PDA

View Full Version : [สอบถามปัญหา] เรื่อง ISO ครับ

phissanu
27th November 2008, 01:55
น้าๆครับที่กล้องผม ( Nikon F801s )มีมีที่ตั้งค่า ISO หมายความว่าเราจะใช้ ฟิล์มค่าเท่าไหร่ก็ได้หรือเปล่าครับ (200-400 )แล้วเราตั้งค่านี้ที่ตัวกล้องหรือว่าค่าฟิล์มเท่าไหร๋เราก็ต้องตั้งค่าที่กล้องเท่านั้น แนะนำด้วยครับ อ้อรบกวนอีกนึดนึงครับไม่ทราบว่าต้องถามที่ห้องนี้หรือเปล่าจะผิดกติกาไหม คือที่ผมเคยบอกว่าได้กล้องตัวนี้มาจากน้องๆที่ทำงาน(เห็นแล้วปิ๊งเลย) จนป่านนี้ยังไม่ได้ให้เงินมันเลย ไอ้ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง เลยอยากจะถามว่าผมควรให้เงินน้องมันเท่าไหร่ดีครับ กล้องสภาพ90% เลนส์ sb-22 ใหม่มากๆไม่มีรอยเลยพร้อมถุงใส่ เลนส์70-210mm มีฝุ่นบ้าง พร้อมกระเป๋า SIGMA มีรอยขาด 1 จุด ทั้งหมดนี้ควรจะเท่าไหร่ดีครับ ไม่ได้ประกาศขายนะครับ เพราะไม่คิดจะขาย เพียงแค่ต้องการให้เงินน้องมัน หรือซื้อ compact ให้สักตัว(มือ2) ประมาณนี้ครับ ขอบคุณมากครับ

Megasawa
27th November 2008, 08:09
ตั้งไปที่ DX เลยครับมันจะอ่านค่า ISO แบบ AUTO ตามโค้ดข้างกลักฟิล์มเอง ส่วนราคานี่ลองเช็คราคากับพวกเว็บขายของมือสองดูก็ได้
คู่มือหาอ่นเอาได้ที่นี่ http://www.lensinc.net/manuals/F801_N8008.pdf

จอมมารพุงโต
28th November 2008, 22:08
เรื่องราคาสำหรับกล้องรุ่นนี้คงแล้วแต่ความพอใจว่าจะให้กันเท่าไหร่แล้วล่ะครับ

ผมเพิ่งให้น้อง ๆ ไปตัวสองตัวแล้วเหมือนกัน นั่นคือให้ไปเลย เอาไปใช้ศึกษา

ส่วนเรื่องการตั้ง iso ฟิลม์แบบ manual เองนั้นมีไว้เพื่อเหตุการณ์ตามนี้ครับ

มือโปรหลาย ๆ ท่านใช้ฟิลม์ 400 แต่เซต iso ไว้ที่ 300 หรือแม้แต่ 200

เพื่ออะไร? ตามหลักโซนซิลเท็มครับ อธิบายแล้วยาก เอาเป็นว่า ตั้งเพื่อให้ภาพบนฟิลม์ปรากฏได้ดังใจช่างภาพครับ

หรือแม้แต่หากใช้ฟิลม์ 400 อยู่แล้วเจอสภาพแสงน้อย จำต้องปรับไปที่ 800 หรือ 1600 ไปเลย ก็ย่อมได้ เพื่อให้ได้ภาพ ดีกว่าไม่ได้ภาพเลย แล้วมาปรับเวลาตอนล้างโดยบอกกับทางแลบว่าฟิลม์นี้ตั้ง iso เท่านั้นเท่านี้มานะ ช่วยปรับเวลาล้างให้ด้วย

ผลก็แลกกันครับ อาจจะเสียดีเทลในที่มืดไปบ้าง สีตุ่นขึ้นนิดนึง แต่ก็ "ยังดีกว่าไม่มีภาพ" ครับ

หากเป็นกล้องคอมแพคที่ไม่สามารถเซต iso และชดเชยแสงไม่ได้ ใช้ DX อย่างเดียว ก็ไม่สามารถทำแบบนี้ได้ครับ

ถ้าให้แนะนำก็อยากแนะนำให้ใช้เป็น DX ไปเลยเพราะถ้าคุณถ่ายฟิลม์น้อย ๆ และไม่มีนิสัยการตั้ง iso จนเป็นนิสัยแล้ว โอกาสเสียหายสูงมากครับ เช่นมักจะใช้ฟิลม์สี 200 ส่วนฟิลม์สไลด์ 100 ถ้าปนกันแบบนี้บ่อย ๆ บางทีหลงได้ครับ

ก็ไปถ่ายสไลด์เอาที่ 200 หรือถ่ายสี 100 แทน กรำ เสียเลย

แต่ถ้ามีนิสัยเหมือนผมคือก่อนใส่ฟิลม์ตั้ง iso ให้เสร็จก่อน ค่อยใส่ฟิลม์ อันนี้ไม่ผิดครับ ถ่ายเสร็จก็จดข้างกลักฟิลม์ไว้ด้วยว่าถ่ายเมื่อไหร่กล้องอะไรที่ไหนฟิลม์อะไรใช้ iso เท่าไหร่

แค่นี้ไม่มีพลาดครับ

phissanu
29th November 2008, 13:19
ขอบคุณน้า Megasawa (http://www.thaidphoto.com/forums/member.php?u=38704) และน้าจอมมารพุงโต (http://www.thaidphoto.com/forums/member.php?u=13020) มากๆครับที่กรุณาแนะนำ

Zuan
14th December 2011, 19:36
สมุติ ถ้าผมใช้ ฟิล์ม 200 แดดจ้ามากๆ ผมลดลงมาที่ 100 หรือ 50 จะมีผลยังไงบ้างคับ

จอมมารพุงโต
14th December 2011, 19:52
สมุติ ถ้าผมใช้ ฟิล์ม 200 แดดจ้ามากๆ ผมลดลงมาที่ 100 หรือ 50 จะมีผลยังไงบ้างคับ

ต้องถามว่าเพื่ออะไรล่ะครับ? :)

hyperatomic
14th December 2011, 20:33
ผมว่าปรับรูรับแสงให้แคบลงจะง่ายกว่านะครับ
ถ้าเป็นที่มืดแล้วดันขึ้น ว่าไปอย่าง

either
28th December 2011, 23:09
ปรับ ISO ให้ไม่ตรงกับค่าฟิล์มจริงๆ ก็เหมือน ถ่าย Under หรือ Over นั่นแหล่ะครับ