PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] อยากทราบแหล่งขายฟิล์มสไลด์

hlonja
9th December 2008, 00:07
สวัสดีครับทุกๆท่าน
ตอนนี้ผมประสบกับปัญหา หาซื้อฟิล์มสไลด์ได้ยากลำบาก
มีท่านใดพอจะทราบแหล่งขายฟิล์มสไลด์บ้างมั้ยครับ
เวลารีบๆตอนนี้เข้า7-11 ก็เจอแต่ฟูจิ ซูพรีเรีย 100 200 400
อยากได้ฟิล์มสไลด์ไว้ถ่ายโอกาสสำคัญๆ แล้วก็อยากหาฟิล์มเนกาทีฟ ISO สูงๆด้วยน่ะครับ ร้างรากับการถ่ายฟิล์มไปนานมาก กลับมาอีกทีตั้งตัวไม่ทันครับ ฟิล์มหายาก ร้านล้างที่มีคุณภาพหายาก

ใช้ฟิล์มสนุกครับ เหมือนมีฟิลเตอร์ยี่ห้อโกดัก ฟูจิ ติดเหลือง ติดเขียว ติดฟ้า สนุกกันไป 555
ตอนนี้ผมอยากอัพกล้องจังเลย ยังใช้Nikon FE อยู่เลย(แต่ก็รักมันนะ) เวลาถ่ายมืดๆลำบากน่าดู มองย๊ากยาก ต้องหาไฟส่องข้างๆบ้าง

ปล.อยากให้ฟิล์มยังอยู่ไปอีกนานๆครับ ยังรักการใช้ฟิล์มอยู่ เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ยังใช้ฟิล์มครับ เมื่อโลกเปลี่ยนไป แต่เราอย่าเปลี่ยนไปตามโลกครับ หลอกคนอื่นได้อย่าหลอกตัวเอง ผมรู้นะ...ว่าคุณรักฟิล์ม(ที่ไม่ใช่ดารานะ:P) แค่คุณมีกล้องดิจิตอลและใช้บ่อยกว่าเท่านั้นเอง:Smiles2:

ขอบคุณครับ(กลายเป็นกระทู้ระบายความอัดอั้นตันใจซะงั้น :blink: )

เอ้
9th December 2008, 00:11
แต่ใหนแต่ไร ช่างภาพก็ไม่ซื้อฟิล์มใน 7-11

ตรงข้ามเซ็นทรัลลาดพร้าวเลยครับ หรือถ้าอยู่ในเมืองใกล้แยกพลับพลาชัยก็ไปร้านแถวนั้น

hlonja
9th December 2008, 01:50
ขอบคุณครับ น้าตอบรวดเร็วทันใจมากๆเลยครับ เห็นออนไลน์อย่างบ่อยเลย ผมว่าละต้องหน้าเซนลาด T_T โฟโต้ซิตี้ 555 เหลือที่นี่จริงๆหรือนี่...

ninjanin
9th December 2008, 03:21
ผมซื้ออยู่ 3 ที่ครับ
1 หน้าเซ็นทรัลลาดพร้าวไม่รู้ร้านไหนดี เยอะจัด
2 พลับพลาไชยร้านโฟโต้เทค กะไชยโฟโต้มั้งถ้าจำไม่ผิด
3 เซ็นทรัลปิ่นเกล้าชั้นใต้ดิน จำชื่อร้านไม่ได้ แต่มันก็มีอยู่ร้านเดียวแหละ

hlonja
9th December 2008, 03:47
ขอบคุณครับผม

onceagain
9th December 2008, 13:59
เอเชียสไลด์ แลปแถวโรงแรมเอเชีย สะพานหัวช้าง ก็พอหาได้

ขวางโลก
9th December 2008, 20:44
มารบกวนถาม ในกระทู้นี้ด้วยนะครับ

ในกรุงเทพฯตอนนี้ล้างฟิล์มสไลด์ (135) ม้วนละกี่บาท ร้านอะไรแถวใหนครับ?

คือผมไปเที่ยวลาวมา และได้ถ่ายสไลด์ไป 2ม้วน

หาที่ล้างสไลด์ในโคราชยากมากเลยครับ

มีร้านหนึ่งเขารับล้าง ม้วนละ 150 บาท ด้วยความงก เลยให้ร้านล้างครอส ม้วนละ 50 บาท (ก็แอบลุ้นครับว่าจะออกมาอย่างไร เพราะส่วนมากผมถ่ายวิว ทิวทัศน์มา)

แต่ภาพออกมาไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ครับ พอครอสแล้วเขียวปี๋เลย...
ออกแนวอันเดอร์นิดๆ

ตอนนี้ยังเหลือฟิล์มสไลด์อีก 5ม้วน ถ้าแถวๆกรุงเทพฯถูกครั้งหน้าจะได้ใช้บริการ

ขอบคุณครับ

hlonja
9th December 2008, 20:47
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

KNOT
9th December 2008, 21:22
ร้าน siam digital ที่สยามครับ ราคาโอเคนะครับ

ไดโกโร๊ะ
9th December 2008, 22:05
ผมซื้อร้านเจ๊ โฟโต้เทค ที่พลับพลาชัยครับ
รู้สึกโปรคัลเลอร์ก็มีโทรสั่งได้นะครับ
ลองดูในเว็บ www.procolorlab.com
อย่าสั่งผ่านเว็บนะครับ
รู้สึกเมล์บ๊อกซ์ที่ร้านจะเจ๊ง ราคาบางตัวก็ไม่ได้อัพเดท
ให้โทรสั่งเอานะครับ :)

hlonja
15th December 2008, 03:14
ขอบคุณครับผม :clap: :Smiles2: :flower: