PDA

View Full Version : ท่านคิดว่า สมาชิกที่โพสขายของได้ควรจะ ... ?

RUTch
22nd December 2008, 11:33
เนื่องด้วยปัจจุบัน ห้องขายค่อนข้างมีผู้โพสจำนวนมาก ทาง Web ประสบปัญหา ...

1) มีมิจฉาชีพ แฝงกายเข้ามาขาย
2) สมาชิกขาจรเข้ามาสมัครขาย แล้วก็ไป พอขายใหม่ก็สมัครใหม่ (ผิดวัตถุประสงค์ของทาง web ที่ต้องการให้สมาชิกแลกเปลี่ยนกัน)
3) สมาชิกเพิ่งเข้ามา ก็โพสขายยังไม่เข้าใจ กฏ กติกา ก่อให้เกิดปัญหาทำผิดกฏ โดนใบเหลือง ใบแดง หรือ โดน Ban แล้ว สมัครใหม่
4) ปัญหาปลีกย่อยอื่นๆ

ทาง Web เลยกำลังถกกันว่า น่าที่จะสงวนสิทธิการโพสขาย ให้สมาชิกบางส่วนเท่านั้น เพื่อแก้ปัญหาดังกล่าว เลยอยากถาม สมาชิกว่า ท่านมีความคิดเห็นอย่างไร

Starck
22nd December 2008, 11:44
ปวดหัวมาก ผมว่าทำรายละเอียด กติกา การซื้อขาย เป็น File ภาพ แล้วให้ User ที่จะขายของ Key เป็น Text กลับเข้ามาในระบบ เพื่อจะได้อ่านและเขียนให้ผ่านตา จะได้รู้กติกาการขายไปในตัวก่อนที่จะขายของเลย

SuperNut
22nd December 2008, 11:46
ขออนุญาตเลือกแบบ hybrid ครับ
เลือก ......
สมาชิกมีอายุสมาชิก มากว่า 7 วันถึงโพสขายได้+มีส่วนร่วมในการโพสท์ในห้องอื่นๆอีกซัก 5-10 โพสท์

ส่วนกติกาออื่นๆผมว่าเหมาะดีแล้วนะครับ
ตลาดออนไลน์อุปกรณ์ถ่ายภาพที่ใหญ่ที่สุดของไทยแล้ว(มั๊ง):clap:

RUTch
22nd December 2008, 11:54
ปวดหัวมาก ผมว่าทำรายละเอียด กติกา การซื้อขาย เป็น File ภาพ แล้วให้ User ที่จะขายของ Key เป็น Text กลับเข้ามาในระบบ เพื่อจะได้อ่านและเขียนให้ผ่านตา จะได้รู้กติกาการขายไปในตัวก่อนที่จะขายของเลย

เรียนคุณ Starck ครับ ทำอย่างที่ว่า ไม่ได้ผลสำหรับคนบางคนหรอกครับ ยกตัวอย่าง เรื่องการซื้อ แต่ก่อนก็ว่าไม่ได้ดูไม่ทันดู เดี๋ยวนี้เรา Lock Prefix ไว้ให้มี แค่ ต้องการ ขาย กับ ต้องการ แลก ท่านๆที่ไม่อ่าน หรืออ่านแต่ไม่สนก็ไม่ทราบได้ ยังเลือก ต้องการ แลก แล้ว ต่อด้วย อยากซื้อ ตามหา อยากรับเลี้ยง ฯลฯ ซึ่งทำให้ผมต้องมานั่งแจกใบแดง ทุกวัน ทั้งที่ไม่อยากทำเลย โดยข้อความประจำที่ใส่ลงใน PM คือ ...

ต้องการแลกอะไรกับอะไรครับ ถ้าต้องการแลก ของ กับ เงิน เราเรียกว่า ซื้อครับ ถ้าต้องการซื้อ กรุณาโพสซื้อในห้องซื้อที่เราจัดไว้ให้นะครับ ทาง Web ได้ Lock Prefix ไว้แล้ว ยังโพสผิดห้องอีกหรือครับ :Smiles2:

ยังมีบางท่านไม่พอใจบอกว่าผมพูดจาไม่ดี แต่อยากถามว่าถ้าเป็นท่าน ปิดป้ายไว้หน้าสนามว่า กรุณาอย่าเดินข้ามสนามหน้า แล้วมีคนวิ่งข้ามสนามหญ้าไปต่อหน้าต่อตาแล้วบอกว่าอ้าวห้ามเดินข้ามนี่นา ท่านจะบอกเขาว่าอย่างไร :Smiles2:

ขออนุญาตเลือกแบบ hybrid ครับ
เลือก ......
สมาชิกมีอายุสมาชิก มากว่า 7 วันถึงโพสขายได้+มีส่วนร่วมในการโพสท์ในห้องอื่นๆอีกซัก 5-10 โพสท์

ส่วนกติกาออื่นๆผมว่าเหมาะดีแล้วนะครับ
ตลาดออนไลน์อุปกรณ์ถ่ายภาพที่ใหญ่ที่สุดของไทยแล้ว(มั๊ง):clap:

เรื่องจำนวนโพสนี่ผมไม่เคยนำมาเป็นเกณฑ์หลักของไทยดีเลยครับ เพราะขี้เกียจ มานั่งลบ ดีครับ ชอบครับ สวยครับ หรือ โพสแต่โพสไอค่อน แต่ตัวเกณฑ์สมาชิกที่เข้าห้องลับเฉพาะไทยดี เรามีเกณฑ์หลายๆตัวที่มาพิจารณาประกอบกัน แต่ไม่ขอแจ้งให้ทราบครับเดี๋ยวเกณฑ์จะเพี้ยน อิอิ

AWB
22nd December 2008, 13:03
เห็นด้วยครับ กับแนวคิดในเรื่องการจัดระเบียบห้องซื้อขาย
เพราะพักหลังๆ ก็พบกับสมาชิกหน้าใหม่ ที่มีเพียง 1 หรือ 2 โพส ก็มาขายของแล้ว

พักหลังๆ ผมเลยยับยั้งชั่งใจให้มากไว้ก่อนดีกว่า
ยิ่งมาเจอกับเหตุการที่มีสมาชิกเจอมิจฉาชีพแฝงตัวในห้องซื้อ-ขาย

เลยมักจะข้ามผ่านๆ ไปกับผู้ขายที่ไม่ใช่สมาชิกเก่าๆ ในบอร์ด

:chat:

ไดโกโร๊ะ
22nd December 2008, 13:10
ให้ส่งบัตรประชาชนมาให้ทีมงานเพื่อยืนยันตัวตนก่อนจึงจะโพสได้
ถ่ายรูปมาก็ได้
ถ่ายรูปบัตรคู่กับใบหน้าเจ้าตัวเลย
ให้มันรู้ไปว่าจะปลอมได้ หรือขโมยของคนอื่นมาเป็นหลักฐานได้อีก

ทำอย่างนี้อย่างน้อยก็กันได้ระดับหนึ่ง
ว่ามีตัวตน
และแจ้งความได้ง่ายขึ้น

ส่วนเรื่องโพสมากโพสน้อย
ผมยังไม่เห็นประเด็นว่าจะไปตามจับได้ยังไงเลยครับ :)

ดีมั้ยครับ :)

wasa
22nd December 2008, 13:18
เห็นด้วยกับคุณไดโกโร๊ะครับ วิธีนี้อาจจะทำให้ mod ต้องมาตรวจเอกสารเพิ่มเติม
แต่ว่าเป็นวิธีป้องกันได้ในระดับนึง อย่างน้อยก็ยังมีหลักฐานการสมัครไว้อ้างอิงได้

MOKONO
22nd December 2008, 13:21
:o:เห็นด้วยครับ แต่ก็ไม่อยากให้มัน มีกฎมากไปครับ ขอกำลังดี

Pattaya
22nd December 2008, 13:27
เห็นด้วยกับคุณ ไดโกโร๊ะ อีก 1 เสียง

RUTch
22nd December 2008, 13:41
ให้ส่งบัตรประชาชนมาให้ทีมงานเพื่อยืนยันตัวตนก่อนจึงจะโพสได้
ถ่ายรูปบัตรคู่กับใบหน้าเจ้าตัวเลย
ให้มันรู้ไปว่าจะปลอมได้ หรือขโมยของคนอื่นมาเป็นหลักฐานได้อีก

ทำอย่างนี้อย่างน้อยก็กันได้ระดับหนึ่ง
ว่ามีตัวตน

ผมยังไม่เห็นประเด็นว่าจะไปตามจับได้ยังไงเลยครับ :)

เห็นด้วยกับคุณไดโกโร๊ะครับ วิธีนี้อาจจะทำให้ mod ต้องมาตรวจเอกสารเพิ่มเติม
แต่ว่าเป็นวิธีป้องกันได้ในระดับนึง อย่างน้อยก็ยังมีหลักฐานการสมัครไว้อ้างอิงได้

เห็นด้วยกับคุณ ไดโกโร๊ะ อีก 1 เสียง

เรียนว่า อยากทำครับ และเคยคิดจะทำ แต่คุยกันในทีมงานแล้ว ทำได้ยากมาก และไม่สดวกอย่างยิ่ง ติดขัดหลายประการ เอาง่ายๆข้อแรกเลย ตอนนี้ มีสมาชิก 40,068 Member ตีเคร่าๆต่ำๆว่ามีสมาชิกแค่ 10% ที่ต้องการโพสขาย ก็ 4,006 คน คงต้องขอเวลาอย่างน้อย 1 เดือนถึงจะเปิดห้องซื้อขายใหม่ได้ครับ

dipdc
22nd December 2008, 13:56

ว่ามีตัวตน

ผมเห็นด้วยตามนี้ครับ

บางเวบ มีการใช้ระบบ Verified Member แล้วนะครับ
siamnaliga, overclockzone

ที่ต้องลงทะเบียนเวบKhonthai อะครับ แล้วต้องเอา pincode จากเขต มาสมัคร

ผมว่าน่าเชื่อถือดี เพราะตามตัวได้ง่าย

หากสมาชิกมีตัวตนจริง ก็สามารถตามตัวหากมีข้อตุกติกได้

เ อ อ อ
22nd December 2008, 14:01
1. ผมเห็นด้วยกับการสงวนสิทธิ์ครับ (Y)

2. ผมเห็นด้วยกับ
"ถือเอาตามเกณฑ์ สมาชิกที่สามารถเข้าห้องลับเฉพาะสมาชิกถึงโพสขายได้" สาเหตุง่ายๆเนื่องจาก ถ้าหากผมเป็นพ่อค้าต้องการจะขายของ และมีกติกาว่า ต้องสมัครเป็นสมาชิก 30 วันเป็นอย่างน้อย มันก็ง่ายมาก คือ วันนี้ ผมก็สมัคร e-mail ซัก 20 mail จากนั้นก็ นำ e-mail เหล่านั้นมาสมัครสมาชิก อีก 20 users แล้วก็รอ 30 วัน ถึงตอนนั้น ก็ค่อยๆมาทยอยใช้แต่ละ user ก็สบายตัวไปอีกนานเลย
ไม่แน่ใจว่า ที่ผมคิด ทำได้จริงหรือไม่ แต่ถ้าทำได้ ย่อมต้องมีคนคิดอย่างผมแน่นอน

3. ผมไม่เห็นด้วยกับการส่ง สำเนาบัตรครับ เนื่องจาก
3.1 ถ้าเป็นมิจฉาชีพ เขาก็คงเอาของคนอื่นมาส่ง หรือ ทำการปลอมแปลงได้
3.2 ถ้ายอมรับเรื่องสำเนาเอกสารแล้ว ในภายหลังหากว่ามีปัญหาขึ้นมา ทั้ง mod และ user ที่เกิดเรื่องก็คงไม่สบายใจทั้งสองฝ่าย เนื่องจาก mod ไม่ใช่ตำรวจ คงไม่รู้เท่าทันกลโกงได้ ส่วน user ก็คิดว่า mod คงตรวจสอบเป็นอย่างดีแล้ว เลยอาจจะไว้วางใจมากเกินไป
3.3 เสียเวลาครับ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า เนื่องจาก thaiD ไม่ได้เกิดมาเพื่อเป็นตลาดนัด ถ้ามันวุ่นวายเกินไป ก็เลิกดีกว่า และ mod ก็ไม่ได้มีหน้าที่มาบริการเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว จะเสียเวลาทำไม

4. ผมไม่เห็นด้วยกับการปิดห้องขายครับ ปัญหาเกิดจาก"คนใช้ห้อง" ไม่ได้เกิดจาก"ห้องขาย"

5. ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ ต้องกราบขออภัยหากไปกระทบกระเทือนจิตใจใครเข้า :bucha:

ปล. ผมมักจะรู้สึกไม่ดี เวลาเห็นกระทู้ "user ที่ไม่สามารถ post ได้"
เวลาที่มีคนมาบอกว่า ทำไมผมโพสไม่ได้ครับ ๆๆ ซ้ำไปซ้ำมา
ทั้งๆที่ห้องขายก็มีกติกาอยู่แล้วว่า ไม่สามารถโพสโต้ตอบได้
เห็นแล้วหงุดหงิด ตามประสาคนวัยทองครับ
แหม...ต้องขอภัยจริงๆ...อิอิ...

ppomm
22nd December 2008, 14:04
ขอเสนอหน่อยนะคะ
เห็นด้วยกับการให้ส่งสำเนาบัตรประชาชนค่ะ อย่างน้อยจาได้พอมีเบาะแสหรือ อาจทำให้คนที่ต้องการจะช่อโกงบางส่วนเกิดความกลัวขึ้นมา (หวังว่าอย่างน้อยน่าจาลดลงได้บ้าง)
แต่การส่งสำเนาบัตรประชาชนอาจเป็นขอเสียของผู้ที่ต้องการขายอย่างสุจริตก็ได้ค่ะ (ถ้าเกิดสำเนาได้หลุดไปตกอยู่กับมือผู้อื่น) จึงเสนอให้ว่า ให้ส่งสำเนาบัตรประชาชนให้กับทางเจ้าหน้าที่เฉพาะผู้ที่ต้องการจะขายของ และให้ปิดรหัส3ตัวท้าย เพื่อไม่ได้นำไปใช้อย่างอื่นได้ค่ะ
อาจจะเป็นความคิดเห็นที่แปลกซักนิด แต่เพื่อความปลอดภัยทั้ง 2 ฝ่าย
อีกนิดนะคะ ที่จิงค่อยๆทยอยทำก็ได้นะคะ แบบว่าช่วงนี้คนที่เป็นสมาชิกใหม่ที่ต้องการขายของต้องส่งสำเนาก่อน ถึงจะสามารถทำการขายของได้ แต่สมาชิกเก่าให้โพสได้ก่อนในช่วงนี้(แต่ก็ต้องส่งสำเนามาให้ภาพหลังภายใน...เดือน การซื้อขายจาได้ไม่ต้องหยุดชงักลงไป (แต่เจ้าหน้าที่ก็คงเหนื่อยน่าดูเลยล่ะค่ะ สู้ๆ)

ps สมาชิกใหม่

snapy2000
22nd December 2008, 14:07
ไม่ต้องถึงกับส่งสำเนาบัตรประชาชนก็ได้
แต่อาจจะทำระบบยืนยัน รหัส 13 หลัก กับชื่อนามสกุลจริงครับ แบบ pantip (ไม่แน่ใจว่าต้องทำระบบเชื่อมกับกองทะเบียนรึเปล่า)
ถึงจะแก้ปัญหาไม่ได้ 100% แต่ผมว่ามันก็น่าจะช่วยป้อมปรามมิจฉาชีพได้ในระดับหนึ่งนะครับ

warmer
22nd December 2008, 14:07
เห็นด้วยกับคุณไดโกโระ ด้วยคนครับ

ppomm
22nd December 2008, 14:08
อีกนิดนะคะ
หรืออาจทำแบบเวปของ อีเบย์ดีคะ คือว่ามีประวัติการขายของของคนนั้นๆ

RUTch
22nd December 2008, 14:29
ขอเสนอหน่อยนะคะ ...
...ที่จิงค่อยๆทยอยทำก็ได้นะคะ แบบว่าช่วงนี้คนที่เป็นสมาชิกใหม่ที่ต้องการขายของต้องส่งสำเนาก่อน ถึงจะสามารถทำการขายของได้ แต่สมาชิกเก่าให้โพสได้ก่อนในช่วงนี้(แต่ก็ต้องส่งสำเนามาให้ภาพหลังภายใน...เดือน การซื้อขายจาได้ไม่ต้องหยุดชงักลงไป (แต่เจ้าหน้าที่ก็คงเหนื่อยน่าดูเลยล่ะค่ะ สู้ๆ)

ps สมาชิกใหม่
จากประสบการณ์ แล้วค่อยๆทำไม่ได้ครับ ต้องปิดห้องแล้วทำให้เสร็จถึงเปิดใหม่ได้ การค่อยๆทำจะมีปัญหาด้านการจัดการมาก ว่าทำไปถึงไหน ทำอะไรก่อนอะไรหลัง ทำไมคนนั้นไม่มีก็เห็นโพสได้ และอีก ฯลฯ

ไม่ต้องถึงกับส่งสำเนาบัตรประชาชนก็ได้
แต่อาจจะทำระบบยืนยัน รหัส 13 หลัก กับชื่อนามสกุลจริงครับ แบบ pantip (ไม่แน่ใจว่าต้องทำระบบเชื่อมกับกองทะเบียนรึเปล่า)
ถึงจะแก้ปัญหาไม่ได้ 100% แต่ผมว่ามันก็น่าจะช่วยป้อมปรามมิจฉาชีพได้ในระดับหนึ่งนะครับการใส่เลขเฉยๆไม่มีประโยชน์เลยครับ ตั้งแต่ พวกเกมส์ OnLine ให้ใส่เลขประจำตัว มีปัญหาทั้งเอาเลขคนอื่นมาใช้ เจ้าตัวไม่รู้เรื่อง ทั้งเลขมั่วขึ้นมาแล้วไปตรงกับตัวจริงก็มี เพราะมีโปรแกรมที่สามารถ Gen เลขประจำตัว ได้ตรงกับ CheckSUM ให้โหลดเกลื่อน Net ครับ :blink:

อีกนิดนะคะ
หรืออาจทำแบบเวปของ อีเบย์ดีคะ คือว่ามีประวัติการขายของของคนนั้นๆ

ครับ แต่ผมต้องขอกลับไปที่จุดมุ่งหมายของไทยดีที่เปิดห้องขาย เราไม่ได้สร้าง Web ไทยดี เพื่อเป็น Web ขายของ แต่เราเปิดห้องขาย ตามปรัชญาของ Web ที่ต้องการให้ สมาชิกได้แบ่งปันกัน ดังนั้น เราไม่ต้องการให้มีความยุ่งยาก สำหรับสมาชิกมากเกินไป เพียงต้องการคัดกรองสมาชิกที่เป็นสมาชิกจริงๆ เท่านั้น และคัดพวกเข้ามาขายอย่างเดียวหรือขาจรต่างๆทิ้งไป ส่วนที่เป็นการค้าหรือธุรกิจตรงนั้นจะมีระบบคัดกรองอีกส่วนหนึ่งและเพื่อให้ Web สามารถเลี้ยงตัวเองได้เท่านั้น ดังนั้น วิธีการที่เราจะคัดกรองจะมองถึงการคัดสรรสมาชิกที่มีคุณภาพเป็นหลักไม่ได้เพื่อป้องกันมิจฉาชีพเป็นหลักครับ เพราะการป้องกันมิจฉาชีพเราจะตรวจเช็คให้สำนักงานตำรวจแห่งชาติตามเกณฑ์ปฏิบัติที่ได้รับการประสานมา ซึ่งก็มีกรณีศึกษาที่เราได้ส่งเรื่องให้ทางเจ้าหน้าที่ติดตามจับกุมไปแล้ว

In-Touch
22nd December 2008, 14:42
เปลี่ยนจากระบบยืนยันสมาชิกจาก email เป็นทางจดหมายได้หรือไม่ โดยให้สมาชิกเป็นคนส่งใบสมัครทางไปรษณีย์ พร้อมซองติดสแตมป์ที่อยู่ตัวเองเพื่อให้ทางทีมงานส่งกลับยืนยันการเป็นสมาชิก

SunshineParadis
22nd December 2008, 14:50
ค่อนข้างยากจริงๆ ครับ ไม่ว่าจะเงื่อนไขใด ผมก็ยังคิดว่า หากคนที่จะโกงก็จะหาวิธีโกงมาอยู่ดี ถึงแม้ว่าจะยากกว่าเดิมก็ตาม

อยู่ที่คนซื้อครับ ต้องดูแลตัวเองดีดีครับ

RUTch
22nd December 2008, 14:56
เปลี่ยนจากระบบยืนยันสมาชิกจาก email เป็นทางจดหมายได้หรือไม่ โดยให้สมาชิกเป็นคนส่งใบสมัครทางไปรษณีย์ พร้อมซองติดสแตมป์ที่อยู่ตัวเองเพื่อให้ทางทีมงานส่งกลับยืนยันการเป็นสมาชิกด้วยระบบยืนยันการเป็นสมาชิกด้วย eMail มีสมาชิกที่ยังไม่ได้ยืนยันอยู่ ณ.ปัจจุบัน 8,278 Member ครับ จะด้วยสาเหตุใดก็แล้วแต่ แต่ทุกวันนี้ สมาชิกที่ยังไม่ได้ยืนยัน ผมได้ทำ Message ขึ้นที่ด้านบนๆของ Web บอกวิธีการอยู่ ทุกครั้งที่เขาเข้า Web ก็มีส่วนน้อยที่ปฏิบัติครับ ถ้าใช้ จดหมายคงเยอะกว่านี้ หลายสิบเท่าตัวครับ ผมคนหนึ่งละที่เคยสมัคร Web ที่ต้องส่งเอกสารทางไปรษณีย์ แล้วไม่สมัครเลย

ค่อนข้างยากจริงๆ ครับ ไม่ว่าจะเงื่อนไขใด ผมก็ยังคิดว่า หากคนที่จะโกงก็จะหาวิธีโกงมาอยู่ดี ถึงแม้ว่าจะยากกว่าเดิมก็ตาม

อยู่ที่คนซื้อครับ ต้องดูแลตัวเองดีดีครับเห็นด้วยครับ และทาง Web เตือนเสมอๆครับ แต่ที่ตอนนี้ต้องมีมาตราการเพิ่ม เพื่อบรรเทาปัญหาในการจัดการลง ครับ :Smiles2:

In-Touch
22nd December 2008, 15:00
แล้วถ้าสมัครผ่านไปรษณีย์เฉพาะห้องซื้อขายละครับ

RUTch
22nd December 2008, 15:10
แล้วถ้าสมัครผ่านไปรษณีย์เฉพาะห้องซื้อขายละครับ
น่าจะเหมือน http://www.thaidphoto.com/forums/showpost.php?p=765916&postcount=10 แต่เวลาน่าจะเป็น 2 เท่า คือ 2 เดือน

red_devil31
22nd December 2008, 15:32
ผมว่าการส่งสำเนาบัตรประชาชนเป็นการเพิ่มงานให้ mod ครับ เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง ยังเอากระดูกมาแขวนคอ ครับ
เนื่องจากผมเป็นสมาชิก web thaibadminton ซึ่งก็มีการซื้อขายไม้แบดมือสองเ่ช่นกันก็มีกฎอยู่บ้างครับเพื่อความเป็นระเบียบ

จอมมารพุงโต
22nd December 2008, 16:04
สำเนาบัตรประชาชนทำให้ user ไม่กล้าทำชั่ว เห็นด้วยครับ

RUTch
22nd December 2008, 16:31
สำเนาบัตรประชาชนทำให้ user ไม่กล้าทำชั่ว เห็นด้วยครับ
อิอิ ด้วยความเคารพครับ ขอค้าน เป็นส่วนตัว เนื่องจากรู้จัก ผู้ใหญ่ท่านหนึ่งใน DSI ท่านบอก อย่าประมาท ให้ระวังเสมอ หลักฐานใดๆก็สู้ สติปัญญา ตั้งมั่นในความไม่ประมาท มองความสมเหตุสมผล และที่สำคัญที่สุด คือ ไม่โลภ ไม่อยากได้ แล้วจะเกิดปัญญา ซึ่งผมเชื่อท่านครับ:Smiles2:

seree
22nd December 2008, 16:49
ผมเห็นด้วยตามนี้ครับ

บางเวบ มีการใช้ระบบ Verified Member แล้วนะครับ
siamnaliga, overclockzone

ที่ต้องลงทะเบียนเวบKhonthai อะครับ แล้วต้องเอา pincode จากเขต มาสมัคร

ผมว่าน่าเชื่อถือดี เพราะตามตัวได้ง่าย

หากสมาชิกมีตัวตนจริง ก็สามารถตามตัวหากมีข้อตุกติกได้

เห็นด้วยครับ สมาชิกที่จะขายของได้ควรเป็น Verified member โดยใช้ Email ของkhonthai.com สมัครครับ เนื่องจาก Emailของkhonthai.com ทุกคนที่มีบัตรประชาชนสามารถไปขอ pincode ที่เขตได้เลยครับ เท่ากับว่า 1 คนจะมี Email ที่ให้สมัครเพื่อขอ Verified member ได้ 1 login ครับ และ Emailนี้จะlink กับบัตรประชาชนครับ

สะดวกครับไปที่เขต ขอ pincode แป็บเดียว

RUTch
22nd December 2008, 17:14
เห็นด้วยครับ สมาชิกที่จะขายของได้ควรเป็น Verified member โดยใช้ Email ของkhonthai.com สมัครครับ เนื่องจาก Emailของkhonthai.com ทุกคนที่มีบัตรประชาชนสามารถไปขอ pincode ที่เขตได้เลยครับ เท่ากับว่า 1 คนจะมี Email ที่ให้สมัครเพื่อขอ Verified member ได้ 1 login ครับ และ Emailนี้จะlink กับบัตรประชาชนครับ

สะดวกครับไปที่เขต ขอ pincode แป็บเดียว

ขอความรู้หน่อยครับ พอดีเคยศึกษาเรื่อง PINCODE ผมติดขัดอยู่ 2 เรื่อง คือ

1) จะตรวจสอบได้อย่างไร ว่า PINCODE ที่สมาชิกให้มาถูกต้อง
2) ตามที่ผมเคยศึกษาจาก http://www.dopa.go.th/online/youKnowPin.htm ตัว PINCODE เป็นรหัสที่ ประชาชนควรเก็บไว้กับตัวเอง เพื่อยืนยันตัวตน และรับบริการต่างๆต่างภาครัฐ หาก ทาง Web นำเลขประชาชน กับ PINCODE มาเก็บ เท่ากับสมบูรณ์ในการที่ใครแอบขโมยไปใช้แอบอ้างได้เลย ผมว่าเป็นการไม่ค่อยเหมาะสม และหากมีความเสียหายกับ User เกิดขึ้น ทาง Web คงรับผิดชอบไม่ไหว หากผมเข้าใจผิด ช่วยอธิบายด้วยครับ เพราะผมเข้าใจอย่างนี้มาตลอด เลยไม่เคยกล้าไปสมัคร Web ไหนที่ต้องใช้พวกนี้เลย กลัวครับ :huh:
3) หากใช้แต่เฉพาะ eMail khonthai.com เป็น eMail หลักในการสมัครสมาชิก ไม่ค่อยสดวกในการสื่อสารกับสมาชิก เพราะเท่าที่ผมพบไม่เคยมีใครใช้ eMail นี้เป็น eMail หลักในการติดต่อกับคนอื่นซักคน นานทีปีหนถึงจะเปิด eMail ซักที อันนี้ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า เลยกลัวว่าปัญหาจะวนกลับมาที่ การ Verify User ตามที่แจ้งให้ทราบใน Post ข้างต้น ขนาด eMail ที่ใช้ประจำในการลงทะเบียน ยังมี User จำนวนมากที่ไม่ได้ทำการ Activate เลยครับ

NI-TAE
22nd December 2008, 17:41
ขอแนะนำนะครับ
1.วิธีชั่วคราว คือใช้เฉพาะช่วงนี้เพื่อเป็นการตัดช่องหากินของพวกโจรก่อนโดย
ให้user ที่มีอายุ2-3เดือนขึ้นไปขายได้เท่านั้น (ผมมองว่า1เดือนน้อยไปครับ)
2.พอหาทางได้แล้วค่อยยกเลิกวิธีแรกครับ
อย่างน้อยก็ยังมีเวลาเพิ่ม2-3เดือนล่ะครับ

seree
22nd December 2008, 17:55
ขอความรู้หน่อยครับ พอดีเคยศึกษาเรื่อง PINCODE ผมติดขัดอยู่ 2 เรื่อง คือ

1) จะตรวจสอบได้อย่างไร ว่า PINCODE ที่สมาชิกให้มาถูกต้อง
ไม่ได้ใช้Pincode คนไทย 1คนจะสามารถมี Login ของ khonthai.com ได้ 1 login ครับ ซึ่งการที่จะใช้ Email ของ khonthai.com นั้นต้องไปขอ Pincode ที่เขต เพื่อนำมา REGISTER ใน web khonthai.com ครับ ซึ่งนั่นหมายความว่า คนไทย 1 คน จะสามารถมี Email ของ khonthai.com ได้เพียง 1 Login เท่านั้น ซึ่งการไปขอ PINCODE ต้องใช้บัตรประชาชนไปขอที่เขตครับ
2) ตามที่ผมเคยศึกษาจาก http://www.dopa.go.th/online/youKnowPin.htm ตัว PINCODE เป็นรหัสที่ ประชาชนควรเก็บไว้กับตัวเอง เพื่อยืนยันตัวตน และรับบริการต่างๆต่างภาครัฐ หาก ทาง Web นำเลขประชาชน กับ PINCODE มาเก็บ เท่ากับสมบูรณ์ในการที่ใครแอบขโมยไปใช้แอบอ้างได้เลย ผมว่าเป็นการไม่ค่อยเหมาะสม และหากมีความเสียหายกับ User เกิดขึ้น ทาง Web คงรับผิดชอบไม่ไหว หากผมเข้าใจผิด ช่วยอธิบายด้วยครับ เพราะผมเข้าใจอย่างนี้มาตลอด เลยไม่เคยกล้าไปสมัคร Web ไหนที่ต้องใช้พวกนี้เลย กลัวครับ :huh:
เราไม่ได้ใช้ PINCODE เราใช้ Email ของ khonthai.com ครับ
3) หากใช้แต่เฉพาะ eMail khonthai.com เป็น eMail หลักในการสมัครสมาชิก ไม่ค่อยสดวกในการสื่อสารกับสมาชิก เพราะเท่าที่ผมพบไม่เคยมีใครใช้ eMail นี้เป็น eMail หลักในการติดต่อกับคนอื่นซักคน นานทีปีหนถึงจะเปิด eMail ซักที อันนี้ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า เลยกลัวว่าปัญหาจะวนกลับมาที่ การ Verify User ตามที่แจ้งให้ทราบใน Post ข้างต้น ขนาด eMail ที่ใช้ประจำในการลงทะเบียน ยังมี User จำนวนมากที่ไม่ได้ทำการ Activate เลยครับ

ไม่เข้าใจยังไงลองเข้าไปดูใน Web Siamnaliga.com ได้ครับ ผมว่าห้องซื้อขายที่นั่นก็ใช้การ Verified Member
พอดีผมไม่ค่อยรู้รายละเอียดมากนะครับ แต่เคยเข้า Web ของ Siamnaliga รู้สึกว่าห้องซื้อขายของเค้าค่อนข้างเข้มงวดครับ

RUTch
22nd December 2008, 18:19
ไม่เข้าใจยังไงลองเข้าไปดูใน Web Siamnaliga.com ได้ครับ ผมว่าห้องซื้อขายที่นั่นก็ใช้การ Verified Member
พอดีผมไม่ค่อยรู้รายละเอียดมากนะครับ แต่เคยเข้า Web ของ Siamnaliga รู้สึกว่าห้องซื้อขายของเค้าค่อนข้างเข้มงวดครับขอบคุณครับ ถ้าเช่นนั้น ผมคงติดที่ปัญหาว่า eMail ที่ User ใช้เองปรกติ ยังมี สมาชิกที่ยังไม่ได้ยืนยันอยู่ ณ.ปัจจุบัน 8,278 Member ตามที่ได้เรียนไปแล้ว และเราไม่ได้ต้องการป้องกันปัญหา อาชญากรรม อย่างเดียว เราอยากให้ User ที่เข้ามาขาย เป็นสมาชิกที่ต้องการแบ่งปัน กันจริงๆด้วย ไม่ใช่เข้ามาค้าขายแต่เพียงอย่างเดียว

จอมมารพุงโต
22nd December 2008, 18:26
สยามนาฬิกาเข้มงวดและตรวจสอบได้ คงเป็นเพราะคนไม่เยอะ และราคาของที่ขายค่อนข้างเฉพาะกลุ่ม และ สมาชิกส่วนใหญ่ "ถึงกัน" ได้หมดครับ

