PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] ความประทับใจกับกล้องฟิล์ม+ขอคำแนะนำ

WhiteFang
23rd November 2008, 20:53
วันนี้ถือเป็นวันที่ดีมากๆสำหรับผมครับ (ที่จริงรวมเมื่อวานด้วย) จากที่เคยสอบถามปัญหามากมายจากพี่ๆ อาๆ ใน ThaiDPhoto และก็ได้นำกล้องไปซ่อมมาเรียบร้อยแล้ว นั่นก็คือ Olympus-OM-1n ผมไม่เคยคิดเลยว่าการจับกล้องฟิล์มแล้วใช้เลนส์หมุนด้วยตัวเองมันจะสนุกขนาดนี้
วันนี้ผมได้ไปที่สนามหลวง ที่จัดแสดงนิทรรศการ งานพระราชพิธีฯ ซึ่งค่อนข้างจะมีคนเยอะและทำให้ผมรู้สึกอึดอัด + กร่อยไปในทันที เพราะไม่ว่าจะมองไปที่ไหนก็มีแต่คนแออัด แต่เมื่ิอเห็นบริเวณแสดงนิทรรศการที่สวยงามแล้วก็อดไม่ได้ที่จะใช้กล้อง เลยนึกในใจ เข้าไปนิดนึงก็ได้หน่ะ ตอนที่จับกล้องถ่ายผมรู้สึกว่ามีความกระตือรือร้นที่จะถ่ายมาก ได้ยินเสียงชัตเตอร์ เสียงเลื่อนฟิล์ม แหมๆ กล้องฟิล์มนี่มันช่างวิเศษอะไรเสียฉะนี้ กล้องบ้านมามีความสุขครับ ถึงแม้จะถ่ายไม่หมดม้วนก็เถอะ สงสัยคืนนี้จะนอนฝันถึงกล้องแน่เลย 5555

จากที่ถ่ายมาผมรู้สึกว่าการใช้กล้องฟิล์มดูเหมือนจะง่าย แต่ก็มีความยากอยู่ในตัว (เอ๊ะยังไง) ทำให้มีข้อสงสัยหลายข้ออยากจะถามครับ
1.สมมุติเราจะใช้กล้องถ่ายภาพอะไรสักภาพนึง เราจะรู้ได้อย่างไรว่าจะต้องปรับความเร็วชัตเตอร์เท่าไหร่ รูรับแสงเท่าไหร่ หรือว่าปรับให้แสงที่เข้ากล้องพอดีก็พอแล้ว
2.ทางด้านซ้ายของกล้องจะมีแท่นสำหรับกรอฟิล์มกลับ (ซึ่งตอนกรอต้องยกคันโยกขึ้น) ผมลองหมุนทั้งที่ยังไม่ดึงคันโยก แสดงว่ามันมีกลไกให้แก่นกรอฟิล์มหมุนฟรีหรอครับ(เพราะถ้ามันไม่หมุนฟรี ก็ต้องเป็นเพราะดึงฟิล์มด้านในจนตึงแล้ว
3.จากการที่ผมเอากล้องกับเลนส์ไปล้างปรากฏว่ามีเลนส์ตัวนึงล้างไม่ออกครับ มาดูปรากฏว่าบนเลนส์เหมือนมีจุดไข่ปลาเล็กๆเต็มไปหมดเลย อยากทราบว่าถ้าเลนส์เป็นขนาดนี้คุณภาพของภาพถ่ายจะลดลงมากไหมครับ
4.เลือกฟิล์มที่ใช้กับกล้องต้องคำนึงถึงอะไรอีกครับ นอกจากค่า ISO
5.มีคำแนะนำในการใช้ OM-1n โพสได้เลยครับ เพราะผมยังใหม่อยู่มาก
ตอนนี้ทั้งชุดมี OM-1n +50 mm f1.8
Tokina 35-135 mm f4 (ตัวนี้ล้างราไม่ออกครับ เสียดายมาก TT)
Vivitar 17-28 mm f4
Vivitar tele converter 2x-21

ปล.ม้วนแรกนี้อย่าถึงกับล้างแล้วมืดทั้งม้วนเลย....สาธุ - -:Smiles2:

hlonja
24th November 2008, 00:27
ไม่แน่ใจเรื่องล้างราไม่ออกนะครับ ผมเพิ่งส่งเลนส์ไปล้างอันนึงยังไม่เสร็จครับเจ้าของร้านบอกว่าล้างมาแล้วราจะออกไป โค๊ทผิวไม่ลอกแต่ว่าจะมีรอยด่างๆไม่มีผลกับภาพ อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ เห็นเค้าว่างั้นนะครับ
ผมก็เพิ่งเอากล้องSLRฟิล์มไปถ่ายรูปงานพิธีเหมือนกัน ถ่ายไม่หมดม้วนเหมือนคุณเลย เพราะเอากล้องดิจิตอลคอมแพคไปอีกอัน คนเยอะมาก ผมถ่ายฟิล์มแล้วเสียดายฟิล์มครับ เพราะมีแต่คนเดินตัดผ่านหน้ากล้องแบบไม่เกรงใจกันเลย ผมเห็นคนถ่ายอยู่ผมก็หยุดไม่เดินแถมกันคนอื่นให้ด้วย ถ้ามีคนถ่ายอยู่(น้อยใจมากๆอะครับ) เลยเอาคอมแพคมากดๆๆๆอะครับ
ส่วนข้อ2ผมไม่เข้าใจอะครับ ไม่เคยใช้Olyเลยอ่าครับ

neno-c
24th November 2008, 06:22
กล้อง OM1จะมีเครื่องวัดแสงอยู่ในระบบของกล้องครับ เดี๋ยวผมทำลิงค์คู่มือให้โหลดไปศึกษาก่อนนะครับส่งสัยอะไรเพิ่มเติมถามเพิ่มเข้ามาครับ
http://www.cameramanuals.org/olympus_pdf/olympus_om-1-1.pdf
โหลดคู่มือแล้วปริ้นออกมาดูควบคู่กันไปกับคำตอบจะเข้าใจได้ง่ายครับ
1. เรื่องระบบวัดแสงครับ:chat:

neno-c
24th November 2008, 06:23
2.เรื่องการใส่ฟิล์มครับ

neno-c
24th November 2008, 06:25
3. ส่วนเรื่องเลนส์เป็นราบางครั้งเป็นมากก็อาจทำให้ภาพที่ได้เป็นฝ้าๆได้ครับ
เรื่องฟิล์มที่จะใช้งานสิ่งทีต้องเลือกคือความไวฟิล์มชนิดของฟิล์มครับ เช่นฟิล์มสีสไลด์สี ขาวดำครับ :chat:
สงสัยสอบถามเข้ามาครับ จะคอยค้นคว้าให้ครับ :flower:ยินดีที่ได้สมาชิกกล้องฟิล์มเพิ่มขึ้นครับ

WhiteFang
24th November 2008, 18:34
ขอถามต่อหน่อยนึงนะครับ พอดียังไม่เคยใช้แฟลชเลยครับ
-พอจะรู้แล้วว่าเวลาใช้ต้องความเร็วชัตเตอร์ต้องไม่สูงกว่า 1/60 แต่ว่าเวลาเราติดแฟลชเข้ากับกล้อง แต่ตัววัดแสงไม่ได้ประมวลผลรวมแสงที่จะออกจากแฟลชด้วยใช่ไหมครับ แล้วอย่างงี้จะวัดแสงยังไงล่ะครับ
-ถ้าใส่ฟิล์มลงในกล้องแล้วไม่ได้ใช่ถ่าย จะเก็บไว้ในกล้องได้นานเท่าไหร่ครับก่อนที่มันจะเสีย (ประมาณเอาก็ได้ครับ)
-เคยคุยกับช่างที่ร้านที่เอาไปล้างเลนส์เค้าบอกว่า ถ้าใส่ฟิล์มดีๆ กดได้ถึง 39 รูปต่ิอฟิล์มหนึ่งม้วน พอจะรู้ไหมครับว่าเค้าทำกันยังไง คือแบบว่ารู้ที่มาที่เค้าพยายามทำขนาดนี้เพราะว่าฟิล์มเมื่อก่อนแพงมาก ผมเลยอยากรู้น่ะครับ อ้ะ อีกอย่างครับ พวกเพื่อนๆพี่ๆ ใส่ฟิล์มม้วนนึงถ่ายได้กี่รูปครับ อยากรู้จัง อิอิ

ปล.ขอบคุณมากนะครับสำหรับความรู้ดีๆ ผมว่าคงต้องอ่านกันอีกยาว และผมก็จะถามอีกยาว 5555+

