PDA

View Full Version : ทำไมถึงเลือก IPOD ครับ

Marble
22nd December 2008, 11:25
กำลังจะซื้อเครื่องเล่น mp3 เครื่องเล็กๆ มาใช้เวลาออกกำลังกายตอนเช้า ๆ และเวลาเดินทางครับ พอเทียบดูว่าเครื่องเล่น mp3 มีรุ่นไหนน่าสนใจบ้าง ก็เห็นว่า ระหว่าง IPOD Shuffle เครื่องเล็ก กับเครื่องเล่น mp3 ยี่ห้ออื่นๆ เช่น Sony Samsung Phillips ฯลฯ มีสเปคที่แตกต่างกัน IPOD ใช้ฟังเพลงอย่างเดียว แต่ยี่ห้ออื่นฯ ฟังวิทยุ อัดเสียง ฯลฯ

ขอเข้าประเด็นถาม คนที่ใช้ IPOD ว่าทำไมถึงเลือก IPOD ครับ

เล็ก
22nd December 2008, 11:54
เสียงครับ ผมซื้อiPodเพราะเสียงเลย อุอุอุ

จอมมารพุงโต
22nd December 2008, 12:08
จริง ๆ แล้วผมว่า sony เสียงดีกว่าเป็นไหน ๆ นะที่ bit rate เท่า ๆ กันนะครับ ผมมักจะใช้ที่ 192 kbps เพราะลงตัวสุดระหว่างคุณภาพและขนาด บางคนใช้ 256 ผมว่าสูงไปนิดนึง แป๊ปเดียวก็เต็มแล้ว

ทีนี้ที่มาใช้ ipod สำหรับผมคือความง่ายในการฟังครับ

สมมติว่าผมชอบฟังเพลงของนักร้องคนนึง ซึ่งมีสิบสามอัลบั้ม

ipod สามารถระบุว่าจะฟังเฉพาะนักร้องคนนี้เลย หรือฟังเฉพาะอัลบั้มที่เค้าร้องก็ย่อมได้ และมันหมุนได้เร็ว click wheel นี่มันทำงานได้เร็วและทำงานได้ดีจริงครับ

หน้าตาก็ไม่เชย เรียกได้ว่าดูมีราคากว่าเครื่องเล่นยี่ห้ออื่น ๆ

แต่เหนืออื่นใดผมเชื่อว่าคนที่เลือก ipod ส่วนนึงเลือกเพราะมันมี itunes อยู่ครับ โปรแกรมบนเครื่องจัดการเพลงง่ายกว่าของยี่ห้ออื่น ๆ เยอะครับ ยิ่งมีเพลงเยอะยิ่งต้องการโปรแกรมที่ช่วยจัดการได้ดี

คำตอบคือ itunes + ipod ครับ

conanjung
22nd December 2008, 14:17
หลายๆ คนที่ผมรู้จักเลือก IPOD เพราะดีไซด์ ครับ แต่ สวนตัวผม ไม่ดู ที่ตรงนั้น เลยไม่ได้เลือก ครับ ผมใช้ ZEN Vision M30 ครับ ใช้มานานแล้ว ทั้งการดูหนัง ฟังเพลง FM อัดเสียง ตัวเดียวจบ การต่อเครื่องเพื่อดูหนังเข้า TV ทำไ้ด้เลย(ซื้อสาย เพิ่ม) รองรับไฟร์ จาก VCD โดยไม่ต้องแปลงให้ยุ่งยาก คุณภาพ ของหนังที่ดู บนจอทีวี ไม่ต่างจาก เครื่องเล่น VCD ครับ แต่ รุ่นนี้ก็ไม่เป็นที่นิยมเท่า IPOD ผม ว่าการตลาด และ การออกแบบ มีส่วนอย่างมาก ในการ ตัดสินใจเลือกซื้อ นะ

เล็ก
22nd December 2008, 14:45
ไฟล์เพลงแบบต่ำสุดที่ผมใช้คือ 320KBPSครับ ต่ำกว่านั้นไม่ใช้น่ะ ปกติเป็นLossless fileอีกต่างหาก เพราะฉะนั้นไม่ต้องพูดเรื่องอื่นครับ หึหึหึ

