PDA

View Full Version : มือหมุน...หมุนอย่างไร? ไม่ให้หลุดโพกัสครับ

002
24th November 2008, 20:30
ผมมีปัญหาใช้เลนส์มือหมุนทีไร ภาพหลุดโพกัสทุกทีเลยครับ ขนาด F2.8 ยังโพกัสไม่ตรงเลย ทุกวันนี้ต้องใช้ F4 ก็ยังมีหลุดบ้าง วันก่อนได้ลองใช้ดิจิตอล ทั้งโอลิมปัสและแคนนอน ซึ่งเป็นโพกัสสกรีนแบบธรรมดา ปรากฏว่าภาพเสียเยอะมากครับ เกินกว่าครึ่งเสียหมด คนอื่นที่ใช้มีปัญหาแบบผมมั้ยครับ และพอมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
และที่หลุดโพกัสของผมมักจะไปชัดที่ข้างหลังภาพครับ ทั้งที่ตอนมองก็ว่าโอเคแล้วนะ

conankun1
24th November 2008, 20:37
ของผมถ้าหมุนโดยดูจากสายตามักจะหลุดมาข้างหน้าครับ ส่วนเมื่อใช้ เมาท์ คอนเฟิร์ม มันหลุดไปข้่างหลัง
กำลังเซ็งๆอยู่ หมุนเองทีไร หลุดเกือบทุกรูป คิดอยู่ว่าจะเลิกคบกับมือหมุนดีมั๊ย

002
24th November 2008, 21:34
ถ้าเกิดเอาตลับเมตรมาวัด แล้วดูจากระยะที่บอกบนกระบอกเลนส์จะทำให้แม่นขึ้นมั้ย (ได้ไอเดีย มาจากการ์ตูน แต่ไม่กล้าทำกลัวคนหาว่าบ้า ^^) ตอนถ่ายมือหมุนสนุกนะครับ แต่ตอนเห็นรูปแบบหลุดโพกัสนี่เซ็งอย่างแรง

แอบสงสัยพวกใช้มือหมุนกับดิจิตอล จะกะระยะโพกัสยังไง ผมว่ายากกว่ากล้องที่ใช้โพกัสสกรีนแบบเหลื่อมเยอะ แถมถ่ายรูปแต่ละที นางแบบก็แซวแล้วแซวอีกว่าเมื่อไหร่จะกดชัตเตอร์

zome
25th November 2008, 00:06
เก็บเลนส์ AF ทิ้งไว้ที่บ้านลืมไปเลย ไม่ต้องรีบใจเย็นๆ ถ่ายเผื่อไว้เยอะๆ สักสองสามเดือน ..... :D

stax
25th November 2008, 03:10
ใช้ fm2n อะ ในกล้องมันจะมีวงกลมๆให้มอง ก็ใช้จนชินอะคับ

แรกๆ ก็ดูระยะโฟกัสที่มันบอกไว้บนเลนส์ก่อน
แล้วกะเอาว่า บนเลนส์บอกสามเมตร แล้วเรายืนห่างสามเมตรยัง แล้วก็เช็คจุดโฟกัสดู