แง่นึงก็เป็นคู่แข่งแย่งของกัน แต่เมื่อไหร่มีกลิ่นโชยมาก็แจ้งกันเหมือนกันครับ ไม่มีแอ๊บ

ระดับ thaiD ผมว่าต้องมีอะไรที่ป้องปรามได้ง่ายกว่า และเร็วกว่าสะดวกกว่าครับ

เสนอว่าจะต้องมีการกรอกข้อมูลสำคัญก่อนขายครับ

อธิบายยาก อาจจะเป็นข้อมูลบ้านเลขที่ เบอร์ติดต่อ ได้รับการยืนยันแล้วค่อยได้พาสฯ มาเพื่อปะกระทู้ขายได้ครับ

khisiran
22nd December 2008, 19:07
ในความเห็นผมคิดว่า การทำระบบให้ดี ต้องมีความยุ่งยาก ในการยืนยันตัวตนที่แท้จริง เพื่อทำการซื้อขายครับ จะำทำอย่างไรนั้นผมไม่ทราบครับ เพราะมิจฉาชีพ คงจะไม่เสียเวลามาำดำเนินการทำตามขั้นตอนที่ยุ่งยากครับ ส่วนการใช้ board ในเรื่องอื่นทั่วไปไม่ต้องครับ

แต่อาจเป็นการเพิ่มภาระให้กับผู้ดูแลเว็บเพิ่มขึ้น ถ้าต้องมานั่งตรวจสอบหลักฐานอะไรเพิ่มเิติมโดยให้ส่งเอกสารยืนยัน

ผมเพิ่งลองขายของ บางคนที่ติดต่อผมมา ผมไม่เห็นเลยว่าเค้าจะเคยโพสต์อะไรสักอย่าง
(หรือกระูทู้หายไปตอนบอร์ดล่มครับ) อย่างนี้ต้องดูคนซื้อ ด้วยหรือไม่ครับ หรือบางคนสมัครสมาชิกไว้ แต่ไม่ต้องการจะโพสต์อะไรสักอย่าง ผมว่าก็มีนะครับ

ผมว่าระบบอย่าง ebay ก็ยังมีการโกงกันครับ แต่โกงแล้วอยู่ไม่ได้ครับ ใคร feedback ไม่ดี หรือ feed back น้อยๆ ก็จะมี credit ไม่มี ซื้อขายอะไรก็ลำบาก อันนั้นใช้ความเชื่อใจอย่างเดียวเลยครับ ไม่มีการเห็นของ ไม่ีมีการได้ทดสอบอะไรทั้งสิ้น ใช้ระบบเชื่อใจอย่างเดียว เชื่อว่าทุกคนเป็นคนดี คนไม่ดี ก็ต้องออกไป ถ้าไปเปิด account ใหม่ ก็จะขายไม่ได้ เพราะ้ถ้าเพิ่งเริ่มขาย จะไม่มีใครกล้ามาซื้อครับ ยกเว้นขายของราคาถูกๆ ต้องเก็บสะสมความดี จาก feedback ไปเรื่อยๆ เมื่อความดีสะสมไว้มากๆ กรรมก็จะตามทัน คือขายของที่ราคาค่อยๆ สูงขึ้นได้ อย่างพวกเลนส์ L นี่บิดกันเหมือนว่าซื้อของใหม่มือหนึ่งเลยครับ ไม่รู้จะบิดกันทำไม

แชร์ให้ฟังกันน่ะครับ ขออภัยถ้าข้อมูลไม่ถูกต้อง

NaraS
22nd December 2008, 19:10
Originally Posted by RUTch http://www.thaidphoto.com/forums/images/buttons/viewpost.gif (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?p=766231#post766231)
จุดมุ่งหมายของไทยดีที่เปิดห้องขาย เราไม่ได้สร้าง Web ไทยดี เพื่อเป็น Web ขายของ แต่เราเปิดห้องขาย ตามปรัชญาของ Web ที่ต้องการให้ สมาชิกได้แบ่งปันกัน ดังนั้น เราไม่ต้องการให้มีความยุ่งยาก สำหรับสมาชิกมากเกินไป เพียงต้องการคัดกรองสมาชิกที่เป็นสมาชิกจริงๆ เท่านั้น และคัดพวกเข้ามาขายอย่างเดียวหรือขาจรต่างๆทิ้งไป ส่วนที่เป็นการค้าหรือธุรกิจตรงนั้นจะมีระบบคัดกรองอีกส่วนหนึ่งและเพื่อให้ Web สามารถเลี้ยงตัวเองได้เท่านั้น ดังนั้น วิธีการที่เราจะคัดกรองจะมองถึงการคัดสรรสมาชิกที่มีคุณภาพเป็นหลักไม่ได้เพื่อป้องกันมิจฉาชีพเป็นหลักครับ เพราะการป้องกันมิจฉาชีพเราจะตรวจเช็คให้สำนักงานตำรวจแห่งชาติตามเกณฑ์ปฏิบัติที่ได้รับการประสานมา ซึ่งก็มีกรณีศึกษาที่เราได้ส่งเรื่องให้ทางเจ้าหน้าที่ติดตามจับกุมไปแล้ว

ถ้าเน้นเพื่อให้สมาชิกได้แบ่งปันกันจริงๆ และต้องการที่จะคัดสรรสมาชิกที่มีคุณภาพเป็นหลัก ผมว่าก็ใช้เกณฑ์แบบคล้ายๆเกณฑ์เข้าห้องลับก็ดีนะครับ เพราะอย่างน้อยๆ จะต้องมีอายุของ Account มานานพอสมควรและมี reply ในระดับหนึ่ง
ซึ่งตามความเห็นของผมแล้ว ผมว่าอายุ Account อย่างน้อยสัก 2 เดือน แล้วก็ reply มากกว่า 50 reply ในห้องอื่นๆที่ไม่ใช่ห้องการซื้อขาย น่าจะช่วยสกรีนได้ในระดับหนึ่งนะครับ

NatsCracker
22nd December 2008, 19:14
เห็นด้วยกับการจำกัดสิทธิ์ ซึ่งดูแล้วเจตนาของทางเว็บก็ชัดเจนอยู่แล้วว่า ต้องการให้สมาชิกได้แบ่งปันกัน ฉะนั้นหลักเกณฑ์ใดที่เข้าข่ายการเป็น"สมาชิก"ที่เข้ามาแบ่งปันกัน ก็น่าจะนำมาประยุกต์ใช้ได้ในกรณีนี้นะคะ สรุปว่าเป็นด้วยกับการนำสิทธิ์แห่งการเข้าห้องลับ หรือห้องอื่นๆมาใช้

ส่วนการจัดการกับการแฝงกาย คงต้องผสมกันไประหว่าง ตัวตนจริงในเชิงกายภาพ กับตัวตนในโลกออนไลน์/ดิจิตอล

ในทางกายภาพ มีหมายเลขที่ใช้แสดงความเป็น unique ของแต่ละคนไม่กี่เลข เช่นหมายเลขบัตรเครดิต หมายเลขบัตรประชาชน ซึ่งถ้าเป็นเว็บซื้อขายที่ทำกันเป็นล่ำเป็นสัน ก็จะใช้มีการให้เปิดบัญชีกับทางเว็บหรือthird party อย่างท่ี ebay ทำแต่นั่นก็ไม่ใช่กิจหลักๆของTHAID แล้วก็ลงทุนเยอะมากๆ ฉะนั้นหมายเลขบัตรประชาชนก็น่าจะเป็นทางเลือกสำหรับตัวตนทางกายภาพ

ส่วนในทางออนไลน์/Digital ก็อย่างที่ MOD ที่เคยใช้ก็ e-mail address+SMS ซึ่งข้อนี้ต้องมานั่งรื้อระบบสมาชิกกันอีก ก็เรื่องใหญ่พอควร
:<

เคยทำโครงการนึง เอามาผสมกันทั้ง 2 อย่าง
คือใช้ยืนยันตั้งแต่หมายเลขประชาชน (ตอนนั้นไม่ได้ใส่check digit แต่มันจะมีผลต่อการยืนยันตัวเองในการรับรางวัล)+อีเมล์address +เบอร์โทรศัพท์ มาผสมระบบให้คะแนนโดยตัวเว็บ เป็นตัวกำหนดสิทธิ์ร่วมกิจกรรมต่างๆ ปรากฎว่ากรณีคนนึงมีหลาย login ลดไปเยอะ เหมือนกัน

ส่วนเรื่อง การเช็คหมายเลขบัตรประชาชนจากตัวเว็บนั้น
ทีมที่เคยทำ programming ให้เค้าบอกว่า การเช็คจะเป็นการเช็คจากตัวเว็บที่ต้องได้สูตร check digit ที่ต้องไปติดต่อขอที่กรมการปกครองก่อน จากนั้นตัวเว็บก็จะสามารถ detect ได้ว่า เลขที่สมาชิกกรอกเข้ามานั้นมั่วหรือไม่
เผอิญงบหมดก็เลยไม่ได้ทำ :huh:

ขออนุญาตนิดนึงเกี่ยวกับของโจรนะคะ

เป็นไปได้ไหมคะ ที่ในหน้าซื้อขายจะมีการเพิ่มช่องหรือทำเป็นฟอร์มบังคับสำหรับfield ที่สำคัญจริงๆ เช่น serial number ของอุปกรณ์ ประกอบกับลิสต์รายชื่ออุปกรณ์ โดยที่หน้าประกาศกล้องหายก็มีการฟอร์มแบบเดียวกัน

ส่วนการประกาศว่าของที่มี serial number ขายนี้จะตรงกับรายการของในห้องประกาศกล้องหายหรือไม่ ขอยกประเด็นไว้เป็นดุลยพินิจของทางเว็บอีกทีค่ะ
หรือเอาไว้มาหารือกันอีกรอบ ก็แล้วแต่ทาง MODจะเห็นสมควร

โพสต์มายืดยาว ขออภัยค่ะ

ekapongp
22nd December 2008, 20:46
เห็นด้วยกับการกำหนดว่าต้องเป็นเมมเบอร์มาแล้วกี่เดือน จึงจะขายได้

จรัลเจน
22nd December 2008, 20:49
ขอออกความเห็นด้วยคนครับ มองอีกมุมนะครับ มุมของคนที่ต้องการแลกเปลียน หรือซื้อขาย หากเราจำกัดเกินไปก็จะมีแต่คนกลุ่มเดิม และของเดิมๆโดยโอกาศจะได้อุปกรณ์ตัวอื่นอาจจะน้อยลง การซื้อขายเป็นความรับผิดชอบของผู้ซื้อและผู้ขาย เราคงได้แต่เตือนเขาให้ดูให้ดีๆ เว็บเองเป็นแค่สื่อกลาง ให้คนสองด้านได้มองเห็นกัน คงจะไม่ป้องกันไม่ให้เกิดการหลองลวงขึ้นได้ ขอให้ทุกคนใช้วิจารณญาน ในการซื้อ ขาย ด้วยตัวเอง ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ

RUTch
22nd December 2008, 22:29
ตอบมากหน่อยนะครับ แต่ไม่ได้ค้านแล้วไม่ได้ฟังความคิดเห็น เรารับฟังและรับไปพิจารณาทั้งหมด ถ้าทำได้ แต่บางอย่างอยากชี้แจงให้ฟังว่าเคยคิดกันแล้ว ติดปัญหาอะไรบ้าง หรือทำได้ทำไม่ได้อย่างไรครับ

ทีมงานเราทำการบ้านกันมาพอสมควร และดูจากสถิติ และประสบการณ์หลายปีที่ทำทั้งที่นี่ และ Web ก่อนที่นี่

ผมเพิ่งลองขายของ บางคนที่ติดต่อผมมา ผมไม่เห็นเลยว่าเค้าจะเคยโพสต์อะไรสักอย่าง
(หรือกระูทู้หายไปตอนบอร์ดล่มครับ) อย่างนี้ต้องดูคนซื้อ ด้วยหรือไม่ครับ หรือบางคนสมัครสมาชิกไว้ แต่ไม่ต้องการจะโพสต์อะไรสักอย่าง ผมว่าก็มีนะครับ

User ที่นี่ 85% ที่ไม่เคยโพสอะไรเลย หรือโพสน้อยมากๆครับ บางคนเรารู้จักตัว ร่วมกิจกรรมบ่อยๆแต่ไม่ค่อยโพส หรือแม้แต่ทีมงานบางคนที่ช่วยงานเราเยอะมากๆแต่กลับโพสน้อยมากๆครับ

เป็นไปได้ไหมคะ ที่ในหน้าซื้อขายจะมีการเพิ่มช่องหรือทำเป็นฟอร์มบังคับสำหรับfield ที่สำคัญจริงๆ เช่น serial number ของอุปกรณ์ ประกอบกับลิสต์รายชื่ออุปกรณ์ โดยที่หน้าประกาศกล้องหายก็มีการฟอร์มแบบเดียวกัน

ส่วนการประกาศว่าของที่มี serial number ขายนี้จะตรงกับรายการของในห้องประกาศกล้องหายหรือไม่ ขอยกประเด็นไว้เป็นดุลยพินิจของทางเว็บอีกทีค่ะ
หรือเอาไว้มาหารือกันอีกรอบ ก็แล้วแต่ทาง MODจะเห็นสมควร

โพสต์มายืดยาว ขออภัยค่ะ

ทำค่อนข้างยากครับ เพราะเป็น บอร์ดสำเร็จ และเราไม่ได้เน้นที่ห้องขายเป็นหลักครับอย่างที่บอก แต่จะลองดูถ้ามีโอกาสครับ อาจต้องเขียนโปรแกรมเสริมนะครับ แต่ User บางท่านอย่างที่บอกครับ มาเพื่อขายอย่างเดียว เราไม่อยากได้ ขนาด Lock Prefix ไว้ก็ไม่สน ขอความร่วมมือ ใช้ Post Prefix ให้ตรงกับอุปกรณ์ ที่ขายก็ไม่สน ไม่สนก็ไม่ว่า บางทียัง PM หรือ โพสด่า MOD อีกต่างหาก

iKaRUZ
22nd December 2008, 22:47
...
ขออนุญาตนิดนึงเกี่ยวกับของโจรนะคะ

...

ผมเห็นด้วยกับวิธีนี้นะ แค่ Serial น่าจะ Post กันได้แหละ แต่ผมไม่แน่ใจ vBullet เราจะ Mod มันได้มากแค่ไหน แต่เพิ่ม Field นี้จริงๆ น่าจะทำได้ ซึ่งถ้าเอาเข้าจริงๆ อาจจะมีอีกกระทู้ที่เชื่อมโยง Serial แต่เป็นกระทู้แจ้งของหาย ทีนี้(ถ้าทำได้)เวลามีคน Post ขายแล้ว Serial มันตรงกัน อาจจะให้ระบบ Alert แจ้งทั้ง Admin และ เ้จ้าของกระทู้แจ้งหายได้

คิดเล่นๆนะครับ เผื่อทำได้จริง

ส่วนตัวผมคิดว่า ก็น่าจะมีเรื่องอายุสมาชิก อาจจะรวมถึงจำนวน Post เ้ข้ามาเกี่ยวข้องด้วยอะไรทำนองนี้ก็น่าจะดี

หนุ่มริมโขง
22nd December 2008, 22:58
ผมเคยซื้อของจากห้องซื้อขายสองสามชิ้น ราคาหมื่นขึ้นไปทุกชิ้น บางทีก็ตกลงง่ายๆ จนคนขายถามมาว่าไม่กลัวถูกโกงเหรอ ผมก็ได้แต่บอกว่ากลัวเหมือนกัน แต่ใจมันอยากได้ แต่ก็ไม่เคยมีปัญหาเลย ทุกครั้งที่ซื้อผมก็โอนให้ก่อนเต็มจำนวนตลอดเหมือนกัน คิดย้อนหลังก็เสี่ยงน่าดู แต่ถ้าหากจะซื้อของชิ้นใหญ่ผมคงต้องหาวิธีตรวจสอบผู้ขายที่รัดกุมขึ้น เช่น ขอให้ผู้ขายแจ้งหมายเลขบัญชี ชื่อบัญชี พร้อมแนบสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน ที่ตรงกับชื่อบัญชีมาให้ทาง mail ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับผู้ซื้อ รวมทั้งไม่ลืมตรวจสอบผู้ขายจากการโพสที่ผ่านๆมาด้วย

Rat007
22nd December 2008, 23:02
ผมเห็นด้วยกับการที่มีกฏมาควบคุม
แต่เท่าที่ใช้งานเว็บนี้มา รู้สึกว่า มีกฏระเบียบที่ดีอยู่มาก
และสามารถใช้งานได้จริง

แต่ไม่อยากให้มีกฏระเบียบที่เข้มงวด มากเกินไป

อย่างไรก็ดี ให้กำลังใจทีมงานครับ

bestTN
22nd December 2008, 23:09
ความคิดพี่ snapy 2000 ก็ ok นะ
ยังไงจะรอฟังผลนะครับบ

ripper
23rd December 2008, 00:13
ขอแสดงความเห็นนะครับ ผมมีความรู้สึกว่าในการขายของหรือแลกเปลี่ยนของในThaid สิ่งที่ web ทำอยู่ในขณะนี้ เป็นสิ่งที่ดีมากแล้วครับ มองในมุมของผม คิดว่าการมีกฎระเบียบมากเกินไปมันจะทำให้ตลาด ไม่เป็นอิสระ ที่นี้ก็จะเกิดความได้เปรียบเสียเปรียบกันตามมา .......แต่ในตลาดของ Thaid ปัจจุบัน จัดว่าเป็น Free market ที่มีการซื้อมา ขายไปที่ดีมากๆ นะครับ ตามความต้องการของตลาด ผู้ขายและผู้ซื้อ ที่นี้ก็ควรที่จะต้องอยู่กับดุลยพินิจ ของคนซื้อครับ ว่าจะรู้เท่าทันคนขายแค่ไหน ใช้ประสบการณ์ในการซื้อขาย มาช่วยประกอบการพิจารณาอย่างไร เพื่อไม่ให้โดนหลอกครับ ของอย่างนี้ตามหลักแล้วต้องปล่อยให้ตลาดจัดการกันเองครับ พ่อค้าแม่ค้าคนไหนหน้าเลือด โกง ต้องให้ลูกค้าเป็นผู้คัดออกจากระบบ ไม่มีคนมาซื้ออีกต่อไป ซึ่งในกรณีนี้ หาก ผู้ซื้อสังเกตุจาก ตัวช่วยที่ทาง web ให้ไว้ก็พอจะดูได้อยู่ครับ คือเจ้า เม็ดถั่วเขียว กับ Rep ทั้งนี้ สมาชิกบางท่านก็อาจจะไม่ได้ดูครับ (ผมใช้มันดูประกอบการตัดสินใจซื้อเสมอเลยครับ เพราะว่าในนี้มีของหมุนเวียนตลอดครับ รอได้ ไม่จำเป็นที่จะต้องเลือกซื้อกับคนที่ไม่น่าไว้ใจนี่ครับ) เนื่องจากมันไม่ได้ถูกกำหนดว่าเป็นเครื่องมือประกอบการพิจารณาซื้อขายมาตั้งแต่ต้น ทีนี้หากว่า Web จะทำการช่วยเหลือ สมาชิก ทางที่ผมเห็นว่าน่าจะเป็นทางออก อีกทางก็คือการให้ Feed back ครับ เหมือนอย่างที่มีพี่khisiran (Y)ให้ความเห็นไว้ครับ ขออนุญาต Quote มานะครับ

ใคร feedback ไม่ดี หรือ feed back น้อยๆ ก็จะมี credit ไม่มี ซื้อขายอะไรก็ลำบาก อันนั้นใช้ความเชื่อใจอย่างเดียวเลยครับ ไม่มีการเห็นของ ไม่ีมีการได้ทดสอบอะไรทั้งสิ้น ใช้ระบบเชื่อใจอย่างเดียว เชื่อว่าทุกคนเป็นคนดี คนไม่ดี ก็ต้องออกไป ถ้าไปเปิด account ใหม่ ก็จะขายไม่ได้ เพราะ้ถ้าเพิ่งเริ่มขาย จะไม่มีใครกล้ามาซื้อครับ ยกเว้นขายของราคาถูกๆ ต้องเก็บสะสมความดี จาก feedback ไปเรื่อยๆ เมื่อความดีสะสมไว้มากๆ กรรมก็จะตามทัน คือขายของที่ราคาค่อยๆ สูงขึ้นได้ อย่างพวกเลนส์ L นี่บิดกันเหมือนว่าซื้อของใหม่มือหนึ่งเลยครับ ไม่รู้จะบิดกันทำไม

ทีนี้ผู้ซื้อก็คงแค่เข้าไปดู Feed back ของคนขายเท่านั้นครับก็คงพอจะประกอบการพิจารณาได้ใครที่ Feed back ไม่ดี หรือยังไม่มี ก็คงต้องพิจารณากันเยอะหน่อย

แต่ทั้งหมดนี้เป็นการทำบนหลักการที่จะให้ตลาดเป็นอิสระดังเดิม โดยมี web thaid และสมาชิกที่จับจ่ายซื้อของด้วยกันให้การช่วยเหลือ สมาชิกท่านอื่นๆ และช่วยกันกำจัดพ่อค้า แม่ค้าที่ไม่ดีออกไปครับ

แต่อย่างน้อยก็ขอขอบคุณ ทีมงานครับที่หาอะไรดีๆ ให้สมาชิกมาตลอดครับ

PRiMO
23rd December 2008, 00:21
เห็นว่าน่าจะดีเหมือนกันครับวิธีกรอก serial

แต่แอบสงสัยนิดนึงว่า จะมีด้านลบมั้ย เช่น การป่วนกัน ในเมื่อ serial มันก็โชว์(หรือไม่ได้โชว์?) ก็ไปโพสต์ดักหรือแกล้งกันไว้ หรือกันท่าเพื่อประโยชน์ด้านราคา หรือดิสเครดิต ฯลฯ

และประเด็นสำคัญตรงนี้แค่แก้ปัญหาของโจรเท่านั้นรึเปล่า แต่เรื่องไม่ซื่อสัตย์ หลอกลวง ย้อมแมว ของปลอม หรือเล่ห์กลโกงอื่นๆ จะเกี่ยวด้วยมั้ย

RUTch
23rd December 2008, 00:39
ระบบ FeedBack คงต้องช่วยกันออกความคิดเห็นกันหน่อยครับ เพราะใน VB ที่ไทยดีใช้ พยายาม Promote เรื่องการ Vote กระทู้ที่ชอบ โดยการให้ ดาว Promote ทีก็มี Vote บ้าง นิดหน่อยแล้วก็หายไป Rep ก็มีให้กันบ้างนิดหน่อย Thank นี่ง่ายสุดแล้ว ผมก็ว่ายังใช้กันไม่มากเท่าที่ควร ยังคงมีการปรากฏใช้โพสขอบคุณโดยไม่ยอมกดปุ่ม Thank อยู่อีกเยอะมาก เท่าที่เห็น คนไทยไม่ชอบ FeedBack ชอบ FeedBAD ซึ่งจะเป็นกรณีพิพาทระหว่าง User เสียมากกว่า จริงๆจะว่าไม่มี FeedBack เลยก็ไม่ใช่ บางคนโพสขาย มีถั่วแดงติด ก็ไม่เห็นมีใครสนใจยังคงซื้อกัน หนักกว่านั้น บางคนโดนแบนเพราะผิดกติกาห้องซื้อขาย ก็ยังมีคนมาโพสอยากติดต่อคนที่โดน Ban อืม แล้วเอาไงดีครับ ผมคิดไม่ออก

colingpowder
23rd December 2008, 00:51
อืมครับ อ่านแล้วเห็นปัญหา + เข้าใจปัญหา และ สิ่งที่เกิดขึ้นครับ

คิดว่าวิธี จำกัดสิทธิ์ คือ จำนวนวันที่ใช้งานเวป ThaiD และ ข้อมูลอื่นๆที่ทำให้ User สามารถเข้าห้องลับได้ น่าจะอ้างอิง ตั้ว User นั้นๆได้พอสมควรนะครับ

อีกส่วนที่อยากเพิ่มเสนอเติม คือ ระหว่างผู้ซื้อกับผุ้ขายเอง อาจจะ เสียเวลาและมีขั้นตอนเพิ่มขึ้นมาอีกนิดหนึ่งคือ
-หลังจากคุยเรื่องราคากันแล้ว ให้ถ่าย - สแกน สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน พร้อมรับรองสำเนาของทั้ง 2 ฝ่าย ส่งแลกเปลี่ยนกัน ก่อนที่จะมีการโอนเงิน หรือ ส่งของทางไปรษณีย์

เมื่อเกิดปัญหาเบี้ยว เชิด หรือไม่ส่ง จะได้ตามได้ครับ

ส่วนกรณีตัวผมเอง ค่อนข้างเชื่อมั่นในตัวผู้ขายในตลาด ThaiD ครับ ซื้อของหลายอย่าง โอนเงินไปก่อน แล้วก็ได้ของกลับมาทุกครั้งครับ ...

อีก 1 ความเห็นครับ ควรไม่ควรแล้วแต่ทีมงานครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

pixhunter
23rd December 2008, 03:17
เราอยู่กันมานานแล้ว ถือเอาความคุ้นเคย อายุสมาชิกเป็นเกณฑ์ดีกว่ามั้ย คือเอาที่เข้าห้องลับเฉพาะได้นั่นแหละ คิดว่านั่นคือคนที่อยู่กับเรานาน คงไม่คดโกงกัน ใครที่จะหลอกลวงคงไม่รอเป็นสมาชิกกับเรานานขนาดนี้มั้ง ประเด็นหลักๆสำหรับห้องซื้อขาย น่าจะมีไว้ให้พวกเราแลกเปลี่ยนอุปกรณ์มากกว่า ที่จะขายเป็นธุรกิจ ดังนั้นถ้าคุณ(พ่อค้า)ที่คิดจะมาขายอย่างเดียว ตามเวบต่างๆ โดยไม่ใช่คนที่เล่นกล้องอย่างเราๆ ขอให้เสียค่าโฆษณา แล้วขายอย่างที่คุณต้องการ ดีกว่ามั้ยครับ

RUTch
23rd December 2008, 08:31
เราอยู่กันมานานแล้ว ถือเอาความคุ้นเคย อายุสมาชิกเป็นเกณฑ์ดีกว่ามั้ย คือเอาที่เข้าห้องลับเฉพาะได้นั่นแหละ คิดว่านั่นคือคนที่อยู่กับเรานาน คงไม่คดโกงกัน ใครที่จะหลอกลวงคงไม่รอเป็นสมาชิกกับเรานานขนาดนี้มั้ง ประเด็นหลักๆสำหรับห้องซื้อขาย น่าจะมีไว้ให้พวกเราแลกเปลี่ยนอุปกรณ์มากกว่า ที่จะขายเป็นธุรกิจ ดังนั้นถ้าคุณ(พ่อค้า)ที่คิดจะมาขายอย่างเดียว ตามเวบต่างๆ โดยไม่ใช่คนที่เล่นกล้องอย่างเราๆ ขอให้เสียค่าโฆษณา แล้วขายอย่างที่คุณต้องการ ดีกว่ามั้ยครับ
อิ อิ แฟนพันธ์แท้ เอิ๊กๆ :thumbup:

ขอแถมอีกนิดหนึ่งเรื่อง FeedBack จริงๆแล้ว Reputation http://www.thaidphoto.com/forums/images/buttons/reputation.gifก็สามารถใช้ได้กับ ผู้ขายหรือผู้ซื้อในห้องขายนะครับ ไม่เห็นใช้กันนี่ครับ คนขาย/คนซื้อที่ดีๆ ปรกติไม่ค่อยมีชมหรือ Rep+(เรื่องธรรมดาของคนไทย) และคนขายที่มีปัญหา ก็ใช้ Rep- ได้ใส่เหตุผลไปด้วยว่าทำไม ผมเห็นแต่คอยจ้องเปิดกระทู้ จองเวร (FeedBAD not FeedBack) กันซะมากกว่า ซึ่งที่นี่เราไม่ให้ทำ เพราะทำก็ประเด็นเดิมๆ นัดแล้วไม่มา นัดแล้วขายคนอื่นก่อน ผิดคิว ก็อย่างว่า แหละขนาด Web เขายังผิดกติกาได้ แล้วกับคุณเขาจะตรงหรือ ? ในกรณีพวกที่ฝ่าฝืนกติกาโดยตั้งใจ ทั้งนี้ผมก็บอกแล้ว ต้องตรองด้วยสติ จะเข้าใจ บางคนเขาขายของถูก ก็แย่งชิงกันเป็น คิวหนึ่ง คิวสอง เป็นคิวหนึ่งเขาไม่ขายให้ ไปขายคิวสาม บางทีก็ต้องเข้าใจ เขาขายถูกอยากรีบขาย มีความจำเป็นต้องใช้เงิน แต่คุณกว่าจะนัดเขาได้อีกสามวัน หรืออื่นๆ เขาก็ขายคนที่เขาขายได้ก่อนซิครับ อะไรทำนองนี้ เยอะกรณีผมว่าผมไล่ได้หมดทุกกรณีแหละทั้งคนซื้อคนขาย ผมไม่ให้โพสยังมีคนว่าผมใจแคบอีก จะว่าแคบก็แคบแหละครับ เพราะมันไม่มีที่จะใส่กรณีศึกษาแล้ว ผมว่าผมรู้แทบทุกกรณีนะครับ ได้ยินได้ฟังมาครบหมดแหละ

เรื่อง ซื้อๆขายๆ เรื่องเงินๆทองๆ นี่อย่าประมาทไว้เป็นดีที่สุดครับ ถึงระบบจะดีแค่ไหนก็ตาม คนรู้จักกันคบกันรู้หน้าไม่รู้ใจ ยังโกงกันได้ ยังพริ้วกันได้ ถึง Staff ในนี้ หรือ ตัวผมเอง ก็อาจมีปัญหาได้ ความจำเป็นและสภาวะบีบคั้น มันไม่เข้าใครออกใคร มีกรณีให้เห็นบ่อยไป จริงไหมครับ เอิ๊กๆ :good:

pin6403
23rd December 2008, 08:32
ผมว่ามันยากนะครับ ขนาดบางเวปขอสำเนาบัตรประชาชนแล้วก็ยังเหมือนเดิม เรื่องสำเนาบัตรประชาชนมันก็แก้ได้เฉพาะส่วนหนึ่งเท่านั้นเองครับ การหาสำเนาบัตรประชาชนนั้นมันไม่ยากหรอกครับ บัตรประชาชนคนอื่น ที่ทำงานผมมีเพียบเลยเป็นร้อยใบเลยครับ น้องๆที่ทำงานมันเอากันมาแทนยึดรถกัน ถ้าคิดทำ...มันไม่ยากเลย

การซื้อขาย ขึ้นอยู่กับ 2 คนครับ ผู้ซื้อกับผู้ขาย ว่าเรามีความไว้ใจแค่ไหนครับ สำหรับผมชื้อของเล็กๆน้อยๆให้จัดส่งได้ แต่ซื้อเลนส์+กล้อง ผมต้องขอตรวจสอบก่อนเสมอครับ แต่คนที่อยู่ไกลๆนี่สิ

ถ้ามีการโกงจริงๆแล้ว ตรวจสอบไม่ยากหรอกครับ การตรวจสอบของตำรวจจะตรวจสอบที่เบอร์โทรศัพท์ได้ว่าเป็นของผู้ใดครับ ตรวจสอบการโทรหรือใครเป็นเจ้าของได้ครับ แต่ว่า...ตำรวจจะทำไหม๊..เท่านั้นเอง เพราะวันๆเรื่องอื่นก็ปวดหัวตลอดแล้วครับ

ไทยดี...เป็นแหล่งซื้อขายอุปกรณ์กล้องที่ชาวกล้องรู้มากที่สุดครับ เป็นตลาดเปิด ยากแก่การควบคุมครับ การซื้อขายอยู่กับ 2 คนเท่านั้นเองว่าจะเป็นอย่างไร ไยดีเป็นทางเชื่อมระหว่าง ผู้ซื้อ กับ ผู้ขาย แม้จะมีการจำกัดสิทธิ์หรือทำอะไรเหิ่มขึ้นให้ง่ายต่อการตรวจสอบ แต่มันก็มีช่องโหว่ให้พวกมิจฉาชีพเข้ามาไดเสมอครับ แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำครับ ยังงัยก็แก้ไขได้ไปส่วนหนึ่งครับผม

