PDA

View Full Version : [อยากรู้ครับ]เทคโนโลยีการล้างฟิล์ม

komeks
17th December 2008, 11:23
ห้องนี้เป็นห้องมือหมุนและกล้องฟิล์ม ผมเลยอยากจะเข้ามาถามเรื่องที่่อยากรู้เกี่ยวกับฟิล์ม

note : เพื่อให้ความเข้าใจตรงกัน"ล้าง"ในที่นี้ผมหมายถึง "ล้าง" จริงๆ หรือฝรั่ง เขาเรียกว่า develop film processing ไม่ใช่ การทำให้เกิดภาพบนกระดาษเหมือน ผมเคยได้ยินบางท่านบอกว่า "เอาเมมโมรี่การ์ดนี้ไปล้างที่ร้าน"

กลับมาเรื่องของเราดีกว่า
เรื่องมันมีอยู่ว่า สมัยนี้เป็นสมัยของดิจิตอลอะไรอะไรเค้าก็ให้เป็นดิจิตอลหมด
หลายๆอย่างก็มีการเปลี่ยนแปลง

ผมเลยอยากทราบว่าเทคโนโลยีในการล้างฟิล์มสีเนกาตีฟของแล็ปทั่วๆไป

เมื่อก่อนโน้น สมัยฟิล์มยังเป็นเจ้าแห่งการถ่ายภาพ
กับสมัยนี้ ที่หลายคนต่างถวิลหาความสะดวกสะบายกับ ดิจิตอล

มันต่างกันอย่างไร
แล้วข้อดีข้อเสียมันมีอย่างไรบ้าง

แล้วเทคโนโลยีของเครื่องพวกนี้มันมีวิวัฒนาการ การเปลี่ยนแปลงใดๆที่น่าสนใจบ้าง

อาจจะอ่านแล้วงง งง ก็ ขอให้อ่านไหม่ คงเข้าใจ ผมก็ไม่รู้อธิบายง่ายๆยังไง มันเป็นเรื่องลึกซึ้งผมอยากรู้มานานแต่ไม่รู้ไปถามที่ไหน หวังว่าพี่ๆที่ไทยดี คงมีคำตอบ

ขอบคุณสำหรับทุกตอบ

แล้วผมจะเข้ามารบกวนใหม่

002
17th December 2008, 12:41
ถ้าเขียนสอบในมหาลัย ผมเป็นอาจารย์ให้ตกเลยนะ

onceagain
17th December 2008, 14:11
สงสัยจะสับสนระหว่างการ "ล้างฟิล์ม" กับ "อัดขยาย" ภาพ กระมัง

ถ้า "ล้างฟิล์ม" เหมือนเดิมครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เครื่องล้างฟิล์มก็ถูกผลิตก่อนจะมีกล้องดิจิตอลมาเนิ่นนานแล้ว

...

แต่ถ้า "อัดขยาย"

ต่างกันในขั้นตอน input

แต่กระบวนการสร้างภาพลงบนกระดาษเหมือนเดิม

...

ในกระบวนการ อัดขยาย จริงๆ มีส่วนของการ "ล้าง" อยู่เช่นกัน (ซึ่งดูจากคำถามไม่น่าจะทราบว่ามี)

ในยุค อนาล๊อต

input บนกระดาษอัดภาพนั้น ฉายแสง ภาพฟิล์มโดยตรงลงบนกระดาษอัดภาพ

ที่เคลือบสารไวแสงของ "แม่สีแสง" ทั้งสาม (เหมือนกับฟิล์ม)

เสร็จแล้วผ่านน้ำยา "ล้าง" ส่วนที่ไม่ถูกแสงออก

เกิดเป็นภาพ

...

ในยุคดิจิตอล

Input ผ่านสแกนเนอร์

ได้ไฟล์ที่ปรับแต่งได้

ก่อนยิงลงกระดาษเคลือบสารไวแสง 3 สีเหมือนกัน

แล้ว "ล้าง" ออกเหมือนกัน

...

เข้าใจไม่ยากเน๊อะ

002
17th December 2008, 14:46
ประเด็นคือ การฉายแสง กับ วิธีการแสกนให้คุณภาพที่เท่ากันมั้ยครับ

จากประสบการณ์ผม เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ซึ่งบางร้านยังใช้เครื่องอัดที่เป็นแบบเดิม ผมไปอัดรูปเทียบกัน รูปที่ได้จากร้านที่ใช้วิธีการแสกนสีจะสดกว่าครับ แต่สีไม่ตรง

komeks
17th December 2008, 15:54
ขอโทษด้วยนะครับ ผมก็พูดไม่ถูก

สรุปก็คือ จนถึงปัจจุบันนี้ เทคโนโลยี่เครื่อง"ล้าง" ยังเหมือนเดิม
มันก็จะ เดฟ สต๊อป บลีช ฟิกส์ ฮาร์ด เหมือนเดิมใช่ไหมครับ

onceagain
17th December 2008, 16:13
ประเด็นคือ การฉายแสง กับ วิธีการแสกนให้คุณภาพที่เท่ากันมั้ยครับ

จากประสบการณ์ผม เมื่อ 10 ปีที่แล้ว ซึ่งบางร้านยังใช้เครื่องอัดที่เป็นแบบเดิม ผมไปอัดรูปเทียบกัน รูปที่ได้จากร้านที่ใช้วิธีการแสกนสีจะสดกว่าครับ แต่สีไม่ตรง

พี่เอาสไลด์ไปปริ๊นท์ใช่มั๊ยครับถึงทราบว่า สีมันเพี๊ยน?

หรือพี่เทียบกับปริ๊นท์เนกาทีฟ จาก อนาล๊อตเดิม

ขอโทษด้วยนะครับ ผมก็พูดไม่ถูก

สรุปก็คือ จนถึงปัจจุบันนี้ เทคโนโลยี่เครื่อง"ล้าง" ยังเหมือนเดิม
มันก็จะ เดฟ สต๊อป บลีช ฟิกส์ ฮาร์ด เหมือนเดิมใช่ไหมครับ

APS เป็นอีกอย่าง แต่ก็ตายไปแล้ว (เกิดไม่ทันใช้เหมือนกัน)

002
17th December 2008, 20:26
เปล่าครับ เอารูปที่ถ่ายจากฟิลม์ negative ไปอัดรูปธรรมดานี่เอง ร้านแรกเป็นเครื่องอัดแบบโบราณ ร้านที่สองเป็นร้านที่อัดแบบดิจิตอล ผมสังเกตจากสีน้ำทะเลของเกาะสิมิลัน ฟ้าคนละแบบครับ

ผมขอตั้งขอสังเกตอีกอย่างนะครับ ทำไมเมื่อก่อน เอาฟิลม์สไลด์อัดเป็นรูปแพงมากเลยครับ (จัมโบ้ใบละ 20 บาท) แต่ปัจจุบันผมไปอัดรูป ราคาเท่ากับ ฟิลม์ negative เป็นเพราะว่าวิธีการอัดใช้แบบเดียวกันหรือเปล่าครับ คือแสกนแล้ว print

komeks
17th December 2008, 20:30
ปัจจุบัน สแกน แล้ว ปริ้นท์ทั้งหมดครับ

สี ขาวดำ สไลด์ เนกาตีฟ แม้แต่ภาพที่ไม่ต้องใช้ฟิล์ม