อะไรทำนองนี้คับ

neno-c
25th November 2008, 06:32
เทคนิคการหาโฟกัสสำหรับเลนส์มือหมุน สิ่งแรกเมื่อใส่เลนส์เข้าไปให้เปิดหน้ากล้องที่เอฟกว้างสุดก่อนครับ ถ้ามีช่องมองภาพแบบปรับแก้สายตาได้ ให้ทำการปรับแก้สายตาให้เข้ากับเลนส์ตัวที่ใส่เข้าไปใหม่ก่อน วิธีปรับแก้สายตาคือให้หาตัวอักษรตัวใหญ่เ่ช่นหน้า 1 หนังสือพิมพ์ครับ แล้วโฟกัสจนเห็นในช่องมองภาพว่าชัดแล้วปรับแก้สายตาช่องมองภาพอีกครั้งครับ ให้ชัดจริงๆ เสร็จขึ้นตอนแรกครับ ขั้นตอนต่อไปเวลาเราออกมาถ่ายภาพจริงๆแนะนำให้ถ่ายภาพในที่แสงเพียงพอก่อนครับ จะได้ฝึกโฟกัสก่อนครับ แนะนำให้ใช้เอฟประมาณ 4-5.6 ครับ โฟกัสชัดในช่องมองภาพจังหวะการหมุนโฟกัสชัดจะเห็นในช่องมองภาพแค่ช่วงเดียวเท่านั้นครับที่เห็นว่าชัดสุด ให้กดชัตเตอร์จังหวะที่เห็นชัดสุดนั้นครับ เทคนิคถ้าถ่ายภาพเมคโครดอกไม้คือ ถ้าหมุนโฟกัสให้ชัดแล้ว ให้ใช้วิธีโยกตัวกล้องเข้าออกแทนที่จะหมุนโฟกัสอยู่ตลอดเวลาครับ จะเวียนหัวครับ ทำลองเล่นดูก่อนนะครับ อย่าเพิ่งใช้เอฟกว้างสุดครับ จะโฟกัสหลุดง่ายมากครับ พอมีประสพการเพิ่มขึ้นแล้วค่อยเล่นเอฟกว้างๆครับ สนุกสนานกับเลนส์มือหมุนครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ :chat:

จอมมารพุงโต
25th November 2008, 07:18
เปลี่ยน focus screen พอช่วยได้

zeiss
25th November 2008, 12:01
ซ้อม ซ้อม ซ้อม แล้วก็ซ้อม และถ่ายเผื่อๆไว้บ้าง อิอิ

KNOT
25th November 2008, 12:47
ถ้าใช้ Nikon ก็ดูที่จุด confirm focus เลยครับ แม่นยำเชื่อถือได้เลยทีเดียว แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่น ก็ต้องใช้การเปลี่ยน focusing screen หรือไม่ก็ต้องหา adapter confirm ซึ่งตัว adapter นั้นแล้วแต่ตัวนะครับ บางตัวเชื่อถือได้ บางตังก็คงต้องปล่อยผ่านไปครับ

Mr.balloon
25th November 2008, 13:56
หมั่นฝึกฝน ซ้อมหมุนครับ :thumbup:

เคยสังเกตไหมครับว่า...

"ภาพไหนที่เราถ่ายยากๆ มันมักจะมีคุณค่ามากเสมอ เมื่อได้กลับมาชื่นชม" :kiss:

num_r
25th November 2008, 17:18
ซ้อม ซ้อม และก็ซ้อมครับ
จะได้คุ้นเคยกับระยะที่ชัดจริง ๆของเลนส์มือหมุนตัวนั้น ๆ ครับ

:chat:

TtOaNn
25th November 2008, 20:04
กอล์ฟมันต้องซ้อมครับ ถ้าไม่ซ้อม เล่นให้ตายยังไงก็ไม่ชนะหรอก
มีคนเค้าว่า ตีลูกให้ถึงดวงจันทร์ ถึงพลาดก็ยังอยู่ท่ามกลางดวงดาว อ้าวไม่เกี่ยวนี่หว่า

คือมันต้องซ้อมครับ ซ้อมมือบ่อยๆ เดี๋ยวก็เริ่มเข้าโพกัสเองครับ (เหมือนกอล์ฟเลย)

rootk
25th November 2008, 21:01
ถ้าอยากเล่นมือหมุนจริง ๆ สำหรับผม....
1.ผมเริ่มจากเลนส์ Auto นี่แหละ เกิดปัญหาเช่นแสงน้อย ถ้าใช้ Auto Focus มันจะวืด ก็เลยเปลี่ยนเป็น Manual แล้วก็ฝึกตรงนั้นอยู่สักพัก จนรู้สึกว่าเราเริ่มคุ้นกับระบบนี้...ข้อดีอีกข้อกับการฝึกหมุนกับเลนส์ Auto ก็คือ ถ้าเลนส์ Manual จริง ๆ จะฝืดกว่า เลนส์ Auto ซึ่งจะลื่นกว่า ทำให้เราปรับ Focus ง่ายกว่า และยังมีน้ำหนักเบากว่าด้วย