KNOT
24th November 2008, 19:21
- ถ้าเป็น flash manual ต้องเปิดหน้ากล้องตามระยะห่างของวัตถุกับต้วกล้องครับ โดย fix shutter ไว้ที่ 1/60 แล้ว ตั้งหน้ากล้อง ตามระยะ(โดยปกติตัว flash จะมีบอกไว้ให้ครับ ว่า ระยะกี่เมตร จะเปิดหน้ากล้องเท่าไหร่)
- ถ้าใส่แล้วเก็บดีๆ ก็ได้ประมาณ วันหมดอายุของ film แหละครับ
- ปกติผมทำได้แค่ 38 รูปครับ - -" 39 ทำอย่างไรนี่อยากทราบเช่นกันครับ

conankun1
24th November 2008, 20:25
ที่ตัวแฟลชจะมีเซลวัดแสงอยู่ครับ กล้องรุ่นพวกนั้นยังไม่มี TTL แฟลช
ตั้ง ค่า f ที่ตัวแฟลช กับที่กล้องให้ตรงกัน
ส่วนเรื่องใส่ฟิลม์ ลองเลื่อนที่ขึ้นฟิลม์ซักเล็กน้อย ก่อนใส่ฟิลม์ครับ แต่ก็เสี่ยงกับการติดขอบของภาพแรก และก็ใส่หางฟิลม์ดีๆด้วยล่ะครับ ไม่งั้นถ่ายเป็นร้อยๆ ก็ยังเลื่อนฟิลม์ได้อยู่

onceagain
25th November 2008, 00:43
4.เลือกฟิล์มที่ใช้กับกล้องต้องคำนึงถึงอะไรอีกครับ นอกจากค่า ISO

- ชนิดของฟิล์ม (เนกาทีฟ , สไลด์ , ขาวดำ)

- คุณลักษณะเด่นของฟิล์มตัวนั้นๆ ( เกรนละเอียดแค่ไหน , สีตรง , สีจัด , สีอุ่น ฯลฯ)

- สิ่งนึงที่ควรคำนึงถึงอย่างยิ่งหากถ่ายภาพด้วยฟิล์ม
โดยเฉพาะฟิล์มเนกาทีฟ คือ "แลป"
ตอนล้าง .... เอาน้ำยาวนมาล้างให้เรามั๊ย ,
ขณะปริ๊นท์ .... ช่างอัดทะลึ่งแก้สีฟิล์มเราแค่ไหน
ตัวแปรพวกนี้ มีผลกับภาพค่อนข้างมาก
และอาจจะเป็นมากกว่า 50% ด้วยซ้ำหากต้องฝากชีวิตไว้กับแลป

แต่ก็ .....

อยู่ที่ตัวคุณเองด้วยว่า ซีเรียสกับ "ภาพ" แค่ไหน

ถ้าไม่ซีเรียส ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่

ด้วยความที่ในบ้านเราหาแลปที่มีมาตรฐาน (ต่อเนื่อง) ยาก

ดิจิตอลจึงเป็นเรื่องที่แฮปปี้มาก สำหรับคนชอบถ่ายรูปแต่ปริ๊นท์น้อย

ถ่ายฟิล์มสนุกครับ

แค่ได้เลื่อนฟิล์ม กับฟังเสียงชัตเตอร์ก็แฮปปี้แล้ว

แทบไม่ต้องล้างฟิล์มด้วยซ้ำ :chat:

distiny00
25th November 2008, 19:55
มาแจมด้วยคนคับ ในฐานแฟนOM-1n เหมือนกัน

ข้อ1ที่ถามมา ผมคิดว่าอยู่ที่ประสบการคับ ขึ้นอยู่ว่าชอบภาพแบบใหนคับผม บางที่วัดแสงก็ไม่จำเป็นต้อง พอดีเสมอไปคับ

อย่างเช่นเราจะถ่ายฟ้า เราก็ต้องถ่ายให้มัน อันเดอรคับ

ข้อ2เรื่องก้านกรอฟิล์ม ไม่ได้มีระบบกลไกให้แก่นกรอฟิล์มหมุนฟรี แต่อย่างไร

อย่าไปกรอเล่นนะคับ ฟิล์ม อาจขาดได้นะคับผม

ข้อ3 เรื่องเลนขึ้นราผมไม่รู้คับผม

ข้อ4 เรื่องฟิล์ม ก็อย่างที่พี่ๆๆๆในเวปเค้าบอกมาล่ะคับ แล้วแต่ว่าชอบภาพแบบใหน

สำหรับผมคิดว่า การถ่าย40% ห้องมืด 60% นะคับ เพราะผมเองก็เรียนอยู่

ได้มีโอกาศใช้ห้องมืดบ่อยคับ

เปรียบได้เหมือนกับยุคนี้คับ ถ่ายมาไม่ดี Ps3 ช่วยคุณได้ คงเข้าใจที่ผมพูดนะคับผม

ห้องมืดมีอะไรน่าสนใจกว่าที่คุณคิดคับผม

ส่วนเรื่องใส่ฟิล์มได้39นั้น ผมเคยใส่ได้สูงสุด39เฟรมกับอีกครึ่งเฟรมคับ

แต่ส่วนใหญ่ก็38คับ ใส่ได้จริงๆๆคับ ผมทำได้มาแล้วคับผม

distiny00
25th November 2008, 20:00
ผิดพาดประการใดช่วยชี้แนะด้วยคับ

มาแบ่งความรู้กันครับ

OM-1n เยี่ยมจริงๆๆๆๆๆๆ

oh2004
26th November 2008, 06:29
ง่า..เวลาขึ้นฟิล์ม(ก้านที่เราต้องง้างก่อนจะถ่ายภาพ) ดูให้ดีดี ก้านกรอฟิล์มมันต้องหมุนตามด้วยนะครับ ถ้ามันไม่หมุนตามแปลว่า กลไกข้างในมันเกี่ยวฟิล์มไม่ติด และเกิดอาการ หมุนที่กรอฟิล์มกลับได้โดยง่าย (อาการคล้ายกับที่ท่านเล่าเลยนิ)

กล้องบางตัว ถ้าเกี่ยวฟิล์มไม่ติด เลขจำนวนภาพจะไม่เลื่อน แต่บางตัวมันเลื่อนอ่ะครับ ดังนั้น ดูตรงที่กรอฟิล์มจะแน่นอนกว่า

การหมุนก้านกรอฟิล์มกลับโดยที่กลไกเกี่ยวฟิล์มไม่ติด จึงเป็นการดึงฟิล์มกลับเข้าไปอยู่ในกลัก และมันจะกลับเข้าไปทั้งหมดเลย รวมทั้งหัวม้วนด้วย หมุนกลับไปเรื่อยๆ มันก็หมุนตามขลุกขลักๆอยู่ในกลักนั่นแล เหอๆ เปิดกล้องออกมาแทบเป็นลม

คราวนี้ ก็ใส่ฟิล์มเองไม่ได้แล้ว จนกว่าจะเอากลักฟิล์มไปให้ช่างซึ่งมีเครื่องมือ(ตามร้านอัดภาพทั่วไป) หมุนเอาฟิล์มช่วงหัวม้วนออกมาให้ใหม่

ลองกลั้นใจออกไปถ่ายดูอีกสักภาพนะครับ ตอนง้างขึ้นฟิล์มมันต้องรู้สึกหนืดๆมือ(ไม่เหมือนตอนไม่ใส่ฟิล์ม) และโปรดสังเกตก้านกรอฟิล์มด้วย มันต้องหมุนนะครับ:Smiles2:

WhiteFang
26th November 2008, 18:05
ผมลองหมุนก้านกรอฟิล์มแล้วครับ มันหมุนได้ก็จริง จะรู้สึกหนืดๆ ผมคิดว่าเป็นเพราะฟิล์มในตัวม้วนมันไม่ได้ม้วนจนสุด เลยหมุนเก็บฟิล์มได้มั้งครับ ส่วนการง้างขึ้นฟิล์มเป็นปกติครับ ก้านกรอฟิล์มหมุนตามปกติเลย มีคำถามอีกแล้วครับ อิอิ

-ตอนซื้อฟิล์มม้วนแรก พี่ชายผมเค้าบอกว่า ให้ซื้อของ ฟูจิ เพราะว่ากล้องเราเก่าแล้ว เลนส์จะเริ่มเหลือง ให้ซื้อฟูจิเพราะกลบโทนได้ อย่าซื้อโกดัก เพราะภาพที่ได้จะออกโทนอุ่นๆ จริงหรือเปล่าครับ

-บอดี้กล้องผมมันค่อนข้างเยินอ่ะครับ พอจะมีวิธีบำรุงรักษาไหมครับ แบบว่าทำให้มันดูดีขึ้นอ่ะครับ เพราะว่าตัวเลขที่เลนส์ลอกหมดเลย ตัวบอดี้ก็ถลอก - - เห็นกล้องคนอื่นเค้าใหม่ๆทั้งน้าน อยากให้กล้องตัวเองดูเหมือนใหม่บ้าง อิอิ

WhiteFang
26th November 2008, 19:46
ขอถามอีกคำถามครับ

-วิธีการทำความสะอาดเลนส์เองทำอย่างไรครับ (ส่วนหน้าเลนส์กับท้ายเลนส์ครับ)ที่ทำให้เกิดผลเสียต่อตัวเลนส์น้อยที่สุด อ้อ ฟิลเตอร์ด้วยครับ

-เดี๋ยวนี้มีร้านล้างฟิล์มอยู่ไหมครับ (ผมว่ามันมีนะ แต่แถวบ้านผมไม่รู้มีเปล่า บ้านผมอยู่ใกล้ๆบางแคครับ) แล้วราคาค่าล้างตกรูปละเท่าไหร่ครับ

