PDA

View Full Version : เลนส์ KINOPTIC 50/2 APOCHROMAT

neno-c
29th November 2008, 14:21
ได้มาสองสามวันแล้วครับ พึ่งจะทำเสร็จส่งมาจากฮ่องกง โมดิไฟล์ไปนิคอนครับ ตัวเลนส์เล็กน่ารักครับ เป็นเวอร์ชั่นดั้งเดิมครับ วงแหวนโฟกัสภาำพเป็นฟันเฟืองครับ หมุนสะดวกดีเหมือนกันครับ :chat::chat: ลองเอามาเล่นกับ NIKON D3 ดูครับ จะได้ดูจาก FX ว่าเต็มคุณภาพไม่ต้อง X CCD FACTER ครับ :flower:

neno-c
29th November 2008, 14:28
เมื่อวานทำงานอยู่บนตึก ASCOTT ถนนสาธรครับ อยู่บนคลับ CASCADE CLUB ชั้น 6 มีเวลาพักเที่ยงทานอาหารอยู่บนภัตตาคาร Aldo's เลยมีโอกาศได้ทดสอบเลนส์กับสภาพแวดล้อมที่เป็นคลับหรู ครับ ไปทำงานถ่ายภาพทุกครั้งมีโอกาศจะหยิบเอาเลนส์มือหมุนติดไปทุกครั้งครับ มีโอกาศจะเอาออกมาใช้งานให้กับลูกค้าและจะให้ข้อมูลกับลูกค้าเสมอว่าเลนส์โบราณเหล่านี้มีคุณสมบัติพิเศษอย่างไร ภาพผลงานจะเป็นตัวแสดงให้เห็นถึงคุณสมบัติพิเศษเหล่านั้นเองครับ :banana:

neno-c
29th November 2008, 14:30
ผมว่าตัว เลนส์ KINOPTIC 50/2 APOCHROMAT (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?p=742627#post742627) ถูกใจผมมากกว่าตัว 100/2 เสียอีกครับ ผมว่าอาจเพราะว่าเอา FX ทดสอบก็เป็นได้ครับ เพราะตอนทดสอบ 100/2 เอากล้อง DX ทดสอบครับ

neno-c
29th November 2008, 14:33
เนื่องจากตัวสถานที่ไม่ค่อยจะสะดวกในการถ่ายภาพสักเท่าไหร เนื่องจากช่วงเที่ยงมีลูกค้านั่งทานอาหารริมสระน้ำแยะครับ เลยต้องถ่ายตึกด้านนอกอาคารจะสะดวกกว่าครับ เลยเปลี่ยนเป้าทดสอบไปเป็นหมู่ตึกแทนครับ ( มีเวลาแค่ช่วงทานอาหารครับ มีโอกาศจะทดสอบอีกครั้งครับ ):chat::chat:

neno-c
29th November 2008, 14:35
เลนส์โมดิไฟล์ส่วนใหญ่ถ้าไม่ได้เป็นโครงสร้างการหมุนหาโฟกัสเดิมแ้ท้ๆของเลนส์มาแปลงใส่กระบอกเลนส์ตัวอื่น มักจะประสพปัญหาโฟกัสอินฟินิตี้ขาดๆเกินๆครับ แต่ตัวนี้ของเดิมๆแท้ๆพอดีอินฟินิตี้ครับไม่มีเผื่อเลย:clap:

neno-c
29th November 2008, 14:42
ภาพหมดแล้วครับ มีโอกาศจะหาเลนส์ประหลาดๆมาทดสอบให้ชมกันอีกครับ เลนส์ทุกตัวถ่ายภาพได้ดีทุกตัวครับไม่จำเป็นต้องแพงเลิศครับ เพียงแต่มีโอกาศได้เห็นภาพจากเลนส์ประหลาดๆบ้างก็ดีครับ มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ :chat:

Mr.balloon
29th November 2008, 15:57
ผมชอบสีครับ อิ่มสวย ... มิติภาพเยี่ยมมากๆ

ที่สำคัญ...แปลกมากที่สามารถตัดแสงสะท้อนผิวน้ำและกระจกได้...:drool:

เห็นแล้วต้องหาเลนซ์เก่าๆ มาโมเล่นบ้างแล้่ว :banana:

KNOT
29th November 2008, 16:15
แพงไหมครับตัวนี้ ><

neno-c
29th November 2008, 16:56
1xx,xxx บาทครับ :flower: รวมโมดิไฟล์เป็นนิคอนครับ

