่นราคาก็ทำได้ง่ายขึ้นไม่ว่าเลนสืตัวนั้นจะเป็นเลนส์เทพรึว่าเลนส์มารสามรถปั่นราคาได้หมดครับ

แต่สิ่งที่ผมเชื่อคือไม่ว่าจะเป้นเลนส์เทพหรือว่าเลนส์มารคือความสามรถของตัวเราเองครับถ้าเราสามรถดึงประสิทธิภาพของเลนสืออกมาได้เต็มที่เลนส์มารก็เป็นเลนส์เทพได้ในทำนองเดียวกันเรามีเลนส์เทพอยู่กับตัวแต่ไม่รู้จักใช้มันมันก็กลายเป็นเลนส์ธรรมดาที่เราๆๆท่านเอาไปเป็นที่วางทับกระดาษก็เป็นได้:good::P:P:P
ดังนั้นอย่าไปสนใจมันมากเลยครับว่าจะเป็นเลนส์เทพรึว่าเลนส์มารสิ่งที่สำคัญคือการฝึกฝนไปเรื่อยๆๆครับประสบการณ์ที่เราได้จากการฝึกฝนที่สม่ำเสมอจะเป็นตัวชี้วัดที่ดีครับไม่ว่าจะเทพจะมารเสร็จเราหมดแน่นอน:flower::flower:

คุณปาปา
28th December 2008, 17:38
เหอๆ

ตีค่า OM3/Ti แย่ขนาดนั้นเลยหรอครับ แฟน OM แอบเคือง :crazy:

มีกล้องแมนนวลโฟกัสไม่กี่ตัวหรอกครับที่มีระบบวัดแสงฉลาดขนาดนี้
(ทั้ง spot และ ระบบ Zone)
ระบบ Flash OTF (วัดแสงแฟลชที่ระนาบฟิล์ม)

แค่ 2 อย่างนี้ก็น่าจะทำให้มันมีราคาไม่เท่า FM2 แบบที่พี่ตั้งมานะครับ
ขอซัก 8,000 ล่ะกัน จะซื้อแหม่ม 3 ตัว :Smiles2:

คือ ผมตีค่าตามความสามารถในการใช้งานจริง ของตอนนี้หนะครับ :P
FM2 ก็ถูกปั่นราคาขึ้นไป เหมือนกับกล้องฟิล์ม และเลนส์ฟิล์มตัวอื่นๆ :crazy:

ในสมัยก่อน เราไม่สามารถดูภาพหลังการถ่ายได้ทันที
ถ้าไม่ใช้ polaroid back ก็ต้องวัดแสงให้แม่นๆ เสี่ยงดวงให้น้อยๆ

สมัยนี้ เอากล้องคอมแพ็คกดเข้าฉับ แทน polaroid back ได้เลย ไม่ต้องรอเกือบสองสามนาทีด้วยซ้ำ แสงแทบไม่ทันเปลี่ยน :good:

เมื่อตัดความสามารถพิเศษนี้ (ที่ไม่มีประโยชน์แล้ว) ออกไป .. OM3/T ก็จะเป็นแค่กล้อง manual ธรรมดาๆ

สู้ OM-4 หรือ OM-2SP ไม่ได้ด้วยซ้ำ

ผมถึงตีค่าให้ราคาแค่ 3-4,000 (หกพันก็ได้เอ้า! เป็นค่า body ที่ทำจาก titanium)

แต่ถ้ามีใครมาปล่อย 10,000 .. ผมจะขับรถไปคว้าทันที :P

จอมมารพุงโต
28th December 2008, 17:48
คือ ผมตีค่าตามความสามารถในการใช้งานจริง ของตอนนี้หนะครับ :P
FM2 ก็ถูกปั่นราคาขึ้นไป เหมือนกับกล้องฟิล์ม และเลนส์ฟิล์มตัวอื่นๆ :crazy:

ในสมัยก่อน เราไม่สามารถดูภาพหลังการถ่ายได้ทันที
ถ้าไม่ใช้ polaroid back ก็ต้องวัดแสงให้แม่นๆ เสี่ยงดวงให้น้อยๆ

สมัยนี้ เอากล้องคอมแพ็คกดเข้าฉับ แทน polaroid back ได้เลย ไม่ต้องรอเกือบสองสามนาทีด้วยซ้ำ แสงแทบไม่ทันเปลี่ยน :good:

เมื่อตัดความสามารถพิเศษนี้ (ที่ไม่มีประโยชน์แล้ว) ออกไป .. OM3/T ก็จะเป็นแค่กล้อง manual ธรรมดาๆ

สู้ OM-4 หรือ OM-2SP ไม่ได้ด้วยซ้ำ

ผมถึงตีค่าให้ราคาแค่ 3-4,000 (หกพันก็ได้เอ้า! เป็นค่า body ที่ทำจาก titanium)

แต่ถ้ามีใครมาปล่อย 10,000 .. ผมจะขับรถไปคว้าทันที :P

555

รับมาในราคาไลก้าเลยเหมือนกันครับ

:)

แต่เห็นด้วยครับ ผมว่า OM4ti (ที่ไม่มีปัญหา) ใช้สนุกกว่าเป็นไหน ๆ ครับ

และเสียงเฟืองของ OM3ti ก็ไม่ไพเราะเท่าของยี่ห้อนั้นด้วยล่ะ อธิบายไม่ถูกครับ

ยุคนี้คงไม่เข้าใจความอภิรมย์ของเสียงเฟืองกลไกชัตเตอร์แล้วกระมังครับ เพราะมันม่ายมี :)

