PDA

View Full Version : [มาแนะนำ] TAMRON adeptall like non Ai with nikon ... วิธีทำ

num_r
26th November 2008, 21:59
สวัสดีครับ

สืบเนื่องได้เลนส์แทมร่อน 85-210 พร้อมอแดปเตอร์ สำหรับนิคอนมาหนึ่งตัว พอมาลองกับ D200 อ่ะ งานเข้า ใส่ไม่ได้ เลยต้องเอาอแดปเตอร์มาลองหมุน ๆ เล็ง ๆ ว่าจะทำยังไงให้ใช้งานได้เหมือน adeptall ll

เล็ง ๆ ดูก็ถึงบางอ้อ มันติดขอบของอแดปเตอร์นี่เอง เหมือนเลนส์ nikon non ai เลย

ไม่ยากแล้ว อิอิ มีน๊อตยึดแค่สามตัวเอง จัดการถอดซะ :chat:

ปล. ไอเดียนี้ต้องให้เครดิตน้า TKM กะ น้าTamrong ครับ

num_r
26th November 2008, 22:01
เอาน๊อตยึดทั้งสามตัวออก เวลาหมุนระวังหัวน๊อตเยินด้วยนะครับ เล็ก ๆ อย่างนี้หาอะไหล่ยาก อิอิ

num_r
26th November 2008, 22:03
จับวงแหวนสีดำ คว่ำหน้า ประกบกับอแดปเตอร์ดื้อ ๆ เลยครับ ลงล็อกพอดี

num_r
26th November 2008, 22:06
ยึดน๊อตกลับที่เดิมทั้งสามตัว ค่อย ๆ ขันให้แน่น หัวน๊อตจะได้สวยงามเรียบร้อยเหมือนเดิม

ทีนี้ตัวอแดปเตอร์ก็ไม่มีขอบมาขัดขวางเราแล้ววว อิอิ

num_r
26th November 2008, 22:09
อันนี้ผมสรุปคร่าว ๆ สำหรับเพื่อน ๆ ที่ใช้บอดี้นิคอนครับ มีอะไรขาดตกบกพร่องก็อย่าเคืองกันนะครับ แนะนำเพิ่มเติมได้เลยครับ :flower:

***ในบอดี้ D40 D40x D60 ที่เมาท์กล้องไม่มีกระเดื่องอะไรมาเกะกะ เวลาใช้กะเลนส์ non ai ai ais จึงสามารถใส่ได้เลย ไม่ต้องดัดแปลงอะไร

***โตขึ้นมาอีกนิด พวก D70s D80 D90 ที่เมาท์ของกล้องมีกระเดืองเล็ก ๆ อยู่ที่ประมาณ 7-8 นาฬิกา เวลาใช้เลนส์ non ai ก็จะใส่ไม่ได้เป็นส่วนมากเพราะติดตัวนี้ล่ะครับ ( แต่ของผมมี non ai 50 f1.4 ไม่ยักติด ใช้กับ 70เอส ) ส่วนพวก Ai ais ใช้ได้เลยไม่ต้องดัดแปลงอะไร

กล้องนิค ที่เป็น D xx ทั้งหมดใช้ได้ในโหมด M และต้องกะค่าแสงกับความเร็วชัตเตอร์เองทั้งหมด muanal 100 %

ใน D200 ขึ้นไป ที่เมาท์กล้องมีกระเดื่องเหมือนกัน ตัวนี้ล่ะครับที่เอาเลนส์ non ai ใส่ไม่ได้มันติด ถ้าฝืนมาก ๆ อาจจะหักได้ครับ เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ อิอิ ถ้าเป็นเลนส์ ai ais สามารถเซตค่าทางยาว + รู้รับแสงกว้างสุดของเลนส์นั้น ๆ ทีนี้ก็วัดแสงได้แล้ว ใช้ได้สองโหมด A กะ M

อิจฉาเพื่อน ๆ ที่ใช้กล้องแล้วไม่มีปัญหานี้จริง ๆ นิค ฯ ไม่ค่อยมีของให้ลองเล่นเท่าไหร่ อิอิ ( บ่นหน่อย )

ปล. คิดถึงพี่โอภาสจริง ๆ เสียดายบ้านอยู่ไกลกันไปหน่อย ไม่งั้นได้ไปคุยทุกวันเลย อิอิ

เกิบขาด
5th December 2008, 10:43
ขอบคุณครับน้า แต่จนแล้วจนรอดผมก็ยังไม่มีเลนส์ แทมร่อนมาเล่นซักตัว อิอิ

Mr.balloon
5th December 2008, 11:52
เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์และให้ความรู้ดีครับ :flower:

ขออนุญาต ท่านเจ้าของกระทู้นำขึ้น ปักหมุด ครับ (Y)

neno-c
5th December 2008, 18:58
ขอบคุณครับ น้าnum_r ที่นำเสนอกระทู้มีประโยชน์ให้ชมกันครับ :clap:

sakura
11th November 2011, 15:09
อ่านแล้วไม่รู้ว่าเข้าใจถูกเปล่า....

คำถาม1 >> น้าหมายความว่า "ถ้าเราสามารถหาเลนส์ Tamron adeptall ll ที่เป็นเม้าท์เกลียวไม่ว่า ช่วงใดก็ได้ ถอดแบบที่น้าสอนแล้วคว่ำอันนึงตามรูปแล้วใส่น๊อตกลับ ก็จะสามารถน้ำมาใช้กะกล้องนิคอนได้" ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ?

คำถาม2 >>สมมติว่าแปลงเสร็จ ผมจะใช้กะ D300 ผมสามารถใช้ได้เลย หรือต้องโมเดือยอะไรอีกมั้ยครับ? ละสามารถโฟกัสได้ กะซูม อะไรเหล่านี้ได้เต็มระบบของเลนส์มั้ยครับ

ขอบคุณครับ ^^

wave.z
11th November 2011, 15:47
น้าหนุ่มนี่ เก่งอีกแล้ว ขอบคุณมากมากครับ

boaleng
21st November 2011, 12:18
เจ๋งไปเลยครับ