PDA

View Full Version : ความรู้สึกที่มีให้ ThaiDPhoto

MaNikon
9th October 2004, 15:46
ผมก็เป็นสมาชิกของ ThaiDPhoto ได้ไม่นาน ประมาณ 4 เดือนครับ แต่ความรู้สึกที่ผมรู้สึกกับเว็บนี้คือ เป็นเว็บที่อบอุ่นดีครับ เวลามีคนตั้งคำถามหรือตั้งกระทู้ต่างๆทุกคนจะช่วยกันตอบ (บางทีเหมือนแยงกันเลย) ไม่แบ่งพวกแบ่งกลุ่ม ถึงแม้ว่าในเว็บจะแบ่งห้องกล้องต่างๆไว้ ข่าใหญ่ในเว็บทุกๆคนก็เป็นกันเองกับสมาชิกใหม่
ขอบคุณเว็บมาสเตอร์ ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ น้าๆ ทุกคนครับ....ที่ทำให้ความรู้สึกนี้เกิดขึ้นกับผม

charles
9th October 2004, 16:06
ผมเข้ามาอยู่ที่นี่ได้ปีกว่าๆ แล้วครับ ตั้งแต่วันสมัครสมาชิก แต่ว่าครั้งนั้นผมมาโพสต์รูปรอบเดียว แล้วก็หายสาบสูญไปเลย :D :D :D

กลับมาอีกทีเมื่อประมาณเดือนธันวาคมที่ผ่านมา

ที่นี่อบอุ่นดีครับ ไม่เหมือนที่อื่นๆ หลายๆที่ ขอบคุณสำหรับสังคมดีๆ และเป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ :)

พุทธา
9th October 2004, 17:18
:) จริงๆ รู้จักเว็บนี้ตอนไปกับชมรมขาว-ดำ ที่อยุธยา พี่ D1 ก็ได้ไปด้วย 25 ก.พ. 46 (มั้ง ถ้าจำไม่ผิด) ก็เข้ามาอ่านๆ ยังไม่ได้เป็นสมาชิก พึ่งสมัครสมาชิกเมื่อช่วง ต้นปี 47 นิเองครับ

เห็นด้วยกับคุณ Manikon เข้ามาครั้งแรก เป็นเว็บที่อบอุ่นดีครับ เวลามีคนตั้งคำถามหรือตั้งกระทู้ต่างๆ ทุกคนจะช่วยกันตอบ เป็นกันเองดีครับ ให้ความรู้จริงๆ

- ขอบคุณพี่ D1 ครับที่สร้างเว็บเพื่อถ่ายทอดความรู้ จากประสบการณ์
- ขอบคุณป๋าแฟรงค์ ที่ให้ลิส สมาชิกไทยดี ยาวเยียด ทำให้รู้จักอีกหลายคนมากขึ้น
- ขอบคุณ คุณเจง ให้ความรู้แบบไม่มีกั๊ก ปล่อยมาหมด
- ขอบคุณ อีกหลายๆ ท่าน และเพื่อนสมาชิกไทย ที่ช่วยกันตอบคำถาม เรื่องถ่ายภาพ คอยให้คำปรึกษา หลายๆ อย่าง
:o

JOJO
9th October 2004, 23:49
ผมเข้ามาสมัครเวบนี้ ตอนปลายปี..ที่แล้ว เดือนธันวา.. 46
อ่านอยู่ 1 อาทิตย์แล้วก็สมัคร โพสรูปครั้งแรก...
เข้ามาตามคำแนะนำของนายผม ... คุณ NITHI เพระตอนนั้นซื้อกล้องดิจิตอล..ตัวแรกในชีวิต. มีปัญหา.. แล้วไปถามเวบอื่น.. ก็ได้คำตอบ.. ดีครับ..แต่กว่าจะได้คำตอบเจอด่าก่อน... ครับ..(เค้าบอกว่ากล้องที่ผมซื้อ เกือบ 2 หมื่น. ซื้อของเล่นมา.. ทำได้แค่นี้ก็บุญแล้ว.. จะเอาอะไรนัก.. ยังจำได้ถึง วันนี้...)
ไอ้เราก็ ถ่ายรูปไม่เป็น..หนิครับ.. เสียความรู้สึกมาก...
แต่พอมาอ่านเวบที่นี้.. ไม่เคยเจอคนประเภทนี้ครับ..
และอยากรู้อะไร แทบไม่ต้องตั้งคำถาม เพราะ.. พี่เคยตอบกันไปหมดแล้ว..
อ่านง่าย SEARCH ง่าย ตัวหนังสือใหญ่.. มีช่องไฟเยอะ...ยิ่งอ่านก็ยิ่งติดครับ.
อบอุ่น..สุภาพ และ.. ได้รับการต้อนรับ..อย่างดี..

-ขอบคุณลุงรุจ.. และพี่ D1 ที่คอยตอบคำถาม และกระทู้ เกือบทุกกระทู้..แม้ว่าตอนนั้นผมจะถ่ายรูป ไม่สวยเลยก็ตาม...(และผมก็เข้าใจ...ว่าไอ้ที่ตอนแรกๆพี่ๆ ไม่ตอบกระทู้.ก็ไม่รู้ จะตอบอะไรหนิรูปมันไม่สวยนิหน่า แล้วเราก็ไม่ได้ถามอะไรเค้าด้วย..หรือบางกระทู้ ก็ลงเยอะเหลือเกิน..แล้วจะวิจารณ์ยังไง.. :D )
-ขอบคุณคุณ เจง ที่ให้กำลังใจผม.. ตอนที่โพสครั้งแรก..จำได้ป่าวครับ..กระทู้แรกที่ผมหัดถ่าย และโพสรูป...
-ตอนไปแจมทริปครั้งแรก ตั้งแต่ศุภาลัย.. ก็มีพี่ๆ(พี่ Coolpix)เข้ามาถามชื่อมาคุย..และแนะนำผมให้พี่ๆ หลายคน..รู้จัก..บรรยากาศที่โต๊ะนั้น...ทำให้รู้สึกว่าเราไม่ได้ไปคนเดียว..ยังจำได้ถึงทุกวันนี้ครับ...
-พี่ แฟรงค์ พี่ สมาย .พี่พลับ และพี่ๆ อีกหลายๆ คน...ที่สอน.และให้ความรู้....
และปรึกษาเรื่องอื่นๆ อีกหลายอย่าง...
-และ..อยากขอบคุณ ทุกท่าน..ที่ช่วยกันทำให้ สังคมแห่งนี้ อบอุ่น
อีก 1 ความรู้สึก ครับ... :D :D :D

