PDA

View Full Version : เเนะนํากล้องฟิมล์canon ให้ทีครับ

boongza
28th November 2008, 07:42
แบบว่าราคาไม่เเพงนะครับจะเอาไปลองเล่น

ขอบคุณครับ

จอมมารพุงโต
28th November 2008, 08:05
เอาแบบไหนล่ะครับ

ถ้าเป็นกล้องฟิลม์กลไกมักต้องส่งเช็คก่อนแทบทุกตัว ระบบวัดแสงก็ไม่ดีนัก

ตัวที่ดัง ๆ ก็เป็น AE-1 เป็นกล้องเมาท์ FD

เลนส์เมาท์ FL, FD ไม่มีอะไรโดดเด่นนักครับ ยิ่งเลนส์ซูมคุณภาพเข้าขั้นแย่ ข้อเสียคือบางทีเมาท์ทิ้งไว้กับกล้องนาน ๆ จะติดค้างต้องส่งช่างแกะออก ฝ้าก็เป็นปัญหามาก 10 ตัวจะเป็นสัก 4 ตัว แต่มีคาแรกเตอร์ที่ดีเหมือนกันนะครับ ไม่ใช่มีแต่ข้อเสีย สีสันใส ๆ ครับ สีเขียวกับสีฟ้าจะโดดเด่นกว่าเลนส์ยุคเดียวกัน

ส่วนถ้าจะเอากล้องออโต้โฟกัสจับรุ่นอะไรก็ได้ครับ มีหลุดมาบ่อย ๆ eos33 ก็จะได้กล้องที่ทันสมัยมาก ๆ แล้วครับ เอาเลนส์ EF มาใส่ได้ด้วย ถือเป็นกล้องสำรองของกล้องดิจิตอลก็ไม่ผิดอะไร

ถ้าจะเอาบึ้กกว่า eos 33 , eos 30 ก็ลองหา eos3 ที่ราคารูดลงมา หาได้ตั้งแต่ 5000-10000 บาทครับ แล้วแต่ความเสียดายของคนขาย

จะได้มิลติสปอต (แม้แต่ eos 5D ยังไม่มีให้ใช้) จุดโฟกัสละลานตา 40 กว่าจุด มี eye focus บอดี้กันฝุ่น (แต่ไม่เต็มร้อย) มี custom fcn. มากมายที่ เข้าท่า กว่ากล้อง Dslr ยุคนี้มากมายครับ แถมบึ้กกว่ามาก ๆ ครับ

ถ้าแค่อยากคั่นเวลาเบื่อ ๆ ก็หา AF EOS ก็ไม่เลวครับ

แต่อยากแนะนำ FTb + FD 50 mm f/1.7 ก็พอครับ หาได้น่าจะอยู่ในงบ 4000-5000 บาท (สภาพสวย) แล้วคุณจะรู้ว่ากล้องกลไกมันดีแบบนี้นี่เอง :D

onceagain
28th November 2008, 12:37
คุณจอมมารฯ เก็บแทบจะเรียบแล้ว

เพิ่มเติมนิดว่าในตระกูล EOS
กลุ่มของ Body ที่เป็นเลข 1 , 3 , 5 เล่นได้แทบทุกตัวครับ
ระบบการทำงานพื้นฐานสำคัญๆ มีค่อนข้างครบ

5 นี่เก่าหน่อย (Eos5 , 50E , 50 , 55)
3 นี่ใหม่หน่อย (Eos3 , 33 ,30 ) อย่างที่คุณบอยแนะนำ
และ 1 นี่ เผื่อเจอคนใจดีปล่อยราคาสวยๆ ก้อจับได้เลย เพราะเป็น Top line
ของ Canon เค้า

ส่วน body ในกลุ่น เลข 6 กับ 8 นี่ Canon ใช้กับ Body ในกล้องระดับ Entry level
ซึ่งระบบบางอย่างอาจจะไม่ครบ
แถมวัสดุบอบบางมาก

จอมมารพุงโต
28th November 2008, 15:42
eos 5 มีดีที่เบาและทำงานได้เงียบ

เป็นกล้องที่เงียบที่สุดเท่าที่เคยจับของแคนอนครับ

เสียแต่ระบบโฟกัสล้าหลังค่อนข้างมาก ถ้าใช้กับเลนส์ ring usm ที่ช้า ๆ อย่าง 85 f/1.2L นี่เสียอารมณ์มาก ๆ ครับ ช้ามากถึงมากที่สุดครับ

แต่ดูแล้วเอามาถ่ายฆ่าเวลา แก้อารมณ์เบื่อ ผมว่าหา eos 33 ก็ได้ครับ ห้องขายมีเยอะแยะ การทำงานเกือบเหมือน eos digital แล้ว ทั้งปุ่มหมุนและระบบการใช้งาน

เมลมาถามผมว่า FTb จะหาที่ไหน ลองหาในอีเบย์ดูแล้วกันครับ :D หากหาในบ้านเราแถวภิรมย์ผมว่าไม่ค่อยน่าใช้ (แพงและสภาพไม่งาม)

ขนาดสภาพประมาณ 70% พวกเล่นบอกราคาแบบผ่าน ๆ 5000 บอดี้นะ

เลนส์ 50 f/1.7 อีก 2000 บ้าแร้ว!!

ระดับ FD 50 mm f/1.7 ไม่น่าถึง 1000 ด้วยซ้ำนะ 555

boongza
30th September 2014, 01:35
วันนี้ ผมย้อนกลับมาเจอกระทู้ที่เริ่มอยากเล่นฟิล์มครั้งแรก ผมเข้ามาถาม น้าๆช่วยก็ช่วยอธิบายผมเยอะมาก ตอนนี้กล้องฟิล์ม มือหมุนพรึ่บละครับ ฮ่าๆ

sansiri99
30th September 2014, 14:07
eos 3 เลยครับ