PDA

View Full Version : ปัญหามันมีอยู่ว่า....เกี่ี่ยวกับเลนซ์มือหมุน

sinnis
24th November 2008, 23:09
เนื่องจากเห็นผลงานมือหมุนของพี่ๆทั้งหลายแล้วเกิดติดใจอยากลองหัดหมุนมั้ง แต่ว่า....หมุนม่ะเป็น ToT
เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆทั้งหลาย ช่วยอธิบายตรงที่ไม่เข้าใจด้วยนะค่ะ (ก้อเกือบทั้งหมด แฮะๆ)

เริ่มจาก.....

ตัวเลนส์เลย...............

จากความเข้าใจ(ของตัวเอง)
ตัวเลขสองแถวบนสุด คือ รูรับแสง
ตัวเลขตามแนวตั้ง คือ ความยาวโฟกัส
แล้ว.......ตัวเลขสองแถวล่างสุด(ตัวสีขาว กับ สีเขียว) มันคือ......??????

sinnis
24th November 2008, 23:14
แล้วเวลาจะหมุน ต้องหมุนตัวไหน อะไร ยังไง
ช่วยอธิบายง่ายๆ พอเข้าใจหน่อยนะค่ะ ตามความเข้าใจของตัวเองคือ หมุนตรงตัวเลขสองแถวบนไปเรื่อยๆจนกว่าจะเห็นว่ามันชัด ก้อ กด....... แต่อยากรู้หลักการหน่อยนะค่ะ

แล้วเวลาจะถ่ายเป็นมาโครเนี่ย ต้องปรับอะไรเพิ่มเติมรึป่าวว(กดปุ่มไหน)

ฝากด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ:clap::clap:

zome
24th November 2008, 23:41
เป็นหน่วยวัดระยะเมตรกับฟุตครับ.... :D

แล้วเวลาจะหมุน ต้องหมุนตัวไหน อะไร ยังไง
ช่วยอธิบายง่ายๆ พอเข้าใจหน่อยนะค่ะ ตามความเข้าใจของตัวเองคือ หมุนตรงตัวเลขสองแถวบนไปเรื่อยๆจนกว่าจะเห็นว่ามันชัด ก้อ กด....... แต่อยากรู้หลักการหน่อยนะค่ะ

แล้วเวลาจะถ่ายเป็นมาโครเนี่ย ต้องปรับอะไรเพิ่มเติมรึป่าวว(กดปุ่มไหน)

การโฟกัสตามนั้น อีกตัวที่ต้องปรับคือ หน้ากล้องส่วนต้องปรับเท่าไรหาหนังสือถ้ายภาพเบื้องต้นมาอ่าน อีกอย่างที่ตากล้องรุ่นใหม่ไม่ค่อยสังเกตุคือระยะชัดลึกที่บอกว่าตังหน้ากล้องเท่าไรชัดลึกแค่ใหนเนื่องจากเลนส์รุ่นใหม่ไม่ค่อยบอกไว้ (เลนส์ตัวที่เอามาเป็นตัวอย่างไม่ขัดไม่แน่ใจว่ามีบอกเปล่า) อีกจุดที่บอกไว้ในเลนส์ที่ไม่ค่อยได้สนใจหากไม่ใช้คือระยะอินฟาเรด (เส้นแดง) ส่วนมาโครไม่แน่ใจว่าเลนส์ตัวนี้ต้องกดล็อกแล้วเลื่อนไปมาโครเปล่าส่วนใหญ่เป็นอย่างนั้นนะ

MASHISAN
25th November 2008, 00:00
ผมก็เพิ่งจะหัดหมุนเหมือนกันครับแบบว่าตอบได้คร่าวๆนะครับ

แบบว่าเจ้าแถวบนสุดมันไว้เลือกเปิดความกว้างของม่านชัตตเตอร์ หรือคือการเลือกค่า F Stop น่ะเอง(ซึ่งก็คือรูรับแสง คุณเข้าใจถูกต้องแล้วครับ) เพื่อกำหนดความชัดลึกชัดตื้นของภาพครับ เลนส์ Auto จะเลือกจากตัวกล้อง แต่มือหมุดเลือกจากตรงนี้โลดครับ

ตัวเลขที่เรียงลงมาคือทางยาวโฟกัสคุณก็เข้าใจถูกอีกน่ะแหละครับ

ส่วนเจ้าเขียว ขาว เนี่ยมันก็คือระยะโฟกัสน่ะเอง อ้าว...มี 2 อันทำไม เจ้าขาวบอกเป็นฟุต เจ้าเขียวบอกเป็นเมตรครับ เอ๊...แล้วมันคืออะไรล่ะ ก็คือว่าเวลาเราโพกัสนั้นโดยปกติกล้องจะโฟกัสโดยการหมุนเพื่อหาระยะระหว่างกล้องกับ Object ที่เราจะถ่ายว่าอยู่ห่างกันเท่าไหร่นั่นเอง ตรงนี้ก็เหมือนกันเราจะต้องหมุนไปถึงระยะที่กล้องอยู่ห่างกับแบบเพื่อให้ได้ระยะโฟกัสที่ถูกต้อง วัตถุที่เราถ่ายจึงจะชัดน่ะเอง

เวลาเล่นนะครับผมก็มือใหม่เหมือนกันก็แบบว่างูๆปลาๆไปตามหลักการพอสังเขปนะครับ คือว่าถ้าเราหมุนเจ้าวงรูรับแสงเนี่ยจะให้ผลกะการที่เราจะเห็นภาพมืดลงหรือสว่างขึ้น เริ่มแรกจะให้โฟกัสง่ายเปิดกว้างสุดเท่าที่เลนส์จะทำได้เลยครับมันจะสว่างแล้วโฟกัสง่าย ซึ่งตัวนี้อยู่ที่ 3.5 วัดแสงให้เรียบร้อยก่อนเลยครับ ต่อมาก็ชักกระบอกเข้าออกเพื่อซูมตามใจชอบเลยครับ พอจะโฟกัสให้ชัดก็หมุนเจ้าวงที่มีเจ้าขาวกับเจ้าเขียวอยู่จนคุณเห็นว่ามันชัดตรงจุดที่ต้องการแล้ว ก็ให้หยุดหมุน ถ้าค่ารูรับแสงที่ปรับไว้ที่ 3.5 คือค่าที่เราต้องการถูกต้องแล้วก็ให้ลั่นชัตเตอร์เลยครับ แต่ถ้าต้องการรูรับแสงแคบกว่านั้นก็ให้ปรับรูรับแสงลงมาตามที่ต้องการ ที่สำคัญหลังจากปรับรูรับแสงแล้ว ให้ทดความเร็วม่านชัตเตอร์ลงมาตามที่เราทดรูรับแสงลงมาด้วย แหม..งงแน่เลย เช่นถ้าเราลดรูรับแสงลงมา 1 Stop ให้เราปรับความเร็วชัตเตอร์ลงมาอีก 1 Stop เช่นกัน แล้วลั่นชัตเตอร์เลยครับ

แล้วทำไมไม่ปรับค่ารูรับแสงตามต้องการไปเลยล่ะจะได้ไม่ต้องทดค่าความเร็ชัตเตอร์ให้เหนื่อย ก็พอเราเปิดรูรับแสงแคบมันจะมืดเราจะมองไม่ค่อยเห็นโฟกัสลำบากมากครับ

ฟังมาถึงตอนนี้อย่าเพิ่งคิดว่าทำไมมันลำบากจัง อย่าเพิ่งท้อครับ มันมีประโยชน์อยู่ครับผม การที่เราได้ทดค่าแสงแบบนี้มันจะทำให้เราแม่นยำเรื่องค่าแสง วัดแสงแม่นยำขึ้นนะครับ ลองดูครับถ้าชอบก็เล่นต่อไปครับ ตอนนี้ผมก็ติดใจเอาซะแล้วล่ะครับบอกได้เลยว่าถอนตัวจากเจ้ามือหมุนไม่ขึ้นแล้ว มันมีเสน่ห์จริงๆครับ หวังว่าคงสนุกกับการเล่นมือหมุนนะครับ

ป.ล. แบบว่าอย่างที่บอกก็มือใหม่เหมือนกัน หากมีสิ่งใดอธิบายผิดพลาดไปก็รบกวนท่านผู้รู้แก้ไขให้ด้วยนะครับ ผมก็จะได้รูเพิ่มขึ้นเหมือนกันครับ

จอมมารพุงโต
28th November 2008, 21:55
เพิ่มให้อีก

เส้นแดงเป็น mark สำหรับถ่ายฟิลม์ IR ครับ :D

focus ที่เส้นขาวได้ระยะเท่าไหร่ สมมติว่า 5 เมตร

ก่อนถ่ายต้องหมุนเลข 5 เมตรไปตรงเส้นแดงแทน

เส้นเหลืองบอกระยะมาโครถ้าไม่มั่วจะต้องหมุนปลดล้อกเพื่อให้เลนส์หมุนเข้าระยะมาโครได้ด้วย

เลนส์ตัวนี้สรุปก็คือ

70-200 เอฟสตอบคงที่ตลอดช่วงซูม 3.5 ถ่ายมาโครได้แต่ไม่บอกอัตราขยาย 1/x

เมาท์นิคส์

จอมมารพุงโต
28th November 2008, 21:57
แล้วที่ต้องแยกระหว่างเมตรกับฟุตก็ไม่ยากครับ

เลนส์ตัวเดียวต้องทำส่งทั้งโลก

ฝั่งยุโรปใช้ทั้งเมตรทั้งฟุต
อเมริกาใช้ฟุต
ญี่ปุ่นใช้เมตร

เอาไงล่ะ จะทำเลนส์สเกลเมตรเพื่อส่งขายเฉพาะแถบ และก็ทำสเกลเฉพาะฟุตเพื่อส่งขายอีกแถบ ก็ดูสิ้นเปลืองและยากเกินไป เลยทำทั้งฟุตทั้งเมตรเลย ขายได้ทั้งโลกครับ

ง่ายมะ? :D

sinnis
28th November 2008, 23:29
ขอบคุณพี่ๆที่เข้ามาช่วยตอบ
ลองได้เล่นดูนิดๆหน่อย ปรากฏว่า.....ชอบมากค่ะ (แม้จะยังไม่ค่อยรู้เรื่องมากนัก)

งั้น.... ขอถามต่ออีกหน่อยนะค่ะ
เรื่อง เมาท์น่ะค่ะ
ใช้ d80 อยู่อยากทราบว่าสามารถใช้กับเลนส์เมาท์อื่นอีกได้มั้ยนอกจาก เมาท์ nik และ M42 to nik ง่ายๆ คือ adaptor ตัวอื่นอีกม่ะ
และราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ
คือว่า อยากลองใช้เลนส์ zuiko ดูบ้าง

หรือยังไงช่วยแนะนำเลนส์มือหมุนที่เจ๋งๆ และราคาไม่แพงเวอร์ ให้ด้วยนะค่ะ ( โดยเฉพาะช่วง 50 mm)

ขอบคุณมากค่ะ

KNOT
29th November 2008, 16:56
มี Nik ใช้ Nik ดีกว่าครับ เพราะค่อนข้างจะหายี่ห้ออื่นเข้ากันยาก (ถ้าผมจำไม่ผิดตัว M42เอง ก็เหมือนจะ Focus infinity ไม่ได้ถ้าไม่มีชิ้นเลนส์) และจะได้ไม่ต้องเสียตังซื้อ Adapter แปลง ถ้าเกิดว่าไม่คิดจะเล่นเยอะนะครับ เพราะadapter ตัวนึงก็ประมาณ 1000 บาท เอาตังไปซื้อเลนส์ดีกว่าครับ ลองหาดูตัว 50/1.4 nikon ais ดูแล้วกันครับ ราคาไม่แพงกว่า ตัว 50/1.8 AFD หรอกครับ

KNOT
29th November 2008, 16:59
ลืมอีกอย่างครับ! Scale ฟุตเนี่ย ถ้าใครถ่ายเลนส์มุมกว้างหน่อย จะแทบไม่ต้องยกกล้องมาfocus เลยครับ ดูว่าเราห่างกับวัตถุกี่ก้าว แล้วก็หมุน focus เอาครับ เพราะก้าวนึงก็ประมาณ ฟุตนึงได้ครับ ที่เหลือเปิดรูรับแสงช่วยเอาให้ภาพอยู่ในช่วงชัดครับ