PunkiE
10th October 2004, 10:17
ผมสมัครเวบนี้ใกล้ๆกับคุณ JOJO เมื่อประมาณปลายปีที่แล้ว...
ผมเข้าทุกครั้งที่ผมได้เล่นเนต แต่ผมไม่ค่อยโพสหรอกครับ
ส่วนใหญ่ก็เข้ามาอ่านตามกระทู้ต่างๆเพื่อหาความรู้
ก็ใช่อย่างที่คุณ JOJO ว่าไว้ เวบนี้ไม่มีการโพสข้อความที่ด่ากัน
ส่วนใหญ่ก็จะโพสเพื่อช่วยแก้ปัญหาให้กันและกัน อบอุ่นดีครับ อยากให้ทุกคนช่วยกันรักษาตรงนี้เอาไว้
ดังนั้น ThaiDphoto ก็เลยเป็นเวบที่ผมชอบที่สุด และเข้ามาอ่านทุกวันถ้ามีโอกาส
ผมว่าเพื่อนๆคนอื่นก็รู้สึกอย่างผมแหละ

:D :D :D

[FriDaY]
10th October 2004, 10:48
โดยปรกติ ไม่ค่อยจะสมัครสมาชิก กับเว็ปไหน

อ่าน ๆ และก็ผ่านไป ... แต่พอมาที่นี่ ... รู้สึกเป็นมิตรดีจัง

เลยอยากจะ ร่วมสังคมกับที่นี่นะครับ....แล้วคงได้เจอกันบ้าง

seeyou
10th October 2004, 11:39
สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งโพสต์ถามข้อสงสัยเรื่อง Nikon F2 DC ได้รับคำตอบที่ชัดเจนมาก และจริงใจดี คงเป็นสมาชิกเวปนี้ตลอดการครับ

D1
11th October 2004, 01:48
ชอบคุณสำหรับข้อความดีๆ ทีเป็นกำลังใจ และขอบคุณทุกท่านที่ร่วมกันสร้างสังคมที่ดีอย่างที่เป็นอยู่ครับ :)

หลวงลายไทย
11th October 2004, 10:23
รู้สึก Web นี้เหมือนบ้านที่อบอุ่นครับ สมาชิกทุกท่านคือคนในครอบครัวเดียวกันครับ
รู้จัก Web นี้จากการ Link เข้ามาครับ แรกๆก็อ่านอย่างเดียวสักระยะหนึ่ง แล้วก็พบว่า Web นี้มีลักษณะพิเศษคือ ไม่พบการเสียดสีท่าทอกันเลย สมาชิกทุกท่านมีวุฒิภาวะสูงมากๆครับ

เป็นสมาชิก Web นี้มา 1 ปีแล้วครับ แต่ตามอ่านมานานมากก่อนจะสมัครสมาชิกครับ นับว่าการเป็นสมาชิกครอบครัว ThaiD เป็นความภูมิใจอย่างหนึ่งในชีวิตผมที่ได้ทำครับ

suwat
11th October 2004, 22:11
เวปนี้ เหมือนบ้าน เลย พอ ต่อ อินเตอร์เนตได้ ก็เข้าดู ทุกครั้ง จนจำไม่ได้แล้วว่านานเท่าไร ที่เราแอบอ่านอยู่

เข็มหมุด
11th October 2004, 22:57
ความรู้สึกเดียวกันครับ ผมก็สมัครมานาน เข้ามาอ่านซะมากกว่าครับ เพราะรู้ตัวเองครับ เป็นมือใหม่จริงๆ เข้ามาอ่านหาความรู้ที่นี่ตลอด วันใหนเข้าเน็ท ต้องแวะมาอ่านสักหน่อย อ่านแล้วได้ความรู้และทันเหตุการณ์ด้วยครับ ...ที่นี่อบอุ่นจริงๆผมเห็นด้วยครับ อยากไปออกทริบกับพี่ๆหลายๆครั้งแต่เสียดายผมอยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยสะดวก แต่ก็ติดตามผลงานของพี่ๆ เพื่อนๆ เสมอ ชื่นชมในความสามารถของพี่ๆหลายๆท่านครับ...
:banana: อยากบอกพี่d1 มากๆเลยครับว่า ...ผมเห็นหน้าเวปของเราใหม่ ตอนนี้แล้วผม รู้สึกดีมากๆเลยครับ ตรงที่นำข่าวสารและความเคลื่อนไหวของ กล้องและข่าวสารต่างๆ มานำเสนอให้ได้ชมกัน อยากให้ทำต่อๆไปนะครับ ...ผมอยากเห็นสิ่งนี้ ที่บ้านหลังนี้มานานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วครับ....ถูกใจจริงๆครับ...(ผับผ่าดิ ..อิอิๆๆๆ) :banana: (Y) (Y) (Y) (Y)
:banana:

silhouette
12th October 2004, 23:22
สมาชิกทุกท่านมีวุฒิภาวะสูงมากๆครับ
จริงๆเเล้วเพิ่งมีโอกาสได้รู้จัก web นี้ เเละเป็น member ยังไม่ถึงเดือน ก่อนหน้านี้จะใช้เวลา ส่วนใหญ่ใน web P.. ภาพที่เห็นเเละรู้สึกก้อจะเหมือนกับที่คุณหลวงฯ บอก (ตรงใจเผง) เปรียบเทียบกับ การโต้ตอบใน Web นี้ ก็จะต่างกันมาก เป็นกันเองดี เพราะเคยเจออะไรๆ ที่ไม่หน้าจะเจอมาก่อน