KNOT
29th November 2008, 17:26
1xx,xxx บาทครับ :flower:

ตัด0 ออกไปตัว ผมยังไม่มีตังซื้อเลยครับ 555

CK9
29th November 2008, 19:31
ผมก็ชอบสีของภาพมากครับ ไม่ค่อยได้เห็นสีอย่างนี เลยครับ

KhanX
29th November 2008, 19:47
ตัด0 ออกไปตัว ผมยังไม่มีตังซื้อเลยครับ 555

ถ้าคนถ่ายเจ๋ง มุมมองดี และเข้าใจคุณสมบัติของเลนส์ที่ใช้ เลนส์มือหมุนราคา 1200 บาทยังถ่ายออกมาได้สวยเลยครับน้า ใช่ปล่าวครับน้านีโน่:good:

ภาพในกระทู้น้าก็สวยออกนี่นาครับ แสดงว่าเลนส์ไม่เกี่ยวกับฝีมือแล้วล่ะ:flower:

ManaulLens
29th November 2008, 19:49
l;pc]tcr'fu 555

อยากได้แต่ไม่มีตังซื้อ

punam02
29th November 2008, 23:10
โบเก้สวยมากครับน้านีโน่

neno-c
30th November 2008, 01:16
ถ้าคนถ่ายเจ๋ง มุมมองดี และเข้าใจคุณสมบัติของเลนส์ที่ใช้ เลนส์มือหมุนราคา 1200 บาทยังถ่ายออกมาได้สวยเลยครับน้า ใช่ปล่าวครับน้านีโน่:good:

ภาพในกระทู้น้าก็สวยออกนี่นาครับ แสดงว่าเลนส์ไม่เกี่ยวกับฝีมือแล้วล่ะ:flower:

ภาพหมดแล้วครับ มีโอกาศจะหาเลนส์ประหลาดๆมาทดสอบให้ชมกันอีกครับ เลนส์ทุกตัวถ่ายภาพได้ดีทุกตัวครับไม่จำเป็นต้องแพงเลิศครับ เพียงแต่มีโอกาศได้เห็นภาพจากเลนส์ประหลาดๆบ้างก็ดีครับ มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ :chat:

:turtle:crazy::knock::banana:

Mr.balloon
30th November 2008, 10:55

แน่ใจเหรอน้าไอ้คุณแหลม...เทพแห่งพันทิพย์ ว่า "เลนซ์ถูก" จะถ่ายได้สวยเท่า "เลนซ์แพง"

อย่้าว่าแต่เลนซ์เลยครับ กล้อง D-SLR ก็เหมือนกัน
ภาพจาก Nikon D60 หรือจะสู้ภาพจาก Nikon D3
ส่วนกล้องฟิล์ม นักถ่ายภาพส่วนใหญ่โหยหาอยากมี Leica ทำไมไม่ใช้ Zenit ละครับถูกดี ถ่ายได้สวยด้วย :knock:

KhanX
1st December 2008, 00:48
ว๊าว mod คนขยันมาแล้ว ขยันจัง มารวบรวมกระทู้ผมให้ด้วย น่ารักจริงๆ อิอิ

แหม มาบอกผมซื้อแต่เลนส์แพงๆ ไม่เห็นแพงเท่าไหร่เลยนะนั่น ผมซื้อได้แบบสมราคา ไม่แพงเกินหรือถูกเกิน อีกทั้งตรวจสอบราคากันได้เพราะเวลามีเพื่อนๆ เค้าถาม ผมก็ส่งลิงค์ที่ซื้อขายจากอีเบย์ให้ดูตามปกติ ดังนั้น ไม่มีบอกราคาเพื่อโก่งราคาเผื่อขายต่อเน้อ เอิ๊กๆๆๆ

อ้อ แล้วกระทู้ที่ 2 ที่อุตส่าห์หวังดีเอามาน่ะ อ่านดีๆ ก่อน (หรือว่าอ่านดีแล้วแต่อ่านไม่แตก) ว่าตกลงผมได้ซื้อหรือเปล่า
ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบ ได้เขียนได้คุยแน่นอน ช้าๆได้พร้าเล่มงาม พร้อมได้พัฒนาความคิดแบบตรรกศาสตร์ที่สมเหตุสมผลด้วยน๊า สิบอกให้ ฮี่ๆๆๆๆ

อ้อ ไม่ต้องเรียกผมเทพหรอกเน้อ อายน่ะ กลัวเหมือนคนบางคนที่โดนเว็บมาสเตอร์เว็บถ่ายภาพที่รวบรวมโปรที่ถ่ายภาพสวยๆ ของเมืองไทยไว้ที่เว็บนั้น
เค้าพูดกับผมว่า ถ่ายภาพมาแบบนี้เด็กใหม่เว็บผมก็ถ่ายได้ ผมอายแทน เอ๊ย อายตัวเองน่ะ เอิ๊กๆๆๆ

ส่วนเรื่องกล้องหรือเลนส์ไลก้าน่ะ ต้องถามน้านีโน่เน้อ เอิ๊กๆๆๆๆ

neno-c
1st December 2008, 06:28
ว๊าว mod คนขยันมาแล้ว ขยันจัง มารวบรวมกระทู้ผมให้ด้วย น่ารักจริงๆ อิอิ

แหม มาบอกผมซื้อแต่เลนส์แพงๆ ไม่เห็นแพงเท่าไหร่เลยนะนั่น ผมซื้อได้แบบสมราคา ไม่แพงเกินหรือถูกเกิน อีกทั้งตรวจสอบราคากันได้เพราะเวลามีเพื่อนๆ เค้าถาม ผมก็ส่งลิงค์ที่ซื้อขายจากอีเบย์ให้ดูตามปกติ ดังนั้น ไม่มีบอกราคาเพื่อโก่งราคาเผื่อขายต่อเน้อ เอิ๊กๆๆๆ

อ้อ แล้วกระทู้ที่ 2 ที่อุตส่าห์หวังดีเอามาน่ะ อ่านดีๆ ก่อน (หรือว่าอ่านดีแล้วแต่อ่านไม่แตก) ว่าตกลงผมได้ซื้อหรือเปล่า
ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบ ได้เขียนได้คุยแน่นอน ช้าๆได้พร้าเล่มงาม พร้อมได้พัฒนาความคิดแบบตรรกศาสตร์ที่สมเหตุสมผลด้วยน๊า สิบอกให้ ฮี่ๆๆๆๆ

อ้อ ไม่ต้องเรียกผมเทพหรอกเน้อ อายน่ะ กลัวเหมือนคนบางคนที่โดนเว็บมาสเตอร์เว็บถ่ายภาพที่รวบรวมโปรที่ถ่ายภาพสวยๆ ของเมืองไทยไว้ที่เว็บนั้น
เค้าพูดกับผมว่า ถ่ายภาพมาแบบนี้เด็กใหม่เว็บผมก็ถ่ายได้ ผมอายแทน เอ๊ย อายตัวเองน่ะ เอิ๊กๆๆๆ