12monkeys
23rd December 2008, 09:17
พอดีอ่านไปอ่านมานึกได้ครับ ให้เป็นสมาชิกเกิน 3 เดือน ถึงเข้าห้องซื้อขายได้ครับ แล้วถ้าไม่มีการ login เข้ามาภายใน 1เดือน หรือ 30 วัน ต้องรออีก 3 เดือนถึงโพสในห้องซื้อขายได้อีกทีดีไหมครับ อย่างน้อยๆ เรื่องที่ทำให้คนที่เป็นพ่อค้าหรือตั้งใจมาหลอกลวงเข้ามาบ่อยๆก็คงไม่อยากเข้ามาอ่ะครับ

zentinel
23rd December 2008, 09:39
ส่วนตัวคิดว่า ส่งบัตรประจำตัวมันสาหัสทีเดียวสำหรับแอดมิน(วันๆเลยนั่งเชคกันทั้งวันไม่ได้ทำมาหากินเลี้ยงลูกเต้า)

ถ้า ห้องขายกับซื้อมีcondiitonที่แตกต่างกันละครับเช่น
ห้องขายมีกฎเกณเกินสามสิบวันถึงจะขายได้ แต่ห้องซื้อ ใครๆก็ใช้ได้
ห้องขายจะได้ดูน่าเชื่อถือ เพราะว่าคนที่มาขายมีตัวตน ระบุได้จริง ไม่ใช่ใครที่ไหนไม่รู้ ผู้ชื้อจะได้มั่นใจ เวบเองก็จะมีcreditไปในตัว

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมไม่มีความรู้เท่าไรในด้านนี้ เลยเขียนๆในสิ่งที่คิดไป อาจจะมีช่องโหว่ เอาเป็นว่าเป็นความคิดส่วนตัวคับผม^ ^
สู้ๆไทยดี

Onunu
23rd December 2008, 10:30
ให้กำลังใจทีมงาน thaiD นะครับ เป็นเว็บที่มีการพัฒนนาอย่างไม่หยุดยั้งจริงๆ
ความเห็นผม กติกามีไว้ให้คนไม่ดีทำงานไม่ได้ แต่คนที่ดีทำงานได้ต่อไป
วัตถุประสงค์ของผู้ใช้งานกล้องแบบปรกติก็คงอยากขายอุปกรณืที่ตัวเองไม่ค่อยได้ใช้ อยากแลกเปลี่ยน แต่คงไม่ได้ขายบ่อยๆ นอกจากทำเป็นอาชีพ
ผมเสนอว่าน่าจะจำกัดความถี่ในการ post ขาย ซึ่งผมว่าทางเว็บสามารถดูได้ว่าใครมาขายบ่อยจนผิดปรกติ น่าจะมีตัวเลขนึงที่เหมาะสม อย่างน้อยก็ลดคนที่เข้ามาขายเป็นอาชีพ
เช่น คนละไม่เกิน 3 ครั้งต่อเดือน และรวมทั้งปีไม่เกิน 12 ครั้ง (คนทั่วไปใครจะขายของกันทุกเดือน ) ร่วมกับการใช้กฎแบบเดียวกับห้องลับ
ซึ่งวิธีนี้จะทำให้หลายๆคนต้องคิดเพิ่มขึ้นก่อนที่จะซื้อจะขาย ทำให้คนที่เล่นกล้องน่าจะลดลงแต่หันมาตั้งใจถ่ายรูปเพิ่มขึ้น
เป็นความเห็นนึงจากผู้ใช้กล้องถ่ายรูปตามปรกติ ผมก็ซื้อขายปีละครั้งสองครั้งเอง

ผมเข้าใจว่าเดิมที่ห้องซื้อขายเปิดมาเพื่อบริการให้สมาชิกได้แลกเปลี่ยนอุปกรณ์ จัดเป็นบริการเสริม
แต่ไม่ใช่ว่าทาง ThaiDphoto ต้องมาอำนวยความสะดวกและรับผิดชอบต่อการซื้อขาย (ซึ่งอ่านดูแล้วคล้ายจะเป็นงานหลัก)
ผมถือว่า ทาง ThaiD ได้ให้พื้นที่แก่ผู้ที่ถ่ายรูปในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นแล้ว (แค่นี้ก็ขอบตุณมากแล้ว)

ผมจึงไม่อยากให้ทาง ThaiD ต้องเพิ่มงานให้กับตัวเองสำหรับบริการเสริม เช่นห้องซื้อขาย
ผู้ใช้งานควรต้องช่วยกันรับผิดชอบสังคมในเว็บของเรา
ด้วยความเคารพ

aekez
23rd December 2008, 11:00
ทำฟิลด์เพิ่มขึ้นมาเลยครับ

กรอกชื่อและที่อยู่ สุ่มตรวจสอบโดยการส่งจดหมายไปที่บ้านแล้วก็ให้เค้าตอบกลับมา จะส่งกลับ หรือ pm ก็อีกเรื่องครับ

อาจจะไม่ 100% แต่ก็ทำให้ตื่นตัวครับ ถ้าไม่ส่งกลับก็ลบ id ไปซะ

RUTch
23rd December 2008, 11:24
ส่วนตัวคิดว่า ส่งบัตรประจำตัวมันสาหัสทีเดียวสำหรับแอดมิน(วันๆเลยนั่งเชคกันทั้งวันไม่ได้ทำมาหากินเลี้ยงลูกเต้า)

ถ้า ห้องขายกับซื้อมีcondiitonที่แตกต่างกันละครับเช่น
ห้องขายมีกฎเกณเกินสามสิบวันถึงจะขายได้ แต่ห้องซื้อ ใครๆก็ใช้ได้
ห้องขายจะได้ดูน่าเชื่อถือ เพราะว่าคนที่มาขายมีตัวตน ระบุได้จริง ไม่ใช่ใครที่ไหนไม่รู้ ผู้ชื้อจะได้มั่นใจ เวบเองก็จะมีcreditไปในตัว

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมไม่มีความรู้เท่าไรในด้านนี้ เลยเขียนๆในสิ่งที่คิดไป อาจจะมีช่องโหว่ เอาเป็นว่าเป็นความคิดส่วนตัวคับผม^ ^
สู้ๆไทยดี
ตามกระทู้แหละครับ ใครก็ดูได้ครับ แต่ตั้งกระทู้เพื่อขาย ต้องให้ได้เกณฑ์ ครับ

ทำฟิลด์เพิ่มขึ้นมาเลยครับ

กรอกชื่อและที่อยู่ สุ่มตรวจสอบโดยการส่งจดหมายไปที่บ้านแล้วก็ให้เค้าตอบกลับมา จะส่งกลับ หรือ pm ก็อีกเรื่องครับ

อาจจะไม่ 100% แต่ก็ทำให้ตื่นตัวครับ ถ้าไม่ส่งกลับก็ลบ id ไปซะ
ตามข้างล่างเลยครับ VVV ถ้าทำอย่างที่คุณ aekez ว่า เป็นภาระอย่างยิ่ง คงใช้เวลาประมาณ > 3 เดือนถึงเปิดห้องขายได้ใหม่ เอิ๊กๆ แต่ก็ขอบคุณครับ สำหรับความคิดเห็น

ให้กำลังใจทีมงาน thaiD นะครับ เป็นเว็บที่มีการพัฒนนาอย่างไม่หยุดยั้งจริงๆ
ความเห็นผม กติกามีไว้ให้คนไม่ดีทำงานไม่ได้ แต่คนที่ดีทำงานได้ต่อไป
วัตถุประสงค์ของผู้ใช้งานกล้องแบบปรกติก็คงอยากขายอุปกรณืที่ตัวเองไม่ค่อยได้ใช้ อยากแลกเปลี่ยน แต่คงไม่ได้ขายบ่อยๆ นอกจากทำเป็นอาชีพ
ผมเสนอว่าน่าจะจำกัดความถี่ในการ post ขาย ซึ่งผมว่าทางเว็บสามารถดูได้ว่าใครมาขายบ่อยจนผิดปรกติ น่าจะมีตัวเลขนึงที่เหมาะสม อย่างน้อยก็ลดคนที่เข้ามาขายเป็นอาชีพ
เช่น คนละไม่เกิน 3 ครั้งต่อเดือน และรวมทั้งปีไม่เกิน 12 ครั้ง (คนทั่วไปใครจะขายของกันทุกเดือน ) ร่วมกับการใช้กฎแบบเดียวกับห้องลับ
ซึ่งวิธีนี้จะทำให้หลายๆคนต้องคิดเพิ่มขึ้นก่อนที่จะซื้อจะขาย ทำให้คนที่เล่นกล้องน่าจะลดลงแต่หันมาตั้งใจถ่ายรูปเพิ่มขึ้น
เป็นความเห็นนึงจากผู้ใช้กล้องถ่ายรูปตามปรกติ ผมก็ซื้อขายปีละครั้งสองครั้งเอง

ผมเข้าใจว่าเดิมที่ห้องซื้อขายเปิดมาเพื่อบริการให้สมาชิกได้แลกเปลี่ยนอุปกรณ์ จัดเป็นบริการเสริม
แต่ไม่ใช่ว่าทาง ThaiDphoto ต้องมาอำนวยความสะดวกและรับผิดชอบต่อการซื้อขาย (ซึ่งอ่านดูแล้วคล้ายจะเป็นงานหลัก)
ผมถือว่า ทาง ThaiD ได้ให้พื้นที่แก่ผู้ที่ถ่ายรูปในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นแล้ว (แค่นี้ก็ขอบตุณมากแล้ว)

ผมจึงไม่อยากให้ทาง ThaiD ต้องเพิ่มงานให้กับตัวเองสำหรับบริการเสริม เช่นห้องซื้อขาย
ผู้ใช้งานควรต้องช่วยกันรับผิดชอบสังคมในเว็บของเรา
ด้วยความเคารพ:good:ขอบคุณอย่างยิ่ง ที่เข้าใจครับ ทางเลือกที่ให้ Vote จึงให้เลือกเฉพาะสิ่งที่เราคิดว่าทำได้เท่านั้น เพราะ ห้องขาย เป็น บริการเสริม ไม่ใช่ เป้าหมายหลักของที่นี่ :good:

RUTch
23rd December 2008, 11:57
ขอแจ้งเพิ่มเติม นิดครับ กฏใหม่นอกจาเกณฑ์ การโพสขาย แล้ว ยังมี กฏเพิ่ม เพื่อตัดปัญหา และข้อพิพาทระหว่าง User

คือ

*) User ต้องแจ้งตำหนิที่ชัดเจนของกล้อง(ถ้ามี) และต้องถ่ายรูป สินค้าจริง รวมทั้งรูปตำหนิที่ชัดเจน(ถ้ามี) โดยใช้ Attach File ของทาง Web (กันปัญหาการสับเปลี่ยนหรือลบรูปทิ้ง) โดยรูปดังกล่าว เจ้าของต้องถ่ายรูปสินค้าเองห้ามนำรูปของคนอื่นหรือเจ้าของผลิตภัณฑ์มาใช้

*) การขาย ต้องระบุ ชัดเจน ถึงสินค้า เช่นถ้าเป็น Mount ใช้ได้กับกล้องยี่ห้อใด และ ใช้ Post Icon ให้ตรงกับกลุ่มสิ้นค้า หรือ ยี่ห้อ ระบุราคาขาย วิธีการติดต่อ เวลาติดต่อ และเงื่อนไขอื่นๆ ถ้ามี หากขาดข้อหนึ่งข้อใด ให้ MOD และทีมงานลบได้ทุกกรณี

MoO_KhaWPaN
23rd December 2008, 12:13
ขอถามนิดนึงครับ พอดีเป็นสมาชิด ThaiD ตั้งแต่เริ่มเล่นกล้องแล้วก้อได้ความรู้ตลอดจากสมาชิกที่นี่แต่ไม่ค่อยได้ post, พอดีเห็นกฏใหม่ที่ตั้งนี้ (เคยโดนใบเหลืองเพราะใส่เบอร์โทรเหอๆ) แต่ในกฏใหม่นี้ให้ใส่วิธีติดต่อนี่ตกลงไม่ใช้แค่ P.M. แล้วหรือครับ

เห็นด้วยกะคุน Onunu เลยครับคือว่ามันเป็นบริการเสริมดังนั้นก้อไม่ควรที่จะทำให้เป็นงานหลักเช่นการลงทะเบียนพิเศษโดย ID เป็นต้น ถ้าอยากทำเป็นงานหลักผมว่าให้ลงทะเบียนเก็บตัง (ถ้าไม่มีที่ฟรี) แล้วจัดไปซื้อขายนอกสถานที่อาทิตย์ละครั้งไปเลยครับ (สุดโต่งดี)

exitpomai
23rd December 2008, 12:47
ให้จำกัด สมาชิก โดยผู้ที่จะเข้าตั้งกระทู้ซื้อขายได้ ให้มีจำนวนการตอบกระทู้20-50เป็นอย่างต่ำ

เต้
23rd December 2008, 12:56
อยากให้ ThaiD ทำ List อุปกรณ์ serial number สำหรับของหายของขโมย ให้คนที่ถูกขโมยของ เข้ามา Add เป็น Data base
สำหรับคนที่จะขายต้องป้อน List อุปกรณ์ serial number ที่จะขาย มีการถ่ายรูปในส่วนที่เป็น serial number ด้วย ถ้าตรงกับ List ของที่โดนขโมย ก็มีการแจ้งเตือนกับเจ้าของให้รู้
ป้องกันคนซื้อของโจรอีกด้วย
ข้อแนะนำสำหรับคนที่จะขายต้องถ่ายรูปของที่จะขายกับ บัตรประชาชน ของคนที่จะขายด้วย แต่คิดว่าในส่วนนี้รูปนี้จะไม่แสดงให้คนทั่วไปได้ดู ให้เฉพาะ Admin, mod ตรวจสอบ ถ้าไม่มีการถ่ายรูปมา ก็ให้ใบแดงเลย ในกรณีที่มีปัญหาเกิดขึ้นจะได้มีหลักฐานว่าใครเป็นคนขายแน่นอน

RUTch
23rd December 2008, 13:05
ขอถามนิดนึงครับ พอดีเป็นสมาชิด ThaiD ตั้งแต่เริ่มเล่นกล้องแล้วก้อได้ความรู้ตลอดจากสมาชิกที่นี่แต่ไม่ค่อยได้ post, พอดีเห็นกฏใหม่ที่ตั้งนี้ (เคยโดนใบเหลืองเพราะใส่เบอร์โทรเหอๆ) แต่ในกฏใหม่นี้ให้ใส่วิธีติดต่อนี่ตกลงไม่ใช้แค่ P.M. แล้วหรือครับ

น่าจะเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ ถ้าคุณใส่เบอร์คุณเอง ไม่ได้ผิดกฏครับ แต่ถ้าคุณ ให้คนอื่นใส่เบอร์แล้วบอกว่าคุณจะโทรกลับ นั่นแหละผิดกฏ เพราะผู้ขาย หรือผู้ขอซื้อต้องเป็นผู้ให้เบอร์ติดต่อ นั่นคือกฏของเรา ถ้าคุณไม่สดวกที่จะให้เบอร์ไว้ เราก็แนะนำให้คุณใช้ PM นะครับ

เดินทางสิบลี้
23rd December 2008, 13:14
ผมอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่วันแรก แต่ไม่กล้าแสดงความเห็นเนื่องจากคิดว่ายังเป็นน้องใหม่อยู่และผมก็ใช้บริการซื้อของมือสองในเวปหลายหมื่นอีกทั้งอยู่ไกลจาก กทมเกือบพันkm
อารมณตอนนั้นแบ่งเป็น4ขั้นตอน
1.สนใจมากๆ ยิ่งราคาถูกความอยากได้เป็นแรงเสริม
2.แสดงถึงความมั่นใจสูง(ทั้งๆที่มี่ความไม่แน่นอนสูงมากๆส่วนใหญ่จะให้โอนเงินเต็มจำนวนก่อนทุกครั้ง)
3โอนเงินเสร็จเริ่มมีความไม่มั่นใจสูงมากที่สุดเท่าที่เคยรู้สึก ยิ่งเงินเยอะยิ่งหนัก ก่อนจะซื้อทำไมไม่คิด 5555
4 ได้ของแล้วมีทั้งสุขและทุกข์ครับ
ต่างจากมือ1 ตอนนี้มานั่งคิดครับว่า มันคุ้มปล่าว
ผมเห็นด้วยระบบลงทะเบียนมันเพิ่มภาระให้ทีมงาน ใช้ก็ไม่ได้ใช้ เงินก็ของใครของมัน ทีมต้องตามแก้ปัญหาให้อีก อ้างอิงตรงนี้
เรียนว่า อยากทำครับ และเคยคิดจะทำ แต่คุยกันในทีมงานแล้ว ทำได้ยากมาก และไม่สดวกอย่างยิ่ง ติดขัดหลายประการ เอาง่ายๆข้อแรกเลย ตอนนี้ มีสมาชิก 40,068 Member ตีเคร่าๆต่ำๆว่ามีสมาชิกแค่ 10% ที่ต้องการโพสขาย ก็ 4,006 คน คงต้องขอเวลาอย่างน้อย 1 เดือนถึงจะเปิดห้องซื้อขายใหม่ได้ครับ

ผมเลยคิดว่าในเมื่ออายุสมาชิกเป็นการตรวจสอบไปในตัวพอสมควร
เราควรเพิ่มห้องซื้อขาย แยกตามอายุสมาชิกดีไหม
เช่น แยกซื้อขายสำหรับน้องใหม่ความเสี่ยงก็สูงหน่อยวัดดวงกันเอาเองและสำหรับสมาชิกเก่าความเสี่ยงน่าจะน้อยกว่า ประมาณนี้ครับ แต่จะเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์ แล้วแต่ทีมละครับ:Smiles2::Smiles2:

RUTch
23rd December 2008, 14:01
ผมเลยคิดว่าในเมื่ออายุสมาชิกเป็นการตรวจสอบไปในตัวพอสมควร
เราควรเพิ่มห้องซื้อขาย แยกตามอายุสมาชิกดีไหม
เช่น แยกซื้อขายสำหรับน้องใหม่ความเสี่ยงก็สูงหน่อยวัดดวงกันเอาเองและสำหรับสมาชิกเก่าความเสี่ยงน่าจะน้อยกว่า ประมาณนี้ครับ แต่จะเอาอะไรมาเป็นเกณฑ์ แล้วแต่ทีมละครับ:Smiles2::Smiles2:
จริงๆแล้วไม่ต้องแยกห้องหรอกครับ ต้องวิ่งเข้าวิ่งออกทั้งคนซื้อ ทั้ง MOD หลายห้อง เพราะสมาชิกสามารถ ตรวจสอบอายุสมาชิกของ คนขายได้ มุมด้านขวาบนของกรอบโพสที่เขียนว่า Join Date: Jan 2008 (ของคุณเดินทางสิบลี้) นะครับ นอกจากนี้ยังมีข้อมูลอื่นๆประกอบการตัดสินใจเกี่ยวกับตัวผู้ขายอีกเพียบ

liverpoolism
23rd December 2008, 14:23
อ่านตั้งแต่ หน้าแรกจนถึงหน้านี้ มีหลายความคิดดีๆ ผมก็พี่งเป็นสมาชิกที่นี่ ก่อนที่จะเป็นก็ซื้อมาเยอะแล้ว คนซื้อบางคนไม่ได้เป็นสมาชิกก็เยอะนะครับ แค่โทรมาถามบางทีก็คุยกันเป็นชั่วโมง เพราะรักในสิ่งเดียวกัน แนะนำ ดูของให้ ซื้อให้
ช่วยไปรับของให้ จนกลายเป็นเพื่อนสนิทกัน

กฎระเบียบที่เข้มงวดมันก็ดี แต่ถ้าหยุมหยิมเกินไปมันจะดูรกตา น่าเบื่อไป
การซื้อขายเป็นการตกลงของคนสองคน ถ้าคนซื้อไม่มั่นใจก็ขอให้ส่งสำเนาบัตรประชาชนมาทางเมลล์ได้ ตรวจดูว่าตรงกับบัญชีที่โอนหรือเปล่า(ผมเคยทำ)

คิดมากไปเลยเถิด เป็นการเพื่มภาระหนักให้กับ Admin ขอเสนอแค่ "ถือเอาตามเกณฑ์ สมาชิกที่สามารถเข้าห้องลับ แค่นี้ก็พอแล้วครับ"

sitthept
23rd December 2008, 15:07
ให้เรท user ที่โพสต์ขายซิครับ ถ้าคนซื้อถูกใจให้คอมเม้นกลับมา
เรทนี้แสดงความน่าเชื่อถือของคนที่ขาย

น่าจะคล้ายๆ eBay นะ

RUTch
23rd December 2008, 16:00
ให้เรท user ที่โพสต์ขายซิครับ ถ้าคนซื้อถูกใจให้คอมเม้นกลับมา
เรทนี้แสดงความน่าเชื่อถือของคนที่ขาย

น่าจะคล้ายๆ eBay นะที่นี่ก็มี Rate ครับ มีหลายตัวด้วย ทั้ง Rate กระทู้, Rate User ที่เรียกว่า Reputation ที่เป็นรูปหัวแม่โป้งยกขึ้นยกลง, มีทั้ง Thank ที่เป็นปุ่มกดรูปดอกไม้ แต่ไม่ค่อยใช้กันเลยครับ ใช้ได้กับหลายๆห้องด้วยไม่เฉพาะแต่กับห้องขายด้วย ผมละจนปัญญา เอาง่ายๆ คุณ setthept ยังไม่เคยใช้ซักตัวเลย

photo-taker
23rd December 2008, 16:15
สำหรับผมถ้าให้ส่งสำเนาประชาชนนั้น จะคัดพวกที่แอบแผงเข้ามาส่วนหนึ่งออกไป แต่ส่วนนี้ผมคิดว่ามันจะดูเป็นเว็บที่สำหรับขายของโดยตรงเลยไม่ใช่แบบเพื่อนสมาชิกไม่อยากใช้แล้วก็มาขายต่อ

เพราะสำหรับคนที่เข้ามาที่นี้แบบไม่ได้กะว่าจะมาขายของ เค้าก็อาจยังไม่ส่งสำเนาบัตรประชาชนให้ทางผู้ดุแล แต่อยู่ๆวันนึงอยากจะขายเพราะไม่อยากใช้แล้ว การส่งสำเนาไปให้ทางผู้ดูแลแล้วรอการตอบรับก็อาจจะไม่ทันใจ

ส่วนการมีส่วนร่วมในเว็บ โดยการจำกัดว่าต้องโพสสักเท่านี้กระทู้ถึงตั้งขายได้ มันก็อาจเกิดเรื่องแบบว่า ถ้าน้อยก็คิดว่าไม่มีส่วนร่วม ถ้าเยอะก็มีส่วนร่วมแต่บางคนเยอะแบบไม่มีสาระเข้ามาโพสเพื่อให้แต้มโพสเพิ่มสูงขึ้นเท่านั้นอันนี้ยิ่งแย่กว่า

ก็เลยคิดว่าถ้าใช้เกณฑ์แบบที่เข้าห้องลับได้น่าจะดีอีกเสียง เพราะแน่นอนถ้าเข้ามาขายแล้วโดนแบนเพราะทำผิดกฎ กว่าจะโพสขายใหม่ได้ก็ต้องรออีกเดือน ซึ่งคนที่เข้ามาขายของจริงๆจังๆ แบบเห็นแก่ตัวดันทุกชม.หรือรับของโจรมาคงรอไม่ไหวแน่ๆ คนพวกนี้ก็จะหมดไปในไม่ช้า

chanawong
23rd December 2008, 21:28
โดยส่วนตัวคิดว่า ให้ใช้ห้องซื้อขาย ได้เฉพาะ สมาชิกที่มีอายุ 3 เดือน ขึ้นไป น่าจะเป็นการ คัดกรอง ได้ในระดับนึง น่ะครับ

และเห็นด้วยกับคุณ Onunu ในส่วนของเรื่อง การจำกัดความถี่ในการ Post ขายสินค้า เพราะวัตถุประสงค์ของทาง Web เพียงแค่ต้องการให้สมาชิก แลกเปลี่ยนกัน คงไม่น่าจะมีสมาชิกท่า ใด ต้องการแลกเปลี่ยนสิ่งของ มากกว่าปี ละ 15 ครั้ง มั้งครับ ( ในความคิดเห็นส่วนตัว )

ส่วนในเรื่องของการ ส่งบัตรประชาชน ผมคิดว่าน่าจะเป็นการเพิ่มภาระ ให้ Mod มากเกินไปครับ

LIVE 4 LIVE
23rd December 2008, 22:20
Vote ตัวเลือกที่ห้าไปแล้วนะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ Mod.ละกัน

hs2tjz
23rd December 2008, 23:18
เก็บอีกฟีลด์เลยพี่ เลขที่บัตรประชาชนแล้ว ตอบรับด้วยการส่งเอกสาร เหมือนพันธ์ทิพย์

oudy
24th December 2008, 00:23
กฎและกติกาดีๆ สำหรับ คนชั่ว ไม่สำคัญครับ
คำเตือน ดีๆ สำหรับ คนดี สำคัญกว่า
หาช่องทางให้คนดีๆ มีโอกาสได้เป็นหูเป็นตา ซึ่งกันและกันครับ หาที่ว่างให้โพสต์เตือนแบบ จะจะเลยครับ

TheStylist
24th December 2008, 09:06
เห็นด้วยกับหลายความเห้นและไม่เห็นด้วยกับหลายความเห็นครับ
ปัญหาส่วนใหญ่ที่เจอคือลงห้องผิด แต่ระบบใหม่ก็เจอน้อยลงมากครับ คนที่ลงผิดอาจยังไม่ยอมดูกฎหรือมักง่าย ส่วนใหญ่มักแบบต้องการซื้อลงห้องขาย อยากให้แบบแขวนกระทู้สัก 7 วันเพราะส่วนใหญ่พวกนี้ลงเพื่อให้คนติดต่อทางโทรศัพท์จะเกือบ100% ไม่กลับมาตามดูหรอกครับ เพราะไม่มีระบบตอบ ขนาดลงยังขี้เกียจ ไม่ดูกฎ คงไม่รู้ด้วยซ้ำว่า PM คืออะไร การแขวนกระทู้เท่ากับเป็นการตักเตือนทางอ้อมให้รู้ว่าคุณทำผิด......ต่อทีนี้ถ้าเค้าเข้ามาแล้วหากระทู้ไม่เจอ ไม่สนใจ PM ว่าตัวเองทำผิดกฎ มาลงใหม่ ก็แบน USER สัก 15 วัน ผออีกก็เพิ่มอีกทีละ 7 วัน คงเบื่อกันไปข้าง
ทีนี้มีคนถามว่า อ้าวงั้นก็มาสมัครใช้ชื่ออื่นลงขาย ซื้อก็ได้นี่.....ก็กำลังบอกทางออกนี่ไงครับ ไม่อยากให้ใช้ระบบปั่นแต้ม ไม่งั้นภายใน 5 นาทีก็ลงซื้อขายได้แล้ว อยากให้ใช้ระบบป้ายแดงแบบรถครับ ..........User ใหม่ ไม่สามารถลงห้องซื้อขายได้ใน 7 วันครับ ( เหมือนกับที่ไม่สามารถเข้าห้องลับได้ แต่สามารถเข้าไปมีส่วนร่วมห้องอื่นๆได้ยกเว้นบางห้องเดิมที่มีข้อกำหนดไว้แล้ว ) แค่นี้ก็ทุรนทุรายจะตายแล้วครับ เป็นการกรองกลุ่มที่เข้ามาหวังซื้อขายอย่างเดียวได้ระดับหนึ่ง ส่วนคนที่สมัครใหม่ยังไม่ครบ 7 วัน ถ้าพยายามกดเปิดกระทู้ใหม่ในห้องซื้อขาย อยากให้มีป๊อบอัพหน้าเด้งขื้นมาให้อ่านกฎสำหรับห้องซื้อขาย กดสิบครั้ง เด้งสิบครั้งไม่อ่านให้มันซึมเข้าสมองก็ให้มันรู้ไป
อันนี้ก็สำคัญพวกอัพทุกกรณีโดยไม่รู้ หรือพยายามหลีกเลี่ยงแบบข้างๆคูๆ เช่น...มาอัพครับพอดีมีรายการเพื่ม...ยังไม่ได้ขาย...น้องยกเลิกการนัด...มาเพิ่มรูป...รายการนี้ขายไปแล้ว อันนี้ยังไม่ขาย มาลดราคา พวกนี้เท่าที่สังเกตุรู้มาก พ่อค้าโดยตรง อยู่ห้องเดียว..ส่วนใหญ่ห้องขาย ดูชื่อ USER ก็รู้แล้ว ถ้าให้ดีไม่ครบ 72 ชั่โมง อย่าให้มี post quick reply/ go advance ขึ้นเลย แค่นี้ก็ไม่มีสิทธิแอบดันกระทู้แล้ว ถ้าอยากเปลี่ยนแปลงข้อมูล เพิ่มรูปหรืออะไร ให้ไปที่..แก้ไขได้อย่างเดียว กระทู้ก็ไม่โดนดันโดยเจตนาแฝง
เล่ให้ฟังตามข้อที่สังเกตุครับ ยิ่งเดี๋ยวนี้เริ่มมีพวกฉ้อโกงเข้ามาป้วนเปี้ยน แต่ที่นี่ผมว่ายังดีกว่าตลาดซื้อขายอีกที่แน่นอน เถื่อนมากให้คนแสดงอำนาจป่าเถื่อนโจมตี จขกท. ขายถูกไปตัดราคาพ่อค้า ขายแพงพ่อค้าก็มากดราคาด่าว่า คนขายไม่รู้ ลดปั๊บ พ่อค้าช้อนซื้อแล้วไปขายต่อทันที

Ber8
24th December 2008, 11:58
โหวตให้แล้วครับ เคยอยู่ในวงการซื้อขายในเน็ตมาระยะเวลาหนึ่ง
ขอยกตัวอย่าง http://www.uamulet.com/ เว็ปพระเครื่องอันดับ1ของไทย
ก่อนสมัครสมาชิกจะมีการโอนเงินและส่งสำเนาบัตรประชาชนหรือใบขับขี่
เพื่อยืนยันกับทางเว็ปและเพื่อสามารถตรวจสอบบุคคลว่ามีตัวตนจริง
เป็นการแสดงความมั่นใจและเชื่อใจได้ระดับหนึ่งครับเพราะพระเครื่องราคา
หลักแสนหลักล้านก็มีครับ ไม่ต่างจากเลนส์หรอกครับ จะได้มีความปลอดภัยมากขึ้น
แต่อาจจะเป็นภาระอย่างที่หลายคนบอก ผมว่าลอง 30วันหรือเข้าห้องลับได้แค่นี้
ก็น่าจะช่วยได้ระดับนึงแล้วครับ

FondNesS
24th December 2008, 12:22
เข้าห้องลับครับ ค่อนข้างจะคุมได้พอประมาณ

Dora
24th December 2008, 12:31
ใช้ระบบ invite แบบเว็บบิตครับ

คัดจากคนที่ซื้อขายแล้วไม่มีปัญหา

ถ้าการซื้อขายไหนมีปัญหาก็ให้แบนถึงคนให้ invite เลย

การขอ invite ให้ขอจากเว็บมาสเตอร์โดยตรง

เช่นต้องการขอ invite ให้ นาย กกกกก ขขขข เลขที่บัตรประชาชน 123456789

ในขั้นแรกก็คัดเลือกจากคนที่ซื้อขายแล้วไม่มีปัญหาทุกคนครับ

RUTch
24th December 2008, 13:49
ใช้ระบบ invite แบบเว็บบิตครับ

คัดจากคนที่ซื้อขายแล้วไม่มีปัญหา

ถ้าการซื้อขายไหนมีปัญหาก็ให้แบนถึงคนให้ invite เลย

การขอ invite ให้ขอจากเว็บมาสเตอร์โดยตรง

เช่นต้องการขอ invite ให้ นาย กกกกก ขขขข เลขที่บัตรประชาชน 123456789

ในขั้นแรกก็คัดเลือกจากคนที่ซื้อขายแล้วไม่มีปัญหาทุกคนครับงง งง ครับ ตกลงให้ขอ Invite จากไหนกันแน่ครับ แล้วต้องแบน เว็บมาสเตอร์ด้วยไหม :Smiles2: เอิ๊กๆ ส่วนตัว ไม่เคยเห็นระบบ Invite ไหน Work ดูอย่าง gMail สุดท้ายก็แจก ผมว่าเป็นเรื่องของการปั๋นตลาดของนักการตลาดมากกว่า :P

Deemann
24th December 2008, 22:05
เห็นด้วยกับคุณไดโกโระอีกคนครับ

sopose
24th December 2008, 22:24
เก็บรายละเอียดเกี่ยวกับบุคคล เช่น สำเนาบัตรประชาชน

n_o!!
24th December 2008, 22:32
เห็นด้วยกับการจัดระเบียบน่ะครับ เพราะทุกวันนี้ผมก็ไ่ม่กล้าื้ซื้อของจากเว็บเลยครับ

RUTch
25th December 2008, 01:06
เก็บอีกฟีลด์เลยพี่ เลขที่บัตรประชาชนแล้ว ตอบรับด้วยการส่งเอกสาร เหมือนพันธ์ทิพย์