ปล. ขอบคุณพี่คุณปาปาด้วยครับ ที่อุตส่าห์ชี้เป้า F100 ให้ผม

ผมได้ F100 จากที่เชียงใหม่มาแล้ว เสียดายใจร้อนไปไม่งั้นได้กริ๊ปด้วยเผื่อโต :)

คราวหน้าชี้เป้า F15 tomcat ให้ผมเลยก็น่าจะดีนะครับ อยากลองขับสักหนในชีวิต 555

oh2004
28th December 2008, 18:12
ตอบมั่ง..
ผมมีบอดี้กล้องฟิล์มอยู่ 5 ตัว

เคืองอยู่ก็แต่คนปั่นราคานั่นแหละ ทำให้ผมหาเลนส์ MF มาใช้กับบอดี้ทั้ง 5 ได้ยากเย็นยิ่งขึ้น เพิ่งเริ่มเก็บแท้ๆ กะว่าของมันจะไม่แพงแล้วเชียว
เคืองเว็บไทยดีอยู่นิดๆ :knock: ที่เปิดห้องเลนส์มือหมุนและกล้องฟิล์ม ของมันเลยมีราคาขึ้นมาได้ซะอีกหน่อย (พอดีผมเป็นฝ่ายซื้อซะส่วนใหญ่อ่ะนะครับ สำหรับเลนส์มือหมุนและกล้องฟิล์มเนี่ย.. แฮ่ๆ:P)

จริงๆก็ไม่ได้หามาใช้จริงๆจังๆหรอกครับ ก็แค่อยากจะหามาเก็บให้มันครบคู่กันเท่านั้นเอง วันหนึ่งนึกอยากจะย้อนยุค จะได้หยิบมาใช้ได้ อิอิ ครั้นจะเอาเลนส์ AF มาใช้ ถึงจะเอามือหมุนโฟกัสเอาเอง แต่มันก็หามีความหนืด หรือความละเอียดในการปรับโฟกัสเท่ากับเลนส์ MF แท้ๆไม่

หลายๆตัวนึกจะขายก็ขายไม่ได้เพราะ
1. เสียดาย ขายไปแล้วจะหามาได้จากไหนอีก สำหรับของโบราณที่ยังหายใจรวยรินได้แบบนี้
2. ขายไปก็ไม่ทำให้ชีวิตดีขึ้น เพราะราคามันก็ไม่ได้มากมายอะไร เก็บไว้ยังจะมีราคามากกว่า
3. มีพันธะทางใจกับคนที่เราซื้อมา เขาขายให้เราราคานี้ เพราะเราบอกว่า เราจะซื้อมาเก็บ

กลับเข้าประเด็น..
สำหรับผมแล้ว ถ้าผมคิดว่า "แพงไป" ผมก็ไม่ซื้อครับ
แม้กระทั่งคนขายบางท่าน กลับขายให้ผมถูกๆ เพียงเพราะว่าชอบใจในอัธยาศัยซึ่งกันและกัน

คำว่า "ราคากลาง" คงเป็นคำที่แต่ละคนต้องประเมินด้วยพิจารณญาณของตนเองมากกว่าครับ

Tonr70
29th December 2008, 00:55
ปีใหม่แล้วก่อนจะออกไปเที่ยวไหนก็เก็บกล้องไว้ให้มิดชิดนะครับพี่ๆยิ่งตัวไหนรักมากต้องเก็บดีๆเลยเดี๋ยวจะเป็นเหมือนพี่ในกระทู้นี้เอาhttp://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=88854

nucs01
14th January 2009, 21:41
:turtleแพงมากไป ไม่คุ้มค่าต่อการใช้งาน บางทีคิดว่าเก็บตังไว้ไปซื้อของใหม่ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า ใช้ได้ตั้งหลายฟังก์ชั่น ประสิทธิภาพก็น่าจะดีกว่านะครับ:flower: เห็นราคาที่เสนอมาแล้วก็ยังงงๆ:spineyes::blink:ขายกันราคาสูงอย่างไม่ค่อยสมเหตุผลเลยนะ:huh:

underdog
27th January 2009, 19:35
พวก Tomioka นี่มันราคากระฉูดอยู่แล้วนี่ครับ ผมว่าไม่แพงไปหรอก
ในอีเบย์ จะชินนอน หรือ revuenon ถ้ามี Tomioka ปิดหน้าด้วย ราคากระฉูด 200 เหรียญอยู่แล้ว

แต่ถ้า chinon 55 1.4 ธรรมดาผมเคยได้มาพันกว่าบาท ภาพที่ได้ก็ชอบนะครับ
ผมแล้วแต่ความพอใจมากกว่า
จะปั่นราคาก็ปั่นไป ถ้าคนรู้เขาก็ไม่ซื้ออยู่ดีนั่นแหละครับ

เอาเข้าจริง ผมว่าใน Mflenses ปั่นราคากันแรงกว่าอีก ว่ามะ

อันนี้ภาพจาก ชินนอน 55 1.4 แต่ของผมมันปรับรูรับแสงไม่ได้แล้วอะ เซ็งจิต