ส่วนเรื่องกล้องหรือเลนส์ไลก้าน่ะ ต้องถามน้านีโน่เน้อ เอิ๊กๆๆๆๆ

ขอบคุณครับ ( ส่วนเรื่องกล้องหรือเลนส์ไลก้าน่ะ ต้องถามน้านีโน่เน้อ เอิ๊กๆๆๆๆ*** ไม่ต้องมาถามโผม ผมไม่รู้ กลัวเป็นเทพโพธิงามอย่างน้าKhanX ครับ*** แล้วก็ไม่ช่วยกันแก้ไขข้อมูลให้กับ เวปมาสเตอร์เว็บที่รวบรวมโปรถ่ายภาพสวยๆที่ว่า เด็กใหม่เว็บผมก็ถ่ายได้ แก้ไขให้เวปมาสเตอร์ท่านทราบว่า ผมภูมิใจทุกครั้งที่เห็นเด็กรุ่นใหม่ๆมีการพัฒนาการครับ ต้องยอมรับและยินดีกับเด็กรุ่นใหม่ที่จะต้องพัฒนากว่าคนรุ่นเก่าครับ ผมเป็นคนรุ่นเก่ามีแต่ความตั้งใจจะสนับสนุนให้เด็กรุ่นใหม่ ต่อยอดอย่างเต็มที่ครับ มีทรัพย์ยากรอะไรที่จะพอส่งเสริมได้ถ้ามีเวลาในอนาคตก็ตั้งใจจะทำสตูดิโอให้เด็กรุ่นใหม่ที่สนใจมาลองเล่นกันฟรีครับ เวปมาสเตอร์ท่านที่ไอ้คุณแหลมว่าน่าเป็นคนรุ่นใหม่ครับที่มุ่งกันแต่ความก้าวหน้าและยิ่งใหญ่ของตนเอง ลืมพื้นฐานสุดไปว่าทุกคนมีเป้าหมายไม่เหมือนกันครับ แข่งขันหรือวิจารกันก็ควรอยู่กับคนที่เป็นคู่แข่งกับตน สำหรับคนอื่นวิจารพองามในเรื่องของผลงานหรือเวปก็ตามสบายแต่ไม่ใช่เปรียบเปรยให้ตนเหนือกว่าคนอื่นตลอดเวลา ดีใจที่ไอ้คุณแหลมชอบอ้างถึงท่านอื่นอยู่เสมอ น่าจะแสดงให้เห็นว่าไม่ได้มีความภาคภูมิใจในตนเองสักเท่าไหรนะครับ มั่นใจตัวเองครับ ไอ้คุณแหลมผมเป็นกำลังใจให้ไอ้ที่ทำอยู่ถูกต้องแล้วครับ ในทางโลกครับ ทำต่อไปครับ ):banana:
แถมอีกนิดส่วนตัวไอ้คุณแหลมเอง ต้องกลับมามองตัวเองให้แยะๆนะครับ เตือนด้วยความเป็นห่วง ช่วงนี้พาลมากเลยนะครับ อย่าพาลให้แยะครับอารมย์เสียทำอะไรไม่ได้ดังใจอย่ามาลงกับคนอื่นครับ ว่างก็ไปนั่งพินิจตัวเองให้แยะๆครับ ไม่มีใครอยากไปยุ่งกับไอ้คุณแหลมหรอกครับ ตอนนี้ผมมีแต่ความสงสารเมตตา คราวหน้าถ้าไม่ชอบผม จะไม่เข้ามาตอบก็ขอบคุณนะครับ แต่แวะมาดูบ้างก็ได้ครับ เผื่อคิดถึงกันครับ

KhanX
1st December 2008, 08:13
อ้าว น้านีโน่เป็นอะไรเนี่ย ผมพาลตรงไหนหว่า แล้วผมไม่ภูมิใจตัวเองตรงไหน มารู้ใจผมซะจริงๆ นะครับน้านีโน่ หรือว่าจะตีความจากตัวหนังสืออีกแล้วละเนี่ย อ่านหนังสือแตกหรือเปล่าครับ ภาษาง่ายๆ สั้นๆ แค่นี้ไม่น่าอ่านยากทำความเข้าใจยากนะครับ มีปัญหาอะไรทางจิตหรือเปล่า

พอดีท่าน mod กรุณาอ้างอิงคำตอบของผม ผมก็มาตอบตามปกติ ชี้แจงแถลงไขกันไปตามธรรมดา มีหลักฐานอะไรก็อ้างกันไปตามปกติวิสัยในลักษณะของวิญญูชนที่พึงปฏิบัติ และมีมรรยาททางสังคมที่จะไม่กล่าวหาใครโดยไม่มีหลักฐาน ว๊า แล้วอย่างนี้มาบอกผมพาล ผมว่าคนพาลจริงๆ วิญญูชนอ่านแล้วเข้าใจว่าป็นใครกันแน่ แต่ไม่มีใครอยากพูดเท่านั้นเองเพราะรู้นิสัยกันทั้งวงการ และจริงๆ น่าจะสงสารตัวเองมากกว่านะ เพราะผมไม่มีปัญหาทางปัญญาและอารมณ์ :clap: ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ

เอาสั้นๆ ก่อนนะครับ ยาวๆ เดี๋ยวงง กลัวจะอ่านไม่เ ข้าใจอีก :banana:

ว่าแต่ทำไมลบลิงค์ป๋มล่ะนั่น พยานหลักฐานหายหมดเลย

เดี๋ยวประชาชนจะไม่ได้รับฟังข้อมูลทั้งสองฝ่าย แต่ไม่เป็นไร เก็บมาได้หมดแล้ว พอทำให้หูตาสว่างกันได้ 5555555555+

onceagain
1st December 2008, 10:48
:spineyes::spineyes::spineyes:

.....

โบเก้รูปใบไม้ทำให้เห็นว่ามันก็ไม่ได้ต่างจากตัวดัง
75 กับ 100 เลยเน๊อะพี่ๆ ครับ

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
รวมถึงราคา ก็ไม่ต่าง :crazy:

อาตง
2nd December 2008, 12:04
สีอิ่มเอิบมากครับน้าโน่
แต่ราคาสยองเลย 555

tamrong
20th February 2009, 08:34
คุณภาพเต็มๆเลยคับ (Y)(Y)(Y)