เก็บรายละเอียดเกี่ยวกับบุคคล เช่น สำเนาบัตรประชาชน

อย่างที่บอกไปแล้ว คือ คงทำไม่ไหว และอีกประเด็น มันช่วยจัดการกับ User ที่ไม่อ่านกฏ ไม่ปฏิบัติตามกฏอย่างไรได้บ้างครับ :blink:

จอมมารพุงโต
25th December 2008, 09:10
ขอบคุณครับ ถ้าเช่นนั้น ผมคงติดที่ปัญหาว่า eMail ที่ User ใช้เองปรกติ ยังมี สมาชิกที่ยังไม่ได้ยืนยันอยู่ ณ.ปัจจุบัน 8,278 Member ตามที่ได้เรียนไปแล้ว และเราไม่ได้ต้องการป้องกันปัญหา อาชญากรรม อย่างเดียว เราอยากให้ User ที่เข้ามาขาย เป็นสมาชิกที่ต้องการแบ่งปัน กันจริงๆด้วย ไม่ใช่เข้ามาค้าขายแต่เพียงอย่างเดียว

ผมลองอ่านซ้ำ ๆ หลายรอบแล้วครับ

ถ้าในความหมายดังนี้นะครับ

เราอยากให้ User ที่เข้ามาขาย เป็นสมาชิกที่ต้องการแบ่งปัน กันจริงๆด้วย ไม่ใช่เข้ามาค้าขายแต่เพียงอย่างเดียว

ถ้าลองอ่าน quote นี้ซ้ำ ๆ ๆ ๆ อีกสักห้ารอบ

ผมว่าพี่ rutch มีคำตอบแล้วล่ะครับ คือต้องตั้งระดับ reputation ในระดับหนึ่ง มีส่วนร่วมระดับหนึ่งแล้วล่ะครับ ถ้าไม่ถึงระดับ ก็ต้องยอมรับว่าไม่มีสิทธ์แม้แต่เข้าห้องขาย เหมือนกับไม่มีสิทธ์เข้าห้องลับ

ลองดูมั้ยครับ เผื่อจะลดความรุนแรงของปัญหาลงได้บ้าง

ผมมักจะเห็นสมาชิก "ใหม่เอี่ยม" มาโพสแรกขายเลย ค่อนข้างบ่อย เพราะชื่อเสียงที่นี่ค่อนข้างดีครับ ต้องยอมรับข้อนี้ครับ ทีนี้ปัญหาเกิดค่อนข้างบ่อยเพราะห้องขายที่นี่เข้าง่ายไม่เหมือนห้องลับครับ

ผมโหวตให้ข้อนึง แต่อยากจะบอกว่าถ้าหากมันมีปัญหามากนัก ปิดไปก็คงไม่เสียหายครับยังไงซะเวปนี้ก็ต้องคุยกันเรื่องถ่ายภาพครับ ไม่ใช่คุยกันเรื่องขายของ

khisiran
25th December 2008, 09:40
เห็นด้วยครับ ที่จะให้ต้องมีส่วนร่วมในระดับหนึ่งก่อน ถ้าสมัครสมาชิกเพื่อมาขายโดยตรง คงผิดวัตถุประสงค์ของเว็บนี้

ผมมิจฉาชีพ คงไม่มีเวลามาคอยตอบคำถาม หรือให้ความเห็นใดๆ เพราะไ่ม่ได้เล่นกล้อง

ส่วนเรื่องการโดนโกงโดนหลอก ผู้ซื้อขาย ต้องใช้สติปัญญา ไตร่ตรอง คิดให้รอบคอบ ก่อนด้วยครับ ปัญหาก็จะไม่เกิด ถ้ามีคนขาย แ่ต่คนซื้อฉลาดพอ คนขายที่ไม่ดีก็ขายไม่ได้ครับ

arm
25th December 2008, 09:57
ผมอยากสรุปปัญหาของห้องขายไทยดีให้ฟังดังนี้นะครับ

ปัญหาหลัก ๆ จะมีอยู่ 3 ประเด็นใหญ่

ประเด็นแรก คือ การที่ user ไม่มีวินัยในการโพสกระทู้ ไม่ทำความเข้าใจกับกติกาที่ประกาศไว้ อันประกอบด้วยพฤติกรรม

1.การโพสใหม่ ทุกครั้งที่นึกอยากจะขาย (เคยตรวจพบมาที่สุด คือ วันเดียว 6 รอบ) รวมถึงเคยโพสแล้ว นึกได้ว่ายังขายไม่ออก ก็โพสกระทู้ใหม่
2.การดันกระทู้ (ทั้ง ๆ ที่กติกาที่ heading ก็มีให้อ่านทุกหน้าว่า ห้ามอัพภายใน 72 ชั่วโมง) อันนี้ถ้าจะให้แยกย่อย ก็แตกออกเป็นสองทางอีก คือ จงใจ กับไม่จงใจ แต่ทั้งสองทางก็คือไม่มีวินัย และไม่อ่านกระทู้เตือนก่อน ซึ่งจริง ๆ แล้วทางไทยดี ก็อนุโลมให้ถ้าปรากฏว่าเป็นการลดราคา หรือแก้ไขเพิ่มเติมภายใน 1 ชม (ไม่ต้องพูดถึงกรณีที่ user นึกได้ว่าอยากขายตอนเช้า แล้วมาอัพรูปตอนบ่ายนะ หรือดีใจมีคนนัดแล้วมาโพสบอก)
3.user คนเีดียวมีหลาย username อันนี้ก็ไม่ทราบว่าจะมีประโยชน์อะไรแอบแฝง หรือแค่เจตนาให้ mod, supermod ไล่หากระทู้ไม่เจอ
4.โพสผิดห้อง ทั้งที่ มี prefix เตือนในระหว่างตั้งกระทู้แล้ว
ประเด็นที่สอง
พ่อค้า ทั้งสมัครเล่น และมืออาชีพ ทั้งหิ้วมาขาย หรือมีจำนวนมาก ซึ่งวัตถุประสงค์ของเวปก็ชัดเจนอยู่แล้วว่าเราให้บริการสมาชิกที่มีอุปกรณ์เหลือใช้ ไม่ได้ใช้ ได้นำมาซื้อขายแลกเปลี่ยนกัน แต่ก็มักมีวิธีหลบเลี่ยงคำ ของใหม่ หรือมีจำนวนมาก รวมถึงพ่อค้าเลนส์เก่าบางคน คนกลุ่มนี้ก็จะมีอีกสองประเภทคือ
1.1 username เดียว แต่ใช้วิธีตั้งกระทู้ที่หลบเลี่ยงการส่อว่าเป็นการค้า (แต่มักจะไม่นาน ก็จะแพลมออกมาให้เห็น
1.2 หลาย username แต่ของก็วนเวียนก็อยู่กลุ่มเดิม ประเภทเดิม

แค่สองประเด็นแรกนี่ก็หนักหนาแล้วครับ เชื่อหรือเปล่าว่า นับรวมกระทู้พวกนี้ กับกระทู้ที่ทำถูกกฏ วัน ๆ นึง หน้าขายของไทยดีที่ต้องเปิดไปไล่ดูมีร่วม ๆ สิบหน้าครับ!

และประเด็นสุดท้าย พวกมิจฉาชีพ อันนี้ผมว่า user โดยทั่วไปต้องใช้ความระมัดระวัง รอบคอบของตัวท่านเองในการจะซื้อ ไม่ว่าการตรวจสอบสินค้า การตรวจสอบประวัติผู้ขาย จะขายใด ๆ เพราะอย่างที่บอก ห้องขายเป็นเพียงบริการเสริมของเวปเท่านั้น เราไม่ได้ตามไปมีส่วนได้เสียกับการของนั้น ๆ เราคงไม่สามารถสกรีน หรือตรวจสอบมิจฉาชีพได้โดยทั้งหมด นอกจากมีการประกาศเตือนเป็นระยะ ๆ

ขอบคุณครับ

RUTch
25th December 2008, 09:58
ส่วนเรื่องการโดนโกงโดนหลอก ผู้ซื้อขาย ต้องใช้สติปัญญา ไตร่ตรอง คิดให้รอบคอบ ก่อนด้วยครับ ปัญหาก็จะไม่เกิด ถ้ามีคนขาย แ่ต่คนซื้อฉลาดพอ คนขายที่ไม่ดีก็ขายไม่ได้ครับ
:Smiles2::good:

เคยเล่าให้ฟังไปส่วนหนึ่งแล้ว ว่า คนขายบางคน เพิ่งโพสโพสแรก หรือ เพิ่งสมัคร หรือ Rep เป็น - (ติดถั่วแดง) หรือแม้กระทั่งได้ใบแดง ข้อมูลส่วนนี้ โชว์ อยู่ที่ผู้โพส ทั้งสิ้น แต่คนซื้อส่วนใหญ่ไม่ค่อยดู หรือดูแต่ก็ไม่สน แม้กระทั้ง User ที่ถูก แบน แล้วยังจะติดต่อเขาอีก ยังมีอีกประเภทที่ไมได้เล่า คือ ประเภทผู้ขาย โทรยาก ผมเห็นหลายๆกรณี ไอ้คนซื้อก็ปล้ำโทรจัง โทรจนติด ตื้อจนซื้อได้ พอซื้อไปแล้ว มีปัญหาโทรไปไอ้คนขายมันก็ไม่รับโทรศัพท์ หรือรับยากเหมือนเดิมนั่นแหละ เสร็จแล้วก็จะมาเปิดกระทู้ด่าเขาอีก ผมอ่านแล้วก็ นึกถึง น้อง อนงนาจ (อะ แปลว่าไม่ อนง ก็คือไม่มี นง ดังนั้นก็อ่านแค่ อ นาจ) ไม่รู้เอาสมองส่วนไหนคิดกันได้ยังไง ก็ตอนจะซื้อมันยังไม่อยากรับโทรศัพท์เลย แล้วก็ยังอุตส่าห์ ซื้อกับมันอีก ซื้อไปแล้วมีปัญหามันจะรับโทรศัพท์หรือ ? อืม ความโลภ ความอยากได้จริงๆ :huh:

sabaimage
25th December 2008, 16:56
อีก 1 มุมมองนะครับ

ผมมองว่า ตลาดไทยดี เป็นตลาดมือสองที่ดีที่สุด ใหญ่ที่สุด
ในแวดวงคนเล่นกล้องในบ้านเรา (Y)(Y)(Y)

กลุ่มคนเอาของร้อนมาปล่อย
นาน น๊าน มาที - ถ้าจะนับคงไม่ถึง 1%

ในสังคม คนไม่ดี กับคนดี ก็อยู่ปะปนกันเป็นปกติ
คนไม่ดี ทำผิดเมื่อไหร่ ก็ถูกกฏหมาย กำจัดไป
น้ำดี ไล่น้ำเสีย

หากถาม อยากให้ไทยดี เป็นตลาดเปิด เป็นแหล่งซื้อหาของที่สุดแบบนี้

ผมเชื่อกฏเกณฑ์ธรรมชาติครับ :flower::flower::flower:

RUTch
25th December 2008, 17:55
อีก 1 มุมมองนะครับ

ผมมองว่า ตลาดไทยดี เป็นตลาดมือสองที่ดีที่สุด ใหญ่ที่สุด
ในแวดวงคนเล่นกล้องในบ้านเรา (Y)(Y)(Y)

กลุ่มคนเอาของร้อนมาปล่อย
นาน น๊าน มาที - ถ้าจะนับคงไม่ถึง 1%

ในสังคม คนไม่ดี กับคนดี ก็อยู่ปะปนกันเป็นปกติ
คนไม่ดี ทำผิดเมื่อไหร่ ก็ถูกกฏหมาย กำจัดไป
น้ำดี ไล่น้ำเสีย

หากถาม อยากให้ไทยดี เป็นตลาดเปิด เป็นแหล่งซื้อหาของที่สุดแบบนี้

ผมเชื่อกฏเกณฑ์ธรรมชาติครับ :flower::flower::flower:

อย่างที่เคยบอกครับ ซุป ต้องการมีมาตราการจัดการกับพวก ผิดกติกา และไม่ศึกษากติกาด้วยครับ คนพวกนี้สมัครเข้ามาไม่สนใจใดๆทั้งสิ้น โพสขายอย่างเดียว ถ้าปล่อยให้คนพวกนี้เข้ามาเยอะๆ คุณภาพของคนพวกนี้จะทำให้คุณภาพของเวปต่ำลงครับ เพราะพวกนี้เป็นเหมือนหลุมดำที่จะดูดให้คนดีๆ หายไป

sabaimage
25th December 2008, 18:07
ขอบคุณครับอาจารย์ - ขอเพิ่มอีกนิด :kiss://

ผมมักจะออกความเห็น แนวไม่อยากให้กลุ่ม mod ต้องมามีภาระเพิ่มครับ
เพราะเห็นใจ และเข้าใจ เพราะผมเองก็นั่งอยู่ฝั่งนี้เหมือนกัน
เวลาทุกคนมีค่าไม่น้อย ค่าตัวก็ไม่ใช่น้อยๆ อีกด้วย :bucha::bucha::bucha:

ถ้าหากถามผม ก็ใช้วิธี ให้คะแนนความเชื่อถือ ของ user นั้นๆ ครับ
ง่ายๆ ก็เอา ตัวนับของระบบ board ตัวนี้ ที่มีอยู่ (เข้าใจว่ามีหลายตัว) มาใช้
ประกาศ ให้ user รับรู้ชัดเจน ว่า ถ้าจะซื้อของ ให้ดูคะแนนอันนี้
ซึ่งหมายถึง ประวัติอ้างอิง การขายของที่ดี

แบบนี้แบ่งแยก กลุ่มขาจร ออกไปได้แล้วละครับ
:banana::banana::banana:

tera
26th December 2008, 10:23
ผมว่าทำดังนี้ครับ (ไม่จำเป็นต้องทำทุกข้อ แต่ยิ่งมีก็ยิ่งรัดกุม )

1. ตามผล vote คือ ถือเอาตามเกณฑ์ สมาชิกที่สามารถเข้าห้องลับเฉพาะสมาชิกถึงโพสขายได้ (มากกว่า 30 วันและใช้เกณฑ์อื่นด้วย)
พวกมิจฉาชีพ ส่วนใหญ่ไม่ได้หลงไหลเล่นกล้อง การพูดจา หรือการโพสหลอกๆ ก็ดูออก

2. มีระบบ feedback เหมือน ebay เหมือนมีกรรมดี กรรมชั่ว ติดไปตลอด
หากถูกกล่าวหาเกินจริง ก็เขียนแก้ตัวอธิบายได้ หากถูกกล่าวหาเกินจริงก็ลบกรรมชั่วได้เ

3. ต้องสมัครเป็นผู้มีสิทธิ์ขาย ( เฉพาะที่ผ่านข้อ 1 แล้ว ) โดยส่งสำเนาบัตรประชาชนและเบอร์โทร ให้ ThaiD ซึ่ง ThaiD ก็จะเก็บเป็นความลับอยู่แล้ว

พอไหวไหมครับ

RUTch
26th December 2008, 10:45
ผมว่าทำดังนี้ครับ (ไม่จำเป็นต้องทำทุกข้อ แต่ยิ่งมีก็ยิ่งรัดกุม )

1. ตามผล vote คือ ถือเอาตามเกณฑ์ สมาชิกที่สามารถเข้าห้องลับเฉพาะสมาชิกถึงโพสขายได้ (มากกว่า 30 วันและใช้เกณฑ์อื่นด้วย)
พวกมิจฉาชีพ ส่วนใหญ่ไม่ได้หลงไหลเล่นกล้อง การพูดจา หรือการโพสหลอกๆ ก็ดูออก

2. มีระบบ feedback เหมือน ebay เหมือนมีกรรมดี กรรมชั่ว ติดไปตลอด
หากถูกกล่าวหาเกินจริง ก็เขียนแก้ตัวอธิบายได้ หากถูกกล่าวหาเกินจริงก็ลบกรรมชั่วได้เ

3. ต้องสมัครเป็นผู้มีสิทธิ์ขาย ( เฉพาะที่ผ่านข้อ 1 แล้ว ) โดยส่งสำเนาบัตรประชาชนและเบอร์โทร ให้ ThaiD ซึ่ง ThaiD ก็จะเก็บเป็นความลับอยู่แล้ว

พอไหวไหมครับ

1. ไม่มีปัญหา ส่วน 2 ถ้าอ่านตั้งแต่ต้น จะมีส่วนของ User ที่เป็น Reputation อยู่แล้ว ส่วนของ MOD ก็จะมีใบเหลืองใบแดง ดังนั้นจริงๆจะมีมากกว่า eBAY ที่ชอบยกตัวอย่างกันมาเสียอีกครับ ส่วน 3 บอกได้เลยว่าไม่ทำครับ เพราะเราไม่ต้องรับผิดชอบ สำเนาบัตรของ User ครับ ไม่มีคนดูแล

Sompol
26th December 2008, 11:59
เรื่องจัดระเบียบ...ผมว่าทุกๆ คนที่มีเจตนาดีต่อเว๊บคงเห็นด้วย 100% ละครับ
อีกอย่างเราก็สงสาร Webmaster และ MOD ที่ต้องนั่งทำงานหนักมานาน...
ปวดหัวต่อเรื่องการคัดกรองกระทู้ต่างๆ แล้วยังมานั่งเซ็งไอ้ตอนที่โดน User ต่อว่าต่างๆ นาๆ...

ก่อนอื่นเลยผมว่าเราต้องมานั่งสรุปปัญหาก่อนนะครับว่าทั้งหมดมีกี่ข้อกี่ประเด็น...
เช่น
- อันนี้คงต้องกำหนดด้วยการยืนยันตัวตนที่แท้จริงเกี่ยวกับบัตรประชาชนละครับ...จะเอาสำเนาบัตรของผู้ซื้อ/ผู้ขายโหลดไปเก็บไว้ใน Server รึว่าจะเอารหัส 13 หลักก็ว่ากันไป...
2) สมาชิกขาจรเข้ามาสมัครขาย แล้วก็ไป พอขายใหม่ก็สมัครใหม่ (ผิดวัตถุประสงค์ของทาง web ที่ต้องการให้สมาชิกแลกเปลี่ยนกัน)
- คงต้องกำหนดอายุของ User ว่าน่าจะเข้ามาอยู่ในเว๊บนานแค่ไหน อย่างต่ำๆ ไม่น่าจะต่ำกว่า 1 เดือนละมั๊งครับ...แต่เรื่องการกำหนด Rep ก็น่าสนใจครับ...
โดยส่วนตัวผมเอง เวลาจะซื้อของรึว่าขายของให้ใครก็มักจะดูคนๆ นั้นด้วยว่าอยู่ในเว๊บมานานรึยัง...มีการโพสในเรื่องที่สร้างสรรรึเปล่า ประมาณนี้ครับ
3) สมาชิกทำผิดกฏ โดนใบเหลือง ใบแดง หรือ โดน Ban แล้ว สมัครใหม่
- เรื่องการให้ความสำคัญกับกติกาซึ่งส่วนใหญ่มักไม่ได้อ่านนั้นเป็นปัญหาที่แก้ยากนะครับ....อาจจะต้องให้พิมพ์คัดอักษรกันจริงๆ 5555
- อันนี้คงต้องช่วยกันนึกต่อไปว่ามีอะไรเพิ่มเติมอีกบ้าง....เพื่อบ้าน ThaiD จะได้สงบเรียบร้อยซะที...อิอิ

เป็นกำลังใจให้ Webmaster และ MOD ทุกท่านครับ....

oh2004
26th December 2008, 14:50
เรื่องบัตรประจำตัวและรหัสประจำตัวประชาชน ไม่สามารถใช้กับเวบไทยดีได้ เพราะที่นี่ไม่ใช่เว็บขายของครับ โดยเฉพาะเบอร์โทร มันเสียเวลาเปล่านะครับ(ขออภัยหากเห็นแตกต่าง:bucha:)อย่าเอาเว็บเข้าไปเสี่ยงด้วยเลยนะครับ

พวกผิดกติกาซ้ำซาก เตือนแล้วไม่รู้จักจำ แบน IP เลยได้ไหมครับ (ขออภัย ผมไม่มีความเชี่ยวชาญด้านนี้ครับ)

พวกมิจฉาชีพ มีทุกที่ ทุกวงการ กันอย่างไรมันก็เล็ดลอดได้อยู่ดี ขนาดรู้ว่าติดคุกมันยังทำ นับประสาอะไรกะอีแค่แบน IP แต่ถ้าต้องการลดความเสี่ยง ผมเห็นด้วยกับหลักเกณฑ์เดียวกันกับห้องลับครับ และผู้ซื้อต้องใช้พิจารณญาณของตัวเองร่วมด้วย ถ้าผู้ซื้อมีวิธีป้องกันตัวเองที่รัดกุมพอสมควร(ผมเองก็มีวิธีส่วนตัวของผมเหมือนกัน ทั้งการเป็นฝ่ายซื้อและฝ่ายขาย) เหล่ามิจฉาชีพมันก็ทำงานได้ยากขึ้นเองแหละครับ

ไม่ต้องเป็นห่วงว่า จะมีของมาขายน้อยลง เพราะตลาดที่อื่นที่ง่ายๆก็มี พวกเราก็รู้ๆกันอยู่ อันนี้ไม่ใช่ต่อว่าเขาว่าไม่ดี เพียงแต่ระบบมันต่างกัน เสี่ยงมากขึ้นแต่ก็สะดวกขึ้น การโพสต์ตอบในกระทู้ขายได้ก็ใช่ว่าจะไม่มีข้อดี เพียงแต่กติกาของที่นี่เลือกที่จะให้น้ำหนักของข้อดีในด้านอื่นมาใช้มากกว่า

แต่ถ้าคิดว่า ตัวเองยังอ่อนต่อโลกยิ่งนัก เช่นกรณีของคุณ อนงนาถ ตลาดมือสองในเน็ท(หรือแม้แต่นอกเน็ทก็ตามที) ไม่เหมาะกับท่านด้วยประการทั้งปวงครับ

EosMan45
26th December 2008, 15:08
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิคทุกท่าน
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้เว็ปthaiDเป็นที่หาความรู้และหาอุปกรณ์ที่เพื่อนๆสมาชิคนำมาลงขายกันผมว่ากรณีที่ว่าส่งบัตรประชาชนมายืนยันตัวเองมันก็เป็นวิธีหนึ่งแต่ถามว่าถ้าคนที่ทำผิดอ่ะครับโดนแบนแล้วเราจะรู้ได้ไงว่าเค้าจะไม่เอาบัตรของผู้อื่นมาสมัครใหม่ แล้วผมยังมองว่าบางที่มันอาจจะกระทบไปถึงคนที่เค้าไม่ได้เข้ามาเพื่อหวังผลประโยชน์ด้วย ซึ่งบางที่คนที่สมัคนอาจจะไม่ได้ทำผิดแต่คนที่ทำผิดอาจจะเป็นคนอื่นที่ไม่ได้สมัคร ซึ่งเท่ากับเราไปลงโทษคนที่ไม่ผิดด้วย
ในความคิดของผมนะผมอยากให้แบ่งระหว่างโซนที่เกี่ยวกับการถ่ายภาพ เทคนิค บทความ ฯลฯ ที่ไม่เกี่ยวกับการขายของ ออกจากกันหรือไม่ก็อาจจะทำเป็นอีกเว็ปขึ้นมาเพื่อทำเกี่ยวกับการขายอย่างเดียวไปเลยเพื่อเป็นการจำกัดและง่ายต่อการตรวจสอบยอดผู้เข้าใช้งานในแต่ละส่วนและสามารถใช้ ชื่อ/รห้ส เดียวกันเข้าได้ทีนี้เราก็จะรู้ได้ว่าคนนี้เข้ามาเพื่ออะไร คือคนที่ต้องการเข้ามาเพื่อที่จะหาผลประโยชน์เค้าก็จะเข้าแต่เว็ปที่เกี่ยวกับการขายอย่างเดียวโดยที่ไม่สนใจเว็ปที่เป็นพวกเนื้อหา
นี้อาจจะเป็นแค่ทางเลือกหนึ่งนะครับเพื่อนสมาชิคท่านอื่นอาจจะมีวิธีที่ดีกว่านี้ก็ได้ยังไงก็อยากเป็นส่วนหนึ่งในแนวคิดนะครับ ขอบคุณครับ

RUTch
26th December 2008, 16:55
Ban IP ไม่ได้ครับ เพราะ IP นั้นๆไม่ได้ถูกใช้โดยคนๆเดียวครับ

DarkHorse
26th December 2008, 21:23
สมัครมาเดือนเต็ม
ยังเข้าห้องลับไม่ได้เลยย
T T
ถ้าเซ็ทให้ คนที่เข้าห้องลับได้สามารถตั้งกระทู้ขาย
กระผมมีหวังตายขอรับ

RUTch
27th December 2008, 00:21
T T
ถ้าเซ็ทให้ คนที่เข้าห้องลับได้สามารถตั้งกระทู้ขาย
กระผมมีหวังตายขอรับตายอะไร ไม่เหมือนห้องลับที่มองไม่เห็นอันนี้ เข้าได้แต่โพสขายไม่ได้เท่านั้นเอง ผมก็เห็นคุณสมัครมาเดือนกว่าแต่ยังไม่เห็นโพสขายอะไรเลยไม่ใช่หรือ ? เข้าไปดูอย่างเดียว

oh2004
27th December 2008, 07:59
T T
กระผมมีหวังตายขอรับ

ไม่ตายหรอกขอรับ ช่วงที่ยังวางแผงไม่ได้ เราก็ไปวางแผงที่ตลาดอื่นๆก่อนชั่วคราวก็ได้นี่ครับ เหอๆ..หลายๆท่านรวมทั้งผมด้วย บางทีของชิ้นเดียวกัน วางสามตลาดเลยก็มี อิอิ หรือถ้าใคร่จะจับจ่าย ก็สามารถเดินท่องตลาดได้ทุกท่านอยู่แล้วนิครับ:Smiles2:

tera
27th December 2008, 16:22
อ่านๆดูแล้ว ผมว่าทำตามผล vote ก็ OK แล้วนะครับ
ไม่ต้องรับผิดชอบเรื่องบัตรประชาชน คือ

ถือเอาตามเกณฑ์ สมาชิกที่สามารถเข้าห้องลับเฉพาะสมาชิกถึงโพสขายได้ (มากกว่า 30 วันและใช้เกณฑ์อื่นด้วย)

การได้เกณฑ์ดังกล่าว ไม่มีใครรอตายแน่นอน เพราะก่อนจะมีห้องขายของก็ไม่มีใครตายอยู่แล้ว

ใครอยากขายทันที รอไม่ได้จริงๆ ก็ต้องไปขายที่แผงอื่น เวบอื่น ที่มีไว้เพื่อสำหรับขายของโดยเฉพาะจริงๆ

มิจฉาชีพส่วนมากไม่ได้รักหรือหลงไหลการถ่ายภาพ ดูคำพูดจาก็รู้ครับ

ถ้าใช้เกณฑ์นี้ ยังมีมิจฉาชีพ แบบ advance เข้ามาได้ ( เช่นไป copy ความเห็นจากที่อื่นมาลวง แกล้งทำเป็นคนเล่นกล้อง ) ค่อยหามาตรการ offensive ต่อไป

l3urz
27th December 2008, 16:36
เอาให้หนักไปเลย

RUTch
27th December 2008, 18:51
รีบร้อนขายจริงขายที่นี่ก็ได้แต่เป็นห้อง Plaza ไง เอิ๊กๆ

bankbinz
28th December 2008, 00:52
โดยส่วนตัวแล้วก็ยังไม่ได้คิดจะขายอะไร ได้แต่เข้ามาเพื่อหาซื้อซะมากกว่า ที่ซื้อไปแล้วก็เป็นเงินหลักหมื่น ยังโชคดีอยู่ครับที่เจอแต่คนดี ๆ ครับ:good: แต่ก็เสียดายที่มีกลุ่มคนบางกลุ่ม หรือคนเพียงบางคน หวังจะเอาเปรียบกัน:knock: ทำให้คนส่วนใหญ่ต้องพลอยเดือดร้อนกันไปไม่มากก็น้อย:dry:

แต่สุดท้ายแล้วผมก็เห็นด้วยกับการมีข้อจำกัดบางอย่าง เพื่อช่วยในการคัดคนกลุ่มที่ว่าออกไปบ้าง

พีจัง
28th December 2008, 10:22
ทุกคนก็มีความเห็นคล้ายๆกันนะนี่

คือ
ทุกคน ไม่อยากเพิ่มภาระให้ ม้อด หรือ ซุป และขอบคุณทีมงานที่ดูแลเว็บเรามาตลอด
คนอยากแชร์ อยากโพสขายสะดวกสบาย
คนอยากได้ของ อยากได้ของดี ไม่อยากโดนหลอก

เห็นด้วยกับน้า Rutch ว่า ซื้อกันด้วยความเชื่อใจกันอยู่ในเวบมานาน แล้วก้ออยากได้ของจริงๆ
เอาเป็นว่า เห็นด้วยกับการให้สิทธิ์คนที่เข้าห้องลับได้ มีสิทธ์ โพสขายละกัน
เพราะว่าอย่างน้อยการที่จะโพสขายได้ ล๊อคอินนั้น ต้องโพสมาระยะหนึ่ง แล้วก้อผ่านการพิจารณาของ ม๊อด มาส่วนหนึ่งเหมือนกัน ที่เหลือก็เเค่ความระมัดระวังในการซื้อของผู้ซื้อแล้ว
จะซื้อของที่ไม่เห็นของจริง ก็ต้องรอบคอบหน่อยจริงไหม?

jirawats
28th December 2008, 12:26
ผมโหวตข้อนี้อ่ะครับ

ถือเอาตามเกณฑ์ สมาชิกที่สามารถเข้าห้องลับเฉพาะสมาชิกถึงโพสขายได้ (มากกว่า 30 วันและใช้เกณฑ์อื่นด้วย)

และผมขอเสนอความคิดเห็นเพิ่มเติมว่า 30 วันยังน้อยไปครับ

Lhorn
28th December 2008, 15:25
ผมโหวต

น่าจะเป็นแบบนี้มากกว่าหน่ะครับ เพราะว่าบางครั้ง ผมเคยจะซื้อของมือสองในเวป แต่ปรากฏว่า มีช่วงนึงที่ ThaiD ปิดไปพักใหญ่ ทำให้ผมหาซื้อของไม่ได้เลย รวมทั้งการขายของด้วยเช่นกัน...

ไปเข้าบางเวป ก็ต้องเป็นสมาชิกถึงโพสได้ อายุเกิน 30 วันอะไรแบบนี้ แต่... มันก็เป็นส่วนน้อยครับ แบบนี้ สุดท้ายแล้ว ผมซื้อมือ 1 ซะ... เห้อ...