ตัวอย่างที่ยังประทับใจ (negative)มาจาก web อื่นๆ ก็เช่น Nik กับ Non จะค่อนข้างจะไม่ค่อยจะเข้ากันเท่าไหร่ มีคน post ว่า อะไรดีกว่ากัน...เท่านั้นละ...ขาประจำเเต่ละฝ่ายก็ลุยกันเต็มที่ สุดท้ายกรรมการเข้ามาเเยก ลงเอยเจ้าคน post เลยโดนสั่งสอนไปตามระเบียบ เเต่ที่นี้ เรียกได้ว่า การให้ความเคารพ สูงกว่ามาก เรียกได้เป็นเอกลักษณ์ ของ web นี้ก็ว่าได้

กลับมาในส่วนของรูปเเบบ Web, Font, สี, grouping, member profile (เป็นอะไรที่เรียกว่าค่อนข้างให้ความสำคัญ เเล้วก้อเปิด เรื่อง Credit) ผมว่าเทียบกับ Web ที่มี Objective คล้าย ๆ กันเเล้ว ดีกว่าเยอะมาก เท่านี้ก่อนดีกว่า

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่ ๆ เพื่อน น้องๆ ที่มีส่วนใน Web นี้ทุกๆคน...

(ปรกติไม่ค่อยได้พิมพ์ไทยบ่อยนัก เเต่ต้องพยายามจิ้มมากๆขึ้น)

Success is a matter of journey not a destination...

Orange**
13th October 2004, 19:00
ผมก็เพิ่งสมัครไม่นานนี่เอง แต่เข้าเว็บ ThaiD มานานแล้วล่ะ เห็นด้วยกับทุก ๆ ท่านว่าอบอุ่นดี ระบบการจัดการเว็บก็ดีครับ ดีมาก ๆ ความรู้ต่าง ๆ ในเว็บนี้มากมายจริง ๆ และน้ำใจของสมาชิก ThaiD นั้น ยิ่งใหญ่ครับ

blueScreen
14th October 2004, 14:03
(Y) เป็นเหมือนบ้านหลังที่สองของผมเลยครับ
(Y) เป็นโรงเรียนสอนถ่ายภาพและแต่งภาพด้วย
ยินดีมากๆ ที่ได้รู้จักทุกคน(จริงๆยังไม่เคยไปมีทติ้งกะเขาเลย)ครับ จำไม่ได้แล้วว่ารู้จักเวปนี้ได้ยังไง
รู้สึกว่าจะลิ้งค์มาจากพันทิพอีกที แล้วก็ไม่กลับไปอีกเลย เนื่องจากไม่ค่อยได้คำตอบเท่าไหร่
ที่นี่มีอะไรมากกว่าเวปบอร์ด

boy7312
14th October 2004, 19:05
เหมือนทุกข้อที่กล่าวมาข้างต้น

Cheerful
14th October 2004, 22:53
พูดได้คำเดียวว่า เป็น Web ที่ผมเข้ามาดูบ่อยที่สุด มากที่สุด และชอบที่สุด ชอบทุกสิ่งทุกอย่างที่มีในWeb นี้ เพื่อนๆและความเห็นต่างๆที่ได้รับ ขอขอบคุณท่านเจ้าของ Web นี้และ Staff ทุกท่านที่เสียสละเพื่อพวกเรา ขอขอบคุณจากใจจริงและขอเป็นกำลังใจให้ด้วยครับ

Zpectum
15th October 2004, 09:38
เช่นเดียวกับทุกคนคับ รู้สึกดีกับ web นี้มากๆ เป็น web แรกที่ผมจะเข้าในแต่ละวันและถ้าวันไหนไม่มีเวลาก็จะเข้าแค่ web นี้ web เดียว แต่ส่วนใหญ่ก็จะเป็นผู้อ่านซะมากกว่าไม่ค่อยโพสเท่าไหร่
ก็ขอให้ web นี้อยู่คู่คนไทยไปนานๆ :chat: :chat:

domino
15th October 2004, 12:43
สมาชิกใหม่ครับ thaid เป็นเวปที่มีภาพสวยๆมากๆครับชอบที่มีการให้คะแนนรูป ดูมีกิจกรรมและ มีส่วนร่วมดีครับ

Kav_roach
15th October 2004, 21:03
ถ้าเปรียบผมที่หัดใช้กล้องเป็นเด็กคนนึง ไทยดีก็คงเป็นผู้ปกครองของผม....

ไทยดีคอยบอกในสิ่งที่ควรทำและไม่สมควรทำ
ไทยดีสอนให้ผมรู้จักฟัง แต่ให้ผมเป็นคนตัดสินใจเอง
ไทยดีสอนให้เป็นคนที่รู้จักพูดให้เกียรติผู้อื่น

ไทยดีสอนให้โตขึ้นแบบมีคุณภาพ เพื่อที่จะเป็นอีกคนนึงที่ทั้งสองมือจับกล้องด้วยความมั่นคงและรู้ว่าจะถือมันไปที่ไหน... :)