Delpi
23rd December 2008, 16:32
หลักๆ สำหรับผมก็ user interface กับระบบ Play list ครับ

ชอบใช้ง่ายดี simple and fun

เรื่อง play list นี่ก็ชอบครับ ยุคนั้น นานมาก รุ้จักแค่ยี่ห้อ Creative แล้ววิธีสร้าง play list คือ ต้องเอา File เพลงนั้น ใส่ folder เท่านั้น 1 เพลงไม่สามารถ อยุ่ 2 play list ได้:spineyes:

แต่ ipod มันไม่ต้อง มันมีที่ centre แล้ว ไป link เอา

ยิ่ง smart play list นี่ ยิ่งแจ่มมากๆๆๆ เลยครับ

และต่อเนื่องกันมาคือ Itune ครับ พูดถึง ipod ผมว่า ต้องพูดถึง I tune ด้วย เพราะ มันเป็น system เดียวกันหมด ทำให้การจัดการไฟล์ ทั้ง เพลง วีดีโอ เป็นเรื่องง่ายมากเลย

เคยนอกใจ Ipod ไปใช้ของ Iriver E100 กว่าจะเอาหนังลง ยาว 15 นาที เครื่องได้ ใช้เวลา transfer 30 นาที :huh:

ยังไม่รวมความยากในการแปลงหนังให้ได้ formatted ที่เครื่องเล่นได้อีกต่างหาก

เลยขายทิ้งภายใน 5 วันเลยครับ :chat:

เรื่องการใช้งาน ทำให้ผมยอมแลก ให้เครื่องไม่มี อัดเสียงและวิทยุครับ:crazy:

จอมมารพุงโต
23rd December 2008, 16:58
เห็นมั้ยครับ ผมว่าจริง ๆ แล้ว 60% เค้าไม่ได้เลือกที่มันหน้าตาแบบ ipod หรอกครับ

แต่เค้าเลือก itune

NoteBakery
23rd December 2008, 18:02
ใช้ IPOD Shuffle อยู่ครับ ถ้ารับไม่ได้ที่ไม่มีจอก็หารุ่นอื่นครับ รึไม่ก็ซื้อตัว nano ไป ส่วนตัวผมเลือกที่เสียงครับ การออกแบบ itune ก็ด้วยเพราะการเลือก+ลากเพลงใส่สะดวก สุ่มเพลงเข้าไปได้ด้วย concept เรื่อง Shuffle ก็ดีครับ ไม่คิดมากดี การออกแบบทำได้เรียบง่ายดูดี เอาไปติดที่ไหนก็ได้ หูแถมที่มาด้วยก็คุณภาพดี ถึงจะไม่ดีเท่ากับการไปซื้อหูแยกคุณภาพดีก็ตาม แต่ก็ดีกว่าหูแถมทั่วไปในราคาเดียวกัน

Marble
23rd December 2008, 18:39
ขอบคุณทุก คคห ครับ ได้คำตอบของตัวเองแล้วครับ :flower:

ThinkMan
28th December 2008, 15:31
:) สำหรับผม เพราะเจ้าทัช มันทำอะไรได้หลายอย่างในตัวเดียว ในราคาที่ไม่แพงนัก

hidden_dragon
30th December 2008, 13:23
IPOD Shuffle ไม่มีหน้าจอ ยิ่งพวกความจุเยอะ ๆ เพลงมหาศาล จะมีปัญหาตรงเวลาจะเลือกเพลงฟัง
ถ้าเก็บเพลงเยอะ ๆ ยังไง ก็ต้อง IPOD ครับ work สุดแล้ว

เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยได้ฟังเพลงจริงจังเท่าไหร่นัก ใช้เวลาหน้าเครือ่งเสียง น้อยกว่าหน้าคอม แล้วก็ในรถ (ซึ่งรถก็ไม่ได้ติดเครื่องเสียงดีเท่าไหร่) เลยไม่ค่อยเน้นเครื่องเล่นที่เสียงเทพ หูฟังเทวดา เวลาที่ฟังบ่อยก็ตอนเดินทาง ขอแค่คุณภาพเสียงดี หูฟังดีหน่อย ไม่ต้องแพงมากก็พอได้

สิ่งแรกที่ผมเลือกคือ ต้องใช้แบบใช้แบตAAA เพราะมักเจอปัญหาแบตหมดระหว่างทาง ถ้าแบบใช้ถ่าน ยังพอมีสำรองพกไปอีกก้อน เปลี่ยนฟังต่อได้เลย แล้วไม่ต้องพกที่ชาร์จไปหลายอัน เพราะติดที่ชาร์จ AA ไปอยู่แล้วมันชาร์จ AAA ได้ด้วย ก็เลยไม่ต้องเอาที่ชาร์จไปเพิ่ม

ตัวล่าสุดที่ผมใช้ เป็นรุ่น 2 G เพิ่มเมมได้ ผมว่าตอบความต้องการได้เพียงพอ (สำหรับตัวผมเองนะครับ) เพราะการเลือกใส่เพลง ก่อนเดินทางไม่ใช่ปัญหาสำหรับผมเท่าไหร่
2 Gb เยอะพอที่จะใส่เพลงได้มากพอสำหรับ trip เดินทาง ( 1 G บางทีน้อยไปหน่อยสำหรับ trip ยาว ๆ เพลงให้เลือกบางทีก็ฟังไม่หลากหลาย) ถ้าไม่พอ ก็ยังเพิ่ม SD ได้อีก ซึ่งเวลาไป trip ยาว แบบเที่ยวถ่ายรูป ผมก็จะเอา DSLR ไปใช้งาน กล้อง compact ที่ติดตัวบ่อย ๆ ไว้ถ่ายอะไรเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็จะเก็บไว้ ส่วน SD ก็เอามาเพิ่มเพลง จุลงในเครื่องเล่นนี้ได้ นอกจากนี้ยังใช้เป็น card reader พวก SDHC ซึ่ง ตัว reader ตัวเก่าของผมไม่อ่านพวก SD ความจุสูงครับ ไอ้เครื่องนี้ผมได้มาเจ็ดร้อยกว่าบาทเองครับ ยี่ห้อก็ถือว่า OK ได้ยินคุ้นหู ไม่ใช่ยี่ห้อแปลก ๆ จากจีนแบบที่ซื้อมาใช้ไม่กี่เดือนแล้วพัง

ส่วนข้อเสีย คืออัดเสียงไม่ได้ ฟังวิทยุไม่ได้ (ซึ่งฟังก์ชั่นพวกนี้ผมไม่ได้ใช้งานอยู่แล้วครับ เลยไม่ได้ถือเป็นข้อด้อยอะไรมากมายครับ)

AHA_AHA
4th January 2009, 14:04
ผมใช้ iPod ตั้งแต่ Nano Gen1 Gen2 และตอนนี้ก็ใช้ Gen3

ที่เลือกน่ะหรือครับ...คงเป็นเพราะใช้งานง่าย บาง เล็ก และที่สำคัญ iTune ครับ...เป็นโปรแกรมที่แหล่มจริงๆ

นี่ว่าจะโอน Gen3 ไปให้น้องชาย แล้วขยับไปเล่น Classic แต่ก็ไม่รู้ว่าเสียงจะดีขนาดไหน..

zoro
7th January 2009, 17:32
ผมเลือกที่ click wheel อะครับ ลองเล่น ipod ของพี่แล้วรู้สึกว่าบังคับง่ายดี เลือกเพลง ปรับเสียงได้สะดวกมาก อีกเรื่องคงเป็นคุณภาพเสียงครับ

..ใช้ nano gen 1 มาได้ 2 ปีกว่าแล้ว แบตเริ่มจะเสื่อม กะจะเปลี่ยนใหม่ซะหน่อย แต่เห็นราคารุ่นใหม่มาแล้วเสียดายครับ ตอนซื้อรุ่น 2 gb 9900 ตอนนี้ 16 gb ยังไม่ถึง 9000 เลย เฮ้อ......

sakaj
4th May 2009, 18:43
แนวเสียงครับกับสวยและที่สำคัญใช้ง่ายมาก

zentinel
15th October 2009, 21:14
ผม พิศดารสุด เลือกipodc เพราะอัดวิดิโอได้ 555(แต่มะได้ใช้เลย นั่งดูวิดิโออย่างเดียว)

su_den605@
11th November 2009, 00:06
ชอบที่เสียง กับความจุของเครื่องครับ

mrhengrasmee
6th March 2010, 22:36
มีคนบอกว่า ใช้ ipod แล้วทำให้ดูมีชาติตระกูล เพิ่มขึ้น 30%

จอมมารพุงโต
6th March 2010, 23:18
กระทู้เก่ามากกกกก

ตอนที่ตอบ ยังใช้ ipod อยู่

ตอนนี้กลับมาใช้ sony walkman ล่ะครับ

:D

เพราะ ipod , ipod touch , ipod nano ตอบสนองไม่ได้อย่างที่ใจอยาก

ipod classic ก็มีดีแค่ที่ความจุสูง ใส่ไฟล์ wav ได้สบาย ๆ แต่หนัก และปรับเสียงยากสำหรับผม ไม่มีวิทยุ จอเล็ก แถมตัวที่ผมใช้อยู่ก็ใช้ชื่อไฟล์ภาษาไทยไม่ได้เสียอีก

ipod touch มีดีที่มี wifi , เล่นเน็ตได้ จอใหญ่มาก แต่ไม่สวยเท่าไหร่ ไม่คมชัด ไม่ชอบ แต่ปรับเสียงยุ่งยากมาก แถมไม่อ่านภาษาไทยอีก

ipod nano มีดีทีเล็ก เบา แต่ไม่มี wifi รุ่นใหม่มีกล้องออกมายั่วน้ำลาย แต่ก็ไม่สนใจแล้ว จอเล็กเกิน

ตอนนี้ใช้ sony walkman x1050 (16GB) อยู่ครับ มีโปรแกรมเล็ก ๆ ชือ่ content transfer แค่ drag & drop ก็จัดการไฟล์ได้เรียบร้อยดี อ่านภาษาไทยได้ ดูหนังได้ youtube ก็ได้ วิทยุก็มีให้ จอใหญ่มากด้วย มีออฟชั่นต่อลำโพงตัวเล็ก ๆ ได้ด้วย เพื่อฟังกันหลายคน หรือเวลานั่งทำภาพในห้องมืด ก็เปิดฟังได้ทุกที่

ใช้กับหูฟังดี ๆ ผมเลิกกลับไปใช้ ipod เลยครับ เอาไว้ใส่เพลงเป็น harddisk สำหรับเพลงเท่านั้นเอง

ปล. ตอนนี้ rip เป็น wav หมดเลย แป๊ปเดียวเต็ม :D

ฟังเทียบกันด้วยหูตึง ๆ ของผม ผมชอบ sony มากกว่าแฮะ อิอิ

Marble
13th March 2010, 10:42
กระทู้เก่ามากกกกก

ตอนที่ตอบ ยังใช้ ipod อยู่

ตอนนี้กลับมาใช้ sony walkman ล่ะครับ

............................................

ใช้กับหูฟังดี ๆ ผมเลิกกลับไปใช้ ipod เลยครับ เอาไว้ใส่เพลงเป็น harddisk สำหรับเพลงเท่านั้นเอง

สุดท้ายผมก็ซื้อ Sony มาใช้ครับ เพราะเรื่องที่สำคัญสุดของผมคืออยากได้ขนาดเล็กๆ ที่มีหน้าจอ LCD ด้วย สำหรับเรื่องเสียงก็เหมือนคุณบอย ผมซื้อหูฟังใหม่ เสียงดีขึ้นมาก แค่นี้ก็ตอบโจทย์ผมได้แล้วครับ

PHI
19th October 2010, 16:08
ผมเลือกเพราะ คลิกวีว ครับ อย่างเดียวเท่านั้น

จะบอกว่าเสียงมันดี ผมว่าเครื่องเล่นแต่ละตัวก็มีเอกลักษณ์ต่างกันไป แล้วแต่คนชอบ

แต่ ipod ผม มีเพลงเป็นพันๆเพลง ยังไงก็ต้องพึ่งคลิกวีวล่ะครับ

อีกอย่างก็ความจุของมันด้วยครับ เพราะเพลงทุกเพลงผมก็ rip เป็น lossless หมด

ไม่มากกว่า 30 GB ก็ไม่ไหวล่ะครับ :flower:

anuraka
6th August 2015, 21:49
รัก Apple ครับ
ประทับใจหลังจากใช้ MAC ใช้เกือบทุกอย่างครับ iphone ipad