แต่ยังไงก็เชียร์การตั้งกฏการซื้อขายครับป้องกันการแอบแฝงของพวกโจรต่างๆ แต่ก็ไม่ต้องการให้มันยุ่งยากอะไรมากมายเหมือน pantip ครับ หลายคนจะเบือเอา บอกตรงๆเลย

RUTch
28th December 2008, 15:51
แต่ก็ไม่ต้องการให้มันยุ่งยากอะไรมากมายเหมือน pantip ครับ หลายคนจะเบือเอา บอกตรงๆเลยอิอิ ตอนนี้ ถ้าไม่มีกฏกติกาอะไรเพิ่มนี่บอกตรงๆเลยว่า MOD เบื่อ หลายๆคนเอามากๆ (พวกที่ไม่เคยคิดจะศีกษา หรือ ปฏิบัติตามกฏ บางคนแม้แต่โพสรูปยังไม่เป็นเลย) :P:chat:

คนดำเมืองเหนือ
28th December 2008, 19:36
กระทู้นี้น่าจะยาวผมอ่านมาหลายวันแล้ว ขอออกความเห็นหน่อย ผิดยังไงขอโทษล่วงหน้าครับผมมองว่าไม่ต้องมาขอความคิดเห็นสมาชิก
1. ถ้าทีมคิดว่าจะเปิดเป็นส่วนหนึ่งของเวปหรือเปิดเป็นบริการหลักผมว่าตกมาตรฐานครับ เพราะควรมีกฎเหล็กที่เข้มงวดมากกว่านี้(ไม่อย่างนั้นก็จะมานั่งรับผิดชอบหรือหงุดหงิดตลอด) ทีนี้พอมีกฎระเบียบก็ไม่ต้องไปสนใจว่าใครจะเป็นพ่อค้าหรือไม่ ออกกฎแบบแนวการค้าไปเลย ถ้าให้สมาชิกมาโหวตกันจบไม่ลง มากคนมากความครับ:Smiles2:
2.ถ้าเปิดเป็นบริการเสริมให้มีสีสรรในเวปเพิ่มขึ้นผมเห็นด้วยว่าใช้กฎห้องลับ(เป็นยังไงหว่า ห้องลับ เข้าไม่ได้เหมือนกัน:P)และก็ไม่ต้องมาทำโหวต
เพียงแค่ขอความเห็นพอเป็นพิธีหรือโยนหินถามทางเพื่อเป็นข้อมูลปรับปรุงการบริการวันข้างหน้า เท่านั้น (มีไรว่ามาแต่ทีมจะเอาอย่างนี้ 555)

จริงๆผมว่าไม่ต้องโหวตให้มากความ Mod สามารถสร้างกฎเพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อย เป็นสิ่งถูกต้อง ที่Modมีอำนาจจะทำอยู่แล้ว คิดจะทำอะไรที่ถูกต้องทำไปเลยครับ หนุนเต็มที่:good::good:
ดูซิเมื่อวานน่า....:knock: จริงๆๆๆๆ แหมตั้งกระทู้

boomkung
28th December 2008, 21:15
เปิดกระทู้ให้บุคคลทั่วๆไปดูได้ครับ แต่ตั้งกระทู้ขายนี่ต้องตามกฎเกณฑ์ที่ตั้งไว้ หรือไม่ก็หา mod มาดูแลห้องซื้อขายเพิ่ม ผิดกฎก็แบนเลย ไม่ต้องสนใจ

ถ้ากฎบังคับให้โพสเกินกว่า เท่านี้ๆ โพส มันจะเกิดการปั้มโพสแน่ๆครับ เรื่องระยะเวลาของสมาชิกนี่ต้องคิดอีกทีนะครับ ผมว่า

RUTch
28th December 2008, 22:18
เปิดกระทู้ให้บุคคลทั่วๆไปดูได้ครับ แต่ตั้งกระทู้ขายนี่ต้องตามกฎเกณฑ์ที่ตั้งไว้ หรือไม่ก็หา mod มาดูแลห้องซื้อขายเพิ่ม ผิดกฎก็แบนเลย ไม่ต้องสนใจ

ถ้ากฎบังคับให้โพสเกินกว่า เท่านี้ๆ โพส มันจะเกิดการปั้มโพสแน่ๆครับ เรื่องระยะเวลาของสมาชิกนี่ต้องคิดอีกทีนะครับ ผมว่าอิอิ ไม่มี MOD คนไหนอยากดูห้องขายหรอกครับ ขนาดช่วงที่ Ban เยอะๆบางคนนี่ขอบอกครับ อย่างหนาตราช้าง

GreatLFC
29th December 2008, 15:27
ถ้าเน้นเพื่อให้สมาชิกได้แบ่งปันกันจริงๆ และต้องการที่จะคัดสรรสมาชิกที่มีคุณภาพเป็นหลัก ผมว่าก็ใช้เกณฑ์แบบคล้ายๆเกณฑ์เข้าห้องลับก็ดีนะครับ เพราะอย่างน้อยๆ จะต้องมีอายุของ Account มานานพอสมควรและมี reply ในระดับหนึ่ง
ซึ่งตามความเห็นของผมแล้ว ผมว่าอายุ Account อย่างน้อยสัก 2 เดือน แล้วก็ reply มากกว่า 50 reply ในห้องอื่นๆที่ไม่ใช่ห้องการซื้อขาย น่าจะช่วยสกรีนได้ในระดับหนึ่งนะครับ

เห็นด้วยเลยครับ เราคงต้องย้อนกลับมาถามตัวเองว่าเราต้องการให้ ThaiD เป็นอย่างไร และเพื่ออะไร เท่าที่ผมจำได้ ครั้งแรกๆ ที่เข้ามาใน ThaiD นี้ก็เพราะเหตุผลทางวิชาการโดยแท้ ผมเห็นว่าที่นี่เป็นแหล่งร่วมรวมความรู้เกี่ยวกับการถ่ายภาพชั้นเยี่ยม มีผู้รู้จริงและผู้ที่เคยมีประสบการณ์มาแบ่งปันความรู้กัน ทำให้ที่นี่เป็นเหมือนโรงเรียนของผมครับ แต่ระยะหลังรู้สึกว่ากระทู้ที่เกี่ยวกับความรู้ต่างๆ นั้นน้อยลงไปมากพอๆกับภาพสวยๆ จากโปรทั้งหลายที่เริ่มเบี่อกับกระทู้ขายของที่เยอะเหลือเกินเวลากดที่link "รวมหัวข้อล่าสุด" ทำให้คอมเมนท์ดีๆ ไม่ว่าจะเกี่ยวกับการวิจารณ์รูปหรือวิชาการหดหายไปมาก

ดังนั้นผมคิดว่า หากเราต้องการให้ ThaiD ยังคงจุดแข็งด้านวิชาการและสังคมแห่งการแบ่งปันไว้ เราต้องมีมาตรการให้เด็ดขาดกับห้องซื้อขายแล้วครับ ผมเห็นด้วยกันการ สกรีนสมาชิกที่เป็นแฟนพันธ์แท้ (ไม่รู้ว่าควรจะกี่เดือนหรือจะนับเม็ดถั่วเขียวดี 555) เท่านั้นถึงจะเข้าห้องซื้อขายได้ หรืออีกแนวคิดนึงคือ "ปิดไปลย" ครับถ้ามีห้องซื้อขายแล้วมีปัญหาเยอะมากจนทำให้ภาพรวมของบ้านนี้มีปัญหา ThaiDไม่ใช่เวปซื้อขายครับ แต่เป็นเวปแบ่งปัน ถ้าอยากซื้อขาย แลกเปลี่ยนกันจริงๆ เป็นไปได้ไหมครับว่าให้ทำ engine ที่ช่วยค้นหาของที่ต้องการซื้อจากเวปอื่นเอา หรือทำlink ให้ไปขายที่เวปอื่นที่เค้ามีบริการด้านนี้แทน

เป็นอีกหนึ่งความเห็นครับ ยังไงก็ยังรักบ้านนี้แม้ว่าจะมีห้องซื้อขายหรือไม่ก็ตาม

WatSM
29th December 2008, 21:05
1. ผมเห็นด้วยกับการสงวนสิทธิ์ครับ (Y)

2. ผมเห็นด้วยกับ
"ถือเอาตามเกณฑ์ สมาชิกที่สามารถเข้าห้องลับเฉพาะสมาชิกถึงโพสขายได้" สาเหตุง่ายๆเนื่องจาก ถ้าหากผมเป็นพ่อค้าต้องการจะขายของ และมีกติกาว่า ต้องสมัครเป็นสมาชิก 30 วันเป็นอย่างน้อย มันก็ง่ายมาก คือ วันนี้ ผมก็สมัคร e-mail ซัก 20 mail จากนั้นก็ นำ e-mail เหล่านั้นมาสมัครสมาชิก อีก 20 users แล้วก็รอ 30 วัน ถึงตอนนั้น ก็ค่อยๆมาทยอยใช้แต่ละ user ก็สบายตัวไปอีกนานเลย
ไม่แน่ใจว่า ที่ผมคิด ทำได้จริงหรือไม่ แต่ถ้าทำได้ ย่อมต้องมีคนคิดอย่างผมแน่นอน

3. ผมไม่เห็นด้วยกับการส่ง สำเนาบัตรครับ เนื่องจาก
3.1 ถ้าเป็นมิจฉาชีพ เขาก็คงเอาของคนอื่นมาส่ง หรือ ทำการปลอมแปลงได้
3.2 ถ้ายอมรับเรื่องสำเนาเอกสารแล้ว ในภายหลังหากว่ามีปัญหาขึ้นมา ทั้ง mod และ user ที่เกิดเรื่องก็คงไม่สบายใจทั้งสองฝ่าย เนื่องจาก mod ไม่ใช่ตำรวจ คงไม่รู้เท่าทันกลโกงได้ ส่วน user ก็คิดว่า mod คงตรวจสอบเป็นอย่างดีแล้ว เลยอาจจะไว้วางใจมากเกินไป
3.3 เสียเวลาครับ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า เนื่องจาก thaiD ไม่ได้เกิดมาเพื่อเป็นตลาดนัด ถ้ามันวุ่นวายเกินไป ก็เลิกดีกว่า และ mod ก็ไม่ได้มีหน้าที่มาบริการเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว จะเสียเวลาทำไม

4. ผมไม่เห็นด้วยกับการปิดห้องขายครับ ปัญหาเกิดจาก"คนใช้ห้อง" ไม่ได้เกิดจาก"ห้องขาย"

5. ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวครับ ต้องกราบขออภัยหากไปกระทบกระเทือนจิตใจใครเข้า :bucha:

ปล. ผมมักจะรู้สึกไม่ดี เวลาเห็นกระทู้ "user ที่ไม่สามารถ post ได้"
เวลาที่มีคนมาบอกว่า ทำไมผมโพสไม่ได้ครับ ๆๆ ซ้ำไปซ้ำมา
ทั้งๆที่ห้องขายก็มีกติกาอยู่แล้วว่า ไม่สามารถโพสโต้ตอบได้
เห็นแล้วหงุดหงิด ตามประสาคนวัยทองครับ
แหม...ต้องขอภัยจริงๆ...อิอิ...

ผมเคยซื้อในที่นี้ 5-6 ครั้งได้แล้วครับ เจอแต่คนดีๆ ครับ แต่ก็กลัวๆ พวกมิจฉาชีพแฝงเข้ามาเหมือนกัน
ไงขอให้เพื่อนๆ พิจารณากันให้ดีๆ ก่อนซื้อขายนะครับ (อย่าเห็นแก่ราคาถูก)
ขอบคุณครับ:good:

neo_tung
29th December 2008, 23:53
เห็นด้วยกับ คุณไดโรโกะ ครับ
ผู้ขายจำเป็นต้องลงทุนลงแรงในการแสดงเอกสารต่างๆเพื่อความบริสุทธิ์ใจครับ
ผู้ซื้อก้จะสบายใจมากขึ้นในระดับหนึ่ง ว่าไม่โดนโกงในเบื้องต้นครับ หรือกรณีเป็นของโจรจะได้พอมีหลักฐานให้สืบ

RUTch
30th December 2008, 00:07
ผู้ขายจำเป็นต้องลงทุนลงแรงในการแสดงเอกสารต่างๆเพื่อความบริสุทธิ์ใจครับ
ผู้ซื้อก้จะสบายใจมากขึ้นในระดับหนึ่ง ว่าไม่โดนโกงในเบื้องต้นครับ หรือกรณีเป็นของโจรจะได้พอมีหลักฐานให้สืบ
อืม แล้ว Web จำเป็นต้องลงทุนหาคนมาจัดเก็บเอกสารให้ด้วยหรือครับ

Electron
30th December 2008, 10:29

อืม แล้ว Web จำเป็นต้องลงทุนหาคนมาจัดเก็บเอกสารให้ด้วยหรือครับ

ก็เพิ่ม User Level เป็นประเภท "Verified Member" ส่งเอกสารพร้อมภาพถ่ายของตัวเองมาที่ทีมงาน

แถมเก็บเงินค่าธรรมเนียมสักปีละร้อย สองร้อย ต่อคน
มีคนสมัครสักร้อยคน ก็ได้หมื่นนึงแล้ว

ถือว่าเป็นค่าไฟ ค่าเน็ต ค่าอดนอน ค่านมลูก ให้ Mod ห้องตลาดไปเลยครับป๋า
วันๆไม่ได้ทำมาหากิน มานั่งลบ นั่งตอบ PM ..เสียสุขภาพจิต ครอบครัวร้าวฉาน :knock:

RUTch
30th December 2008, 10:56
ก็เพิ่ม User Level เป็นประเภท "Verified Member" ส่งเอกสารพร้อมภาพถ่ายของตัวเองมาที่ทีมงาน

แถมเก็บเงินค่าธรรมเนียมสักปีละร้อย สองร้อย ต่อคน
มีคนสมัครสักร้อยคน ก็ได้หมื่นนึงแล้ว

ถือว่าเป็นค่าไฟ ค่าเน็ต ค่าอดนอน ค่านมลูก ให้ Mod ห้องตลาดไปเลยครับป๋า
วันๆไม่ได้ทำมาหากิน มานั่งลบ นั่งตอบ PM ..เสียสุขภาพจิต ครอบครัวร้าวฉาน :knock:ขนาด บริการ ฟรี บางคนยังทำตัวยังกับเป็น เจ้ามหาชีวิตเลย บางคนพิมพ์กฏส่งไปให้พร้อมใบแดง ยัง PM กลับมาอีกว่าผิดกฏข้อไหน ต้องคัดข้อส่งไปให้ใหม่อีก อืมสงสัยคราวหน้าคงผิดข้ออื่นต่อไปอีกเพราะมนุษย์พวกนี้มักคิดเอาเองไม่อ่านกฏแก้ไขเฉพาะหน้าไปวันๆ อืม ถ้าเก็บเงินคนประเภทนี้มีหวัง เอิ๊กๆ นึกไม่ออกก็ลองดูในห้อง Staff อย่างพวก Sticky บางรายซิ ไม่ทำตามขั้นตามตอน อยู่ดีๆก็โอนเงินเข้ามา แล้วก็มาโพสโวยวาย ว่า ไม่ลงให้ พอโพสแจกแจงให้ก็หาว่าประจาน ทำไมไม่ใช้ PM ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่ใช้ จนต้องเสียค่าโอนเงินกลับ + ค่าทำบุญกรวดน้ำอีกต่างหาก มันจะคุ้มหมื่นหนึ่งไหมนั่น

Starck
30th December 2008, 11:05
ต้องกำจัด จุดอ่อน ถ้ามันเกิดปัญหา ใครไม่ทำตามกฏ ก็ปิดห้องหยุดขายไปตามระยะเวลา เหมือนโดนใบเแดง แต่ไม่ใช่โดนที่บุคคล โดนที่ทั้งหมดเลย ประเภท เน่าตัวเดียว เหม็นทั้งหมด พอครบกำหนดเปิดขายต่อ ใครทำผิดอีก ก็ปิดห้องตามเวลา แล้วใครทำผิด ก็จะโดนสังคมรุมประนามเอง ที่ทำให้พวกเค้าเดือดร้อนไปด้วยเลย

RUTch
30th December 2008, 11:38
ต้องกำจัด จุดอ่อน ถ้ามันเกิดปัญหา ใครไม่ทำตามกฏ ก็ปิดห้องหยุดขายไปตามระยะเวลา เหมือนโดนใบเแดง แต่ไม่ใช่โดนที่บุคคล โดนที่ทั้งหมดเลย ประเภท เน่าตัวเดียว เหม็นทั้งหมด พอครบกำหนดเปิดขายต่อ ใครทำผิดอีก ก็ปิดห้องตามเวลา แล้วใครทำผิด ก็จะโดนสังคมรุมประนามเอง ที่ทำให้พวกเค้าเดือดร้อนไปด้วยเลยงั้นคงปิดไม่ได้เปิดแหละครับ ทุกวันนี้ ตัวมันเองมันทำผิดยังถามว่าผิดตรงไหน แล้วถ้าคนอื่นทำผิดจะรู้ไหมเนี่ย ทุกวันนี้ขนาดช่วยดูเฉยๆ ผมยังแจกใบแดงวันละประมาณ 20 ใบเป็นอย่างต่ำ ถ้าทำอย่างคุณ Starck ว่า คงไม่ได้เปิดห้องแน่นอน เอิ๊กๆ

oh2004
30th December 2008, 11:58
ต้องกำจัด จุดอ่อน ถ้ามันเกิดปัญหา ใครไม่ทำตามกฏ ก็ปิดห้องหยุดขายไปตามระยะเวลา เหมือนโดนใบเแดง แต่ไม่ใช่โดนที่บุคคล โดนที่ทั้งหมดเลย ประเภท เน่าตัวเดียว เหม็นทั้งหมด พอครบกำหนดเปิดขายต่อ ใครทำผิดอีก ก็ปิดห้องตามเวลา แล้วใครทำผิด ก็จะโดนสังคมรุมประนามเอง ที่ทำให้พวกเค้าเดือดร้อนไปด้วยเลย

ยังงี้ ไม่ใช่กำจัดจุดอ่อนแล้วครับ
กำจัดยกแก๊งค์เลยนะนี่

เรื่องรุมประนามไม่เป็นปัญหา เว็บเขามีช่องทางให้ประนามแบบนิ่มๆอยู่แล้วครับ ใครโดนประนามหนักๆ ก็ติดถั่วแดง คะแนนไม่ถึง อดเข้าห้องลับ ถ้าใช้กฏนี่จริง ก็หมายถึง อดตั้งกระทู้ขายด้วย เดือดร้อนกันเป็นรายๆไป ไม่จำเป็นต้องเดือดร้อนกันทั้งหมดนิครับ:blink:

:chat:

TheStylist
30th December 2008, 14:42

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ คือกลับกันถ้าเป็นบริษัทที่คุณทำงานอยู่ เกิดมีพนักงานมีปัญหามาสายหนึ่งคน หรือสลับกันมาสาย ต้องโดนทำโดนทำโทษทั้งหมด โดยปิดแผนก 10 วัน ( โดยที่ปิดไป 10 วันนี่ไม่ให้เงินวันที่ปิดไป ) ครบกำหนดให้ทั้งแผนกมาทำงาน ต่อให้เป็นข้อรับรู้ ข้อตกลงก่อนเข้าทำงานคุณจะพอใจมั้ย ถ้าไอ้คนที่มาสายประจำ 2-3 คน พ่อแม่ดันรวยมาทำงานที่นี่เพื่อฆ่าเวลาไม่สนใจคนอื่น มาทำอีกไม่กี่วันก็สายอีก งั้นคงไม่ต้องทำงาน ไม่ได้เงินเดือนแล้วครับ ตัวเค้าไม่เดือดร้อน แต่พวกเราๆต่างหาก
เท่าที่ดูอยู่นี่ก็เห็นยังลงผิดห้อง แอบมาอัพ มาลงใหม่ ขนาดเห็นบางคนถ้วยหลายใบ มาอัพตลอดแบบไม่สนใจ ก็งง จริงๆอย่างที่เคยตอบครับ ลองแบบที่เสนอนั้นดีมั้ย :Smiles2:

Palajin
31st December 2008, 15:09
อ่านตั้งแต่ต้นจนจบ เห็นด้วยกับหลายๆคนนะครับ ผมว่าปัญหาเรื่องการซื้อขายเนี่ย ส่วนใหญ่มันน่าจะเกิดจากสมาชิกใหม่ที่เพิ่งสมัครเข้ามาเพื่อขายของเลย ดังนั้นการจำกัดด้วยระยะเวลาหรือจำนวนการ post น่าจะช่วยลดปัญหาของคนที่สร้าง account เพื่อมาขายอย่างเดียวได้ในระดับหนึ่ง
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็คิดว่า ถ้าเราจำกัดให้ผู้ใช้บางคนสามารถเข้าห้องขายได้มันก็จะดูไม่เป็นธรรมเท่าไหร่ ตลาดมันจะถูกจำกัดทำให้ของในตลาดเหลือน้อยไม่มีให้เลือกมาก

วิธีที่ผมลองคิดขึ้นมาก็คงจะเป็น ให้มีห้องซื้อขาย 2 ห้องครับ
- ห้องแรก ก็เป็นห้องซื้อขายแบบปรกติแบบนี้ไป สำหรับผู้คนทั่วไปที่สนใจจะซื้อจะขายทั่วไป
- อีกห้องก็เป็นห้องซื้อขายเฉพาะสมาชิกพิเศษ จะมีวิธีตรวจสอบยังไงก็แล้วแต่จะใช้วิธีเดียวกับห้องลับ หรือส่งหลักฐานอะไรเพื่อตรวจสอบก่อนขายในห้องนี้ได้ก็แล้วแต่ กฎห้องนี้เอาให้เข้มๆสุดๆกันไปเลยครับ สร้างห้องนี้ให้เป็นไปตามอุดมคติที่จะเพื่อให้เพื่อนสมาชิกแบ่งปันกันก็ได้ครับ

ที่ผมเสนอให้แบ่งเป็น 2 ห้องนี้ก็เพื่อที่ว่า จะได้ไม่ต้องถึงกับปิดห้องซื้อขายไป ห้องปัจจุบันนี้ก็เปิดมันต่อไปแบบนี้ แล้วไปสร้างห้องใหม่เพิ่มขึ้นมาแทน อีกทั้งผู้ซื้อและผู้ขายก็จะได้มีความเชื่อมั่นใจการซื้อขายมากยิ่งขึ้นนะครับ

RUTch
31st December 2008, 15:32
วิธีที่ผมลองคิดขึ้นมาก็คงจะเป็น ให้มีห้องซื้อขาย 2 ห้องครับ
- ห้องแรก ก็เป็นห้องซื้อขายแบบปรกติแบบนี้ไป สำหรับผู้คนทั่วไปที่สนใจจะซื้อจะขายทั่วไป
- อีกห้องก็เป็นห้องซื้อขายเฉพาะสมาชิกพิเศษ จะมีวิธีตรวจสอบยังไงก็แล้วแต่จะใช้วิธีเดียวกับห้องลับ หรือส่งหลักฐานอะไรเพื่อตรวจสอบก่อนขายในห้องนี้ได้ก็แล้วแต่ กฎห้องนี้เอาให้เข้มๆสุดๆกันไปเลยครับ สร้างห้องนี้ให้เป็นไปตามอุดมคติที่จะเพื่อให้เพื่อนสมาชิกแบ่งปันกันก็ได้ครับ

ที่ผมเสนอให้แบ่งเป็น 2 ห้องนี้ก็เพื่อที่ว่า จะได้ไม่ต้องถึงกับปิดห้องซื้อขายไป ห้องปัจจุบันนี้ก็เปิดมันต่อไปแบบนี้ แล้วไปสร้างห้องใหม่เพิ่มขึ้นมาแทน อีกทั้งผู้ซื้อและผู้ขายก็จะได้มีความเชื่อมั่นใจการซื้อขายมากยิ่งขึ้นนะครับ
อืม มีห้องเดียว MOD ก็จะลาออกหาคนดูไม่ได้แล้ว ขืนมีสองห้อง :crazy::crazy::crazy:

Palajin
31st December 2008, 15:59
อืม มีห้องเดียว MOD ก็จะลาออกหาคนดูไม่ได้แล้ว ขืนมีสองห้อง :crazy::crazy::crazy:

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

TheStylist
31st December 2008, 17:31
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็คิดว่า ถ้าเราจำกัดให้ผู้ใช้บางคนสามารถเข้าห้องขายได้มันก็จะดูไม่เป็นธรรมเท่าไหร่ ตลาดมันจะถูกจำกัดทำให้ของในตลาดเหลือน้อยไม่มีให้เลือกมาก
ถ้าคิดในแง่ความจริงก็ใช่ครับ แต่คิดว่าจุดประสงค์เพื่อแลกเปลี่ยน หรือซื้อขายในกลุ่มเพื่อนสมาชิก..น่าจะเน้นว่าที่คุ้นเคยด้วยมากกว่า ดังนั้นไม่ควรเน้นการตลาด เพราะคิดว่าเพื่อนๆที่หาซื้อ ขายของคงไม่ได้ดูที่ตลาดไทยดีที่นี่ที่เดียวแน่ๆ

Palajin
1st January 2009, 00:31
ถ้าคิดในแง่ความจริงก็ใช่ครับ แต่คิดว่าจุดประสงค์เพื่อแลกเปลี่ยน หรือซื้อขายในกลุ่มเพื่อนสมาชิก..น่าจะเน้นว่าที่คุ้นเคยด้วยมากกว่า ดังนั้นไม่ควรเน้นการตลาด เพราะคิดว่าเพื่อนๆที่หาซื้อ ขายของคงไม่ได้ดูที่ตลาดไทยดีที่นี่ที่เดียวแน่ๆ

ผมก็คิดแล้วเหมือนกัน ก็เลยเสนอให้เป็น 2 ห้องไงครับ แต่ก็เหนื่อย Mod อีกน่ะครับ ก็เห็นใจ Mod เหมือนกันนะครับ

RUTch
1st January 2009, 23:44
ผมก็คิดแล้วเหมือนกัน ก็เลยเสนอให้เป็น 2 ห้องไงครับ แต่ก็เหนื่อย Mod อีกน่ะครับ ก็เห็นใจ Mod เหมือนกันนะครับ
ขนาดเห็นใจ เอิ๊กๆ ถ้าไม่เห็นใจสงสัย แบ่ง User เป็น 10 Level + Bonus อีก 2 ห้อง แหงเลย เอิ๊กๆ:Smiles2:

Sanaz..
3rd January 2009, 21:51
ผมว่าการจะซื้อของบนเว็บนี่ผู้ซื้อควรต้องระวังตนเองเป็นหลัก จะมาหวังพึ่งModพึ่งระบบคงไม่ถูก ดังนั้นผมเสนอให้มีตัวช่วยให้คนซื้อไม่ลืมตรวจสอบผู้ขายในทุกๆการซื้อขาย
เช่น
ขึ้นคำเตือนไว้ในโพสแรกของการซื้อขาย "ท่านสามารถตรวจสอบความน่าเชื่อถือของผู้ขายได้จากวันที่สมัคร จำนวนการโพส และ Thank บริเวณมุมบนขวา"
เพื่อช่วยเตือนความจำของผู้ซื้อ ให้ระวังตนเองน่าจะช่วยได้มั้ยครับ
หรือ
หากจะให้ละเอียดกว่านั้นคือ ถ้าคลิ๊กที่คำว่า "Post" ก็ให้linkไปที่โพสทั้งหมดของคนนั้นๆเพื่อไปตรวจสอบกันเอง ว่าเคยโพสอะไรไปบ้าง

จอมมารพุงโต
3rd January 2009, 22:07
สนุก ๆ นะครับ เห็นรายการนี้

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=111765

กับรายการนี้

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=111495&highlight=080-279-4633

ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือเปล่าว่ามันคล้ายกัน ดูแล้วเดาเจตนาด้วยสมองน้อย ๆ ของผมว่า "ไม่ทำผิดกติกา" แต่ อาศัยช่องโหว่ว่า mod คงไม่นั่งอ่านทุกกระทู้ และสลับกันบัมพ์กระทู้เมื่อครบสามวัน ให้กระทู้ขายวิ่งขึ้นมาสลับกัน ทีนี้ถ้ามีอีกสักโพส ผมว่าครบ ๆ ครับ สามวันดันของ log in นึง วันรุ่งขึ้นดันของอีกล้อกอิน วันที่สามดันอีกล้อกอิน (ถ้าง่ายขนาดนี้ใคร ๆ ก็ทำครับ ด้านได้อายอด)

ในกรณีที่เพิ่งสมัครใหม่เนี่ยจะเป็นแบบนี้ครับ ถ้าเราสามารถสกรีน "การเข้าถึงห้อง" ให้ถึงระดับ เช่นต้องถึง 300 โพส/ ไม่ติดถั่วแดง จึงจะเข้าห้องขายได้

ผมว่าความรุนแรงของโพสตัวอย่างสองลิงค์ข้างต้นจะลดน้อยลงครับ

ผมว่าเผลอ ๆ เจ้าของโพส ก็น่าจะเป็นคนที่มี log in ไว้ใช้ประจำกับที่อื่น แล้วไม่คิดจะมาแบ่งปันกับใครที่นี่ แต่มาขายของได้ไวดี จึงมาโพสปะขายที่นี่

เสนอสั้น ๆ ครับ เพิ่มเติม

มี field สักสองช่อง ที่ไม่สามารถบิดเบือนได้และบังคับต้องป้อน เช่น เบอร์โทร หรืออีเมลที่ verified ไว้ตอนสมัคร ที่ถ้าซ้ำ ก็สามารถฟ้อง black list ว่าคุณไม่สามารถโพสที่นี่ได้อีกแล้ว เพราะเคยทำผิดกฏ อาจจะเถียงว่าเดี๋ยวมันก็เอาเบอร์อื่นมาใส่ คนทำชั่วมันเปลี่ยนได้เรื่อย ๆ ผมว่าก็มีส่วน แต่ยังไงซะ ทำสัก 10 ครั้ง มันก็ต้องเหนื่อยบ้างล่ะนะ รำคาญ ทำไมต้องใส่ข้อมูลเยอะ ไม่ใส่ก็ไม่ให้โพส ทำให้มันน่ารำคาญดีกว่าครับ รำคาญจนเลิกไปเอง (รอหน้าใหม่เข้ามาทำต่อ)

คงเหนื่อยหน่อยครับ

อีกทีนึงผมว่าน่าจะแก้ปัญหาได้ชะงักคือ ปิดมันซะเลย ไม่ต้องเหนื่อย คุณพี่ arm ก็จะได้มีชีวิตอย่างอื่นที่ปุถุชนควรจะได้บ้างครับ

อีกหนึ่งความเห็นนะครับ

แต่ผมว่าปิดไปเลยก็ไม่มีใครตายหรอกครับ แค่ลงแดงนิ อิอิ

RUTch
3rd January 2009, 22:30
ผมว่าการจะซื้อของบนเว็บนี่ผู้ซื้อควรต้องระวังตนเองเป็นหลัก จะมาหวังพึ่งModพึ่งระบบคงไม่ถูก ดังนั้นผมเสนอให้มีตัวช่วยให้คนซื้อไม่ลืมตรวจสอบผู้ขายในทุกๆการซื้อขาย
เช่น
ขึ้นคำเตือนไว้ในโพสแรกของการซื้อขาย "ท่านสามารถตรวจสอบความน่าเชื่อถือของผู้ขายได้จากวันที่สมัคร จำนวนการโพส และ Thank บริเวณมุมบนขวา"
เพื่อช่วยเตือนความจำของผู้ซื้อ ให้ระวังตนเองน่าจะช่วยได้มั้ยครับ
หรือ
หากจะให้ละเอียดกว่านั้นคือ ถ้าคลิ๊กที่คำว่า "Post" ก็ให้linkไปที่โพสทั้งหมดของคนนั้นๆเพื่อไปตรวจสอบกันเอง ว่าเคยโพสอะไรไปบ้าง
ไม่ช่วยหลอกครับ เพราะพวกคนกลุ่มน้อยที่มีปัญหานี่จะไม่อ่านไม่สนใจใดๆ ขอให้ตัวเองได้โพสสำเร็จความต้องการเป็นที่เรียบร้อยเป็นพอ ขนาดลอกกฏที่ขึ้นแทบจะทุกหน้าส่งให้ยังไม่อ่านเลยครับ PM กลับมาถามอีกว่าผิดกฏข้อไหน บางคนขนาด Lock Prefix ไว้ไม่ให้ห้องขายมีคำว่าซื้อ จะได้เฉลียวใจบ้าง พ่อคุณก็อุตส่าห์เลี่ยง ไปใช้ Prefix แลก ผมก็เลยต้อง แจกใบแดง บอกว่า แลก แปลว่าของแลกกัน การเอาเงินแลกของ เขาเรียกว่าซื้อ Lock Prefix ไว้แล้วยังผิดห้องอีกหรือ ? บางคนไม่เลือก แลกด้วยซ้ำ เลือกขายมันเลย แล้วโพสว่า ซื้อ ผมแจกใบแดง แล้วถามเขาว่า เขาไม่รู้สึกอะไรเลยหรือ ที่เลือก Prefix ขาย แต่โพสว่า ซื้อ เขาตอบผมว่า ผมทำไมต้องว่าเขาแรงๆด้วย อืม เนอะ พูดไม่ออก อย่างที่เคยบอก เหมือนปิดป้าย กรุณาถอดรองเท้าก่อนเข้าห้อง แล้วคนมายืนอ่าน แล้วก็เดินย่ำเข้าไปหน้าตาเฉย พอเราตามไปต่อว่า ก็หาว่ารุนแรง ยังไงยังงั้นเลย

สนุก ๆ นะครับ เห็นรายการนี้

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=111765

กับรายการนี้

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=111495&highlight=080-279-4633

ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือเปล่าว่ามันคล้ายกัน ดูแล้วเดาเจตนาด้วยสมองน้อย ๆ ของผมว่า "ไม่ทำผิดกติกา" แต่ อาศัยช่องโหว่ว่า mod คงไม่นั่งอ่านทุกกระทู้ และสลับกันบัมพ์กระทู้เมื่อครบสามวัน ให้กระทู้ขายวิ่งขึ้นมาสลับกัน ทีนี้ถ้ามีอีกสักโพส ผมว่าครบ ๆ ครับ สามวันดันของ log in นึง วันรุ่งขึ้นดันของอีกล้อกอิน วันที่สามดันอีกล้อกอิน (ถ้าง่ายขนาดนี้ใคร ๆ ก็ทำครับ ด้านได้อายอด)

ในกรณีที่เพิ่งสมัครใหม่เนี่ยจะเป็นแบบนี้ครับ ถ้าเราสามารถสกรีน "การเข้าถึงห้อง" ให้ถึงระดับ เช่นต้องถึง 300 โพส/ ไม่ติดถั่วแดง จึงจะเข้าห้องขายได้

ผมว่าความรุนแรงของโพสตัวอย่างสองลิงค์ข้างต้นจะลดน้อยลงครับ

ผมว่าเผลอ ๆ เจ้าของโพส ก็น่าจะเป็นคนที่มี log in ไว้ใช้ประจำกับที่อื่น แล้วไม่คิดจะมาแบ่งปันกับใครที่นี่ แต่มาขายของได้ไวดี จึงมาโพสปะขายที่นี่

