PDA

View Full Version : [สำรวจความคิดเห็น] เอามือหมุนเลนส์มันดีกว่าเลนส์หมุนเองยังไง

Arty
25th November 2008, 23:00
มันได้อารมณ์สุนทรียภาพมากกว่า หรือมันท้าทายการได้ภาพมากกว่า หรือว่ามันโฟกัสได้ละเอียดกว่าในทุกสภาพแสง หรือมันมีเหตุผลอื่น ๆ อีกครับ เพราะกำลังจะเข้าสู่วังวนมือหมุนแล้ว
สำหรับผมมันเสียอย่างเดียวถ้าหรี่รูรับแสงแล้วใน viewfinder มันมืดลงตามจริงเลย ทำให้โฟกัสชัดยากเพราะมองไม่ชัดไม่ถนัด :good:

oh2004
26th November 2008, 05:33
ถ้าพูดถึงเรื่องวิธีการ ก็เห็นแต่การถ่ายรูปมาโครสิ่งเล็กๆเท่านั้นกระมัง ที่มือหมุนดีกว่าตรงที่เลือกจุดโฟกัสได้ตามแต่ใจ

ส่วนตัวแล้ว ผมใช้เลนส์มือหมุนกับกล้องมือหมุนครับ เช่นพวก FM10 FM2 เป็นต้น กล้องพวกนี้มีโฟกัสซิ่งสกรีนที่ออกแบบมาพิเศษทำให้มองง่ายว่าภาพชัดหรือยัง และการใช้เลนส์ AF กับกล้องพวกนี้ มันโฟกัสยากกว่า เพราะเลนส์ AF ตั้งเป็น MF มันจะมีระยะให้หมุนโฟกัสสั้นมากๆ และโฟกัสก็ไม่หนืด (อยากจะเล่นกล้องแบบนั้นก็เลยต้องใช้เลนส์แบบนี้ไปโดยปริยาย)
ส่วนสาเหตุที่มาเล่นกล้องฟิล์มบ้างเป็นบางครั้ง เพราะมันเป็น FF ราคาประหยัด แล้วก็ได้ย้อนอารมณ์กลับไปในสมัยที่คุณพ่อ คุณปู่ ถ่ายรูปน่ะครับ อันนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะ ซึ่งหลายท่านก็เห็นว่า เลนส์มือหมุนบางตัว มีคุณภาพของชิ้นเลนส์ดีกว่าเลนส์ AF หรือเป็นเพราะความหลงไหลส่วนตัว อันนี้รอให้ท่านอื่นๆมาขยายความเองนะครับ

neno-c
26th November 2008, 06:01
อยากได้ชัดตรงไหนก็เอามือหมุนเอาครับ ตรงจุดแต่ชัดหรือไม่ชัดอยู่ที่ตาของคนถ่ายภาพและประสพการครับ แต่ถ้าให้เลนส์หมุนเอง ชัดไม่ชัดอยู่ที่การทำงานและความเร็วของกล้องครับ :chat:

KNOT
26th November 2008, 08:16
มันสนุก!!!! เหตุผลเดียวเลยที่ผมยังใช้มือหมุนมาตลอด 10ปี ของการถ่ายรูปครับ ชีวิตในปัจจุบันออกจะรีบเร่ง ถ้าเราต้องการเก็บความทรงจำต่างๆ ผมขอ "ใช้เวลา" บ้างในการซึบซับและบันทึกภาพครับ

002
26th November 2008, 10:00
ผมว่าหมุนเองหรือมือหมุนก็เหมือนกันนะครับ ... เพียงแต่เลนส์ที่ผมชอบต้องใช้มือหมุน เลยต้องรับสภาพนี้

rootk
26th November 2008, 10:29
สำหรับผม...เหตุผลมีเพียงเท่านี้ครับ

1.ได้เลนส์ดี ราคาถูก..
2.เรื่องของสีสรร ที่ผมมองว่ามันเข้มข้นกว่าเลนส์ Auto
3.ได้เรียนรู้เรื่องทฤษฎีต่าง ๆ เอง เช่น เรื่องของ F / เรื่อง Focus
4.เรื่องของความแข็งแรง ทนทาน ผมไม่ค่อยเจอว่ามือหมุนมีปัญหาเท่าไหร่ นอกจาก รา / ฝ้า
5.ความเชื่อครับ...ความเชื่อที่ว่านี่คือ...เลนส์ยุคหนึ่งสร้างมาเพื่อต้องการสร้างชื่อเสียงให้ตัวเอง...กับ...เลนส์อีกยุคหนึ่งสร้างมาเพื่อลดต้นทุนในภาวะที่มีการแข่งขันสูง...

จอมมารพุงโต
26th November 2008, 10:50
มันไม่สะดวกครับ

onceagain
26th November 2008, 10:52
มันสนุก!!!! เหตุผลเดียวเลยที่ผมยังใช้มือหมุนมาตลอด 10ปี ของการถ่ายรูปครับ ชีวิตในปัจจุบันออกจะรีบเร่ง ถ้าเราต้องการเก็บความทรงจำต่างๆ ผมขอ "ใช้เวลา" บ้างในการซึบซับและบันทึกภาพครับ

ได้ทรมานตัวเองเล่น

ปรับนู่นนิด ปรับนี่หน่อย ให้รู้สึกว่าได้ "ถ่ายรูป"

เป็นความสุขนะครับ ในโลกที่มีแต่อะไรรีบๆ

ขอ "ละเลียด" กับสิ่งที่ชอบมั่งได้ม๊าย :chat:

nithi
26th November 2008, 12:47
มันไม่สะดวกครับ
นี่ละครับ คำที่โดน ของวันนี้ เรื่องบางเรื่องสะดวกเกินไปมันก็ไม่มีรสชาติเหมือนกันนะครับ อีกอย่างพอเรื่องมันง่ายเกินไปพวกความรู้กับทักษะในเรื่องนั้นๆอีกสักพักก็จะหายๆไปนะครับ เลยหมดอร่อยกันพอดี

จอมมารพุงโต
26th November 2008, 12:55
นี่ละครับ คำที่โดน ของวันนี้ เรื่องบางเรื่องสะดวกเกินไปมันก็ไม่มีรสชาติเหมือนกันนะครับ อีกอย่างพอเรื่องมันง่ายเกินไปพวกความรู้กับทักษะในเรื่องนั้นๆอีกสักพักก็จะหายๆไปนะครับ เลยหมดอร่อยกันพอดี

มีคนเข้าใจผมด้วย!!

ของใหม่ ๆ เดี๋ยวนี้มาประเภท
มาเร็ว
เคลมเร็ว
ซ่อมเร็ว
เปลี่ยนเร็ว
เสียวเร็ว

แต่ manual lens + digital นี่ผมก็ไม่ใช้อยู่ดี

ผมว่า overall handling มันยังไม่ได้ครับ ทั้งเสียง ทั้งการสั่งกล้อง การจับถือ และความสะดวก มันไม่ใช่ เหนืออื่นใดคือผมไม่ใช่พวกถ่ายทดสอบว่าตัวนี้คมกว่าตัวนั้นเสียด้วย

ผมถ่ายครอบครัวล้วน ๆ ไม่ค่อยถ่ายทิ้งเล่นครับสุดท้ายก็ฟิลม์อยู่ดี อายุยืนดี ไม่มีหาย ไม่มีพัง (ถ้าให้ผมเก็บ)

เพิ่งนึกออก

ภาพที่ผมใช้กล้องโบราณวัดแสงเอง ออกมาถูกใจผมมากกว่าโหมด Av + ชดเชยแสงอย่างถูกต้อง หรือให้กล้องช่วยคิดเยอะครับ

sunday99
26th November 2008, 15:42
เคยได้ลองเลนส์หมุนMFสภาพดีๆ ที่วงแหวนโฟกัสยังหนืดอยู่บ้างหรือยังครับ
ตอนหมุนหาโฟกัสมันเข้าถึงอารมณ์การถ่ายภาพดีครับ

WhiteFang
26th November 2008, 17:50
อ่านของน้า จอมมารพุงโตแล้วงง พอน้า nithi มาพูด เข้าใจเลย เออ จริงด้วย มันไม่สะดวกเนี่ยแหละ เสน่ห์ของมัน ผมก็ว่าเดี๋ยวนี้อะไรมันก็ออโต้ไปหมด จนกลายเป็นว่าไม่ได้ใช้ฝีมือเลย เฮ้อ ไม่ได้อารมณ์ ได้แต่กดชัตเตอร์ปุ่มเดียว เบื่อตาย - - หาอะไรให้มันยุ่งๆดีกว่า 555+

Mr.balloon
26th November 2008, 18:24
5.ความเชื่อครับ...ความเชื่อที่ว่านี่คือ...เลนส์ยุคหนึ่งสร้างมาเพื่อต้องการสร้างชื่อเสียงให้ตัวเอง...กับ...เลนส์อีกยุคหนึ่งสร้างมาเพื่อลดต้นทุนในภาวะที่มีการแข่งขันสูง...

แหม...ข้อนี้โดนใจผมมากๆ ครับ ....:clap:

Anucha
26th November 2008, 19:09
=ชีวิตไม่เคยหยุด!....หมุน

Megasawa
27th November 2008, 08:30
"ยุ่งยาก ไม่สะดวก ช้า" นี่แหละมั้งที่กลายเป็นเสน่ห์ของมันในขณะที่อะไรๆในยุคนี้ที่ทุกอย่างกลายเป็นเรื่องง่ายๆเร็วๆ

แต่ก็ไม่ชอบเหมือนกันครับเลนส์มือหมุนกับกล้องดิจิยุคใหม่มันดูไม่เข้ากันยังไงไม่รู้ :Smiles2: ยังชอบฟิลลิ่งแบบ back to origin ซะมากกว่า

กำลังดัดแปลงเจ้า FM2 ให้เป็น pin hole อยู่อยากลองดูว่าเลนส์เทพมาเจอเทพกว่าคือไม่มีเลนส์นี่มันจะเป็นยังไง :P

E-series
27th November 2008, 10:32
(เอาแบบไม่ค่อยเป็นสาระครับ) :Smiles2: มันทำให้เราได้อยู่กับสาวๆที่เราถ่ายได้นานกว่าปกติครับ เพราะว่าหมุนแล้วไม่ชัดสักที สาวๆเลยรอๆยิ้มจนเหงือกแห้ง....พี่ยังไม่เสร็จอีกหรอ...ฮุๆๆ:crazy:

จอมมารพุงโต
27th November 2008, 11:00
พี่ยังไม่เสร็จอีกหรอ:crazy:

นี่แหละวลีเด็ดของวันนี้(Y)

onceagain
27th November 2008, 12:33
(เอาแบบไม่ค่อยเป็นสาระครับ) :Smiles2: มันทำให้เราได้อยู่กับสาวๆที่เราถ่ายได้นานกว่าปกติครับ เพราะว่าหมุนแล้วไม่ชัดสักที สาวๆเลยรอๆยิ้มจนเหงือกแห้ง....พี่ยังไม่เสร็จอีกหรอ...ฮุๆๆ:crazy:

ต้องหาฟิชอายมาหมุนถ่ายแบบ the dog แล้วดิ :crazy:

E-series
27th November 2008, 19:04
:Smiles2: ไอ้ที่ยังไม่เสร็จเนี่ยคือยังไม่กดชัตเตอร์ครับ ไม่ใช่กดนางแบบ (ประเภทเสือปืนไวได้แล้วตีจาก)ได้ถ่ายรูปนะครับ อิๆ :drool:

rinch
28th November 2008, 17:24
ความละเอียดละเมียดละมัยครับ ความมีสมาธิกับภาพตรงหน้าครับ ที่ต่างกัน

rinch
28th November 2008, 17:26
ความละเอียดละเมียดละมัย ความมีสมาธิกับภาพตรงหน้าครับ ที่ต่างกัน

เกิบขาด
5th December 2008, 10:47
ถ้ามีเวลามากๆ ผมมักจะใช้เลนส์มือหมุนนะครับ มันได้อารมณ์ดีครับ ค่อยๆหมุน ค่อยๆโฟกัส เป็นการฝึกสมาธิไปในตัวครับ

monkey-camera
5th December 2008, 11:47
ได้ความช้า หน้ามืดเวลาแดดแรงๆ ครับ

แต่ก้มีความสุขอยู่ครับ อะไรที่มันได้มาแบบช้าๆ แบบลำบากนิดๆ ใส่ใจในการถ่าย ภาพที่ได้ออกมามักจะมีความหมายต่อผู้ถ่ายครับ

wixin
5th December 2008, 22:48
มันสนุกและมันไม่สะดวกอย่างที่ท่านๆว่าไว้แหละครับ

เลนส์ AF แป๊บเดียวก็โฟกัสเสร็จแล้วยังไม่ทันได้อารมณ์อะไรเลย

gog
10th December 2008, 14:42
เหมือนขับรถแหละครับ มีคนขับให้ กับ ขับเอง มันก็ดีกันคนละแบบ ถ้าได้รถดีๆ แรงก็ขับเองสนุกกว่า

คุณปาปา
11th December 2008, 13:13
สำหรับผม ใช้เพราะอีกแง่มุมหนึ่ง คือ มันมีสิ่งที่ AF มีให้ไม่ได้ ... บุคลิคของภาพที่ได้จากเลนส์

เลนส์ AF สมัยใหม่ ภาพที่ได้ แทบจะเหมือนกันไปหมด คือ คมกริบ คอนทราสต์จัด สีสดใส

แต่เลนส์ MF บางยี่ห้อ บางรุ่น ผมมี 3 ตัว .. ให้สี ให้ความคม ที่ไม่เหมือนกัน ทั้งที่เอามาใช้กับกล้อง digital ตัวเดิม จนรู้ใจกันว่า อยากได้ภาพแบบนี้ ต้องใช้เลนส์ตัวนี้

อีกอย่าง และสำคัญมากคือ เรื่องของราคา
ผมอยากใช้เลนส์ f/1.4 เพื่อถ่ายคนแบบหลังละลายๆ
ถ้าเป็นมือหมุน ก็แค่ 3-4,000 บาท
แต่ถ้าเป็นเลนส์ AF ราคาปาเข้าไปเป็นหมื่น

ยิ่งใช้ olympus ยิ่งหนักเข้าไปใหญ่ เพราะเลนส์สว่างๆ อย่าง olympus 50mm f/2 เอง ราคาสองหมื่น เลนส์ sigma 30/1.4 ราคาหมื่นกว่า

แต่ใช้มือหมุน olympus 50/1.4 ราคา 4,000 ได้ภาพออกมาไม่แพ้เลนส์ auto 50/2

ยิ่งเลนส์พวก macro หรือ tele ยิ่งไม่ต้องพูดถึง หมดได้เป็นหลายๆหมื่น แต่มือหมุนราคาเจ็ดพันหรือหมื่นนึง ก็ได้ภาพเหมือนกับเลนส์ราคาหลายหมื่น