ขอบล่วงหน้าคร้าบบบ สำหรับคำตอบ :P:banana:

KNOT
26th November 2008, 19:56
-เลนส์เก่าแล้วมักจะเริ่มเหลือง....ผมว่าแล้วแต่ตัว แล้วแต่สภาพมากกว่านะครับ เลนส์ของผมส่วนใหญ่ อายุเยอะแต่ก็ไม่ได้ทำให้ภาพติดเหลืองแต่อย่างใด แต่ก็มีข้อสังเกตว่าเลนส์รุ่นเก่ามากๆ โดยปกติที่สมัยเขาถ่ายด้วยfilm ขาวดำกัน มาถ่ายด้วยfilm สี จะติดเหลืองครับ ส่วน Film เนี่ย มันเป็นลักษณะของยี่ห้อครับ จนแต่ก่อนเขาบอกว่าให้ดูที่สีกล่อง คือ Kodak ติดเหลือง Fuji ติดเขียว Konica ติดฟ้า Agfa ติดแดงครับ 555

- คงแต่ได้ทำความสะอาดครับ อาจจะใช้วิธีการเอาน้ำยามาขัดขึ้นเงาพอได้ แต่พวกถลอกเนี่ยคงต้องทำใจหน่อย ส่วนเรื่องหนังถ้าเละมาก ก็ยังพอหาเปลีย่นได้ ถ้าอยากเท่ เปลี่ยนสีไปเลยก็ได้นะครับ 555 ถ้าไม่เละ ส่วนตัวผมเอายาขัดรองเท้าหนังสีดำแบบรักษาหนังช่วย มันก็ดูโอเคระดับนึงครับ

ปล. แปลกอย่างนึงคือ เวลาผมเอากล้องที่เก่าแต่สภาพเจ๋งๆไปถ่ายรูป จะไม่ได้รับเสียงฮือฮาเท่า กล้องห่วยๆสภาพแย่ๆครับ แปลกแต่จริงคือ กล้องในรูปนี้ มีคนขอซื้อต่อมากสุดในบรรดาที่ผมใช้เลยครับ 555

distiny00
26th November 2008, 20:52
-เดี๋ยวนี้มีร้านล้างฟิล์มอยู่ไหมครับ (ผมว่ามันมีนะ แต่แถวบ้านผมไม่รู้มีเปล่า บ้านผมอยู่ใกล้ๆบางแคครับ) แล้วราคาค่าล้างตกรูปละเท่าไหร่ครับ

ตามมาตอบคับผม

ที่ล้างขาวดำอยู่ก็มี ร้านมาสเตอร์ สาขา ลาดพร้าวคับ โฟโต้ซิตี้ ลาดพร้าวอีกเช่นกัน (http://www.google.co.th/search?hl=th&client=firefox-a&rls=org.mozilla:en-US:official&sa=X&oi=spell&resnum=0&ct=result&cd=1&q=%E0%B9%82%E0%B8%9F%E0%B9%82%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%B5%E0%B9%89&spell=1)

ราคาค่าล้างฟิล์มก็อยู่ที่40บาทถ้าเป็นขาวดำ สี 30บาทคับ นี่ราคามาสเตอร์นะ คับ

ค่าอัดก็ตามปกติคับ 3 บาททท

oh2004
28th November 2008, 18:55
เห็น FM10 ของคุณ KNOT แล้ว เสียวไส้ติ่ง..
ผมมีอยู่ตัวหนึ่ง สภาพค่อนข้างดี ก็เลยซื้อมา

แต่เห็นที่เขาขายกันมือสองตามร้าน สภาพใกล้เคียงของคุณ KNOT กันทั้งนั้น

เหอๆ กลัวว่า วันหนึ่ง FM10 ของผมมันจะสภาพนั้นด้วย

เข้าใจครับ ของใช้งานมันก็ต้องสึกหรอ แต่ดูท่า เจ้ากล้องรุ่นนี้ มันจะสึกหรอง่ายดายเหลือเกินนิ:knock:

KNOT
28th November 2008, 22:21
เห็น FM10 ของคุณ KNOT แล้ว เสียวไส้ติ่ง..
ผมมีอยู่ตัวหนึ่ง สภาพค่อนข้างดี ก็เลยซื้อมา

แต่เห็นที่เขาขายกันมือสองตามร้าน สภาพใกล้เคียงของคุณ KNOT กันทั้งนั้น

เหอๆ กลัวว่า วันหนึ่ง FM10 ของผมมันจะสภาพนั้นด้วย

เข้าใจครับ ของใช้งานมันก็ต้องสึกหรอ แต่ดูท่า เจ้ากล้องรุ่นนี้ มันจะสึกหรอง่ายดายเหลือเกินนิ:knock:

ของผมได้มาโดยโชคด้วยแหละครับ ที่เน่าๆนี่ก็แอบตั้งใจเล็กน้อยครับ พอดีบางโอกาศเจอช่างภาพขี้อวด ก็เลยหาตัวนี้มาถ่ายดีกว่า จะได้ไม่เข้ามาข่มผม ตอนแรกมีรุ่นน้องๆมาบอกผม ขอซื้อต่อ จะเอามาทาสีขาวและเขียนว่า iCamera 555

ปล. มันขายกันเท่าไหร่หรือครับสภาพอย่างผมเนี่ย... (มันยังจะขายได้อีกหรือ - -")

WhiteFang
29th November 2008, 18:32
ไม่รู้จะถามอะไรดีแล้วครับ นึกม่ายออก เพราะยังไม่ลงสนาม อิอิ เอางี้ดีกว่า เพื่อนๆพี่ๆ น้องใช้กล้องอะไรกันบ้างช่วงถ่ายนายแบบ(กล้องกับเลนส์อ้ะคร้าบ) มาให้ยลกันหน่อยจะได้หรือไม่ (บอกราคาที่ซื้อมาด้วยก็ดี เผื่อชอบจะได้ไปหามาเล่นมั่ง อิิอิ)
ส่วนของผม ยังไม่อวดดีก่า อิอิ (ขี้เกียจโพสอ่ะดิ55+ )

KNOT
29th November 2008, 18:36
แฮะๆ ไม่รู้จะหาอะไรมาถ่ายกล้องตัวเองครับ - -"

Echo21
1st December 2008, 07:36
ไม่รู้จะถามอะไรดีแล้วครับ นึกม่ายออก เพราะยังไม่ลงสนาม อิอิ เอางี้ดีกว่า เพื่อนๆพี่ๆ น้องใช้กล้องอะไรกันบ้างช่วงถ่ายนายแบบ(กล้องกับเลนส์อ้ะคร้าบ) มาให้ยลกันหน่อยจะได้หรือไม่ (บอกราคาที่ซื้อมาด้วยก็ดี เผื่อชอบจะได้ไปหามาเล่นมั่ง อิิอิ)
ส่วนของผม ยังไม่อวดดีก่า อิอิ (ขี้เกียจโพสอ่ะดิ55+ )

สำหรับ Olympus ตอนนี้ใช้ OM-2N ครับ

onceagain
1st December 2008, 11:36

กล้องตัวไหนก็ใช้ได้ครับ

แต่ให้สะดวกคงต้องเป็นกล้อง Digital

จะคอมแพคหรือ Dslr ก้อได้

WhiteFang
1st December 2008, 21:45
ง่าาา ว้าวๆๆๆๆ สวยๆทั้งน้าน โอ้ววว น้ำลายไหลแว้ว แผลบๆ - - อยากลอง HELIOS จริงๆ เลยให้ตายสิ ได้ยินสรรพคุณมาเยอะ อิอิ OM2 ของพี่Echo21 ก็ อ๊ากกกก สวยคมดีจริงๆ

ปล.ไม่ทราบว่าพี่ onceagain จะกรุณาเปิดกรุเป็นพิพิธภัณฑ์เพื่อให้รุ่นน้องได้ศึกษาจะได้หรือไม่ 5555+

onceagain
3rd December 2008, 10:48
....
ปล.ไม่ทราบว่าพี่ onceagain จะกรุณาเปิดกรุเป็นพิพิธภัณฑ์เพื่อให้รุ่นน้องได้ศึกษาจะได้หรือไม่ 5555+

ของผมไม่เรียกว่ากรุหรอกครับ คุณ WhiteFang

ซื้อๆ ปล่อยๆ :p

ไม่มีตัวแรงด้วย :Smiles2:

...

ตอนนี้ลอง Folding ของ Olympus อยู่
ล้างเมื่อไหร่จะเอามาลงนะครับ

WhiteFang
4th December 2008, 22:15
ง่าา งงอ่าาคับ Folding คืออะไร ครับ ช่วยอธิบายทีครับ

มีคำถามครับ

โหมด Shutter Speed ตัว B นั้นมีหลักการใช้ยังไงครับ (เพราะว่าต้องกำหนดเวลาที่ม่านชัตเตอร์เปิดเิอง)

ขอบคุณครับ ^^

เกิบขาด
5th December 2008, 10:04
อยากได้กล้อง OM เหมือนกันครับ เล็งๆ OM1N ไว้เหมือนกันครับ อิอิ

onceagain
6th December 2008, 11:01
ง่าา งงอ่าาคับ Folding คืออะไร ครับ ช่วยอธิบายทีครับ

มีคำถามครับ

โหมด Shutter Speed ตัว B นั้นมีหลักการใช้ยังไงครับ (เพราะว่าต้องกำหนดเวลาที่ม่านชัตเตอร์เปิดเิอง)

ขอบคุณครับ ^^

Folding เป็นกล้องพับครับ คล้ายๆตัวที่ลงรูปไว้ (รูปล่าง)

.....

ชัตเตอร์ B ใช้ร่วมกับขาตั้งกล้อง และถ้าให้ดีที่
ควรมีสายลั่นชัตเตอร์

เวลาวัดแสง ถ้าเปิด f กว้างสุดของเลนส์ และสปีดที่ 1 วินาทีแล้วยังอันเดอร์อยู่

ให้ปรับ ISO ช่วย (เช่น 100-800)

แล้วชดเชยแสงเอา (ถ่ายเสร็จอย่าลืมเปลี่ยนกลับ)

WhiteFang
6th December 2008, 20:44
ขอโทษนะครับ ผมมไ่ค่อยเข้าใจอ่ะครับ ชดเชยแสงนี่หมายความว่าให้กดชัตเตอร์ให้นานขึ้นใช่ไหมครับ พอจะมีหลักไหมครับ

ปล.พรุ่งนี้ไปถ่ายรูปกล้วยไม้ดีกว่า อิอิ ไม่ทราบว่ามีใครไปหรือยังครับ งานกล้วยไม้ที่สวนสามพรานน่ะครับ
ปล2.รอรูปจาก Folding พี่onceagain อยู่นะครับ อิอิ (เพิ่งรู้โอลี่มี folding ด้วย)

WhiteFang
8th December 2008, 18:45
ไปล้างรูปมาแล้วครับ อิอิ พบว่า เบลอไป 4 โอเวอร์ไป 2 อันเดอร์ 2 ก็ Ok แหละครับ พอดีไม่คิดว่า ความเร็วที่ 1 วินาที จะต้องนิ่งมาก เพราะที่ถ่าย 1 วิ เบลอหมดเลยครับ สงสัยต้องหาขาตั้งกล้องแล้ว - - มีคำถาม 2 ข้อครับ

1.รูปที่ผมถ่ายสีสดคมดีครับ (ไม่น่าเชื่อว่ากล้องอายุ 30 ปีทำได้ขนาดนี้ ประทับใจอย่างแรง) แต่มีข้อสังเกตตรงที่ว่า เมื่อถ่ายรูปบุคคล ผิวสีที่ได้จะออกโทนเหลืองน่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหรือครับ (ใช้ Lens Kit Olympus 50mm + ฟิลเตอร์ Skylight ของ kenko )

2.ความเร็วชัตเตอร์ประมาณเท่าไหร่ครับ ที่ถือถ่ายรูปแล้วนิ่งพอที่ไม่ทำให้ภาพเบลอครับ (ที่แน่ๆไม่ใช่ 1 ล่ะ - - เข็ดแล้วว )

ปล.ไว้ว่างๆจะโพสที่ถ่ายมาได้นะคร้าบบบ ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าควรปรับตรงไหน
ปล2.ยังรอรูปจาก Folding พี่onceagain อยู่นะครับ อิอิ

onceagain
9th December 2008, 10:21
คุณ WhiteFang ลองไล่อ่านกระทู้พวกนี้ดูนะครับ

น่าจะให้คำตอบเรื่องชดเชยแสงได้กระจ่าง

วัดแสงเบื้องต้น
http://www.dfoto.com/index.php?name=Forums&file=viewtopic&t=48

ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการถ่ายภาพ(แสง)
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=82982&highlight=%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%81%E0%B8%AA%E0%B8%87

วัดแสงมีประโยชน์อะไร
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=76932&highlight=%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%81%E0%B8%AA%E0%B8%87

แล้วเข้ามหาลัยกับหมอหนก บางหลวง
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=55241&highlight=%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%81%E0%B8%AA%E0%B8%87

onceagain
9th December 2008, 10:37
ไปล้างรูปมาแล้วครับ อิอิ พบว่า เบลอไป 4 โอเวอร์ไป 2 อันเดอร์ 2 ก็ Ok แหละครับ พอดีไม่คิดว่า ความเร็วที่ 1 วินาที จะต้องนิ่งมาก เพราะที่ถ่าย 1 วิ เบลอหมดเลยครับ สงสัยต้องหาขาตั้งกล้องแล้ว - - มีคำถาม 2 ข้อครับ

1.รูปที่ผมถ่ายสีสดคมดีครับ (ไม่น่าเชื่อว่ากล้องอายุ 30 ปีทำได้ขนาดนี้ ประทับใจอย่างแรง) แต่มีข้อสังเกตตรงที่ว่า เมื่อถ่ายรูปบุคคล ผิวสีที่ได้จะออกโทนเหลืองน่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรหรือครับ (ใช้ Lens Kit Olympus 50mm + ฟิลเตอร์ Skylight ของ kenko )

2.ความเร็วชัตเตอร์ประมาณเท่าไหร่ครับ ที่ถือถ่ายรูปแล้วนิ่งพอที่ไม่ทำให้ภาพเบลอครับ (ที่แน่ๆไม่ใช่ 1 ล่ะ - - เข็ดแล้วว )

ปล.ไว้ว่างๆจะโพสที่ถ่ายมาได้นะคร้าบบบ ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าควรปรับตรงไหน
ปล2.ยังรอรูปจาก Folding พี่onceagain อยู่นะครับ อิอิ

- เลนส์เก่าๆ ที่โค้ทเสื่อม ถ่ายภาพด้วยฟิล์มสี มักจะติดเหลือง

แต่ อีกกรณี ที่ไม่เกี่ยวกับเลนส์ คือหากถ่ายด้วยฟิล์มเนกาทีฟสี คือช่างที่แลปแก้สีไม่เป็น

จริงๆ มีตัวแปรอื่นๆ อีก เช่น อุณหภูมิแสงที่ใช้ถ่ายภาพ คุณลักษณะของฟิล์ม

ถ้าอยากทราบจริงๆ ลองหาฟิล์มสไลด์ ฟูจิ Astia หรือ Kodak EPP (ซึ่งเป็นฟิล์มที่ให้สีตรง) มาทดสอบดู

ถ่ายกลางแจ้ง แล้วล้างดู

- ความเร็วชัตเตอร์ที่มือจะถือได้นิ่งพอ มีกฏอยู่คร่าวๆ คือ

1/ทางยาวโฟกัส เช่น หากใช้เลนส์ 50mm ในการถ่ายภาพ

สปีดชัตเตอร์ที่ปลอดภัยคือ 1/50 (หรือคือ 1/60 บนแป้นชัตเตอร์)

แต่ทั้งนี้ และ ทั้งนั้น

ก็ขึ้นอยู่กับ ความสามารถของผู้ถ่ายภาพเองด้วยว่า มีข้อแขนแข็งแรงแค่ไหน

บางท่านอาจถ่ายที่ 1/15 กับเลนส์ 50 ได้เช่นกัน

รวมถึงกล้องบางประเภทที่ไม่มีห้องกระจกสะท้อนภาพอย่าง กล้อง SLR

ก็สามารถทำให้ถ่ายภาพได้นิ่งขึ้นอีกหน่อย

เพราะไม่มีความสั่นจากการที่กระจกดีดตัวเวลาที่ม่านชัตเตอร์เปิด

WhiteFang
10th December 2008, 18:22
ขอบคุณมากครับพี่ onceagain ที่จริงผมดูแล้วบางรูปก็ไม่เหลืองนะครับ จะเป็นเฉพาะกับผิวสีของตัวแบบอ่ะครับ (ถ่ายภาพบุคคลแล้วสีผิวเพี้ยน) เดี๋ยวจะลองหาที่พี่บอกมาใช้ครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว โพสรูปเลยดีดว่า
http://upic.me/i/43/img004re.jpg (http://upic.me/show.php?id=5f66cd3cfa6cd3970b1f4858f43e1dd8)
มือใหม่หัดถ่าย ชี้แนะด้วยครับ ^^ (ใช้ 50 mm kit + filter Cu+3 ) ผมเห็นรูปตอนล้างเสร็จยังอึ้งเลยครับ โห อะไรจะสวยไม่มีที่ติอย่างงี้ เนี่ยนะ ภาพที่ได้จากกล้องอายุกว่า 30 ปี ความเก่าแก่ทำให้มันยิ่งมีมนต์ขลังมากๆเลยครับ โชคดีจริงๆที่มีกล้องตัวนี้

ปล.ยังรอรูปพี่ onceagain อยู่นะคร้าบบ อยากดูเต็มแก่แล้ว - -

WhiteFang
17th December 2008, 19:14
ในที่สุดก็ว่างเิอารูปมาลง อิอิ รูปนี้ตั้งใจถ่ายสุดๆเลยนะเนี่ย แบบว่าทุ่มทั้งตัวถ่ายเลย สวยไม่สวยยังไงติชมด้วยครับ
http://upic.me/i/eg/img006re.jpg (http://upic.me/show.php?id=0ea9fc0bd8bdc69bd935e054e6d21d9b)