เสนอสั้น ๆ ครับ เพิ่มเติม

มี field สักสองช่อง ที่ไม่สามารถบิดเบือนได้และบังคับต้องป้อน เช่น เบอร์โทร หรืออีเมลที่ verified ไว้ตอนสมัคร ที่ถ้าซ้ำ ก็สามารถฟ้อง black list ว่าคุณไม่สามารถโพสที่นี่ได้อีกแล้ว เพราะเคยทำผิดกฏ อาจจะเถียงว่าเดี๋ยวมันก็เอาเบอร์อื่นมาใส่ คนทำชั่วมันเปลี่ยนได้เรื่อย ๆ ผมว่าก็มีส่วน แต่ยังไงซะ ทำสัก 10 ครั้ง มันก็ต้องเหนื่อยบ้างล่ะนะ รำคาญ ทำไมต้องใส่ข้อมูลเยอะ ไม่ใส่ก็ไม่ให้โพส ทำให้มันน่ารำคาญดีกว่าครับ รำคาญจนเลิกไปเอง (รอหน้าใหม่เข้ามาทำต่อ)

คงเหนื่อยหน่อยครับ

อีกทีนึงผมว่าน่าจะแก้ปัญหาได้ชะงักคือ ปิดมันซะเลย ไม่ต้องเหนื่อย คุณพี่ arm ก็จะได้มีชีวิตอย่างอื่นที่ปุถุชนควรจะได้บ้างครับ

อีกหนึ่งความเห็นนะครับ

แต่ผมว่าปิดไปเลยก็ไม่มีใครตายหรอกครับ แค่ลงแดงนิ อิอิ

กระทู้ที่ว่า ไม่ได้อ่านรายละเอียดหรอกครับ เจอแจ้งได้ อย่าง User และกระทู้ทั้งหมดที่ เป็นของ 2 User นั้น ได้ Delete และ Ban ไปหมดแล้ว เพราะผมถือว่าจงใจ กระทำผิด การที่ไม่อ่านเพราะไม่ไหว คุณ Plub ถอยทัพไปคนหนึ่งแล้ว สำหรับผม ดูไปเรื่อยๆไม่เครียด ไม่ครบไม่ถ้วน ก็ไม่เป็นไร แต่อย่าให้เจอ ถ้าเจอก็แจกย้อนหลังจนครบ ถ้าเจตนาก็ Ban ทิ้งเลย

หนก บางหลวง
4th January 2009, 12:02
ผมว่าโพลที่ออกมาอย่างท่วมท้นนี่ น่าจะแสดงถึงความรู้สึกของสมาชิกส่วนใหญ่กันพอสมควรแล้วนะครับ

หากเทียบกับห้องอื่นๆแล้ว ห้องซื้อขายทำประโยชน์อะไรให้กับสังคมThaiDบ้าง ผมว่ามันทำประโยชน์ให้แก่สมาชิกบางคนที่ต้องการจะขาย หรือจะซื้อ รวมไปถึงสมาชิกแอบแฝงมาใช้ประโยชน์ ในขณะที่ห้องอื่นๆให้ประโยชน์โดยองค์รวมสูงคุ้มค่ากับเจตจำนงค์ของเจ้าสำนักที่ต้องการตั้งเวปนี้ขึ้นมา

Mod อาจจะมีไม่กี่คน อาจจะอ่านกันได้ไม่ทั่วถึงนัก แต่หากพบบางเรื่องที่ไม่ถูกต้องกติกา ผมว่าก็ชอบแล้วที่จะดำเนินการเพื่อรักษากฎเกณฑ์ต่างๆให้เหมาะสม และถูกต้อง

บอกก่อนนะครับว่า ผมเองก็โหดไม่ใช่น้อยเช่นกัน

TheStylist
4th January 2009, 17:03
แล้วแต่การตัดสินใจครับ แต่ถ้าคิดว่าห้อง ซื้อขายประโยชน์น้อยปัญหาเยอะ ผมว่าปิดไปก็ดีครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งปวดหัวกับผู้ที่มาหาประโยชน์จากห้องนี้โดยไม่สนใจกฎเกณฑ์ จะได้เอาเวลามาดูแลห้องอื่นได้เต็มที่ขึ้น

Kitp
5th January 2009, 09:13
ผมโหวตข้อ 5 กับอยากจะขอเพิ่มเติมการมีส่วนร่วมในเว็บ ( RepPower,ถั่วเขียว,ถั่วแดง ) ไม่ทราบว่าจะเป็นการขอมากเกินไปหรือเปล่า แต่อย่างน้อยนั่นก็เป็นการแสดงถึงเจตนาในการเข้ามาในเว็บแห่งนี้ว่าไม่น่าจะใช่เพื่อจุดประสงค์ที่ไม่ดี รวมถึงการมีตัวตนในระดับหนึ่งด้วย

RUTch
5th January 2009, 10:16
ผมโหวตข้อ 5 กับอยากจะขอเพิ่มเติมการมีส่วนร่วมในเว็บ ( RepPower,ถั่วเขียว,ถั่วแดง ) ไม่ทราบว่าจะเป็นการขอมากเกินไปหรือเปล่า แต่อย่างน้อยนั่นก็เป็นการแสดงถึงเจตนาในการเข้ามาในเว็บแห่งนี้ว่าไม่น่าจะใช่เพื่อจุดประสงค์ที่ไม่ดี รวมถึงการมีตัวตนในระดับหนึ่งด้วย
มีอยู่แล้วครับ แต่เงื่อนไขในข้อ 5 มันจะปรับเปลี่ยนไป ตามสถานะการ โดยผมจะดูจากค่า สถิติเป็นหลักครับ

dacth
5th January 2009, 12:58
เห็นด้วยกับคุณ ไดโกโระครับแต่รู้สึกว่าจะเป็นการเพิ่มงานให้กับทีมงานหรือเปล่า

TheStylist
5th January 2009, 23:03
อย่างกรณีนี้ http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=112006

ผู้ขายจะถือว่าอัพกระทู้หรือเปล่า เพราะจริงๆแล้วแก้ไขในกระทู้น่าจะดีกว่า แต่จะมีข้ออ้างได้ จากตรงนี้ครับ 2. กรุณางดการ Up กระทู้เดิมภายใน 72 ชม. หลังจากโพสต์ หรือไม่โพสต์กระทู้ใหม่เพื่อขายสินค้าชิ้นเดิม เพื่อให้ทุกกระทู้ได้รับโอกาสในการแสดงที่เท่าเทียมกัน (ถ้าต้องการปรับเปลี่ยนราคา กรุณาใช้ปุ่ม http://www.thaidphoto.com/forums/images/buttons/edit.gif ) เดี๋ยวจะกลายเป็นว่ามาแจ้งว่าสินค้า อันโน้น อันนี้ขายไปแล้ว ถ้างั้นแจ้งว่าสินค้าขายไป เพิ่มสินค้าที่จะขาย เช้า เย็น มันก็จะเบียดกระทู้คนื่นไป เห็นบ่อยๆแบบนี้นะครับ

RUTch
6th January 2009, 08:12
อย่างกรณีนี้ http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=112006

ผู้ขายจะถือว่าอัพกระทู้หรือเปล่า เพราะจริงๆแล้วแก้ไขในกระทู้น่าจะดีกว่า แต่จะมีข้ออ้างได้ จากตรงนี้ครับ 2. กรุณางดการ Up กระทู้เดิมภายใน 72 ชม. หลังจากโพสต์ หรือไม่โพสต์กระทู้ใหม่เพื่อขายสินค้าชิ้นเดิม เพื่อให้ทุกกระทู้ได้รับโอกาสในการแสดงที่เท่าเทียมกัน (ถ้าต้องการปรับเปลี่ยนราคา กรุณาใช้ปุ่ม http://www.thaidphoto.com/forums/images/buttons/edit.gif ) เดี๋ยวจะกลายเป็นว่ามาแจ้งว่าสินค้า อันโน้น อันนี้ขายไปแล้ว ถ้างั้นแจ้งว่าสินค้าขายไป เพิ่มสินค้าที่จะขาย เช้า เย็น มันก็จะเบียดกระทู้คนื่นไป เห็นบ่อยๆแบบนี้นะครับ
ไม่ต้องห่วง โดน อยู่แล้ว โดนช้าโดนเร็ว หรือโดนย้อนหลังเท่านั้นเอง ปิดกระทู้แล้ว ถ้าเจอมีระเมิดกฏ ก็แจกใบแดงไว้ลงประวัติได้ครับ :blink:

Carbon
6th January 2009, 11:06
เห็นด้วยกับกติกาใหม่ ตามที่โหวตกันว่าต้องเป็นสมาชิกระดับหนึ่งก่อนถึง
จะ post ขายของได้

ไม่เห็นด้วยกับเรื่องบัตรประชาชน หรือวิธีการอื่นๆ ที่จะไปเพิ่มภาระให้ผู้ดูแล
เพราะใช้ฟรีๆทำให้ฟรีๆแล้วยังต้องแบกภาระและความเสี่ยงอีก ถ้าจะให่ส่งสำ
เนาบัตรก็ให้ส่งกันเองระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขายละกัน ที่นี่ไม่ไช่ตลาด ถ้ามีปัญหา
ก็ปิดตลาดก็ได้

เห็นใจผู้ดูแลห้องซื้อขายครับ ยังไงกติกาใหม่มีแล้ว คราวนี้ผิดอีกไม่ต้องถาม
ไม่ต้องอธิบาย ลบทิ้งยิงทิ้งไปเลย

alorado
6th January 2009, 11:47
แล้วจะทำยังไงกับ คนที่มาประกาศมือสอง แต่เมื่อโทรไปขอต่อราคา

แล้วบอกว่าเป็นของหิ้วมา มือหนึ่ง

ผมเจอมาสองสามครั้งแล้วครับ

อยากให้มีอายุสมาชิกก่อนโพสขายได้30 วันก็ดีครับ

ป้องกัน มิจฉาชีพมาเปลี่ยน user ขาย หรือ พวกมาดึงราคาลงอะครับ และ

คนที่มาตกลงจะขายแล้วนำไปให้คนอื่นเพราะให้ราคาดีกว่า

ตัวอย่างเห็นให้เว็บอื่นมากมาย

TheStylist
6th January 2009, 12:15
แล้วจะทำยังไงกับ คนที่มาประกาศมือสอง แต่เมื่อโทรไปขอต่อราคา

แล้วบอกว่าเป็นของหิ้วมา มือหนึ่ง

ผมเจอมาสองสามครั้งแล้วครับ

อยากให้มีอายุสมาชิกก่อนโพสขายได้30 วันก็ดีครับ

ป้องกัน มิจฉาชีพมาเปลี่ยน user ขาย หรือ พวกมาดึงราคาลงอะครับ และ

คนที่มาตกลงจะขายแล้วนำไปให้คนอื่นเพราะให้ราคาดีกว่า

ตัวอย่างเห็นให้เว็บอื่นมากมาย

ราคาที่ลงนี่พอกับมือสองหรือราคาพอกับของใหม่ละครับ ถ้าพอกับของใหม่ก็ไม่น่าสนใจอยู่แล้ว ปกติจะไม่สอบถามด้วยเสียเวลา ยกเว้นเป็นของที่กำลังหา
แล้วที่ลงเลยว่ามือสองปกติ ไม่ค่อยเจอนะครับ ส่วนใหญ่ก็ลงว่า ขาย สภาพกี่ % แต่ถ้าลงหลอกว่ามือสอง แล้วอ้างว่าของมือหนึ่ง ก็กด feed back ติดลบไปเลยครับ เพื่อประโยชน์ต่อเพื่อนๆท่านอื่นๆ

RUTch
6th January 2009, 14:24
User สามารถ ให้เครดิต(+/-) ได้โดยการกด http://www.thaidphoto.com/forums/images/buttons/reputation.gif

User สามารถ ช่วยทาง Web แจ้งลบกระทู้ที่ผิดกติกา ได้โดยกด http://www.thaidphoto.com/forums/images/buttons/report.gif

Starck
6th January 2009, 15:00
User สามารถ ให้เครดิต(+/-) ได้โดยการกด http://www.thaidphoto.com/forums/images/buttons/reputation.gif

User สามารถ ช่วยทาง Web แจ้งลบกระทู้ที่ผิดกติกา ได้โดยกด http://www.thaidphoto.com/forums/images/buttons/report.gif

Ok I C ทุกทีกดแต่ มากกว่าน้อยกว่า คราวต่อไปจะกด ระเบิด จะช่วยส่องเต็มที่เลยครับ

alorado
6th January 2009, 17:15

การให้เครดิต ผมคิดว่าดีมากเลยนะครับ แต่ในเว็บTHaiDphoto ของพวกเรา ผมยังไม่รู้สึกถึงระบบนี้เท่าที่ควรเลย ดั่งที่เห็นจากเว็ยขายของในEbay เป็นต้น

แต่นั่นเค้าใช้ระบบ เครดิตการ์ด ทำให้ควบคุมได้

ต่อไปผมจะให้เครดิตแก่ผู้ขายทุกครั้งแล้วครับ เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีของเว็บ THAID

ปล. ผมเองก็เคยโดน ใบเหลืองครั้งนึงครับ แฮะๆ

RUTch
7th January 2009, 00:42
การให้เครดิต ผมคิดว่าดีมากเลยนะครับ แต่ในเว็บTHaiDphoto ของพวกเรา ผมยังไม่รู้สึกถึงระบบนี้เท่าที่ควรเลย ดั่งที่เห็นจากเว็ยขายของในEbay เป็นต้น

แต่นั่นเค้าใช้ระบบ เครดิตการ์ด ทำให้ควบคุมได้

ต่อไปผมจะให้เครดิตแก่ผู้ขายทุกครั้งแล้วครับ เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีของเว็บ THAID

ปล. ผมเองก็เคยโดน ใบเหลืองครั้งนึงครับ แฮะๆ
ระบบนี้ มีมาตั้งนานแล้วครับ แล้วก็เคยประชาสัมพันธ์ตั้งนานแล้ว แต่ไม่ค่อยใช้กันเอง ผมเห็นแต่ตั้งท่าจะตั้งกระทู้ประจานกันอย่างเดียว

lamok555
7th January 2009, 02:14
:clap: ผมอยากจะขอบคุณ ที่มีห้องซื้อขายกล้อง
เพราะผมเองก็มีโอกาสได้ใช้บริการมาครั้งหนึ่งแล้ว
และได้พบกับผู้มีรสนิยมตรงกันหลายคนมาก
ซึ่งถึงแม้ว่าจะไม่ได้ซื้อขายกัน แต่ก็แนะนำและติชม
อย่างจริงใจ ไม่แกล้งกัน....
ผมทราบว่าในสังคมทุกสังคมมักจะมีคนไม่ดี
แอบแฝงอยู่ เราก็ต้องระวังตัวอย่างมาก
แต่อย่างไรก็ดี การป้องกันก็ต้องให้เหมาะไม่มากหรือ
น้อยไป ขอขอบคุณอย่างจริงใจอีกครั้งหนึ่ง :flower:

Carbon
7th January 2009, 07:00

กด +/- นี่ผมชอบมากเลย ใช้บริการเป็นประจำ
ผิดกติกาก็กด - ไปก่อนเลย
แต่ชอบใจก็ทั้ง + และ Thank :Smiles2:

แต่กติกาใหม่นี่ยังไม่ได้เริ่มใช้ไช่ไหมครับ เพราะยังเห็น post ขายกันได้

RUTch
7th January 2009, 09:45
กด +/- นี่ผมชอบมากเลย ใช้บริการเป็นประจำ
ผิดกติกาก็กด - ไปก่อนเลย
แต่ชอบใจก็ทั้ง + และ Thank :Smiles2:

แต่กติกาใหม่นี่ยังไม่ได้เริ่มใช้ไช่ไหมครับ เพราะยังเห็น post ขายกันได้

ใช้กติกาใหม่แล้วครับ แต่ ผมยังไม่ Strick เรื่อง Post รูป ขอดูภาพรวมก่อน

17604
10th January 2009, 20:37
เห็นด้วยสแกนบัตรประประชาชน มาโพสด้วย เพือป้องกันมิจาชีพครับ

Nut.d
10th January 2009, 22:41
เนื่องด้วยปัจจุบัน ห้องขายค่อนข้างมีผู้โพสจำนวนมาก ทาง Web ประสบปัญหา ...

3) สมาชิกเพิ่งเข้ามา ก็โพสขายยังไม่เข้าใจ กฏ กติกา ก่อให้เกิดปัญหาทำผิดกฏ โดนใบเหลือง ใบแดง หรือ โดน Ban แล้ว สมัครใหม่

ทาง Web เลยกำลังถกกันว่า น่าที่จะสงวนสิทธิการโพสขาย ให้สมาชิกบางส่วนเท่านั้น เพื่อแก้ปัญหาดังกล่าว เลยอยากถาม สมาชิกว่า ท่านมีความคิดเห็นอย่างไร
ควรจะแจ้งให้สมาชิกใหม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรถึงจะมีสิทธ์ขายได้ เพราะตอนนี้งงไปหมดว่าทำไมยัง Post ขายไม่ได้

Nut.d
10th January 2009, 22:43
เห็นด้วยให้ใส่เบอร์บัตรประชาชนในการสมัครสมาชิกเพื่อให้ Post ขายได้ถ้าต้องเสียเงินค่าสมัครก็จะดีขึ้นอีกเพราะจะได้มีแต่คนที่ต้องการขายอย่างจริงจังเข้ามาขายของ

RUTch
10th January 2009, 23:14
ควรจะแจ้งให้สมาชิกใหม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรถึงจะมีสิทธ์ขายได้ เพราะตอนนี้งงไปหมดว่าทำไมยัง Post ขายไม่ได้
ก็มีแจ้งอยู่แล้วในห้องขายนี่ครับ

jojosung
14th January 2009, 12:40
เห็นด้วยให้ใส่เบอร์บัตรประชาชนในการสมัครสมาชิกเพื่อให้ Post ขายได้ถ้าต้องเสียเงินค่าสมัครก็จะดีขึ้นอีกเพราะจะได้มีแต่คนที่ต้องการขายอย่างจริงจังเข้ามาขายของ

เพราะว่าที่นี่การขายเพื่อให้เพื่อนพี่น้องสมาชิก แบ่งปันของที่ไม่ได้ใช้นะครับ ไม่ใช้ให้พ่อค้ามาขายกันจริงจัง

จอมมารพุงโต
15th January 2009, 15:55
กลัวว่าจะพบปัญหา

ในเมื่อโพสในห้องขายไม่ได้ก็โพสในห้องธรรมดาซะเลย ผมเลยพาลสงสัยว่ายางอายมันไม่มีกัน?

แต่เท่าที่ดู เป็นระเบียบเรียบร้อยขึ้นครับ

ปัญหาที่เกิดจากคนส่วนน้อย ก็คลี่คลายไปในระดับนึงครับ

ปัญหาเกิดจากคน เราจะแก้ยังไงดีครับ?

จริง ๆ นะครับ ถ้าปิดห้องขายไปเลยนี่น่าจะจัดการปัญหาได้ดีกว่า

DOFJerk
15th January 2009, 21:29
กลัวว่าจะพบปัญหา

ในเมื่อโพสในห้องขายไม่ได้ก็โพสในห้องธรรมดาซะเลย ผมเลยพาลสงสัยว่ายางอายมันไม่มีกัน?

แต่เท่าที่ดู เป็นระเบียบเรียบร้อยขึ้นครับ

ปัญหาที่เกิดจากคนส่วนน้อย ก็คลี่คลายไปในระดับนึงครับ

ปัญหาเกิดจากคน เราจะแก้ยังไงดีครับ?

จริง ๆ นะครับ ถ้าปิดห้องขายไปเลยนี่น่าจะจัดการปัญหาได้ดีกว่า ก็ถ้ามีปัญหาไม่มาก mod พอรับไหวฮะ.. ถ้าเยอะมากเกินกำลัง ก็ว่ากันใหม่..

จะเลิกขายไปเลย.. อันนี้ต้องคิดหนัก.. เพราะพอไม่มีห้องขายก็อาจจะเปรอะห้องธรรมดาได้ เช่นกันครับ..
อีกอย่าง ถ้าไม่มีห้องขาย ได้แบบเด็ดขาดจริงๆ.. เว็ปก็อาจจะขาดรายได้สำหรับมา ค่าดูแล server ด้วย..

PreluDe_H22A
15th January 2009, 23:09
อาจจะเสนอความเห็นแตกต่างนะครับ

โดยส่วนตัว ผมรู้สึกไม่สะดวกใจกับการที่จะส่ง สำเนาบัตรประชาชน

ไปยังบุคคลอื่น แม้ว่าจะรู้สึกค่อนข้างเชื่อใจก็ตาม

แต่หากการส่งสำเนาบัตรประชาชนจะช่วยแก้ไขปัญหาที่เกี่ยวขึ้นได้ ก็สนับสนุนครับ

graffittiben
16th January 2009, 01:43
ผมว่า น่าจะ มากกว่า 30 เเละก็ อยู่กับกระทู้ ด้วยดีกว่าครับ ให้ตอบ ครบสัก 100 กระทู้แบบนี้

ให้มีส่วนร่วมกับเว็บหน่อย ไม่ใช่ สมัครเเลว้ เกิน 30 วันเเลว้ก้มาโพสขาย อีกอย่าง คนขาย

อยากให้ลงชื่อที่อยู่ให้ชัดเจน กับ Webmaster ให้ยืนยันว่ามีัตัวตนจริง เก็บเป็นฐานข้อมูล เลย ถ้าเกิดโกงกันจะได้ จัดการได้ง่ายครับ

madsatan
18th January 2009, 20:06
เรื่องบัตรประจำตัวประชาชนผมก็ว่ายังเชื่อได้ไม่เต็มที่ครับ โดนมากะตัวเองแล้ว
แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีอาไรเลย
http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=14303

Oripuril
18th January 2009, 22:32
ผมไม่ค่อยพอใจกับกติกาเลยครับ รุ้สึกเหมือนปิดกั้น และลำเอียงกับผู้ที่มีเจตนาบริสุทธิ์ในการขายของมากๆๆ แย่จาง ตั้งแต่ผมขายและซื้อที่บอร์ดนี้มีความสุขมาก แต่ตอนนี้ตรงข้ามมากครับ

JTR
20th January 2009, 15:27
อ่านมาข้ามปีแล้ว เหนื่อยแทน mod จริงๆครับ

นี่มันเวปถ่ายรูปหรือเวปขายของกันนี่ สงสัยจัง

ห้องซื้อขายของผมว่าเป็นห้องเสริมของทางเวปที่ให้บริการเราท่านนะ ดีมากๆขอชื่นชม

เรื่องบัตรประชาชนหรือข้อมูลผู้ซื้อขาย มีข้อดีและเห็นด้วยในหลักการแต่มันไม่จำเป็นกับเวปถ่ายภาพและความรู้แห่งนี้ครับ เก็บพื้นที่ Harddisk ไว้เป็นแหล่งข้อมูลด้านภาพถ่ายไม่ดีกว่าเหรอครับ

ตั้งกฎแรงๆ เข้มงวดไปเถอะ ผมเห็นด้วยกับเรื่องระยะเวลาของการเป็นสมาชิก และจำนวนโพส ให้คนจะขายมีส่วนร่วมในเวปมากหน่อย

คนรักกล้องเค้าไม่รีบขายของที่ตัวเองรักหรอก มันต้องผ่านระบบคิดมาก่อนแล้วว่า เออถึงเวลาเราจะเปลี่ยนแล้วนะ อยากขายออกไปซักหน่อย มันก็น่าจะกลับมาเข้าแนวคิดเดิมของเวป ที่ให้คนรักกล้องแลกเปลี่ยนซึ่งกันและกัน ซึ่งนั่นมันก็ใช้เวลาพอดู

ถ้าไปมัวนั่งคิดว่าจะจัดการยังงัยกับคนที่ทำตัวเป็นขยะเหล่านั้น เดี๋ยวมันก็ปลิวออกจากถังที่เราเก็บไว้ได้อยู่ดี

อาจดูแรงไป ก็เห็น mod ทุกคน ตั้งใจให้เป็นเวปแห่งความรู้แลกเปลี่ยนภาพถ่ายความคิดในด้านการถ่ายภาพ แล้วจะไปใส่ใจอะไรมากมายกับคนที่คิดแต่จะมาขายของละครับ

ที่นี่ Thaidphoto หรือ Thaidphotomarket หนอ

DOFJerk
20th January 2009, 19:29
ก็ธรรมดา ฮะ.. มันมีดีก็ต้องมีเสีย.. มันไม่มีทางออกที่ทุกคนถูกใจหรอกฮะ..

กติกา มันตั้งได้ มันก็เปลี่ยนได้ ตามความเหมาะสมของสถานะการณ์..

NIKO7
24th January 2009, 20:21
ผมไม่ค่อยพอใจกับกติกาเลยครับ รุ้สึกเหมือนปิดกั้น และลำเอียงกับผู้ที่มีเจตนาบริสุทธิ์ในการขายของมากๆๆ แย่จาง ตั้งแต่ผมขายและซื้อที่บอร์ดนี้มีความสุขมาก แต่ตอนนี้ตรงข้ามมากครับ

เห็นด้วยครับ
เข้าใจว่าต้องการปิดกั้นมิจฉาชีพ แต่กลับปิดกันผูัมีเจตนาดีมากเกินไป แต่กฎก็คงต้องเป็นไปตามผู้ตั้งกฎแหละครับ

RUTch
24th January 2009, 21:13
เข้าใจว่าต้องการปิดกั้นมิจฉาชีพ แต่กลับปิดกันผูัมีเจตนาดีมากเกินไป แต่กฎก็คงต้องเป็นไปตามผู้ตั้งกฎแหละครับอืม ... ย้ำกันอีกครั้งหนึ่งครับ ไม่ได้ป้องกัน มิจฉาชีพ เพียงอย่างเดียว แต่เราอยากให้ สมาชิกมาแบ่งปันของที่ไม่ได้ใช้กัน ดังนั้น ขาจร ที่เข้ามาแล้วไม่สนใจอะไรเลย แม้แต่ความเป็นสังคมไทยดี จะยังขายไม่ได้ ท่านเหล่านั้นต้องเข้ามาอยู่ในสังคมนี้ซักพักหนึ่ง ถึงขายได้ และหากทำตัวไม่มี ก็จะถูกตัดสิทธิ์ และตั้งต้นใหม่ นี่คือจุดประสงค์ของ กฏเหล็กใหม่นี้

TheStylist
24th January 2009, 22:21
ที่ผ่านมาดูเป็นระเบียบเรียบร้อยขึ้นตามความรู้สึกนะครับ ถึงแม้เห็นสมาชิกใหม่บางคนลักไก่โพสในห้องอื่นๆ แต่ก็ช่วยๆกันแจ้งให้ทราบเพื่อความเป็นระเบียบถูกต้อง เอาใจเชียร์ผู้ดูแลทุกท่านครับ

doraetap
3rd February 2009, 23:01
ง่า... จริงๆ ก็ลำบากเหมือนกันนะครับ ผมแฝงตัวในเวบมาพอสมควร พึ่งจะตัดสินใจสมัคร login เมื่อซื้อกล้อง ตอนนี้ว่าจะโพสประกาสขายของ ยังไม่ได้เลยครับ (T-T) ให้ Fax สำเนาบัตรประชาชนยังง่ายกว่าเลย เพราะผมความรู้น้อย
คงยากที่จะได้ Rep + Thanks น่ะครับ ฮือๆๆ

RUTch
4th February 2009, 00:43
ง่า... จริงๆ ก็ลำบากเหมือนกันนะครับ ผมแฝงตัวในเวบมาพอสมควร พึ่งจะตัดสินใจสมัคร login เมื่อซื้อกล้อง ตอนนี้ว่าจะโพสประกาสขายของ ยังไม่ได้เลยครับ (T-T) ให้ Fax สำเนาบัตรประชาชนยังง่ายกว่าเลย เพราะผมความรู้น้อย
คงยากที่จะได้ Rep + Thanks น่ะครับ ฮือๆๆอายุสมาชิก ก็เป็นปัจจัยที่ทำให้ Rep เพิ่มครับ ก็เล่นไม่สมัครนี่ครับ :yahoo:

tera
4th February 2009, 02:05

...รักแท้เกิดจากใจบริสุทธิ์ ย่อมฟันฝ่าอุปสรรคไปได้เสมอ นี่แค่เรื่องเล็กๆ เดี๋ยวความรู้สึก"แย่จาง" ก็จะค่อยๆ จาง หายไปเอง

Tonr70
5th February 2009, 11:28
นิดนึงนะครับเวลาประกาศศขายสินค้าผมเห็นว่าบางท่านประกาศขายสินค้าตั้งสองสามกระทู้ทั้งๆๆที่ขายสินค้าชนิดเดียวกันเพียงแต่ต่างยี่ห้อกันเท่านั้นเอง แบบนี้มีวิธีหรือแนวทางแก้ไขแบบไหนดีครับ

RUTch
5th February 2009, 16:41
นิดนึงนะครับเวลาประกาศศขายสินค้าผมเห็นว่าบางท่านประกาศขายสินค้าตั้งสองสามกระทู้ทั้งๆๆที่ขายสินค้าชนิดเดียวกันเพียงแต่ต่างยี่ห้อกันเท่านั้นเอง แบบนี้มีวิธีหรือแนวทางแก้ไขแบบไหนดีครับ

พบเห็นกระทู้ในไม่เหมาะสม กดปุ่มถังขยะพร้อมแจ้งเหตุผล ทาง Staff จะพิจารณาเป็นกรณีๆไป

art55
6th February 2009, 09:59
ขอโหวต : ใครก็ได้ที่มี Login โพสขายได้เหมือนทุกวันนี้

ขอเถอะครับผมเดือดร้อนจริง ๆ

RUTch
6th February 2009, 13:55
ขอโหวต : ใครก็ได้ที่มี Login โพสขายได้เหมือนทุกวันนี้

ขอเถอะครับผมเดือดร้อนจริง ๆ
ทาง MOD ที่ดูแลห้อง ซื้อ/ขาย เดือดร้อนกว่าอีกครับ ถ้าคุณเดือดร้อนจริงๆแนะนำ กรุณาติดต่อใช้บริการ Sticky (http://www.thaidphoto.com/forums/announcement.php?f=17&a=9) นะครับ

cayon
7th February 2009, 15:32
ทาง MOD ที่ดูแลห้อง ซื้อ/ขาย เดือดร้อนกว่าอีกครับ ถ้าคุณเดือดร้อนจริงๆแนะนำ กรุณาติดต่อใช้บริการ Sticky (http://www.thaidphoto.com/forums/announcement.php?f=17&a=9) นะครับ
อืม....ผมเข้าใจน่ะ แต่ถ้ามองอีกมุมมนึงThaiD ต้องการเก็บค่าตั้งร้านขายรึเปล่า... อันนี้อาจจะพูดแรงไปนิดน่ะ แต่ว่า มิจฉาชีพมันก็มีเหมือนกันหมดทุกเว็ป.... ทุกที พวกเวปมอไซ Ksrthailand ที่ผมสิงอยู่ก็มีถมเถไป แต่ก็ไม่เห็นมีใครเค้ามานั้งจำกัดสิทธิ์ในการขายของคนอื่นเลยนิ เพราะว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา คนเรามีทั้งดีและก็ไม่ดี แล้วแต่ว่าใครจะเลือกเป็นอะไร สิิ่่งที่คุณทำผมว่าสุดท้ายแล้วไม่ได้จะทำให้อะไรดีขึ้นมาหรอก เพราะคุณไม่ยอมรับว่ามีคนไม่ดีอยู่ในสังคมนี้ แล้วก็พยายามทำอะไรที่คุณทำได้เพื่อสะกัดกั้นคนเหล่านี้ แต่เชื่อเถอะครับมิจฉาชีพก็คือมิจฉาชีพ สุดท้ายมันก็สามารถอยู่ต่อไปได้ละ แต่คนที่เค้าบริสุทธิ์ใจไม่น้อย คงได้รับผลการกระทำนี้ครับ สุดท้ายก็ไม่ได้ช้วยให้ดีขึ้นเลย เว้นแต่คุณมีเจตนาอย่างอื่น......:dry::dry::dry::dry:
อาจจะพูดแรงไปนิด.... แต่ก็น่าคิดน่ะครับ :crazy::crazy::crazy:
ถ้าทุกอย่างที่ผมพูดไปฟังดูแล้วไม่สบอารณ์ก็แบนผมไปได้เลยครับ * *

Starck
7th February 2009, 15:50
อืม....ผมเข้าใจน่ะ แต่ถ้ามองอีกมุมมนึงThaiD ต้องการเก็บค่าตั้งร้านขายรึเปล่า... อันนี้อาจจะพูดแรงไปนิดน่ะ แต่ว่า มัจฉาชีพมันก็มีเหมือนกันหมดทุกเว็ป.... ทุกที พวกเวปมอไซ Ksrthailand ที่ผมสิงอยู่ก็มีถมเถไป แต่ก็ไม่เห็นมีใครเค้ามานั้งจำกัดสิทธิ์ในการขายของคนอื่นเลยนิ เพราะว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา คนเรามีทั้งดีและก็ไม่ดี แล้วแต่ว่าใครจะเลือกเป็นอะไร สิิ่่งที่คุณทำผมว่าสุดท้ายแล้วไม่ได้จะทำให้อะไรดีขึ้นมาหรอก เพราะคุณไม่ยอมรับว่ามีคนไม่ดีอยู่ในสังคมนี้ แล้วก็พยายามทำอะไรที่คุณทำได้เพื่อสะกัดกั้นคนเหล่านี้ แต่เชื่อเถอะครับมิจฉาชีพก็คือมิจฉาชีพ สุดท้ายมันก็สามารถอยู่ต่อไปได้ละ แต่คนที่เค้าบริสุทธิ์ใจไม่น้อย คงได้รับผลการกระทำนี้ครับ สุดท้ายก็ไม่ได้ช้วยให้ดีขึ้นเลย เว้นแต่คุณมีเจตนาอย่างอื่น......:dry::dry::dry::dry:
อาจจะพูดแรงไปนิด.... แต่ก็น่าคิดน่ะครับ :crazy::crazy::crazy:
ถ้าทุกอย่างที่ผมพูดไปฟังดูแล้วไม่สบอารณ์ก็แบนผมไปได้เลยครับ * *
ไม่ใช่เรื่องยาก สำหรับคนที่บริสุทธิ์ใจ แค่อ่านกติกาให้เข้าใจ ไม่ใช่สักแต่ให้ได้ขาย แล้วดัน Update ขายแหลก โดยไม่เคารพสิทธิ์การขายของผู้อื่น พอขายเสร็จก็ไป ความหมายของผู้สร้างเวปนี้ เค้าไม่ได้สร้างมาเพื่อไว้ขายของ ซื้อของ ถ้าต้องการแบบนั้น ไปซื้อขายกันตามตลาดนัดมือสองเถอะครับ ที่ซื้อขายยังมีอีกเยอะแยะ แล้วจะรู้และเข้าใจเอง ว่าตลาดประเภทนั้น กับ การซื้อขายของที่นี่มันแตกต่างกันอย่างไร ที่นี่เน้นการซื้อขายให้แก่เพื่อนสมาชิกด้วยกัน เหมือนการแบ่งปันกันมากกว่า

cayon
7th February 2009, 16:34
ไม่ใช่เรื่องยาก สำหรับคนที่บริสุทธิ์ใจ แค่อ่านกติกาให้เข้าใจ ไม่ใช่สักแต่ให้ได้ขาย แล้วดัน Update ขายแหลก โดยไม่เคารพสิทธิ์การขายของผู้อื่น พอขายเสร็จก็ไป ความหมายของผู้สร้างเวปนี้ เค้าไม่ได้สร้างมาเพื่อไว้ขายของ ซื้อของ ถ้าต้องการแบบนั้น ไปซื้อขายกันตามตลาดนัดมือสองเถอะครับ ที่ซื้อขายยังมีอีกเยอะแยะ แล้วจะรู้และเข้าใจเอง ว่าตลาดประเภทนั้น กับ การซื้อขายของที่นี่มันแตกต่างกันอย่างไร ที่นี่เน้นการซื้อขายให้แก่เพื่อนสมาชิกด้วยกัน เหมือนการแบ่งปันกันมากกว่า
เฮอ.... คนที่เค้าเข้ามาขายของก็ต้องสมัครสมาชิก นั้นก็แปลว่าเค้าเป็นสมาชิกของเว็ปแล้วนิครับ.... เค้าจะขายแหลกยังไงก็น่าจะเป็นสิทธิ์ของเค้าสิ ไมไ่ด้ไปเดือดร้อนใครนิ เป็นคนไทยด้วยกันก็แบงปันกันสิ ยิ่งเค้าขายแหลกยังไง สุดท้ายคนที่ได้ผลประโยชน์ก็คือสมาชิกในไทยดีไม่ใช้เหรอครับจะสมาชิกขาจรหรือขาประจำก็ไม่เห็นเสียหายไรนิอย่ามองแต่มุมของตัวเองมองเผื่อคนอื่นด้วยครับ...

Starck
7th February 2009, 17:33
เฮอ.... คนที่เค้าเข้ามาขายของก็ต้องสมัครสมาชิก นั้นก็แปลว่าเค้าเป็นสมาชิกของเว็ปแล้วนิครับ.... เค้าจะขายแหลกยังไงก็น่าจะเป็นสิทธิ์ของเค้าสิ ไมไ่ด้ไปเดือดร้อนใครนิ เป็นคนไทยด้วยกันก็แบงปันกันสิ ยิ่งเค้าขายแหลกยังไง สุดท้ายคนที่ได้ผลประโยชน์ก็คือสมาชิกในไทยดีไม่ใช้เหรอครับจะสมาชิกขาจรหรือขาประจำก็ไม่เห็นเสียหายไรนิอย่ามองแต่มุมของตัวเองมองเผื่อคนอื่นด้วยครับ...

เข้าใจคำว่าขายแหลกไหม ขายแหลกคือ ไม่ได้อ่านกติกา ดันจนคนอื่นเค้าไม่ได้ขาย แล้วอย่างนี้มีคนเสียหายไหม คนที่อยากขายของเหมือนกัน ต่างคนต่างผลักดัน คุณน่ะมองมองมุมของผู้ที่ดูแลเวปสิ ผมไม่ได้มองมุมผม ผมมองมุมของคนที่ต้องมาดูแลต่างหาก แล้วกลุ่มคนที่ขาย ถามว่าให้อะไรกับเวปบ้าง เวปได้อะไรจากตรงนี้บ้าง แล้วอีกอย่างถามว่าเดือดร้อนมากไหมครับที่ขายที่นี่ไม่ได้ ทั้งโลก Cyber นี้มีที่ขายของอยู่ที่นี่ที่เดียวหรือครับ ทางออกมีมากมาย ไม่ใช่ไม่ได้ก็โวยวาย ทำตัวเหมือนเป็นเจ้าของบ้าน ปัญหาเก่า ๆ ก็มี ตอนที่ให้ซื้อขายกันแบบมั่ว ๆ ลองย้อน ๆ ไปดู แค่นี้ล่ะครับ สุดท้ายก็เป็นไปตามที่มันเป็น อย่างไรเสีย มุมใครก็มุมมัน ผมแค่คนที่อยากให้สังคมมันดี ก็เท่านั้นเอง :flower:

cayon
7th February 2009, 17:53
เข้าใจคำว่าขายแหลกไหม ขายแหลกคือ ไม่ได้อ่านกติกา ดันจนคนอื่นเค้าไม่ได้ขาย แล้วอย่างนี้มีคนเสียหายไหม คนที่อยากขายของเหมือนกัน ต่างคนต่างผลักดัน แย่งกันเหมือนหมูเหมือนหมา คุณน่ะมองมองมุมของผู้ที่ดูแลเวปสิ ผมไม่ได้มองมุมผม ผมมองมุมของคนที่ต้องมาดูแลต่างหาก แล้วกลุ่มคนที่ขาย ถามว่าให้อะไรกับเวปบ้าง เวปได้อะไรจากตรงนี้บ้าง แล้วอีกอย่างถามว่าเดือดร้อนมากไหมครับที่ขายที่นี่ไม่ได้ ทั้งโลก Cyber นี้มีที่ขายของอยู่ที่นี่ที่เดียวหรือครับ ทางออกมีมากมาย ไม่ใช่ไม่ได้ก็โวยวาย ทำตัวเหมือนเป็นเจ้าของบ้าน ปัญหาเก่า ๆ ก็มี ตอนที่ให้ซื้อขายกันแบบมั่ว ๆ ลองย้อน ๆ ไปดู แค่นี้ล่ะครับ สุดท้ายก็เป็นไปตามที่มันเป็น อย่างไรเสีย มุมใครก็มุมมัน ผมแค่คนที่อยากให้สังคมมันดี ก็เท่านั้นเอง :flower:
เฮ้ยๆๆๆ.... นี้เค้าออกความเห็นกัน ไม่ใช่ว่าไม่ได้ก็โวยวาย จะพูดอะไรน่ะคิดซักหน่อย... แล้วไอ้ที่บอกว่าแยกกันขายดันกันไปดันกันมา เว็ปเองก็มีมาตรการ ในการดันกระทู้ 72 ชั้วโมงหลังจากโพสอยู่แล้ว ซึ่งผมก็เห็นด้วย แล้วไอ้ที่โพสๆอยู่ปัญหามันคือพวกมิจฉาชีพไม่ใช่เหรอ ไหนกลายมาเป็นปัญหาคนในเว็ปซะละ ก่อนจะโพสตอบใครหัดให้เกียรติ คนที่เค้าโพสถามด้วยน่ะครับ ถึงจะไม่ตั้งใจแต่คำพูดบางคำฟังแล้ว...อาจก่อให้เกิดปัญหาได้น่ะครับ

Starck
7th February 2009, 18:15
เห็นด้วยกับคุณ cayon ครับ

ปัญหาตรงที่นี้คือ ลง ซื้อขายไม่ได้ครับ

ไม่ใช่ปัญหาดันกระทู้ ซึ่งปัญหาดันกระทู้มันก็มีกฎไปแล้วไม่ใช่หรือครับ

ก็มันมีกฎ แล้วทำตามกฎกันไหมล่ะ ถ้าทำตามกฏกันก็คงไม่เป็นแบบนี้หรอก แล้ว ดูจากผลโหวตข้างบนแล้ว แปลว่าสมาชิกส่วนใหญ่อยากให้เป็นแบบไหนล่ะ เค้าก็ไม่ได้ทำตามอำเภอใจ มีการสำรวจความคิดเห็นไปก่อนหน้านี้แล้ว อย่างไรเสียมันก็ต้องเป็นไปตามนั้นแหล่ะ ปัญหาที่ลงซื้อขายไม่ได้มันมาจากอะไร ลองสืบกลับไป ไม่ใช่มาถึงลงขายไม่ได้ก็เข้าใจไปว่าขายไม่ได้เพราะกันมิจฉาชีพ เพียงอย่างเดียว ปัญหาก่อนหน้านี้มีมามากมาย มีทุกวัน มาใหม่ ค่อย ๆ ทำความเข้าใจไปก็จะรู้เอง ผมคงจบแล้วล่ะ รอให้ผู้ดูแลเวปมาชี้แจงกับคุณเอง เพราะผมคิดว่าเสียเวลาเปล่า ๆ ไม่ได้อะไรถ้าไม่ทำความเข้าใจ และไม่ทราบถึงปัญหาเก่า ๆ

cayon
7th February 2009, 18:38
เอารางวัญแด่คนช่างฝันไป 5 กระโหลก:flower::flower::flower::flower::flower:

RUTch
7th February 2009, 18:52
อืม....ผมเข้าใจน่ะ แต่ถ้ามองอีกมุมมนึงThaiD ต้องการเก็บค่าตั้งร้านขายรึเปล่า... อันนี้อาจจะพูดแรงไปนิดน่ะ แต่ว่า มิจฉาชีพมันก็มีเหมือนกันหมดทุกเว็ป.... ทุกที พวกเวปมอไซ Ksrthailand ที่ผมสิงอยู่ก็มีถมเถไป แต่ก็ไม่เห็นมีใครเค้ามานั้งจำกัดสิทธิ์ในการขายของคนอื่นเลยนิ เพราะว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา คนเรามีทั้งดีและก็ไม่ดี แล้วแต่ว่าใครจะเลือกเป็นอะไร สิิ่่งที่คุณทำผมว่าสุดท้ายแล้วไม่ได้จะทำให้อะไรดีขึ้นมาหรอก เพราะคุณไม่ยอมรับว่ามีคนไม่ดีอยู่ในสังคมนี้ แล้วก็พยายามทำอะไรที่คุณทำได้เพื่อสะกัดกั้นคนเหล่านี้ แต่เชื่อเถอะครับมิจฉาชีพก็คือมิจฉาชีพ สุดท้ายมันก็สามารถอยู่ต่อไปได้ละ แต่คนที่เค้าบริสุทธิ์ใจไม่น้อย คงได้รับผลการกระทำนี้ครับ สุดท้ายก็ไม่ได้ช้วยให้ดีขึ้นเลย เว้นแต่คุณมีเจตนาอย่างอื่น......:dry::dry::dry::dry:
ถ้าอ่านไม่รู้เรื่องก็กลับไปอ่านใหม่ตั้งแต่ต้นไป ปัญหาบอกแล้วคือ ไม่ใช่แค่ มิจฉาชีพ แต่ต้องการกำจัดพวก พูดไม่รู้เรื่อง อ่านไม่รู้เรื่อง ออกไปเหลือแต่สมาชิกดีๆเอาไว้ ถ้าคุณคิดว่าเงิน 100 บาทต่อการบริการ แปะ Sticky ขายของเยอะ ก็เอาเถอะ จ้างเด็กต่อเดือนยังไม่พอเลย อย่ากจะไปขายที่ไหนก็ไป ถ้าคุณไม่สดวกทำตามกฏ เราก็ไม่สดวกบริการ เชิญตามสบาย ไปได้เลยนะเดี๋ยวนี้

RUTch
7th February 2009, 19:18
ป.ล. ท่าน sakama กับ ท่าน cayon ถ้าจะคิดมาขายของ ก็ไม่ต้องคิดแล้ว เพราะยังไง ก็ไม่มีสิทธิ คะแนนท่านตกต่ำมาก ต้องใช้เวลาอีกนานกว่าจะเข้าได้ แนะนำให้ไปขายที่อื่นได้เลยนะครับ

tera
7th February 2009, 22:04
ชอบผู้รักษากฏ กติกา แบบท่าน rutch ครับ
clear cut ดี ( ไม่มั่วเหมือนตำรวจจราจร รักษากฎตามอารมณ์ )
ช่วยลดความมั่วของสังคมลงได้

ขอให้กำลังใจครับ
:flower:

...ผมว่ายังไง ThaiDphoto ก็ไม่ได้มีกฎแข็งมากถึงขั้นจะห้ามใครได้หรอกครับ เพราะระบบบัตรประชาชนก็ไม่ได้บังคับใช้เหมือนสมาชิกใน pantip
หากใครโดนแบนอยากสมัครใหม่ เปลี่ยนชื่อ เปลี่ยน email กี่ครั้ง ก็ได้ ยากที่จะรู้ ถ้าไม่ได้ทำตัวให้คนอื่นรู้เอง

ใครอยากขายจริงๆ ทำตามกฎก็ไม่ยาก เดี๋ยวก็ได้ขาย ผมว่ายังง่ายกว่าจะไปตั้งแผงขายของข้างทางอีกนะครับ ไหนจะมาเฟียท้องถิ่น ไหนจะเทศกิจ ไหนจะค่าส่วย ไหนจะค่าเช่า ไหนจะนักเลงที่ขายอยู่เดิม ...

ThaiDphoto เปรียบเหมือนคนอยู่ที่โล่งยังไงก็เสียเปรียบและเหนื่อย ..ยกเว้นจะอยู่ในยานเกราะอย่างดีหรือไม่ก็อยู่บนเครื่องบินไปเลย

dipdc
8th February 2009, 10:19
thaid มีตลาดมือสองไว้เพื่อแบ่งปัน ในที่นี้คืออุปกรณ์ที่ไม่ได้ใช้แล้ว เหลือใช้ ร้อนเงิน ไม่ใช่ค้าขายเอาสถานเดียว

ถ้าสมาชิกคนไหนที่รับของมาเพื่อจะขายโดยเฉพาะ ผมว่าไปหาเว็บอื่นก็น่าจะดีกว่านะ เว็บขายสินค้าเกี่ยวกับกล้องก็มี คนเยอะด้วย

ที่นี่อยู่กันอย่างสงบ เคารพกฏ (ถึงแม้ผมจะผิดนิดๆบ้าง)
แต่ผมก็คิดว่าที่นี่อบอุ่นครับ

boomkung
10th February 2009, 01:17
ตอนนี้เริ่มมีปัญหาจากการจำกัดสิทธิ์ขายของแล้วนะครับ

สมาชิกที่โพสขายของในบอร์ดซื้อขายไม่ได้ เริ่มไปโพสขายตามบอร์ดอื่นๆแล้ว
จากกรณีนี้ผมเห็นสมควรว่า "แบน" user นั้นๆเป็นการถาวรครับ

เช่น
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=118104

ขอบคุณครับ

RUTch
10th February 2009, 07:58
ตอนนี้เริ่มมีปัญหาจากการจำกัดสิทธิ์ขายของแล้วนะครับ

สมาชิกที่โพสขายของในบอร์ดซื้อขายไม่ได้ เริ่มไปโพสขายตามบอร์ดอื่นๆแล้ว
จากกรณีนี้ผมเห็นสมควรว่า "แบน" user นั้นๆเป็นการถาวรครับ

เช่น
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=118104

ขอบคุณครับ
แบนอยู่แล้วครับ แต่จะถาวรหรือไม่แล้วแต่กรณีและเจตนา ตอนนี้มีมาสารพัดรูปแบบครับ บางคนอ้างว่าอ่านมานานแล้ว แต่เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกก็มี ขอผ่อนผัน ซึ่งคำตอบ คงต้องบอกว่าไม่ได้ครับ เพราะคุณสมัครเป็นสมาชิกไทยดีเพื่อขายของเท่านั้นหรือ ? และอีกหลายๆกรณีและประเด็น ทุกกรณีทุกประเด็นมีคำตอบ อีกอย่าง ไม่ต้อง PM มาถามนะครับ ว่าเป็นสมาชิกนานแล้ว โพสแล้วเท่านั้นเท่านี้ จะขายได้หรือยัง ถ้าขายได้ก็โพสได้เองครับ อย่างที่บอก เราไม่ได้ตั้งเวปมาเพื่อให้ขายของกัน เราตั้งเวปมาเพื่อให้คุณได้มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับการถ่ายภาพกัน การแลกเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ไม่ใช้แล้วเป็นเพียงส่วนหนึ่ง หากคุณมองเห็นมันเป็นปัจจัยหลักในการเข้ามาที่นี่ ผมและทีมงานบอกได้เลยว่าไม่ต้อนรับครับ

หลวงลายไทย
10th February 2009, 08:25

เช่น

ขอบคุณครับ
case นี้ ต้องชมป๋าRUTch และ Mod ที่ดูแลห้องขายของครับ
หลายท่านเดาไว้แล้วว่าต้องมีมุขนี้แน่นอนครับ
เหนื่อยใจกับการกระทำของคนเหล่านี้ครับ มั่วนิ่มไปได้เรื่อยๆนะครับ

เ อ อ อ
10th February 2009, 12:42
.....
อาจจะพูดแรงไปนิด.... แต่ก็น่าคิดน่ะครับ....
ถ้าทุกอย่างที่ผมพูดไปฟังดูแล้วไม่สบอารณ์ก็แบนผมไปได้เลยครับ * *...สมัยนี้ คนหนึ่งคน อาจมี e-mail นับสิบ
มีชื่อ user อยู่หลายชื่อ เล่นอยู่ในหลายๆเวปบอร์ด
การสมัครสมาชิกแต่ละเวปบอร์ดก็แสนง่าย
ถ้าไม่พอใจใคร ฉันก็แค่ log out
แล้วก็โพสข้อความบางอย่างที่ตอน log in อยู่ไม่กล้าโพส ลงไป

หนักกว่านั้นหน่อย ฉันก็โพสทั้งที่ log in อยู่เลย
ไม่ต้องกังวลถึงกฎระเบียบที่มีอยู่
จะกลัวทำไม ก็แค่ถูก แบน
แบนแล้วไง...ทำอะไรฉันก็ไม่ได้
แล้วฉันก็สมัครสมาชิกชื่อใหม่
...ง่ายกว่าใส่ตะกร้าล้างน้ำ...
แค่นี้เรียบร้อย...หรือจะแบน IP ไปเลย
ก็ไม่เป็นไร เล่นเวปบอร์ดอื่นก็ได้ มีตั้งเยอะแยะ
เพราะว่ามันง่าย...สมัครง่ายๆ...พิมพ์อะไรก็ง่ายๆ...
...ก็เลยทำอะไรมักง่าย...

แต่กับสมาชิกบางท่าน เรื่องบางเรื่องที่เห็นว่า
อาจจะทำให้เกิดความเข้าใจผิดหรือไม่สบายใจแก่สมาชิก
ท่านก็ระวัง ป้องกันไม่ให้เกิดความเข้าใจผิดกับเพื่อนสมาชิก
ผมขออนุญาตยกเรื่องการขายของของพี่หลวงลายไทย

พี่หลวงฝากไว้ จากกระทู้นี้ [ขอคำแนะนำ] เตือนกันนิดนึง ส่งของทาง ปณ. (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?p=807435&posted=1#post807435)

"เงินทองนั้น ไม่ตายก็หาใหม่ได้ครับ แต่ความน่าเชื่อถือนั้น ถ้ามันจากไปแล้ว มันจะไม่กลับมาอีกเลยครับ"
ทั้งหมดก็แค่นี้ครับ ที่พิมพ์มา เพื่อหวังที่จะเตือนตัวกระผมเองว่า
ผมควรจะให้เกรียติแก่ตัวผมเอง
ไม่ว่าจะมีใครรู้หรือไม่รู้ว่า ตัวจริงผมคือใคร
แต่ผมจะแสดงความเห็นอะไร ควรจะคิดให้มาก
ใช้สมองคิด ๆ ๆ ใช้ใจคิด ๆๆ
อย่าให้ปลายนิ้วของผมคิดแทน

บุญรักษาทุกท่านครับ..อิอิ..:Smiles2:

ปล. เห็นใจผมนะครับ คนกำลังวัยทอง...
ปล. เห็นใจ mod หลายๆท่านด้วย ที่กำลังวัยทองเหมือนกัน..ฮา ๆ ๆ

modemzaa
10th February 2009, 23:07
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

yindee_74
12th February 2009, 11:44
แก้ยากเพาะเป็นที่คน ถึงระบบจะป้องกันแค่ไหนถ้าคนซื้อไม่รอบคอบก็จะถูกหลอกได้
แต่ผมก็เห็นด้วยว่าควรมีวิธีคัดกรอง
เลยขอเสนออีกวิธี..
จัดมีทติ้งแบบลงทะเบียนตรวจเอกสารเลยครับไมรู้ว่าจะเป็นเรื่องเป็นราวไปไหม.....:dry:

tera
13th February 2009, 00:35
ไม่แน่ถ้ามีมุขอื่นๆมาอีก เช่น สมัคร post post..ๆๆ สมัครชื่ออื่นแล้วก็ post.. post ๆๆ แล้ว thanks กันเอง สร้างเรื่องกันเอง จนกว่าจะได้เข้าเกณฑ์ ก็ได้ขายเอง
ถ้าถูกจับได้ว่าแกล้ง post ก็สมัครใหม่ ทำใหม่ ,ถูก ban ก็ใช้ชื่ออื่นอีก..
เพื่อขอให้ได้ขาย

ไม่ได้อยากให้รู้สึกปวดศีรษะนะครับ

..แค่คิดๆดูแล้วมันมีโอกาส เหมือนคนที่ไม่ได้ขายของหน้าบ้านเขา,พื้นที่เขา แล้วก็ไปสงสัยว่าเจ้าของบ้านอยากได้เงินอีก ทั้งๆที่จริงๆไม่ให้ขายเพราะขวางทางเข้าออก ถ้าพูดเข้าใจก็คงจบ ถ้าไม่เคารพกฎก็อาจแอบทำอีกได้

ขอยืมคำ spider man หน่อยครับ ..
With great power ,comes great responsibility

juneyma
17th February 2009, 20:33
ก็รัดกุมดีนะครับแต่ผมขายยังไม่ได้เศร้าจัง

intel
20th February 2009, 16:27
จะได้มีหลักฐานในการดำเนินคดี

12monkeys
20th February 2009, 18:01
เข้ามาอ่านอีกครั้งก็ ดูๆแล้ว ก็มีคนไม่พอใจที่โพสขาย ไม่ได้เยอะเหมือนกันนะนี้ แต่ส่วนมากเป็นคนที่เพิ่งสมัครไม่ถึง 2เดือนซะส่วนใหญ่ ผมไม่เข้าใจว่าทำไมเพิ่งเริ่มถ่ายภาพแล้วทำไมไม่หัดใช้เลนส์ตัวที่เพิ่งได้ซื้อมาให้คล่องให้ดีก่อนแล้วค่อยขาย เหมือนกับของราคามันถูกแสนถูก

มาใหม่ๆ ยังคงอย่าเพิ่งไปมีปากมีเสียง ออกโหวตเสียงเลยดีกว่าครับ ในเมื่อคนบ้างคนยังไม่รู้เลยว่าเราอยู่กันมายังไงมาก่อน แต่คนบ้างคนพอมาถึงก็คิดว่าตนเองสมัครเป็นสมาชิกแล้วนิ ยอมต้องมีสิทธิมีเสียงในทันที ผมว่าคิดใหม่ให้ดีๆ

เข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตามครับ ไม่งั้นคิดว่าถ้าไม่พอใจก็ไม่ต้องเข้ามาก็ได้ผมว่านะสบายใจคุณมากกว่า อย่างอีกเว็ปที่เค้าเปิดกว้างให้คุณโพสได้ก็น่าจะไปทางโน้นมากกว่า แต่ผมไปแล้วไม่สบายใจผมเลยไม่ค่อยเข้าไปโพสที่นั้น (เว็ปที่ชื่อเหมือนคนทำงานด้านถ่ายภาพ)

tumeyes
24th February 2009, 12:46
ผมก็ขายไม่ได้เลยครับ เวบนี้ผมเข้ามาประจำแต่ไม่ได้เป็นสมาชิกครับ

neo_tung
26th February 2009, 00:47
ผมเห็นด้วยที่Mod ทำตามผลโหวตนะครับ
ผมเป้นคนนึงที่เข้าเวบนี้บ่อย และหลายครั้งที่เข้าห้องซื้อขายและแอบสนใจสินค้าอยู่หลายครั้ง แต่รุ้ตัวครับว่ายังไม่มีประสบการณ์ในการซื้อขายของสินค้ามือสองมากซักเท่าไหร่ + เคยซื้อเลนสืมือสองมาจากผู้โพสในบางเวบ แต่ได้สินค้าที่มีปัญหามา (อันนี้ความผิดผมเองที่ไม่ได้เช็คอย่างละเอียด) ทำให้มีประสบการณืไม่ดีกับการซื้อสินค้ามือสองซักเท่าไหร่

ถ้าเป้นไปได้ผมอยากเห็นตลาดของไทยดี มีแต่คนคุณภาพที่นำอุปกรณืที่ไม่ได้ใช้แล้วออกมาขายแบ่งปัน อย่างตรงไปตรงมาแก่ผุ้อื่นที่งบน้อยหน่อย ทำให้คนซื้อขายส่วนใหญ่สบายใจกันและไม่ต้องคอยระแวงว่าจะได้ของมีปัญหามาหรือไม่
อีกหนึ่งความเห็นครับ

tospold
3rd May 2009, 11:36
ตกลงตอนนี้ข้อสรุปกฎกติกาเป็นอย่างไรครับ

ใครพอทราบช่วยบอกด้วย

30 วันก็น่าจะพอเรื่องขาจร และลดการทำผิดกฎจนถูกแบน ได้นะครับ

17604
4th May 2009, 09:33
เห็นด้วยครับ ต้อง 30ขึ้นไปครับ

myNikon
14th May 2009, 13:04
ผมสมัครเป็นสมาชิกนานแล้วก็ยังขายไม่ได้เลย

21ERs
20th May 2009, 18:02
เห็นด้วยว่าควรมีกฎนะครับ คนซื้อจะได้มั่นใจเยอะๆหน่อย

qaz_trojan
26th May 2009, 22:03
รับทราบครับ ดีเหมือนกัน แต่ผมลำบากเลย เพราะอยุ่เวปนี้มานาน มีแต่อ่านไม่ค่อยได้โพสอะไร อิอิ

tothongchai
3rd June 2009, 13:51
ผมว่าใช้ระยะเวลาประมาณซัก 3 วัน ไม่นานเกินไปดีครับ
+ ข้อมูลส่วนตัวเช่นหมายเลขบัตรประชาชน และข้อมูลยืนยันอีกเล็กน้อย
คนซื้อจะได้มั่นใจ

kisspersiaoad
19th June 2009, 08:22
เด็กใหม่ก๊าบ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วย

vo.ra.vit
30th June 2009, 19:35
แก้ยากครับ
user อย่างผมอ่านอย่างเก็บความรู้อย่างเดียว ถ้าไม่มีความเห็นอะไรที่ดีก็ไม่เห็นต้อง post ข้อความให้รก board เลยครับ แล้วผมก็มีงานที่ต้องเดินทางแทบจะทุกวัน เข้ามาดู ThaiD ก็แค่เวลามา Check in ที่ office แล้วก็เข้า net เพื่อดู mail คำสั่งใหม่ๆของบริษัทเท่านั้น จากนั้นก็ต้องขึ้นรีบรถตู้ที่รอไปส่งที่ airport ต่อ ไม่ได้นั่งโต๊ะเฝ้าอยู่หน้าจอคอมทั้งวันจะได้มีเวลา post ข้อความมากๆ

ถ้าทาง web จะเข้มงวดจริงๆก็เป็นสิ่งดีครับแต่บางครั้งท่านเองก็ปิดกั้นบาง user ที่เค้ามีข้อจำกัดบางอย่างจริงๆด้วย

ถ้าจะจริงจังขนาดนั้นน่าจะเปิดรับสมาชิกแบบให้ผู้สมัครตัวจริงเสียงจริงไปยื่นเอกสารที่หน้าบริษัทของท่านเลยจะได้ดูรูปในบัตรประชาชนเพื่อเปรียบเทียบกับตัวจริง จากนั้นถ่ายรูป ปั๊มลายนิ้วมือไว้เป็นหลักฐาน

kopkid
20th July 2009, 21:14
สัก 30 วัน ก็น่าจะพอ คนถ้าจะโกง ยังไงก็หาวิธีโกงได้...

:spineyes:

หรือไม่ก็ใช้วิธี Verify ตัวตนที่แท้จริงทุกคน ไม่งั้นไม่มีสิทธิ์ซื้อขายไปเลย กรองคนโกงได้ผล....

RUTch
20th July 2009, 23:04
สัก 30 วัน ก็น่าจะพอ คนถ้าจะโกง ยังไงก็หาวิธีโกงได้...

:spineyes:

หรือไม่ก็ใช้วิธี Verify ตัวตนที่แท้จริงทุกคน ไม่งั้นไม่มีสิทธิ์ซื้อขายไปเลย กรองคนโกงได้ผล....

นานแล้ว ย้ำกันอีกสักหน เรื่องกรองคนโกงนะไม่เท่าไหร่ แต่อยากกรอง พวกเข้ามาขายอย่างเดียว กับพวกไม่อ่านให้หมด ไม่ทำความเข้าใจกฏ ไม่เข้าใจสังคมมากกว่าครับ เพราะที่นี่ไม่ใช่ Web ขายของ แต่เป็นชุมชนของคนรักกล้องรักการถ่ายภาพ เรามีห้องนั้นไว้แบ่งปันกัน ไม่ใช่มีไว้ค้าขายครับ นี่คือจุดประสงค์หลักครับ อ่านให้ดีๆ :blink:

Mr. Coffee
1st August 2009, 12:52
ตอนนี้ผมก็ยังโพสขายไม่ได้เลยครับ ไม่เป็นไรรอต่อไป ช่วงนี้ก็เข้ามา join ทุกวัน เพราะได้กล้องใหม่มาแล้ว กฎเป็นอย่างไรก็ว่าตามนั้นดีที่สุดครับ

Starck
1st August 2009, 13:02
นานแล้ว ย้ำกันอีกสักหน เรื่องกรองคนโกงนะไม่เท่าไหร่ แต่อยากกรอง พวกเข้ามาขายอย่างเดียว กับพวกไม่อ่านให้หมด ไม่ทำความเข้าใจกฏ ไม่เข้าใจสังคมมากกว่าครับ เพราะที่นี่ไม่ใช่ Web ขายของ แต่เป็นชุมชนของคนรักกล้องรักการถ่ายภาพ เรามีห้องนั้นไว้แบ่งปันกัน ไม่ใช่มีไว้ค้าขายครับ นี่คือจุดประสงค์หลักครับ อ่านให้ดีๆ :blink:

คนโกง เอาเปรียบคนอื่น มุ่งแต่จะขาย เทคนิคการดันการขาย สารพัด ถ้าแค่ขายของยังโกง เรื่องอื่นก็คงจะโกง คนประเภทนี้ไม่พัฒนาหรอก ถ้าไม่รู้จักแก้ไข :clap:

Nut.d
1st August 2009, 22:48
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ...

ต้องให้กรอกเบอร์บัตรประชาชนเวลาสมัคร รวมถึงสมาชิกปัจจุบันก็ต้องกลับไปกรอก... เวลาซื้อขายของให้ติดต่อกันทาง PM อย่างเดียว เพราะถ้าคนขายใส่เบอร์โทรไว้ ใครที่ไหนก็โทรมาได้... แต่ถ้าคนซื้อถูกบังคับให้ PM อย่างเดียว ... คนขายจะได้ทราบด้วยว่าสมาชิกท่านใดจะซื้อ... (เป็นการเพิ่มสมาชิกใหม่ไปในตัว)

ถ้าการซื้อขายไม่ราบรื่นก็มากด Bad Reputation พร้อมกรอกเหตุผลกันไป เพื่อเตือนให้ท่านสมาชิกอื่นๆได้ทราบ

การซื้อขายกล้องมือสองในปัจจุบันของ Web อื่นๆ...ที่ซื้อขายกันเสร็จโดนโกงบ้าง โดนด่าทีหลังบ้าง เขียนด่ากันใน Web บ้าง...มั่วมากๆ... คนอ่านอย่างเราเห็นแล้วเบื่่อมาก.. ผมว่า Thaid เป็น Web ที่รวมคนรักการถ่ายภาพตัวจริงๆไว้ การซื้อขายของมือสองใน ThaiD ดูมีความน่าเชื่อถือมาก เพราะอย่างน้อยเราได้รู้ประวัติผู้ขาย

ผมอยากให้ ThaiD คงความรู้สึกแบบนี้ไว้ต่อไป...

P.S. เอาใจช่วย Web Master และ ผู้ดูแล Web อย่างแรง ThaiD กลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตหน้า Computer ของผมไปแล้ว...

Aquatic
2nd August 2009, 15:19

ต้องให้กรอกเบอร์บัตรประชาชนเวลาสมัคร รวมถึงสมาชิกปัจจุบันก็ต้องกลับไปกรอก... เวลาซื้อขายของให้ติดต่อกันทาง PM อย่างเดียว เพราะถ้าคนขายใส่เบอร์โทรไว้ ใครที่ไหนก็โทรมาได้... แต่ถ้าคนซื้อถูกบังคับให้ PM อย่างเดียว ... คนขายจะได้ทราบด้วยว่าสมาชิกท่านใดจะซื้อ... (เป็นการเพิ่มสมาชิกใหม่ไปในตัว)

ถ้าการซื้อขายไม่ราบรื่นก็มากด Bad Reputation พร้อมกรอกเหตุผลกันไป เพื่อเตือนให้ท่านสมาชิกอื่นๆได้ทราบ

การซื้อขายกล้องมือสองในปัจจุบันของ Web อื่นๆ...ที่ซื้อขายกันเสร็จโดนโกงบ้าง โดนด่าทีหลังบ้าง เขียนด่ากันใน Web บ้าง...มั่วมากๆ... คนอ่านอย่างเราเห็นแล้วเบื่่อมาก.. ผมว่า Thaid เป็น Web ที่รวมคนรักการถ่ายภาพตัวจริงๆไว้ การซื้อขายของมือสองใน ThaiD ดูมีความน่าเชื่อถือมาก เพราะอย่างน้อยเราได้รู้ประวัติผู้ขาย

ผมอยากให้ ThaiD คงความรู้สึกแบบนี้ไว้ต่อไป...

P.S. เอาใจช่วย Web Master และ ผู้ดูแล Web อย่างแรง ThaiD กลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตหน้า Computer ของผมไปแล้ว...

ผมว่าแบบนี้ก็น่าจะดีจะครับ บริสุทธิ์ใจดี วางใจซึ่งกันและกัน

RUTch
2nd August 2009, 16:35

ผมว่าเพื่อไม่ให้ยุ่งยากคนอื่น ก็ขอสำเนาบัตรประชาชนกันตอนซื้อขายซะก็หมดเรื่องไม่ต้องยุ่งกับคนอื่นด้วย แต่ส่วนมากที่มีปัญหา คนซื้อมักโลภเห็นเขาขายถูกก็สนใจจะซื้อจะจองท่าเดียวขนาด Rep ติดลบ แดงแจ๋ ยังไม่สนใจเลย :huh:

rtkill
3rd August 2009, 15:52
ง่าผมพึ่งรู้อะ

kulee
4th August 2009, 01:54
ชอบความเห็นคุณเออออ่ะคะ "ผมไม่เห็นด้วยกับการปิดห้องขายครับ ปัญหาเกิดจาก"คนใช้ห้อง" ไม่ได้เกิดจาก"ห้องขาย" โดยส่วนตัวคิดว่าถือเอาตามเกณฑ์สมาชิกที่สามารถเข้าห้องลับเฉพาะสมาชิกถึงโพสต์ขายได้ (มากกว่า 30 วันและใช้เกณฑ์อื่นด้วย) ถ้าหากมีวิธีที่ไม่เพิ่มการบริหารจัดการให้มากขึ้น แต่เพิ่มความรัดกุม และการตรวจสอบ พร้อมทั้งมาตรฐานการใช้ห้อง ก็จะเป็นทางเลือกที่ดีทีเดียว แต่ตอนนี้นึกไม่ออกอ่ะคะ (เอ... ถ้าในขั้นตอนการสมัครสมาชิกกำหนดให้ต้องมีสมาชิกเก่าร่วมรับรองไม่รุจะเวิร์กหรือเปล่านะคะ แต่มันก็ดูเป็นชุมชน ๆ ดีอ่ะคะ เสนออะไรหนอเรา... ถือเป็นการแลกเปลี่ยนละกันนะคะ หุ หุ)

aaftershock
17th August 2009, 18:16
ครับ ควรจะมีการยืนยันตัว เพื่อป้องกันมิจฉาชีพครับ

tanabutty
24th August 2009, 22:15
เห็นด้วย

Starck
24th August 2009, 22:51
ยังไม่จบไม่สิ้น ก็ทำตามกติกา อย่าเห็นแก่ตัว ซะก็สิ้นเรื่อง จบข่าว

art55
26th August 2009, 18:59
ขอโหวต....
สมาชิกมีอายุสมาชิก มากกว่า 30 วันถึงโพสขายได้ ครับ

chaiwatp
27th August 2009, 12:19
ซื้อขายของเก่า เป็นเรื่องของตาดีได้ ตาร้ายเสียครับ ต้องเสี่ยงดวง
คนเล่นกล้องส่วนใหญ่ ผมว่า ไม่โกงกันหรอกครับ
เวลาออกไปถ่ายรูป ไม่รู้จักกัน พอได้เจอกัน ก็คุยกันดี บางครั้งกลายเป็นเพื่อนซี้กันไปเลยก็มี

ปัญหาก็คือ คนขาย ที่เข้ามาขายแบบไม่บริสุทธิ์ใจนี่สิ จะป้องกันได้ไง
ลงทะเบียนบัตรประชาชนก็พอแก้ไขได้บางส่วนครับ บางทีไปเอาบัตรใครมาลงก็ได้

lukchaorai
28th August 2009, 22:50
ขอเลือกแบบ มากกว่า 7 วันคับ ขนาดผมสมัครมา 2เดือนก่าๆ แว้วว ยังโพตส์ขาย ไม่ได้เร้ยย Y_Y

Starck
28th August 2009, 23:08
ขอเลือกแบบ มากกว่า 7 วันคับ ขนาดผมสมัครมา 2เดือนก่าๆ แว้วว ยังโพตส์ขาย ไม่ได้เร้ยย Y_Y

Join Date มา 31 July 2009 รวมแล้วยังไม่ถึงเดือนเลย ไม่ใช่ 2 เดือนกว่าครับ Post 2 นอกนั้น Rep 0 Thank 0 ไม่มี Activity อะไรเลย ถ้ามาเพื่อเน้นขาย ก็คงต้องรอนานหน่อยครับ

Memory
29th August 2009, 00:41
ไม่รู้มาช้าไปใหมหรือว่ามีคนเสนอไปแล้วหรือยัง แต่อยากให้เวปนี้ทำแบบนี้ครับ
ใครที่ขายของแล้ว บริการดี ของเอาไปใช้แล้วไม่เกิดปัญหา หรือเสียใจภายหลังการซื้อ อยากให้ทางเวปมีการหาสัญญาลักษ์หรืออะไรก็ได้ที่ บ่งบอกว่า คนขายคนนี้นั้นเชื่อถือได้และจะไม่ผิดหวัง ไม่ได้หมายความว่าที่ขายกันอยู่ทุกวันนี้ไม่ดีนะครับ แต่ว่าเพิ่มความมั่นใจในสินค้าและตัวผู้ขายเอง และอาจช่วยทำให้ราคาที่ขายนั้นไม่ตกไปมากด้วย
และคนที่ซื้อก็เช่นกันครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้สามารถระบุได้ด้วยว่าคนซื้อคนนี้ไม่ นิสัยดีสามารถเชื่อถือได้เวลาขายของให้
หวังว่าความคิดเล็กๆน้อยๆของผมจะมีประโยชน์บ้างนะครับทุกท่าน

Electron
29th August 2009, 00:52
ไม่รู้มาช้าไปใหมหรือว่ามีคนเสนอไปแล้วหรือยัง แต่อยากให้เวปนี้ทำแบบนี้ครับ
ใครที่ขายของแล้ว บริการดี ของเอาไปใช้แล้วไม่เกิดปัญหา หรือเสียใจภายหลังการซื้อ อยากให้ทางเวปมีการหาสัญญาลักษ์หรืออะไรก็ได้ที่ บ่งบอกว่า คนขายคนนี้นั้นเชื่อถือได้และจะไม่ผิดหวัง ไม่ได้หมายความว่าที่ขายกันอยู่ทุกวันนี้ไม่ดีนะครับ แต่ว่าเพิ่มความมั่นใจในสินค้าและตัวผู้ขายเอง และอาจช่วยทำให้ราคาที่ขายนั้นไม่ตกไปมากด้วย
และคนที่ซื้อก็เช่นกันครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้สามารถระบุได้ด้วยว่าคนซื้อคนนี้ไม่ นิสัยดีสามารถเชื่อถือได้เวลาขายของให้
หวังว่าความคิดเล็กๆน้อยๆของผมจะมีประโยชน์บ้างนะครับทุกท่าน
ความเชื่อใจกัน มันบ่งบอกไม่ได้แค่การโพสต์ขายของ 1-2 กระทู้แน่ๆครับ
แล้ว Staff เอง ก็ไม่ได้มีส่วนรู้เห็นในการซื้อ-ขายนั้นๆด้วย

ถ้าเป็นกรณีร้านค้า หรือคนที่ขายเป็นอาชีพ ขายเป็นประจำ อันนี้ ถ้าแบ่งเรทได้
แบบอีเบย์ก็สร้างความน่าเชื่อถือได้(ในระดับหนึ่ง)

แต่... ห้องขายของ มีไว้สำหรับสมาชิก แบ่งปันของเหลือใช้ซึ่งกันและกัน
แค่ช่วยกันทำตามกติกา (ซึ่งไม่ยากเลย) ก็จะทำให้ห้องซื้อขาย เป็นไปตามวัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้ครับ

Memory
29th August 2009, 10:15
ความเชื่อใจกัน มันบ่งบอกไม่ได้แค่การโพสต์ขายของ 1-2 กระทู้แน่ๆครับ
แล้ว Staff เอง ก็ไม่ได้มีส่วนรู้เห็นในการซื้อ-ขายนั้นๆด้วย

ถ้าเป็นกรณีร้านค้า หรือคนที่ขายเป็นอาชีพ ขายเป็นประจำ อันนี้ ถ้าแบ่งเรทได้
แบบอีเบย์ก็สร้างความน่าเชื่อถือได้(ในระดับหนึ่ง)

แต่... ห้องขายของ มีไว้สำหรับสมาชิก แบ่งปันของเหลือใช้ซึ่งกันและกัน
แค่ช่วยกันทำตามกติกา (ซึ่งไม่ยากเลย) ก็จะทำให้ห้องซื้อขาย เป็นไปตามวัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้ครับ
ก็ผมอยากให้ในนี้เป็นเหมือน อีเบย์ อะครับ การการสนทนากับคนที่รู้จักแบบเจอหน้ากัน ผมมักจะถามว่าเข้าเวปไทยดีใหม คนส่วนมากที่เข้าเวปนี้90 กว่า% จะเข้าห้องขายของ ที่เหลืออีก 10% อ่านกระทู้ และมีบ้างที่ตอบกระทู้ (mod น่าจะรู้ดีกว่าผมว่าใน 1 วันมีคนเข้ามาทำอะไรมากที่สุด ข้อมูลผมก็ผิดได้) ถ้าเกิดว่าเวปนี้เป็น พื้นที่ ที่ทำการขายของพวกนี้ได้ และเป็นแห่งแรกแห่งเดียวที่ทุกคนสามารถพูดได้ว่า อยากได้อะไรเกี่ยวกับการถ่ายรูปต้องไปไทยดี ผมว่ามันคงดีไม่น้อย :clap: หวังว่าน่าจะเป็นแบบนั้นครับ ถึงแม้จะมี พันทิพแล้วก็ตามเถอะแต่อยากให้เวปนี้ สุดยอดกว่า :drool:
ด้วยรักจากใจ:bucha:

toramon
5th October 2009, 17:20
เท่าที่สังเกตุมาระบบการโพสซื้อขายเวปนี้ดีครับชอบ เบื่อพวกโพสขายของชิ้นเดียววันนึงหลายๆโพสแบบเวปอื่น แต่ที่อยากให้มีเพิ่มคือ ระบบการหาของแบบจำเพาะขึ้นมาเลย เช่น อยากจะหาเลนซ์เฉพาะของ pent _ x mount K อะไรแบบนี้ ก็จะขึ้นมาแต่เลนซ์ชนิดนี้ขึ้นมาเท่านั้นจะใหม่จะเก่าไม่ว่ากัน แบบนี้คนซื้อก็สะดวก คนขายก็สบาย จะดีมากๆเลยครับ ขอบคุณครับ เพราะกล้องผมหาของยากจริงๆครับ

RUTch
5th October 2009, 17:29
...คนส่วนมากที่เข้าเวปนี้90 กว่า% จะเข้าห้องขายของ ที่เหลืออีก 10% อ่านกระทู้ และมีบ้างที่ตอบกระทู้

อืม กี่ % ผมไม่รู้นะ แต่ประเภทเข้ามา ซื้อมาขายอย่างเดียว โดยไม่ทำอย่างอื่นเลย แถมยังทำผิดกฏอีกนี่ ผมกำลังค่อยๆกำจัดพวกนี้ออกไปครับ :<

naywin
3rd November 2009, 21:09
เห็นด้วยกับคุณ ไดโกโร๊ะ ครับ

iiamart
9th November 2009, 14:31
เห็นด้วยกับคุณ ไดโกโร๊ะ ด้วยคนครับ
แต่ก็กลัวว่าอาจจะมีการปลอมแปลงเอาของบุคคลอื่นมาแอบอ้าง
ได้น่ะสิครับ :<

SIWARA
22nd November 2009, 09:48

Delkaizer
26th November 2009, 12:08
fax เอกสารสำเนาบัตรเพื่อยืนยันตัวตนเลยดีกว่าครับ

RUTch
26th November 2009, 18:21
fax เอกสารสำเนาบัตรเพื่อยืนยันตัวตนเลยดีกว่าครับ

น่าเบื่อจริงๆพวกไม่อ่าน หรืออ่านไม่จบเนี่ย เราไม่ได้ดูว่ามีตัวตัวตนอย่างเดียว สำเนาบัตร เอาของใครมาก็ได้ แถมมันไม่ได้บอกว่าคนๆนั้นเป็นอย่างไรจะมีปัญหาไหม ?!?! กรุณาอ่าน และคิดก่อนออกความเห็น :bucha:

jokeryamer
1st December 2009, 09:06
อยากมีส่วนร่วมกับเว็บนี้ครับ แต่เนื่องจากข้อจำกัดต่างๆ เยอะแยะมากมาย จนไม่รู้ว่ากฎอยู่ที่ไหน แหะๆ ขอโทษด้วยครับที่บ่น คือเป็นมือใหม่หัดเล่นกล้องน่ะครับ แล้วก็อยากซื้อขายกล้องด้วย ตอนนี้งงๆ กับกฎต่างๆ ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี...

เอาเป็นว่าจะพยายามมีส่วนร่วมกับเว็บต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะมีสิทธิในการโพสซื้อขายละกันเน๊อะ... ยาวไปๆ อิอิอิ...^^

TraKlong
9th December 2009, 21:29
เห็นด้วยครับ:o:

Delkaizer
11th December 2009, 18:02
น่าเบื่อจริงๆพวกไม่อ่าน หรืออ่านไม่จบเนี่ย เราไม่ได้ดูว่ามีตัวตัวตนอย่างเดียว สำเนาบัตร เอาของใครมาก็ได้ แถมมันไม่ได้บอกว่าคนๆนั้นเป็นอย่างไรจะมีปัญหาไหม ?!?! กรุณาอ่าน และคิดก่อนออกความเห็น :bucha:

ขออภัยจริงๆครับ ต่อไปคงไม่กล้าออกความเห็นใดๆ อีกแล้วละครับ ผมอาจจะไม่ใช่คนที่มานั่งเฝ้าบอร์ดทั้งวัน แต่ผมเองก็ไม่ใช่คนที่จะมาใช้ประโยชน์จากบอร์ดโดยที่ไม่คิดจะให้อะไรกับคนอื่นเลยเช่นกัน :redface:

Memory
11th December 2009, 19:55
ขออภัยจริงๆครับ ต่อไปคงไม่กล้าออกความเห็นใดๆ อีกแล้วละครับ ผมอาจจะไม่ใช่คนที่มานั่งเฝ้าบอร์ดทั้งวัน แต่ผมเองก็ไม่ใช่คนที่จะมาใช้ประโยชน์จากบอร์ดโดยที่ไม่คิดจะให้อะไรกับคนอื่นเลยเช่นกัน :redface:
ใจเย็นครับอย่าน้อยใจครับ คนไทยด้วยกันคุยกันดีๆเอาน่าคนดูแลเวปก้แบบนี้ หงุดหงิดง่ายแล้วก็ไม่ชอบอะไรที่ผิดซ้ำซาก พวกเราก็ต้องเข้าใจคนดูแลเวป คนดูและเวปเองก็ต้องเข้าใจคนที่เข้ามาใช้เวปแสดงความคิดเห็นในเวปมั้ง เพราะว่าถ้าเขามีทางเลือกที่ดีกว่านี้เขาคงไม่มาเวปนี้กันหรอกครับ เพราะงั้น เวปเราจะอยู่ได้ก้เพราะคนที่ไม่รู้ ไม่มีทางไป นี่หล่ะครับที่จะเข้ามาทำให้เวปมันเดินต่อไปได้เรื่อยๆไม่มีวันตาย คำถามอาจจะเป้นคำถามซ้ำๆซากๆเดิมๆ งี่เง่า แต่สิ่งเหล่านี้หล่ะครับที่เวปต้องการเพราะมันเป็นสิ่งที่หมายถึง เวปนี้ มีคนเข้ามาอยู่ทุกเวลา ส่วนท่านๆที่มีพลังมากๆๆก็ใจเย็นครับ นึกถึงตอนแรกที่เพิ่งหัดใช้กล้องและเข้าเวปนี้ซิว่าตอนนั้นเป็นงัย เปิดใจให้กว้างครับ แล้วสังคมจะน่าอยู่ :drool:

RUTch
12th December 2009, 17:53

นี่แหละปัญหาของคุณแหละ ผมถามว่าคุณได้อ่านความคิดเห็นต่างๆจบหรือยัง ก่อนจะเสนอความคิดเห็นออกมา เพราะถ้าได้อ่านจนจบ คงเข้าใจว่า ที่นี่เราไม่ได้เปิด Web มาให้คนขายของ ระบบที่สร้างขึ้นไม่ได้กันการโกงอย่างเดียว แต่ Screen หลายๆอย่าง โดยเฉพาะ พวกไม่อ่านกฏ พวกไม่ทำตามกฏ พวกพูดไม่รู้เรื่อง เพราะคนเหล่านี้ เมื่อมาขายของก็มีปัญหาตลอด สร้างความรำคาญให้ผู้อื่นที่ไม่เกี่ยวข้องด้วย ที่นี่ เราเปิดใจรับความคิดเห็น แต่ความคิดเห็นเหล่านั้นต้องอยู่ในข้อจำกัด ของหลายๆอย่างด้วย การจะเสนอให้ Web เป็น Web ขายของ เป็นสิ่งที่เราไม่ต้องการ เพราะทุกวันนี้การโพสขายของ ก็รบกวน สมาชิกที่มาคุยเรื่องการถ่ายภาพและเรื่องกล้อง เกินสมควรไปแล้ว โปรดทำความเข้าใจด้วย

Withan
12th December 2009, 18:21
สัก30วันและมีส่วนร่วมในกิจกรรม 30โพสก็ดีครับ
ส่วนถ้ามีกฎมากเกินไป บางครั้งทำให้สมาชิกใหมที่มีของแลกเปลี่ยนไม่มีโอกาสมีแต่ พ่อค้า USER เก่าๆๆไปดักของถูกและวันรุ่งขึ้นก็ขายทันที
(ขอ

ว่ามีตัวตน

RUTch
14th December 2009, 13:40
สัก30วันและมีส่วนร่วมในกิจกรรม 30โพสก็ดีครับ
ส่วนถ้ามีกฎมากเกินไป บางครั้งทำให้สมาชิกใหมที่มีของแลกเปลี่ยนไม่มีโอกาสมีแต่ พ่อค้า USER เก่าๆๆไปดักของถูกและวันรุ่งขึ้นก็ขายทันที
(ขอ

เรื่อง พ่อค้าดักซื้อของถูกนี่ไม่เกี่ยวเลยครับ ทุกๆคนไม่ว่าเป็นสมาชิกหรือไม่เป็นสมาชิกสามารถเข้าดูซื้อของได้อยู่แล้ว ถ้าเห็นเขาขายแล้วโทรไปคุย ตกลงซื้อขายกันมีสิทธิเท่าๆกันอยู่แล้ว ไม่เกี่ยวเลย ส่วนพ่อค้า ถ้าทางเราจับได้ว่าเป็นพ่อค้าเมื่อไหร่ มีสองทางเลือกให้เลือกคือ ไปขายในห้อง พลาซ่า หรือ โดนแบน อย่างใดอย่างหนึ่ง ถ้าพบเห็นพฤติกรรม ใดน่าสงสัย กดปุ่มรูปถังขยะแจ้งได้ พร้อมแจ้งเหตุผลและหลักฐาน ทาง Web จะจัดการให้ ส่วนที่ Quote มา บอกอีกครั้งว่า ที่นี่ไม่ใช่ Web ขายของ ที่นี่ห้องขายมีไว้แลกเปลี่ยน ถ้าอยากซื้อขายเป็นล่ำเป็นสัน เชิญที่อื่นครับ ที่นี่ ให้แลกเปลี่ยนกันเฉพาะสมาชิกที่คัดกรอง ถ้ารู้สึกไม่สดวกก็เชิญซื้อขายกันที่อื่นได้เลยครับ

TraKlong
21st December 2009, 02:54
ผมก็เห็นด้วยครับ

Withan
23rd December 2009, 12:13
ไม่มีอะไรหรอกครับคุณ RUtch พอดีผมอยุ่ต่างจังหวัด จะซื้อแล้วโอนเงินเลยกับสมาชิกใน ThaiD ที่มีประวัติเท่านั้น พอดีไปดูขาตั้งหัวจอยMANมา แต่ลงทุกเว็ป ยกเว้นไทยดี ผมก็ไม่กล้าซื้อกับเขาแล้วถามว่าทำไมไม่ลงในไทยดีละครับ เขาบอกว่าเขาเป็นสมาชิกใหม่มาพักหนึ่ง เข้าไม่เข้าใจ ว่าลงขายไม่ได้เพราะอะไร(ไม่ได้อ่าน)ก็เหมือนกับว่าเป็นการป้องกันกลุ่มคนไม่รู้เรื่อง ไม่ได้อ่าน กลุ่มมิจฉาชีพ อึมแต่อย่างที่คุณว่าจริงๆๆว่าเว็ปไม่ได้เปิดมาเพื่อการซื้อขาย หลังจากที่เข้ามาคลุกคลีแล้วจริงๆๆ

ขออภัยขอนอกเรื่องหน่อยครับ

สารภาพเลยละกัน เป็นสมาชิกมา 3 ปี(สมัครทิ้งไว้จำไม่ได้ว่าใครแนะนำ)ไม่เคยอ่านกฎใดๆๆทั้งสิ้น มาเล่นจริงจังทุกวันเมื่อกลางปีนี้เองครับ เจตนาเมื่อต้นปีอยากขายของที่ไม่ได้ใช้ เลยลงแล้วก็ขายได้มีเงินไปซื้อของที่อยากได้ต่อ แลกไปมา(ไม่เคยอ่านกฎ ไม่อ่านกระทู้CLUB อื่นๆๆเลย) อยู่มาวันหนึ่ง ไปทำผิดกฎ ลักไก่ อัพกระทู้ตัวเองคิดว่า Mod ไม่เห็นและเห็นคนอื่นเขาทำ(กูด้วย) โดนแบน 10 กว่าวันตัวม่วงจ๋าเลย งงมากคนอื่นก็ทำกันไม่เห็นโดนพาลไปโน้น 10 วันไม่มีอะไรทำเคยเข้าจนติดแล้วก็เลยทบทวนตัวเอง นั่งอ่านกระทู้เล่นๆๆ อ่านกฎระเบียบ เราก็อ๋อโดนเพราะอะไรไม่ต้องแจงเหตุผลแล้ว ดู ตามcLub ก็แนะนำกันดีมากบางคนพิมพ์กระทู้กันเป็นหน้าๆๆๆเพื่อให้ความรู้กันทั้งๆๆที่ไม้ได้รู้จักกัน สมาชิกเดิมก็เข้ามาไม่ขาด พลัดกันให้ความรู้ ข้อมูลต่างๆๆที่อยากรู้ก็ดูในกระทู้เก่าๆๆในกูเกิล 10 วันได้อะไรมาเยอะมากๆๆ วันหนึ่งดูกระทู้ Programe หนึ่งซึ่งหมดอายุ LOAD แล้ว ก็ โทรไปหาสมาชิกเก่าๆๆท่านหนึ่งที่ๆลำปางไม่แน่ใจจำไม่ได้ เขาก็ write แผ่นส่งมาให้ฟรี ผมจะโอนให้แกก็ไม่เอาแกบอกแบ่งกันใช้ไม่มีข้อแม้ ความคิดผมเลยเปลี่ยนไม่ใช้ญาติกันไม่รู้จักกันแต่เขาก็มีน้ำใจนะ อึมที่นี้ไม่เหมือนสังคมเว็ปอื่นที่ผมรู้จักนะ สำนึกผิดเลยผม 10วันแต่ก็ยังได้โอกาสปรับปรุงตัว ก็เข้ามาอ่านกระทู้เก่าๆๆที่มีคุณค่าจนวันนี้ยังอ่านไม่หมดเลย ถามบ้าง ตอบบ้างเท่าทีความรู้ตัวเองจะมี
อุทาหรณ์สำหรับมือใหม่ อ่านกฎๆให้ละเอียดนะครับจะลดปัญหาผู้ดูแลได้เยอะ เว็ปจะได้น่าอยู่
ขอบคุณ ThaiD ครับ
เรื่องที่กฎเพิ่มเติมเห็นด้วยครับแม้ว่าคนตั้งใจจะโกงก็ แทรกตัวได้ แต่ก็ดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย
(คุณ RUCTH comment ทีสะเทือนจิตใจจริงๆๆ)

เรื่อง พ่อค้าดักซื้อของถูกนี่ไม่เกี่ยวเลยครับ ทุกๆคนไม่ว่าเป็นสมาชิกหรือไม่เป็นสมาชิกสามารถเข้าดูซื้อของได้อยู่แล้ว ถ้าเห็นเขาขายแล้วโทรไปคุย ตกลงซื้อขายกันมีสิทธิเท่าๆกันอยู่แล้ว ไม่เกี่ยวเลย ส่วนพ่อค้า ถ้าทางเราจับได้ว่าเป็นพ่อค้าเมื่อไหร่ มีสองทางเลือกให้เลือกคือ ไปขายในห้อง พลาซ่า หรือ โดนแบน อย่างใดอย่างหนึ่ง ถ้าพบเห็นพฤติกรรม ใดน่าสงสัย กดปุ่มรูปถังขยะแจ้งได้ พร้อมแจ้งเหตุผลและหลักฐาน ทาง Web จะจัดการให้ ส่วนที่ Quote มา บอกอีกครั้งว่า ที่นี่ไม่ใช่ Web ขายของ ที่นี่ห้องขายมีไว้แลกเปลี่ยน ถ้าอยากซื้อขายเป็นล่ำเป็นสัน เชิญที่อื่นครับ ที่นี่ ให้แลกเปลี่ยนกันเฉพาะสมาชิกที่คัดกรอง ถ้ารู้สึกไม่สะดวกก็เชิญซื้อขายกันที่อื่นได้เลยครับ

RUTch
23rd December 2009, 23:24
อย่าอ้างว่าเห็นคนอื่นเขาทำกันเลยทำบ้าง ต้องเห็นคนอื่นเขาทำก็แจ้งซิครับมันถึงจะถูก จริงๆการโดนแบน ถ้าคุณอ่านระบบจะแจ้งเหตุผลตามที่ Staff แจ้งไว้โชว์ที่หน้าจอ พร้อมจำนวนวันที่ แบนครับ แต่ก่อนทางเราก็เคยเตือน แต่ก็จะได้ว่าขอโทษครับจะไม่ทำอีก แต่ก็ทำอีกเพราะไม่อ่านกฏกันนั่นเอง เราเลยจำเป็นต้องแบน เพื่อให้มีเวลาไปศึกษานั่งอ่านกฏ และผมย้ำอย่างจริงใจอีกครั้งว่า ไม่สดวกซื้อ/ขาย ที่นี่ เชิญที่อื่นได้เลยครับ มีเยอะ เพราะทุกวันนี้ กระทู้ซื้อขาย เยอะเกินไปจนรบกวนสมาชิกที่เข้ามาศึกษาการถ่ายภาพมากเกินไปแล้ว จึงขอ จำกัดสิทธิด้วยการเข้มงวดขึ้นเรื่อยๆลงโทษทีละหนักๆขึ้น เพื่อคัดกรองบางส่วนออกไปตามความสมัครใจในความไม่สดวก

Starck
25th December 2009, 12:31
ขอโทษนะคับ แล้วตกลงว่าต้องทำอย่างไรถึงจะสามารถ post ขายได้คับ
หาอ่านเงื่อนไขหาม่ายเจอเลย รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคับ
กำลังจะ post ขายกล้องอ่ะคับ แต่ตอนนี้ยัง post ม่ายได้
ชอบคุณคับ

ได้อ่านประกาศที่อยู่บนห้องซื้อขายบ้างไหมครับ
http://www.thaidphoto.com/forums/announcement.php?f=17&a=18

ปล. ถ้ายังโพสขายที่นี่ไม่ได้ ก็ลองโพสขายที่อื่นก่อนก็ได้ครับ ที่ซื้อขายไม่ได้มีที่นี่ที่เดียวครับ :flower:

Memory
27th December 2009, 20:09
นี่เราจะแบ่งสีเสื้อกันด้วยใหมแบบว่า เสื้อสีเก่า กับเสื้อสีใหม่ ไม่เข้าใจ

RUTch
28th December 2009, 18:39
นี่เราจะแบ่งสีเสื้อกันด้วยใหมแบบว่า เสื้อสีเก่า กับเสื้อสีใหม่ ไม่เข้าใจ

ไม่ต้องแบ่งหรอก ใครเข้ามาขายของอย่างเดียวก็ออกไป ใครรับไม่ได้ก็ออกไป ก็เท่านั้น ง่ายๆ:yahoo::banana:

pn2325
6th January 2010, 16:59
ผมว่าสมาชิกที่จะโพสขายได้ทางเว็บต้องมีระบบจัดการให้รู้ตัวตนครับ เช่น ชื่อที่อยู่ตามจริง เผื่อให้ผู้ซื้อสามารถติดตามได้ครับ ขอบคุณณณณ

ภาคภูมิ
1st February 2010, 22:41
ผมว่าส่งบัตรประชาชน น่าจะดีครับ
ส่งถ้าจะเป็นมิจฉาชีพ อย่างไร เขาก็รอเวลาได้ครับ
รอเวลา 3 วัน 7 วัีน หรือ 1 เดือน ค่อยลงมือย่อมได้ครับ:chat: