PDA

View Full Version : ****หมุนกับ LEICA หน่อยครับ ****

CK9
22nd November 2008, 21:03
ดูชื่อกระทู้แล้วนึกว่า ประมาณใหนนะ จริงแล้ว เป็น แค่ LEICA DC VARIO -ELMARIT 1:2.8-3.7/7.4-88.8 ASPH
เป็นกล้อง Panason FZ 50 เองครับ โดยส่วนตัวแล้ว มักหาทางเลือกเผื่อไว้ ในการจะเล่นมือหมุน ในแบบ
เรียบง่าย ได้กล้องตัวนี้ มาใช่เลยครับ คงเพราะชอบภาพแบบ 16:9 มี แหวนแมนนวลโฟกัสเหมือน DSLR
และมีจอ LCD ปรับ หมุน ให้มุมมอง สะดวกใช้ ครับ

CK9
22nd November 2008, 21:05
เป็นทางเลือกอีกตัว หากรักเล่นมือหมุน ในภาวะ ยุคนี้ ได้กล้องตัวนี้ มา เป็นตัวเลือกแบบสะดวกใช้ประหยัด
และได้คุณภาพ พอสมควร ครับ ให้ฝึกหัดหมุน และสะดวกพกพาอย่างนี้ ไม่น่ามองข้าม
อาจ ส่วนกระแสง ไปบ้างที่กลับมาที่คอมแพ็ค ไร้ท์ โดยรวมแล้วหากไม่บอก ว่าใช้อะไร ก็น่าคิดเหมือนกันครับ
ยังมีอะไรให้ เรียนรู้และประยุคใช้งานได้ไม่น้อยเลยครับ หากน้องใหม่ ที่พอจะมีกล้อง แบบนี้ นับเป็นการเริ่ม
ฝึกมือหมุน ได้อย่างดีเลยครับ เพราะกล้องแต่ละตัว ต้องมีเลนซ์ อีกนับไม่ถ้วน ที่จะต้องหาเข้ามา ใช้
ในภาวะนี้ น่าจะเลือกใช้งาน ได้ ในระดับหนึ่ง

CK9
22nd November 2008, 21:20
ได้สีและความใส เป็นที่พอใช้ สำหรับผมแล้ว นับว่าสะดวกใช้ ไม่น้อยครับ

CK9
22nd November 2008, 21:23
ภาวะแสงอย่างนี้ เล่นกับกล้องคอมแพ็คได้อารมณ์ไม่น้อยเลยครับ

CK9
22nd November 2008, 21:25
:huh::huh:

CK9
22nd November 2008, 21:27
:chat:

CK9
22nd November 2008, 21:29
:yahoo::yahoo:

CK9
22nd November 2008, 21:33
:P:P:P

CK9
22nd November 2008, 21:35
:knock::knock:

CK9
22nd November 2008, 21:37
:drool::banana:
ลืมลงภาพจนได้ โทษทีครับ

CK9
22nd November 2008, 21:39
:kiss:

CK9
22nd November 2008, 21:41
ภาพสุดท้ายก่อนนะครับ
ตัวเลือกอีกตัวในภาวะนี้ หมุนจากคอมแพ็คตัวนี้ มีดีเกินค้าดเลยครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ :flower:

neno-c
22nd November 2008, 23:27
มือหมุนจากกล้องคอมเพ็คได้สีสรรความใส มวลของสีขนาดนี้ มือหมุนแท้ๆหนาวเล็กๆครับ ถ้าทำได้ไ่ม่ดีกว่าคอมเพ็ค จะคิดยังไงกันดี:knock:

Mr.balloon
22nd November 2008, 23:56
เห็นแล้่วไม่น่าเชื่อว่าจะได้ภาพที่มีมวลสีขนาดนี้...

ผมว่า ....เยี่ยมมากๆ ครับพี่

CK9
23rd November 2008, 01:14
ขอบคุณครับ พี่นีโน่
คอมแพ็ค สะดวกใช้ อย่างนี้ ก็เพลินเล็กๆได้สุขใจดีเหมือนกันครับ จะว่าไปแล้วตัวเลนซ์ที่มี
มาให้ก็ไม่ย่อยเหมือนกันนะครับ อย่างน้อยเล่นแล้วก็ไม่อึดอัด จากการคาดหวังมากนัก
เป็นอีกทางเลือก แบบเรียบง่าย ให้ได้ปรับตัวกับภาวะบ้านเราในปีหน้า ครับ

ขอบคุณคับ น้าบอล
มีให้เล่นแบบมือหมุนสะดวกใช้ และได้คุณภาพแบบนี้ สุขใจเล็กๆ เลยครับ ผมก็จะลองศึกษาให้
ได้ลึกกว่านี้ อีกหน่อยครับ มีอะไรที่ยังเข้าไม่ถึงอีกเหมือนกันครับ

จอมมารพุงโต
28th November 2008, 23:03
สีจัดไปหน่อยผิดบุคคลิก leica ครับ

คมก็กริปไปนิดนึง ไม่ทราบ sharpen เยอะไปหรือเปล่าครับ?

CK9
28th November 2008, 23:52
ขอบคุณครับ น้าจอมมารพุงโต
จากที่ลองเล่น โดยตั้งwb custom เป็นหลัก ก่อน แล้ว ชดเชยแสง ลบ 1-.0.3 ลองไปมา ให้ได้อย่างที่ชอบ
และแมนนวลโฟกัส เท่าที่ได้ครับ และมาย่อภาพใน ACDsee 8 เพราะทำที่เดียว พร้อมๆกันได้หลายๆ
ภาพครับ เพราะ มี Batch prosesser ให้ทำแบบสะดวกครับ ร้อยภาพไม่เกิน สิบนาทีครับ
Shaperig มีรายละเอียด ที่ให้ตั้งดังนี้ ครับ
Amout182 จากค่า 300
radius 2 จากค่า 5
Threshold 10 จากค่า 250
Resize ใส่ Text Ovelay เท่านั้นครับ
ดูรายละเอียดจากค่า exif ในภาพได้เลยครับ ยังคงมีอยู่ครับ
เลนซ์ leica แบบตัวจริงๆไม่เคยเล่นครับ ได้เล่นจาก FZ50 นี้แหละครับ

CK9
29th November 2008, 00:12
จริงๆแล้ว จากการกลับมาเล่น Dslr like ใหม่อีกครับ คงเพราะเบื่อการพกกล้องและเลนซ์หลายตัว
แล้วก็ใช้ ได้ไม่ทั่วถึง หาเลนซ์ แบบไม่มีวันจบ ดูเหนื่อยอ่อน และเป็นภาระการดูแลรักษาไม่น้อย
ยิ่ง ในภาวะตอนนี้ แล้ว เลยเปลี่ยนแนวคิด แบบเรียบง่าย เพื่อใช้งาน สะดวก แต่ก็ยังดึงความรู้มาประยุคต์
ใช้ในกล้อง ตัวนี้ ครับ ด้วยความชอบขนาดภาพแบบ 16:9 และชอบการเล่นมือหมุน มีจอ LCDให้เล่น
กับบางมุม ได้บ้าง รวมถึง มีเลนซ์ ไลก้า ช่วง เอนกประสงค์อย่างนี้ ดูจะได้พร้อม พอกับการฝึกฝน
ในแนวของผมเองได้สะดวกที่สุดแล้ว เชื่อว่ายังมีอะไรให้เรียนรู้ อีกไม่น้อย แต่ จากความเรียบง่าย
ที่หาได้ อย่างกล้องตัวนี้ จริงอยู่ก่อนหน้านี้ เคยเล่น กับ กล้อง FZ10 แต่ก็ยังไม่ได้อะไรอย่างที่คิดนัก
เพราะตอนนี้นเล่นออโต้โฟกัส เป็นหลัก กล้องจะโฟกัสช้า หลังจากได้มาคลุกอยู่กับการเล่นแบบมือหมุน
กับกล้อง DSLR กับหลายๆเลนซ์แล้ว ก็ลองอะไรไปเรื่อย จุดเปลี่ยนก็คือสุขภาพครับ เลย หาแบบเรียบง่าย
อย่างนี้ มา เป็นตัวฝึกแทน ครับ และก็เจออะไรบางอย่างที่เราค้นหา มาบ้างแล้วครับ
แม้รสชาดการเล่นไม่เหมือน DSLR แท้ๆก็ตาม แต่สำหรับผมแล้วสุขใจกับการถ่ายภาพแล้วครับ