PDA

View Full Version : [มาแนะนำ] ข้าวหมูแดงหมูกรอบ ร้านเด็ด

ototo99
19th December 2008, 14:52
ถ้าใครชอบทานข้าวหมูแดง-หมูกรอบ
ขอแนะนำ
1. ร้าน"ธานี" อยู่ ซอยอารีย์ (พหลโยธิน7) จากปากซอยเข้าไป150เมตร ร้านเป็นตึกแถวห้องเดียวอยู่ฝั่งขวามือ ข้างร้านมีร้านขายนิตยสารเป็นจุดสังเกต อยู่ตรงข้ามกับวินมอเตอร์ไซต์ปากซอย ขอแนะนำว่าหมูกรอบเค้าหนังกรุบกรอบมากๆๆ ขณะเดียวเนื้อหมูก็นุ่มละมุนลิ้นไม่เหมือนร้านทั่วๆไป แต่ออกจะเค็ม(เข้มข้น)สำหรับคนที่ไม่กินเค็มสักหน่อย แต่พอราดน้ำหมูแดงแล้วอร่อยอย่างแรงงง
ซื้อหมูกรอบกลับบ้านมาแช่ตู้เย็น หนังก็ยังกรอบเหมือนมาจากร้าน (อะเมซซิ่งมาก) แค่เอาออกจากตู้เย็นมาวางไว้ให้หายเย็น ก็เหมือนพึ่งซื้อมาใหม่

2.ร้านข้าวหมูแดง(จำชื่อไม่ได้) ขอเรียกว่า"ข้าวหมูแดงมารวย" ละกัน
เพราะร้านอยู่ปากซอยทางเข้าโรงแรม"มารวย" เลยจากแยกเกษตรไปทางกรมป่าไม้ 2-3 ป้าย
ถ้าหาไม่เจอ ก็ให้ยึดเอาสภาวิจัยแห่งชาติที่อยู่เลยจากแยกเกษตรมา2-3ป้ายรถเมล์เป็นหลัก ร้านอยู่ฝั่งตรงข้าม ข้ามสะพานลอยคนข้ามไป ลงสะพานแล้วเดินผ่านป้ายรถเมล์ไปทางซ้าย จะเจอร้านรับซีร็อกซ์อยู่ปากซอย เลี้ยวขวาเดินเข้าซอยไป20 เมตร ร้านเป็นตึกแถวห้องเดียวอยู่หัวมุมขวามือ หมูกรอบเค้าก็กรุบกรอบพอกับร้าน "ธานี" ติดตรงที่ว่าซื้อกลับบ้านแล้วหนังจะไม่ค่อยกรอบ ต้องกินให้หมดในวันเดียวกัน ทางที่ดีกินที่ร้านจะอร่อยที่สุด

3.ร้านก๋วยจั๊บสะท้านฟ้า (เหม่งจ๋าย) อยู่ใกล้ๆกับร้านข้าวมันไก่สิงค์โปร(บุญตงเกียรติ์)เจ้าดังๆนั่นแหล่ะ
บางคนอาจจะสงสัยว่าแล้วมันเกี่ยวอะไรกับหมูแดงว่ะ?
คือว่า ร้านนี้เค้าขายข้าวหมูแดงด้วย แต่อาหารหลักของเค้าขายก๋วยจั๊บเป็นล่ำเป็นสัน ส่วนหมูแดงที่ร้านนี้เค้าเรียกว่า"หมูย่าง" ท่านใดมาใหม่โปรดอย่าสับสน เพราะเค้าไม่ทาสีแดง แต่จะใช้ชิ้นหมูไปหมักซีอิ้ว+พริกไทย+น้ำตาล
เนื้อด้านนอกจึงไม่เป็นสีแดงอย่างร้านทั่วไป แต่สีซอสอย่างนี้สิถึงจะแน่จริงไม่ต้องตกแต่งมากมาย รสชาติหมูแดงร้านนี้เข้มข้นประทับใจ ชุ่มๆไม่แห้งผาก มีรสในตัวทั้งเค็มเผ็ดหวาน ไม่หวานเลี่ยนอย่างเดียวเหมือนร้านอื่น ร้านนี้เลยขอแนะนำให้สั่ง"หมูย่าง" มาซะเดิ๊บซะ 1 จาน

ใครมีร้านแนะนำเจ๋งๆ อย่ารอช้าช่วยมาแนะนำต่อด้วยจ้า
ปล.ขออภัยไม่มีรูปภาพประกอบ เพราะตั้งใจไปกินอย่างเดียวจริงๆ

khisiran
19th December 2008, 15:08
มีร้านนึง อยู่ย่านสะพานพุทธฯ แถวๆ วงเวียนเล็กครับ ฝั่งตรงข้ามกับโรงเรียนศึกษานารี ทางที่จะตรงไปคลองสานครับ(แต่เดิมเรียกว่า "ตลาดมืด") เป็นร้านเล็กๆ ไม่มีชื่อร้านครับ แต่่ว่าขายสืบทอดกันมาหลายรุ่น อย่างน้อยที่ผมรู้ก็ เกินยี่สิบปีครับ ใกล้ๆ กับวัดพิชัยญาติ แถวนั้นเวลาเย็นๆ จะมีร้านอาหารอร่อยให้เลือกพอสมควร มีหอยทอด มีร้านบะหมีปู ร้ายก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลา ร้านอาหารตามสั่ง ลองไปชิมกันได้ครับ

jack350d
19th December 2008, 15:22
3.ร้านก๋วยจั๊บสะท้านฟ้า (เหม่งจ๋าย) อยู่ใกล้ๆกับร้านข้าวมันไก่สิงค์โปร(บุญตงเกียรติ์)เจ้าดังๆนั่นแหล่ะ
บางคนอาจจะสงสัยว่าแล้วมันเกี่ยวอะไรกับหมูแดงว่ะ?
คือว่า ร้านนี้เค้าขายข้าวหมูแดงด้วย แต่อาหารหลักของเค้าขายก๋วยจั๊บเป็นล่ำเป็นสัน ส่วนหมูแดงที่ร้านนี้เค้าเรียกว่า"หมูย่าง" ท่านใดมาใหม่โปรดอย่าสับสน เพราะเค้าไม่ทาสีแดง แต่จะใช้ชิ้นหมูไปหมักซีอิ้ว+พริกไทย+น้ำตาล
เนื้อด้านนอกจึงไม่เป็นสีแดงอย่างร้านทั่วไป แต่สีซอสอย่างนี้สิถึงจะแน่จริงไม่ต้องตกแต่งมากมาย รสชาติหมูแดงร้านนี้เข้มข้นประทับใจ ชุ่มๆไม่แห้งผาก มีรสในตัวทั้งเค็มเผ็ดหวาน ไม่หวานเลี่ยนอย่างเดียวเหมือนร้านอื่น ร้านนี้เลยขอแนะนำให้สั่ง"หมูย่าง" มาซะเดิ๊บซะ 1 จาน

ร้านนี้ผ่านประจำ สงสังต้องแวะซะหน่อยแล้ว

crabdevil
19th December 2008, 16:43
ต้องไปลอง :drool:

jack350d
30th December 2008, 01:08
ไปลองมาแล้ว ของเขาอร่อยจริงๆ

photo-taker
30th December 2008, 05:34
เข้ามาตอนหิว คิดแล้วอยากินจริงๆ

Prodechar
30th December 2008, 08:11
เรื่องข้าวหมูแดงไม่ค่อยรู้ว่าที่ไหนอร่อย เพราะไม่ชอบกิน...ฮิๆๆๆๆ...แต่ถ้าเรื่องหมูกรอบ ในกรุงเทพฯ ผมไปทานมาแล้วหลายต่อหลายที่ แต่ก็ติดใจอยู่ที่เดียว ชื่อร้าน "มรกต" หรืออะไรซักอย่างนี้แหละ (ขออภัยจำไม่ได้จริง ๆ ) ร้านอยู่ในตรอกสุกร บริเวณระหว่างสถานีรถไฟหัวลำโลง กับ วงกลมโอเดียน (วงกลมหัวถนนเยาวราช) ถ้าคนชอบกินข้าวหมูกรอบรับรองไม่มีคำว่าผิดหวังแน่นอน!!!!!.....

eak18821
30th December 2008, 09:30
มีร้านนึง อยู่ย่านสะพานพุทธฯ แถวๆ วงเวียนเล็กครับ ฝั่งตรงข้ามกับโรงเรียนศึกษานารี ทางที่จะตรงไปคลองสานครับ(แต่เดิมเรียกว่า "ตลาดมืด") เป็นร้านเล็กๆ ไม่มีชื่อร้านครับ แต่่ว่าขายสืบทอดกันมาหลายรุ่น อย่างน้อยที่ผมรู้ก็ เกินยี่สิบปีครับ ใกล้ๆ กับวัดพิชัยญาติ แถวนั้นเวลาเย็นๆ จะมีร้านอาหารอร่อยให้เลือกพอสมควร มีหอยทอด มีร้านบะหมีปู ร้ายก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลา ร้านอาหารตามสั่ง ลองไปชิมกันได้ครับ

ร้านนี้เคยทานหลายทีแล้ว รสชาติดีครับ

Starck
30th December 2008, 11:56
เสียดาย ผมเกลียดข้าวหมูแดงที่ซู๊ด เพราะตอนเด็ก ๆ อาม่าเอาข้าวหมูแดงไปให้กินที่ โรงเรียนทุกเที่ยง ตั้งแต่ ป1-ป6 เศร้ามาก ไม่มีร้านไหนที่อร่อยสำหรับผมเลย

ototo99
30th December 2008, 13:11
เรื่องข้าวหมูแดงไม่ค่อยรู้ว่าที่ไหนอร่อย เพราะไม่ชอบกิน...ฮิๆๆๆๆ...แต่ถ้าเรื่องหมูกรอบ ในกรุงเทพฯ ผมไปทานมาแล้วหลายต่อหลายที่ แต่ก็ติดใจอยู่ที่เดียว ชื่อร้าน "มรกต" หรืออะไรซักอย่างนี้แหละ (ขออภัยจำไม่ได้จริง ๆ ) ร้านอยู่ในตรอกสุกร บริเวณระหว่างสถานีรถไฟหัวลำโลง กับ วงกลมโอเดียน (วงกลมหัวถนนเยาวราช) ถ้าคนชอบกินข้าวหมูกรอบรับรองไม่มีคำว่าผิดหวังแน่นอน!!!!!.....

ชื่อร้าน"ศรีมรกต" จ้า ร้านนี้ถ้าสั่งพิเศษ60บาทจะอึ้ง เพราะหมูเยอะกว่าข้าว กินข้าวหมดแล้วเหลือหมูเพียบ
อยู่ข้างๆร้าน"ช่องกี่หมูสะเด็ด"

Electron
30th December 2008, 13:30
ชื่อร้าน"ศรีมรกต" จ้า ร้านนี้ถ้าสั่งพิเศษ60บาทจะอึ้ง เพราะหมูเยอะกว่าข้าว กินข้าวหมดแล้วเหลือหมูเพียบ
อยู่ข้างๆร้าน"ช่องกี่หมูสะเด็ด"
ใช้หมูชิ้นเบ้อเร่อ และเยอะมากๆจริงๆครับ

ธรรมดาให้ใข่ 1 ฟอง ,พิเศษให้ใข่ 2 ฟอง เป็นไข่ต้มยางมะตูมกำลังสวย

กินจนจุกครับ :crazy:

naijew
1st January 2009, 19:26
ร้านธานี ที่อยู่ ซอยอารีย์ กับ ร้านข้าวหมูแดงมารวย เค้าชื่อนายจิว ทั้ง 2 ร้านเค้าเป็นญาติกัน มีสูตรการทำคล้ายๆกัน ทั้ง 2 เคยขายตั้งแต่ร้านธานี อยู่ที่สะพานควาย เมื่อ 30 ปีก่อน ต้องคุณพ่อคุณแม่ที่เป็นคนกรุงเทพดู เค้าน่าจะรู้จัก ร้านธานี สะพานควาย
ส่วนเรื่องราคา ร้านธานีขาย 30/40 ร้านนายจิวขาย 30/35 บางคนอาจจะบอกว่าแพงบ้างล่ะ หรือให้น้อยบ้างล่ะ ที่เป็นเช่นนั้นเพราะขั้นตอนในการทำต้องใช้เวลา 10 กว่าชั่วโมงถึงจะออกมาเป็นหมูแดงหมูกรอบ หมู 2 โล เมื่อเสร็จจะเหลือเพียง 1.2 โล วัตถุดิบก็ใช้แต่ของดี
หมูแดงหมูกรอบต้นทุนสูง ไม่เหมือนกับข้าวมันไก่ ข้าวขาหมู ยิ่งต้มปริมาณยิ่งมากขึ้น เค้าถึงได้ขายกันเกลื่อน ถ้าไม่เชื่อลองไปถามร้านไหนดูก็ได้300998300999

ototo99
6th January 2009, 18:22
ร้านธานี ที่อยู่ ซอยอารีย์ กับ ร้านข้าวหมูแดงมารวย เค้าชื่อนายจิว ทั้ง 2 ร้านเค้าเป็นญาติกัน มีสูตรการทำคล้ายๆกัน ทั้ง 2 เคยขายตั้งแต่ร้านธานี อยู่ที่สะพานควาย เมื่อ 30 ปีก่อน ต้องคุณพ่อคุณแม่ที่เป็นคนกรุงเทพดู เค้าน่าจะรู้จัก ร้านธานี สะพานควาย
ส่วนเรื่องราคา ร้านธานีขาย 30/40 ร้านนายจิวขาย 30/35 บางคนอาจจะบอกว่าแพงบ้างล่ะ หรือให้น้อยบ้างล่ะ ที่เป็นเช่นนั้นเพราะขั้นตอนในการทำต้องใช้เวลา 10 กว่าชั่วโมงถึงจะออกมาเป็นหมูแดงหมูกรอบ หมู 2 โล เมื่อเสร็จจะเหลือเพียง 1.2 โล วัตถุดิบก็ใช้แต่ของดี
หมูแดงหมูกรอบต้นทุนสูง ไม่เหมือนกับข้าวมันไก่ ข้าวขาหมู ยิ่งต้มปริมาณยิ่งมากขึ้น เค้าถึงได้ขายกันเกลื่อน ถ้าไม่เชื่อลองไปถามร้านไหนดูก็ได้300998300999

(Y) อันนี้สงสัยเฮียเจ้าของร้านมาตอบเอง ข้อมูลแน่นปึ้ก มีส่วนลดให้ผมมั๊ยครับเฮีย

Kitp
7th January 2009, 11:39
ใช้หมูชิ้นเบ้อเร่อ และเยอะมากๆจริงๆครับ

ธรรมดาให้ใข่ 1 ฟอง ,พิเศษให้ใข่ 2 ฟอง เป็นไข่ต้มยางมะตูมกำลังสวย

กินจนจุกครับ :crazy:
ปรกติจะสั่งพิเศษ 2 ห่อ แล้วมาเอาข้าวสวยที่บ้านเติมหน่อย 3 คนอิ่มอร่อยกำลังดีเลย :P

Ber8
8th January 2009, 13:35
2.ร้านข้าวหมูแดง(จำชื่อไม่ได้) ขอเรียกว่า"ข้าวหมูแดงมารวย" ละกัน
เพราะร้านอยู่ปากซอยทางเข้าโรงแรม"มารวย" เลยจากแยกเกษตรไปทางกรมป่าไม้ 2-3 ป้าย
ถ้าหาไม่เจอ ก็ให้ยึดเอาสภาวิจัยแห่งชาติที่อยู่เลยจากแยกเกษตรมา2-3ป้ายรถเมล์เป็นหลัก ร้านอยู่ฝั่งตรงข้าม ข้ามสะพานลอยคนข้ามไป ลงสะพานแล้วเดินผ่านป้ายรถเมล์ไปทางซ้าย จะเจอร้านรับซีร็อกซ์อยู่ปากซอย เลี้ยวขวาเดินเข้าซอยไป20 เมตร ร้านเป็นตึกแถวห้องเดียวอยู่หัวมุมขวามือ หมูกรอบเค้าก็กรุบกรอบพอกับร้าน "ธานี" ติดตรงที่ว่าซื้อกลับบ้านแล้วหนังจะไม่ค่อยกรอบ ต้องกินให้หมดในวันเดียวกัน ทางที่ดีกินที่ร้านจะอร่อยที่สุด

ร้านนี้เคยไปกินแล้วอร่อยมาก
มีแนะนำอีกหนึ่งร้าน แถวลาดพร้าว ซอยโชคชัย4 ใกล้กับปั๊มเชลล์ เดี๋ยวไปหาข้อมูลมาก่อน

staycat
8th January 2009, 18:19
ไปมาวันนี้เองครับ
หลังจากแวะมาเยี่ยมกระทู้นี้
ก็เลยตะลอน ไปซะวันนี้

ร้านย้ายแล้วนะครับ
จากที่เดิม ไปอยู่ซอยตรงข้าม
เข้าไปหน่อย ร้านอยู่ใต้สหกรณ์ครับ

แต่ดูจากร้านเก่าแล้ว ไปสู่ล็อคในร้านเหมือน
ร้านขายอาหารตามห้าง
มันแคบไปครับ

คิดว่าคงรอหาที่ใหม่อยู่
เพราะ ทำเลเดิมเท่าที่ถาม ทางวินมอไซค์มา
เขาจะลื้อทิ้งครับ

สรุปวันนี้ผมไป ยังไม่ได้กินนะครับ
เพราะร้านปิดไปแล้ว

จากหน้าร้าน ถามวินมิไซค์ รู้จักกันทุกคน
ยังไม่ได้กิน ยังน่าอร่อยเลยครับ

AU.KU.
9th January 2009, 09:09
หมูแดงหมูกรอบต้นทุนสูง ไม่เหมือนกับข้าวมันไก่ ข้าวขาหมู ยิ่งต้มปริมาณยิ่งมากขึ้น เค้าถึงได้ขายกันเกลื่อน ถ้าไม่เชื่อลองไปถามร้านไหนดูก็ได้ 300998300999 :flower:

ใช่ครับหมูกรอบทำยากส์มาก หมักหมู ... ต้มจนได้ที่แต่หนังต้องไม่ยุ่ย ... ขึ้นจากการต้มก็เอาซ่อมมาจิ้มจนหนังพรุนมีเทนิคด้วยครับ ... หมักอะไรอีกก็ไม่รู้ ...... ส่วนสำคัญบางร้านเอามาทอดในน้ำมันร้อน ๆ อันนี้ต้องระวังอย่างแรงเพราะหนังหมูจะกระเด็น/ระเบิด :crazy: ... แต่นำมาย่าง-อบในเตาถ่านได้อีกวิธี แบบนี้ผมชอบมากกว่า (Y) .... ถ้าอร่อยจริงต้องแห้งหนังกรอบแต่เนื้อหมูจะไม่เข็ง มีความหอมไม่จืด กินเล่นๆ ก็ได้ความอร่อย ....

เคยไปทานหลายที่แต่ไม่ค่อยได้จำว่าอยู่ตรงไหน ... แต่ที่พอทราบขั้นตอนบ้างก็เห็นมาจากร้านเล็ก ๆ ตรงตรอกเข้าวัดบางขวาง/ท่าน้ำนนท์ ก่อนจะเข้าโรงเรียน ร.ธ. รัตนาธิเบศร ผ่านบ่อยกินประจำเมื่อก่อนอร่อยประทับใจมากให้เครื่องหลายอย่าง น้ำจิ้มรสดี หนืดๆ ... แต่เมื่อหลายวันก่อนได้กลับไปชิมอีกครั้ง หมูและเครื่องรสชาดก็ยังดีเหมือนเดิม ........ แต่ข้าวที่ใช้หุง ผมไม่ชอบเพราะมันนิ่ม-แฉะเกินไปไม่เป็นตัว ใครอยู่ใกล้ ๆ ผ่านไปก็แวะไปชิมได้ ถ้าเบื่อก๋วยเตี๋ยวเมืองนนท์ ... เป็ดย่างหลังโรงเรียน ร.ธ. ...... อิ่มแล้วก็ต่อด้วยชื่นอุรากาแฟ เข้มได้ใจเหมือนเดิม .... :thumbup:

ototo99
9th January 2009, 14:59
ไปมาวันนี้เองครับ
หลังจากแวะมาเยี่ยมกระทู้นี้
ก็เลยตะลอน ไปซะวันนี้

ร้านย้ายแล้วนะครับ
จากที่เดิม ไปอยู่ซอยตรงข้าม
เข้าไปหน่อย ร้านอยู่ใต้สหกรณ์ครับ

แต่ดูจากร้านเก่าแล้ว ไปสู่ล็อคในร้านเหมือน
ร้านขายอาหารตามห้าง
มันแคบไปครับ

คิดว่าคงรอหาที่ใหม่อยู่
เพราะ ทำเลเดิมเท่าที่ถาม ทางวินมอไซค์มา
เขาจะลื้อทิ้งครับ

สรุปวันนี้ผมไป ยังไม่ได้กินนะครับ
เพราะร้านปิดไปแล้ว

จากหน้าร้าน ถามวินมิไซค์ รู้จักกันทุกคน
ยังไม่ได้กิน ยังน่าอร่อยเลยครับ

อ้าว!! ย้ายไปอยู่ใต้สหกรณ์แล้วเหรอ ดีตรงที่มีแอร์ แต่ต้องไปเบียดแย่งซื้อนี่สิ วัยรุ่นเซ็ง:dry:

MaN_In[Ter]NeT
9th January 2009, 15:33
ร้านเบอร์สองไปกินบ่อย ชื่อร้านผมเรียกสั้น ๆ ว่า จิว อ่ะครับ

อร่อยจริงครับ หมูกรอบกรุบกรับมาก

ototo99
22nd January 2009, 15:07
วันนี้ผ่านไปซอยอารีย์ เลยเข้าไปซื้อข้าวหมูแดงหมูกรอบมากินซะหน่อย
เนื่องจากทราบว่าร้านเดิมย้ายไปอยู่ที่ศูนย์อาหารชั้นใต้ดินของสหกรณ์แล้ว เลยตามไปซื้อ สถานที่กว้างขวางดูสะอาดดี เลยถ่ายรูปหน้าร้าน "ธานี" ในศูนย์อาหารมาให้ดูกันด้วย ถามหนุ่มตุ้ยนุ้ยในภาพ เข้าใจว่าเป็นลูกหลานเจ้าของร้านเค้าคอนเฟิร์มว่าเป็นญาติกับร้านนายจิวจริงๆ แต่ขยับขยายสาขากันออกไป ร้านดั้งเดิมคือร้าน "ธานี" (อันนี้มีคุณป้าคนนึงนั่งกินอยู่หน้าร้านช่วยคอนเฟิร์ม)จะเห็นว่าสาขานี้ขายแต่ข้าวหมูแดง ไม่ได้ขายก๋วยเตี๋ยวด้วยเหมือนร้านเก่า

ปล. พอเดินออกมาแถวปากซอยหันไปดู ปรากฏว่าวันนี้ร้าน"ธานี"เจ้าเก่ายังเปิดอยู่ขายทั้งข้าวหมูแดงและก๋วยเตี๋ยวด้วย เห็นว่ากำลังหาที่ลงแถวปากซอยนี่หล่ะเพื่อขยับขยาย ตึกแถวเดิมเค้าจะเอาไปทุบเพื่อสร้างคอนโด

Sz-
23rd January 2009, 01:17
โอวววว ไม่น่าอ่าน กระทู้นี้ ดึก ๆ เลย T_T

ManaulLens
24th January 2009, 00:03
อ่านแล้วก็ไปหาอะไรกินรอบดึกดีกว่า อิอิ

ฟักทอง
7th February 2009, 22:54
ชอบร้านนายชุนครับ ทานตั้งแต่เด็ก ร้านอยู่ตรงข้าม กทม. ฝั่งเดี๋ยวกับร้านมนต์ นมสด เดินขึ้นไปทางอนุสาวรีย์ประชาธิปไตยครับ(Y) ห่างจากร้านมนต์ประมาณ 10 ห้องครับ

redsonic
22nd February 2009, 22:52
น่ากินมักกเรยคัฟ

SunshineParadis
24th February 2009, 19:35
เข้ามาจดอย่างเดียวครับ เพราะเป็นคนชอบกินข้าวหมูแดงหมูกรอบมาก

แต่ถ้าใครสนใจข้าวไก่แดง ข้าวไก่กรอบ (เหมือนหมูแดงหมูกรบ แต่เป็นไก่)

แนะนำร้านในซอยเพชรบุรี 5
เลยแฟมิลี่มาร์ทเข้าไปหน่อย อร่อยเหมือนกัน ไปนั่งจิบเบียร์อยู่บ่อยๆ

น้องวรุตม์
7th March 2009, 20:19
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

ผมอยู่ภูเก็ตครับ ไครได้ลงมาภูเก็ตแนะนำมากินร้านหมูกรอบหมูแดง

"ร้านคุณยาย" ครับ ร้านนี้เปิดมาเป็นสิบปีแล้วครับ อร่อยมากๆๆเลยครับ

ไครได้ผ่านมาภูเก็ตก็ลองถามๆคนแถวนี้ดูครับ ร้านอยู่ในเมือง ติดกับรร.ภูเก็ตไทยหัว

ถ้าได้แวะไปทานผมจะถ่ายถาพมาให้ชมครับ

yaijing
12th March 2009, 01:28
ก็เป็นเว็ปถ่ายภาพ น่าจะแนบภาพติดมาด้วยซะเลยเป็นไงครับ ของใครน่าทานกว่ากันห้ามใช้โปรแกรมช่วยนะครับ ภาพเดิมๆๆ

ototo99
6th April 2009, 16:30
วันนี้ผ่านไปซอยอารีย์ เลยเข้าไปซื้อข้าวหมูแดงหมูกรอบมากินซะหน่อย
เนื่องจากทราบว่าร้านเดิมย้ายไปอยู่ที่ศูนย์อาหารชั้นใต้ดินของสหกรณ์แล้ว เลยตามไปซื้อ สถานที่กว้างขวางดูสะอาดดี เลยถ่ายรูปหน้าร้าน "ธานี" ในศูนย์อาหารมาให้ดูกันด้วย ถามหนุ่มตุ้ยนุ้ยในภาพ เข้าใจว่าเป็นลูกหลานเจ้าของร้านเค้าคอนเฟิร์มว่าเป็นญาติกับร้านนายจิวจริงๆ แต่ขยับขยายสาขากันออกไป ร้านดั้งเดิมคือร้าน "ธานี" (อันนี้มีคุณป้าคนนึงนั่งกินอยู่หน้าร้านช่วยคอนเฟิร์ม)จะเห็นว่าสาขานี้ขายแต่ข้าวหมูแดง ไม่ได้ขายก๋วยเตี๋ยวด้วยเหมือนร้านเก่า

ปล. พอเดินออกมาแถวปากซอยหันไปดู ปรากฏว่าวันนี้ร้าน"ธานี"เจ้าเก่ายังเปิดอยู่ขายทั้งข้าวหมูแดงและก๋วยเตี๋ยวด้วย เห็นว่ากำลังหาที่ลงแถวปากซอยนี่หล่ะเพื่อขยับขยาย ตึกแถวเดิมเค้าจะเอาไปทุบเพื่อสร้างคอนโด

ผ่านมาบอก:Smiles2::Smiles2:
วันนี้ (6 เม.ย.)นั่งรถผ่านเห็น "ร้านธานี" ข้าวหมูแดง เค้ามาติดป้ายผ้าที่ร้านใหม่แล้วนะครับ แต่ที่เห็นวันนี้ยังไม่เปิดขาย

สถานที่ร้านใหม่ - อยู่ริมถนนพหลโยธินเลย อยู่ระหว่างซอยพหลโยธินฯ5 ถึง 7 ติดกับร้านก๋วยเตี๋ยว "รสเด็ดดวง" ใกล้ๆกับโชว์รูมรถยนต์โปรตอน และเบนซ์ราชครู

ototo99
29th December 2009, 10:17
ไปเจอในเวป travel.mthai.com ซึ่งจัดอันดับสุดยอดร้านอาหารปี 2009
มีรูปถ่ายร้านธานี ที่เค้าพึ่งย้ายไปที่ใหม่ เลยขอแนบภาพของเวป mthai มาด้วย

http://travel.mthai.com/view/39647.travel

[ที่มา : http://travel.mthai.com/view/39647.travel]

Starck
30th December 2009, 09:19
ปรกติผมจะ ไม่ชอบ กินข้าวหมูแดง ไม่ว่าร้านไหนอร่อยก็กลายเป็นธรรมดาไปเลยสำหรับผม เพราะทานตั้งแต่ ป1 ถึง ป6 ทุกวัน ยกเว้นวันหยุด หุหุ แต่วันก่อน ผ่านไปแถว วัดไตรมิตร ตลาดน้อย จริง ๆ ก็ผ่านบ่อยนะร้านนี้ แต่เพราะไม่ชอบกินเลยไม่เข้า วันนั้นลองเข้าไปดู เพราะคนที่ไปด้วยอยากกิน ปรากฎว่าเนื้อหมูแดงเค้าอร่อยมาก เสียอย่างเดียวเรื่องน้ำราด ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ลองไปทานดูนะครับ ชื่อร้าน "สีมรกต" ลองดูครับ อยู่แถวตลาดน้อย

tanawat45
22nd January 2010, 13:42
ร้านนายเม้งบะหมี่ปู เกี้ยวกุ้งยักษ์ บางแค ข้าวหมูแดง และ บะหมี่อร่อยมาก อยากให้คนชอบทาน บะหมี่และข้าวหมูแดง หมูกอบไปลองกัน ไปลองกัน แนะนำ บะหมี่เกี้ยวกุ้งยักษ์หมูแดง บะหมี่เนื้อปู กะเพาะปลาเนื้อปูเห็ดหอม ข้าวหมูแดง ข้าวหมูกรอบ ข้าวไก่ตุ่นเห็ดหอม ข้าวซี่โครงหมุตุ่นเห็ดหอม ลูกชิ้นหมู ไม้ละ [/FONT]5 บาท อยู่แถว ถนนเพชรเกษม ก่อนถึง เดอะมอลล์ บางแค วิ่งจากตลาดบางแค ประมาณ 500 เมตร อยู่ฝั่ง ซ้ายมือ ระหว่างซอย เพชรเกษม 43 - 45 อยู่ในซอย ปากซอยมีร้านทำฟัน เข้ามามี เซาว์น่า ป พระยา 99 ร้าน 2 ห้อง เปิดตั้งแต่ 10.00 - 20.30 หยุด วันอาทิตย์

tanawat45
22nd January 2010, 13:48
ขอแนะนำเพิ่มนะครับ

tanawat45
22nd January 2010, 13:51
ก๋วยจั๋บพริกไทย 35 บาท กะเพาะปลาเนื้อปูเห็ดหอม 65 บาท

tanawat45
22nd January 2010, 14:01
ข้าวซีโครงหมูตุ๋นเห็ดหอม 75 บาท ข้าวไก่ตู๋นเห็ดหอม 75 บาท เกี้ยวกุ้งหมูแดง 65 บาท ของดีอยากแนะนำ

tanawat45
22nd January 2010, 20:08
file:///C:/DOCUME%7E1/admin/LOCALS%7E1/Temp/moz-screenshot-2.png ร้านนายเม้งบะหมี่ปู เกี้ยวกุ้งยักษ์ บางแค ข้าวหมูแดงอร่อยมาก บะหมี่อร่อยมาก อยากให้คนชอบทาน บะหมี่ และ ข้าวหมูแดงไปลองกัน แนะนำ บะหมี่เกี้ยวกุ้งยักษ์หมูแดง บะหมี่เนื้อปู กะเพาะปลาเนื้อปูเห็ดหอม ข้าวหมูแดง ข้าวหมูกรอบ ข้าวไก่ตุ่นเห็ดหอม ข้าวซี่โครงหมุตุ่นเห็ดหอม ลูกชิ้นหมู ไม้ละ 5 บาท อยู่แถว ถนนเพชรเกษม ก่อนถึง เดอะมอลล์ บางแค วิ่งจากตลาดบางแค ประมาณ 500 เมตร อยู่ฝั่ง ซ้ายมือ ระหว่างซอย เพชรเกษม 43 - 45 อยู่ในซอย ปากซอยมีร้านทำฟัน เข้ามามี เซาว์น่า ป พระยา 99 ร้าน 2 ห้อง เปิดตั้งแต่ 10.00 - 20.30 หยุด วันอาทิตย์

chemicool
29th January 2010, 02:41
ผมชอบร้าน นิยมโภชนา อยู่บนถนนจากศาลเจ้าพ่อเสือ ที่จะไปเสาชิงช้า กทม อะครับ เปิดมา 70 กว่าปีและ จะกินหมูแดง หมูกรอบ หรือว่า สตูเนื้อที่ไรต้องถ่อนั่งรถไปกินทุกที

Carbon
29th January 2010, 07:36
มีร้านไหนใน กทม. ที่ทำน้ำซ๊อสราดแบบนครปฐมบ้างครับ ?

ไปทานหลายๆร้านที่ขึ้นป้ายว่าข้าวหมูแดงนครปฐม ก็ยังไม่ไช่ น้ำซ๊อสราดยังไม่ไช่
ถ้าเพื่อนๆไปทานที่ อ.เมืองนครปฐม คงพอจะนึกรสชาติิออกนะครับ :Smiles2:

ผมผ่านไปมักจะต้องซื้อเฉพาะน้ำซ๊อสราดกลับมาด้วยทุกที

ototo99
12th March 2010, 20:58
มีร้านไหนใน กทม. ที่ทำน้ำซ๊อสราดแบบนครปฐมบ้างครับ ?

ไปทานหลายๆร้านที่ขึ้นป้ายว่าข้าวหมูแดงนครปฐม ก็ยังไม่ไช่ น้ำซ๊อสราดยังไม่ไช่
ถ้าเพื่อนๆไปทานที่ อ.เมืองนครปฐม คงพอจะนึกรสชาติิออกนะครับ :Smiles2:

ผมผ่านไปมักจะต้องซื้อเฉพาะน้ำซ๊อสราดกลับมาด้วยทุกที

เคยไปนั่งกินในตลาดลาดพร้าวสะพาน2 เป็นร้านแผงๆอยู่ตรงศูนย์อาหารของตลาดครับ เค้าติดไว้ว่าข้่าวหมูแดงนครปฐม แล้วน้ำซ้อสเค้าก็ใส่ขวดเหมือนของนครปฐมซะด้วย แต่กินแล้วเฉยๆสำหรับผม ไม่ประทับใจเท่าที่ควร :x:

aOnt
15th March 2010, 11:54

ผมเคยปั่นจักรยานไปกินแถว บางกรวยครับ ตรงข้ามวัดท่าบางสีเมือง ผมว่าร้านนี้น้ำซ็อสอร่อยมากๆๆ+กับหมูกรอบฟูมาก

onceagain
17th March 2010, 17:34
พูดถึงข้าวหมูแดง หมูกรอบ
นึกถึงร้านแถวหอนาฬิกาที่ระยอง
เป็นร้านแรกที่ทำให้ผม เสพติด ข้าวหมูแดงอยู่หลายปี :Smiles2:

แต่ไม่ได้กินเป็น 10 ปีละ ไม่รู้ป่านนี้เป็นงัย

เดี๋ยวนี้ ร้านไหนขาย หมูแดง หมูกรอบ บ้างทีจะเห็นเป็ดย่างด้วย
พานึกไปถึง ข้าว เฉโป

เคยกินอร่อยที่ร้านเล็กๆ ในตรอกใกล้ๆ world camera เจริญกรุง
ล่าสุดที่ไปกิน มันไม่อร่อย ซะแล้ว
เสียดายจริง :cry:

ร้านที่แนะนำกันผมมีโอกาสได้ลองที่ อารีย์ กับ ร้านที่แถววงเวียนโอเดี้ยน
เคยกินแค่ครั้งสองครั้ง มั๊งครับ จำรสชาติ ไม่ได้แล้ว
มีโอกาสจะไปทบทวน :banana:

ร้านที่เหม่งจ๋ายก็ใกล้บ้านดี
แต่ไม่เคยแวะกินเลย
ไว้ว่างๆ จะไปลองครับ :thumbup:

sshaweevong
22nd March 2010, 01:36
พูดถึงข้าวหมูแดง หมูกรอบ
นึกถึงร้านแถวหอนาฬิกาที่ระยอง
เป็นร้านแรกที่ทำให้ผม เสพติด ข้าวหมูแดงอยู่หลายปี :Smiles2:

แต่ไม่ได้กินเป็น 10 ปีละ ไม่รู้ป่านนี้เป็นงัย

เดี๋ยวนี้ ร้านไหนขาย หมูแดง หมูกรอบ บ้างทีจะเห็นเป็ดย่างด้วย
พานึกไปถึง ข้าว เฉโป

เคยกินอร่อยที่ร้านเล็กๆ ในตรอกใกล้ๆ world camera เจริญกรุง
ล่าสุดที่ไปกิน มันไม่อร่อย ซะแล้ว
เสียดายจริง :cry:

ร้านที่แนะนำกันผมมีโอกาสได้ลองที่ อารีย์ กับ ร้านที่แถววงเวียนโอเดี้ยน
เคยกินแค่ครั้งสองครั้ง มั๊งครับ จำรสชาติ ไม่ได้แล้ว
มีโอกาสจะไปทบทวน :banana:

ร้านที่เหม่งจ๋ายก็ใกล้บ้านดี
แต่ไม่เคยแวะกินเลย
ไว้ว่างๆ จะไปลองครับ :thumbup:

ข้าวเฉโปที่อร่อยก้อตรงเฉโปนายพลตรงข้ามโรงพยาบาลกลางครับรถเข็นขายเย็นๆอร่อยมากมาย

อีกสาขาอยู่ใกล้ๆโรงแรมบานาน่าอิน

เอคอม
23rd March 2010, 12:40
ข้าวเฉโปที่อร่อยก้อตรงเฉโปนายพลตรงข้ามโรงพยาบาลกลางครับรถเข็นขายเย็นๆอร่อยมากมาย

อีกสาขาอยู่ใกล้ๆโรงแรมบานาน่าอิน
ข้าวเฉโป เครื่องเยอะมากๆ ครับ
เคยได้กินตอนที่ลูกค้าจัดงานแต่งแล้วเหมามาทั้งร้านเลย

ototo99
17th April 2010, 22:30

เคยเห็นแถวเชิงสะพานลอย ฝั่งปากซอยงามดูพลี ที่อยู่เยื้องสวนลุมไนท์บาซาร์
ถ้าจำไม่ผิด ชื่อร้านรู้สึกจะชื่อ "เฉโป" ตรงๆเลย มีเป็ดย่างแขวนในตูหน้าร้านให้เห็นเป็นสัญลักษณ์
แต่ไม่ได้กินข้าวเฉโปนะ ผมกินข้่าวหน้าเป็ด รสชาติใช้ได้ แต่น้อยไปนิดนึง

แถมอีกนิด ตอนนี้ร้านธานี ไปเิปิดอีกสาขาที่ถนนลาดพร้าววังหิน ถ้ามาจากวัดลาดพร้าวตรงไปสี่แยกวังหิน ก่อนถึงสี่แยกซัก 1 ป้ายรถเมล์ก็จะเห็นร้านอยู่ทางซ้ายมือ

sizethat
16th May 2010, 20:46
หิวเรยล่ะ