2.ยังไม่ต้องซื้อเลนส์แพง ๆ ผมเริ่มจากเลนส์ราคาพันกว่า ๆ แต่น้ำหนักไม่มาก Focus ลื่น ๆ หน่อย (อันนี้ดีไม่ดีผมไม่รู้) แล้วอย่าเพิ่งไปถ่ายคน / นางแบบ ครับ เพราะว่าหากเราคุ้นกับ Auto แล้วเรา Focus วืด เรานั่นแหละที่จะเซ็งตัวเอง แล้วจะโดนนางแบบ หัวเราะเล็ก ๆ ด้วย (หาว่าเราไม่มีฝีมือ) ให้ลองถ่ายแบบ ไม่มี Concept ไปก่อนครับ อะไรก็ได้ ปากกา / แจกัน / รองเท้า / อะไรก็ได้ที่อยู่ในบ้าน แล้วเริ่มที่ F ไม่ต่ำกว่า 4 ครับ จะ 4 / 5.6 / 8 /11 อะไรก็ได้ ให้เริ่มไปก่อน อย่าคิดว่า F8 ของมือหมุนไม่ละลายหลังนะครับ บางตัวละลายได้เท่ากับ 5.6 ของเลนส์ Auto เลยล่ะ พอเราจับ Focus เราก็ค่อยเพิ่ม F ให้กว้างขึ้น...

เท่านั้นครับ..สูตรของผมที่ผมใช้ฝึก..ที่สำคัญที่สุด คุณต้องให้เวลากับมัน ต้องหมั่นซ้อม...เมื่อไหร่ที่คุณใช้คล่อง คุณก็จะโยนเลนส์ Auto ทิ้งเหมือนผม

ไม่ได้กดดันนะครับ แต่ผมใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์ในการซ้อมหมุนกับเลนส์ Auto และในเวลาไม่เกิน 1 เดือนตั้งแต่เริ่มหมุนเลนส์ Auto ในการมาจับเลนส์มือหมุน...เวลาที่ผมซ้อมคือช่วงเช้าก่อนไปทำงาน 8 โมง-9โมงครึ่ง เท่านั้น และผมเชื่อว่า คุณเองก็ทำได้.....จะรอชมภาพนะครับ...

Anucha
26th November 2008, 19:45
ลองวิธีนี้ 1จัดองประกอบในช่องมองภาพ 2ตั้งระยะที่กระบอกเลนสัมพันกับองประกอบภาพ 3โยกตัวเข้าออกจนภาพชัด หมุนโพกัสช่วยเล็กน้อย 4ดูสปีดชัดเตอร์ให้มากกว่า1stopขึ้นไปกับขนาดเลนส์

เกิบขาด
5th December 2008, 10:45
ฝึกบ่อยๆครับ นี่ขนาดผมฝึกบ่อยๆ ฝีมือยังไม่ถึงไหนเลยครับ อิอิ

adobe
6th December 2008, 20:13
เทคนิคผมช้าแต่ชัวร์
ใช้ Liveview ดูโฟกัส หยาบๆ แล้วก็กด x7 โฟกัสละเอียด
ลองดูครับ ใหม่ๆ ลำบากหน่อย ดูไม่โปร แต่ใช้ได้เลย

graycat
6th December 2008, 21:17
ดูระยะที่เลนส์อะครับ ช่วยได้ แน่นอน

milk
10th December 2008, 09:45
ผมมีข้อแนะนำครับ ก่อนที่จะคิดว่าตาเราไม่ดี เช็คกล้องก่อนครับ เอาใส่ขาตั้ง แล้วถ่ายดูว่ามันโฟกัสตรงจริงๆหรือเปล่า เอามาไล่ชาร์ตเช็คโฟกัสเลยครับ ผมนี่แหละที่เลิกคบกับกล้องบ้างตัวที่บ.ไปแล้ว ตอนแรกก็นึกว่าเลนส์ไม่ดีบ้าง เราตาไม่ดีบ้าง โทษไปสารพัดอย่าง พอเอามาเช็คจริงๆ ถึงได้รุ้ว่า กล้องมันไม่ดีเองครับ

ทุกวันนี้ คบกะ 20 ดี ตัวเก่าที่ถูกทิ้งแบบไม่เปลี่ยนไปไหนแล้ว เพราะว่าโฟกัวที่1.4 ก็ได้ตรงที่เราโฟกัสเลย เอาเลนส์อะไรมาใส่ก็ไม่เพี้ยนซักนิด ถ่ายแล้วหายเลยครับ ไอโรคถ่ายตาได้หู ถ่ายหูได้ท้ายทอย เช็คก่อนเลยครับ ขอแนะนำ

hlonja
16th December 2008, 18:19
พอเห็นกระทู้นี้ เลยเกิดคึกลองหมุนดูที่ระยะ1เมตร
เข้าเป้าเป๊ะๆ โฟกัสซิ่งสกรีนช่วยท่านได้ครับ
กล้องนิค เข้าเป้าแม่นมากครับ

MrGoldfish
17th January 2009, 11:29
สายตาสั้นนี่มีผลป่าวครับ ไม่ชอบใส่แว้นเวลาถ่ายรูป แหะๆ

ขนมชั้น
17th January 2009, 19:21
สมัยที่ยังมีแต่กล้องฟิล์มเค้ายังใช้กันได้เลย
ต้องฝึกบ่อยๆครับ ผมก็ฝึกหมุนๆมันทุกวันเจออะไรก็หมุนหมุน:Smiles2:
รถวิ่งผ่านหน้าร้านเร็วๆก็พอหมุนโฟกัสได้แล้ว

ekky
17th January 2009, 22:36
ปัญหาเดียวกันจนจะเลิกคบมือหมุนแล้วครับ

epp27
18th January 2009, 11:11
ต้องฝึกให้ชินครับ ว่าแต่เวลาโฟกัสตานางแบบนี่มันยากจริงๆน้า.......:huh:

iGamez
29th January 2009, 06:47
ขอมาอ่านบ้างครับ จะเริ่มมาหมุนเหมือนกัน

mkitti
30th January 2009, 11:15
หมุนช้าๆหาระยะที่คิดว่าชัดก่อน เเล้วหมุนให้เลย เเล้ว ก็หมุนกลับ จุดที่ภาพชัดที่สุดนั่นเเหล่ะ คือจุดโฟกัส ถ่ายเเล้ว CHECK ภาพทันที เเล้วซูม ขยายดูว่าชัดหรือเปล่า ถ้าไม่ ถ่ายใหม่ทันที

เมรยชน
6th February 2009, 12:29
ทำให้มันเป็นส่วนหนึ่งของร่างกายนะครับ แล้วเมื่อนั้นเราก็จะรู้ว่าสิ่งที่เราอยากให้มันเป็นมันอยู่ส่วนไหนของความตั้งใจ..คัมภีร์วิทยายุทธ

Mof
7th February 2009, 00:35
ผมแทบไม่เคยพลาดเลยครับ

อันดับแรกเลือกกล้องที่ช่องมองภาพใหญ่ ใส สว่าง

อันดับสองผมเปลี่ยนโฟกัสซิ่งสกรีนเป็นแบบ สปิทอิมเมจ

อันดับสามผมใช้ adapter แบบมีชิปคอนเฟิร์มโฟกัส(ต้องเลือกรุ่นที่แม่นๆ ตอนซื้อให้ลองก่อน บางรุ่นหลุดไปไกล แล้วยังทำงานช้า) อันนี้ผมเอาไว้ฟังเสียงตอนยืนยัน ช่วยให้โฟกัสเร็วขึ้น

parasite_moll
7th February 2009, 01:03
เพิ่งได้ศึกษากับคุณพจน์ที่เวปไทยดีเนี่ยแหละครับ จะเริ่มหัดหมุนบ้างแล้ว

TN-1
9th February 2009, 14:05
ผมจะใช้วิธีหมุนให้เลยไปก่อนแล้วหมุนกลับให้เลยอีกเหมือนกัน เสร็จแล้วจำความรู้สึกของมือไว้แล้วค่อยๆลดองศาของมือหมุนลงมันจะเข้าเป้าเองครับแต่ว่ามันค่อนข้างช้าหน่อยนะ แต่ผมรู้สึกว่ามันทำให้ผมถ่ายเข้าเป้ามากที่สุดแล้ว

birdvans
10th February 2009, 01:48
ถ่ายบ่อยๆเลยครับ อิอิ

photochicken
20th February 2009, 18:21
มือใหม่หัดหมุนเหมือนกันครับ บางครั้งมันจะมีช่วงที่เราเห็นภาพในช่องมองภาพมันชัด เน้นครับว่า "ช่วง" ดังนั้นผมเลยเล่นง่าย คือ ถ่าย-หมุน(นิดนึง)-ถ่าย-หมุน(นิดนึง)...ไปเรื่อยๆครับ :-)

num_r
21st February 2009, 20:01
กลับมาแชร์เทคนิคการหมุนครับ

งวดนี้มาลองบอดี้แคนนอน แรก ๆ ขอบอกไม่เบอล หรือก็ไม่ชัด เป็นจนอ่อนใจ อ่ะอ่ะอ่ะ กว่าจะรู้ว่าพลาดอะไรไปเกือบแย่ครับ ลืมปรับความชัดที่ viewfinder ครับ ใช้เลนส์ออโต้นี่ล่ะ ขึ้นขาตั้งกล้องเลยให้กล้องกับเลนส์ยืนยันโฟกัส แล้วเราดูในช่องมองว่าชัดเจนพอดี อย่างนี้ใช้ได้ ผ่านไปขั้นแรก ( อิอิ ขั้นนี้พี่นีโน่บอกไว้แล้วตอนต้น ๆ ของกระทู้นะครับ :chat: )

ทีนี้ลองมือหมุนล่ะ ผมลองจากระยะ 50 ก่อนมันง่ายกว่า ค่อย ๆ หมุนให้ภาพดูจนคิดว่าชัดที่สุดก่อนแล้วค่อย ๆ หมุนต่อไปอีกนิดจนเห็นว่าเริ่มไม่ชัดก็หมุนกลับมาตำแหน่งที่ชัดอีกที อ่ะ งวดนี้หวังผลได้มากขึ้นครับ ภาพที่ได้ชัดเจนขึ้น เบอลน้อยลง อีกอย่างถ้าเลนส์ไวแสงมาก ก็ stop down ลงมาสัก2 stop (ถ้าแสงดี ๆ ) การถ่ายที่ wild open มันคุมระยะชัดลึกยากชะมัด ( แต่ก็ชอบนะครับ สนุกดี )

สรุปต้องขยันหมุนบ่อย ๆ เดี๋ยวก็ชินเองครับ :chat:

ปล. ภาพจากเลนส์ 500 กับ 85 ครับผม

daydreams
10th June 2009, 00:40
ถ้าไม่สนเรื่อง Feeling ขณะถ่ายภาพ
ไม่สนเรื่องความชำนาญของตนเอง
... ประมาณว่าขอให้ได้ภาพเป็นพอ

ก็ Live View แล้วซูมอีกทีครับ รับรอง คมชัดเกือบจะร้อยทั้งร้อย ^ ^

(รู้สึกว่า Live View มีประโยชน์ก็ตอนใช้เลนส์มือหมุน แล้วขี้เกียจฝึกให้คล่องนี่ล่ะครับ ^ ^")