JEE
16th October 2004, 01:23
- ผมเป็นคนที่ชอบดูอะไรที่สร้างสรรค์ เเละไม่มีเวลาที่จะดูทุกที่หรือทั้งหมด จะเลือกอันที่เห็นว่าดีที่สุดเท่านั้น ที่อื่นบางที่ดูเเล้วน่ารำคาญ มีการโน้มเอียงการให้คะเเนนหรือเกทับกันเหมือนเด็กๆ เเต่ที่นี่ ดูเเล้วสมาชิก ส่วนใหญ่มีจรรยาบรรณเเละการศึกษาที่ดีกว่า ขอสนับสนุนครับ
- ปล.หากเจอชื่อผม (JEE) ซ้ำกับที่อื่นก็คนละคนกันนะครับ

nemo_forever
20th October 2004, 09:50
ผมชอบเวปนี้มากเลยครับ ให้ความรู้เยอะมากเลยครับ จากคนที่รู้ งูๆ ปลาๆ พี่ ๆ ทุกคนก็น่ารักมากครับ ช่วยกันตอบคำถาม แนะนำ มีต่อราคาให้ด้วย อิอิ ให้ข้อเสนอกันดีครับ อบอุ่นมากเลยครับ ส่วนใหญ่ผมจะเข้าไปอ่านซะมากกว่า ไม่ค่อยได้ตอบ (ไม่มีปัญญาครับ)

\(^o^)/

purin
20th October 2004, 12:55
ผมก็ได้ความรู้หลายอย่างจากที่นี่เช่นกันครับ........

sudlor
20th October 2004, 14:17
ถึงทกวันนี้ผมจะยังทำอะไรไม่ได้เรื่อง
แต่ผมก้าวออกจากจุด Start ได้ ก็คงเพราะที่นี่ล่ะครับ

และอีก อย่าง ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคน ที่ทำให้ผมมีเลนส์ฟิกซ์เป็นของตัวเอง...อิอิอิ

PinkZombie!
20th October 2004, 18:04
สั้นๆเลยนะครับ ชอบที่นี่ก็เพราะ

สมาชิกสุภาพ ครับ

เอคอม
21st October 2004, 11:27
ผมไม่สามารถบรรยายความรู้สึกต่อไทยดีออกมาเป็นคำพูดได้ครับ .....

unclemit
21st October 2004, 15:15
ผมก็เป็นอีกคนที่ ชอบเข้ามาแอบดูรูป และหาความรู้ต่างๆในเวปนี้ครับ บอกได้คำเดียวครับ ว่า เยี่ยมจริงๆครับ :kiss:

นาย ยาว
21st October 2004, 19:48
ตอนแรกชอบที่เวปนี้เพราะอ่านง่ายที่สุด ต่อมาชอบความคิดที่หลากหลายของคนบนเวปนี้สามารถอยู่ในเวปเดียวกันได้ นี่แหละครับ....สีสันของเวปนี้อย่างแท้จริง :D

พวกแปดริ้ว
22nd October 2004, 17:27
สังคมไทยดีไม่มีขาย อยากได้ต้องร่วมกันสร้างครับ ผม:thumbup: :thumbup:

onono
1st November 2004, 08:02
ผมก็เห็นด้วยกับทุกๆท่านครับ :flower:

Ni_Poaj
1st November 2004, 10:14
:drool: :kiss:
..
.เอ้า...เฮ้..... :banana: ไทยดีฯ..ไทยดีฯ..ไทยดีฯ.... :banana:

.. ชอบจังเลยครับ บานาน่า แดนซิ่งเนี่ย..

momo
1st November 2004, 12:03
สังคมไทยดีไม่มีขาย อยากได้ต้องร่วมกันสร้างครับ ผม:thumbup: :thumbup:

ประโยคเด็ดเลยค่ะ ชอบมาก

อยากบอกว่า "ใช่เลย" :thumbup:

SUURAA
3rd November 2004, 07:51
เว็ปไทยดีมากด้วยความรู้ และอบอุ่นครับ

ตากล้องหนุ่ม
15th November 2004, 07:30
อบอุ่นและจริงใจคือไทยดี

เอ้
15th November 2004, 21:50
ผมคิดว่า วันนี้ สังคมดี ๆ ได้เกิดขึ้นแล้ว :flower:
ผมรู้สึกว่า ที่นี่ ไม่เหมือนที่อื่น
สมาชิกเปิดเผย สุภาพ
บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าเพราะอะไร ที่ทำให้รู้สึกว่าคนที่นี่ คือเพื่อน :chat:

ไม่เคยคิดว่าในเนท คนเราจะสามารถมีเพื่อนได้ แถมยังหลายคนอีกด้วย :thumbup:

นายไข่เจียว
16th November 2004, 12:43
เอ ทำไม ผมจำไม่ได้ ว่าเข้ามาเว็บไทยดี ได้ไงหว่า...อืมม เว็บเคยไปลงไทยรัฐรึัเปล่าครับ แหะๆ ผมจำไม่ได้............แต่

.....รู้แต่้ว่าเข้ามาไม่ผิดที่ครับ

เข้ามาสมัยที่ใช้E-10 ใหม่ๆ มาเก็บเติมความรู้ และ ประสบการ์ณต่างๆ จากการอ่านและตอบเท่าที่ทราบครับ ทำให้รู้สึกว่า เออ เราตอบแล้วมีประโยชน์ แล้วยังมีคนอื่นมาตอบเพิ่ม ยิ่งดีใหญ่

ได้เห็นการช่วยเหลือเกื้อกูลกันอย่้่างทีสังคมไทยเป็นอยู่จริงๆ

จากเว็บ กลายเป็น สังคมเล็กๆ ขึ้นมาแล้ว ก็ต้องช่วยๆกันสร้างสรรค์สิ่งที่ดีๆ จะได้มีเว็บดีๆ กับสังคมดีๆ แบบนี้ต่อไปหละครับ

ThaiD Photography Web Board --->Community.

Pimvadee
17th November 2004, 11:30
อืมม... ข้าพเจ้าเพิ่งเข้ามาไม่นาน
แต่เท่าที่เข้ามา ก็ได้รับการต้อนรับอย่างดี จาก JoJo เจ. นายไข่เจียว และเพื่อนอีกหลายคน
ทุกคน รักกล้อง รักการถ่ายภาพ.....อย่างจริงจัง

ข้าพเจ้าอยากมีสัมพันธภาพทีดี และอยากเป็นมิตรกับทุกๆ คนที่นี่
แต่ในส่วนลึก ข้าพเจ้ายังรู้สึกโดดเดี่ยว เดียวดาย อย่างไรไม่รู้

เจง
17th November 2004, 14:38
ผมคิดว่า วันนี้ สังคมดี ๆ ได้เกิดขึ้นแล้ว :flower:
ผมรู้สึกว่า ที่นี่ ไม่เหมือนที่อื่น
สมาชิกเปิดเผย สุภาพ
บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าเพราะอะไร ที่ทำให้รู้สึกว่าคนที่นี่ คือเพื่อน :chat:

ไม่เคยคิดว่าในเนท คนเราจะสามารถมีเพื่อนได้ แถมยังหลายคนอีกด้วย :thumbup:

ไม่เคยคิดเหมือนกัน ว่าวันนึง เราจะออกทริพถ่ายภาพได้โดยไม่ต้องพกกล้องไป ... ขอบคุณพี่เอ้มากๆครับ .. :D :D :D :D

เอคอม
17th November 2004, 17:24
เว็บเคยลงไทยรัฐไหม? จำไม่ได้ครับ
แต่ที่แน่ ๆ คือ ลง ใน GM Magazine มันออกช่วงที่ มีไทยดีพอร์ตเทรตทริปครั้งที่ 1 ครับผม

Ni_Poaj
17th November 2004, 18:15
จะบอกเป็นข้อความออกมายังไงดีเนี่ย..ครับ..
เอาเป็นว่าผมติดหนึบกะบไทยดีฯ มานานแล้วล่ะ..นานขนาดไหนรึ..ก้อ
ดูรูปข้างล่างละกันเน๊าะ... :Smiles2:

momo
18th November 2004, 12:01
เว็บเคยลงไทยรัฐไหม? จำไม่ได้ครับ
แต่ที่แน่ ๆ คือ ลง ใน GM Magazine มันออกช่วงที่ มีไทยดีพอร์ตเทรตทริปครั้งที่ 1 ครับผม

จริงอ่ะ พี่ยังไม่เคยเห็นเลย ว่างๆ เอาให้ดูหน่อยนะ อยากเห็นจังค่ะ :Smiles2:

momo
18th November 2004, 12:03
ข้าพเจ้าอยากมีสัมพันธภาพทีดี และอยากเป็นมิตรกับทุกๆ คนที่นี่
แต่ในส่วนลึก ข้าพเจ้ายังรู้สึกโดดเดี่ยว เดียวดาย อย่างไรไม่รู้

ต้องลองไปมิตติ้งสักครั้ง หรือไปทริปสักครั้งค่ะ แล้วจะไม่รู้สึกอย่างนี้อีกเลย เพราะว่าได้เห็นหน้าเห็นตากันแล้ว ก็รู้สึกอุ่นใจ เหมือนกับได้เพื่อนที่ชอบอะไรเหมือนๆกัน จะทำให้คุยกันถูกคอมาก แบบว่าถ้านัดเจอเมื่อไหร่ ร้านไม่ปิด ไม่ไล่ ก็ไม่เลิกรา เลยทีเดียว ค่ะ :Smiles2:

เอคอม
22nd November 2004, 18:22
ลง ใน GM Magazine มันออกช่วงที่ มีไทยดีพอร์ตเทรตทริปครั้งที่ 1 ครับผม

จริงอ่ะ พี่ยังไม่เคยเห็นเลย ว่างๆ เอาให้ดูหน่อยนะ อยากเห็นจังค่ะ
ตอนนั้นผมกำชับ (ต้องใช้คำนี้แหละ อิอิ) พี่ ดีวันไว้แล้วนะครับ ว่าให้ซื้อ (ไม่รู้ซื้อหรือยัง)
พี่เปิ้ลลองถามดูนะครับ ... :P

momo
23rd November 2004, 09:13
อ๋อจำได้และ ว่าซื้อแล้ว แต่ไม่รู้เก็บไว้ไหน ยังไงขอบคุณเอคอมมากเลยนะ ^_^

เอ้
23rd November 2004, 23:53

บางครั้ง...
เมื่อเราต้องการจะมีเพื่อน ต้องการจะเป็นเพื่อนกับใคร
เปิดตัว เปิดใจ เป็นผู้ให้ หรือเป็นฝ่ายเดินเข้าหาบ้าง :flower:

ความรู้สึก โดดเดี่ยว เดียวดาย อาจมาจากการที่เราไม่เปิดรับใครเข้ามาในหัวใจ ในชีวิต

บางครั้ง...
เพื่อนใหม่ที่ได้รู้จัก อาจเป็นคนที่คุณคิดว่า ใช่ เราน่าจะมีเพื่อนแบบนี้บ้าง ตั้งนานแล้ว:welcome:

=ส้มแก้ว=
2nd December 2004, 01:04
ที่นี่เหรอกั๊บ

เข้ามาแรกๆ ก้อเกร็งๆ ไม่รู้จะคุยไร

เพราะจากอ่านแต่ละกระทู้แล้ว

โห มหากาฬ กันจิงๆแต่ละหน่อ

แต่เอาละนะ ลุยๆๆๆๆ มาทำความรู้จักกะพี่ๆ

Jakapon
23rd December 2004, 09:59
รู้สึกอบอุ่นเหมืิอนเป็นบ้านของผมเลยครับ
:chat: :chat:

Orange**
28th December 2004, 09:45
ผมว่า ผู้ดูแลเว็บเอาใจใส่เว็บดี(ดีมาก ๆ เลยแหละครับ) และอธิบายไม่ถูกว่าเป็นอะไร ง่าย ๆ ก็คือประทับจายยยย ทำงานด้วยเหตุผลเป็นสำคัญ ไม่ถืออารมณ์นำหน้า นี่เป็นการเขียนกระทู้นี้เป็นครั้งที่ 2.

เด็กหอ5ห้อง4
16th March 2005, 05:33
ผมเคยแวะมาดูเวบบอร์ดนี้ เมื่อปีกว่าๆ ที่แล้ว แค่มาดูรูป ไม่ได้สมัครสมาชิกอะไร
ผมกลับมาอีกทีปีนี้ register ด้วย
ต้องบอกว่า ชอบมากครับ อ่านแล้ว รู้สึกว่า ได้อะไรหลายๆ อย่าง ในหลายๆ แง่มุม
ได้เห็นการเสียสละของสมาชิก ได้เห็นการเอาใจใส่ทั้งของผู้ดูแลเว็บบอร์ด และสมาชิกอื่น ได้เห็นความเป็นมิตร กับเพื่อนร่วมอุดมการณ์ที่ บางคนไม่เคยแม้แต่เห็นหน้าค่าตา รวมถึงอีกหลายๆ อย่างที่ไม่สามารถบรรยายออกมาได้หมด

ผมผ่านเว็บบอร์ดมาเยอะ มีอยู่สองเว็บบอร์ดเท่านั้นเองที่ผม register แล้วรู้สึกอยากเข้าไปมีส่วนร่วมด้วย ThaiDPhoto เป็นหนึ่งในสองนั้นครับ

tukta
16th March 2005, 17:03
ครอบครัว อบอุ่น (ขอลงความเห็นแค่นี้ จากที่มองจากด้านนอก อิอิ)

a boy
16th March 2005, 17:27
เมื่อประมาณ 3 ปีก่อน ผมทำงานอยู่ร้านรูปได้มีโอกาสรู้จักช่างภาพท่านหนึ่งครับ ท่านรู้ว่าผมชอบถ่ายภาพ เลยแนะนำให้ผมซี้อ Canon EOS 30 และยังขายเลนส์ 28-135 IS ให้ผมในราคาถูกอีก เวลาที่รับงานถ่ายภาพตามสถานที่ต่างๆ ก็ได้กรุณาพาผมไปด้วย ได้เห็นการทำงานระดับโปรฯ มืออาชีพมากๆ ทึ่งครับ ช่างภาพคนนั้นคือ พี่แดงEOS ครับ ต้องขอขอบพระคุณพี่แดงมากๆ ที่แนะนำอะไรหลายๆ อย่างทั้งการถ่ายภาพ, การใช้ชีวิต ฯลฯ รวมทั้ง ThaiDPhoto.com

พี่แดงได้แนะนำให้ผมรู้จักพี่ D1 เจอกันที่งานโฟโต้แฟร์ นั่งทานอาหารคุยกันเรื่องถ่ายภาพ บุญหูของผมจริงๆ สรรพคุณของทั้ง 2 ท่านคงไม่ต้องบรรยายนะครับ ตั้งแต่นั้นก็ติดตามอ่านกระทู้ในเวปเรื่อยมาตามแต่โอกาส แต่เพิงได้สมัครสมาชิกและโพสจริงๆจังๆ ไม่นานนี้เอง ยอมรับครับ ที่นี้อบอุ่น ไม่ทำให้กลัวที่จะแสดงความคิด

ThaiD มีดีที่สมาชิกในเวปนี่ล่ะครับ ทุกท่านจริงใจ สุภาพ มีวุฒิภาวะ มีจุดประสงค์เดียวกันคือการถ่ายภาพ ไม่มีชิงดีชิงเด่นกัน ทุกวันนี้ใช้ ThaiD เป็นแหล่งความรู้หลัก จะพยายามเรียนรู้พัฒนาให้เหมาะสมกับคำว่า ช่างภาพ ครับ

bkrycity
2nd June 2005, 22:17
เป็นทั้งครูที่ให้ความรู้และคำแนะนำ...
เป็นทั้งเพื่อนที่มีการพูดคุยและสังสรรค์ตลอด 24 ชม...
เป็นทั้งที่ระบายอารมณ์และแสดงความรู้สึก(จากภาพถ่าย)...
และเป็นอีกหลายๆอย่างที่ไม่อาจกล่าวถึง...
และเป็นเว็ปแรกที่เป็นคู่มือในการถ่ายภาพของผม...
ผมรักคุณ ThaiDphoto...

ko_shady
6th July 2005, 14:32
:bucha: ขอบคุณเว็บมาสเตอร์ ThaiDphoto มากที่สร้างสรรค์เว็บเกี่ยวกับเรื่องที่ผมสนใจนี้
ปีที่แล้วผมเรียนถ่ายภาพใช้ FM-2 หลังจากนั้นก็ซื้อ ixusII หลังจากที่ได้อ่านเว็บนี้มาเรื่อยๆ
ไม่คิดเลยว่าคนในเว็บนี้จะชอบและหลงไหลการถ่ายภาพมาก
(:Smiles2: ผมคิดแล้วว่ามันต้องมีกลุ่มแบบนี้อยู่ในเมืองไทย)

ความรู้ที่ผมได้เกี่ยวกับ D-SLR ส่วนใหญ่มาจากการอ่าน เว็บบอด ของไทยดี
จนกระทั่ง สัปดาห์ที่ผ่านมาผมได้ซื้อ อีโอเอส-สิบดี จากร้านใน กทม.
และได้ซื้อเลนส์ kit จาก (Y) พี่ JoJo
ตอนที่ผมติดต่อซื้อเลนส์ พี่เค้าให้คำแนะนำที่ดีมาก แถมยังขับรถมาส่งแถวบ้านอีก
ไม่น่าเชื่อเลยว่าคนบนเว็บนี้จะใจดีขนาดนี้ ทั้งๆที่ไม่ได้รู้จักมาก่อนเลย ..

สุดท้ายนี้ ผมขอให้เพื่อนมีความสุขกับการถ่ายภาพ และนำความรู้+ประสบการณ์มาโพส
เพื่อเป็นความรู้แก่มือใหม่หัดถ่าย อย่างผม... :bucha: ขอบคุณครับ

โก้
[พิษณุโลก, ม.น.]
อยู่คนเดียวเหงาจัง...ใครอยู่ใกล้ๆ ชวนผมไปถ่ายรูปบ้างนะครับ

hamster_bank
6th July 2005, 14:53
ถ้าไม่มีพี่ๆ ที่เป็นเจ้าของเวป ก็ไม่มีโอกาสเหล่านี้ :bucha: แม้ผมจะเป็นน้องใหม่ สมัครสมาชิกได้ไม่ถึง อาทิตย์ ก็ตามแต่ก็รู้สึกว่าเวปนี้อบอุ่นดี แต่ก็ไม่รู้จักเของเวปและก็ พี่ๆสมาชิก เก่าๆแก่ๆ ที่น่าเคารพเลย
ผมว่า น่าจะมีmeeting สำหรับทุกๆคนที่สนใจการถ่ายภาพสักครั้งนึง หรือว่าต้องรอไปจนกว่าจะมี ทริป
อีกครั้งหรือเปล่าก็ไม่รู้ ถ้ามีโอกาสอยากรู้พี่ๆ ทุกท่านเลย 55
ขอบคุณมากๆครับ :thumbup:

หลวงลายไทย
6th July 2005, 15:08
....รู้สึกว่าเวปนี้อบอุ่นดี แต่ก็ไม่รู้จักเของเวปและก็ พี่ๆสมาชิก เก่าๆแก่ๆ ที่น่าเคารพเลยผมว่า น่าจะมีmeeting สำหรับทุกๆคนที่สนใจการถ่ายภาพสักครั้งนึง หรือว่าต้องรอไปจนกว่าจะมี ทริป
อีกครั้งหรือเปล่าก็ไม่รู้ ถ้ามีโอกาสอยากรู้พี่ๆ ทุกท่านเลย 55
ขอบคุณมากๆครับ :thumbup:

สมาชิกเก่าๆนะมีแยะ แต่สมาชิกแก่ๆ ผมยังไม่เคยเห็นนะครับ :Smiles2: :yahoo:

เรื่องmeeting นี่เค้าเพิ่งจะมี meeting ย่อยต้อนรับสมาชิกจากแดนไกลไปเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่เอง
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=18683

ยังไงรอmeeting หน้าแล้วกันนะครับ

zome
7th July 2005, 14:34
ที่นี่เพื่อนทุกคนน่ารักมากครับ :Smiles2: :clap:

ฟักทอง
8th July 2005, 12:14
เหมือนหนังสือสอนวิธีการถ่ายภาพแต่มีความอบอุ่นและความเป็นกันเองซ่อนอยู่ ผมต้องดูทุก ๆวนครับและไม่อายที่จะพูดว่าความรู้ที่ผมมีใช้ในการถ่ายรูปก็มาจากที่แห่งนี้ครับ:thumbup:

อนามัย
12th July 2005, 01:12
เช่นกันครับ ...
" ห้องสมุด ThaiD "
เปิดบริการตลอด 24 ชม.
:good:

Sompol
13th July 2005, 12:43
เข้ามาเป็นสมาชิกของที่นี่ประมาณปีกว่าๆ ได้ความรู้มากมายเลยครับ
ตั้งแต่วันแรกที่ซื้อ Fuji S5000 มาใช้ก็มีความสงสัยเรื่องกล้องดิจิตอลอยู่บ่อยๆ ได้รับคำตอบจากการอ่านข้อมูลเก่าๆ ของ Web และผู้ที่ทราบข้อมูลตอบกระทู้ให้โดตรง :thumbup: รู้สึกผูกพันกับที่นี่ครับ
ถึงแม้ว่าจะยังไม่มีโอกาสไปพบปะสมาชิกของ Web ในงาน Meeting ต่างๆ :chat: แต่ก็ได้เห็นหน้าสมาชิกหลายๆ ท่านจากกระทู้บ้างแล้วนะครับ ขอบคุณในความเป็นกันเอง และขอบคุณรูปสวยๆ ของชาว ThaiD ที่ทำให้ผมต้องเสียเงินเปลี่ยนจากเจ้า Dcompact เป็น DSLR ครับ... :good: :good:
ขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของ Web และทีมงานทุกท่านที่ช่วยกันดูแล Web รวมทั้งความเป็นระเบียบของ Web เป็นอย่างดีครับ... :clap:

Unregistered
17th July 2005, 22:29
รู้สึกชอบไทยดี เพราะมีอิสระในการออกความเห็น ในทางที่ถูกที่ควร สมกับโลกประชาธิปไตยอย่างแท้จริง
ผู้ดูแลเว็บนี้ มีเหตุผลมากพอ ในการตัดสินใจที่จะลบ แก้ไข เปลี่ยนแปลงความคิดเห็นของผู้ถามตอบ และทำเฉพาะที่จำเป็นจริงๆเท่านั้น ไม่มีการลบอย่างไร้เหตุผล
ผมเคยเข้าเว็บอื่น ถึงข้อมูลที่นำเสนอจะเป็นความจริง (หรือมันจริงจนรับไม่ได้ก็ไม่ทราบ) แต่ผู้ดูแลเว็บแห่งนั้นกลับลบความเห็นนั้นทิ้งอย่างง่ายดาย

Lovesong
29th July 2005, 14:37
เข้ามาตั้งครึ่งปีแล้วครับ ได้ความรู้เยอะเลย จนในที่สุดก็ถอย DSLR มาเล่น จนทุกวันนี้ก็ออนไลน์ทุกวันเลย.....เยี่ยมครับ

sakai22
30th July 2005, 21:40
คิดว่าที่นี่...เป็นครู.........

Unregistered
18th August 2005, 14:15
บังเอิญได้อ่านเรื่องกล้องตกน้ำให้เช็ดแล้วก็ห้ามเปิด แล้วใส่ถุงไปไว้ในถังข้าวสารไม่น่าเชื่อว่ายังใช้ได้จริง ๆ ขอบคุณครับ อีกเรื่องครับผมสมัครสมาชิกแล้วแต่ใช้ post ไม่ได้ช่วยแก้ให้ด้วยครับ ชื่อ savetime ครับ ขอบคุณนะครับ

RUTch
18th August 2005, 14:23
...อีกเรื่องครับผมสมัครสมาชิกแล้วแต่ใช้ post ไม่ได้ช่วยแก้ให้ด้วยครับ ชื่อ savetime ครับ ขอบคุณนะครับ

เรียบร้อยแล้วครับ

Lover
14th January 2006, 18:31
เหมือนเป็นเพื่อนที่มีตัวตน มีสมาชิกมากมายที่เข้ามาประจำ เห็นรูป เห็นชื่อประจำ ดูบ่อย ๆ ก็รู้สึกเหมือนมีเพื่อนที่รู้จัก ทั้ง ๆ ที่เพียงแค่อ่านบ่อย ๆ

นิ่งคุง
16th January 2006, 22:17
ผมอ่านเวปบอร์ด"ไทยดี"แล้วได้ความรู้เยอะมากครับ ทั้งภาพที่สวยงามของพี่ ๆ ในเวป ทั้งการวิจารณ์ภาพของโปรหลาย ๆ ท่าน ดูแล้วหูตากว้างไกลขึ้นเยอะเลยครับ ^ ^

Shutter x
20th January 2006, 09:49
จำได้ว่ารู้จักเว็บนี้ตอนหาซื้อของมือ 2 น่ะครับ
ลิ้งค์ไปๆ มาๆ หลายที่
ช่วงแรกมาแอบอ่านอยู่นานครับกว่าจะเป็นสมาชิก
เป็นสมาชิกมาแล้วครึ่งปี ส่วนใหญ่จะเข้ามาเก็บความรู้น่ะครับ
รู้สึกว่าที่นี้มีความเป็นมืออาชีพมากน่ะครับ
สุภาพ เป็นกันเอง ได้ความรู้มากมายเลยครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ
แม้ว่าตอนนี้ผมจะใช้กล้องฟิล์มอยู่ก็ตาม
แต่อนาคตคงต้องมีกล้องดิจิทัลใช้แน่ๆ

คิดว่าสักวันคงได้มีโอกาสรู้จักหน้าตา
และร่วมทริปกับพวกพี่ๆ บ้างนะครับ

soapaul04
21st January 2006, 21:56
หาความรู้ในเวปนี้สักพักแหละ แต่พึ่งจะสมัครได้ไม่นาน ที่นี่ให้ความรู้และเทคนิคมากมาย และพวกพี่ๆให้ความรู้ และคำตอบที่ต้องการ รู้สึกอบอุ่นดีครับ ขอบคุณน่ะครับ

pikthkibb
11th July 2007, 20:25
รู้สึกดี ๆมากๆ

c_aran00
30th July 2007, 12:45
เช่นกันนนนนนนน

man_45
30th July 2007, 13:02
ดีมากครับ

WhoKnow
21st August 2007, 22:56
ชอบที่แบ่งห้องให้แต่ละยี่ห้อชัดเจน เลยไม่ค่อยข้ามเส้นมาเถียงกัน แฟนใครแฟนมันไม่ทะเลาะกัน

และชอบมากที่สุด ระบบขุดกระทู้ ถูกใจจริงๆ

นคร
17th October 2007, 22:10
อบอุ่นครับ

GreatLFC
22nd October 2007, 10:58
สงสัยผมต้องไปวัดถ้ำกระบอก เพราะผมเสพติดเวปนี้เข้าให้แล้ว เปิดวันละ 4 เวลา ตั้งแต่เช้ายันก่อนนอน ต้องให้แน่ใจว่ายังไม่มีกระทู้ไหนที่ไม่ผ่านตา อ่านเกือบทุกเรื่อง ตอบบ้างเป็นบางครั้ง และไม่เคยผิดหวังกับข้อสงสัยหรือปัญหาที่โพสถาม เจ๋งจริงๆ ครับ ThaiD

ถ้าถามว่ารู้สึกอย่างไรหรือครับ ชอบมากๆ เกือบถึงขั้นรักเลย (ถ้าเป็นสาวอาจขอแต่งงานด้วย 555) อย่างที่หลาย ๆ ท่านบอกที่นี่อบอุ่นมาก ทุกคนเข้ามาที่นี่ด้วยใจรักการถ่ายภาพและช่วยกันสร้างสังคมแห่งการเรียนรู้ที่น่าอยู่มาก ผมในฐานะที่ทำงานเกี่ยวกับการพัฒนาคน ผมว่าที่นี่เป็นแบบอย่างของสังคมแห่งการเรียนรู้ที่แท้จริง คนเก่งเข้ามาสอน แบ่งปันกันแบบไม่มีกั๊ก อุทิศเวลาและความอุตสาหะกันแบบไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย ผมล่ะทึ่งจริง ๆ คนที่นี่ เพราะที่บริษัทผมก็กำลังพยายามสร้าง Knowledge Base ของบริษัทผ่านระบบ IT ทุกอย่างพร้อมไม่ว่าจะ Network ความรู้ Computer แต่ที่ทำให้ Knowledge Base ที่บริษัทผมไม่สำเร็จซะทีก็เพราะวัฒนธรรมของคนนั่นแหละปัญหา ทำงานเก่ง ความรู้เพียบแต่ไม่มีจิตใจรักที่จะแบ่งปัน ทุกอย่างก็จบครับ

อยากให้ ThaiD โตขึ้นเรื่อยๆ และเป็นสังคมของคนรักการถ่ายรูปที่ดีที่สุดของคนไทยครับ:good: :good: :good: :good: :good: